unasikiliza redio ya uadventista ulimwenguni idhaa ya kiswahili sauti ya matumaini kwa watu wote ikapandana ya makelele yesu yiwaja tena nipata sauti limbasana yesu yiwaja tena njnakuja yuwaja hii ni sauti ya matumaini kwa watu wote inayokujia kupitia redio ya waadventista ulimwenguni awr toka kila kona ya dunia tunasikia vita njaa maafa hivyo washiria marejeo ya mokozi piga panda ewe mlinzi yesu yuwaja tena ni matumaini yangu mpendw msikilizaji hujambo na unaendelea kutegea sikio idhaa kiswahili ya redio ya wadvtisa ulimwenguni inayopatikana katika masafa mafupi ya mita bendi 16 lakini pia unaweza ukatupata kupitia tovuti ya g unaweza pia ukasikiliza matangazo yetu kupitia redio wa shirika rofm pamoja nado karibu tena katika kipindi kizuri hiki cha vijana na maisha na leo hapa utokwa nayo huyu ni mwanasikolojia na unasihi javen kasele anakuja na somo ambao nasema kwamba jinsi ya kukabiliana na wasiwasi wasiwasi ni hali ya kihisia ambayo kila mtu anayo anayona e, inatokana na mazingira tunayoishi ya kila siku pamoja na hali ya kisasa ya watu inaweza ikawa na athari kubwa kama tusipoweza kudhibiti hasa ushindani wa kazi ni wa kusisitiza sana na watu wengi wako katika hali ya msongo kila siku kwa wale ambao wako makazini zaidi ikiwa hii haijatolewa kwa muda mrefu wasiwasi e, wasi unazidi kurundikana kuongezeka basi hisia hizo mbaya zitasababisha watu kuingia katika hali ya wasiwasi wasi, na wengine hata ugonjwa wa wasiwasi wasi. uh, kipindi kilichopita tulijifunza kuhusiana na wasiwasi ni nini na vyanzo pia vya wasiwasi sasa leo tunaenda jinsi gani ya kukabiliana na wasiwasi lakini kwanza wategesikio hawa ni arusha herad anasema kwamba ametuahidi 都不。 asante sana arusha herad basi moja kwa moja mpendo wa msikilizaji ungana nasi katika kipindi cha vijana na maisha jinsi ya kukabiliana na wasiwasi javen kaseleturekebishematatzy wekebishe mapokeo yasio na umuhimu habari mpendwa msikilizaji wa awr ungana nami javin kasele katika kipindi chetu cha leo na leo tutaongelea kuhusu wasiwasi tuliwahi kuongelea kuhusu ugonjwa wa wasiwasi ambao unatokana na hofu iliyopitiliza au mashaka iliyopitiliza basi leo tutaongelea wasiwasi kiufupi na namna ya kudhibiti au kuepukana na wasiwasi au hofu iliyopitiliza hasa kwa wale ambao hawana uwezo wa kumfikia mshauri na nasii ana uwezo mkubwa kabisa kujitibu mwenyewe au kushinda hali ya wasiwasi wasiwasi ni hali ya kihisia ambayo kila mtu anayo Eh, ina, na, inatokana na mazingira tunayoishi ya kila siku pamoja na hali ya kisasa ya watu inaweza ikawa na athari kubwa kama tusipoweza kudhibiti hasa ushindani wa kazi ni wa kusisitiza sana na watu wengi wako katika hali ya msongo kila siku kwa wale ambao wako makazini zaidi ikiwa hii haijatolewa kwa muda mrefu e, wasiwasi unazidi kurundikana kuongezeka basi hisia hizo mbaya zitasababisha watu kuingia katika hali ya wasiwasi na wengine hata ugonjwa wa wasiwasi kwa mwanafunzi anaweza kawa na hofu ya mwalimu darasani nakumbuka kipindi fulani uh, kuna mwenzangu mmoja mdogo wake alikuwa akimpeleka shule sasa alikuwa alikuwa mdogo wake wake kila siku ya jumatatu anakuwa na wasiwasi mkubwa kiasi kwamba huyo mtoto anapata shida ya tumbo mara anaharisha mara nini akajikuta anajiuliza maraasiku znaoendatuutanaaattana wasiwasi kubwa hasa siku ya jumatatu hadi anakuwa nagoma kwenda shule alivofanya utafiti zaidi akagundua siku ya jumatatu mtoto alikuwa anakutana na somo la na hisabati na alikuwa anamogopa na mogopa sana mwalimuwahab a alikuwa kimcapa sana alikuwa akichapa wanafunzi wanaofeli yn yani hata ukikosea kidogo la swali la, ki, uh, la kizushi au labda dogo sana labda mtu alitakiwa apatie afu akakosea basi anakua nachapo mpaka basi mpaka mtoto anavimba sasa hii hali mtoto ilikuwa inamwa- inamwathiri kimwili kwanza pili ilienda zaidi kumwathiri mtoto uh, kwenye hisia zake kwa sababu sasa akaanza kupata hisia e, ambazo ni hasi kuhusu masomo kuhusu somo la isabati baada ya dada mtu kwenda kuzungumza na shule alipata nafasi kubati nzuri kuongea na huyo mwalimu wa ambaye adaras baada ya kuzungumza naye akamwambia mwanangu au wa mdogo wangu anakuogopa sana je mambo mawii matatu nini nini wakazungumza wakayajadili basi mwalimu akajenga hali ya uaminifu zaidi na wanafunzi wake baada ya huo huyo dada akawa sasa badala ya kutumia kutumia nguvu kuumiza watoto wa kimwili zaidi akawa na ana, anazingatia eh, njia chanya za kumhamasisha mtoto aweze akawa anaelewa darasani na anapokosea kujirekebisha hapo ndipo mtoto alianza kurudi katika hali yake ya kawaida ile hali ya shida ya tumbo kwarisha nanini ilikuja kuacha kwa sababu akaanza kumpenda mwalimu kupenda na somo nakuelewa darasani akawa naelewa vizuri maisha hivyo ni kwa ufupi wasiwasi namna inavyoweza ikamwathiri mtu kama isipopata suluhisho na wasiwasi siyo tu kwa mtu mzima kwamba nahofu oh mimi sijalipa kodi ya nyumba sasa nafanyaje oh mimi sijalipa labda bili ya maji hapana hata mtoto mdogo anaweza kawa anaathirika na wasiwasi basi leo mpendo wa msikilizaji tutaenda kuongelea namna ya kujikinga au kudhibiti wasiwasi au kuepukana na wasiwasi wasi. kwanza kabisa mpendo wa msikilizaji mazoezi. mazoezi mazoezi ni muhimu sana sana sana kufanya mazoezi ya kimwili inaweza kusaidia kutibu wasiwasi uchunguzi umegundua kuwa kufanya mazoezi mara kwa mara kunaweza kusaidia kujilinda hidi ya hisia za wasiwasi uh, hata muda mfupi wa mazoezi labda unaweza ukaruka kamba mara hamsini au ishirini mwingine anaweza akaamua uh, afanye mazoezi fulani ya kimwili ya mpira yote hii inaweza ikamsaidia mtu kupunguza hali ya wasiwasi aliyokuwa nao dhidi ya kitu chochote kile njia ya pili au namna ya ambayo mtu anaweza kapunguza wasiwasi wasi, ni kuzingatia anachoweza kudhibiti ni muhimu sana kujua ni kitu gani naweza kufanya na ni kitu gani siwezi kukidhibiti kuwa na wasiwasi wasi juu ya mambo ambayo huna uwezo wa kudhibiti inaweza ikaongeza hisia za dhiki na wasiwasi sasa ni muhimu kuzingatia mambo ambayo yako ndani ya uwezo wako Eh, kwa upande mwingine unaweza kusaidia kufi, um, kujisikia vizuri kwamba unaweza kufanikisha mambo ulio yapanga mambo ambayo unaweza ukadhibiti ni muhimu sana sana sana kujua hiki kile ambacho unaweza kukifanya basi kifanye kwa uadilifu ambacho huwezi jua mipaka yako kwamba mimi naweza kufanya lakini naishia hapa uwezo wangu unaishia hapa kwa hiyo ni hivyo mpendwa kitu kingine unata, unachoweza ukakifanya ni kujizoesha kushukuru kujizoesha kushukuru kushukuru kumonekana kuwa na matokeo chanya kiafya kutumia muda mfupi kuandika katika shajara ya shukrani kila siku kunaweza kukusaidia kudhibiti hisia za wasiwasi wa hapa na pale shajara ya shukrani unaweza ukanunua inapatikana madukani madaftari ambayo unaweza ukaandika uh, mawazo yako hisia zako pia unaweza ukaandika vitu ambavyo vimetokea ndani ya siku hiyo ambavyo ni vya kushukuru mfano siku ya leo mimi mpendo wa msikilizaji nimekuja hapa kurekodi kipindi nitakaporudi nyumbani nitasema au nitaandika kwenye shajara yangu kwamba leo ninamshukuru mungu au ninashukuru ya kuwa nimeweza kurekodi kipindi na kwamba mungu amenijalia uzima na afya afyaee naweza nikaandika pia nashukuru mungu kwa majirani ambao amenijalia majirani wema namshukuru mungu au nashukuru ya kuwa nina marafiki ambao wananijali ambao wananitafuta na mimi ninaweza kuwatafuta pia nashukuru na kwamba siku ya leo katika siku ya leo e, nimeweza kufanikisha mambo mayo matatu unaona ndugu mpendo msikilizaji hata mtu unapokuwa unaandika haya maneno unapata hali fulani au hisia fulani ya furaha ndani ya moyo kwani umeshukuru katika siku yako ambayo umepitia vitu vizuri ambavyo vimekuwa vimekutokea basi ni jambo jema ni jambo zuri na inapunguza kabisa hali ya wasiwasi kwa sababu wasiwasi hawezi kuisha lakini je kuna vitu vizuri vinatokea ndani ya maisha yako kama vipo ambavyo vinaenda vizuri andika ni vizuri kujikumbusha vitu ambavyo vinaenda vizuri na sio tu vitu ambavyo vinaenda vibaya mm, kuna wale wenye msemo eh, mambo mengi muda mchache mpendwo ah, a msikilizaji ni kweli kuna mambo mengi lakini kuna yale machache ambayo unayafanya kikamilifu je yeah. tunapaswa kuyafumbia macho yale ambayo yanaenda vizuri na kuzingatia ambayo yanaenda vibaya yanaenda kwa kasi yanaotufanya kwamba tunakosa muda ni kuache na hilo basi kipengele kingine ni eh, kupata usingizi wa kutosha mpendo wa msikilizaji kwako wewe usingizi wa kutosha ni wa muda kiasi gani watafiti wanasema mtu anapaswa kulala angalau masaa nane masaa nane kwa siku ukishindwa kabisa japo haishauriwi ni masaa sita ndio sasa usingizi una uhusiano mkubwa na afya ya akili watu ambao wana wasiwasi au hofu wana tabia ya kutopata usingizi wa kutosha anatumia muda mwingi kuwaza ntumia muda mwingi tafakari usiku anaingia kitandani saa tatu lakini anajikuta usingizi anapata sa sita sasaba hata sa nane msikilizaji yapaswa kujua kwamba unatakiwa upate usingizi wa kutosha japo naweza ikatokea kwamba ukajikuta na mawazo auna mashaka mengi kiasi ya kwamba unashindwa kupata usingizi wa kutosha basi jitahidi leo mpendo wa msikilizaji kuzingatia haya nayokueleza siku ya leo kwenye kipindi chetu ili uweze kutafuta namna ya kujiboresha wewe kama wewe na hii hali inaweza uh, ya kutopata usingizi inaweza ikaleta hasira siku inayofuata na kuleta ugonjwa wawasiwasi saa zingine hata ukapata uh, shida siku ya kesho yake kwa sababu hata mtazamo wako hautakuwa mtazamo wenye afya utakuwa una mtazamo Uh, wenye hisia hasi zaidi kwa sababu hukupata tu usingizi wa kutosha peno wa msikilizaji ukiweza kulala kama umebahatika na kitanda sakafu uh, umebahatika na kitu chochote kile ambacho unatumia kwa ajili ya kupata usingizi wako basi kitumie vizuri tumia muda wako vizuri unapofika kitandani au mahali pa kupumzika utumie vizuri pumzika vya kutosha lala usingizi wako wa kutosha masaa nane kesho yake amka mapema ehe, fanya kazi zako kwa bidii nakumbuka kwamba unapokuwa na, e, unapo na hali ya afya njema ya akili ndipo ambapo unaweza kuambukiza wenzio Uh, majirani zako eh, hey, mawazo chanya hisia chanya lakini hii inaanza na mimi inaanza na wewe haianzi na yule au yeye au nani mwingine hapana ni mimi nawewe tunaweza kuboresha afya yetu ya akili ni mimi na nawewe tunalo jukumu la kuzingatia afya yetu ya kimwili afya yetu ya kiakili kipengele kingine ni kuweka akili yako mahali pengine kipengele hiki kinaweza kuonekana kuwa rahisi lakini kinahitaji juhudi fulani ili kujizuia kutoka kwenye wasiwasi wasi. jaribu kujishughulisha na kitu kingine mfano unaweza kujaribu kutembea kwa wale ambao wapo morogoro labda naweza kasema mimi nitatembea kuanzia nane nane mpaka mjini inawezekana kabisa natembea kwanzia nane nane mpaka mji nafanya mazoezi naenda na au naweza nikatembea kwenda kurudi nikarudi nani yani kabisa kabisa nikuhakikishie kwamba kutembea kuna kufanya ujitathmini wewe kama wewe. ujiangalie narud aunawezakatembeaendaurudubb uakikisie wambmbeufanya itamweekamawenaweekaaeuuzisa mwili wako nakujikumbusha kwamba bado unaweza kufanikisha mambo fulani fulani ambayo umeyapanga katika maisha yako inakuletea hali ya amani inakuletea hali fulani ya kujisikia utulivu wa moyo kutembea tu mwendo kadhaa unaweza ukasema ah nimezoea ni ninkitoka ofisini na zangu gari kwenda nyumbani basi kama nyumbani na kazini mbali. Sikyo, kasema, nita, nita sio mbali siku unaweza ukasema nitatembea mwendo fulani sio kwa sababu ninataka nijionyeshe kwamba ninataka kutembea au nini hapana kwa sababu unajua kwamba nitakapotembea nitatuliza mawazo nitatuliza nini mawazo ndio kwapena wa msikilizaji kutembea ni kitu kizuri mno mno mno mno kwa mwanafunzi kwa kijana kwa mtoto kwa mzee kwa mtu msima kutembea ni muhimu sio kwamba unatakiwa utembee kila sehemu kila mahali kila wakati aaa pang. unaweza kupanga kwamba ndaniaikiabdaatembea aaa umezoea kupanda bajaji kwanzia kihonda ili ufike shule ya apa, wapi shule alabda uaungidnndbasi eh, unasema wakati narudi kutoka shule nitatembea mwendo kadhaa alafu nikichoka ninaweza nikapanda usafiri wangu vizuri hii hali kweli kabisa itaboresha afya yako ya akili afya yako ya kimwili pia unaweza ukasoma kitabu kizuri ukisoma kitabu mawazo ambayo ulikuwa nayo kuhusu maisha labda mashaka nayo yanapotea kwa sababu sio kamba yanapotea kabisa lakini umekuwa ume zingatia kitu kingine kwa wakati huo kwa hiyo akili yako imehamia ime kwenye kusoma kitabu kwa hiyo unaposoma kitabu utakuwa unatafakari ka, uh, zaidi kuhusu kile unachokisoma zaidi ya yale ambayo nayo kichwani kichwani mawazo hasi labda kwa iyo, kitabu, nikizuri, kwa hiyo kitabu ni kizuri ajili ya ya kuboresha afya akili Ehe. mtu mwingine anaweza akasema ah, mimi hvyvyote siviwezi lakini ambayo viko ndani ya uwezo wangu ni kama labda kufua kulima bustani mtu mwingine anaweza akafua akawa nyumbani, nyumbani mwake akasema siku ya leo aisee nimechoka kiakili sana nataka nipumzishe akili yangu kwa kufanya vitu vingine basi mimi hapa leo nitafua nguo kwanzia za kwangu labda paka mjomba au kama unaishi na bibi zako au unaishi na na tuseme mdogo wako unaishi na wazazi wako ehe unaweza ukasema mimi leo nitafua nguo zangu labda pia nitamfulia na mama lakini pia nitamfulia na mdogo wangu wa mwisho leo ntaafuria ngu unajitolea E, kujitolea ni kitu kizuri pia kwa uo unajitolea kufanya vile ambavyo viko ndani ya uwezo wako kama anivyosema hapo awali ni muhimu kuzingatia vile ambavyo viko ndani ya uwezo wako kwa mfano kufua kulima bustani unaweza ukasema leo ningependa niwagilie mimi maua. Turekebishe, turekebishe, matatizo, yetu Tu akan bisa Tu akan bisa mpok yo ya si yo nau mo himu Di po to tanro poeda kukabili Maisya hayanya turekebishe tusiangamize kisaziki chacho tutacaulizwa tutasema nini mpendo wa msikilizaji inawezekanwa kwawana maoni mbalimbali changamoto swali tujiuzwa kupitia anwani hapa ifuatayo redio ya wadventista ulimwenguni awr sanduku la posta 172 morogoro tanzania anwani ya barua pepe ni kiswahili at awr namba ya mawasiliano simu ya kiganjani 74518882 ukiwa nje ya tanzania kumbuka kwanza na namba kiunganishi alama ya kujumlisha255 unaweza kutoa maoni yako kwa njia ya facebook kwa jina la awr tanzania mimi ni fano litanda ninakushukuru sana kwa kuwa nasi na panga miadi tuweze kuonana tena katika siku ijayo