nasikiliza redio ya uadventista ulimwenguni idhaa ya kiswahili sauti ya matumaini kwa watu wote ikapanana ya makelele yesu yuwaja tena nipate sauti himba sana yesu yuwaja tena nakujnakuja tena hii ni sauti ya matumaini kwa watu wote inayokujia kupitia redio ya waadventista ulimwenguni awr toka kila kona ya dunia tunasikia vita njaa maafa hivyowashiria marejeo ya mokozi piga panda ewe mlinzi yesu yiwaja tena nampend wa msikilizaji ni matumaini yangu hujambo na upo nasi ukisikiliza idhaa kiswahili ya redio ya ntist ulimwenguni inayopatikana katika masafa mafupi ya mita bendi 16 lakini pia kupitia redio washirika kutoka, kutoka jijini bea pamoja nai kutoka jijini dausla karibu tena katika kipindi kizuri cha ijali afya yako ambapo leo utaweza kuzungumzia afya ya kinywa na meno katika afya ya kinywa na meno utakuwa naye dr david nyama akieleza katika sehemu ya kwanza utangulizi kuhusiana na afya ya kinywa uh, tunaishi maisha tunakula tunacheka tunaongea tunafurahia tunavyojitazama kwenye vo kwenye kioo lakini pia hii yote inategemea mwonekano wa sura zetu ambazo hizi pia hutegemea afya ya kinywa na meno nini afya ya kinywa na meno au afya ya kinywa na meno ni nini ninazungumzia uh, uimara nazungumzia uh, usawa ninazungumzia hali ya kutokuwa na magonjwa kinya na meno lakini pia katika siri za ushindi utakuwa naye jaen kasele huyu ni mwanapsykolojia akieleza ile hali ya wasi wasi katika sehemu ya tatu ukisoma kitabu mawazo ambayo ulikuwa nayo kuhusu maisha labda mashaka uliokuwa nayo yanapotea kwa sababu sio kwamba yanapotea kabisa lakini umekuwa ume zingatia kitu kingine kwa wakati huo kwa hiyo akili yako imehamia ime kwenye kusoma kitabu kwa hiyo unaposoma kitabu utakuwa una tafakari uh, zaidi kuhusu kile unachokisoma kwanza basi mpendo wa msikilizaji wategesi ikiwa hawa ni waimbaji kutoka mkoani morogoro waimbaji wa anoitd wanasema kwamba jina la yesu ni la thamani ina la yesu ilatamani sana akona kambwete na jina kamahili ni tumaihi peke la dunia oketedoruba na mashaka vimetanda tumaipeke limebaki Porque és tu dunia, hai nam sada. Porque tu faraja amani. Mm -hmm. Tulihfadi mi mioyoni jina hii Tumai peke ni mabaki. Porque és tu dunia. sda quaكe tutpatfaraجa aman tلهfaد mion cinahil safari adiki, tuta kutana minguni, meleza ke ni amani sikuhio furaha. Ko taso judu na kusifu chilahili tuma ipeteli mebaki. Porque és tu do dia rainsamada Porque tu tapaste amani Tu lhe fadi milani jirahi tu mai pequer me tu do Sada, kwake tutapa chafaraja amani, tuli hifadi miyoni chinahili tumai peke mi mbaki kwake Yeshua tutuniya ayam sada kwake tu the part of a Raja Amani To live in Fadi Mio Yoni Chinahili mugu aweze kuabariki basi moja kwa moja hiki ni kipindi cha ijali afya yako karibu ndugu msikilizaji na leo tutaanza mwendelezo wetu tutaanza kuwa na mwendelezo wa vipindi kuhusiana na afya ya kinywa na meno kwa nini afya na kinywa na meno uh, tunaishi maisha tunakula tunacheka tunaongea tunafurahia tunavyojitazama kwenye kioo lakini pia hii yote inategemea mwonekano wa sura zetu ambazo hizi pia hutegemea afya ya kinywa na meno nini afya ya kinywa na meno au afya ya kinywa na meno ni nini ninazungumzia Uh, uimara nazungumzia uh, usawa ninazungumzia hali ya kutokuwa na magonjwa ya kinywa na meno au kuweza kuweza kudhibiti au kuweza kutengeneza mazingira ambayo yatakufanya wewe ukawa free usiwe ni mhanga wa magonjwa ya kinywa na meno lakini hii yote inasababishwa na uelewa na jamii zetu zimekuwa na uelewa mchache sana wa magonjwa ya kinywa na meno tunavozungumza eh, kinywa na meno ni tunahusisha nini hasa eh, tunahusisha nini hasa au ni vitu gani ni mazingira gani ambayo yatatufanya tuijumuishe kinywa na meno kwa nini isiwe meno peke yake au kwa nini isiwe kinywa peke yake na kwa nini iwe kinywa na meno kinywa kina vitu vingi ndani yake eh, kuna sehemu ya kwanza ambayo ina hard tissues au sehemu ngumu za kwenye kinywa hiyo inahusisha e, meno mfupa wa taya lakini sehemu ya pili ni soft tissues au tishu laini tishu e, tishu laini tishu laini tunazungumza uh, ulimi tunazungumza fizi tunazungumza uvungu wa juu wa, me, wa kwenye kinywa na uvungu wa chini e, wa kinywa kwa hiyo katika mfululizo wetu wa masomo e, katika sili zetu tutakuwa tunadadavua kitu kimoja kimoja kimoja baada ya kingine hizo hard tissues na magonjwa yapi ambayo yanashambulia soft na magonjwa yapi ambayo yanashambulia hard tissues. nini vyanzo vyake nini visababishi vyake nini matibabu yake lakini ni namna gani hasa sahihi ya kujizuia na magonjwa hayo lakini ni ni vipi unaweza ukafanya magonjwa kama umepata katika tua za awali unaweza ukaafanya kuwa ni matatizo makubwa sana siku za mbeleni tuanze na sehemu yetu ya kwanza tuelezee hizi uh, sehemu za kinywa na meno kama nilivyosema awali kuna sehemu ya hard tissues eh, na kuna sehemu ya soft tissues tuanze sehemu ya hard tissues. Hard tissues ni kama nilivyosema mwanzo unazungumza uh, meno, meno tuna tuna meno mangapi e, mtu mzima ana meno mangapi mtoto mdogo na meno mangapi mtoto mdogo mtoto mdogo ambaye ameanza ame, ame kuota meno na a e, mtoto mdogo anaanza kuota meno tangia amezaliwa akiwa na miezi mitano mpaka sita Uh, meno ya mtoto mpaka kam- anakamilika huwa anakuwa na meno ishirini mtoto mdogo menoau uju- anakuwa na ujumla wa meno ishirini ambayo anaota kwa awamu kila baada ya kipindi fulani mpaka muda ambao atamaliza kuota meno yake inakadiriwa kwanzia miaka mitano mpaka mpya- miaka sita kwa hiyo mtoto mdogo ana meno ishirini mtu mzima nadhani watu wengi wanafahamu au tunafahamu kwamba mtu mzima ana meno thelathina mbili katika meno thelathina mbili kuna meno eh, manne eh, ya mbele juu na chini maanake yanaweka ujumla wa meno nane kuna meno ya kuna meno chonge meno chonge eh, manne nikimaanisha mawili juu mawili chini meno magego ya kwanza au uh, tunasema uh, premolars yale yanakuwa manne pia manne juu manne chini alafu kuna meno magego ya mwisho ambayo ni uh, sita sita juu sita chini navyosema sita juu sita chini maanake namaanisha upande wa juu wa taya la juu na upande wa taya la chini kwao ukipiga hesabu unakuja kupata jumla ya meno thelathini na mbili kwa mtu mzima sasa tunavozungumzia afya ya hizi ya kinywa na meno na tunavoanzia sehemu ya kwanza ya magonjwa ya hard au magonjwa ya meno kabla tujaenda mazingira ya meno jino lina sehemu tatu lina lea tatu kuna lea ya kwanza ni lea ngumu ya juu ambayo kitaalamu inaitwa ina lea ya katikati au lea ya pili ambayo si ngumu kama lea ya kwanza hii lea ambayo ni ya mwisho hiyo ambayo ina mishipa ya fahamu na mishipa ya damu hii lea inaitwa m ni sehemu ambayo kuna exchange au sehemu ambayo kunakua kuna mbadilishano wa damu safi na damu chafu hii ndo sehemu ambayo inafanya jino likawa liko hai ambayo inaitwa inaitwamb chambkwao hizo ni sehemu za jino sehemu za jino inawezekana mpindo wa msikilizaji ukiwa na maoni mbalimbali changamoto swali tuambie kupitia anwani hapa ifuatayo redio ya wadventista ulimwenguni awr sanduku la posta 172 morogoro tanzania anwani ya barua pepe ni kiswahili at awr namba ya mawasiliano simu ya kiganjani 745184882 ukiwa nje ya tanzania kumbuka kwanza na namba kiunganishi alama ya kujumlisha255 unaweza kutoa maoni yako kwa njia ya facebook kwa jina la awr tanzania sante sana mpende msikilizaji basi moja kwa moja ni kipindi cha sera za ndoa wasiwasi javen kasele karibu sehemu ya tatu sasa katika mfululizo wetu wa masomo haya ya wasiwasi pia unaweza ukasoma kitabu kizuri ukisoma kitabu mawazo ambayo ulikuwa nayo kuhusu maisha labda mashaka nayo yanapotea kwa sababu sio kwamba yanapotea kabisa lakini umekuwa umezingatia kitu kingine kwa wakati huo kwa hiyo akili yako ama kwenye kusoma kitabu kwa iyo, unaposoma kitabu unaposoma utakuwa unatafakari uh, zaidi kuhusu kile unachokisoma zaidi ya yale ambayo ulikuwa nayo kichwani mawazo hasi labda ulionayo kichwani kwa hiyo kitabu ni kizuri kwa ajili ya kuboresha afya ya akili Ehe. mtu mwingine anaweza akasema ah, mimi hivyovyote siviwezi lakini ambayo viko ndani ya uwezo wangu ni kama labda kufua kulima bustani mtu mwingine anaweza akafua akawa nyumbani mwake akasema siku ya leo aisee nime choka sana nataka innataa akili yangu kwa kufanya vitu vingine basi mimi hapa leo nitafua nguo kwanzia kwangu labda mpaka mjomba au kama unaishi na bibi zako au unaishi na tuseme mdogo wako unaishi na wazazi wako wakonaeza ukasema mii leo nitafua nguo zangu labda pia nitamfulia na mama lakini pia nitamfulia na mdogo wangu wa mwisho mdogowangu wamwisho afuan E, kujitolea ni kitu kizuri pia kwao unajitolea kufanya vile ambavyo viko ndani ya uwezo wako kama niivyosema hapo awali ni muhimu kuzingatia vile ambavyo viko ndani ya uwezo wako kwa mfano kufua kulima bustani unaweza ukasema leo ningependa nimwagilia mimi maua leo houseboy au mfanyakazi wa nje nitamwambia apumzike mambo alyokuwa nafanya yee mimi naeza nkamua kwa siku yaleo jumapili au jumamosi ninaweza nikafanyaje nikavifanya nikapalilia nikamwagilia ukitoka hapo utakuwa umepumzisha akili kwa namna fulani hivi yani utakuwa unajisikia raha fulani hivi kwamba kuna jambo nimelikamilisha siku ya leo jambo zuri ambayo nimelifanya siku ya leo yaleoe vitu vingine ambavyo unaweza ukavifanya badala ya kuwa na wasiwasi wasi, basi unakuwa unafanya vitu fulani fulani mfano mwingine anaweza akasema hapa si lakini ninaweza kusoma gazeti mimi kwa gazeti kamua, gazeti kwa basi huyu mtu akaamua akawa nasoma au akawa nasoma jarida ambalo linamsaidia kuongeza mawazo chanya kuhusu maisha mawazo chanya kuhusu hali mbalimbali za kimaisha kitu kingine ambacho mtu anaweza kakifanya labda ni kutazama filamu za kuchekesha uh, kwa wale ambao wako mahospitalini mgonjwa ambaye yuko hospitalini hawezi labda tembea umbali mrefu hawezi labda kufua hawezi labda kulima yupo hospitalini au yupo nyumbani ametulia tu kitandani huyu mtu anaweza akaangalia filamu ya kuchekesha akasikiliza nyimbo nzuri tamtamu za kumfurahisha na kumsaidia kupumzisha akili yake ndio filamu zipo nyingi sana za kuchekesha kuna chari chaplin sijui kuna nini mwingine aza kamua kaangelia muvi fulani flani, flani. E, kuna mtbin hizi ah, muvi ni nzuri hata kama zimepitwa na wakati ah, zina zinaleta raha furaha ndani ya moyo wa mtu na tunahitaji siku hizi, eh, hizi hizi siku ambazo tunaishi ziwe zenye furaha zaidi kuliko huzuni tunahitaji furaha zaidi kuliko huzuni kwa hiyo tujaribu kutafuta ile amani ya moyo tujaribu kutafuta ile furaha ya moyo zaidi kuliko kutafuta mabaya ya maisha of course mabaya hayaepukiki na maana anasema fanya ambavyo viko ndani ya uwezo wako ndiyo mwingine anaweza akasema mimi ningependa nishiriki katika shughuli za kibunifu kibunifum e, ningependa kushiriki katika shughuli za kibunifu ningependa nichore ningependa niandike ni, Ninge ni jambo zuri kwa kweli kuchora kunaleta amani pia kunaleta furaha kwa yule ambaye anachora kwa yule ambaye anaandika anaweza akaandika shairi na shairi na shairi na mtu hata akienda akamsimulia shairi yake basi anakuwa anafurahia kile alicho nacho kile kipaji alichokiweka kwenye makaratasi mtu anakuwa anafurahia akisikia shairi tamu la huyu kijana au huyu mzee au huyu dada au yule kaka anakuwa anasema esee ile shairi lilinipeleka mbali sana linifanya ni tafakari basi yule mtunzi au mwandishi wa kitabu riwaya anaweza kapata faraja kumbe ninahitajika katika jamii kumbe ninapendwa kumbe ninafurahisha mtu mwingine kwa namna tu ninavyofanya katika maisha yangu watu wengine eh, tuseme wazazi mara nyingine wanaweza ukapata wanaweza wakawa na watoto wenye utukutu He. utukutu wa namna fulani fulani unakuta mtoto ni jeuri kupitiliza yeye yeah. akienda shule mara mng'ate huyu mara mpige yule kofi yani mtoto hajatulia basi huyu mtoto tunaweza tukamsaidiaje tunaweza tukamsaidia tukampa peni au tukampa penseli unampa kalamu aandike unampaka alamu achore unamwambia leo unaweza ukanchorea kitu ambacho kinafanania na namna unavyojisikia siku ya yaleo ah, basi mtoto akakuchorea labda jua akachora na bahari kwa wale ambao wame, wameshaona bahari eh, kwa wale watoto ambao hawajaona basi mtoto mwingine anaweza kachora nyumba mtoto mwingine anaweza kasema ii nichore ni labda nichore mti mwingine anaweza akasema akasema hata na, na, nataka nichore ni mtu amegongwa na gari hapana usijisikia vibaya kama mzazi kama mtoto anachora vitu ambavyo ni hasi tuseme kwa sababu huenda hivyo ndo namna ambavyo anatoa hisia zake kwenye karatasi kwa hiyo ukiona hivyo mtoto ana anatoa mrejesho mzuri au ana, ana hali nzuri katika ku, ku kukubaliana na wewe na kuchora na kuandika basi hujue kwamba anatoa hisia zake kwa namna hiyo na inaweza kabisa ikaboresha hafya yake akiri taratibu taratibu unaendelea kumwongoza mwanao unaendelea kumpenda na kukua pamoja naye basi hata ujeuri unaweza ukapungua kabisa lakini kuna watoto wengine hata baada ya uchoraji wanaweza kawa bado wajeuri wa labda watukutu sana basi unaweza ukampeleka kwa mshauri nasihi anaweza kaangalia mtoto ana tatizo a akili zaidi ya aile ambao basi nikutie amani ndugu mpendo, mpendo msikilizaji kwani hizi ni njia mbalimbali za kuboresha afya ya akili sio yako tu bali ya mtoto wako ya ndugu ya jamaa ya rafiki ya jirani mimi we ni tanda uweze kuwa na baraka za bwana na kuachanaohawa anointed sin nasema kwamba msalaba msalabani aliposulubiwa yesu alipoteswa na kumia kwa uchungu tukaupata ukombozi cukaupata usinimku namsama wadami ukapatikana Fufuka, kama ca mwanzo ma a lid o