unasikiliza redio ya uadventista ulimwenguni idhaa ya kiswahili sauti ya matumaini kwa watu wote ikapandana yambakelele yesu yuhaja tena ipata sauti hibasara yesu yuhaja tena nakuj nakuja yesu eswthii ni sauti ya matumaini kwa watu wote inayokujia kupitia redio ya waadventista ulimwenguni awr toka kila kona vita, ja, maafa, ya dunia tunasikia vita njaa maafa hivyo washiria marejeo ya mwokozi pija panda ewe mlinzi yesu yuwaja tena haligani mpenzi msikilizaji wa idhaa kiswahili ya redio ya waadventista ulimwenguni awr ni imani yangu ya kwamba hali yako ni njema karibu sana katika kipindi cha sera za ndoa kwa siku hi ya leo mimi ambaye ni msimamizi wa haya matangazo naitwa habi machilmshana iwapo kama ndio kwanza unafungulia redio yako basi unatusikiliza moja kwa moja kutoka hapa morogoro tanzania katika masafa ya mita bendi 1 lakini pia unaweza kutupata kupitiamsrdi narocf vilevile vile, tupo katika tovuti ya wwwawr org bila kupoteza wakati msikilizaji nikupatie nafasi ya kusikiliza wimbo kutoka kwao nyahanga sda kway na wimbo unaosema gusa vazi la yesu mara baada ya hapo nitarudi kwa ajili ya kukuletea kipindi cha sera za ndoa بازل يسو take a up Yeah. Aka gusaupi na wabazila Yesu mama wai mani alipona aliposi kia Yesu yuajanji aile aka tafuta jinsidan gani kampikiye yeah. aka gusaupi na Yesu mama Pai Mari alipona the oh, bazila yes, oh. irakemokozi mnguso mm, ule wa imani yeyehutambuha kama wataka kukwana naweshuka jini ugusebazira Sidani non fiki, a upindo Upinnowazi la Yesu Mamma Pai made Alipona Alipositi Iesu, you a janti. Sigan, I'm fickie. Papa, go sa, o pino, a vazila, yes, mamma, pai, ma, e, aipora, ikwaya na wimbo wenu huo mzuri na sasa basi tupate fursa ya kuweza kumsikiliza ana mloka katika sehemu ya kwanza akituelezea kuhusiana na migogoro katika ndoa mtegeskio kwa makini AWR, ni matumaini yangu huu mzima wa afya na unaendelea vizuri na majukumu yako ya kila siku ungana nami ana leons mloka mwanafunzi wa sayansi ya saikolojia na ushauri na nasihi kutoka chuo kikuu cha jordan kilichopo morogoro leo katika kipindi chetu tutazungumzia migogoro katika ndoa unaweza ukajiuliza nini maana ya ndoa au nini maana ya migogoro hivyo basi kwa kwanza tunaweza tukaangalia nini maana ya ndoa kwa maana rahisi ndoa ni muunganiko baina ya watu wawili au zaidi ya wawili unaokubaliwa na kuheshimiwa na jamii pamoja na sheriha unaweza ukajiuliza kwa nini zaidi ya watu wawili kwa nini zaidi ya watu wawili tutajua pale ambapo tutaangalia aina za ndoa ambazo ziko katika jamii yetu lakini pia kabla ya watu kuingia kwenye ndoa kunakuwa na kipindi ambacho kinajulikana kama kipindi cha uchumba kwa hiyo hivyo basi ndoa ni muunganiko baina ya watu wawili ambao tunasema ni mwanamke na mwanaume au zaidi ya watu wawili sasa tukiangalia aina za ndoa kwa nchi yetu au kwa tamaduni nyingi tumekuwa tukifahamu kuna aina tatu za ndoa ambayo aina ya kwanza ni ndoa za kidini tunaposema kidini tunamaanisha kwamba imani zetu za kidini mfano kuna ndoa za kiislamu kuna ndoa za kikristu lakini pia kuna ndoa za kiserikali ambako watu wengi wamekuwa kama wakisema ndoa za bomani lakini aina nyingine ya tatu kuna ndoa za kimila kuna baadhi ya watu wamekuwa wakifunga ndoa zao kwa kutumia sheria au kwa kutumia utaratibu wa zile mila zao ambazo wamekuwa wakiziamini sasa tunarudi pale kwa nini uh, mara ya kwanza niliweza kusema kwamba ndoa ni muunganiko baina ya watu wawili au zaidi ya watu wawili kuna baadhi ya jamii au kuna baadhi ya imani zimekuwa zikiruhusu mwanaume kua mke zaidi ya mmoja kwa hiyo pale ndipo tunapokuja tunakuwa na maana kwamba Uh, ndoa inakuwa inahusisha zaidi ya watu wawili nikiwa na maana kwamba ndoa za wake wengi mwanaume anakuwa ni mmoja na wanawake wanakuwa ni wawili na wengine wanakuwa ni watatu na maisha yanakuwa yanaendelea maisha yao ya ndoa sasa lakini pia nilisema kwamba kabla ya ndoa kuna kipindi kinachoitwa uchumba ndugu msikilizaji unaweza ukajiuliza nini maana ya uchumba kwa lugha rahisi tunaweza tukasema kwamba uchumba ni kipindi ambacho wanandoa watarajiwa au wenza hawa wawili wanakuwa wanachunguzana na kujuana zaidi kitabia na nyanja nyingine mbalimbali za kimaisha ili kuweza kujua kwamba je ni kweli nitaweza kuhimili tabia za mwenzangu pale ambapo nitaishi naye au ni jambo gani ambalo ninaona kwamba nitalishindwa kulivumilia katika maisha yetu ya ndoa kwa hiyo katika hapa kujiona hii hali au hii namna waga inafanyika kipindi cha uchumba kabla mtu hajafanya maamuzi kwamba mimi sasa nataka Wow, au mimi nataka kuolewa na mtu fulani lakini sasa mtu anapokuwa ameshasema hivyo anakuwa tayari ameshamjua mwenza wake kiundani zaidi kwamba mwenzangu anapenda nini mwenzangu apendi nini nikifanya nini nitaweza kuendana na mwenza wangu au nikifanya kitu gani nitaweza nikamkwaza sasa kujua huku kunafanya maandalizi au kunafanya kuwaandaa wawili hawa kujua ni aina gani ya maisha ambayo watayaishi ili waweze kuendana vizuri waweze kuwa na amani katika maisha yao ya ndoa lakini sasa kunakuwa na vitu vingi ambavyo vimeweza kuorodheshwa mambo ya kuzingatia kabla ya ndoa au katika jamii zetu kumekuwa na mitazamo mingi tofauti tofauti ambayo imekuwa ikiwekwa kama ni vigezo vya watu kuweza kufunga ndoa wengine wamekuwa wakisema kwa kwa kutumia kuangalia wao wenyewe binafsi wanasema nini wengine wamekuwa wakitumia vigezo vya kuangalia dini inataka nini wengine wakiwa wametumia kuangalia wazazi au familia zao zinataka nini ili wao waweze waweze kuweza kufikia hii hatua ya ndoa lakini sasa mambo makubwa mawili ambayo yanaweza yakazingatiwa ili kuweza kufikia ile hatua ya ndoa jambo kubwa la kwanza ni hiari naposema hiari ni ile hali ya mtu mwenyewe binafsi kuwa tayari kuingia katika hiyo ndoa kwao tunasema kwamba ili hiyo ndoa iweze kwenda kufanyika iwe ya haki na amani na upendo lazima muunganiko utokane na chaguo la mtu mwenyewe binafsi kwamba mimi binafsi ninaamua kuolewa ko kunapokuwa na hali ya utayari bila kuwa na udanganyifu bila kuwa na uragai au namna yoyote ya kurubuni hii ndoa tunaweza tukasema kwamba ni ndoa ambayo inakuwa iko na usahihi asipokuwa na namna nyingine yoyote ya kupotosha ndoa hii kuwa ya yenye amani hapo baadaye yenye kuwa na mtazamo mzuri katika jamii au katika mlengo mwenyewe ambaye anaenda kuoa au kuolewa kwa sababu gani kumekuwa na imani au kumekuwa na tabia tofauti tofauti ndugu wamekuwa wakilazimisha uh, watoto wao au, au wamekuwa wakilazimisha baadhi ya watu kwenye familia kuolewa na watu kuolewa na mtu fulani au watu wa jamii fulani kutokana na wao wenyewe kuwa na manufaa yao binafsi lakini sasa vitu vya kuzingatia kabla ya ndoa lazima kuwe na utayari wa mtu mwenyewe binafsi na sio mtu mwingine ambaye atakua labda ni mzazi au atakuwa ni rafiki jirani mlezi au mtu mwingine yoyote lakini pia jambo lingine la pili ambalo ni kubwa la kulizingatia ni kusudi la kudumu kuwa katika ndoa unaposema kusudi la kudumu tunasema kwamba mimi niko tayari kuolewa au mimi niko tayari kuoa niko tayari kwa yote ambayo ninaweza kukutana nayo katika hiyo ndoa na ndio maana kunapokuwa na kusudi la kudumu kutajengeka ile nia ya uvumilivu nia ya upendo na kutamani kuendelea kuishi wawili kuwa na malengo ya kuishi pamoja siku zote pasipo kujari ni hali yaani pasipo kujari hali gani ambayo mtakutana mta nayo iwe ya ugonjwa iwe ya kufilisika iwe ya furaha iwe ya huzuni tayari mtu anakuwa yuko tayari na kusudi la kudumu kwamba mimi niko tayari kwa lolote ambalo linaweza kutokea katika ndoa yetu lakini sasa kusudi hili la kudumu linaweza kuvunjika pale endapo litatokea jambo ambalo liko nje ya uwezo wa wanandoa hawa au wanandoa hao wakashindwa kustahimili jambo uh, hilo ambalo limeweza kutokea mfano pale ambao knatokea kifo au kunapotokea kuhatarisha maisha ya mmoja wao katika familia katika ndoa hii basi ndoa hii inaweza ika ikavunja ili kusudi la kudumu na kutafuta namna nyingine ambayo wengi wamekuwa wakitumia kupeana taraka au kutengana na namna nyingine ambazo jamii zimekuwa zikizitumia ziki lakini sasa tunaweza tukaangalia nini maana ya migogoro kama ambavyo somo letu kichwa chake cha somo kimesema migogoro katika ndoa sasa ndugu mpenzi msikilizaji nini maana ya migogoro migogoro ni mivutano na misuguano mbalimbali mbali katika maisha ambayo inaweza kutokea baina ya watu wawili au watu zaidi ya wawili au mtu mwenyewe binafsi sasa migogoro katika ndoa tunaweza tukasema kwamba ni mivutano au misuguano inayoweza kutokea baina ya mke na mume katika ngazi ya familia sasa migogoro inaweza ikasababishwa kwa namna mbalimbali au inaweza aezakasababishwa kwa njia mbalimbali katika jamii jami familia zetu katika maisha ya ndoa inaweza ikawa nisabau mgogoro huu inaweza ikawa sababu ya matumizi mabaya ya rugha au kauri ambazo zinazoonekana kumkwaza mwenza wake inaweza ikawa sababu ya migogoro ikawa ni uh, ishu za kuhusu fedha inaweza ikawa ishu za watoto inaweza ikaa ishu za ndugu au namna yoyote ile ambayo inaweza ikatokea ikasapelekea migogoro katika katika ndoa sasa migogoro iko mingi na migogoro inatokea katika maisha ya ndoa na vitu vingi vinatokea sasa tunaweza tukaangalia ni njia gani bora au ni njia gani nzuri wana ndoa wanaweza wakazitumia ili kuweza kusovu migogoro inayoweza kutokea katika ndoa yao au katika familia yao kama vile ambavyo tunajua ndugu mpenzi msikilizaji kwenye maisha migogoro haiwezi kukosekana kama vile ambavyo uh, waswahili wanasema hata vikombe kwenye kabati aga vinagongana sasa binadamu na sisi pia kwa sababu tunaishi katika maisha ya kila siku tuna pishana na watu wengi tuna utashi kuna makosa tunafanya yanaweza anawezakaa ni madogo au ni makubwa pia vile vile kwenye maisha ya ndoa haya mambo yanatokea migogoro yanatokea mikwazano yanatokea na vitu vingine vingi ambavyo vinakuwa vinatokea sasa migogoro kwa kuwa haiepukiki basi ni nini kifanyike au ni njia gani bora zitumike ili kuweza kusovu hii migogoro na ndoa hii ikaendelea kuwa na amani kuepuka ile kuvunja lile kusudio la kuweza kudumu pamoja kwa muda mrefu au kuweza kuishi wote pamoja maisha yenu yote sasa njia ya kwanza ambayo mwanandoa au mwanaume au mwanamke anaweza akaitumia katika maisha yake ili kuendelea kuboresha uhusiano wake yeye na mwenza wake ni kuwa mpole unaposema kuwa mpole haimaanishi kwamba usio mzungumzaji hapana tunaposema kuwa mpole tunamaanisha kwamba usiache hasira ikutawale usiache hasira ikufanyie maamuzi wewe kama mwanandoa unatakiwa ujifunze namna ya kuweza kukontrol hasila zako namna ya kuweza kuzitawala kuzi hisia zako hasa pale ambapo mwanandoa unaweza kujifunza kutawala hisia zako itakuwa ni rahisi pale ambako mgogoro unatokea ugomvi wowote anatokea kwenye familia au misuguano yoyote anatokea baina yako wewe na mwanza wako Haw, asila zinakujaga kwa sababu binadamu tumekuwa tunakuwa na asila pale ambapo mambo yanakuwa yajaenda vizuri au tunapokuwa tumekwaza na tumekwazwa na watu wetu kwa karibu sasa tunaposema unakuwa mpole unakuwa una uwezo wa kuweza kuzitawala hisia zako sasa tunaweza tukaweza kujaribu kwamba labda mwanamke amemkwaza mwanaume amemkwaza mume wake katika familia labda amechelewa kupika au amechelewa kurudi nyumbani kutoka kazini mwanaume anaweza kuwa mpole kuwa mpole sio kwamba asizungumzie tabia ya mwanamke kuchelewa kupika au kuchelewa kurudi nyumbani hapana kuwa mpole inamaanisha kwamba ataacha kwanza asila zake ziweze kushuka ili baadaye aweze kuzungumza yeye kama yeye nasiyo hasila izungumze kwa wakati huo kwa hiyo njia nzuri sana ya kwanza wewe mwanandoa unaweza ukatumia hii ya kuwa mpole unaweza ukatumia hii ya kuwa unaweza kukon, unaweza kuzitawala hisia zako inaweza ikasaidia kwa namna moja au namna nyingine kulinda amani ya ndoa yako kulinda amani ya nyumba yako kulinda amani ya familia yako na kuendelea kuboresha uwepo mzuri wa amani utulivu upendo na mengine mengi katika familia yako lakini sasa njia ya pili ndugu mpenzi msikilizaji njia ya pili ndugu mpenzi mwanandoa ambaye unanisikiliza unaweza ukachagua kuzungumzia mgogoro mmoja kwa wakati mmoja ninaposema kuzungumzia mgogoro mmoja kwa wakati mmoja nakuwa kuwa na maanisha kwamba usizungumzie migogoro mingi kwa wakati mmoja tunaweza tukatolea mfano kwenye maisha ya ndoa pale ambapo mwanamke anakuwa amekasilika mme wake amemkwaza ataanza kumwambia kwanza wewe unachelewa kurudi nyumbani ela ya matumizi unaacha kidogo wewe upendi watoto siku hizi umebadilika umekua hivi k unakuta ndani ya muda mmoja mwanamke anakuwa au ana, mwanamke anakuwa ameweza kuzungumzia migogoro mingi kiasi kwamba hata yule anayetakiwa kukaa chini kuzungumza na na, na mwenzake anaanza kujiuliza sasa hapa nianze na nalipi <muchas> skilizaji inawezekana kabisa ukawa amepata swali au na changamoto namba za kuwasiliana ni hizi hapa redio ya uadventista ulimwenguni awr sanduku la posta 172 morogoro tanzania anwani ya barua pepe ni kiswahili awrrg namba ya mawasiliano simu ya kiganjani 74518 Nane, nane mbili. ukiwa nje ya tanzania kumbuka kuanza na namba kiunganishi alama ya kujumlisha 255 unaweza kutoa maoni yako kwa njia ya facebook kwa jina la awr tanzania hapo basi hatuna la ziada kipindi hiki kimefikia tamati yake kwa siku hii ya leo nikutakie kutakia usikilizaji mwema wa vipindi vinavyoendelea kumbuka tu ya kwamba kesho tutakuwa nacho kipindi cha ijali ya afya yako pamoja na kile kipindi cha siri za ushindi mimi ambaye nimekuwa msimamizi wa haya matangazo naitwa habi machilu mshana na kuachanao nyahanga sd kway na wimbo unaosema juu ya mlima endelea kubarikiwa na matangazo yetu lurakelemacakalivari diponilepacawopoku tambezo nguesue This is <inaudible> See you euka badala yanaui ukujari kwa ajili yanuasiahataeskufa bdala yanu bukujari pa ajili yangu nashindwa hata kufisuriku