nasikiliza redio ya uadventista ulimwenguni idhaa ya kiswahili sauti ya matumaini kwa watu wote igapanana yambakelele yesu yuwaja tena ipata sauti nimbasana yesu yuhaja tena njnakuj So hii ni sauti ya matumaini kwa watu wote inayokujia kupitia redio ya waadventista ulimwenguni awr toka kila kona ya dunia tunasikia vita njaa maafa hivyoashiria marejeo ya mokozi pia panda ewe mlinzi yesu yuwaja tena ujambo na karibu mpendwa mskilizaji wa redio ya adventista ulimwenguni awr inaotangazia kupitia masafa mafupi ya mita bedi 19 kutokea morogoro tanzania mpendwo mskilizaji kumbuka ninayekukaribisha katika matangazo yetu hii leo jina langu ni kibaga mwaipaja basi kumbuka tu ya kwamba leo kipindi hewani ni ijali ya afya yako na siri za ushindi basi hii leo endelea kuutegea sikio kupitia mtandao wetu www gna vilevile usisahau kutupata kupitia kupitiaming fm bila kusahau rock fm msikilizaji hileo studio katika vipindi vyetu viwili tutakuwa na mwimbaji asha majura ambaye atakuja kwako na wimbo unaosema je mkono lakini pia katika wimbo wa pili tutakuwa na waimbaji wa kwaya ya luguruni ambapo watatuletea wimbo mzuri unaokwenda kwa jina la hata ndimi elfu na katika afya msikilizaji mada yetu ni afya ya kinywa na meno na hii ni sehemu ya pili naamini ya kwamba utaendelea kubarikiwa sana kufahamu ni namna gani tunapaswa kutunza meno yetu ili tusiweze kuona meno mabovu basi huyu hapaa mwimbaji asha majura anakuja kwako na wimbo unaosema je mkono It's so big. Then i aji napenda nikukaribishe katika kipindi hiki cha afya ambapo hii leo tunaendelea kuwa naye dr david nyama anayetubariki katika kipindi hiki cha ijali afya yako tukija kwenye magonjwa sasa kwenye magonjwa magonjwa haya ambao tutaanza katika mfurulizo wetu huu wa kwanza uh, tukizungumza magonjwa ambayo yanashambulia hii yanashambulia jino kuna hatua ya kwanza ambayo inaitwa au hatua ya kwanza ya kulika kwa jino hatua ya kwanza ya kulika kwa jino ni pale ambapo jino lako linaanza kuweka utofauti wa rangi hasa sehemu ya kutafunia jino li kawaida lina rangi ya weupe wa maziwa sio weupe kung'aa sana weupe wa maziwa tukiachana na watu ambao wanakuwa na rangi tofauti ambazo zinasababishwa e, na, na changamoto kadhaa kuna changamoto za kimadini au changamoto za, za dawa, au changamoto mazingira lakini jino jino lenye afya jino la kawaida bila kuhusisha nje huwa linakuwa lina rangi ya weupe wa maziwa au milk i kwa unapoona jino linaanza kubadilika rangi katika sehemu ya kutafunia au hata sehemu ya juu ya jino au sehemu ya pembene utakuta o limeanza kuweka rangi ambayo inaweusi ina weusi flaniinawezaka i msta ilya kutafunia au, okluzo, surface taam imeanza kuweka alama fulani ambazo ni nyeusi hiyo ni, ni, ni dalili ya kwanza kuonyesha sehemu ya kwanza ya jino ambayo ni enamel imeanza kushambuliwa hatua hii ya kwanza huwezi kusikia maumivu yoyote hausikie maumivu yoyote hausikii changamoto yoyote isipokua utakua unaona na kuhisi hali ambayo siyo ya kawaida unapoanza kuona hiyo hali ya, ambayo sio ya kawaida lazima ushtuke kwamba jino lako limeanza kushambuliwa kwa kwa hatua ya kwanza hatua ya kwanza jino lako imeanza kushambuliwa sasa hii ni hatua ambayo haikuletei maumivu haikuletei kadhia na watu wengi wanakuwa hawajui kama hili ni tatizo lakini najua kila uh, sisi watu wote ndugu msikilizaji watu wengi tumezoea kila siku kujikagua kujiangalia kwenye kioo umepiga oumepigamswak umeona kwenye sehemu ya meno yako ina hali ambayo siyo ya kawaida hii ni dalili ya hatari ya kwanza ambayo unapaswa kwanza kuichukulia hatua kwa sababu hapa jina halikuumi kabisa halikuumi kabisa ukipuzia hatua ya kwanza unaingia kwenye hatua ya pili pale hatua ya pili ambapo ile sehemu ya ile lea ngumu ya juu imelika inaingia sasa kwenye lea ya pili ya katikati ambayo tunaita dentin. Dentin ni lea ambayo sio ngumu sana kama enamel. kwa hiyo ulikaji wake u uli, jino unakuwa kwa spidi kubwa kidogo dalili zake hasa nini ukuona umefikia kwenye hatua ya pili cha kwanza utaanza kuhisi jino linashtuka shtuka jino halikuumi aki takua lina, ashtuka wasababu lea a pili ikilika ina hatua mbili kuna hatua ya kwanza jino halikuumi linakuwa linashtuka ukila vyakula vya moto jino linashtuka ukila vya baridi ukila eh, vyakula ambavyo ni vitamu sana au i vichachu sana jino lako linashtuka kwa sababu ile sehemu ya katikati ya ina vichubu vidogo vidogo ambao vile huwa vinapitisha taarifa kwa urahisi kwenda kwenye lea ya tatu kwa hiyo utakuta jino lako linakusumbua kila vitu nakusumbua kila vyakula vigumu jino lako linashtuka kwa muda mchache linaacha maumivu yake huwa yakai muda mrefu lakini usipochukua hatua pia jino lako linaingia kwenye lea ya tatu ambayo ni hamb ni sehemu ambayo ina mishipa midogo midogo ya fahamu na mishipa ya damu sehemu ambayo ni sensitive sana sehemu ambayo inapokea taarifa kwa haraka kupita maelezo hiyo ikifika kwenye ya ao utajikuta jino linauma kumbuka kwenye hatua ya kwanza olako ilikua linauabautd ambapo ukiwa na kula vyakula vya aina fulani jino lako linashtuka na yani, ya napo linauma kwa muda mfupi tu lakini ya tatu sasa ni pale ambapo juna lako linakuwa linakuma bila sababu kwa sababu limeshafia wenye hatua au kenye lea ambayo ina, ina mishipa ya fahamu na mishipa ya damu ambayo ikiguswa juna lako linashtuka sana Kwe, hapo utakuta imefika ambayo huwezi kulala, huwezi kulala kulala hauwezi autautfbyo chochote maumivu mda mwingine yanakuwa makali mpaka unahitaji upate dawa ya kutuliza maumivu ili maumivu yapungue kwa e, sababu tayari hatua ya kwanza ya pili imefika hatua ya tatu ambayo jino lako linakuwa linakuuma kupita maelezo na mara nyingi kunyilea, jino linakua lina kuumakuita maelezoaaaaatausauwezi kulalaunaatu uh, nawezakanaika uweke maji ya baridi na inafika kipindi ambacho hata utumie dawa dawa dawa jino linakuwa halipokei halipokei tena kwa inakuwa, dawa tena naafiakindmbodawaaaaiwezi kuskiadawa kwasababu imefika kwenye hatua ya tatu ambayo ni sensitive sana tutaonana kwenye mwendelezo wa pili ambapo tutaelezea kuhusiana na namna gani unaweza kudhibiti hatua ya kwanza ya pili na ya tatu lakini yapi ni matibabu sahihi ya kila hatua hatua ya kwanza hatua ya pili na hatua ya tatu asante sana doktr david nyama kwa ajili ya uh, elimu nzuri ambayo umetupatia hii leo msikilizaji kama utokuwa na maswali maoni au changamoto anuani hii hapa ya kutuandikia redio ya wadventista ulimwenguni awr sanduku la posta 172 morogoro tanzania anwani ya barua pepe ni kiswahili at awr namba ya mawasiliano simu ya kiganjadi 745184882 ukiwa nje ya tanzania kumbuka kwanza na namba kiunganishi alama ya kujumlisha255 unaweza kutoa maoni yako kwa njia ya facebook kwa jina la awr tanzania ni kukaribishe tena katika kipindi cha pili ambacho ni kipindi cha siri za ushindi hapa javn kasele ambaye anakuja kwako na kwa mada unayosema wasiwasi ikiwa ni katika sehemu ya nne na ya mwisho hii ni sehemu ya nne mtegesikio kuna video moja nilikuwa nasikiliza ya babu ambaye anaitwa tik an yeye huyu tik not an anashauri kwamba katika maisha sasa hivi yanavyoenda kasi kuna umuhimu sana ya kuzingatia matukio ya sasa matukio yanayotokea sasa mfano mpendo wa msikilizaji wewe unayensikiliza unazingatia tukio linaloendelea sasa ambalo ni la kipindi ambacho nakurekodia au ninaongea sasa hivi kitu kingine ambacho na labda njia nyingine ambayo naweza nikaelezea hii kipengele ni kwamba mfano ninaweza nikawa nina, nina, nina kula ndio sasa mtu badala ya kula anakuwa nawaza nimechelewa nimechelewa kazini nimechelewa kazini yaani hata iko chakula wakati huo hakifurahii hakifurahii kwa sababu anakuwa na nini amechelewa anakuwa na mashaka anaweza akachelewa kazini basi ni kutia amani mpendo wa mskilizaji kile unachokifanya tukio lolote naolifanya kwa wakati huo unapaswa kuriaksisha mwili wako unapaswa kutafakari zaidi na kushukuru zaidi kile unachokuwa unakifanya kama unakula kula kwa wakati unaotakiwa Kula, tumia dakika zako za kutosha kula vizuri sio taratibu sana lakini ia usiarakish ia eh, naoingiza tonge lakola ugai tafakari namna dagaa hizonia eh, maswala ya kazini saayao aatakwisha masala yashule a aaksa akini kawakati huo umejaliakupata chakula an maukio anayotokea kawakati huo nakuyafurahia mfano mwingine unaweza ukawa wakati unaoga unaweza ukaoga chukua muda wako oga sijisugue vizuri e, tafakari mungu kaniumba vizuri jamani mimi na mikono na miguu au basi labda kama sina mikono yote sina miguu yote lakini nina uhai na afya njema basi, ninaoga ninafurahia wakati bs aoga lingine labda mwingine anaweza kasema uh, mi naweza nikatumia tukio la kusoma na kusoma kitabu nikatumia vizuri mda wangu yani hata ya ambaauhusia unachokifanya sai kula tafakari chakula chako kipinde chakula chako mshukuru mungu kwa ajili ya chakula chako tumia muda wako katika u, t, m, katika matukio yanaofurahisha zaidi usijifanye au tusijifanye kama vile tuna mambo mengi sana ya kufanya tukasahau hata yale machache yale una mtoto mtoto mfurahie wako msalimie anapokuita baba mama mgeukie alkombeletu amoto mfurai eh euktabtabsam mwangalie sio huku na tafakari sim yako sijui inapiga sijui nini nini hapana watoto wanaona watoto wanaona baba ana ananipa mimi atensen yake ana ananizingatia mimi au yuko zaidi kwenye maswala yake ya kikazi maswala yake ya kimajukumu mengine na sio mimi labda hajani hajanipa mimi nafasi kubwa katika maisha yake basi mwingine anaweza aia sio mtoto hata rafiki najua wakati mwingine tunaweza tukapoteza rafiki kwa sababu tu tunakuwa tunajifanya tuna mambo mengi sana ya kufanya kiasi cha kwamba tunasahau yale ya muhimu yale ya yetu unaongea na yamuhimu yalyalioauaongeanabatumteja hukuna chati kwenye simu hati hailati mana zingatia matukio yanayotokea kwa wakati huo yafuatilie ninaongea na mteja basi pembeni usoni kwawakatiu naye yapate ile amani ya roho na unapotabasamu pia kuna namna fulani tafiti zinasema zina inaweza ikaongeza hata eh, afya yako ya kiakili afya yako ya kimwili kwa kutabasamu tu kutabasamu tu kwa hiyo zingatie matukio yanayotokea kwa wakati huu mpendo wa msikilizaji usiwaze sana kwani mikakati inaweza ikawekwa kwa ajili ya kufanya vile vitu ambavyo tunaona eh, labda havijafanikiwa ok mpendwa msikilizaji pointi nyingine au kipengele kingine ni kupanga muda wa kuwa na mawazo ndio inawezekana kabisa kupanga muda wa kuwa na nini na na na mawazo mengine, na mawazo kuna mtu anakuwa mengi sana lakini inaweza kwa inatokana kwamba hajakamilisha vitu fulani labda itakiw akamilishe wiki mbili zilizopita na mpaka sasa hajakamilisha basi huyu mpendo wa msikilizaji anabidi apange muda wa kuwa na mawazo anaweza kasema kila siku nitatumia dakika thelathini tu thelathini labda nikapanga asubuhi ya saa tano mpaka saa tano na nusu ndo muda wangu wakuwa na mawazo jumatatu jumanne e, jumatano ikifika saa tano na nusu nitakuwa nimeshamaliza nimemaliza muda wangu na mawazo hapo naendelea taa mesamalizaemalzadawanguakuwa namawazo baadayo naendeleanamkakatiyanguamaisha ya e, ni jambo zuri kwa sababu kuwaza sana hakukulete faida yoyote ile bali unachoweza kufanya ni kupanga mda wakuwa na mawazo ukawaza ukawazaw ukatafakari we ukafikiriae mpaka basi mpaka unapata suruhisho yaiko tatizo au ilo tatizo ambao sana kukushukuru kwa kunisikiliza labda chakuongezea ni kwamba ukiachana na kupanga muda wa wakuwa na mawazo unaweza kuweka mikakati ya kufanya kwa ajili ya kupambana na shida mbalimbali mbali ambazo zakua zinateteani ni mawazo mfano kodi ya nyumba unaweza ukasema mimi ya mwezi huu nitakuwa nimeshalipa kiasi fulani cha kodi ya nyumba naweza nikawa nyumbakimelipa bili ya maji kiasi fulani lakini unakuwa unaandika sehemu ili siku ambayo una sasa zinakaribia labda tereza mwisho mwisho wa mwezi unakuwa unafungua daftari lako hiv niliweka mikakati gani vile unaangalia unaona huu mwezi ndo mwezi wa kulipia kodi ya nyumba kiasi kadhaa au kulipia bili ya maji au ya umeme au ya kitu fulani hii hali itakufanya wewe uwe zaidi zaidida e, uwe zaidi t ya maisha yako unaweza sasa ukaona kwamba mimi nina uwezo kabisa wa kufanya vitu fulani ndani ya maisha yangu kwa sababu umekuwa umeweka mpango mkakati ukiweka mpango mikakati unarahisisha vitu vingine ambavyo ungekuwa unaviangaikia lakini kwa sababu tu umeshapanga labda muda fulani wakati fulani nitalipia jambo fulani nitasoma kwa mwanafunzi usisahau kusoma unaweza ukasema mimi hapa nimefeli labda somo la isabati mpango mkakati wangu ni kupata mwalimu wa watwien mpango mkakati wangu ni kujitahidi kushirikishana na wenzangu darasani mpango mkakati ni kuongea na mwalimu paa nipo kosea basi anifundishe anisaidie ii nisiweze kurudia kosa hizi zote ni mipango mikakati ambazo tunaweza tukafanya katika maisha yetu na ikasaidia kupunguza hali ya wasiwasi kupunguza mawazo kupunguza mashaka kuhusu maisha au hofu kuhusu maisha kwa hiyo tuzingatie haya mpendo wa msikilizaji tupende kutabasamu nakumbushia siko mara mwisho kwani tabasamu ni kitu ambacho kinaleta amani ya moyo na kinaweza kikakusaidia wewe kujua kwamba niko ndani hiki kitu kiko ndani ya uwezo wangu najua kwamba kutabasamu inaweza ikawa ndani ya uwezo wako kwanzia sasa basi tutatabasamu tutaweka mipango mikakati tutafanya mazoezi pale tunapoweza tutasoma jarida gazeti tutatazama filamu ya kuchekesha tutapata usingizi wa kutosha tutaweka eh, akili zetu kwenye mahali ambapo tupo yani tuna tafakari kile tunachokifanya kwa wakati huo kama tunaongea na marafiki tunazingatia kumwangalia rafiki na kuongea naye zaidi na zaidi kumtafakari nae, kwa makini kabisa tusiruhusu maisha yanavyoenda kasi kutufaya, sisi tuone kwamba hatuna muda kila binadamu ana masaa shirinanne katika siku kila mtu ni namna tu mtu anavyojipanga ndivyo anavyoweza kaona kwamba nimetumia muda wangu vizuri ama sijatumia muda wangu vizuri mpendo msikilizaji wa wr ulikuwa pamoja nami javin kasele mwanafunzi kutoka jordan university asante sana kwa kunisikiliza na nikutakie siku njema na mskilizaji na hii ndiyo tamati ya kipindi hiki cha siri za ushindi kumbuka kesho tutokana na kipindi cha biblia kujibu tutapata wasawa pekee kuweza kupata majibu ya maswali yetu ambayo yalitufikia hapa studio ulikuwa nami kibaga mwaipaja na ulikuwa ukitegea sikio awr hapa tunao waimbaji wa ruguruni kwaya wanakuambia hata ndimi elfu barikiwa nao mskilizaji