unasikiliza redio ya uadventista ulimwenguni idhaa ya kiswahili sauti ya matumaini kwa watu wote <menguus rapid Griapalama> igapanana ya makelele yesu yuwaja tena ipata sauti himba sana yesu yuwaja tena njnakuj So hii ni sauti ya matumaini kwa watu wote inayokujia kupitia redio ya waadventista ulimwenguni awr toka kila kona ya dunia tunasikia vita njaa maafa hivyo washiria marejeo ya mokozi piga panda ewe mlinzi yesu yuaja tena gani msikilizaji wa idhaya kiswahili ya redio ya waadventisa ulimwenguni niimani yangu yakwamba hali yako ni njema karibu sana katika kipindi chasera za ndoa kwa siku hiyaleo mimi ambaye ni msimamizi waaya matangazo naitwa abimahi mshana ya morning star radio na rock fm vilevile vile tupo katika tovuti ya www org basi tusikilize wimbo kutoka kwao njiro sd kwya kabla ya kusikiliza kipindi cha sera za ndoa na wimbo wenu huu mzuri na sasa namkaribisha tena ana mloka huyu ni mwanafunzi kutoka katika chuo kikuu cha jordan kinachopatikana hapa mkoani morogoro ni mwanafunzi wa masomo ya saikolojia na anakuja na kutuelezea kuhusiana na migogoro katika ndoa sehemu ya pili mtegeskio mmoja inaposema kuzungumzia mgogoro mmoja kwa wakati mmoja nakuwa kuwa na maanisha kwamba usizungumzie migogoro mingi kwa wakati mmoja tunaweza tukatolea mfano kwenye maisha ya ndoa pale ambapo mwanamke anakuwa amekasilika mme wake amemkwaza ataanza kumwambia kwanza wewe unachelewa kurudi nyumbani ila matumizi unaacha kidogo uwewe upendi watoto siku hizi umebadilika umekuwa hivi kwa unakuta ndani ya muda mmoja mwanamke anak anakuwa ameweza kuzungumzia migogoro mingi kiasi kwamba hata yule anayetakiwa kukaa chini kuzungumza na na, na mwenzake anaanza kujiuliza sasa hapa nianze nalipi niache nalipi kwa unaweza ukajikuta sasa migogoro inazidi kuzalisha namna ambayo haitokuwa nzuri au haito haitoweza kuleta namna nzuri ya kuweza kumaliza zaidi zaidi inachochea asila kwa sababu utaulizwa kwa nini kusema haya siku zote siku zote ulikuwa wapi mbona kusema haya imekuaje leo umesema haya yote kwa sasa ili kuepuka kuanza kukalipiana au kufokeana wanandoa tunatakiwa tuwe na na na tabia ya kuzungumzia mgogoro mmoja tu kwa wakati mmoja mfano unaweza ukasema kwamba kasema wangu mm, leo umechelewa kurudi nyumbani hasa kwa hapo unakuwa umeweka mgogoro mmoja lakini sasa unakuta sasa mtu ambaye anaweka migogoro mingi ataanza kusema la umechelewa kurudi nyumbani jana ulifanya uli hivi sijui juzi umeseji lifanya hivi tayari umeshaweka migogoro mingi kwa wakati mmoja hii itapelekea hata ambayo analalamikiwa kutoweza kujua kwamba aanze na lipi amalize na lipi itaweza kupelekea kuwa na asila na kuzalisha mengine kama ni kupigana kutolea na lugha chafu na mengine kadha wa kadha lakini pia njia nyingine ya kuweza kutatua migogoro ambayo inaweza kutokea kwenye ndoa ni kuepuka kushitaki kuepuka kutoa mashitaka wanandoa badala ya kutoa mashitaka inatakiwa kuonesha ni namna gani jambo limeweza kuathiri afya yako ya akili au limeweza kuathiri hisia uh, zako pamoja na mawazo yako tunaposema kuepuka kushitaki tunasema kwamba badala ya kulalamika kile kilichotokea mwanandoo natakiwa ujaribishe uh, ujaribu kuonesha ni namna gani umeumizwa na lile jambo yaani badala ya kusema umeniumiza sana na baba fulani au umeniumiza sana mke wangu kwa kulalamika unaweza ukasema kwamba mume wangu au mke wangu ulivyofanya vile uliniumiza sana ulivyofanya vile nilijisikia vibaya sana ulivyofanya vile sikufurahishwa na vile ambavyo ulifanya hapo unakuwa umeonyesha ni namna gani jambo lile ambalo limefanyika limeweza kupelekea kuharibu afya yako ya akiri au kuharibu hisia zako na mawazo yako kwa muda ule badala ya kulalamika kwamba umenumiza sana wewe haufai fai wewe si chochote unaweza ukaweka kwa namna nzuri ambayo haitokuwa kwa namna ya kulalamika lakini itakuwa ni namna ya kumweleza mwenzi wako ni namna gani tukio alilolifanya au jambo alilolisema limeweza kuaribu afya yako ya akili lakini njia nyingine ambayo mwanandoa unaweza kuitumia ni kuepuka kujumuisha mambo unaposema kuepuka kujumuisha mambo ni ile badala ya kuongelea jambo maalumu unaanza kuongelea jambo kwa kwa umoja yaani badala ya kusema jambo kwamba hili haliko sawa unasema haya hayako sawa nikiwa namaanisha tuna ili tuelewane vizuri tunaweza tukatumia mfano badala ya kusema hujawahi kunijari kabisa katika maisha yetu ili neno linaweza likasemwa na mwanamke au linaweza likasemwa na mwanaume mtu yoyote kwenye ndoa anaweza akasema hujawahi kunijari kabisa kwenye maisha yetu hapa sasa tumekuwa unakuwa umejumuisha kwamba maisha yenu yote nyie mwenzako hajawahi kukujari kabisa jambo ambalo linaweza likawa halina ukweli wowote lakini badala ya kutumia sasa hili neno unaweza ukasema kwamba mke wangu au mume wangu natamani uongeze kunijari zaidi ya hivi ambavyo unanijari hivi sasa hivi kwehiyo mwanandoa unaweza ukajaribu kuwaza kwamba badala ya kumwambia mwenza wako kwamba hujawahi kunijari kabisa katika maisha yetu na ukamwambia kwamba natamani unijari zaidi ambavyo unanijari hivi karibuni ni namna ya kutumia lugha ni namna ya kutumia, ya kutumia maneno katika kuwasilisha mahitaji ma, ma, yetu kwa sasa katika namna ya kuwasilisha mahitaji yetu unaweza kuepuka kujumuisha mambo kuepuka kujumuisha mambo ni kama vile ambavyo mifano ambayo nimekuwa nimeweza kuitolea hapo na mingine kadha wa kadha au unaweza ukasema kwamba tunaweza tukatolea mfano kwenye familia ya wanandoo ambaye mwanamke amekuwa akichelewa kurudi nyumbani na mwanaume hapendezwi na i tabia badala ya kujumuisha kusema kwamba umekuwa ukichelewa siku zote au mke wangu umekuwa ukichelewa siku zote tayari umeshajumuisha kwamba siku zote amekuwa akichelewa jambo ambalo inaweza likawa si la kweli huenda kuna siku ambazo alijitaidi akawahi kurudi nyumbani na mambo mengine yakaenda sawa lakini mwanaume huyu anaweza akasema kwamba tabia yako ya kuchelewa kurudi nyumbani sipendezwi nayo kwamba ni kweli anachelewa kurudi nyumbani huenda kuna siku nyingine anawai lakini tabia yake ya huyu mke wako au ya huyu mwenza haipendezwi kwana wewe kwa sababu anachelewa kurudi nyumbani pia namna ya kuepuka kujumuisha mambo unaweza ukaepuka kujumuisha mambo pia kwa kuangalia aina ya sauti ambayo unakuwa unaitumia inaposema aina ya sauti una, una, una, unayokuwa unaitumia simaanishi kwamba sauti labda uilegeze au uongee kwa chini chini hapana kuna ile ni namna gani sauti imetolewa je imetolewa kwa ukali au imetolewa kwa upole sauti ikiwa imetolewa kwa upole na haiendi kwa, kwa kuweka maana ya kujumuisha mambo waga inasaidia kufanya hata mwenza wako akafikiri zaidi zaidimbana hmm, amenyeambia kistaarabu zaidi wakati ni kosa au naanza kujuuliza mbona hmm, ni kitu nimefanya kweli ni kosa lakini hajaliweka kwa kulijumuisha ameongea kama vile ni leo ambavo ndio nimefanya hili kosa kwa kupitia hivi inamfanya mwanamke au mwanaume au ambaye amefanya hilo kosa kuwaza katika namna chanya ya kuweza kuepukana na hiyo tabia ambayo amekuwa akiifanya lakini ewe mwanandoa au ewe mwanamume au mwanamke unaweza ukatumia njia nyingine ya kuepuka kutumia udhaifu wa mwenzi wako kuepuka kutumia udhaifu wa mwenzi wako haswa haswa pale ambako kunapokuwa kumetokea mgogoro nikiwa na maana gani unakuta watu wengi kwenye ndoa wamekuwa pale anapotokea mgogoro fulani katika ndoa yao waga wanatumia udhaifu wa mwenza wake kama ni namna au ni namna au ni, namna au, ni jinsi ya kumwadhibu au kumkomesha au kumaliza huo ugomvi wao wa kutumia udhaifu wa mwenza wake tunaweza tukatolea mfano katika maisha ya ndoa mwanamke anaweza kawa yuko na udhaifu udhaifu unaweza ukawa labda ni wa akili udhaifu unaweza ukawa ni wa kimwili mwanaume anaotumia ule udhaifu kama ndiyo namna ya kumwadhibu ili um, kumaliza huo mgogoro labda unaweza ukasema labda mwanamke anao na udhaifu wa, wa kimwili unaanza kumwambia ndio mana wewe ohuko namna fulani kwa kitendo cha kutumia ule udhaifu wake utamfanya kwanza mwenza wako apunguze ujasiri wa kuendelea kuzungumzia huo mgogoro ambao umekuwa nao kwa wakati huo na hii jambo inaweza ikapelekea kuendelea kuwa na na vinyongo ndani ya mioyo ya, ya wanandoa hawa ambayo mwisho wa siku haizai matunda ambayo ni mazuri yanazaa maumivu yanazaa kujutia na mambo mengine ambayo anaweza ya yakapelekea kutokea uharibifu ya hafya ya akili lakini pia njia nyingine ambayo anaweza akatumia ni kuepuka kuhifadhi kuhifadhi maumivu unaweza ukajiuliza je nitaepukaje maumivu unaweza ukaepuka kuhifadhi maumivu wa kuepuka kuweka vitu moyoni leo mume au mke amekukwaza unalihifadhi moyoni kesho amekukwaza tena unalihifadhi moyoni kesho kutwa amekukwaza tena unalihifadhi moyoni mwisho wa siku kuhifadhi na kwenyewe waga kuna jaa mwisho wa siku unakuja unajikuta mwanandoa umechoka sasa kuyahifadhi yale ndo migogoro inapokuja kutokea unajikuta huko na mambo mengi sasa unaanza baada ya kuzungumzia mgogoro mmoja unaweka migogoro mingi mezani kana kwamba mpaka hata mwenza mwenzako anajiuliza e hey, sasa hili limetokea wapi sasa hili lilikuwaje kao unakuta katika hali hii inaweza kapelekea migogoro kuwa mikubwa jambo ambalo endapo kama mwanandoo huyo angeweza kuepuka kuhifadhi maumivu moyoni au kuepu, anaepuka kuhifadhi yale anayokosewa moyoni anaweza akaishi maisha ya furaha na amani na yenye upendwo katika ndoo yake sasa unawezaje kuepuka kuhifadhi mambo moyoni kuepuka kuhifadhi maumivu moyoni inaweza kufanyika tu kwa kuzungumza pale ambako unakuwa umekosewa na mwenzi wako amekukosea leo una-una- unaacha una asila ipungue unamwambia samani mke wangu au samani mume wangu naomba tukae chini tuzungumze unaanza kuzungumza najua pale sana sijafurahishwa uasiafurahishwa kile kitendo ko kukaa chini kuyazungumza hayo mambo madogo madogo ambayo yanapelekea kujaza vitu moyoni inaweza ikasaidia kupunguza migogoro ile ambayo inaweza ikapelekea ndoa kuvunjika au ikapelekea amani kuharibika katika familia za hawa wanandoa lakini pia njia um, nyingine ambayo ni nzuri na bora zaidi wanandoa wanaweza wakaitumia kuweza kusovu migogoro yao kuweza kutatua migogoro yao ni kusamehe pale ambako umekosewa na kuomba msamaha pale ambako umekosea katika hiki kipengele kinakuwa ni kigumu kwa watu wengi kuusamehe na kuomba msamaha na ndicho kitu kizuri na ndicho kitu ambacho kinaweza kikasaidia kusofu migogoro ambayo imekuwa ikitokea katika ndoa zetu sasa katika hili wanandoa wanapaswa kuepuka kutumia visingizio kuepuka kutumia visingizio unaweza ikawa labda tunaweza tukatumia kwenye wanandoa mwanamke anaweza akachelewa kupika then mnake amerudi mwanaume mwana anamuliza kwanini umechelewa kupika anaweza kusema nilikuwa na kazi nyingi nilikuwa naosha vyombo nilikuwa nafanya hivi na hivi na hivi yani, anatafuta visingizio ambavyo vinaweza vikambeba ili kuonesha kwamba lile kosa hajalifanya kwa makusudi jambo ambalo kuna wakati labda alikuwa anafanya kitu kingine ambacho angeweza kukifanya baadaye akaandaa chakula mapema na huu mgogoro unaweza ukawa umeweza kusovika kwa namna hiyo sasa mwanandoa unatakiwa pale ambapo unakuta huko na kosa epuka kutumia visingizio ambavyo vinaweza vikakubeba wewe uonekane hauna kosa lakini pia kitu kingine mwanandoa unatakiwa uepuke kulaumu pale ambako unakuta hupo na kosa unatakiwa uepuke kulaumu mfano unaweza ukakuta uka hupo na kosa lolote ambalo linaweza likatokea katika katika ndoa baadaye ya kuomba msamaha kwamba umekosea baadaye ya kukubali kwamba kweli nimekosea naomba nisamehewe una, unaanza kulaumu kwa kusema kwamba nmesababisha ayayote yamefanyika bila kufanya hivi mii nisingeweza kufanya tunaweza tukatolea mfano mzuri wa sariti, kwenye ndoa mwanaume anaweza amesalitiwa anaanza kumwambia mke wake kwamba mi nimesaliti kwa sababu uko ukobiza sana na watoto haunipi muda wa mimi kunisikiliza na maana nimefanya hivi lakini ni kweli sawa umesaliti lakini sasa kwa nini unaanza kumlaumu mwanamke kwamba ndiye amefanya wewe ukaenda kusaliti huenda ikawa ni kweli yeye amesababisha hivyo kuenda ukaenda kusaliti lakini sasa je ulishawahi kukaa naye chini ukazungumza naye kuhusu hilo na kukusikiliza ukaenda kusaliti kwa hiyo ili kuweza kutatua migogoro uh, ambayo inaweza ikatokea kwenye kwenye ndoa ye yeah, kwenye ndoa yoyote ile mwanaume mwanamke mwanandoa anatakiwa asamehe pale ambako anaombwa msamaha na aombe msamaha pale ambako anaona kwamba au imeonekana kwamba ni amefanya kosa na tunaamini kwamba kuomba msamaha si udhaifu kuomba msamaha si kosa kuomba msamaha si dhambi ila ni kurejesha ile amani ambayo imepotea au inaweza kupotea endapo msamaha usipoombwa lakini jambo la mwisho ndugu mpenzi msikilizaji kwa wanandoa njia nyingine nzuri ya kuweza kutatua migogoro ni kuweza kutambua muda sahihi na aina ya rugha ambayo mwanandoa unaweza ukaitumia kuwasilisha uh, maralamiko yako au kuwasilisha mgogoro ambao umetokea kwa mwenza wako unaweza ukakuta muda mwingine wanandoa ambao wanafanya kazi mwanaume au mwanamke amerudi kazini amechoka lakini kuna jambo ambalo lilifanyika asubuhi mwenzake hakupendezwa naye sasa baada ya ya, ya ya kufika tu nyumbani mwanaume mwanamke au mwenza yyote anaanza kusema kwamba asubuhi ulifanya hivi nahivi ulni kwanza sana sikupenda kufanya hivi na hivi na hivi inatumika sauti ata sautiaa a tukiangalia mazingira ni mwenza amerudi nyumbani akiwa cha ni amechoka vizuri yumbani aakan t kwa hali ya kawaida hapa haitoweza lazima hata yule ambaye amerudi atajikuta anaanza na kuongea kwa ukali lakini sasa pale endapo mwanandoa anaweza anajua muda na aina ya maneno au aina ya rugha ambayo anaweza akaitumia mwenzo wake akaielewa inaweza ikasaidia pia kupunguza migogoro um, migogoro ambayo inaweza ikatokea kwenye familia kwenye familia zetu hivyo basi migogoro katika ndoa inaweza kupunguzika endapo njia mbalimbali mbali, ambazo ni nzuri zaidi zinaweza zikatumika lakini pia kuna aina nyingine a migogoro ambayo inahitaji mtu watatu aweze kuhusishwa ili migogoro hii iweze kupatiwa suruhu ewe mwanandoa pale ambapo unaona kwamba huu mgogoro hili tatizo sisi wawili hatuliwezi usisubirie mpaka mambo yatakapokuja kuwa makubwa tuna viongozi wetu wa dini tuna wazazi tuna walezi tuna watu ambao wametuzidi umri na wengine hawajatuzidi umri wanaweza wakatafuta namna bora ya kuweza kutatua changamoto ambazo wanandoa au wanafamilia wanakuwa wanakutana nazo ili kuweza kufikia mwwafaka wa lile kusudi la kuishi kudumu katika maisha ya wanandoa wa hawa asante kwa kunisikiliza tukusane vipindi vingine heri msikilizaji inawezekana kabisa kawa amepata swali au na changamoto namba za kuwasiliana ni hizi hapa redio ya uadventista ulimwenguni awr sanduku la posta 172 morogoro tanzania anwani ya barua pepe ni kiswahili at awr namba ya mawasiliano simu ya kiganjani 74518882 ukiwa nje ya tanzania kumbuka kwanza na namba kiunganishi alama ya kujumlisha 255 unaweza kutoa maoni yako kwa njia ya facebook kwa jina la awr tanzania Kia hapo basi hatuna la ziada kipindi kimefikia tamati yake kwa siku hii ya leo mimi ambaye nimekuwa msimamizi wa haya matangazo naitwa habi machilu mshana ni usikilizaji mwema vipindi vinavyoendelea kesho tutakuwa nacho kipindi cha ijali afya ya yako pamoja na kipindi cha siri za ushindi na kuacha nao njiro sd kwaya na uwimbo unaosema mafuta ya haruni barikiwa na matangazo yetu