unasikiliza redio ya uadventista ulimwenguni idhaa ya kiswahili sauti ya matumaini kwa watu wote ikapanana ya makelele yesu yuwaja tena nipata sauti nimbasana yesu yuwaja tena nakujnakuja yesu tena hii ni sauti ya matumaini kwa watu wote inayokujia kupitia redio ya waadventista ulimwenguni awr toka kila kona ya dunia tunasikia vita njaa maafa hivyo washiria marejeo ya mokozi piga panda ewe mlinzi yesu yuwaja tena ni matumani yangu mpendo wa msikilizaji hujambo na unaendelea kutegea sikio idhaa y kiswahili ya redio ya avetista ulimwenguni inayopatikana katika masafa mafupi ya mita bendi 16 lakini pia kupitia tovuti ya wwwawr karibu tena katika kipindi kizuri cha ijiali afya yako pamoja na kipindi cha siri za ushindi katika kipindi cha ijali afya yako tutakuwa naye huyu ni d david njama ambaye anakuja na mada nzuri naosema kwamba afya ya kinywa ikiwa ni katika mfululizo wa sehemu ya tatu na katika kipindi cha siri za ushindi utakuwa naye mtangazaji mwenzangu kibaga mwaipaja ambapo atakuwa na mjasiria mali huyu ni mpambaji anaitwa maltina na mpendo wa msikilizaji lakini kwanza basi wategesikiwa hwa ni mlimanis wanasiman kwamba bali wewe i maba ya anadam kupenda fedha tazama watu wengi wamepotea kwani walihipe na wa kama cha bwanamaana shina la ma ywanadamu kupendafeda What is the word? What is the word? What is the word? Gdzie na mambo, un boca, una tienza, una bi, una pompaña, yo alio tu So saw you limni sqwaya kutoka jijini dar salaam basi moja kwa moja ni kukaribisha katika kipindi cha jele ya yako ambapo utaweza kusikiliza kuhusiana na afya ya kinywa katika sehemu ya tatu ni huyo hapa dr david nyamakaribu tena ndugu msikilizaji ni kwenye mwendelezo wetu wa afya ya kinywa na meno nikukumbushe kwenye uh, siri ziliyopita tuliongelea hatua za magonjwa ya meno hatua ya kwanza hatua ya pili na hatua ya tatu lakini tukaelezea ni dalili zake ni zipi lakini leo tutaelezea namna gani unaweza ukafanya matibabu ukajizuia na changamoto hizo na magonjwa hayo kama umepata uh, changamoto isiwe kubwa zaidi zaidi lakini kama imefika kwenye ambayo ni ni kubwa zaidi, basi namna gani ya kupata matibabu uh, hatua ya kwanza tulizungumza na kusema kwamba ya kwanza au hatua ya kwanza jino kulika ni pale ambapo unakuwa unakua chochote isipokuwa una, una, kuna mabadiliko ya rangi kwenye jino lako kutoka kwenye rangi ya kawaida kwenda kwenye kwenye rangi rangi rangi ambayo ambayo sio ya ya ya ya kawaida tulisema, mba, ya kawaida kawaida tulisema kwamba jino ekwadkachanna watu wenye changamoto za kimadini au changamoto fulani zinafanya yao sio na rangi ya, ya kawaida ya kawaida ya, ya jino ni wa, upe, wa maziwa au milk white. na pale a eupe kubadilika kwenda kwenye rangi ambayo sio ya kawaida maana yake hilo ni tatizo hilo ni tatizo linakuwa limeanzia hapo hatua uh, ya kwanza tunaita ni au sehemu ya kwanza ya jino inakuwa sana kwa hiyo, sasa, nini kifanyike ya ya kwanza hauhitaji uh, hauhitaji matibabu ya daktari ino jitihada binafsi ambazo naweza kupasa, kupasa kuzifanya kwa sababu jino lako limelika hatua ya kwanza kulika kwa hatua ya kwanza unaweza unaweaukaweza kwa kuzuia au unaweza kajitibu kwa kuimarisha usafirishaji wa kinywa kuimarisha usafirishaji wa meno na kumbuka ii lea ya juu inatengenezwa sana na madini ya fluoride. kwa ukiona jino lako limeanza kulika basi inabidi utumia sana dawa yenye yenye ili kurejesha ile lea ya juu za ku ni kuongeza jitihada za kusafisha kinywa chako ni kusafisha kwa usahihi lakini kwa kutumia dawa yenye fluoride. kwa sababu lea ya juu huwa inakuwa ina, ina contain, au inakuwa ime, imeumbwa na kiasi kikubwa sana cha madini ya fluoride. kwa hiyo sasa ukipiga mswaki vizuri kwa kutumia dawa ya unaweza ukairejesha lea yako ya juu na ile hali ile mabadiliko ya rangi yakatoka lakini pia unaweza kamtembeeadaktaikndaadaktaiwakiwaambe daktari ukaenda daktari yule atakachokifanya atakupatia matibabu ya kupaka ile ya inakuwa imeisha daktari atakufanyia meno yako na ile hali yako ita, ita e, na na hali utarudi katika hali yako ya kawaida lakini kikubwa kwenye hatua ya kwanza ni kuhakikisha unaimarisha usafi wa kinywa chako hiyo ni ya kwanza hatua ya pili tulizungumza kuhusiana na eh, au lea ya pili ya jino inakuwa imelika na dalili zake ni kwamba jino lako linakuwa linashtuka kutokana na mazingira ukiwa kwenye baridi upepo ukiingia jino linashtuka eh, ukiwa umekaa kwenye unakula vyakula vya moto jino lina shtuka ukiwa unakula vyakula vya baridi jino linashtuka na vyakula ambavyo ni vina hali fulani ya utamu kupitiliza au uchachu lazima jino lako itashtuka tusa ileaapiau hatua ya pili iii hatua ambayo lazima at ktakachofata ni yeye kukushauri njia sahihi ya matibabu na kitu ambacho kinafanyika ni jina lako linazibu hapa jina lako litasafishwa vizuri na kuna dawa maalum kwa ajili ya kurejesha lea ya kwanza na ya pili ambayo imelika kuna dawa nyingi sana ambazo zimefanyiwa utafiti wa kitaalamu na ni, ni sahihi kwa matumizi ya binadamu ambayo hazina hazina madhara makubwa sana kwenye mili yetu na zinaruhusiwa na zimepitishwa na mamlaka husika kwa ajili ya matibabu ya matatizohusika kwaho hihatua ya pili ukionadaii hizo hauwezi kla vyakula au kila vyakula vigumu unapata changamoto unapaswa kumfuata daktari wa kinywa atakufanyia matibabu atakusafisha atakusafisha vizuri atakuwekea dawa ambayo ile eh, hali yako ikapotea kiwatufaaatibabuhayak na at aaakoaalikawa li, li, strong kama lilivokuwa mwanzo jino lako linakuwa lina uimara kama lilivokuwa mwanzo hiyo ni kwenye tua ya pili ambayo kitalamu tunaita dentino keris kama utakuwa na maoni mbalimbali changamoto swali tujuze kupitia hapa ifuatayo redio ya uadventista ulimwenguni awr sanduku la posta 172 morogoro tanzania anwani ya barua pepe ni kiswahili at awr namba ya mawasiliano simu ya kiganjadi 74518882 ukiwa nje ya tanzania kumbuka kwanza na namba kiunganishi alama ya kujumlisha255 unaweza kutoa maoni yako kwa njia ya facebook kwa jina la awr tanzania karibu tena katika kipindi kizuri cha siri za ushindi ambapo hapa eh, kibaga wilson atakuwa naye huyu ni mpambaji maltina katika sehemu ya kwanza karibu wezi kuwasikiliza mpendo wa msikilizaji ni katika kipindi kizuri cha siri za ushindi hi leo niko katika maeneo ya yafet katika mkoa huu wa morogoro katika manispa ya morogoro kumbuka utakuwa nami mtangazaji wako kibaga mwaipaja naamini sote sote kujua ni ni nini ambacho nimekuandalia kwa kwa siku hii ya leo leo na na hapa msikilizaji niko katika maeneo haya kama nilivyosema nina mgeni ambaye tutakuwa sote, yeye kwa kawaida kazi zake ni upambaji ukiwa yani, sherehe yako wanafanya harusi ipendeze ataniambia anaitwa nani kisha kuzungumza mengi ambayo tumekuandalia karibu habari yako zu unaitwa nani martina msinde. martina tunafahamu kwamba wewe ni mpambaji mimi nimekuwa nikikusikiasikia tu lakini mm. hebu jitambulishe kidogo tujue hii mm. kazi ya upambaji mm. ulianza lini hasa kazi ya upambaji nilianza muda kidogo, mrefu kidogo lakini mwanzoni wa hapo nilikuwa nimfanyakazi kwenye tasisi za mashirika ya umma ikiwa kama mwasibu lakini baada ya miaka inavyozidi kwenda niliona kujitoa kwenye kuajiriwa nikapenda kujiajiri na hii kazi sanaa upambaji na sanaa zingine mimi nafikiri nimezaliwa nayo ni kipaji changu okay. eh. e, nilitaka kuuliza sia kwamba hivi ni ya kuzaliwa nayo au kuna mtu ambaye alikuwa anafanya kazi hizo akakufanya nao vutiwe upende kufanya hivyo kumbe hii ni ya kuzaliwa ni ya damu hey, hey, mwanzoni kabisa nikiwa ni, na umri mdogo mimi mm-hmm. ni, kidogo nichotaramama mm-hmm. ma, ma, yangu mm-hmm. alikuwa ni mama wa nyumbani na wazungu wengi huwa wanapenda vitu va mm-hmm. kwahiyo alikuwa anafanya na mii kuwanaig likua nafanya mimi naiga japokuwa mama naye hakufanya hizi kazi alifanya pia kazi za uhasibu Mm-hmm. lakini mimi nilikuwa naipenda kwahiyo tangia nikiwa shuleni nilikuwa nasoma lakini huku niiweza kupata kipato changu kutemia mikono, yangu. Kwa katua, kazi za mikono yako, sasa hivi yanguandio lakini sio kwa ajili ya kupamba ziikuwa tu kutengeneza maua kutengeneza vitu vidogo vidogo tu ambavyo watu wakihitaji nilikuwa ni, naweza kuwauzia kwaiyo kuhusu viatu nguo naipenda mm nilikuwa naweza kujinunulia bila mama kuninunulia kwa hiyo mii nilianza kuwa na sanaa tangia nikiwa na umri mdogo ka unaniambia kwamba wewe hii kazi hmm. tuseme tu kwa njia moja au nyingine umekuwa ukiifanya mapema zaidi kuliko wakati mwingine wowote kwa sababu kama unaniambia ulikuwa unasoma unaweza kufanya kitu ukajitafutia kitu chako mwenyewe bila kumwambia mzazi hii inaonekana naonekana kelikodamni kama lakini tufahamu sasa unajua so wengi huwa tunashtuka kidogo hmm. kwamba mtu yuko kwenye ajila alafu meniambia ulikuwa mhasibu hmm. inamana ulikuwa na pesa nzuri tu nasio mm-hmm. wahasibu wengi ambao walikepo katika ambacho naamini amba mm-hmm. pengine unahisi ni uliamua kufanya kufanya maamuzi magumu ya ya hiyo kazi ya uhasibu uh, mm-hmm. katika hizo unafanya ukaamua kujikita kwenye kujiajiri binafsi kuna, kuna tofauti kidogo ilikuwa kwenye changamoto kwa sababu i mm-hmm. nilikuwa siaajiriwa serikalini nilikuwa mm-hmm. nimeajiriwa kwenye ofisi ngo, mm-hmm. NGO hua zina mikataba M- miaka mitano miwili kumisita baadae ile mikataba inakwisha unajikuta unakaa unakawaniauna mm. kazi yes. kwa hiyo baadaye niliona ni, ni bora nijiajiri mwenye mwanzoni likua ngumu kidogo lakini mm-hmm. baadae nilipata jina niliweza kufanya vizuri vizuri na sasa mm-hmm. kwamba kwamba pambaji na ni soko ambalo mm-hmm. tuseme kumba, lina ushindani kwa sababu kama hautafanya mtu fulani akifanya vizuriaaajuakamba mm-hmm. pengine hii kwa upande wako ina ushindaiasaba kuifanya hii kazi unahisi kwamba umeitendea haki kiasi kwamba kwako unaona ni sehemu ya maisha ambayo hauwezi kukosa chochote e, kwa upambaji nilivyoanza sana ya upambaji niliipenda mm-hmm. kwa sababu tulikuwa sisi ni wanzilishi miaka okay. kumi iliyopita nyuma mm-hmm. tulikuwa wachache kwa hiyo tuliweza kufanya kazi kwa vifaa vilivyoko zamani kipindi hicho e, tuliweza kupata pesa japo kwa sio kubwa sana lakini iweza mm-hmm. kufanya maisha yakaendelea nikafurahia maisha kujiajiri ni changamoto zipi kubwa ambazo kwa kipindi hicho ambacho unaniambia ni ya miaka ya zamani miaka kumi wanajua kweli sio mchezo kama mwaka elfu mbili unazungumzia mm-hmm. kuna tofauti gani kati ya miaka hiyo kwenye soko la upambaji na miaka ya hivi karibuni sasa hivi teknolojia imepanuka mm-hmm sasahivi yeah, njia hizi za maasiliano ya simu za mkononi njia. hasa baada ya kwanza kuweka aa ann watu wanaona vitu vingi kupitia nye mm-hmm. wzi mm-hmm. <laughs> mm-hmm. kwanini vitu va nje vilikuavnkuvipata Uh-huh. ndio maana hata vwakati mimi nikiwa mdogo takuta hata yale maua ya maharusi maataji mm-hmm. siu vitu vidogo vidogo mm-hmm. vilikuwa havipatikani kutoka nchi za nje baada ya kuingia bidhaa kutoka nchi za nje hiyo uh-huh. vitu vangu havikuwepo kwenye kiwango kwa hiyo niliachana navyo navyoo uh-huh. nikaamia kwenye upambaji, upambaji e, kwenye upambaji na niliwahi kuwa mshonaji uh-huh. lakini nao nikakutana mm changamoto changa, nyingi. Changa nyingi za wateja wateaazongetchangamoto ilikuaje zamani kulikuwa hakuna nguo nyingi vitmbaiainamoja mm-hmm. wo mshono nakuanamoja watuanashon ain baada ya kuru, nchi kuruhusu vitu vanje kuingia mm-hmm. wakweli aa vitu vya ndani watu wa, wakawa kwa sababu wanaita kufanya finishing Mm-hmm. hazikuwa nzuri kwahiyo vitu vya nje vikawa vinapendwa kuliko vya ndani ndo hicho kilikuwa changamoto nikamua kuimia kwe kwenye uh, mapambo mm-hmm. kulikuwa hakuna mtu anayejua kitu ad kenye magazeti knapatikan uh, mm-hmm. <laughs> mm-hmm. sio lazima upate china hapa hpa daresa kienda kariakoo wapi unapata ni kushukuru sana kwa kuwa nasi na kutegea sikio idhaa kiswahili ya redio ya wadventista ulimwenguni mimi ni fanultanda na kutakia baraka za bwana oh