unasikiliza redio ya uadventista ulimwenguni idhaa ya kiswahili sauti ya matumaini kwa watu wote igapanana makelele yesu yuwaja tena nipata sauti himba sana yesu yuwaja tena nakuj Yesu hii ni sauti ya matumaini kwa watu wote inayokujia kupitia redio ya waadventista ulimwenguni awr toka kila kona ya dunia tunasikia vita njaa maafa hivyo washiria marejeo ya mokozi pija panda ewe mlinzi yesu yuwaja tena unasikiliza idhaa ya kiswahili ya redio ya wa adventista ulimwenguni awr ikikutangazia kutoka hapa morogoro tanzania katika masafa ya mita bendi 16 lakini pia waweza kutusikiliza kupitia morning star radio na rock fm vilevile vile tupo katika tovuti ya www awr uhaligani msikilizaji karibu katika kipindi cha vijana na maisha kwa siku hii ya leo ni imani yangu ya kwamba hali yako ni njema na hivyo tutaungana sote tunapoanza kipindi chetu na mpaka pale tutakapofikia tamati yake hivyo basi msikilizaji kabla tujaenda kusikiliza kipindi hiki tutapata fursa ya kusikiliza wimbo kutoka kwao kwaya ya vijana dovya wimbo unasema hatujui saa na wimbo huu naamini ya kwamba msikilizaji wangu utakubariki sana mara baada ya hapo nitarejea Oh sana kwa ya vijana dovya na wimbo wenu huo mzuri tumsikilize javen kasele yeye ni mwanafunzi kutoka chuo kikuu cha jordan katika masomo ya sykolojia anaeleza kuhusiana na wasiwasi mtegeskios turekebishe mapokeo yasiyo na umuhimu ndipo tutakapoweza kukamili maishahabari ndugu msikilizaji wa awr ungana nami javin kasele katika kipindi chetu cha leo leo tutaenda kuzungumzia anie anet ni neno la kiingereza ambayo lina maana ya kwamba hisia ya wasiwasi uoga na kuwa na wasiwasi juu wa jambo lenye matokeo yasiyo au yasiyo na uhakika dalili uh, za mtu ambaye ana hisia za wasiwasi ni kama akiwa na mapigo ya moyo yanayoongezeka akiwa anapumua kwa haraka akiwa anatokwa na jasho anatetemeka anahisi udhaifu au uchovu na sababu wapo ya kuwa na wasiwasi au wasi uoga ni inaweza kawa kutokana na msongo katika uh, mambo mbalimbali kazini shuleni kwenye mahusiano na ndugu jamaa hata kwenye ndoa kukiwa na dhiki ya kifedha hofu kutokana na matatizo ya kitaifa au masuala ya kisiasa pia msongo kutokana na matukio ya ulimwengu yasiyotabirika mfano eh, majanga mbalimbali hata kama hii iliyopita ya virusi au kirusi cha korona sasa wasiwasi ni mzuri eh, kwani inatsaidia kutekeleza mambo mbalimbali lakini kuna watu wengine wanakuwa na wasiwasi ya kupitiliza mpaka inapelekea wawe na ugonjwa wa wasiwasi E, ugonjwa gonwao au hii inaitwaje kwa kiingereza naitwa kwa kiswahili sasa kwa lugha ya swahili maana yake ni ugonjwa wa afya ya akili unaojulikana na hisia za wasiwasi au hofu ambayo ina nguvu ya kutosha kiasi cha kwamba inaweza kuingilia shughuli za kila siku za mtu kuna aina mbalimbali ya ugonjwa wa wasiwasi kuna wasiwasi wa jumla yani mtu anaweza kaogopa mambo mbalimbali tofauti tofauti kwa wakati mmoja anawezakawa naogopa wadudu anaweza anaezakaanaogopa e, anaweza kuogopa kuongea mbele za watu anaweza akaogopa watu pia okay kwa hiyo hii kitu inaitwa wasiwasi wa jumla na kuna wasiwasi au ugonjwa wa hofu kubwa kwakingereza tunasema kupanik, au aui ambayo inahusisha mtu kuogopa tukio fulani kwa tuseme kwa hofu kubwa sana kiasi cha kwamba anashindwa kutekeleza majukumu au anatulia ana kwa muda au ana, ana kwa kiingereza yani anatulia bila kufanya mambo ambayo angetakiwa kuyafanya ugonjwa mwingine ambao leo eh, tunaenda kuzungumzia kwa undani zaidi ni ugonjwa unaoitwa obsessive compulsive disorder ocd ambao kwa lugha ya swahili ni ugonjwa wa wasiwasi unaotokana na mawazo ya mara kwa mara yasiyotakika na tabia ya kujirudia rudia au kurudia rudia kufanya mambo watu walio na ocd au u ugonjwa wa wanahisi kulazimishwa kufanya vitendo mara kwa mara mara nyingi huonekana kutokuwa na maana hizi tukio za kujirudia rudia au kufanya vitendo akujirujiadia inaotokana kama haina maana kwa mfano katika usafi mtu anaweza akaosha mikono dakika kumi na tanoamawazonaojanikamba mikono yangu sio msafi ya sfktsnarudia kuosha mkono mara kwa marauaabunmaa damu inamtoka mkononi kwa sababu anasugua mkono anataka hakikishe kwamba kwamba mkono wake ni ni msafi inatokana e, na hugonjo, lakini pia kuangalia dalili nyingine ni mtu anakuwa anaangalia mara mara kwa mara. kama kweli ametekeleza jambo fulani mfano mlango mtu unaweza mtunaezakaa umefunga mlango umeloki kabisa na kufuli amin na ufunguo lakini unaenda kukaa zako unatulia kitandani unafikiria tena Aa sijafunga kweli ngoja nikaangalie unarudi unaenda kuangalia tena unacheki nimefunga nimefunga kweli e, kweli nilikuwa nimefunga. haya anaenda zake anatulia tena kitandani. mawazo yanamjia hakikisha kwa mara ya pili ya tatu, ya Ye, kweli mlango. kwa mara tatu yanaweza kumzuia kuendelea na ratiba yake ambayo ya alikua ya, ya ameipanga kwayonaeza kamchelewesha kwenye mambo fulani fulani E, hata katika upangaji wa vitu katika kuhesabu mtu anaweza akahesabu hela eh masaa thelathini hela tu ni eh, lakimoja tuseme shilingi lakimoja lakini anahesabu kwa masaa kadhaa najaribu kuhakikisha kama kweli ni laki moja kwayo hii inaweza ikachelewesha mambo mfano mtu anaweza katumia muda mrefu kandzmnaunte naenda saa vibanio vyanguada amaameamua naenda vibanio kumi anafika paa anaanika anasemanavitoshi anarudi anachukua anaongeza vibanio vingine naendee kuanika nguo yani mtu anaanika nguo kwanzia saa sa mbili asubuhi mpaka saa tatu alafu ukute tu ni nguo chache hii ni ugonjwa wa nini wa ocd ocd huleta mawazo yanayoleta wasiwasi juu ya wa matatizo ya maisha halisi ingawa mawazo haya mara nyingi huweze kukuza matatizo kuliko yalivyokiuhalisia kwa kawaida mtu mwenye ugonjwa huu hujaribu kupuuza au kukandamiza haya mawazo kusimamisha haya mawazo kwa kufanya tendo au wazo lingine kwenye neno obsessive compulsive kuna neno compulsive, yani kwa kiswahili tunasema kulazimisha ni tabia ambazo eh, ni tabia zinazo rudiwa rudiwa au vitendo vya kiakili ambavyo hufanywa eh, kujibu mkazo wa mawazo ambayo unayapata ni vitendo vya kawaida kama, vile kuna wamekono, hapo awali, kama kukagua mara kwa mara eh, kuomba katika kusali mtu anaweza karudia maneno yaleyale muda mrefu e, anarudia maneno yaleyale yale. mda unaenda kumbe angeweza kusali mstari wake mmoja na kaendelea na mambo mengine pia kuna kuhesabu kama nivyotaja hapo awali kurudia maneno mtu anatoa anatoa hoja anarudia maneno yale yale anarudia kila saa kila saa mpaka mtu anaboreka na, na hoja na, yu, pia e, tuseme kwamba ingawa lengo ni kupunguza wasiwasi ya hofu ya iko kitu huwa inakuwa bado ni ya kupitiliza kupita kiasi ndugu msikilizaji ni jinsi gani ocd inaweza ikahusiana na matatizo ya kula kwani wengine ocd e, ugonjwa wa ocd unalinganishwa una au unaambatana una pia na matatizo ya nini ya kula watu wenye matatizo ya kula na watu wenye ocd hupata mawazo yanayoingiliana na matendo ya kulazimishwa mfano wanaweza kujihusisha na mazoezi mengi au kuhesabu kalori mara kwa mara kalori ni zile eh, kiwango cha chakula kiwango fulani cha chakula kina kwnakiita kwa wazungu wanaitaalo lakini kwa kiswahili anaita kalori sasa mtu anakuwa anaangalia je ni kila hizi ndizi zina kalori ngapi ni kila ndizi je ita itaathiri ita, ita, ita, ita eh, uzito ambao mi natakiwa kuwa nao maana kila chakula unachokula kinaweza kikaongeza uzito wako au kupunguza uzito wako kwa namna moja au nyingine kwa huyu mtu anakuwa na wasiwasi na chakula anachokula je ni kila hiki nitapungua sana je basi ni kila hiki nitafumuka mwili kwao anakuwa na hofu hofu kubwa mno watu wenye matatizo ya kula wanaweza kuwa na dalili zinazofanana sana na dalili za ocd kwa mfano watu wenye matatizo ya ulaji wanaweza kupata mawazo ya kujirudiarudia kuhusu chakula eh, uzito wa mwili kila saa anaenda kupima uzito kila saa uzito hata mara mara anaendelea yeah, snendapmaztad yeah, okay, hizi ndo dalili ambazo zinaweza zikalinganishwa za ocd na matatizo ya ulaji haya mawazo matendo ya kurudia rudia ya kulazimisha au ya kulazimishwa huendelea kusababisha dhiki eh, na kuchukua sehemu kubwa ya muda hii inavunja ratiba ya kawaida ya mtu na inaweza kusababisha matatizo katika kazi shule au mahusiano eh, ndugu msikilizaji watu wengi hujiuliza ni wakati gani eh, ugonjwa huu unavuka mpaka na kuwa tabia ya kulazimishwa au ya kulazimisha kufanya jambo fulani kiukweli hakuna mwongozo maalum kuhusu ni mara ngapi wazo au kitendo lazima kitokee ili kuzingatiwa kuwa ni ugonjwa uh, wa kulazimishwa lakini unaweza ukaangalia tuseme kwa mfano kunawa mikono ni shughuli ambayo tunahimizwa kufanya ili kujiweka sisi wenyewe wasafi au vizuri lakini kunawa mkono kunapochukua muda mwingi mpaka inaanza kuvuja damu au e, mtu anashindwa kushiriki katika tukio maalum au tukio fulani kwa sababu tu anatumia muda mrefu kunawa basi hili inaweza ikawa tatizo na hili tatizo linaweza kutibiwa tunaingia sasa kwenye tiba ya ugonjwa wacd au ugonjwa wa wasiwasi uliopitiliza tiba mojawapo kwanza kabisa ni unaweza ukapata mshauri na nas si, ambaye anaweza akakusikiliza na akakupatia utambuzi tiba ambayo kwa kiingereza tunasema cbt tofauti ni kwamba watu ambao wana shida ya kula hawaoni mawazo na tabia hizi kama ni shida mpaka pale ambapo inakuwa inamletea E, shida katika shughuli zake inaweza kamleta ufadhaifu au kumfadhaisha katika mambo mbalimbali kwa shida ya kula mawazo na tabia hufanya hiyo e, hali kuendelea mpaka pale ambapo mtu atakapoona nina tatizo na ninahitaji shida atakapojitambua kwamba hii kitu endelevu ndipo pale anaweza msaada na kupata utambuzi tiba kwa mshauri na s si, e, hii inaathiri vipi eh, matibabu ugonjwa wa kulazimishwa eh, au ugonjwa wa wasiwasi uliopitiliza wa ocd unaweza ukatibiwa na dawa au tiba ya kisaikolojia yaani kumpata mshauri nanasi wa kisaikolojia ambapo nishasema hapo awali yni tiba ya utambuzi tabia imepatikana kuwa ni tiba bora kwa ocd na matatizo ya kula katika cbt au tiba ya utambuzi tabia wateja hufunzwa uh, jinsi ya kurekebisha mifumo ya tabia na pia kutambua na kupinga mawazo yasiyoleta eh, tija katika maisha yake basi ungana nami kwenye kipindi kijacho katika eh, maswala mbalimbali mbali ya afya na akili asante sana ni mimi javin kasele asante Be shame to recave be shame, Tatiso Tani Acha me too. To recave be shame, to be shame, Yasi. turekebishe tusiangamize kiazikichacho tutachaulizwa tutasema nini inawezekana kabisa ukawa amepata swali au na changamoto namba za kuwasiliana ni hizi hapa redio ya uadventista ulimwenguni awr sanduku la posta 172 morogoro tanzania anwani ya barua pepe ni kiswahili at awr namba ya mawasiliano simu ya kiganjadi 745184882 ukiwa nje ya tanzania kumbuka kwanza na namba kiunganishi alama ya kujumlisha255 unaweza kutoa maoni yako kwa njia ya facebook kwa jina la awr tanzania tumefikia tamati kwa siku hii ya leo imani yangu ya kwamba umebarikiwa sana na vipindi vyetu mimi ambaye nimekuwa msimamizi wa haya matangazo anaitwa habi machil mshana ni usikilizaji mwema wa vipindi vinavyoendelea ninapoondoka studio napenda nikuache na wimbo unaosema upendo wa mungu kutoka kwao kwaya ya kibada naamini wimbo huu utakubariki kesho usipange kukosa kwa vipindi ambavyo tumekuandalia vipindi ambavyo vitaendelea kukubariki sana asante kututegea sikio upendo wa salaa aya mu alipokosa mungu dakto wa mwanae wa pekee awe kumbukio wetu ili sote tupate uzima upende huwa acha the seaway, the seaway, the seaway, the seaway, wenyeambi nitaimba sifa zake mungu milele zotehakna ada artina iwikalamu kila mwanadamu na awe mwadishikuandika pendohili hakika winowote ungalikwisha Muli ani kia bengoiri, u bengo uwa ajabu. We tu sisi we ni gambi. Ita imbasifwa zake mungu milele sote. Hakuna <muchos> zai