unasikiliza redio ya uadventista ulimwenguni idhaa ya kiswahili sauti ya matumaini kwa watu wote igapandana ya makelele, yesu yuwaja tena nipata sauti himba sana yesu yuwaja tena nakuj nakuja tena hii ni sauti ya matumaini kwa watu wote inayokujia kupitia redio ya waadventista ulimwenguni awr toka kila kona ya dunia tunasikia vita njaa maafa hivyo washiria marejeo ya mokozi piga panda ewe mlinzi yesu yuwaja tena unaitegea sikio idhaa ya kiswahili ya radio ya waadventista ulimwenguni awr ikikutangazia moja kwa moja kutoka hapa morogoro tanzania katika masafa ya mita bendi 1 na sita lakini pia unaweza kutusikiliza kupitia morning star radio na rock fm vile vile tupo katika tovuti ya wwwawr org uhali gani msikilizaji wangu karibu katika kipindi cha sera za ndoa kwa siku hii ya leo ni imani yangu ya kwamba hali yako ni njema na ninakualika twesote mwanzo hadi mwisho wa kipindi hiki mimi ambaye ni msimamizi wa haya matangazo naitwa habi machil mshana na hivyo basi kabla ya kusikiliza kipindi cha sera za ndoa basi ninakupatia fursa ya kusikiliza wimbo kutoka kwao dis hmo wimbo unasema kamwe usiniulize barikiwa nao na mara baada ya hapo nitarejea Can we see the Ulysse in a Yakabili ni sana ladis hamon na wimbo wenu huo mzuri na sasa ninamkaribisha mtumishi wa mungu mchungaji prigod nzota katika kipindi cha sera za ndoa anasema elimu maalum kubariki furaha ndani ya familia ni elimu gani hiyo ambayo tunapaswa kuipata ili tuweze kupata baraka ndani ya familia ungana nasi mpendwa msikilizaji wa idhaa kiswahili katika kipindi kizuri cha sera za ndoa ni lakini hapa mchungaji na kwamba elimu elimu maalum maalum kubariki furaha ndani ya familia. Maalum furaha ndani ya familia Nije kwa kwa lishe au lishe yetu inatakiwa iweje nipende kutaja kidogo kabla iaungumzia lishe kwamba kwenye maisha kuna elimu ambayo ni muhimu sana kwenye mithali nne kumi na tatu wanasema mkamate elimu usimwache aende zake, zake. mshike maana yeye ni uzima wako sasa katika elimu mara nyingi kuna mambo mengi tunajifunza lakini leo kwa hali ya pekee tumependa tuwe tujue ile elimu ya msingi inayopaswa tuijue sana elimu ya afya zetu unajua mwili wetu ukiharibika mengine yote yanaharibika ukishaitwa marehemu marehemu mambo yote yameharibika na katika katika ulimwengu wa sasa watu wengi wanajiandaa kwa kwa upesi kuliko kwa hiyo katika hali ya yanaharibikasatamamaaha yaekee wa afya kuna nkaui wameitumia kuweka mambo manane ambayo ni muhimu walitumia kanuni anata e, yani, mambo manane yakawa kwenye hivyo vifupi vya neno New Start. na hayo maneno manane ni nutrition ambayo ni chakula exercise mazoezi w ni maji s ni sunshine t ni temperance r ni rest na a ni air na t ni trusting s sasa ukija kuyatafsiri vizuri utakuta kwamba hizi kanuni nane ya kwanza ni lishe bora ya pili ni mazoezi ya tatu ni maji safi ya nne ni mwanga wa jua ya tano ni kiasi ya sita ni hewa safi ya saba ni pumziko ya nane ni kumtumaini Mungu. sasa kwenye swalako ndugu tanda ulilouliza nafikiri ni mzee kidogo hilo swali kuhusu lishe ili nilijibu vizuri sana lishe yetu inatakiwa iweje maana lishe upana wake iweeaanwe ataa ee aa katika hali ya pekee yaekee watu walifikiri kula kula ni tu tu na kujaza tumbo lakini lakini katika hali ya pekee wana kanuni nyingi lakini leo nitagusia mbili tu, kwamba wair aeela nala imegundulika kwamba vyakula kuna ambavyo ni bora kuliko vingine na katika kitabu kimoja cha mwandishi mashuhuri kinaitwa mashughuri and food anasema katika vyakula ambavyo ni rahisi sana kuleta magonjwa ni vyakula vya nyama kwa hiyo katika hali ya pekee vyakula ambavyo tungevipendelea mno vingekuwa vile vyakula vya mimea kwa lugha rahisi ni kwamba mwanadamu alipoumbwa pale eden alipewa bustani na vyakula vyake vilikuwa vya mimea kwa hiyo tunapaswa tupende zaidi vyakula vya mimea kuliko vya nyama na pale ambapo inabidi kutumia vyakula vya nyama basi tuhakikishe kwamba hao wanyama hawana maradhi yoyote kwa hivio watu wengi wamekufa mapema sababu ya maradhi ambayo yako kwenye wanyama ambao wameytumia kama chakula sasa wavio tumesema vyakula vingi vinatakiwa vitokane na mimea hata kwenye mimea pia kuna namna ya kuifurahia e, mimea hasa hii tunaita mbegu au nafaka basi kwenye nafaka tunashauriwa tutumie nafaka kamili na wala sio nafaka iliyokobolewa kwa hiyo nafaka kamili utakuta kwamba inakuwa na afya lakini ukishai koboa, koboa unakuta umeondoa virutubishi halafu kuna kitu ambacho wengi hawajui wanakiita chakula lakini katika lugha ya waganga ina kinakuwa ni sumu kuna kitu kinaitwa sukari wanasema sukari sio kitu kizuri sana kwa matumizi ya binadamu kinasababisha hali fulani kama ya kuvimbiwa au kuchacha na hii inasababisha ubongo usiwe unafanya kazi yake vizuri kwa hiyo mara nyingi watu wanaambiwa kwamba wakwepe matumizi ya sukari sukari walaji wa sukari au oh, vitu vyenye sukari kali vinapunguza urefu wa maisha kwa hiyo katika hali fulani wanasema sukari ndio kiini kikubwa au chakula kikubwa kinachotumiwa na wadudu wanaosababisha kesa yaani katika mtiririko mm, huu wa lishe na ulivyouliza kwamba somo letu la leo linakuambia kwamba lishe bora inapatikana shambani na ile lishe ya shambani uipende usipende vitu vilivyopitia kwenye viwanda vikakobolewa na kuwekwa matatizo mbalimbali nashukuru kwa swali lako asante sana mchugeji egzt kwa kuweza kujibu swali hilo tunakwenda katika upande mwingine wa maji je maji yanawezaji kuleta afya katika familia wataalam wanaeleza vizuri kwamba ili uweze kuishi vizuri au mwili wa binadamu ulivyo zaidi ya theluhi mbili ya mwili wako ni maji kwa hiyo utakuta kwamba ili akili yako ifanye kazi vizuri lazima utumie maji na hata mimea tuporini lazima inyweshewe hiyo binadamu unapotaka viungo vyako vifanye kazi vizuri lazima unywe maji na maji wanashauri unywe hivi kwa siku kwa hiyo katika hali ya pekee lazima utumie wastani walita mbili na nusu kwa siku moja na hizi zinasaidia wanasema anapotumia maji sumusumu zilizoko kwenye mwili zinaondoka na unakuwa na afya njema kwa hiyo wengi sana utakuta wengine wanakuwa na magonjwa wasio na sababu kumbe sababu ya kina kwa vile hawakunywa maji asante kwa maelezo hayo mazuri kabisa je afya katika miili yetu ya, hasa kwenye nchi za kaskazini au kusini mno mwa dunia ambapo jua halionekani kwa muda mrefu watu wanatakiwa waliote vizuri linasaidia vitamin vitamin d na vitamin d na inasaidia kuimarisha kwa asaidiaasaduu katika hali ya pekee mwanga wa jua ni mzuri sana kwa afya na kwa kawaida vidudu vya maradhi vinakufa vinapopigwa na mwanga wa jua kwa uawio unapojenga nyumba yako jenga vizuri kue kuna ingia mwanga wa jua na hapo patakuwa salama na e mwenyewe uweze kuwa sehemu ambayo unafurahia jua vitu vinavyokaa mahali pa unyevu unyevu ambapo paingii jua utakuta mara nyingi bakteria wa maradhi kwa hiyo jua ni mbaraka mkuu na unashauriwa ufurahie mwanga wa jua kama unataka afya njema asante kwa maelezo hayo ya mwanga wa jua tunajua binadamu anapaswa kuweza kupumzika sasa pumziko hilo lina gani au linaweza likajenga afya kwa namna gani yeah watu wengi wanafikiri kwamba ni muhimu kufanya kazi lakini kumbe baada ya kufanya kazi kwa muda mrefu unatakiwa uwe na muda wa kupumzika kwa mda binadamu unatakiwa uchape kazi lakini uwe masa na masaa manane ya kulala na unapolala mwili wako ndio unapojijenga upya kuna wajinga wasiojua kuishi vizuri utakuta kwamba anafanya kazi muda wote akijisikia usingizi anatumia kahawa au kinywaji kingine kwa hiyo unakuta kwamba anafikiri kwamba amefanya busara lakini unapozoea kulala kwa masaa yanayohitajika angalau manane utakuta kwamba kichwa chako kitakuwa fresh utaweza kuchapa kazi kwa umakini wa hali ya juu kwa hiyo baada ya shughuli unatakiwa kupumzika na hata kwenye shughuli tu za kawaida kama sio kulala kwamba kazi yako yote unayofanya ifurahie alafu wena muda wa kuweza kujitathmini na kupumzika na kufurahia matunda ya kazi yako uliyoifanya mapumziko yanakupa afya kumtumaini mungu ni kwa jinsi gani kunaweza kukaleta furaha na kukaweza kujenga afya ya familia oh. kama kuna kitu kizuri kuliko yote ni kuwa kwenye maisha ya kumtumaini mungu maisha ya kushukuru maisha ya kushangilia na maisha ya kutogopa vitu visivyo na sababu watu ambao wamekuwa wakristo mara nyingi utakuta maisha yao yanakuwa marefu zaidi kwa kwa vile wanamtumaini mungu mungu lakini kuna kuna watu watu duniani akiugua kitu chochote anasema jamani mkono wa wa nini mtu katika hali ya pekee ni lazima nakumbuka na kwenye kitabu fulani cha psychology nilikuwa anialasoma mahali fulani kacheka amamtu wa alianza safari kwa uzuri lakini alipofika njiani akakuta konokono aliyekufa na alivyoendelea akapakia gari likapata ajali kwa hiyo akasema kwamba siku ya ya leo ni mbaya sababu konokono konokono konokono njiani lakini kumbe kono kono ulimona, lakini kumbe ulimwona gari sio komba, kono kono, na utelezi, na izlo, gari sio kwamba lilipinduliwa na na na kulikuwa utelezi za zimeisha kwa hiyo likapinduka kwa hiyo mara nyingi watu wengi unakuta kwamba anatafuta kichaka chake cha kuunganisha mambo mpaka mwisho anasema hivi ah, hivi kuna wengine akifiwa mwaka mwaka huu huu basi anaunganisha na yule na, kafa, na, yule na, kafa, na yule kafa Asa, jama, ni miaka miaka kwa kwa namba fulani say, eh? mwaka huu, na watu saba na mwaka ule na miaka saba ule ni lana. Yani, umeunda mazingira yako lakini ukiwa mtu mom mungu utajua kwamba mungu anakuwa na watu wake unapofanikiwa unamsifu mungu unaimba zaburi kunapotokea majanga unajisomea kitabu cha ayubu useme mtetezi wangu yu hai kwa hiyo napenda watu wote waliokuwa aioapenda watuwtwauaaura kutusikiliza kwamba ndoa ni tamu sana ndoa ni sega la segalaasali wale wanaogopa ndoa wanasema kwamba hatutaingia ni chama kigumu niwaambie kwamba ni chama cha furaha na kama ubachela wahi nafasi zipo ingia kwenye ndoa utafurahi na kama tulivyojifunza mambo mengi ndoa ni safari kwa hiyo kama unafurahia mkeo wananae, jua kwamba ni safari. Usijibebeshe, mizigo, usiyo, uanze kwa pupa iafa na watoto nane pale ukute hapo katikati ndoa inakuwa lakini, safari, inakuwa lakini ukianza safari vizuri na labda tu nitamke neno gumu kuliko kawaida kwamba <clears throat> watu wengine wakisoma biblia wanachukua maagizo ambayo sio yao na kujipawao wenyewe aliyeambiwa kwamba zaini mkaongezeke mkaijaze dunia alikuwa ni adam na baadaye aliyepewa nuhu. Nuhu aliye dunia alivyotoka kwenye safina alizaa watoto watatu alizaa na shemu. sasa em fikiria baba wa watu huyu nuhu aliishi miaka miatisa akazaa watoto watatu lakini mtu mwingine sasa anakuta kwamba anasema dunia imeambiwa tuzae tuijaze kwa kwahio nakuta anavyatua watoto nane tisa anamzidi hata nuhu aliyepewa agizo hilo Kwayo, kwa kwa hiyo ushauri at zaa watoto wachache ambao naweza kuwalea na kufurahia ndoa yako kwenye hatua ile ya uh, uchumba uh, ule mfungate mpaka ule wakati wa uzee mwema kwa kwavile unauweza bwana awe nanyi kwa jina lake yesu kristo amina ni kushukuru sana hizo ni hakika ndoa ni tam kama sega la asari na ni kushukuru sana mchungaji pregoni zota kwa elimu maalum eh, kubariki furaha ndani ya familia nakutakia baraka za bwana amen wezekana ukaa mepata swali au na changamoto namba za kuwasiliana ni hiz aa redio ya adventista ulimwenguni awr sanduku la posta 172 morogoro tanzania anwani ya barua pepe ni kiswahili at awr namba ya mawasiliano simu ya kiganjani 745 184882 ukiwa nje ya tanzania kumbuka kwanza na namba kiunganishi alama ya kujumlisha2 unaweza kutoa maoni yako kwa njia ya facebook kwa jina la awr tanzania basi nako kufikia hapo sina la ziada mimi ambaye nimekuwa msimamizi wa haya matangazo naitwa habi machilu mshana ni usikilizaji mwema wa vipindi vinavyoendelea ninakuacha na wimbo kutoka kwao ladies hamon wimbo unasema usiogope barikiwa na matangazo yetu