unasikiliza redio ya uadventista ulimwenguni idhaa ya kiswahili sauti ya matumaini kwa watu wote ikapandana ya makelele yesu yuwaja tena ipata sauti nimbasana yesu yuaja tena njnakuj So hii ni sauti ya matumaini kwa watu wote inayokujia kupitia redio ya waadventista ulimwenguni awr toka kila kona ya dunia tunasikia vita njaa maafa hivyo washiria marejeo ya mokozi piga panda ewe mlinzi yesu yuwaja tena unaendelea kuitegea sikio idhaa ya kiswahili ikikutangazia moja kwa moja kupitia masafa mafupi ya mita bendi 16 kutokea morogoro tanzania mpendo msikilizaji unaweza kunipata kupitia fm bila kusahau rock fm hii leo aendelea kuambatana nami mtangazaji wako kibaga mwaipaja tutakuwa sote mwanzo mpaka mwisho awali ya nitambulishe kwako waimbaji wa wanazaret kutokea kule mwanza wao wataleta kwako wimbo unaosema hapo zamani wow! ni pia takuwa nayo kwaya magaka kutokea huko huko mwanza wakisema je umeshawahi, je, umeshawahi. wangu katika kipindi hiki cha watoto wetu hii leo tutakuwa na mtaalam janet njama ambaye yeye ni mwanasikolojia kutoka chuo kikuu cha jordan atakuja kwako na mada unayosema ukatili dhidi ya watoto na hii ni sehemu ya kwanza ni kusii uweze kuambatana nasi mwanzo mpaka mwisho wa kipindi hiki cha watotoetu ningependa kuanza kwanza na maana ya ukatili dhidi ya watoto ukatili dhidi ya watoto ni matendo yote yanayofanyika kwa lengo la kumuumiza au kumwathiri mtoto kupitia njia abasii hawa pa nazareti kwaya kutokea mwanza wanakwambia hapo zamani tafadhali wategezikia ategea sikio waimbajiwaaretkw na nichukue fursa a pekee kukaribisha katika kipindi hiki cha watoto wetu na huyu hapa napendwa msikilizaji karibu tena katika kipindi chetu kizuri hiki na leo utazungumzia kuhusiana na ukatili dhidi ya watoto mimi ni tanda na tumeweza kupata fursa pekee ya kuweza kuwa na mtaalam ambaye ataeleza vizuri sana kuhusiana na ukatili dhidi ya watoto na kuaje kuwaje na nini maana ya ukatili na maana ya mtoto na kuna aina ngapi za ukatili zote ataeleza kwa ujumla wake ili tuweze kuelewa kwa uzuri kabisa ni naye hapa mtaalamu wetu ae go ambaye ataeleza kwa uzuri kabisa ja karibu sana ili iweze kuweza kuendelea na mada hii kuhusiana na ukatili dhidi ya watoto asante mada yetu leo ni ukatili dhidi ya watoto na katika mada yetu yaleo tutaangalia kwanza maana ya ukatili dhidi ya watoto tutaangalia maana ya mtoto ili tujue mtoto ni mtu gani lakini pia tutaangalia ina za ukatili dhidi ya watoto tutaangalia vitu vinavyoashiria ukatili huo unavotokea una lakini pia tutaangalia mazingira na wahusika ambao wanaweza huo ukatili dhidi ya watoto ningependa npendakuanza kwanza na maana ya ukatili dhidi ya watoto ukatili dhidi ya watoto ni matendo yote yanayofanyika kwa lengo la kumuumiza au kumwathiri mtoto kupitia njia mbalimbali mbali. ukatili dhidi ya ya watoto ni ni vile vitendo vitendo vitendo vyote vyote vinavyoweza kufanyika na lengo la kumwathiri mtoto mtoto mtoto hivyo vinaweza kumpiga au kumbaka maana vtndo mtoto. mtoto ni imt yoyote ule mwenye umri chini ya miaka kumi na nane tu yoyote ule ambao yuko chini ya miaka kumi nanane huyo anajulikana kama mtoto Mpena msikilizaji nitaenda kuelezea aina za ukatili dhidi ya watoto ambapo tuna aina kuu nne za ukatili dhidi ya watoto aina ya kwanza ni ukatili wa kihisia aina ya pili ukatili wa kimwili aina ya tatu ukatili wa kingono na aina ya nne ni kutelekeza mtoto nitaanza kuelezea aina moja moja na vitendo ambavyo vinaashiria ukatili huo naanza na aina ya kwanza ambayo ni ukatili wa kihisia ukatili wa kihisia ni aina ya ukatili unaohusisha matendo yanayolenga kuharibu na kuathiri vibaya hisia na utu wa mtoto katika kujitambua kujipenda kujiheshimu na kujithamini kwake kwa ufupi ukatili wa kihisia ni matendo yanayoharibu hisia na utu wa mtoto koo matendo yote ambayo yanaharibu hisia au utu wa mtoto uchukuliwa kama ukatili wa kihisia huu ukatili unaharibu namna ya mtoto kujitambua kujipenda na kujiheshimu nitaelezea vitendo vinavyoashiria ukatili wa kihisia tukianza na kitendo cha kwanza ni kumwita mtoto majina ya matusi kwenye kumwita mtoto majina ya matusi tunaongelea matusi mbalimbali labda unamwita mtoto lakini mjinga mtotoiimmjina hapa ni maneno ambayo yanaharibu kujiamini kwa mtoto Mana, mtoto j unaomuita maneno ndo maneno kwenye kichwa chake mtoto anajiona kwamba ni mjinga ile kiwango chake cha kujithamini na kujiamini kinapungua lakini kitendo kingine ni lugha au matendo ya vitisho tukiangalia kwenye lugha au matendo ya vitisho kwamba mtu sio lazima akutishe kwa kuongea maneno kabisa inawezekana ni vitendo ambavyo mtu anakufanyia vinakufanya kama unatishika maneno au lugha za vitisho inaweza ikaa labda labda kitu unamwambia ukisema utaona nitakachokufanya yaani unamtisha mtoto katika vitendo vingine v- vinavoashiria ukatili wakihisia ni kumtenga mtoto kutokana na hali alionayo tukiongelea hali yalio inawezekana labda ni ulemavu au ni hali ya kiuchumi ya nyumbani labda mtoto kwa sababu ya hali ya kiuchumi ya hali kiuchumi nyumbani kwao ni ni duni labda labda mnamtenga mna hawezi kucheza naye au kutokana na ulemavu wa leonao, ulemavu wa migu, wa miguu naeza ukuta anatenga hisia za mtoto kwa sababu mtoto anajiona kama e, hana thamani lakini kitu kingine ni kumweka m mtoto kwenye mazingira ambayo anashuhudia ukatili wa kimwili kwa wazazi au walezi kuna baadhi ba, ya wazazi ambao maweza kuta labda mama anampiga baba au baba anampiga mama kwao mtoto akiwa anashuhudia vitendo kama hivi vinaharibu saikolojia yake mtoto inamaanisha akiharibike kisaikolojia ni anakuwa ni mtoto mwenye mawazo mtoto asiyekuwa na furaha kwa hiyo inaharibu hisia za mtoto ndugu msikilizaji nitaendelea na aina nyingine ya ukatili ambayo ni ukatili wa kimwili ukatili wa kimwili ni aina ukatili unaofanyika ukilenga kuleta maumivu na madhara kwenye mwili wa mtoto ukatili wa kimwili unafanyika ili kuleta maumivu au madhara kwenye mwili wa mtoto mtu akifanya ukatili malengo yake yanakuwa ni mtoto aumie kimwili vitendo ambavo vinaashiria ukatili wa kimwili ni kama vifuatavyo kitendo cha kwanza ni kumchapa viboko mtoto kupita kiasi ndio wazazi wanafundisha watoto kwa kutumia adhabu labda ya kumchapa lakini hata uma mtoto adhabu inabidi lingai nakosa mtoto alilolifanya unaweza kukuta mtoto labda anachaa fimbo hata ishirini hii inasababisha ukatili wa kimwili kitu kingine ni kumfinya kupita kiasi kwa nia ya kumuumiza unaweza anamfinya mtoto watu wengine wanafinya mpaka labda mpakalada o unamfinya mtoto unamuumiza kimwili ii e, namharibia mtoto namna yake ya kujitambua kujithamini na kujipenda lakini kitu kingine ni kumng'ata akujitambuaamnkuta mtoto amefanya kosa mtu anakasirika anamngata kwa kasaabu ame, amekasirika ndo kama adhabu hii pia inasababisha ukatili wa kimwili kitu kingine ni kumsukuma mtoto kakosea jambo anasukumwa hii pia ni ukatili wa kimwili kitu kingine ni kumchoma moto kuna baadhi ya wazazi au walezi au hata watoto wengine unaweza kukuta adhabu inaotolewa kwa ajili ya mtoto makosa yake anakuta anachomwa moto labda na kijinga cha moto au pasi anaunguzwa ndo kama adhabu hii ni ukatili wa kimwili kitu kingine ni kumchoma na vitu venye ncha kale tukizungumzia vitu venye ncha kale tunazungumzia vitu kama mikasi visu sindano hii inakuwa na lengo la kumuumiza mtoto kimwili na kitu cha mwisho ni kutingishwa labda mtoto kafanya kosa wisho nisfanya kosa lakini unamwambia maneno ayu ukiwa unamtingisha hii pia inachukuliwa kama ukatili wa kimwili ndugu msikilizaji nitaendelea naaina yatoto ya ukatili dhidi ya watoto ambayo ni ukatili wa kingono ukatili wa kingono ni ukatili unaohusisha kumtumia mtoto katika vitendo vya kingono na ulawiti ili kujiridhisha kwa lugha nyingine ni kitendo cha kumtumia mtoto kukidhi ask au hamu za kingono ukatili wa kingono unatokea pale ambapo mtu mwingine anamtumia mtoto kwa lengo la kutimiza hamu zake za kingono atl wa kingono unaeza ukafanyika kwa watoto wa jinsia zote watoto wa kike na watoto wa kiume kwa kwa watoto watoto wa wa kike inaweza kama kubakwa lakini kwa watoto wa kiume w kama kulawitiwa vitendo vinavyoashiria ukatili wa kingono ntaeleze vitendo mbayo vinaashiria ukatili wa kingono kitendo cha kwanza ni kumtomasa mtoto sehem nyeti au tunaweza tukasema kumshika mtoto sehemu za siri kitendo cha kumshika mtoto sehemu za siri ni kitendo cha ukatili wa kingono airuhusiwi kumshika mtoto sehemu za siri kitendo kingine ni kiend mtoto picha za ngono kuna baadhi ya watu wanaonyesha watoto picha za ngono kwa hiyo hichi kitendo ni ukatili wa kingono lakini kitu kingine ni kumwambia mtoto maneno ya kingono kuna baadhi tuseme mfano kwenye mitaa mtoto labana, vijana, mtoto mtoto mtoto anapita barabarani unakuta vijana maneno ya ya ya kingono I, kingono inachukuliwa kama kama ukatili wa maana tunaharibu kitu kingine ni kuvua nguo mbele ndugu msikilizaji najua watu wengi wanachukuliaga ni kitu cha kawaida kuvua nguo mbele ya mtoto hata mtoto, mtoto akiwa mdogo ila sio kitu kizuri kama mtoto atakua anakuona unavua nguo mbele yake hii pia mbelaanachukulia kama ni ukatili wa kingono maana kingonoanamnyisha mtoto mwili wako na mtoto mtoto bado ni ni mdogo hata kama wa jinsia hiyo hiyo lakini sio kitu kizuri cha kufanya kufanya kitu kingine ni ni ni ngono mbele ya mtoto inawezekana labda uwezo kwa chumba kimoja lakini wazazi au walezi wanafanya ngono mbele ya mtoto ichi ni ukatili wa kingono kwa sababu mtoto anashuhudia vitendo ambavyo ni vya watu wa wazima wakubwa kupita umri wake kitu kingine ni kushiriki vitendo vya kingono na mtoto tukiongelea kushiriki vitendo vya kingono na mtoto tunaongelea mfano kubakwa au ume, mtoto lakini akashiriki la ngono watoto awaruhusi kushiriki matendo ya ngono kohuu i ukatil maana mtoto hana maamuzi yake maamuziyakesa bado ni mdogo kitu kingine ni kurekodi watoto akifanya wa vitendo vya kingono kurekodi wa vitendo vya kingono pia inachukuliwa kama ni ukatili wa kingono kwa sababu unawafundisha watoto kufanya vitendo vya kingono vitndoa ngooar mdogo na nawatoto ambao anafanya hivi vitendo ni ni ambao kwa, ambao wanakosa wanakosa kujiamini wanakusa kujipenda na kujithamini lakini cha mwisho ni ulawiti kwa watoto wa kiume ili tatizo limekuwa kubwa sana jamii ina ficha lakini ni tatizo ambayo limekuwa kubwa sana kwa kipindi hichi watoto wanalawitiwa lakini kwa kuwa familia au wanajamii hatushirikiani katika kutokomeza huu katili watoto wanaendelea kupata shida wanakuwa wakubwa lakini ni watoto ambao hawana furaha watoto ambao hawajiamini wala hawajithamini wengine wenginewanashuka kimasomo darasani kwa sababu ya ulawiti wengine wanashindwa kusema kwa sababu watu wanaofanya vitendo hivi ni watu ambao ni watu wa karibu sana na, na wao kwao inakuwa vigumu mtoto kuelezea ndugu msikilizaji nitaenda kumalizia na aaya mwisho ya ukati dhidi ya watoto ambao ni utelekezaji wa mtoto utelekezaji wa mtoto hiki ni kitendo cha kukataa kumpatia mtoto mahitaji yake muhimu kama chakula mavazi na malazi najua wengi tukisikia utelekezaji wa mtoto mtoto tunaelewa ka kama tu lakini inawezekana naye nyumbani lakini umgai mahitaji yake muhimu kuto kumpa mtoto mahitaji yake muhimu h inaitwa ni utelekezaji wa mtoto utelekezaji unaweza kutokuwa mahitaji ya kimwili kihisia au kielimu tukisema mahitaji ya kimwili ni kama mavazi malazi chakula lakini mahitaji kihisia ni kama upendo watoto anaaki akupendwa anahitaji kuonyesha endo kusoma watoto anahitaji kupelekwa shule ili wapate elimu vitendo vinavyoashiria utelekezaji wa mtoto za vitendo vinavyoashiria utelekezaji wa mtoto kitendo cha kwanza ni kuto kumpatia mtoto huduma muhimu huduma muhimu mfano chakula mavazi malazi kwao kama mtoto apatiza huduma muhimu na mzazi au mlezi ii tunaita ni utelekezaji wa mtoto na unajua mtoto ili kukua anahitaji aya mahitaji amahitaji ni mahitaji muhimu ili ya katika ukuaji wake mtoto iakatkaukuaae kufanya hata vizuri hata darasani kama hezi, ap, chakula ujala hata kusoma vizuri mavazi sehemu ya kulala inabidi upumzike viz apate muda wa kupumzika ili aweze kukua kimwili na kiakili lakini kitendo kingine kinachoashiria utelekezaji wa mtoto ni kumnyima haki ya elimu kumnyima elim mmtotoa elimu kuna baadhi ya wazazi na walezi awaruhusu watoto kwenda shule inawezekana labda ni kwa sababu ya jinsia au mzazi anaona laa ana uwezo ni haki ya muhimu mtoto kupata elimu kitu kingine ni kutohakikisha usalama wake usalama wa mtoto ni jukumu la kila mwanajamii sio jukumu la wazazi wake tu kila mwanajamii anatakiwa kuhakikisha usalama wa mtoto mtoto anatakiwa aishi katika mazingira salama salama kwa kwa ajili ya mwili wake salama kiakili yaani inabidi tumlinde kutokana na huu ukatili wote unaotokea ili mtoto aweze kuishi na kukua vizuri kitu kingine ni kuacha kumpatia matibabu ya kiafya kiafya mtoto matibabu ya kiafya pale anapougua mtto yakiugua inabidi apelekwe akatibiwe kwa hiyo kutokumpatia matibabu ya kiafya pia ni aina ya utelekezaji wa mtoto kitu kingine ni kumnyima haki ya kucheza watoto ana haki ya kucheza anatakiwa acheze afurahi na wenzake ili inamwongezea kukua kiakili na hiyo ndiyo tamati ya kipindi hiki cha watoto wetu naamini ya kwamba kama tukao na maswali maoni ya uchangamoto anwani ya kuweza kuniandikia ni hii hapa ifuataredio ya wadventista ulimwenguni awr sanduku la posta 172 morogoro tanzania anwani ya barua pepe ni kiswahili at awr namba ya mawasiliano simu ya kiganjani 745 Nane, nane, nane mbili. ukiwa nje ya tanzania kumbuka kwanza na namba kiunganishi alama ya kujumlisha 255 unaweza kutoa maoni yako kwa njia ya facebook kwa jina la awr tanzania ulikwa nami kibaga mwaipaja na hii ni awr kumbuka kesho ni vijana na maisha endelea kubarikiwa nao waimbaji wa magaka kwaya kutokea mwanza na wimbo unaosema je umesha wai. mimi sina la ziada tukutane kesho panapo majali katika kipindi kizuri cha vijana na maisha لمر bجن مز ت شر ז بن You can be my