unasikiliza redio ya uadventista ulimwenguni idhaa ya kiswahili sauti ya matumaini kwa watu wote ikapandana ya makelele yesu yiwaja tena ipata sauti himbasana yesu yiwaja tena nakujnakuja yesu hii ni sauti ya matumaini kwa watu wote inayokujia kupitia redio ya waadventista ulimwenguni awr toka kila kona ya dunia tunasikia vita njaa maafa hivyo washiria marejeo ya mokozi piga panda ewe mlinzi yesu iwaja tena unaitegea sikio idhaa ya kiswahili ya redio ya waadventista ulimwenguni awr ikikutangazia moja kwa moja kutoka hapa morogoro tanzania katika masafa ya mita bendi ishirini na tano lakini pia waweza kutusikiliza kupitia morning star radio na rock fm vile vile tupo katika tovuti ya w waw rg karibu sana msikilizaji wangu katika kipindi cha sera za ndoa kwa siku hii ya leo ni imani yangu ya kwamba hali yako ni njema karibu tuwe sote mwanzo hadi mwisho katika kipindi hiki cha sera za ndoa kwa siku ya leo mimi ambaye ni msimamizi wa haya matangazo jina langu naitwa habi machilumshana basi kabla ya kusikiliza kipindi hiki kizuri tusikilize wimbo kutoka kwao marejeo sj kwaya na wimbo unasema leo ni shangwe barikiwa na wimbo huu na nitarejea mara tu baada ya wimbo huu kufikia tamati yake So asanteni sana marejeo sda kwaya na wimbo wenu huo mzuri na bila kupoteza wakati napenda nimkaribishe sasa mchungaji prgo nzota yeye anakuja akiendelea na mfululizo wa kipindi hiki cha sera za ndoa katika mada inayosema ndoa iliyofaulu sehemu ya pili ya ndoa iliyo ambatana nasi mwanzo hadi mwisho siana na mfano yule binti ambaye anaonekana hana furaha kwa sababu ya mambo mengi na shughuli nyingi ambazo zimemtinga na ukatumia tu hekima kuhakikisha kwamba wale ndugu zake ambao ni, ya, eh, ni wakiume eh, ambao waliokuwa wanaonekana wenyewe hawawezi kujishughulisha na chochote hawa vipi nao watakapokuja kuwa wababa maana ni wanandoa siku za usoni kama hawakuzoeshwa eh, kama wazazi hawa hapa hii inakaaje okay naona swali <laughs> so, lako linataka nivunje <laughs> sheria za familia lakini nieleze tu kwamba mara nyingi mtu ambaye unamheshimu sana akiwa mtoto unamwandalia maisha magumu siku za husoni nieleze tu wazi kwamba kwenye miaka ya zamani nilikuwa mwalimu na tulikuwa tunafundisha na hasa nilikuwa nafundisha shule ya parane wanafunzi tuliwafundisha kulima kila mmoja tunampa heka yake ya mahindi heka yake ya maharagwe kazi ni kazi halafu e, wakija kuna sehemu ya kufieka lakini nilifurahi wengi wao walipopata scholarship walipopata nafasi za kwenda kusoma nchi za nje walikuta kuwa kule kuna kufanya kazi ili upate karo kwa hiyo wale waliokuwa wamezoea kazi ngumu farane walipoenda nje wakipewa kazi kama ni ya kuchimba mtaro niliona wakati mwingine mtaro unachimba mtaro wa kupitisha bomba lakini aridhi yenyewe ni tifutifu tifu kwa vile sehemu ya milimani na yenye miti unakuta unaambiwa utapata dola kumi kwa kila meta tatu sa unakuta kwamba kama mtu anachimba mahali pa mita thelathini basi ana meta tatu mara kumi hiyo unakuta ana dola kumi mara kumi kwa hiyo jamaa nkapata dola mia moja kilaini kwa kuchimba lakini ukiona ale mvivu anasema mii bwana nimekasirika mbona nyumbani hawajanitumia pesa mbona kanisa langu halijanitumia pesa analialia katika hali ya pekee mtoto ukimfundisha kazi hali ilii anafurahia matunda ya maendeleo yake mwenyewe Mana, katika bustani <laughs> amen, amen. na labda tu tumalizie hapo kwamba bustani unaishughulikia lakini kuna siku ya kukupongeza kuna siku ya mavuno kama umelima nyanya kuna siku ya kula nyanya kama umelima papai kuna siku ya kujipongeza kwa papai na mtoto uliyemlea kufanya kazi kuna siku ya siku ya kupata matunda asante sana kwa maelezo hayo basi tuende katika swali lingine natamani na tuone siri ya mafanikio ya wanandoa ni okay hapa katika hali ya pekee kuna kitu kinaitwa kufaulu kwa vile sisi tunasema juu ya ndoa zilizofaulu kwa hiyo ukitaka mafanikio kwenye ndoa ukitaka mafanikio kwenye biashara ukitaka mafanikio kwenye mahusiano kuna kanuni kama kumi kama tunavyosema ndoa faulu kama mwerezi basi sifa ya kwanza inaitwa uadilifu integrity lazima uweze kuipenda ile shughuli yako na uonyeshe uaminifu wa hali ya juu kuna watu wengine unakuta kwamba anafanya biashara lakini ile biashara ana utapeli ndani yake nauza yanya haya ndo plastiki kiasi fulani lakini kumbe huko chini nyanya zilizowekwa nyingine zimeoza basi mtu ananunua leo kesho anasema pale sirudi tena kwa hiyo ameshindwa uaminifu mwingine ni fundi anashona vizuri lakini je anashona hivyo hivyo kila wakati na kuweza kuonyesha viwango vyake alafu anasema kanuni ya pili kwamba ufanye kile ambacho kitavutia kitafanya watu awe na hamu shughuli yako yoyote unayoifanya uipende kuna kisa nitawaambia ambacho si kizuri sana lakini si tunakipenda Uh, si tulio wainjilisti wa vitabu wanasema mwinjilisti mmoja wa vitabu alienda kuuza vitabu vyake mm-hmm. mwone nayee alifaulu kwenye uinjilisti na hii ni siri ya kufaulu maishani basi u mwinjilisti alipoenda kuuza vitabu akakuta nyumba moja mama mmoja ambaye hataki kabisa kununua vitabu na nyumba yake hataki, hataki kutembelewa kwa ule mama alikuwa anashughulika na maziwa yake pale akamwona yule mtu na suti yake anakuja anagonga mlango akafungua akamwagia maziwa kwenye uso sasa yule baba aliyemwagiwa maziwa alifanya kitu ambacho nilikipenda alimwambia mama e, samahani ingawa umemwagia maziwa na habari njema kwako ipi akasema hongera kwa kuona maziwa yaliyo bora kuliko aina zote hapa kwenye huu mji akasema kwa vipi sahaya aliyodondokea mdomoni ni matamo lakini hata haya aliyodondokea kwenye shati kaharufu kake ni kazuri kwa kweli maziwa yako yako kwenye viwango na kutia shime biashara yako ni nzuri endelea songa mbele mbelekaribu karibu karibu mtu wa mungu samaai karibu tu hebu e, e, nionyeshe hivyo vitabu akanunua kwa hiyo katika hali ya pekee ni kwamba kwenye ile shughuli yako unayoifanya ipende na pale ambapo inaonekana kana kwamba inakukwaza tabasa kini ndume nyingine ingekuwa imemwagiwa maziwa ambayo haijui kanuni hizi i kama, kama kanimwagia maziwa na mkoba wao wa vitabu sitaki e, lakini katika hali ya pekee kanuni ya mafanikio namba mbili ni kwamba furahia kwa hiyo kama ni ndoa ifurahie ndoa yako jambo la tatu kwenye hii hii kanuni ya mafanikio anasema tafuta walezi au watu unaoweza kuwajua kwamba walifanikiwa ili na naweo ufuate nyayo zako wazungu wanaita and hawa watu ambao wanakuwa kielelezo useme je yesu angefanyaje hapa je fulani angefanyaje hapa lakini kuna mtu mwingine unakuta yuko nyumbani kwake ye ndiye baba ndiye baba wa mji kikombe tu kimepasuka hicho kikombe thamani yake nindogo sana Kesha, kesha, mbogo. Nani iki? Nani tia, sorry, um, kwa mbogo kikombe hasara hii shida e ndiwe baba tulia tu naringa kwamba nashukuru kuwa na katoto kazuri kameweza kubeba kikombe asante kuniletea maji eh? mpeni kikombe kingine ingawa mpeni kingine amletee baba nini maji yaani measuae na ile lugha nzuri alafu jambo la nne kwenye kanuni hii za mafanikio maishani anasema kila siku uendelee kukuwa e, katika ndoa lazima uendelee kukua e, you have to be a gentleman. ungwana wako uongezeke busara zako ziongezeke usiwe mtu ambaye unafanya mambo ya kitoto kuna mambo ambayo napenda niwaambie kwa nini nasema kukua kila siku zamani sana nilikuwa sijui kuwa wana lugha yao maalum e, unakuta ukibisha holding, holding, karibu ukibishakrbuamusivue tu kwa moj sasa nawe akili yako kama iko kwenye sosi utakuta kwamba unaingia na viatu na wakati unajua kuwa mvua ilikuwa inanyesha nje umebeba matope kumbe mama anapokwambia ingi, usijali ingia tu na vihatu ni lugha ya kukuonyesha kwamba wewe ni wathamani wewe ni wa muhimu tunakuhitaji na wewe kwa akili yako timamu ndio unasema lakini kuwa usafi uliofanyika ngoja niweke viatu vyangu nje kwa hiyo katika hali ya pekee tuweze kuelewa kwamba lazima tukue siku kwa siku mwanamme mzima unapoambiwa kwamba ingia tu viatu usivue uelewe alafu kanuni ya tano anasema natumia lugha jipongeze yaani kila wakati uone kuwa mambo yako ni mazuri kuna wengine unakuta kila wakati anajilamlaumu alafu wakati wote unapokwama kwenye kitu labda umelima hukuvuna usichukie wanasema kukwama ni ngazi kukupeleka kwenye mafanikio kwa hiyo ukikwama mara moja useme nimekwama sematu mwakauu ni mbaya lakini unaendelea halafu e, jambo la saba ni kwamba uweze kushukuru familia iliyofanikiwa ni kushukuru mama asante kwa chakula mtoto asante kwa huduma alafu anasema uepuke washauri wabaya A, katika lugha ya wazungu wanasema eliminate yaani katika hali fulani kuna tunda la tofaa wanasema lile tunda tofaa baya uliondoe haraka yaani kwa lugha nyingine ni kwamba familia yako uweke kwenye mazingira ambayo hakuna wale watu wanaoleta chokochoko e, choko za kuleta hisia mbaya na maneno mabaya kwa vio hiyo inakuwa sumu alafu jambo karibu na la mwisho anasema chagua nuru badala ya giza yaani kwenye familia tafuta mambo mema wakati mwingine anatumia lugha rahisi anasema chagua maua acha miiba E, kama mke ukakufanyia mambo tisini ongelea hayo tisini achakufuata hako ka pasenti kenye shida alafu mwisho anasema ishi kama shujaa yaani uwe mpambanaji usiwe mtu wa kulalamika unajua unapokuwa mpambanaji pata ushindi namba moja unatafuta namba mbili na namba tatu na namba nne na kwenye familia yako piga hatua na hii nieleze tu kwa nini familia nyingi hazifanikiwi wengine sio wapambanaji wapambanajivuna mwaka huo vizuri wanasema aya tumevuna vizuri tuandae bonge la sherehe kwa hiyo mavuno yote yanaliwa siku moja wengine tuandae bonge la safari wanatalii kwa hiyo unakuta kwamba ile familia haisogei Nikomea. asante mchungaji tumeona siri ya mafanikio ya wanandoa na hivyo naamini ndoa nyingi zitakuwa zimepata mwelekeo wapi waelekee ili waweze kupata mafanikio zaidi na zaidi sasa basi kuna swala hili la kupanda mlima kilimanjaro eh, inatupatia somo gani muhimu kwa wanandoa kupanda mlima kilimanjaro okay, asante nafikiri ili kujibu hili swali nitapenda kumuuliza mwenzangu tuliye naye hapa maswali machache alafu anavyo yajibu, nafikiri itakuwa ni rahisi kwangu baadaye kueleza vizuri e, dada ni mlima upi unaojua ni mrefu hapa tanzania kilimanjaro tanzaniay yeah, je mtu akiambiwa apande mlima kilimanjaro au apande mlima uluguru aliye mvivu nafikiri atachagua upi uluguru ya, na aliye jasiri kabisa atachagua mlima upi na yupi atapewa hongera kubwa aliyepanda uluguru au aliyepanda kilimanjaro? kilimanjaro okay asante sana sasa nafikiri alivyo yajibu maswali hayo imependeza watu wengi hawajui kwamba ndoa ni safari sawa na kupanda mlima unapopanda mlima mrefu zaidi hata nishani yako ni nzuri zaidi na katika hali ya pekee nipende kuambia kwamba jinsi m- kupanda mlima kulivyokugumu lakini watu wamepanda na ndoa nayo wanasema ni mlima mrefu lakini hatuna budi kuupanda mpaka kileleni usiseme kwa vile ni mgumu naacha hapana lazima usongem sasa kanuni zinazofanya watu wapande mlima ni ndio hizo hizo zinazofanya watu wapande mlima wa ndoa kwa mafanikio kanuni ya kwanza anasema maandalizi unaposema kwamba unaenda kupanda kilimanjaro lazima ujue aina gani ya viatu aina gani ya nguo uvae ili ukifika sehemu yenye baridi uweze kupita kwa uzuri kwa hiyo kuna namna ya maandalizi na ndoa nayo ina maandalizi yake haiingiwi kwa pupa nakumbuka wakati fulani nilikuwa na nazungumza na baba yangu mzazi na wakati huo tulikuwa mimi nna miaka ishirini na saba hivi na akaniambia mwanangu nimekuja kukuona nataka uoe nikamwambia nkamwambiaeh sasa baba mbona anaona sijajiweka sawa lakini nayee akanieleza kasibma hata mii kwa kweli zamani zangu nliwa na miaka ishirini na nane na sababu ilikuwa babu yenu alikuwa mkali Kambia, kwani babu alikufanyaje mpaka anasema alikuwa mkali anasema enzi zetu ulikuwa uruhsiu kuoa mpaka huwe na shamba kubwa la kahawa au la zao la biashara alafu huwe na shamba kubwa la mihogo yani vyakula huwe na shamba kubwa la ndizi ili angalau E, uweze kujitegemea anasema kwa hiyo nilipomwambia baba nataka kuoa alitaka aone hivyo vitu basi vilipokamilika ndio akasema sasa kuna moja zaidi kwa wa ikwa kijijini sa nataka uwe na nyumba yako imesimama uwezi kuoa halafu uko hapa kwangu anasema nilipovikamilisha nikaoa kwa kweli nilifurahia ndoa kwa kwavia mke wangu alikuwa na shamba la la ndizi e, mihogo e, na nyumba ya kuweza kwa hiyo kupanda mlima kuna hitaji maandalizi nawezekana kabisa ukawa umepata swali au una changamoto namba za kuwasiliana ni hizi haparedio ya wadventista ulimwenguni awr sanduku la posta 172 morogoro tanzania anwani ya barua pepe ni kiswahili tawrrg namba ya mawasiliano simu ya kiganjani 74518882 ukiwa nje ya tanzania kumbuka kwanza na namba kiunganishi alama ya kujumlisha 25 unaweza kutoa maoni yako kwa njia ya facebook kwa jina la awr tanzania na kwa kufikia hapo basi msikilizaji sina la ziada mimi ambaye nimekuwa msimamizi wa haya matangazo jina langu naitwa habi machilu mshana ni kutakia usikilizaji mwema wa vipindi vinavyoendelea kesho kitakuwepo kipindi cha ijali ya afya yako pamoja na kipindi cha siri za ushindi usipange kukosa na kuacha nao marejeo sda kwaya na wimbo unaosema ndipo wakati endelea kubarikiwa na matangazo yetu