nasikiliza redio ya uadventista ulimwenguni idhaa ya kiswahili sauti ya matumaini kwa watu wote igapanana yamakelele yesu yuwaja tena ipata sauti himba sana yesu yuaja tena njnakuj yeswthii ni sauti ya matumaini kwa watu wote inayokujia kupitia redio ya waadventista ulimwenguni awr toka kila kona ya dunia tunasikia vita njaa maafa washiria marejeo ya mokozi piga panda ewe mlinzi yesu yiwaja tena aendelea kuitegea sikio idhaa ya kiswahili ikikutangazia kupitia masafa mafupi ya mita bendi kumi na sita kutokea morogoro kumbuka mpendo wa msikilizaji unaweza kunipata pia kupitia kupitiamng fm bila kusahau redio wa shirika rock fm iliyokua kule mkoani mbea mtandao yetu ni www hii leo ungana nami mtangazaji wako kibaga mwaipaja nikukaribishe sana tuweze kuwa pamoja kwa siku hii basi leo tutakuwa na waimbaji wa kwa ya ynki di hutokea kule singida ambapo watakuja kwetu na wimbo wanaosema bwana ume ni chunguana uwechunguza matendo yangu nawe ume ya na we fahamu wee wajua hata kuketi kwangu iiicewapemora lakini pia tutaendelea kubaki nao nyankindi kwaya wakikwambia amini, amini si ni kwa upande wa uimbaji hii leo studio takowa na vipindi viwili ambapo kipindi cha kwanza ni ijali afya ya yako na kipindi cha pili ni siri za ushindi kwenye ijali afya ya yako tutaendelea kuangazia afya ya akili katika sehemu ya nne tukiwa naye ana nayesasa tulisema kwamba kuna afya bora sasa tunaeza tukaangaje afya duni ya akiri ni nini afya duni ya akiri ni pale ambapo mtu anaposhindwa kuwa na ustawi katika eneo moja au zaidi katika yale yanayofanya kuwa na afya bora ya akili um, tukiangalia kwa nyuma ambako tumeweza kuzungumzia tulisema kwamba ili mtu awe na afya bora ya akili lazima awe na ustawi katika mambo makuu manne na katika kipindi cha pili kipindi cha siri za ushindi tunaendelea kuangazia namna ya kufanya kazi pamoja au tmwork ikiwa ni katika sehemu ya pili na hapa tutaungana naye javin kasele akitueleza mengi kuhusiana na work basi kipengele cha sita wa msikilizaji wa awr ni utatuzi wa migogoro kutathmini utatuzi wa migogoro inamaanisha kuchunguza namna ambayo timu inaweza kushughulikia kutokubaliana na namna timu inaweza kustahimini migogoro ili kuweza kufanya kazi vizuri ni kukaribishe kuweza kuwategea sikio waimbaji wa nyankindi kwaya tukifungua matangazo yetu kama idhaa ya kiswahili ya radio rediaventit ulimwenguni awr hawapa wanakwambia bwana umenichunguza hugu za macelo yau nawe umeyafahamu weke wajiwa watakugecikwangu vilitice wateboar We oh. yteawaiateee enosiri bugu wecuiaeaioi etwawasiri bungu wecuu niwaki manadamu mataipica sante sana nyankindi kwaya kwa ujumbe huu mzuri basi huyu hapa anamloka na mada afya ya akili sehemu ya nne sasa tulisema kwamba kuna afya bora sasa tunaweza tukaangaje afya duni ya akiri ni nini afya duni ya akiri ni pale ambapo mtu anaposhindwa kuwa na ustawi katika eneo moja au zaidi katika yale yanayofanya kuwa na afya bora ya akili um, tukiangalia kwa nyuma ambako tumeweza kuzungumzia tulisema kwamba ili mtu awe na afya bora ya akili lazima awe na ustawi katika mambo makuu manne ambo jambo la kwanza tulisema kuendana na msongo wa wa kawaida kimaisha jambo la pili tulisema ni kutambua uwezo alionao nne ni, ni kutoa mchango kwenye jamii yake sasa mtu akishindwa kuwa na ustawi kwenye mambo haya makuu manne ndo inapelekea mtu huyu kuwa na afya duni ya akili sasa mtu mwenye afya duni ya akili anakuwa hana ustawi katika hisia zake hana ustawi katika fikra zake au tabia zake pia anakuwa na uwezo mdogo wa kuzielewa na kuzitawala hisia zake na tabia zake pamoja na fikra zake sasa anakuwa na uwezo mdogo wa kuzielewa kivipi mtu ambaye ana afya duni ya akili inaweza ikawa amekutana na jambo la kumfurahisha lakini kwa kwa nini sababu amekuwa na uelewa mdogo wa kuelewa hisia zake au anaweza akakutana na jambo jambo la kumuumiza kidogo lakini hilo likamuumiza likamuumiza siku nzima wiki is akajikuta maisha yake anakuwa hayana amani kwa nini kwa sababu amekutana na msongo wa kila siku wa maisha ambao unaweza ukatokea kwenye maisha ya mwanadamu lakini akashindwa kuelewa namna gani anaweza akapambana na huo msongo sasa sababu zipi ambazo zinapelekea mtu kuwa na afya duni ya akili ndugu uh, mpenzi msikilizaji wa awr sababu ambazo zinapelekea mtu kuwa na afya duni ya kiri ziko sababu mbalimbali mbali. lakini leo katika kipindi chetu hiki cha afya ya kiri tutaangalia sababu kadhaa ambazo tunaweza tukazidiskasi au wewe na ya familia yako unaweza ukakaa ukaziongelea pamoja na marafiki wafanyakazi wenzako na hata majirani ndugu na wengine sababu ya kwanza ni magonjwa ya mwili tunapozungumzia magonjwa ya mwili tunazungumzia yale magonjwa ambayo yanasababisha mwiri kudhohofu tunaweza tukasema ni mararia tyfodi kansa na magonjwa mengine ambayo yanapelekea mwili kudhohofu kwa sababu tumeshasema kwamba akili ni nini akili ni programu ambayo inawekwa ndani ya mwili wa binadamu sasa kama mwili wenyewe ambao hiyo programu iko ndani ya mwili mwili hauko sawa um, kwa hari ya kawaida hata pia inakuwa sababu ambayo inaweza mbyke afya duni ya akiri ni magonjwa ya mwili lakini sababu nyingine ni kutengwa na kunyanyapaliwa na ndugu jamaha marafiki pamoja na jamii kwa ujumla sasa pale mtu ambako anakuwa ametengwa Um, katika akiri yake ataona kwamba nimetengwa sina thamani tena sina faida katika jamii yangu sina namna ya kusaidia jamii yangu kwahiyo sasa ni nini atakuwa anafanya ni anakuwa anazidi kuwaza mabaya tu yale ambayo anaweza akatokea kwenye maisha yake hii hali inapelekea kudumaza uwezo wa akili yake na mwisho wa siku anaweza akajikuta ameangukia kwenye kundi la watu wenye afya duni ya akili lakini pia sababu nyingine inaweza ikawa ni ukatili wa kijinsia um, inaweza ukatili wa kijinsia ukawa kwa watoto kwa wanawake na pia hata wanaume siku hizo wamekuwa wakifanyiwa ukatili wa kijinsia ka ukatili wa kijinsia unaweza pia ukafe, ukapelekea mtu akawa na afya duni ya akili ambayo inaweza ikamperekea kuwa na uwezo mdogo wa kuelewa hisia zake na na hisia pamoja tabia na tabia zake lakini sababu nyingine ambayo inaweza kaperekea afya duni ya akiri ni mabadiliko ya gafra ya kijamii ni ninaposema mabadiliko ya gafra ya kijamii ninaweza nikazungumzia msiba mripuko wa maradhi njaa na sababu nyingine ambazo zinahusisha jamii kama ah, mabadiliko ya gafra haya yanaweza kapelekea afya y duni ya akiri tukitolea mfano kutukiwa na mripuko wa maradhi kwa hiyo hata ile akili uwezo wa akili kufikiria unakuwa ni mdogo kwa sababu mwanadamu anakuwa ametawaliwa na hofu na siku zote unapokuwa unatawaliwa na hofu hata maamuzi ambayo utakuwa unayafanya yanakuwa niam si mwanadamu aliyeamua yale maamuzi ili anakuwa ni hofu ndio imeweza kufanya kumwamulia hayo maamuzi lakini sababu nyingine ambayo inaweza ukapelekea afya duni ya akiri kwa mwanadamu ni mtu kujihusisha na tabia hatarishi na mitindo hatarishi ya maisha isiyo na afya tunaposema tabia ya tarishi tunazungumzia um, matumizi ya pombe tunazungumzia matumizi ya sigara bangi tunazungumzia Um, tabia za ngono kwa hiyo hizi tabia taarishi zinaweza pia zikapelekea afya duni ya akiri kwa sababu ni zinapunguza uwezo wa mwanadamu kujielewa kujifanyia maamuzi na kujitambua kwamba yeye ni nani anapaswa kufanya nini kwa wakati gani akiwa na nani kwa manufaa gani ambayo anaweza akayapata yeye kama mtu binafsi familia jamii na hata taifa kwa, kwa ujumla tumeweza kuangalia maana um, ya kiri uh, afya bora ya kiri afya dhaifu ya akiri sasa msikilizaji hio ndio tamati ya kipindi hiki cha ijali ya yako karibu tena katika kipindi cha pili ambacho ni kipindi cha siri za ushindi jave ni kasele mada ni timwk kipengele cha sita wa msikilizaji wa awr ni utatuzi wa migogoro kutathmini utatuzi wa migogoro inamaanisha kuchunguza namna ambayo timu inaweza kushughulikia kutokubaliana na namna timu inaweza kustahimini migogoro ili kuweza kufanya kazi vizuri kwa hiyo timu bora inabidi iwe inaweza kuweza kutatua migogoro mbalimbali ambayo inakuwa inatokea kazini au kwenye uongozi au kwenye jambo fulani lazima waweze kujua namna ya kutatua migogoro bila kumuumiza kihisia yule ambaye unamlenga kumfikishia ujumbe kuna njia nzuri za za kumfikishia mtu ujumbe na yeye bado akawa na hali nzuri ya kihisia hajavunjwa kihisia hajaumizwa kwa namna fulani huyu mtu ataweza kuinuka tena na kujirekebisha na na kurudi katika mstari na kufanya kazi kwa ufanisi migogoro inatokea mahali popote pale kwenye familia kwenye jumuia mbalimbali katika vikundi vya sala katika shule kazini kwa hiyo sasa mtu anabidi aangalia kwamba mgogoro sio kama kikwazo bali ni njia mojawapo lazima tuipitie ili kutatua na kuleta mafanikio katika kazi huenda mlitofautiana kiimani imani, e, imani juu ya namna utendaji kazi unatakiwa uwe kwa hiyo sasa mnapokuwa katika mgogoro mnakaa pamoja mnasikilizana unamwomba kumsikiliza upande huo wa pili na nawe mwenyewe unazungumza e, mnaskilizana ili mweze kujua tatizo liko wapi kishajua tatizo liko wapi basi unaweza ukasuluhisha hilo tatizo na mambo yakaendelea vizuri kutokubaliana kupo na sio vibaya kutokubaliana lakini ni namna kufikia mahali na kusema kwamba ili kazi iendelee ili kazi iweze kwenda vizuri na sisi tufanikiwe katika kampuni yetu katika timu yetu inabidi tufike mahali na kuona kwamba inabidi tukubaliane kwa namna fulani kupishana mawazo ni kawaida lakini lazima kurudi kwenye mstari na kukumbuka kwamba uh, nia yetu au mazumuni yetu katika kazi ni kufanikisha mambo mbalimbali mbali ambayo tuliyaweka au tuliyapanga hapo awali kama timu kipengele cha saba ni waingereza wanasema mudi chanya au hali chanya timu bora imejengwa juu ya misingi ya kutiana moyo imejengwa juu ya misingi ya ucheshi hali ya ucheshi hapa na pale na matarajio ya kufanikiwa timu bora inatakiwa pia iwe na uchechi kidogo sio kila mara ni kuhusu kazi kazi kazi lakini zingine kuna kaucheshi kidogo kuna kutiana moyo kuna ile hali pia kujua kwamba tunatarajia tufanikiwe katika lengo fulani hali chanya ni kipengele muhimu katika kukabiliana na hali tofauti uh, iwe mbaya au iwe nzuri hali tofauti kazini sio siku zote ni siku za kufurahi kuna siku labda eh, msongo unaweza ukazidi sasa ile hali ya mtu kuweza kukabiliana na msongo pia inategemeana na mudi alionayo wakati huo na mudi ya timu nzima kama timu ina hali nzuri au hali chanya ya kukabiliana na matatizo basi huyu uh, mtu ataweza kustahimili katika hiyo timu na kufanya kazi vizuri pia huongozwa na imani ya ninaweza kufanya timu bora inaongozwa na imani ya nini ninaweza kufanya ile hali ya kujiamini ya kwamba ninaweza kutekeleza jambo fulani ninaweza kuzungumza na mtu fulani ninaweza kuongea mbele za watu ninaweza kufanya mtiani vizuri au kuongoza watu vizuri hii mudi au hali chanya ni kitu muhimu sana katika kuboresha ufanisi wa kazi katika timu kulingana na mfumo huu timu inaweza ikastawi na kuleta tija kulingana na hivyo vipengele saba ambavyo nimetaja hapo awali na kwa maneno ya henry ford alisema kwamba kuja pamoja ni mwanzo kukaa pamoja ni maendeleo kufanya kazi kwa pamoja ni mafanikio ko lengo la timu sio tu kuja kwa pamoja au kukaa pamoja bali ni kufanya kazi kwa pamoja na kwa ufanisi kama henry ford alivyosema mtu akifanya haya yote au timu ikizingatia haya yote basi watapata mafanikio je wewe ni sehemu ya timu yenye ufanisi unadhani unaweza ukafanya nini ili kukuza eh, ufanisi kazini au ujuzi uliopata siku ya leo basi mpendoa msikilizaji ni kuache na hilo swali lakini pia naweza nikatoa mfano wa timu bora au timu inayofanya kazi kwa ufanisi mfano timu ya mauzo katika makampuni mbalimbali mbali huwa zinafanya kazi kwa ufanisi mzuri mno huwa wanakuwa wanapata mafundisho mazuri ambayo yanawafanya wao waweze kuwa bora katika kazi au eneo lao la kazi mfano E, timu ya mauzo ya crdb timu ya mauzo ya benki ya dtb timu ya mauzo ya coca cola e, kama hawa watu wasingekuwa na timu bora e, haya makampuni yasingekuwa na timu bora basi ni kuahidi kwamba kampuni ingekuwa imeshakuisha kush, kufa zamani ingekuwa imekwisha kufa zamani kwani timu ya mauzo ndo inayokuza kampuni timu ya mauzo ndo inayokuza kampuni kwani wao wanaleta mapato wanakuuza mapato ya kampuni husika timu nyingine ni kama tigo voda hawa wote wana timu ya mauzo nzuri sana ndio maana mpaka leo tunawaona bado wapo bado wapo na wanafanya kazi kwa ufanisi mzuri sio tu tigo na oa bali hata a na makampuni makampuni mengi ambayo yako ndani ya nchi yetu ya tanzania kwa hiyo kwa kusema haya yote ni muhimu kwa mtu yoyote anayeanzisha kampuni yake au anayeanzisha kitengo chake a, anabidi afahamu namna ya kukuza na kuleta mafanikio katika uongozi wake katika kampuni yake na ni kwa kujenga timu timu kadhaa kadhaa timu ya mauzo timu ya hudumu timu ya vitu mbalimbali ambavyo viko kwenye kampuni au vitengo mbalimbali ambavyo viko kwenye kampuni tunatakiwa tujuane kiisia tuko vipi tuko katika hali gani tunatakiwa tue tunawasiliana vizuri e, tunatakiwa tue tuna uvumilivu katika kazi mtu unakwenda kazini e, siku tano tu ushachoka unatamani kuacha kazi basi ujue labda kwenye hiyo kampuni timu haiko vizuri lakini kama kuna timu nzuri katika kampuni katika kanisa katika kazi yoyote ile husika basi huyo mtu atapenda kuendelea kubaki ataweza kuvumilia vikwazo vya muda vya hapa na pale kwani ameshaona kwamba hii hii kampuni inanijali inanithamini na inataka mimi nifanikiwe na mimi inanibidi nifanikishe malengo ya kampuni kuwa na mawazo ya kufanikisha malengo ya kampuni hivyo basi mpendo wa msikilizaji wa awr natumaini umepata chochote na kitu kutoka kwangu kuhusu na ufanisi wa timu asante sana kwa kunisikiliza ulikuwa nami javin kasele kwa maelezo zaidi kuhusu timu na mambo mbalimbali naweza nikakuachia namba yangu ya simu ambayo ni sfuri st87 asanteni sana nikutakie siku njema kama utokana maswali maoni a uchangamoto anwani hii hapa ya kuniandikia redio ya uadventista ulimwenguni awr sanduku la posta 172 morogoro tanzania anwani ya barua pepe ni kiswahili at awr namba ya mawasiliano simu ya kiganjani 745184882 ukiwa nje ya tanzania kumbuka kwanza na namba kiunganishi alama ya kujumlisha255 unaweza kutoa maoni yako kwa njia ya facebook kwa jina la awr tanzania kesho tutakuwa na kipindi cha bibia ya kujibu naamini ya kwamba utaendelea kutuma maswali yako apastudio ili yaweze kujibiwa ulikuwa nami kibaga mwaipaja na hii ni awr basi msikilizaji unyankindi kwaya na wimbo amini ndio ambao unafunga matangazo yetu kama idhaa ya kiswahili ya redtt ulimwenguni awr <tipa>