unasikiliza redio ya uadventista ulimwenguni idhaa ya kiswahili sauti ya matumaini kwa watu wote ikapanana ya makelele yesu yiwaja tena ipata sauti nimbasana yesu yiwaja tena njnakuja yesu whii ni sauti ya matumaini kwa watu wote inayokujia kupitia redio ya waadventista ulimwenguni awr toka kila kona ya dunia tunasikia vita njaa maafa hivyo washiria marejeo ya mokozi piga panda ewe mlinzi yesu yuwaja tena unaitegea sikio idhaa ya ya redio ya wa waadventista ulimwenguni awr ikikutangazia moja kwa moja kutoka hapa morogoro tanzania katika masafa ya mita bendi 1 lakini pia waweza kutusikiliza kupitia moning star redio na rock fm vilevile vile tupo katika tovuti ya wwwawr org uhaligani msikilizaji wa idhaa ya ya redio wa ya waadventista ulimwenguni ni imani yangu ya kwamba hali yako Ninjema, ni njema ninapenda nikukaribishe katika kipindicha era za ndoa kwa siku hii ya leo mimi ambaye ni msimamizi wa haya matangazo naitwa habi machilumshana karibu tuwe sote mwanzo hadi mwisho kwa kuanza kipindi chetu basi nakupatia fursa ya kusikiliza wimbo kutoka kwao nyahanga sda kwaya wimbo wanaosema chagua utakayemtumikia wategeskio na mara baada ya hapo nitarejea Oh. Kuwa well, gutu Mocos and angas kwaya na wimbo wenu huu mzuri na hivyo basi bila kupoteza wakati ninapenda nikukaribishe katika kipindi cha sera za ndoa na kwa siku ya leo tunapata kumsikiliza jan kasele yeye ni mwanafunzi kutoka katika chuo kikuu cha jordan ambacho kinapatikana hapa mkoani morogoro ni mwanafunzi katika masomo ya saikolojia naye anakuja na kutuelezea kuhusiana na aina za mahusiano ni zipi, mtege ni zipi katika sehemu ya kwanza ana haya ya kutueleza habari mpendo wa msikilizaji wa awr ungana nami javin pascal kasele katika kipindi chetu cha leo tutaenda kuzungumza kuhusu aina tatu za mahusiano ndani ya familia aina ya kwanza ni familia yenye mahusiano yenye afya aina ya pili ni familia yenye mahusiano ya mbali sana aina ya tatu ni aina ya familia yenye mahusiano ya karibu sana kupita kiasi kwenye aina ya kwanza ambayo ni familia yenye mahusiano yenye afya ni ile hali ya kutoa na kupokea msaada utaona kabisa mzazi anaweza kutoa msaada kwa mwanawe na mwanawe uh, kuweza kutoa msaada kwa mzazi lakini pia kunakuwa na upendo na kujaliana ndani ya familia pia kuna usalama mzazi anamhakikishia mtoto usalama mtoto anamhakikishia eh, dada mtu mdogo mtu usalama eh kuteteana pale panapowezekana na pia kunakuwa na mawasiliano chanya mawasiliano ya kutosha ndani ya familia kitu kingine pia ni kumfanya kila mtu ndani ya familia ajisikie wa maana kuthaminiwa na kuheshimiwa aina ya pili ya familia ni aina ya pili ya mahusiano ndani ya familia ni aina ambayo ina mahusiano ya mbali sana kutengana ama kutengwa hii ni kitu mmojawapo kinachoweza kuonekana kwenye familia yaani hamna ule ukaribu kati ya mzazi na mtoto mtoto na mtoto mwenzie ndani ya familia ule ukaribu hamna kuna ka utengano fulani ndani ya familia lakini pia familia hii ni aina ambayo haishirikishani hawashirikishani kitu chochote ndani ya familia familia hii ni familia ambazo haziri, hazishirikishani chochote ni familia ambazo ni wakali kupita kiasi ndio hapa unakuta mzazi anakuwa mkali sana kwa mtoto kiasi cha kwamba hata mtoto akiumia anamwambia e hey, ni uzembe wako kitu kama hichi kinaweza kikaleta kika hata mawasiliano ndani ya familia yawe mayani mawasiliano yanaweza kawa madogo sana akiasia kwamba yanaweza siwepo kabisa kwa sababu gani kwa sababu mzazi anakuwa mkali sana mtoto anaogopa au anahofia kumwambia mzazi chochote kile kwa sababu anahisi nikimwambia nitagombezwa nitapigwa au nitanyamaziwa yaani sitaambiwa chochote kwa hiyo haina maana ya kumweleza mzazi chochote aina hii ya familia au fa, e, mahusiano ndani ya familia hii ni ambayo hamna mawasiliano ya kutosha na inakuwa ngumu kubadilika kwa mifumo ya familia kiasi cha kwamba ni ngumu kupata msaada kwa mzazi au kwa mtoto pia ni ngumu kupata mwongozo unaofaa kwani kama hamna mawasiliano basi ni ngumu mtoto kuomba msaada kwa mzazi ni ngumu mzazi kuomba msaada wowote kwa mtoto kwa sababu hamna mawasiliano kuna utengano kuna hali fulani ya sintofahamu kati ya wanandugu ndani ya familia kwa hiyo ni ngumu hata kupata mwongozo sahihi juu ya maisha mtoto atakuwa anajiuliza mambo mengi sana na kujitafutia majibu mwenyewe kwani anaona hata nikimwambia mzazi nnaweza ni nisipate majibu nayohitaji au majibu nayoweza kupewa yanaweza kuniumiza kihisia au hata kimwili aina ya tatu ya familia ni familia yenye mahusiano ya karibu sana kupita kiasi wengine wanaweza kusema ni muhimu sana mzazi awe na na mtoto na ni kweli mzazi anatakiwa awe karibu na mtoto lakini pale ambapo anapitiliza e, ule ukaribu kati yake yeye na mtoto basi inaweza ikaleta madhara fulani fulani hapo baadaye kwenye maisha ya mtoto familia yenye mahusiano ya karibu sana kupitiliza ni aina y familia yenye matatizo kimahusiano na inahusisha mipaka ambayo haijafafanuliwa vizuri na kuto kuwepo kabisa hapa mipaka inakuwa haijafafanulia vizuri kwamba mzazi mpaka wake wa kunielekeza mimi mtoto unaishia hapa nami inapaswa nimwachie mtoto nimpe mtoto uhuru wa kufanya maamuzi yake binafsi nitatoa mfano tuendelee kusikiliza mpendo wa msikilizaji wa iwr kwani ni kitu muhimu sana kujua kwamba familia yenye mahusiano yaliyopitiliza au mahusiano ya karibu sana ni In, ni kwamba ina mifumo isiyofaa kwani hakuna uhuru mfano mzazi anakuwa karibu sana na mtoto hadi anakosa uhuru kama nilivyosema hapo awali Ehe, hapa tunaweza tukasema kwamba mfano mtoto anaenda shule ndio anagombana na mwanafunzi mwenzake akija kuambiwa kwamba akija kupata taarifa kwamba mtoto alipata shida shuleni anaenda shuleni anaenda kuzungumza na walimu kwa nini mtoto wake amepitia shida hiyo kwa nini walimu wamekuwa wazembe anaweza akakasirika na badala kumpa mtoto nafasi ya kurekebisha pale alipokosea basi yeye anakuwa mtetezi anaweza hata nfatasiskiliza upande wa pili na kalalamika akasema mtoto huyu mwenzake ndio mwenye shida lakini mwanangu hana shida yoyote kwa sababu anakuwa na mahusiano ya karibu sana na mtoto hajampa mtoto nafasi ya kujitambua yee kama yee na no kufanya maamuzi yake na kurekebisha pae aipokosea huko shuleni nimuhim sana zazataaosataarfa sle lakini samtaim unaweza ukakuta kweli mtoto amekosea na hata kama amekosea mzazi anatakiwa amwachie mtoto nafasi ampe uhuru wa kujirekebisha na sio tu kwenda kulalamika shuleni kwamba mtoto hana shida bali ni wengine ndo wana shida nadhani mpendo wa msikilizaji utakuwa umepata mwanga kidogo pale ambapo mzazi anakuwa na mahusiano ya karibu sana na mtoto wake kiasi kwamba mtoto anashindwa kufanya maamuzi peke yake na hii inasababishwa na vitu mbalimbali mfano kama kuna urahibu ndani ya familia urahibu wowote ule labda wa pombe au wa madawa ya kulevya basi familia ya aina hii ya, ya mahusiano ya karibu sana inaweza ikawepo kwa sababu mzazi anakuwa anakuwa eh, anaongozwa na na urahibu huo wa pombe kwa hiyo kama mzazi ni mlevi tuseme anaweza sio anafanya maamuzi sahihi anaweza asifanye maamuzi ambayo kama asingekuwa amekunywa au ametumia madawa fulani asingeyafanya kwayo ni muhimu sana mzazi kujua kwamba je maamuzi nayo yafanya kwaajili ya mwanangu yanatokana yanalenga ya nini nikwaajili yangu mimi mwenyewe au ni ya ya ya ya manufaa mtoto mtoto mtoto wangu na na na je nimeingilia mipaka mipaka yangu mipaka ambao, yangu ambayo nimeiweka kati mimi na mtoto. A, pia inaweza ikasababishwa ugonjwa ugonjwa wa wa afya afya akili akili kama ana basi mzazi anaweza akaona au baugonaaigoni kutawala maisha ya mtoto wake au kufahamu zaidi maisha ya mtoto wake kwani anaona mtoto awezi kufanya maamuzi peke yake kwa sababu ana ugonjwa wa afya ya akili au ugonjwa mwingine wowote ule wa kimwili mfano wale wagonjwa wa pumu unaweza akuta mtoto ana ugonjwa wa pumu na anapata shida mara kwa mara akiwa nyumbani akiwa shuleni anapata shida kwaio sasa mzazi kashazoea eh, kashazoea kukaa karibu na mtoto ili kuangalia pale ambapo akipata shida aweze kuwepo kumsaidia na ni upendo wa dhati unaweza ukajionyesha kama upendo wa dhati kwa mtoto lakini huyu mtoto pia ana maamuzi yake mwenyewe hata kama anaumwa kuna namna fulani au kuna fulani uweke Mime, nita, nita, wajibu nita wajibu nitatimiza wangu pale ambapo mtoto anapata shida ya kiafya lakini mfano kama mtoto amekua amefika miaka kumi na saba eh, hata kama ana matatizo ya pumwu himaanishi kwamba umfuatilie fuatilie labda mahusiano yake ya shuleni yakoje kwamba hata akigombana na mtu huko shuleni basi we mzazi unaingilia unasema hapana mtoto wangu ataki uh, kufanyiwa hivi ameonewa hapana okay hata kama ameonewa unabidi uangalie ameonewa kweli au kama hajaonewa basi mtoto wangu amechangia nini amechangia vipi kwenye kukuza kwa tatizo la jambo fulani kwahiyo ampe uhuru mtoto amfuatilie ndio lakini ampe uhuru mtoto kufanya maamuzi yake binafsi lakini pia, kuna dalili za familia yenye mahusiano ya karibu sana kwao unaweza ukaangalia kwenye hizi dalili inaweza ikawa sio zile ambazo nimezitaja hapo awali lakini uh, viashiria vingine vinaweza vikawa kama au vinaweza vikaja kwa namna hii hakuna usiri kati ya watoto na wazazi unakuta hakuna usiri kati ya watoto na wazazi mzazi anamwelezea mtoto shida zake zote za kimaisha zote afichi hata kimoja hii ii inaweza ikaleta madhara kwa baadaye kwani mtoto anaweza akahisi kwamba ana hatia kwamba yeye ni mkosaji yeye hapendwi mzazi anakuwa naona shida zake tu na haoni mtoto aliyeko mbele yake ni muhimu sana mzazi kuwa na na mtoto, na wasiliana mtoto kumwambia kumwambia pale anapokwama kipesa sio hadi siri za ndoa vitu vinavyotokea omo ndani labda siri za ndugu namna anavyogombana na ndugu zake namna okay, kuna namna kuna fulani zanamna faninatakiwna tarifa azmpa mtotowangu m wake je nimpe mtoto uh, taarifa zote au nimpe mtoto taarifa ambazo anastahili kupata h nabidi kujitathmini kuna siri ambazo mtoto sio lazima azijue au apaswi kabisa kuzijua ni zako wewe mzazi na wanajamii wenzako au na mmwenza wako au na ndugu yako lakini sio za kumfahamisha mtoto lakini pia uh, akiashiria kingine kinaweza kikawa wazazi kumtegemea mtoto kuwa rafiki yake wa karibu na kumweleza siri zote ukiachana na hakuna usiri kati ya mtoto na mzazi kuna ile mtoto anamtegemea anmtegeme mzazi anamtegemea mtoto kama rafiki yake au mtoto anamtegemea mzazi kama rafiki yake wa karibu sana yaani sana sana sana sana kiasi cha kwamba vitu vyote vinavyotokea anamwwadisia mzazi kwanzia A, mpaka mpaka z zote anamwambia mzazi na mzazi hivyo hivyo kwa mtoto kwao anaona kama huyu ni rafiki wakaribu wa karibu sana siwezi kumficha chochote au sitakii kumficha chochote inaruhusiwa kwamba mzazi a, anaweza kawa rafiki wa mtoto lakini pale anapoona kwamba ndo tegemezi mtoto ndio tegemezi wa kila kitu kinachotokea katika maisha yangu basi atakuwa ameingilia uhuru wa mtoto urafiki upo lakini ukipitiliza unaingilia uhuru wa mwenzio au wa mtoto au wa mzazi au warafiki hata kwa marafiki e, nabidi kuwa na mipaka fulani kwamba mimi mipaka yangu imeishia hapa basi pia kiashiria kingine ni pale ambapo mtoto anakuwa nasifiwa anasifiwa pale ambapo amedumisha hadhi ya familia amedumisha hadhi ya familia kwani anaona kama vile e, alaaonekana vizuri mmwanab e, ana, mtoto anas kamalemii okay. nimedumisha aunimeweka ya familia kua nzuri kabidsauana baadi kuwaangusha wazazi kwao anajaribu kuweka ile hadhi ya familia ya siku zote iwe juu asiaribu kitu kingine kinachoweza kuashiria mahusiano ya karibu sana tena yaliyopitiliza ni pale ambapo wazazi wakiwa wamejihusisha kupita kiasi kwenye maisha ya watoto wao nadhani nimeelezea hapo awali kwa mifano mbalimbali kwamba mzazi anaweza kujihusisha kupita kiasi kwenye ma- maisha ya mtoto wake anamwamulia kila kitu atakachokula atakachokulaehe atakachovaa atakachofanya shuleni yaani anamwamulia kila kitu kwa sababu anaona kwamba kuna umuhimu wa mimi kwa karibu na mwanangu lakini asichokijua ni kwamba akipitiliza basi mtoto atakuwa hawezi kufanya maamuzi binafsi anakuwa anategemea nini kumsikilizia mzazi anasemanya Kama mepata swali au na changamotoredio ya. ya adventista ulimwenguni awr sanduku la posta 172 morogoro tanzania anwani ya barua pepe ni kiswahili at awrrg namba ya mawasiliano simu ya kiganjani 7451848820 ukiwa nje ya tanzania kumbuka kuanza na namba kiunganishi alama ya kujumlisha 255 unaweza kutoa maoni yako kwa njia ya facebook kwa jina la awr tanzania hapo tumefikia tamati niliyekuwa msimamizi wa haya matangazo anaitwa habi machilumshana ni kutakia usikirizaji mwema vipindi vinavyoendelea kesho tutakuwa nacho kipindi cha ijali ya afya yako pamoja na siri za ushindi na kuacha nao nyahanga sd kwaya na wimbo wanaosema harakati za maisha ni kutakia usikirizaji mwema vipindi vinavyoendelea Isomai sha se si mewafu gaoengi wa mensaumuaki facha tazizao para tisomai zimewafunga. Si si ayoyote mungu ajua ah, tu tamani si si ayapia mungu ajua aku nakamu eh aku lah hari e pamba kamama uwa aku nakamu Sisi, ayo yote Mungu hujua. Ah, Tutamwaminisi. Sisi, ayo pia Mungu hujua. Hakuna ah, kamwe hakuna ah, aniye ah, ah, bomba kama wewe. Hakuna ah, ah, kamwe ula o ali e bomba kam kamau Si si ayoyote mungu kamwe Aya pia munggu ajuah. Aku hakuna kau, aku lah. e pamba kau mauah. Aku nak kau, aku e pamba kau mauah. Topola nece, Akura, kupiye pamba tamma maua hakuna kamwe akura. kupiye pamba tamma maua hakuna kamwe akura. kupiye pamba tamma maua