nasikiliza redio ya uadventista ulimwenguni idhaa ya kiswahili sauti ya matumaini kwa watu wote ikapanana yamakelele yesu yiwaja tena ipata sauti himba sana yesu yiwaja tena nkjnakuj whii ni sauti ya matumaini kwa watu wote inayokujia kupitia redio ya waadventista ulimwenguni awr toka kila kona ya dunia tunasikia vita njaa maafa hivyo washiria marejeo ya mokozi piga panda ewe mlinzi yesu yuwaja tena Kwa mara nyingine tena mpenzi msikilizaji karibu katika kipindi cha ijali ya afya yako na kipindi cha sili za ushindi kwa siku hii ya leo mimi ambaye ni msimamizi wa haya matangazo naitwa habi machelumshana ni imani yangu ya kwamba hali yako ni njema karibu tuungane sote kwa ajili ya kuvisikiliza vipindi hivi ambavyo siku ya leo tumekuandalia kama ndio kwanza unafungulia redio yako unaitegea sikio idha ya kiswahili yaredi ya, ya vntiulimwenguniar ikikuchangazia kutoka hapa morogorotanzania katika safa ya mita bendi kumi na sita lakini pia waweza kutusikiliza kupitia morning star radio na rock fm vile vile tupo katika tovuti ya yawwwawrrg tuwasikilize maramba sj kwaya na wimbo unaosema msamaria mwima baada ya hapo ninakukaribisha katika kipindi cha ijali y afya yako casamariakiatupaaulimwend itu moo Safari amari What a Oh, I come to do what? come to do I come to do what? I come to I come to do what? come to do I come to I come to I come to to we ça donne ma ténisant. Oh, asanteni sana maramba s qway na wimbo wenu huu mzuri na sasa tumsikilize mwanasaikolojia ana mloka akituelezea kuhusiana na afya ya akili ni mwanafunzi kutoka chuo kikuu cha jordan kinachopatikana mkoani morogoro bari mpenzi msikilizaji wa awr ungananami ana lesmroka mwanafunzi kutoka chuo cha jodan mwanafunzi wa sykolojia na ushauri na s leo katika kipindi chetu cha afya ya akili tutakuwa na mada inayosema afya ya akili kama ambavyo kipindi chetu kinasema afya ya akili katika kipindi chetu tutaangalia nini maana ya afya ya akili tutaangalia nini maana ya akili mfumo wa akili ukoja wa mwanadamu um, gani ya kuboresha afya ya akili yako na mazingira gani au sababu gani zinaweza zikapelekea afya ya mtu ya akili kuzorota au kufifia au kuharibika kwa namna moja au namna nyingine kwa kwanza kwenye kipindi chetu tutaangalia nini maana ya afya ya akili afya ya akili ni ustawi katika maeneo makuu matatu ambayo ni fikra au kwa maana nyingine tunasema mawazo hisia na tabia au kwa wakati mwingine tabia tunasema kama matendo au pia mtu mwingine anaweza akasema afya ya akili ni hari ya ustawi ambapo mtu anakuwa na uwezo wa kuendana na msongo wa kawaida katika maisha na kutambua uwezo alionao kwa kutoa mchango kwenye jamii yake unaweza ukajiuliza nini maana ya msongo wa kawaida msongo wa kawaida ni zile changamoto ambazo tunakutana nazo kila siku kwenye maisha yetu mfano upo njiani unaenda kazini ukakutana na foreni au ukakutana na changamoto nyingine yoyote ile changamoto ambayo unakutana nayo isiharibu ratiba yako ya siku nzima isiharibu furaha yako ambayo uko nayo ndani mwako kwa hiyo huo ndo tunaita msongo wa kawaida kwa sasa afya ya kiri ni hali ya ustawi ambapo mtu anakuwa na uwezo wa kuendana na msongo wa kawaida kimaisha na kutambua uwezo alionao na kutoa mchango kwenye jamii yake Um, tunaweza tukatolea mfano mtu kwenye, kwenye jamii anasema kwamba mimi na uwezo wangu natambua kwamba naweza kuongoza watu kama naweza kuongoza watu basi yeye atatoa mchango kwenye jamii yake kwa kuweza kuania nafasi mbalimbali za kwenye um, jamii yake mfano labda mimi nataka kuwa mwenyekiti wa mtaa kwa sababu nna uwezo wa kuongoza watu kwaokitendo chaeye kutambua uwezo alionao na kutoa mchango kwenye jamii yake hiyo nd tunaweza tukasema kwamba ni afya ya akili kwa sababu ameweza kutambua uwezo alionao na m jamiya sasa tunaweza tukajiuliza nini maana ya akili akili ni kama ndani ya simu au kompyuta simu zetu zimekuwa zinawekwa pga mbalimbali au omputa zetu tumeka tnazkabalimbali ili ziweze kufanya kazi hivo hivyo akili ni pgra iliyopo ndani ya mwili wa binadamu na kumwezesha kufanya mambo mbalimbali kama kufikiri na kufanya maamuz ao a maanaahisi tunaeza tukasema kwamba aii ni gra ambayo iko ndani ya mwili wa binadamu inayomwezesha mwanadamu huyo Fanya mambo mbalimbali mbali katika jamii yake mfano kufanya maamuzi ya matatizo ambayo anakutana nayo kutoa ushauri kujitambua yeye ninani ili kuweza kufanya maendeleo yakwake yeye mwenyewe pamoja na jamii yake inayomzunguka kwa ujumla sasa unaweza ukajiuliza sai mfumo wa akili kwa binadamu unaanza wakatigani kwasababu kumekua na iman mbalimbaa sasa je tablalasa ni inakuwa na maana gani kwamba mwanadamu anazaliwa akili yake ikiwa haijui kitu chochote akiwa hatambui jambo lolote ikiwa anakuwa ni kama kamabosi ambalo halijahifadhiwa kitu chochote ndani sasa mfumo wa akili ya binadamu huanza mara tu pale anapozaliwa na kuendelea kukomaa k kwa maana hiyo tunasema kwamba mtoto ambaye amezaliwa leo pale anapozaliwa ndo anaanza kutengeneza akili yake wawengi aamawanawake wengi, wengi ambao wamekuwa wamebahatika kwenda kujifungua wanaweza ni mashahidi wamekua wambahnyonyona mama mama amfundishi kwamba natakiwa ulinyonyo natakiwa uvute hivi hapana ni mtoto wenye anamua uanzayonanonyoamaaakuna mtu ambae amemfundisha ia niakili tayari akili yake inakuwa inaanza kujengeka pale lakini mfumo huu akili huanza kukomaa zaidi wakati kipindi cha ujana ndipo tunasema kwamba akili ya mwanadamu inaanza kukomaa unaweza kenye kwa nini kipindi cha ujana? Kipindi cha ujana ujana kipindi kipindi ni ambacho kijana anaanza kuwa na matamanio ya maisha yake ya baadaye anaanza kuwa na mipango na mikakati ya kuhusu maisha yake ya baadaye kao kipindi hiko ndicho akili yake inaanza kukomaa na na katika kipindi hiki ndipo kijana anapaswa kujitambua na baada ya kujitambua anapaswa kuhamasishwa na kupewa taarifa sahihi tunaposema kuhamasishwa ni ili tunamwingiza sasa mzazi ndugu jamaa viongozi wa dini viongozi wetu wa serikali marafiki na watu wengine wanapaswa kumpatia huyu kijana taarifa sahihi ili aweze kukomaa akili yake kwa kujua yale ambayo yako sahihi kwa sababu kujua yale ambayo yako sahihi yanampelekea ya yeye akili yake kukomaa na kuwa katika hali nzuri kwa sababu tayari yuko na taarifa ambazo ziko sahihi sasa nini kinaweza kikatokea endapo uhamasishaji pamoja na kukosekana kwa taarifa sahihi um, pale ambapo unaweza ukatokea uh, ukosefu wa uhamasishaji na kwa kijana pamoja na kupewa taarifa sahihi hasa wakati wa barehe kwa sababu vijana wengi iwe wa kike au wakiume wakati wa barehe ndiko waga shida mbalimbali zinaanza kwa nini kwa sababu akili yao ndio inaanza kukomaha hasa wakati huu wa barehe asipopata taarifa sahihi au asipohamasishwa vile ambavyo inatakiwa ahamasishwe inaweza kupelekea kijana kujiingiza kwenye tabia hatarishi tabia hatarishi ni kama tabia gani tabia hatarishi ni kama ulevi ngono kamari na matumizi ya madawa ya kulevya na mwisho kuathiri afya yake ya akili na mwili pia izai inawezekana kabisa ukawa umepata swali au una changamoto namba za kuwasiliana ni hiziredio ya uadventista ulimwenguni awr sanduku la posta 172 morogoro tanzania anwani ya barua pepe ni kiswahili at awr namba ya mawasiliano simu ya kiganjadi 7451848820 ukiwa nje ya tanzania kumbuka kwanza na namba kiunganishi alama ya kujumlisha 255 unaweza kutoa maoni yako kwa njia ya facebook kwa jina la awr tanzania karibu katika kipindi cha siri za ushindi ninapenda nikukaribishe tuweze kusikiliza namna ya kujiajiri ni kijana felix martin kutoka kule sua anatueleza namna ya kujiajiri katika sehemu ya tatu ah, changamoto nyingine inayofanya watu wasijiajiri hii Ina, na inahusiana na mambo ya shule mtu nakuta anasema m sina elimu siwezi kujiajiri n yani, nitatumia ujuzi gani kujiajiri kujiajiri yani, unakuta kigezo cha kutokwenda tu shule kinamfanya mtu ashindwe hiyo ni changamoto kubwa sana akilia, ukatika, kwa sababu umeweka akili shle katika kufikiria kwamba ili tu nifanikiwe ni lazima shule Au, ili jambo fulani lazima niwe fikia kicfkwa kile ambacho unakifanyasio klzmakazi nyingi mbazo zinahitaji maarifat machache kutokana na kazi hyo koukiweza kuyapata maarifa hayo ukayafanyia kazi kwabidii msikilizaji ni mambo mbalimbali ambayo yanawafanya watu washindwe kujiajiri sasa tunaenda kuangalia mambo mengine ambayo sasa ujiajiri hapo tumeangalia sababu zitafanya usijiajiri lakini sasa naomba tuende katika hatua muhimu ambazo unaweza ukazichukua ili uweze kujiajiri ya tumeona maana yakujajiri tumekuja kuona changamoto znafanya watu wasijiajiri lakini pia tumekuja kuona, kuona kwa kurudia tu haraka hizo changamoto mambo lakinipia umekuagoafaka ambalo ya kwanza tumeona ni mtu anakuwa na aibu aibu anakua aabuabuaonekaaje mbele za watu lakini pia jambo lingine tumeona ni ukosefu wa mtaji mtu anatumia kigezo cha ukosefu wa mtaji kama kigezo cha kuto kujiajiri au kutokufanya shughuli yoyote lakini lakini pia lakini pia hofu ya kushindwa ninaishi yyote lai of akushindwa aasfa hgli zing amo lingine la mwisho ni kukosa elimu lakini pia kukosa maarifa mengine ambayo engine aawko chache nimez katika makundi matatu kundi la kwanza ni kuongeza ujuzi la la pili kutengeneza thamani lakini tatu ujulapilitengenea aa iaatuae anasoma vitabu mbalimbali mbali. awe anapenda kutembelea makala mbalimbali i za mitandaoni au katika vyanzo mbalimbali vya redio au runinga lakini pia kuangalia kujifunza kupitia magrupu mbalimbali mbali ya whatsapp kuna vyanzo vya habari kama whatsapp mahali pa kuwasiliana wengine kwenye telegram maeneo mbalimbali lakini pia jambo lingine kuzuria semina mbalimbali mbali za mafunzo mafupi ya ujasiria mali lakini kumtafuta mtu mtaalam katika taaluma naotaka kuongeza ujuz ukfata hatua hz utakua unawezo fulani wa kuongeza uh, maarifa katika kile ambacho unaki unakihitaji kama unataka kujifunza laa kufuga kuku aaaaaabambaaaa aeakusada ai aaa easaa lakini, eh, lakini jambo lingine ambao unaeza ukalifanya ni kutengeneza thamani kutengeneza thamani eahii hapa ni jambo la muhimu sana katika kazi kazi kwa ufanisi unapokuwa unafanya zako mfano umeamua kujikita katika uzalishaji wa maziwa ni lazima uwe mtaalamu au jitaidi kutumia yale maziwa katika hatua ya pili au hatua ambayo imeongezewa kiwango wenzako wanauza maziwa ambayo ni ya kawaida sana kwa kingiza tunaweza ukasema naitwa rm saa aa unaweza ukayaongezeaamaniukaafunga katika vifuko mbalimbali ujazo tofauti tofauti na ukaenda katika maeneo mbalimbali lakini zaidi sana unaweza ukaongeza umri a maziwa kukaa bila jambo lingine ni kuingiza kipato unapokuwa unafanya shughuli zako hakikisha kwamba urziki na kipato ambacho unakipata mapema unapopata biashara yako imeenda vizuri pale una changamoto lakini hakikisha unasimama imara kujitetea kazi yako lakini unaopata mshahara sasa zako hizo vibaya ili kuendeleza mradi wako mikopo mikubwa ambayo itakuja kuingiza biashara katika shida umeshindwa mwangalifu na kuweka akiba taratibu taratibu biashara yako itakuwa kumbuka ulianza kama mchicha mpenzi msikilizaji tumemaliza kwenye mambo muhimu sana ya kuzingatia ili uweze kujiajiri tende katika hatua ya mwisho nilisema sasa tunaangalia hapa tutaangalia umuhimu wa kujiajiri lakini pia tutaangalia vikwazo au changamoto zinazotokana na baada ya kujiajiri utakuwa umeishajiajiri lakini tutaangalia changamoto zake jambo la kwanza katika sehemu ya mwisho ni wa Kuna mkubwa sana katika a ukilinganisha na mtu ambaye ameajiriwa jambo la kwanza kabisa ni ambaeameaiiwasanapokua wameajiriwa katika taasisi mbalimbali wanakuwa wanakupangia muda wanakupangia hata siku za kuja wanakupangia kila kitu unakuwa anakupangia ratiba zinatoka, zinatoka kwao ufata wewe lakini unapokuwa umejiajiri unaweza ukafanya kazi kwa muda wowote ambao unataka bila masharti yoyote jambo lingine ambalo ni umuhimu wa kujiajiri kujiajirka unavoongeza juhudi katika kazi zako ndivyo kipato chako kinavyozidi kuongezeka kwa kama umeajiriwa unapoongeza juhudi katika kazi ni ngumu sana mradi wako au ni ngumu sana kipato chako kukua kuongezeka kutokana juhudi ambazo unazifanya kama itatokea itachukua mda sana kua kuongezewa mshahara lakini unapokua umefanya kazi za kujiajiri mwenyewe kadi muda au kazi muhimu sana jitahidi ujiajiri inawezekana na kwa kufikia hapo basi sina la ziada tumefikia tamati ya vipindi hivi kwa siku hii ya leo mimi ambaye nimekuwa msimamizi wa haya matangazo naitwa habi mshana nikutakie usikilizaji mwema wa vipindi vinavyoendelea kumbuka tu ya kwamba kesho kutakuwepo kipindi cha biblia ya kujibu usipange kukosa na kuacha nao maramba sd kwaya na wimbo anasema bwana ninaomba endelea kubarikiwa na matangazo yetu 有里的红么你的在的不忘爱有多把起方买下样 <laughs> She's a good one com ho és