unasikiliza redio ya uadventista ulimwenguni idhaa ya kiswahili sauti ya matumaini kwa watu wote ikapanana ya mwakelele yesu yiwaja tena ipata sauti ni basana yesu yiwaja tena njnakuj yuaja hii ni sauti ya matumaini kwa watu wote inayokujia kupitia redio ya waadventista ulimwenguni awr toka kila kona ya dunia tunasikia vita njaa maafa hivyo washiria marejeo ya mokozi piga panda ewe mlinzi yesu yuaja tena unasikiliza idhaa ya kiswahili ya radio ya waadventista ulimwenguni awr ikiutangazia kutoka hapa morogoro tanzania katika masafa ya mita bendi 1minast lakini pia unaweza kutupata kupitia moning st radio na rocko fm vilevile vile tupo katika tovuti ya wwwawr org uhaligani msikilizaji wangu karibu katika kipindi cha ijali afya ya yako kwanini unapata ut sugu leo tutajifunza sugu pamoja na kipindi cha siri za ushindi kwa siku ya leo. kutumia fursa mbalimbali zilizopo katika mazingira yako basi kabla ya kwenda kusikiliza vipindi hivi nitakupatia nafasi ya kusikiliza wimbo kutoka paradiso sd wimbo wa kwanza kutoka kwao paradiss ni wimbo unaosema tunapita kama moshi na wimbo wa pili amb- wimbo ambao utahitimisha vipindi hivi ni unaosema mwana mpotevu na ni tumaini langu ya kwamba nyimbo hizi zitakubaliki kwa siku hii ya leo basi tuwasikilize uh, paradiso sd kwaya na wimbo huu unaosema tunapita kama moshi we sí. Ari ari di, tu si Atarudi we oh. paradiso sj kwaya na wimbo wenu mzuri na sasa ni wakati wa kusikiliza kipindi cha ijali afya yako doktr benard chenge anatueleza sehemu ya kwanza kuhusiana na ugonjwa wa uti hebu mtegesikia pendwa msikilizaji katika kipindi cha ja afya yako ni mimi d bernard chenge karibuni sana tujifunze somo zuri jali afya yako leo tutajifunza kipindi kizuri sana kwa nini unapata uti sugu leo tutajifunza uti sugu kipindi hiki kimekuwa ni adimu sana lakini kimekuwa ni kipindi cha wahanga watu wengi wanaosumbuliwa na matatizo haya maambukizi kwenye njia ya mkojo ama uti haya ni maambukizi ni maambukizi yanayoshika nafasi ya pili kupata mwili mara nyingi zaidi uh, wengi wame uh, uh, wameanza kuwa na uti s kutokana na, na kugua mara kwa mara maambukizi haya hufanya mtu kukosa raha na kwa baadhi ya watu hasa wanawake ni, nata, ni tatizo la kiafya linalojirudiarudia mara nyingi sana kwa bahati mbaya ni kwamba tiba iliyozoeleka kwa uti ni kutumia bti ambapo bakteria wanaosababisha uti wanaoitwa crai na wameanza kuwa sugu dzidi ya hizi hiziot wengi wanakimbilia sana kwa sababu wametengeneza resistance ya dawa unakuta wao wadudu wa na ni ngumu mm. hivyo ataduduweekupelekea wagonjwa wengi kupata uti sugu kwa upande mwingine kuna tiba ambazo unaweza ukiwa nyumbani na ukapona ugonjwa huu pasipo kutumia vidonge vya lakini hivi sasa hivi imekuwa ni wengi sana unaweza ukaenda kwa mtaalamu wa afya akakusaidia namna ya kupata tiba hizi awa moja kuna dawa moja inaitwa femikea ni nzuri sana kwa magonjwa ya uti unaweza ukatupata tukakuelezea kwa wanawake femka ni kwa matatizo kwa wanawake ambayo anaweza ikawa saidizi sana e, uti sugu ni kitu gani sasa kwa nini unakuwa na uti sugu Eh, tunaona kwamba ni maambukizi kwa njia ya mkojo uti tunaona ni kifupisho cha maneno ya infection yaani maambukizi kwenye njia ya mkojo mkojoutinecen ni mkusanyiko wa maambukizi hedha ya fngas virusi au virus au bakteria ambayo yanatokewa ya kwenye njia ya mkojo ya mwanamke au mwanamume na tunaposema njia ya mkojo tunaongelea figo zote mbili milija inayotoa mkojo kutoka kwenye figo hadi kwenye kibofu cha cha mkojo mkojo na na na na na na kibofu kibofu chenyewe mlija wa kutoa nje ya ya ya ya ya kutoka kwenye kibofu. Na ya jifunza, kwenye figo, na hapa, jifunza, kwamba, ya ya figo, kwenye matatizo figo figo figo figo ni ni nini tukajifunza kuna mawe mawe tulishazungumzia hili kipindi kwamba hatari kupata shida kuwa tatizo tiai, na figo na uzalishaji wa mkojo kwa faida nyingine pia tulijifunza kule nyuma kazi ya figo ni kuchuja maji yaliyopo kwenye damu na kutoa maji yaliyozidi takamwili baada ya hapo mkojo huhifadziwa kwenye uh, kwenye kibofu na baadaye kutolewa nje kupitia mlija wa ulethla ambayo una misuli ya spinta iliyopo kwenye uke na uume bakteria wanaopatikana kwenye kinyesi ndiyo kwa kiasi kikubwa husababisha uti halo wasikilizaji naweza mkashangaa kwamba hawa wabakteria wanaosababisha uta ni wale wanaopatikana kwenye kinyesi bakteria hawa wanapoingia kwenye njia ya mkojo mwili kwa kutumia kinga yake huweza kuwadhibiti lakini isiposhindikana ndipo bakteria hawa sasa wanasababisha mazara kwa sababu mwili umetengenezwa na ooa wengi na kila sehemu una ooa sasa wale oowanaokaa kwenye sehemu ya mkojo e, wakikuta wa, uwezo ni mdogo sana wa kuwadhibiti hawa wadudu wakishaingia wanaenda kusababisha kitendo cha kukojoa kwa mara kwa mara kuweza kusababisha bakteria wajishinikiza kwenye njia ya mkojo lakini pia tezidume hutoa majimaji kwa mwanaume ambayo huzuia ukuaji wa bakteria wabaya E, japo kuna kinga kubwa ya mwili dhidi ya uti lakini bado kuna hatari ya kugua ugonjwa huu na ndio maana tunatakiwa kuwa makini zaidi eh? sasa utagunduaje wewe una dalili za uti zifuatazo ni dalili za moja kwa moja kwa watu wazima na tatizo la wapendwa wasikilizaji linaweza kawapata watu yote hata watoto watoto hasa sasa sasa hivi wanapata kwa unakuta unakuta mtoto anavalishwa muda wote hiyo anajikojolea zinarudi hebu tuangalie waainayote hatawato moja ni kupata maumivu makali wakati wa kukojoa hiyo nilishazungumzia ni dalili lakini maumivu makali kukooa ilisauza z hali ya kuchoma yakucomachoma kwenye kibofu wakati wa kukojoa kukojoa hmm? kama na na kitu fulani kali lakini lakini kingine kingine ni ni ni ni ni kujisikia mara mara kwa mara, na kupata mkojo mdogo sana sana maumivu eh? maumivu maumivu ya eh? Eh? Maumivu ya ya unajikakamua tumbo la chini haya yote ni matatizo ni dalili moja hapo. Lakini kingine ni maumivu ya nyonga kwa wanawake Mm, wanawake lakini ma, hizi tu kwamba maumivu i daliliwal waekanzia maka wanaoat a aane ina a maambukii kwenye njia ma, ya mkojo mkoo mpendwa msikilizaji unayefuatilia katika kipindi chetu cha ijali afya yako A, kuna aina nyingi sana za maambukizi katika njia ya mkojo na maambukizi yanayotokea kwenye milija ya ulesi la huitwats ule na dalili zake ni, ni kama maumivu ya mgongo eh, mgongo nauma chini homa kali kwa sababu ya infection lazima utakuwa na homa mwili kutetemeka na kutapika pia inaweza ikasababishwa na bakteria wa aina ya yaolai ambao anapatikana sehemu ya kinyesi na virus pia wa wahe kingine kama maambukizi yametokea kwenye kibofu basi huitwa hmm. dalili za asari kwenye kibofu ni kama maumivu ya nyonga mkojo wa mara kwa mara naoambatana na maumivu makali na mkojo wenye damu na kingine bakteria pia wanaweza kusafiri mpaka kwenye figo na tuliona kwamba tulijifunza sana figo linasababishwaje linapata mazara gani mawe kwenye figo galestoni na kuahiri figo aina hii ya maambukizi tunaita nflitis Eh, hii inaitwa hi na dalili za kuwa figo zimepata asari ni maumivu wakati wa kukojoa hii ni kutokana na uwezo wa mawe ya figo ambayo hukwama kwenye milija ya kutolea mkojo sababu na mazingira upate upate tatizo hili eh, mazingira mazingirahatarishi unaweza ukanisikiliza vizuri makini maambukizi kwenye njia ya mkojo hutokea pale bakteria wanapoingia kwenye njia ya mkojo na bakteria wanapoingia wanapo kujishinikiza na kuanza kukua mpaka kuleta ahari na ukifahamu kinachosababisha uti basi ni rahisi kwako kutakusumbuka tena kupata UTI sugu na ya kila mara kwa hiyo sasa nina mambo machache ambayo naenza ku, kuzungumza mazingira hatarishi yanayo yanayoongeza yanayo uwezekano wa kupata maambukizi haya sasa tutaangalia upande wa wanawake upande wa wanawake msikiliza sana kwa makini wanawake wapo hatarini zaidi kupata maambukizi kwenye njia ya mkojo kutokana na kwamba njia yao ya mkojo kuelekea kwenye kibofu ni fupi msikilizaji inawezekana kabisa ukawa umepata swali au na changamoto namba za kuwasiliana ni hizi hapa redio ya wadventista ulimwenguni awr sanduku la posta 172 morogoro tanzania anwani ya barua pepe ni kiswahili at awr namba ya mawasiliano simu ya kiganjani 745184882 ukiwa nje ya tanzania kumbuka kwanza na namba kiunganishi alama ya kujumlisha255 unaweza kutoa maoni yako kwa njia ya facebook kwa jina la awr tanzania zaji karibu katika kipindi cha siri za ushindi hapa tunaye mwanafunzi kutoka chuo cha sua chuo cha kilimo sua felix martin anakuja na kutuelezea namna ya kujiajiri hebu mtegeskio kwa makini upate maarifa msikilizaji bwana yesu asifiwe kilichoko mbele yako ni kipindi cha ujasiria mali kutoka katika redio yetu hii ya awr morogoro tanzania mimi Felix Martin Mieru. Nipo hapa kipindi kipindi chetu tutajifunza mambo mbalimbali leo lakini zaidi sana tutaangalia namna gani ya kuweza kujiajiri katika nyanza mbalimbali ambazo katika kipindi ambacho tunaishi hapa duniani mungu ametupatia uwezo mkubwa wa kutumia maligafi ambazo tunazo kuweza kujipatia kipato lakini zaidi sana kuweza kumtumikia yeye katika kila eneo ambayo anakuwa ametupatia kuishi Kwa kwanza kabisa siku ya ya leo tuanze kuangalia maana neno ni ni ni nini unapokuwa unazungumzia kitu ambacho njia ambayo imetumika kudhibiti hali mbalimbali za kukosa kipato kwa watu lakini zaidi sana ni uwezo ambao mtu anakuwa nao kuweza kutumia mali kutuma maliaf zinapatikana katika maeneo ambayo anaishi au kutumia zile fursa f zinaonekana katika mazingira mazgaas ili kuweza kujipatia kipato na hatimaye kuweza kuishi ku, sawasawa na mpenzi ya mungu lakini zaidi sana kuweza kujitosheleza e kwa nyanya mbalimbali ikiwepo kipato lakini maisha bora ya kiafya sasa twende kwenye mada ya leo mada ya leo ni mada maususi sana ambayo ni ya kujiajiri ni tatizo kwa vijana wengi vijana wengi wamekuwa wakitimu masomo yao wanashindwa kujua namna fulani ya kuweza kutumia ujuzi ambao wameupata mbowmepata katika vo mbalimbali ambao ambao wamesoma lakini pia hata wale hawajasoma wajia nikimaanisha wanakuwa kutumia fursa zinaonekana katika mazingira mbawmeswgaishi lakini sasa leo tuangalie utawezaje kutumia fursa mbalimbali zilizopo katika mazingira yako kuweza kujipatia kipato lakini zaidi sana kuweza kuishi ka maisha ya furaha na kufanya vitu ambavyo sheria mbalimbali lakini kikubwa zaidi sana ni yule mwajiriwa mwajiri anakuwa anaku, ananunua wa wamwajiriwa lakini pia na uwezo alionao mwajiriwa kwa kitu kinachoitwa mshahara kwa hio unapokuwa unafanya kazi unapokuwa unatoa mda wako na elimu ulionayo kwa mwajiriwa wako anakulipa kupitia njia ya mshahara sasa hii hapa ndio maana ya ku, ku, kuajiriwa au ajira lakini pia unaweza ukajiajiri mwenyewe saa tuangalie pia kujiajiri ninini kujiajiri hapa ni pale ambapo il na tngeza njia zote ak aj ni kujipatia uwezo wa kuweza kutumia maligafi ambazo unakuwa nazo lakini fursa mbalimbali ambazo unakuwa unazipata wewe Kujitengenezea ajira mwenyewe. Asa, twene, twene moja kwamoja kwenye somo hili la kujiajiri katika mfulizo mzima wa somoli utaangalia mambo mambo kadhaa tumeshaangalia maana ya kujiajiri lakini pia tutaenda kuangalia vikwazo vinavyomfanya mtu au watu mbalimbali wasiweze kujiajiri mpenzmskilizaji omo l endwwzfanya ukasogea mbele zaidi kiuchumi lakini zaidi sana katika maisha ambayo unakua naishi kila siku tutangalia vikwazo mbalimbali ambavyo mtu asiweze tutaenda katika ambayo mambo mambo muhimu ya kuchukua ili. Sasa Ye, vitu gani, mambo gani ambayo ya mwenyewe ambaakukuaez kuano na changamoto mbalimbali ambazo ziko baada unaweza akutana nazo pengine nakacha kuka tamaa kabisa lakini pengine ukiwa makini zaidi taratibu hizi utaweza kufanikiwa zaidi A, lakini zaidi zadsana pia jambo la mwisho tutaangalia umuhimu umuhimu wa kujiajiri je kuna umuhimu gani katika kujiajiri je kujiajiri ni ni jambo mbole, l- la kuzingatiwa au ni jambo ambalo ni la kupuziwa tutaangalia sasa tuende moja katika katika somo letu tuangalie tutaangalia hapa sababu ambazo zinafanya vijana wengi wasijiajiri hii ndio changamoto kubwa kubwa kubwa imekaa hapa twende katika sababu sababu namba namba namba moja moja moja nimesema lakini sio kwamba kuliko zingine hapana ila inaonekana sana ni aibu vijana wengi wanakuwa na aibu yaani unakuta mtu anaweza kufanya kitu kabisa wakiliimwake amepangilia kila kitu vizuri hatua za kwanza ahatua zamwsho anashindwa kujiweka kuji wazi na kile ambacho alconacoshnda kanak chona umesoma mada fulani au program fulani katika chuo chako lakini unapokuja katika katika maisha ya kawaida unakuwa unakuwa umekosa ajira lakini ule ujuzi ambao unao katika kuimarisha ile elimu unaona ambayo na unapoku aa maisawaanakuoaaomlika unawazapesa unawaza namna ya kuhesabu fedha za watu wafanya biashara mbalimbali lakini sasa umekuja mtaani huku umekutana na mabenki ajakuajiri watu wa makampuni gani kwa sababu ukiangalia hadhi yako wewe ni mtu mkubwa umejipa hadhi za juu mtu akushika fedha kila siku kila mara lakini sasa umekuja kwenye maisha ya kawaida umekuta mambo ambayo unaweza ukayafanya ladai uza chakula au amekuta kazi ya kulima shambani ambayo naweza kupatia kipato lakini kwa sababu ya elimu yako ambayo unayo na jinsi ambavyo unaogopa kuonekana tofauti na kile ambacho umekisomea ndivyo unapokuta changamoto mbalimbali mbali hiyo changamoto kama hio ya, ya, ya, ya kushindwa kujaii hapo basi msikilizaji sina la ziada mimi ambaye nimekuwa msimamizi wa haya matangazo naitwa habi machilumshana ni msikilizaji mwema vipindi vinavyoendelea ninapotoka studio na kocha nao paradiso sd kwaya wimbo unasema mwana mpotevu kesho kitakuwepo kipindi cha biblia kujibu usipange kukosa de in the air I mona mona. do a beawa I'm not eating. amen