nasikiliza redio ya uadventista ulimwenguni idhaa ya kiswahili sauti ya matumaini kwa watu wote ikapanana yammakelele yesu yuwajatena ipata sauti himbasana yesu yuwajatena njnakuja Yesu hii ni sauti ya matumaini kwa watu wote inayokujia kupitia redio ya waadventista ulimwenguni awr toka kila kona ya dunia tunasikia vita njaa maafa hivyo washiria marejeo ya mokozi piga panda ewe mlinzi yesu yuwaja tena kwa mara nyingine tena unaendelea kutikea sikyo idhaa kiswahili inayopatikana katika masafa mafupi ya mita mitabdi 16 lakini pia tunasikika kupitia redio washirika rofm pamoja na radio. karibu tena mpendwa msikilizaji katika matangazo yetu siku ya leo utakuwa na kipindi kizuri kabisa cha biblia ya kujibu na tutakwenda kusikiliza majibu ya maswali mbalimbali ambayo yameuliza ewe mpendwa msikilizaji kupitia redio yetu au kupitia idhaa hi ya kiswahili ya redio ya wadventista ulimwenguni na hapa utakuwa naye mtangazaji mwenzangu kibaga mwaipaja akiwa naye mchungaji emmanuel makole na kwanza basi wategesikiwa hawa ni ambasada katika kanisa la wadetist wa sabato ilala anasema kwamba ushindi <muchimu> sasa basi mwoja kwa moja nikukaribishe mpendo wa msikilizaji katika kipindi kizuri cha biblia ya kujibu ujembo na karibu mpendo wa msikilizaji katika kipindi kizuri cha biblia ya kujibu naamini ya kwamba unaendelea kubarikiwa hii leo katika kipindi hiki hivyo basi jaribu kumsogeza jirani yako ili muweze kubarikiwa nyote kipindi hewani ni biblia kujibu utakuwa nami kibaga mwaipaja pamoja naye mchungaji me makore basi ndiyo mgeni wangu ambaye niko naye hapa studio ambaye atapata uhasaa mzuri wa kuweza kujibu maswali yako ambayo uliyauliza katika kipindi hiki cha biblia ya kujibu na nimpatie nafasi kuweza kuzungumza nawe japo kwa dakika chache tu kabla ya kuanza kipindi chetu karibu mchungaji bwana yesu asifiwe ninashukuru sana kwa jili ya kufika hapa tena katika kipindi hiki cha biblia ya kujibu na ni kwa neema tu ya mungu kwamba tunaweza kuendelea mungu akubariki sana kubariki kufuatilia asante sana basi ninaamini ya kwamba msikilizaji wangu umeweza kumsikia mchungaji makole na twende sote mwanzo mpaka mwisho wa kipindi hiki cha biblia ya kujibu naamini wengi ambao umepata fursa ya kuweza kuuliza maswali yenu hii hileo kamkao wa kuweza kupata majibu na kwa wasaa huu ninamwalika mchungaji aweze hmm. kutupatia lile swali ambalo moja kwa moja liliweza kumfikia yeye mwenyewe na hii leo atatutolea majibu yake karibu mchungaji amina amina nashukuru sana ndugu mtangazaji kwa ajili ya nafasi ambayo ninaipata kwa jili ya ku ya kushiriki mbaraka huu wa neno la mungu pamoja na ndugu wasikilizaji mahari popote walipo sasa yuko ndugu yetu mmoja anaitwa daniel kutoka shinyanga ambaye aliuliza swali akitaka ufafanuzi tofauti ya agano jipya pamoja na agano la kale kwa sababu ameliangalia agano la kale kama sheria za mungu na agano jipya kama neema sasa anaona kwamba agano la kale ambazo ni sheria za mungu zilipitwa na wakati na sasa tunaishi katika agano jipya yani tunaishi chini ya neema sasa katika kujibu swali hili kwanza, ninaomba ndugu uh, msikilizaji aweze kwanza kutofautisha aweze kwanza kutofautisha vitu vifuatavyo atofautishe kwanza agano na sheria mm-hmm. yani huo ndo huwe msingi wa kwanza katika katika mazungumzo yetu kwanza aweze kutofautisha sheria za mungu pamoja na agano kwa sababu kama kweli agano litakuwa ni li sheria za mungu basi tutakuwa tume wakristo wote watakuwa hatuna tumaini tena la kuokolewa na ndiyo maana sasa nataka tusome katika kitabu kile cha walumi sura ya nne eh, kuanzia mstari wa sita pale ili tuanze kutofautisha hapo mara moja alafu tukimbia haraka kwenda kuliangalia ku sasa uh, swali letu jinsi ilivyokaa kwaio ukiangalia katika kitabu kile cha warumi sura ya nane kwanzimstar wasitkwanzia wa uh, mstari wa sita tunaweza ukasoma hata kwanzia mstari wa tano anasema kwa maana wale wafuatao mwili huyafikiri mambo ya mwili bali wale waifuatao roho huyafikiri mambo ya roho kwa kuwa nia ya mwili ni mauti na nia ya roho ni uzima na amani kwa kweli nia ya mwili ni wadui juu ya mungu kwa maana haitii sheria ya mungu wala haiwezi kuitii wale waufuatao mwili hawawezi kumpendeza mungu lakini ikiwa roho wa mungu anakaa ndanienu ninyi haumufuati mwili bali mwifuata roho na lakini ikiwa mtu aweye yote asipokuwa na roho wa kristo huyo si wake sasa unaweza ukaanza kuona hapo kwanza e, kuhusiana na habari nzima ya ya, ya mambo ya, ya roho na mambo ya mwili na nilikuwa nataka pia niunganishe na fungu jingine tena kitabu hiki iki chabania sura ya nane mstari ule wa mstari ule wa sita anasema lakini sasa amepata huduma iliyo bora zaidi kwa kadili alivyo mjumbe wa agano liliyobora lilioamliwa juu ya ahadi zilizobora maana lile la kwanza lingalikuwa halina upungufu nafasi isingalitafutwa kwa lile la pili maana walaumupo asema angalia siku zinakuja asema bwana nami nitawtumizia nyumba ya israeli na nyumba ya yuda agano jipya sasa katika fungu hili la hebrania mstari wa sita utaona kuna vitu vinatajwa hapa vinavyohusiana na agano kwanza kuna maagano mawili agano la kale na agano jipya na --kwa mujibu wa hili fungu anasema hivi kama kama lile agano la kale lisingalikuwa na upungufu nafasi singa kwa lile jipya tafsiri yake ni kusema kwamba kumbe lile agano la kale lilikuwa na upungufu ndiyo maana ikabidi agano jipya liwepo kama lisingekuwa na upungufu pasingekuwa na haja ya kuleta agano jipya kwa hivyo limekuwa na upungufu maana pamekuwa na agano jipya swali kama kweli agano la kale lilio na upungufu ni amri kumi je ni amri ipi katika zile kumi iliyo na upungufu kwa sababu mungu aliyezitoa zile amri ndio aliyeanza pale katika amri ya kwanza mpaka amri ya kumi akizitaja akizi zote ambazo ndio zimetambulisha dhambi kwa muda wote hasa unaposoma katika kitabu kile cha mstari wa 15 na arumi77 unaona jinsi sheria ambavyo zinatamkwa kuwa ni, ni, ni takatifu ni ya haki na ni njema sasa je kwa mujibu wa fungu hili la, la waibani mstari was wa kwamba lile agano la kale lilikuwa na upungufu ndio maana ikapatikana nafasi ya kutengeneza agano jipya sasa swali ni kwamba kama sheria za mungu ndiyo agano la kale ni ipi katika amri kumi iliyo na upungufu utakuta ukiangalia katika zile amli zote je hivi ni ile amri ya kusema mheshimu baba yako na mama yako ndio yenye upungufu unasema hapana haiwezekani kumwheshimu baba na mama iliwe ni jambo baya liwe na upungufu ili litafute jambo gani zuri zaidi kuliko kumheshimu baba na mama je ni habari ya sabato kwamba ina upungufu utasema hapana kwa sababu hata katika nchi mpya sabato itakuwepo je ni habari ya usiuwe nasema hapana je tukisema kutokuua kuna upungufu je tuuwe ndo kutakuwa kumekamilika kaio utakuja kuona kwamba kwa ukweli haiwezekani sheria za mungu ziwe agano la kale kwa sababu agano la kale linatajwa na maandiko kuwa ni agano lililokuwa na upungufu maana ikapatikana nafasi ili liweze na litengenezwa agano jipya lisilokuwa na upungufu tena maandiko haya yanasema hivi yanasema lile la kwanza liliamliwa juu ya ahadi zilizokuwa hafifu lakini hapa jipya limeamliwa juu ya ahadi zilizokuwa bora ilizokua bora ndio maana sasa utaona labda tuulize katika lile agano kama sheria za mungu ndio agano la kale ni ahadi gani ambazo zimo katika hizo sheria ambazo zilikuwa dhaifu kwa sababu agano jipya lina ahadi bora zaidi utakuja gundua kwamba hakuna hata moja katika ahadi zinazotolewa katika sheria za mungu ambayo ina upungufu zote ni bora hakuna afifu hata moja kwa hiyo mpaka hapo kwanza mpaka hapo tumeshaweka msingi kwamba agano la kale sio amri za mungu sio sheria za mungu sasa agano la kale litakuwa kitu gani katika kiswahili tu cha kawaida utagundua kwamba maana ya neno agano huwa ni mapatano ndio neno lake la kiingereza covenant covenant ni maagano au mapatano watu wanakubaliana na kwa ukweli katika mapatano yote yale yanakuwa na ahadi maana hata bibli inazungumza habari ya ahadi y yani, ni sawa na watu wanaotaka kufanya biashara hata ya kuuziana jambo lolote lile lazima katika mkataba wanakuwa na mkataba ule mkataba unakuwa una ofa na unakuwa pia na ahadi kwamba mimi kwa mfano nakuuzia kiwanja wao wutanipa hela ya kiasi fulani kwa kwahiyo na mungu pia katika maandiko matakatifu ni hivyo hivo mungu anaweka ofa na sisi tunakubali ofa yake na zinakwepa ahadi mungu anapoweka ile ofa anaweka na ahadi na ndivyo ambavo walifanya hata katika agano la kale kwa mfano nikuoneshe agano la kale ni kitu gani hebu hebu katika katika katika kitabu kile kitabu sura ya 19, Alafu bane, katika kitabu kile kile cha cha cha kutoka kutoka kutoka sura sura ya ya haraka haraka haraka haraka baadaye twende angalia mungu anaweka ofa mungu anaweka ofa tena zina ahadi mungu anasema hiviugu e kitabu kile cha kutoka kumi na tisa mstari watatu anaanza anasema musa akapanda kwa mungu na bwana akamuita toka mlima ule akisema utawaambia nyumba ya yakobo na kuwaarifu wana wa israeli maneno haya mmeona jinsi nilivyowatendea wa misri na jinsi nilivyowachukua ninyi juu ya mbawa za tai nikawaleta ninyi kwangu sasa basi ikiwa mtaitii sauti yangu kweli kweli sasa hapa unaona hiyo ni kauli yenye condition ndani yake anasema sasa ikiwa mtahitii sauti yangu kwelikweli na kulishika agano langu hapo ndipo mtakapokuwa tunu kwangu kuliko kabila yote ya watu maana dunia yote pia ni mali yangu nanyi mtakuwa kwangu ufalme na makuhani na taifa takatifu hayo ndiyo maneno utakayowambia wana wa israeli katika maneno haya niliyoyasoma hapa mungu anavozungumza utaona kuna vitu viwili kuna ofa na ahadi ofa ni nini ofa mungu anasema agano sasa mungu anatoa hiyo ni stipulation hio hiyo ofa mungu anasema hivi ikiwa mtaitii sauti yangu kwelikweli kwa hiyo mungu yuko hapa hii anataka watu wote waitii sauti yake kwelikweli na anaongea na musa anawambia akawaambie wana wa israeli maneno haya kwamba ikiwa mtaitii sauti yangu kwelikweli kwa hiyo mungu alichokuwa nakitaka alikuwa anataka wana wa israeli waitii sauti yake kweli kweli sasa kama watakubali kuitii sauti yake kweli kweli mungu anaahidi nini ndiyo mungu anamwambia musa ahadi ahadi zangu hapa anasema hivi Nani kwangu ufalme wa makuhani hiyo ahadi ya kwanza kama watatii sauti yake ahadi iliyopo mungu anasema kwake watakuwa watakuwa ufalme wa makuhani ahadi ya pili taifa takatifu unaona kwa hiyo hizi ndiyo ahadi mungu anaweka kwa ajili a ileofa mungu anataka watu watii sauti yake lakini katika kutii sauti yake ameweka matokeo ambayo sasa ni ahadi kwamba itakuaji waksha kutii sauti sasa itakuaji nawasema kwanza watakuwa ufalme wa makuhani mbili watakuwa taifa takatifu musa musa maneno haya na kweli musa kaenda, mstari wa saba, musa kaenda, wa wa musa wazee watu akawafunulia maneno haya yote a lia mewaagiza watu wote wakaitika pamoja wakisema hayo yote aliyoyasema bwana tutayatenda naye musa akamwambia bwana maneno ya watu hao Ko, unaona yale maneno alipokwenda kwa watu musa amewambia jamani hivi ndivyo bwana anavyosema watu akasema hayo yote alioasema bwana sisi tutayatenda ko maneno mengine kusema watu walikubali ko agano likaingia na ili uone sasa kwamba watu kuwa wamekubaliana na mungu kwamba watafanya unapokwenda katika sura ishiri nanne ukitoka kumiatis ishiri ishirin namoja ishirin na mbili ishiini na tatu na ishirini na nne mstari wa tano unaona sasa liinaonyesha utaratibu wa wana wa waliotoa sadaka za kuteketezwa wakamchinjia bwana sadaka za amani za ngombe musa akatoa nusu ya ile damu akaitia katika mabakuli na ata ile damu akainyunyiza juu ya madhabahu kisha akakitoa kitabu cha agano akakisoma masikioni mwa watu angalia hapa kuna kitu initwa kitabu cha agano akakisoma masikioni mwa watu wakasema hayo yote aliyo yanena bwana tutayatenda nasi tutatii hiyo ni mara ya pili wanarudia kusema maneno yale yale musa akaitoa ile damu akawanyunyuzia watu akasema hii ndiyo damu ya agano alilolifanya bwana pamoja naye katika maneno haya yote katika maneno haya yote kwao unaona hapa ule utaratibu wote wa namna ya kulingia lile agano umefuatwa kwanza kimeletwa kitabu cha agano kitabu cha agano ndani yake kina nini watu waitii sauti ya mungu ahadi zake watakuwa ufalme wa makuhani na taifa takatifu alafu katika maneno haya yote yapi ndio mungu akasema sasa zile amri kumi katika sura ya ishirini zile amri amium kwao amri kumi ni maneno haya yote katika agano yalilolingia mungu lenye ahadi za kuwa ufalme wa makuhani na taifa takatifu kwaio amri kumi ni maneno ya agano katika maneno haya yote kwamba watatembea katika maneno haya yote katika agano hilo la mungu kwamba wao wakiisha kutii sauti ya mungu watakuwa ufalme wa makuhani na taifa takatifu lakini katika maneno haya yote ambazo ndio zile amri zimetajwa katika kitabu cha kutoka iki, iki, sura 20, mstari wa hadi mstari wa utakuja kuona sasa hizi hizi hizi amri ni maneno ya agano kwamba watu wakubaliani kutembea na mungu katika maneno haya yote waitii sauti yake sasa swali linakuja inakwaje kwwaje mpaka agano la kale linapoteza sifa linaonekana lina upungufu upungufu unakuja wapi upungufu unakuja ukiangalia haya maneno wana wa israeli walipoletewa hii ofa na mungu katika ule mstari wa nane walisema hivi katika toka kumi na tisa mstari wa nane walisema hivi watu wote wakahitika pamoja wakisema hayoyote aliyoyasema bwana yani mungu tutayatenda naye musa akaenda kamaabia bwana ya maneno mara ya kwanza musa anawaletia ofa watu wakasema tutayatenda unajua unaposema tatenda maanake ni kwamba umekubali ile ofa na umeona una uwezo wa kufanya lakini ukija kuangalia tena katika hiki kitabu cha kutoka hapo sura 2 kwanzia mstari ule wa watano hapa katikati utaona e, utaona wale watu wakasema hivi hasa wa hasawa anasema kisha akacitoa kitabu cha gano akakisoma masikioni mwa watu manake musa akawapatia yale maneno ya bwana ili ili liwaahvi wakasema hivi, wakasema hayoyote aliyo yanena bwana tutayatenda nasi tutatii wakaongezea kabisa neno nasi tutatii sasa changamoto ni kwamba hawa watu walikubaliana na maneno ya mungu na walikubaliana na ahadi zake wakakubali kwamba watatii changamoto ikaja baada ya sisi wanadamu kuwa tumeasi mungu pale edeni ni kwamba sheria za mungu zilizokuwa takatifu kamilifu za haki na njema zilibaki katika kiwango hicho hicho hazijawahi kupungua lakini sisi wanadamu tuliokuwa watakatifu tukawa sio watakatifu tena tuliokuwa wema tukawa sio wema tena tuliokuwa wenye haki tukawa sio tena wenye haki tuliokuwa wakamilifu tukawa tena sio wakamilifu kayo kwa ukweli mwanadamu wa tabia ya asili hawezi kuyapokea mambo ya roho wa mungu hawezi kutii sheria maana tunaambiwa hivyo katika kitabu kile cha walumi sura ya nane mstari mstari wa sita anasema anasema kwa kuwa nia ya mwili ni mauti bali nia ya roho ni uzima na amani kwa kuwa ile nia ya mwili ni uadui juu ya mungu kwa maana haitii sheria ya mungu wala haiwezi kutii nia ya mwili haiwezi kutii sheria ya mungu sasa wale wane walisema haya maneno aliyoasema bwana sisi tutatii lakini kwa ukweli ni kwamba mia ya mwili isingeweza kutii sheria ya mungu takatifu kwa sababu mwili siyo mtakatifu isingeweza kutii sheria ya mungu kamilifu wakati mwili sio mkamilifu isingeweza kutii sheria ya mungu njema wakati mwili siyo mwema isingeweza kutii sheria ya mungu ya haki wakati sisi sio wenye haki kwa hiyo wakajikuta kwamba kwa ukweli kila siku panapokucha shindwa na wanashindwa kwa sababu gani kwa sababu ya udhaifu wa mwili sasa sasaitakuaje mungu akatengeneza mpango wa pili unaoitwa gano jipya ambapo katika kitabu cha yeremia yeremia yeremia haraka haraka ndugu msikilizaji katika bibia yako hapo mungu anasema hivi na maneno haya yamerudiwa katika kitabu kile cha maandiko anasema hivi angalia siku zinakuja nasema bwana nitakapofanya gano jipya na nyumba ya israeli na nyumba ya yuda agano jipya yeremia hapa anatoa ahadi ya mungu anasema siku zinakuja asema bwana nitakapofanya agano jipya na nyumba ya israeli na nyumba ya yuda si kwa mfano agano lile nililofanya na baba zao ndo lile agano la kale si kwa mfano agano hilo nililofanya na baba zao na katika siku zili hipo washika mkono ili kuwatoa katika nchi ya misri ambalo agano langu hilo walilivunja nani kweli walivunja kwa sababu ya udhaifu wa mwili walisema tutatii lakini ukweli walivunja kwa sababu mwili ulikuwa unashindwa kutii sasa kwa sababu hiyo mungu anasema mungu anasema bali agano hili ndilo litakalofanya na nyumba ya israeli baada ya siku zile asema bwana nitatia sheria yangu ndani yao na katika mioyo yao nitaiandika nani nitakuwa mungu mungu wao nao wa watakuwa watu wangu wala hawatafundishana kila mtu na jirani yake na kila mtu na ndugu yake wakisema mjue bwana kwa maana watanijua wote tangu mtu aliye mdogo miongoni mwao hata mkubwa miongoni mwao wasema bwana unaweza kuona katika agano jipya sheria hazibadiliki katika maneno yale yote hakuna kinachobadilika pale kinachobadilika mungu anasema sheria zangu nitatia katika mioyo yao tena watazitii watazitii na wataziti kwa sababu gani watazitii kwa sababu mungu mwenyewe anazitia katika mioyo yetu mungu anawea katika mioyo yetu na, na, na hasa hili ndio agano jipya kwamba mungu anatia sheria zake katika mioyo yetu na sisi tunazitii sheria hizo kwa uwezo wa mungu na mpendwa msikilizaji na wezekana wa kuwa na maoni mbalimbali swali chengamoto unaweza kwutuchuza kupitia anuani hapo ifuatayo redio ya uadventista ulimwenguni awr sanduku la posta 172 morogoro tanzania anwani ya barua pepe ni kiswahili at awr namba ya mawasiliano simu ya kiganjani 745184882 ukiwa nje ya tanzania kumbuka kwanza na namba kiunganishi alama ya kujumlisha255 unaweza kutoa maoni yako kwa njia ya facebook kwa jina la awr tanzania mimi jina langu ni fanel tanda na kutakia baraka za bwana i a jaribu ya Songapo po na matatizo. e