unasikiliza redio ya uadventista ulimwenguni idhaa ya kiswahili sauti ya matumaini kwa watu wote ikapandana ya makelele yesu yuwaja tena ipata sauti himba sana yesu yuwaja tena njnakuj Yesu hii ni sauti ya matumaini kwa watu wote inayokujia kupitia redio ya waadventista ulimwenguni awr toka kila kona ya dunia tunasikia vita njaa maafa hivyo washiria marejeo ya mokozi pia panda ewe mlinzi yesu yuwaja tena unaitegea sikio idhaa ya kiswahili ya redio ya waadventista ulimwenguni awr ikikutangazia moja kwa moja kutoka hapa morogoro tanzania katika masafa ya mita bendi kumi na sita lakini pia unaweza kutusikiliza kupitia morning star radio na rock fm vilevile vile tupo katika tovuti ya w aruhaligani msikilizaji wangu karibu katika kipindi cha ijali afya yako pamoja na kipindi cha siri za ushindi kwa siku hii ya leo mimi ambaye ni msimamizi wa haya matangazo naitwa habi machil awali ya yote kabla ya kusikiliza vipindi hivi nikupatie kusikiliza wimbo kutoka kwao kiperasdakwaya wimbo nasema bwana ninakuomba wategeskio mara baada ya hapo tutarudi kusikiliza kipindi cha ijali afya yako o aushi wn ma umi osafiikutumikia siku zote ukedaaushi wa Chan, he can be cute. A You. <laughs> I can't wish I leo. not wish I can't wish I can't wish I can't wish I can't wish I keep it. asanteni sana kipera sda kwaya na wimbo wenu huo mzuri na sasa napenda nimkaribishe ana mloka katika kipindi cha ijali ya afya yako anatuelezea kuhusiana na afya ya akili mtegeskiwa tunaweza tukaangalia ni jinsi gani um, mtu binafsi au ni jinsi gani jamii um, inaweza ikaboresha afya ya kiri kwa mtu mmoja mmoja ili kuweza kupata maendeleo ambayo yanaweza yakapelekea maendeleo ya mtu binafsi maendeleo katika ngazi ya familia maendeleo katika ngazi ya jamii taifa pia na katika nyanja mbalimbali ambazo mwanadamu anatakiwa afanye maendeleo sasa namna ya kwanza ya kuboresha afya ya keri ni kupunguza matarajio yasiyonauharisia matarajio yasiyonauharisia ni ile unajiekea kwamba nataka niwe mtu fulani ambayo mtu huyo kiwalisia hauwezi ukawa mtu wa hivyo au nataka kumiliki jambo fulani wakati kiuhalisia jambo hilo hauwezi kulimiliki ukipunguza matarajio yasiyo naualisia inaweza ikawa ni chachu ya mtu mmoja mmoja kuwa na akiri iliyo bora mao tunaweza tukasema kwamba um, kijana ambaye ana matarajio ya kuwa na pesa nyingi sana ana matarajio ya kuishi maisha mazuri kama ambavyo wanaona um, watu maarufu wanayahisi sasa matarajio haya yanavyokuwa yanaweka makubwa itampelekea yeye kuingia kwenye tabia hatarishi kuuza madawa ya kulevya au kusafirisha au kuingia kwenye tabia nyingine zozote ambazo ni hatari kwa afya yake ili aweze ya kufikia matarajio yake hivyo basi akiweza kupunguza matarajio yasiyo nawarisia katika maisha yake hii itamsaidia kijana huyu kuboresha afya yake ya akiri kwani atatumia njia ambazo ni sahihi kwake ili kuweza kufikia matarajio yake ambayo anakuwa amejiikea lakini pia namna ya kuboresha afya ya akili ni kuweza kuwasaidia watu wengine kusaidia mtu mwingine si mbaka mpatie pesa au si mpaka umfanyie kitu kikubwa hapana kumsaidia mtu mwingine ni kumsaidia msaada wa kimawazo unaweza ukawa mnakaa tu mnapiga story katika ile um, mazingira ya nyie kupiga hadihi kusimuliana stori mnashirikiana uh, idea mbalimbali ambazo mmewahi kuzifanya hii inakuwa ni kama unatoa msaada kwa mtu mwingine kwa sababu watu siku zote tumekuwa tukijifunza kupitia mifano ya ile ambayo tunakuwa tunaisikia kutoka kwa, tu kwa kwa watu wetu karibu ambao wanakuwa wameweza kufanya au kutumia kwa kutumia mbinu ya kusaidia wengine unaweza ukajikuta na we, unapata idea nyingi nyingi ambazo zinaweza akusadiautnnnyn dia wewe kama mwanadamu kuweza kuboresha afya yako ya kiri kwa kupata mbinu mbalimbali mbali kutoka kwa wengine ambazo wao wamezitumia mpaka wakaweza kufanikisha na kuendelea kulinda afya yao ya akiri kuwa bora zaidi siku zote lakini njia nyingine ambayo mtu anaweza akatumia ili kuboresha hafya yake ya kiri ni kupata usingizi wa kutosha unaposema usingizi wa kutosha hatumaanishi kwamba ndo maisha yako wewe uwe kwamba unafanya kazi masaa matatu lakini masaa ishinamoja mengine robaki, ni unalala hapana pale mwili ambako unahitaji kulala ruhusu mwili wako kulala kwa sababu pale ambako unaupa mwili mda wa kupumzika inakuwa ni, ni wakati pia akili yako inakuwa inaweza kupumzika kama tulivyosema kwamba akili ni sawa na na na ogau ambayo imeweka kwenye simu na mara zote um, simu inapokuwa ime, ime, imeweka vitu vingi sana inapokuwa imehifadhi mafaili mengi sana waga kuna wakati na yenyewe inakuwa ina inagoma kufanya kazi ndivyo hivyo hivyo kwa mwili wa binadamu akili yake inapokuwa imejaza vitu vingi sana ile kunakuwa na kuchoka kuna ndoile unaua anauafanya maamuzi haijapata muda wa kupumzika hivyo ukipata usingizi wa kutosha inasaidia ina, ina pia kuboresha afya yako ya akili ambako baadaye akili inaweza ikafanya maamuzi sahihi wakati sahihi na kujua ni nini inahitajika kufanyika kwa muda huo lakini jinsi ya kuboresha afya ya kili au namna nyingine ya kuboresha afya ya kili tunasema ni samehe pale ambako unakosea na omba msamaha pale ambako nahisi umekosewa kwa kufanya hivi kunakusaidia wewe kuweza ku kuwa na amani ya moyo pale ambapo unaona kabisa kwamba mtu amenikosea na ameomba msamaha na wakati mwingine tujifunze kusamehe hata pasipo kuombwa msamaha na tujifunze pia kusamehe pale ambako unahisi umekosea umekosewa na mtu hajakuomba msamaha lakini omba msamaha pale ambako unahisi umekosea hii itakuletea amani ya moyo kwa kuweza kusema kwamba ni kweli nilikosea lakini nimeomba msamaha na nimesamehewa kile kitendo kitu cha kuwewe kuomba msamaha kinaleta amani ya moyo ndani mwako kinaleta nafsi ya kujiamini kinaleta uwezo wa kuendelea kuwaza mingine na kusahau yale ambayo yameweza pita lakini njia nyingine ya kuboresha afya ya akili ni kufanya mazoezi ya mwili mazoezi ya mwili ni, ni kukimbia kuruka kamba kucheza mpila kucheza rede na michezo mingine kadha wa kadha kwa kufanya hivyi tunafanya akili yetu na miili yetu kuwa katika hari nzuri kwanza pale ambapo unafanya mazoezi ya mwili unaepusha unaipu, mwili kupatwa na magonjwa nyemerezi ambayo kwa kupitia kufanya mazoezi ya mwili inaweza ikasaidia mwili wako kukaa vizuri na kutokuwa na magonjwa ya mwili hivyo mazoezi ni mazuri kwa afya ya kiri na afya ya mwili pia lakini namna nyingine ya kuboresha afya ya kiri ni kuwa na watu wenye msaada kwako tunaposema kuwa na watu wenye msaada kwako sio kwamba kuwa na watu ambao wanaweza wakakupatia fedha hapana kuwa na watu wenye msaada kwako ni watu ambao wanaweza wakakusikiliza wakakushauri na wakaweza kukupeleka katika njia au mstari ulionyooka kwa kupitia kuwa na watu hawa wanaweza wakakusaidia kuelewa hisia zako kuelewa tabia zako na namna ya kuzitawara hivyo kuweza kufanya maamuzi ambayo ni sahihi ambayo yanafanyika kwa wakati sahihi ambayo mwisho wa siku baadaye yatazaa matunda mema kwako wewe familia jamii na hata nchi yetu kwa ujumla lakini endapo namna hizi ambazo tumezielezea za kuboresha afya ya akili zkzikashindikana au hazijaonyesha kusaidia kwa asilimia nyingi au kwa asilimia ya kutosha tuna, tuna shauri au hatuna budi hatuna namna nyingine ya kufanya zaidi ya kutafuta msaada wakitaaramu tunaposema msaada wa kitaaramu tunamaanisha kwamba unatakiwa waonane na wanasaikolojia unatakiwa waonane na wataalamu wa afya unatakiwa waonane na washauri nasihi ili waweze kukusaidia kwa kukupatia mbinu nyingine ambazo wao wanakuwa wanazifahamu ambazo wao wanakuwa wanazijua ili waweze kukusaidia wewe kuboresha afya yako ya akiri na kuweza kufanya maendeleo yako katika jamii kwa maana hiyo basi tunaweza tukasema kwamba afya ya kiri ni maisha kwahiyo unapokuwa na afya ya kiri unakuwa tayari umeweza kutengeneza maisha yako vizuri kwani utakuwa ni mtu ambaye unafanya maamuzi sahihi kwa wakati sahihi ukiwa na mtu au watu sahihi kwa maendeleo ya maisha yako ya baadaye au ya familia na taifa kwa ujumra asante kwa kuwa nami na nikukaribisha katika vipindi vingine ambavyo vinaendelea uwe na wakati mwema msikilizaji inawezekana kabisa wakawa amepata swali au na changamoto namba za kuwasiliana ni hiziaa redio ya wadventista ulimwenguni awr sanduku la posta 172 morogoro tanzania anwani ya barua pepe ni kiswahili at awr namba ya mawasiliano simu ya kiganjani 745184882 ukiwa nje ya tanzania kumbuka kwanza na namba kiunganishi alama ya kujumlisha255 unaweza kutoa maoni yako kwa njia ya facebook kwa jina la awr tanzania karibu katika kipindi cha siri za ushindi hapa tunamsikiliza javeni kasele huyu ni mwanafunzi kutoka chuo kikuu cha joldani ambacho kinajulikana kama juko akituelezea kuhusiana na wasiwasi katika sehemu ya kwanza msikilize impendwa msikilizaji wa awr ungana nami javin kasele katika kipindi chetu cha leo na leo tutaongelea kuhusu wasiwasi tuliwahi kuongelea kuhusu ugonjwa wa wasiwasi ambao unatokana na hofu iliyopitiliza au mashaka yaliyopitiliza basi leo tutaongelea wasiwasi kiufupi na namna ya kudhibiti au kuepukana na wasiwasi au hofu iliyopitiliza hasa kwa wale ambao hawana uwezo wa kumfikia mshauri na nasi ana uwezo mkubwa kabisa kujitibu mwenyewe au kushinda hali ya wasiwasi wasiwasi ni hali ya kihisia ambayo kila mtu anayo na inatokana na mazingira tunayoishi a kila siku pamoja na hali ya kisasa ya watu inaweza ikawa na athari kubwa kama tusipoweza kudhibiti hasa ushindani wa kazi ni wa kusisitiza sana na watu wengi wako katika hali ya msongo kila siku kwa wale ambao wako makazini zaidi ikiwa hii haijatolewa kwa muda mrefu e, wasiwasi unazidi kurundikana kuongezeka basi hisia hizo mbaya zitasababisha watu kuingia katika hali ya wasiwasi na wengine hata ugonjwa wa wasiwasi kwa mwanafunzi anaweza kawa na hofu ya mwalimu darasani nakumbuka kipindi fulani uh, kuna mwenzangu mmoja eh, mdogo wake alikuwa akimpeleka shule sasa alikuwa anashangaa mdogo wake kila siku ya jumatatu anakuwa na wasiwasi wasi mkubwa na hofu kubwa kiesia kwamba mdogo wake au huyo mtoto alikuwa anapata shida ya tumbo mara anaharisha mara nini ah, kati siku zinavyoenda dada mtu akajikuta anajiuliza kwanini hu mtoto ana wasiwasi kubwa hasa siku ya jumatatu hadi anakuwa nagoma kwenda shule alipofanya utafiti zaidi akagundua siku ya jumatatu mtoto alikuwa anakutana na somo la hisabati na alikuwa namogopa sana mwalimu wa hisabati mwalimu wa hisabati alikuwa akimchapa sana alikuwa akichapa wanafunzi wanaoferi yaani hata ukikosea kidogo labda swali la kizushi au labda dogo sana labda mtu alitakiwa apatie aafu akakosea basi anakuwa na chapo, chapo mpaka basi mpaka mtoto anavimba vimba hii hali mtoto ilikuwa inamwathiri kimwili kwanza pili ilienda zaidi kumwathiri mtoto uh, kwenye hisia zake kwa sababu sasa akaanza kupata hisia e, ambazo ni hasi kuhusu masomo kuhusu somo la isabati baada ya dada mtu kwenda kuzungumza na shule alipata nafasi kubati nzuri kuongea na huyo mwalimu a, a, wadarasa ambaye anafundisha hesabu baada ya kuzungumza naye akamwambia mdogo wangu anakuogopa sana je mambo mawili matatu nini nini wakazungumza wakaajadili basi mwalimu akajenga hali ya uaminifu zaidi na wanafunzi wake baada huo mkutano na huyo dada akawa sasa badala ya kutumia nguvu kuumiza watoto wa kimwili zaidi akawa na anazingatia njia chanya za kumhamasisha mtoto aweze akawa anaelewa darasani na anapokosea kujirekebisha hapo ndipo mtoto alianza kurudi katika hali yake ya kawaida ile hali ya shida ya tumbo kwarisha na nini ilikuja kuacha kwa sababu akaanza kumpenda mwalimu kupenda na somo na kuelewa darasani akawa naelewa vizuri maisha yakaendelea hivyo ni kwa ufupi wasiwasi namna inavyoweza ikamwathiri mtu kama isipopata suluhisho na wasiwasi sio tu kwa mtu mzima kwamba nahofu oh mimi sijalipa kodi ya nyumba sasa nafanyaje o oh, mimi sijalipa labda bili ya maji hapana hata mtoto mdogo anaweza kawa anaathirika na wasiwasi basi leo mpendo wa msikilizaji tutaenda kuongelea namna ya kujikinga au kudhibiti wasiwasi au kuepukana na wasiwasi kwanza kabisa mpendo wa msikilizaji mazoezi mazoezi ni muhimu sana sana sana kufanya mazoezi ya kimwili inaweza kusaidia kutibu wasiwasi wasi. uchunguzi umegundua kuwa kufanya mazoezi mara kwa mara kunaweza kusaidia kujilinda dhidi ya hisia za wasiwasi wasi. hata muda mfupi wa mazoezi labda unaweza ukaruka kamba mara hamsini au ishirini mwingine anaweza akaamua afanye mazoezi fulani ya kimwili ya mpira yote hii inaweza ikamsaidia mtu kupunguza hali ya wasiwasi aliyokuwa nao dhidi ya kitu chochote kile njia ya pili au namna ambayo mtu anaweza akapunguza wasiwasi ni kuzingatia anachoweza kudhibiti ni muhimu sana kujua ni kitu gani naweza kufanya na ni kitu gani siwezi kukidhibiti kuwa na wasiwasi juu ya mambo ambayo huna uwezo wa kudhibiti inaweza ikaongeza hisia za dhiki na wasiwasi sasa ni muhimu kuzingatia mambo ambayo yako ndani ya uwezo wako eh, kwa upande mwingine unaweza kusaidia kufi, um, kujisikia vizuri kwamba unaweza kufanikisha mambo ulioyapanga mambo ambayo unaweza ukadhibiti ni muhimu sana sana sana kujua hiki kile ambacho unaweza kukifanya basi kifanye kwa uadilifu ambacho huwezi jua mipaka yako kwamba mimi naweza kufanya lakini naishia hapa uwezo wangu unaishia hapa kwa hiyo ni hivyo yompendwa kitu kingine unachoweza ukakifanya ni kujizoesha kushukuru kujizoesha kushukuru kushukuru kumonekana kuwa na matokeo chanya kiafya kutumia muda mfupi kuandika katika shajara ya shukrani kila siku kunaweza kukusaidia kudhibiti hisia za wasiwasi wa hapa na pale shajara ya shukrani unaweza ukanunua inapatikana madukani madaftari ambayo unaweza ukaandika uh, mawazo yako hisia zako pia unaweza ukaandika vitu ambavyo vimetokea ndani ya siku hiyo ambavyo ni vya kushukuru kwa kufikia hapo basi hatuna la ziada kipindi kimefikia tamati yake kwa siku hii ya leo ni kutakia usikilizaji mwema vipindi vinavyoendelea muda wote huo umekuwa nami habi machiru mshana na kuacha nao kipera sj kwaya na wimbo unaosema vumilia kesho kitakuwepo kipindi cha biblia ya kujibu usipange kukosa amani ya bwana idumu kuwa pamoja nao