unasikiliza redio ya uadventista ulimwenguni idhaa ya kiswahili sauti ya matumaini kwa watu wote ikapandana ya makelele yesu yuwaja tena ipata sauti himba sana yesu yuwaja tena nkjnakuja So hii ni sauti ya matumaini kwa watu wote inayokujia kupitia redio ya waadventista ulimwenguni awr toka kila kona ya dunia tunasikia vita njaa maafa hivyo washiria marejeo ya mokozi pia panda ewe mlinzi yesu yuwaja tena kuitegea sikio idhaa ya kiswahili ikikutangazia moja kwa moja kutokea morogoro tanzania kwa masafa mafupi ya mita bendi 25 unaweza kunipata kupitia rock fm bila kusahau morning st fm hilao msikilizaji ungana nami kwa njia ya mtandao wa www rg hii leo utakuwa nami mtangazaji wako kibaga mwaipaja ni tuweze kuwa pamoja mwanzo mpaka mwisho wa kipindi hiki cha watoto wetu basi msikilizaji wanaotufungulia matangazo kwa njia ya nyimbo ni waimbaji wa lemara kwaya kutoka kule arusha wanakuambia umefika wakati Who wakati me, wa will ni wakujonga mka baada usiku waja kizali tazonga watumbishi wa mungu kwa sababu kwa kama wana wale To a kama come out and away, kama go. Panyama, do it, all yari, kama Come on, a Tu limariše, pamu ga ya masika. Tu shika mare, tu ewa moja, tu anohe. Tofauti kiofani mo tu, tumarike, no hajawale. Tu who she not. be a remalakwaya kwa ujumbe huu mzuri ambao wunatupatia na kuweza kubarikiwa naamini ya kwamba msikilizaji wangu uko tayari kwa ajili ya kuweza kusikiliza kipindi hiki cha wtoto wetu hii leo tutakuwa tukizungumzia mada inayosema ukatili dhidi ya watoto na hii ni sehemu ya kwanza tutakuwa naye mtaalamu tukachuo kikuu cha joldan ambaye nitapatia nafasi ya kuweza kujitambulisha alafu akuletee mada hii Padhali enda pamoja leo tazungumzia kuhusiana na ukatili dhidi ya watoto mimi nitanda na tumeweza kupata fursa peke akuweza kuwa na mtaalam ambae ataeleza vizuri sana kuhusiana na ukatili dhidi ya watoto nakuaje kajeakatil na a na maana ya mtoto na naa ngapi za ukatiltataeleza kwa ujumla wake tuweze kuelewa kwa uzuri kabisay pa mtaalam wetu ambaeataeleza kwa uzuri Janet, sana. Na mada hii na ya watoto asante mada yitu leo ni ukatili dhidi ya watoto na katika ya leo tutaangalia kwanza maana ya ukatili dhidi ya watoto tutaangalia maana ya mtoto ili tujue mtoto ni mtu gani lakini pia tutaangalia ina za ukatili dhidi ya watoto tutaangalia vitu vinavyoashiria ukatili huo nooke lakini pia tutaangalia mazingira na wahusika ambao wanaweza wakafanya huu ukatili dhidi ya watoto ningependa kuanza kwanza na maana ya ukatili dhidi ya watoto ukatili dhidi ya watoto ni matendo yote yanayofanyika kwa lengo la kumuumiza au kumwathiri mtoto kupitia njia mbalimbali kwao ukatili dhidi ya watoto ni vile vitendo vyote vyote yani vitendo vitendo vinavyoweza kufanyika vikiwa na lengo la kumwathiri mtoto hivyo vinaweza kumpiga au kumbaka kitu kingine maana ya mtoto mtoto ni nane mtoto ni mtu yoyote ule mwenye umri chini ya miaka kumi na nane kwa mtuoyote ule ambao yuko chini ya miaka huyo anajulikana kama ahuo ukn msikilizaji nitaenda kuelezea aina za ukatili dhidi ya watoto ambapo tuna aina kuu ne za ukatili dhidi ya watoto aina ya kwanza ni ukatili wa kihisia aina aina ya ya pili ukatili wa kimwili aina ya tatu ukatili wa kingono na aina ya nne ni kutelekeza mtoto nitaanza kuelezea aina mojamoja moja na vitendo ambavyo vinaashiria ukatili huo naanza na aina ya kwanza ambayo ni ukatili wa kihisia ukatili wa kihisia ni aina ya ukatili unaohusisha matendo yanayolenga kuharibu na kuathiri vibaya hisia na utu wa mtoto katika kujitambua kujipenda na kujithamini kwake kwa ufupi ukatili wa kihisia ni matendo yanayoharibu hisia na utu wa mtoto koo matendo yyote ambayo yanaharibu hisia au utwa mtoto uchukuliwa kama ukatili wa kihisia huu ukatili unaharibu namna ya mtoto kujitambua kujipenda na kujiheshimu nitaelezea vitendo vinavyoashiria ukatili wa kihisia tukianza na kitendo cha kwanza ni kumwita mtoto majina ya matusi kwenye kumwita mtoto majina ya matusi tunaongelea matusi mbalimbali mbalimbalilabda unamuita mtoto ainmmjina hapa ni maneno ambayo yanaharibu kujiamini kwa mtoto mtotomaa mtoto jsi unavomuita maneno ndo maneno kwenye kichwa chake yanaojijengea mtoto anajiona kwamba mtotoanajionakamba ni mjinga hata ile kiwango chake cha kujithamini na kujiamini kinapungua lakini kitendo kingine ni lugha au matendo ya vitisho tukiangalia kwenye lugha au matendo ya vitisho kwamba mtu sio lazima akutishe kwa kuongea maneno kabisa inawezekana ni vitendo ambavyo mtu anakufanyia ndio vinakufanya kama unatishika anfanyia maneno au lugha za vitisho inaweza ikaa labda nitakuua mtoto katika vitendo vingine vinavoashiria ukatii wakihisia ni kumtenga mtoto kutokana na hali alionayo tukiongelea hali yalionayo inawezekana labda ni ulemavu au ni hali ya kiuchumi ya nyumbani labda mtoto unaweza kwa sababu ya hali ya kiuchumi ya hali kiuchumi nyumbani kwao ni ni duni labda labda mnamtenga mna hawezi kucheza naye au kutokana na ulemavu wa leonao, ulemavu wa migu, wa miguu macho nazauta hisia za mtoto kwa sababu mtoto anajiona kama e, hana thamani lakini kitu kingine ni kumweka mtoto kwenye mazingira ambayo anashuhudia ukatili wa kimwili kwa wazazi au walezi kuna baadhi ya wazazi ambao wezkutaa labda mama anampiga baba au ba, baba anampiga mama kwao mtoto akiwa anashuhudia vitendo kama hivi vinaharibu saikolojia yake mtoto inamaanisha akiharibika ni anakuwa ni mtoto mwenye mawazo mtoto asiyekuwa na furaha kwa hyo inaharibu hisia za mtoto ndugu mskilizaji ntaendelea na aina nyingine ya ukatili ambayo ni ukatili wa kimwili ukatili wa kimwili ni aina ukatili unaofanyika ukilenga kuleta maumivu na madhara kwenye mwili wa mtoto ukatili wa kimwili unafanyika ili kuleta maumivu au madhara kwenye mwili wa mtoto mtu akifanya ukatili malengo yake yanakuwa ni mtoto aumie kimwili vitendo ambavyo vinaashiria ukatili wa kimwili ni kama vifuatavyo kitendo cha kwanza ni kumchapa viboko mtoto kupita kiasi wazazi aizwanfns watoto kwa kutumia adhabu labda ya yamaaat moo aau nabidiinga nakosa mtoto alilolifanya ukuta mtoto labda lada fimbo hata ishirini hii inasababisha ukatili wa kimwili kitu kingine ni kumfinya kupita kiasi kwa nia ya kumuumiza unaweza anamfinya mtoto watu wengine labda yakumumiza unamfinya mtoto unamuumiza kimwili ii e, namwharibia mtoto namna yake ya kujitambua kujithamini na kujipenda lakini kitu kingine ni kumng'ata namnaykekujitakuta mtoto amefanya kosa mtu anakasirika anamng'ata kwa kwasababu amekasirika ame ndo kama adhabu hii pia inasababisha ukatili wa kimwili kitu kingine ni kumsukuma mtoto kakosea jambo anasukumwa hii pia ni ukatili wa kimwili kitu kingine ni kumchoma moto kuna baadhi ya wazazi au walezi au hata watoto wengine unaweza kukuta adhabu inayotolewa kwa ajili ya mtoto makosa yake anakutwa anachomwa moto labda na kijinga cha moto au pasi anaunguzwa ndo kama adhabu hii ni ukatili wa kimwili kitu kingine ni kumchoma na vitu venye ncha kali tukizungumzia vitu venye ncha kale tunazungumzia vitu kama mikasi visu sindano hii inakuwa na lengo la kumuumiza mtoto kimwili na kitu cha mwisho ni kutingishwa labda mtoto kafanya kosa kwa nini kosa lakini unamwambia una maneno ayo ukiwa unamtingisha hii pia inachukuliwa kama ukatili wa kimwili ndugu msikilizaji nitaendelea naaina yatoto ya ukatili dhidi ya watoto ambao ni ukatili wa kingono ukatili wa kingono ni ukatili unaohusisha kumtumia mtoto katika vitendo vya kingono na ulawiti ili kujiridhisha kwa lugha nyingine ni kitendo cha kumtumia mtoto kukidhi sk au hamu za kingono ukatili wa kingono unatokea pale ambapo mtu mwingine anamtumia mtoto kwa lengo la kutimiza hamu zake za kingono zaingon tlwaingon unaeza ukafanyika kwa watoto wa jinsia zote watoto wa kike na watoto wa kiume kwa kwa watoto watoto wa k- kike inaweza kama kubakwa lakini kwa watoto wa kiume inachukuliwa kama kulawitiwa vitendo vinavyoashiria ukatili wa kingono taeleza vitendo avo vinaashiria ukatili wa kingono kitendo cha kwanza ni kumtomasa mtoto sehem nyeti au tunaweza tukasema kumshika mtoto sehemu za siri kitendo cha kumshika mtoto sehemu za siri ni kitendo cha ukatili wa kingono airuhusiwi kumshika mtoto sehemu za siri kitendo kingine ni kiniumwonesa mtoto picha za ngono kuna baadhi ya watu wanaonyesha watoto picha za ngono kwa hiyo hichi kitendo ni ukatili wa kingono lakini kitu kingine ni kumwambia mtoto maneno ya kingono kuna baadhi tuseme mfano kwenye mitaa mtoto labda anapita barabarani unakuta vijana anamwambia mtoto maneno ya kingono hii inachukuliwa kama ukatili wa kingono maana tuna haribu sikolojia ya mtoto kitu kingine ni kuvua nguo mbele ya mtoto ndugu msikilizaji najua watu wengi wanachukuliaga kama ni kitu cha cha kawaida kuvua nguo nguo mbele mbele ya mtoto mtoto mtoto mtoto mtoto mtoto hata hata akiwa mdogo mdogo ila sio sio kitu kitu kitu kizuri kizuri kama mtoto atakuana, Ipi, kama kama anakuona unavua yake hii pia ni ni ni ukatili wa wa kingono maana mwili wako na bado jinsia hiyo lakini cha kufanya kitu kingine ni kufanya ngono mbele ya mtoto awezekana labda ni uwezo kwao chumba ni kimoja lakini wazazi au walezi wanafanya ngono mbele ya mtoto hichi ni ukatili wa kingono kwa sababu mtoto anashuhudia vitendo ambavyo ni vya watu wa wazima wakubwa kupita umri wake kitu kingine ni kushiriki vitendo vya kingono na mtoto tukiongelea kushiriki vitendo vya kingono na mtoto natunaongelea mfano kubakwa au Umeml- mtoto amelaghaiwa lakini akashiriki tendo la ngono watoto hawaruhusi kushiriki matendo ya ngono kwa hiyo huu ni ukatili maana mtoto hana maamuzi yake sahii bado ni mdogo kitu kingine ni kurekodi watoto akifanya wa vtndovya wa wa vitendo vya kingono pia inachukuliwa kama ni ukatili wa kingono kwa sababu unawafundisha watoto kufanya vitendo vya kingono katika umri mdogo na nwatoto ambao wanafanya hivi vitendo ni watoto ambao wanakuja kuwa ni watoto ambao wanakosa kujiamini wanakosa kujipenda na kujithamini lakini cha mwisho ni ulawiti kwa watoto wa kiume ili tatizo limekuwa kubwa sana jamii ina ficha lakini ni tatizo ambayo limekuwa kubwa sana kwa kipindi hichi watoto wanalawitiwa lakini kwa kwakuwa familia au wanajamii hatushirikiani katika kutokomeza huu katili watoto wanaendelea kupata shida wanakuwa wakubwa lakini ni watoto ambao hawana furaha watoto ambao hawajiamini wala wajitamini. wengine wanashuka kimasomo darasani kwa sababu ya ulawiti wengine wanashindwa kusema kwa sababu watu wanaofanya vitendo hivi ni watoto ambao ni watu wa karibu sana na nawao wow. kwaho inakuwa vigumu mtoto kuelezea ndugu msikilizaji ntaenda kumalizia naina ya mwisho ya ukatii dhidi ya watoto ambao ni utelekezaji wa mtoto utelekezaji wa mtoto hiki ni kitendo cha kukataa kumpatia mtoto mahitaji yake muhimu kama chakula mavazi na malazi na wengi tukisikia utelekezaji wa mtoto, mtoto lakini, nyumbani, mtoto hii, naitwa, utelekezaji wa mtoto mtoto mtoto mtoto tunaelewa kama tu lakini lakini inawezekana naye nyumbani mahitaji mahitaji yake yake muhimu muhimu hii ni utelekezaji unaweza kua kwa kutokua mahitaji ya kimwili kihisia au kielimu tukisema mahitaji ya kimwili ni kama mavazi malazi chakula lakini mahitaji ya kihisia ni kama upendo watoto kupendwa wanahitaji upendo Ile katika maadili mema lakini pia kielimu kila mtoto uonesaen kusoma watoto anahitaji kupelekwa shule ili wapate elimu vitendo vinavoashiria utelekezaji wa mtoto ntaelezea vitendo vinavyoashiria utelekezaji wa mtoto kitendo cha kwanza ni kuto kumpatia mtoto huduma muhimu huduma muhimu mfano chakula mavazi malazi kwo kama mtoto patiza huduma muhimu na mzazi au mlezi hii tunaita ni utelekezaji wa mtoto na unajua mtoto ili kukua anahitaji aya mahitaji aya mahitaji ni mahitaji muhimu ili ya katika ukuaji wake mtoto awezi kufanya hata vizuri hata darasani kama hezi, ha, chakula ujala asubuhi aezaaata vizuri mavazi sehemu vizu, ya kulala inabidi upumzike v apate mda wa kupumzika il awezawin ingine nahoasir elimu kuna baadhi ya wazazi na walezi awaruhusu watoto kwenda shule inawezekana labda ni kwa sababu ya jinsia au mzazi anaona labda ana uwezo ni haki ya muhimu mtoto kupata elimu kitu kingine ni kutohakikisha usalama wake usalama wa mtoto ni jukumu la kila mwanajamii sio jukumu la wazazi wake tu kila mwanajamii anatakiwa kuhakikisha usalama wa mtoto mtoto anatakiwa aishi katika mazingira salama salama kwa kwa ajili ya mwili wake salama salamakiakili yaani inabidi tumlinde kutokana na huu ukatili wote unaotokea ili mtoto aweze kuishi na kukua vizuri kitu kingine ni kuacha kumpatia matibabu ya kiafya ni haki ya mtoto kupatia matibabu ya kiafya pale anapougua mtoto akiugua inabidi apelekwe akatibiwe kwahiyo uto kumpatia matibabu ya kiafya pia ni aina ya utelekezaji wa mtoto kitu kingine ni kumnyima haki ya kucheza watoto ana haki ya kucheza anatakiwa acheze afurehi na wezake hii inamwongezea kukua kiakili basi msikilizaji tukutane katika kipindi kijacho katika mada hii hii ukatili dhidi ya watoto kama utokana maswali maoni ya changamoto anaoni hi hapa ya kuniandikia redio ya wadventista ulimwenguni awr sanduku la posta 172 morogoro tanzania anwani ya barua pepe ni kiswahili at awr namba ya mawasiliano simu ya kiganjani 74518882 ukiwa nje ya tanzania kumbuka kwanza na namba kiunganishi alama ya kujumlisha255 unaweza kutoa maoni yako kwa njia ya facebook kwa jina la awr tanzania kesho tunapotoka hapa studio kumbuka kipindi hewani vijana na maisha naamini ya kwamba kijana mwenzangu utakuwa tayari kwa ajili ya kuweza kutegea sikio kile ambacho tumekiandaa kwa ajili yako siku ya kesho hawa paa waimbaji wa, wa kutokea kule rwanda wanakwambia urukundo Kundo water will wax the sea, the sea, Okay, I am the one usitoke Tulia, papana, who sit Yesu ni ezi buli mazona mwecho, Tuli ya pate usitoke, Tuli ya pavana usitoke kame, Tuli ya Tuli ya Tuli ya Tuli, usitoke kame kuweza namo.