nasikiliza redio ya uadventista ulimwenguni idhaa ya kiswahili sauti ya matumaini kwa watu wote nikapanana ya mwakelele yesu yuwaja tena nipata sauti nimba sana yesu yuwaja tena nakujnakuja yesu hii ni sauti ya matumaini kwa watu wote inayokujia kupitia redio ya waadventista ulimwenguni awr toka kila kona ya dunia tunasikia vita njaa maafa hivyo washiria marejeo ya mokozi pia panda ewe mlinzi yesu yiwaja tena nhii ni idhaa ya kiswahili ya reodadventis ulimwenguni no awr ikutangazia kupitia masafa mafupi ya mita 5 kutokea morogoro tanzania unaweza kutupata kupitia morning kupitiamg fm bila kusahau rock fm tandao yetu ni www jina langu ni kibaga mwaipaja karibu sana katika matangazo yetu hii leo na tunao waimbaji wa nundu kwaya kutokea kule mwanza wanakwambia horini mwangombe Yet I'll karibu katika kipindi cha ijali afya yako hii leo tunaangalia tatizo la uvimbe katika kizazi na hii ni sehemu ya kwanza tutakuwa naye dr benard chenge akitujuza zaidi ni wakaribishe tena katika kipindi kingine hiki cha ijali afya yako leo tutajifunza somo zuri sana kwanza kwa majina anaitwa dr bernard chenge ni mtaalamu wa magonjwa ya binadamu karibuni sana katika kipindi kizuri cha ai afya yako leo tutajifunza somo ambalo linahusiana na uvimbe kwenye kizazi tumekuwa tumezungumzia kipindi cha nyuma tulijifunza juu ya magonjwa ya zinaa tulijifunza pid tukajifunza kuziba kwenye milija uzazi leo tutajifunza uvimbe kwenye kizazi ambayo tunaitai tatizo la uvimbe kwenye kizazi ambayo ni fibroids, ni kubwa na linawatokea wanawake wengi sana inakadiliwa kwamba asilimia 75 ya, ya wanawake kupata tatizo hili la katika kipindi fulani cha maisha yao na kwa mujibu wa uh, ntanukuu kwa mujibu uh, wa jarida la new england Juno of medicine ambalo lilitoka hivi karibuni nasema kwamba kila mwaka zaidi ya wanawake lak20 wanafanyiwa upasuaji wa kuondoa kizazi chote ambayo tunaita kutokana na tatizo hili la fibroid sasa hebu tujifunze kidogo kwamba fibroid ni nini -uvimbe tunaona kwamba huu ni uvimbe ambao unapatikana kwenye kizazi kwamba ni uvimbe usio wa saratani kwanza tujue kabisa kwamba huu ni uvimbe ambao hawezi ukawaleta madhara ya saratani ambao hujitokeza kwenye kuta za mfuko wa mimba uitwayo uvimbe huu unasababishwa kubadilika kwa shape eh, au eh, ya kizazi na pia dalili zingine ambazo tutaweza kuzitaja kule wanawake wengi huanza kupata maumivu makali wakati wa hezi kutokana na, na uwezo wa uvimbe kwenye kizazi ni jambo la msingi zaidi kwa wanawake wote kuchukua hatua kama eh, hizi kuzuia kutokea kwa tunaona kwamba katika gazedi hili la, la ing, new england Juno of medicine ambalo lilitoa tathmini ya, ya, ya, ya, ya watu ambao wako kwenye kwenye dalili lakini pia kuna tafiti zingine ambazo zinaonyesha kwamba kuzuia au kutibu tatizo la kupanda kwa presha ya damu pia hii husaidia kupunguza hatari ya kupata uvimbe kwenye kizazi na utafiti mwingine ambao uliofanyika katika chuo kikuu cha mwenyewe unasema kwamba kuna uhusiano mkubwa kati ya presha ya damu na hatari ya kupata uvimbe kwenye kizazi sasa wale wenzangu ambao wana shida ya yae kuna moja ya vitu ambavyo utafiti vimefayiautafitwamb wanawake wanaokaribia kukoma kwa hezi sasa msikilizaji naiskiliza katika kipindi hiki unaweza ukajiuliza utajuaje kama tayari una uvimbe kwenye kizazi lakini pia swali la kujiuliza huko uliko je fibroid fibroid ama uvimbe inaweza kusababisha kuvuja damu maumivu ya mgongo na dalili dalili dalili zingine mbaya inawezekana kabisa lakini lakini sio sio kila mwanamke mwenye fibroid, eh, anaweza kupata dalili hizi hizi pia uwezo wa dalili hizi, lazima kwamba una uh, una fibroid unaweza kuwa na tatizo lingine la kiafya Uh, ushauri mzuri ni kuonana na, na daktari haraka ili kupata vipimo zif, uh, ambazo unaweza ukazipata kule hospitalini utajuaje sasa kwamba una tatizo hili moja ya dalili ni, ni kupata hezi inayochukua siku nyingi kanzianzia uh, siku saba na zaidi uh, unakuta una, una, una, zaidiuthz yako inapitiliza siku sikukwa hili ni tatizo ambalo sio zuri sana unapoona unapitiliza siku zaidi ya kumi kumi na mbili kumi na nne hizi sio dalili nzuri lakini zingine ni kuwa na hez, nzito nzitodam nakua na, na, na, nzito wakati wa hez, yako kujisikia umeshiba muda mwingi Ma, hi, matatizo mengine unakuta huna yani, wengine tatizo hili wanafikiria wana kama navidonda vya tumbo tumbo, tumbo limejaa gesi lakini ni dalili moja mojawapo ya uvimbe kwenye kizazi kwenye eh, ni maumivu ya nyonga hmm? unapokaa kwa muda mrefu au ukatembea unaweza ukajikuta unapata una maumivu sana na hii ni ni kwa wanawake, ayina, ay, ay, ay, kwa, kwa kwa wanawake wanawake tu fibroid haipo wanaume lakini kingine ni kupata mkojo mara kwa mara nikwa nawakeo kutoa mkojo wote kwenye kibofu mm, kibofu tutakuja kuzungumzia matatizo ya ya kwenye choo choo kwa muda mrefu au kupata choo kigumu hii ni moja hapo ya dalili ambazo zinaweza kzkatza tatizo hili la, la fibroid kupata maumivu wakati watendo la ndoa na yenyewe ni ni changamoto hii pia kini kingine tunaweza kuzungumzia mahara mbalimbali ambayo ya uzazi kama ugumba na mimba kutoka hili inaweza ikawa ka kuna watu wengine unakuta akibeba mimba tu kidogo inatoka mwingine hapati mibaraka hapati mibaraka habebi ujauzito nimojawapo inawezekana ukawa na uvimbe ukaathiri kwenye sehemu ya mayai na tunaona kwamba kuna milija ambayo kipindi cha, cha nyuma tulizungumzia kwamba kuna milija milija inayoziba hmm? kiziba ile mirija, haitakuwa na uwezo wa kuweza kutungishwa mimba na hautapata mibaraka yoyote mwisho wa siku unapata ugumba ugumba tatizo hili ugumba. pia mimba Kingine, uvimbe kwenye kizazi uh, wakati wa ujauzito tuzungumze kidogo hapa tuzungumze kidogo kwa waawazito hata wale ambao wanajiandaa kuelekea huko kupata mibaraka wakati mwingine mwanamke anaweza kupata fibroid akiwa kwenye uauzito ni dalili gani ambazo sasa zinaweza kujionyesha uvimbe kwenye kizazi inaweza kusababishwa shida wakati wa kujifungua na, na pia kupelekea mwanamke kujifungua kwa upasuaji lakini pia inaweza kupeleka ugumba eh, kupelekea ugumba pia kama tatizo ni, ni, ni kubwa sana kutokana na, na ugumu kwa yai kurutubishwa na kisha kujishikiza kwenye ukuta wa, wa kwa wanawake ambao bado hawajazaa hushauiwa kutumia dawa ili kupunguza ukubwa wa uvimbe kabla ya kupata ujauzito lakini kama tatizo hii ni kubwa zaidi basi upasuaji hufanyika kabla ya kushika mimba kumbuka ni vizuri kufanya vipimo kabla ya ujamua, kushika hujamuakushika hii itakusaidia kupunguza hatari ya kumpoteza mtoto na tatizo hili kwa kweli wasikilizaji wa ni tatizo kubwa ambalo linawapata wengi wanapoteza maisha yao kwa kwa sababu sababu tu tu wengi wa, hawaendi kliniki, hawaendi kufanya kufanya wengine wengine niwashauri kwamba hebu mjitahidi sana kwenda kwenye kwenye vituo vya afya ajili ya ya uchunguzi kabla uh, kabla wa unakuta ana matatizo makubwa lakini anapoteza mtoto muda wa pakujipfunguwa kwa sababu ya matatizo hayo asante sana msikilizaji kwa kuwa pamoja nami katika kipindi cha kwanza cha ijali afya yako nam tunacho kipindi cha pili ambacho ni kipindi cha siri za ushindi hapa tuwakumbushe tu kwamba tunaendelea kuangalia kwa madi inayosema namna ya kufikia uzee bora hii ni sehemu ya pili tukiwa na wanafunzi kutoka chuo kikuu cha jordan wakitujuza mengi kuhusiana na kufikia uzee bora tunaposema kiakili ni ili hali ya mfumo wa akili ambao kunaposema mfumo wa akili moja kwa moja umezungumzia ubongo ambao huo ubongo upo ndani ya mwili wa mwanadamu sawa sasa ili akili iweze kuwa kuwa imara iweze kuwa hai muda wote inabidi ifanyi, ifanyiwe mazoezi na mazoezi mazoezi makuu ya hii akili ni usomaji wa mambo mbalimbali mbali. kutafuta uelewa wa mambo mbalimbali mbali. kwamfano unakuta mtu anasoma vitabu mbalimbali mbali. anataka kwenye google natafuta vitu fulani mingia kwenye dokumenti mbalimbali mbali. mafaili anasoma anataka kujua habari mbalimbali ambazo zinezo zikamwongezea ufahamu na uelewa wa kitu fulani mfano mzuri kuna watu ambao wamesoma labda hapa afrika hata hapa tanzania wapo watu waliosoma wa sasa ukimkuta mtu aliyesoma katika mazingira ya hapa tanzania kwa mfano ukamkuta ama mtu ambae jasoma kijijini mwenye umri wa miaka hamsini uwezi kumlinganisha na mtu ambaye amesoma mwenye miaka themanini miaka sabini mfano mzuri labda tuchukulie labda labda tuchukulie labda nelson mandela yule raisi wa afrika kusini sawa so, alikuwa ni mtu ambaye amesoma alikuwa na miaka themanini na zaidi lakini alikuwa na uwezo wa kutoa maelezo katika mikutano mbalimbali anatoa maelezo na maelezo yale yanakua yanaeleweka lakini kwa umri ule ule au kushuka pale ukimpelekea mzee wa miaka hamsini kijijini miaka stini ambaye naishi katika mazingira ambayo hayapo katika mfumo mzuri wa umaa hamsi na, akili, na tano, kumbu, hajui, kifika, labda tanoa mimi fulani aana jitaidi mm-hmm. kufikiria kwambabana huyu inakuaje we ni wa mtoto wanane amekusahau kabisa kwa sababu hawezi hakujishughulisha katika maisha yake yote hajajishughulika katika swala la kufanya ubongo ukawa imara katika upande wa kuweza kusoma na kuingiza mambo mapya katika akili yake asante mtaalamu mwenzangu ndugu damasi kwa hiyo kupitia hii kiakili hapa ndugu msikilizaji tunaona kwamba kumbe elimu ni bahari maana yake elimu haina mwisho kwa hiyo kupitia kujifunza kutaka kujifunza kujiongezea ujuzi na ujuzi inapelekea mtu akawa yuko vizuri yani anaweza akaenda kuwa na umri mkubwa lakini akawa bado kiakili yuko vizuri labda pia niongezee mr adwn mbinda kwamba naweza nikatoa mfanohuu kulik na rafiki yangu ambaye Dio. alikuwa ana astashada kifupi kamaiaataka enda asome lakini kaa nina shida ntawezaji kusoma kwasababu nina tatizo la kusahau mara kwa mala imweka funguo seemu fulaniua akawa naofu alivonifata mimi kama rafiki yake kumshauri nilimshauri kwamba nilishauri kwambkua itabu mbabalsaa sle zile a est asinment mambo mbalimbali ashule waajadiliana aapewana walimu lifikia mtu ile hali ikaanza kupotea mara alikuwa shida sana peji moja ya kitabu, kumaliza kwa kwa kichwani anashindwa lakini simu yuko vizuri na sababu gani yuko shule, yuko kwa Ana, yo, ndugu damasi akaakutaa shda ama pei a aktau a kaaapa io sanatakfana a n kinaweaauplekeaa nakifanya ka unakifanya vizuri es ndiomanisha hivyo sawa kabisa ninakushukuru mtaalamu mwenzangu pia kuna hii nyingine ambayo tunaona hapa ni kimwili labda kimwili tuelezee kidogo hapa mpenzi msikilizaji aelewe kwamba vizuri kimwili kwa namna ipi asante sana mtaalamu ni kwamba tunaposema kimwili kwanza mwili ni ule muonekano mzima kwamba mwanadamu ana miguu miwili ana mikono miwilia na naazungumzia mwili kwamba uzee ulio bora amaamwilazboa ma ukimwangalia vhuyu mtu awe na muonekano ambao ni mzuri Sao Sao. Zasa, ili, vitu, ili mwili uweze kuwa mzuri katika ya aika uzeni aman lazima katika hii katika hali ya ujana Dio. au katika hiyo hali umri uliono sasa hivi inabidi ule vizuri Saka. na ufanye mazoezi ya mwili sawa inamaana kula vizuri kulala vizuri vizur ku, vizuri kulala vizuri na kunywa Dio. vizuri kwa mfano nakunywa mtu wa abana, wa, watu anauchosha ana, ana mwili kwa kunywa pombe sawa anavuta sawa ile una athi mwilisna athii mwili sawa. Sala, kwa hiyo unakuwa umetengeneza mazingira ambayo wewe we, mwenyewe una utakuwa unajusa uzee wangu utakuja kuwa vipi kwa, kwa mfano pia katika mfumo wa mwili pia kuna mfumo kuna mambo yahusihwa ya mazoezi mazoezi ni kitu muhimu sana katika maisha ya mwanadamu mazoezi ni sawasawa na kufanya mwili uchangamke sawa so, so. yani, sehemu ni, so, ya tatu ambayo ndo moja kwa moja naunganisha na ile sehemu uliosema kwamba kuna kimwili kiakili na kilo. sasa kiroo tatu ya mazoezi ambayo naweza hapa ni sehemu ya sawa kwamba mazoezi yao yako mazoezi ya fysica yani mazoezi ya kuonekana kwamba bwana huyu mtu anafanya unaweza mazoezimoja kwamoja fuo a moyo le mzung utafanya mzunguko adamu ende arakaraka nakuzibua kuna mazoezi tunasema mazoezi lada yaakili ushama mazo kusoma vitabu mbalimbali yeah. na mazoezi aan ya, ya, ya, ya, ya kiroho kwa mfano kufanya ibada yeah. kusoma neno la mungu sawa na maombi sasa. Sasa, ukienda katika yote maombiktfaa yote haya itafanya mwili wako unakuwa huko vizuri vizuri kwenye swala la la ibada ibada vizur katika t ya unavozungumzia lo kuna konektheni kati ya roho na moyo wa mwanadamu sawa moyo ambao huu moyo wa wanyamah kuna oneon kati ya moyo na loho tamati ya kipindi hiki cha siri za ushindi kama utakuwa na maswali maoni changamoto au jambo linaokutatiza endelea kuniandikia kwa nwani hii hapa ifuata redio ya wadventista ulimwenguni awr sanduku la posta 172 morogoro tanzania anwani ya barua pepe ni kiswahili at awr namba ya mawasiliano simu ya kiganjani 74518882 ukiwa nje ya tanzania kumbuka kwanza na namba kiunganishi alama ya kujumlisha255 unaweza kutoa maoni yako kwa njia ya facebook kwa jina la awr tanzania msilizaji kesho ni biblia ya kujibu endelea kuwa pamoja nasi katika vipindi vinavyoendelea kutoka hapa studio tafadhali barikiwa nao waimbaji wa nundu kwaya kutokea kule mwanza wanakuambia mungu wa eliya asante msikilizaji tukutane kesho I'm going to go na sijiangu bali roa arena you Nyakipindi chetu, yuko wa bungu wa eli ya, kwa na uwezo wa eli ya, upasu hango meshe tani. Nyakipindi chetu.