unasikiliza redio ya uadventista ulimwenguni idhaa ya kiswahili sauti ya matumaini kwa watu wote ikapanana ya makelele yesu yiwaja tena ipata sauti himba sana yesu yiwaja tena nakuj nakuja Yesu hii ni sauti ya matumaini kwa watu wote inayokujia kupitia redio ya waadventista ulimwenguni awr toka kila kona ya dunia tunasikia vita njaa maafa hivyo washiria marejeo ya mokozi piga panda ewe mlinzi yesu yuwaja tena unaendelea kutegea sikio idhaa ya kiswahili inayopatikana katika masafa mafupi ya mita bendi 25 lakini pia kupitia tovuti ya wwwar org kumbuka pia unaweza kusikia matangazo yetu kupitia redio washirikakutoka kule jijini mbea pamoja na star radio kutoka jijiniss jinalangu ni nitanda ni kukaribishi tena katika matangazo yetu siku yaleo ambapo utakuwa na kipindi kizuri cha vijana na maisha na hapa utakuwa naye d benson mwalunenge ambaye amebobea katika swala zima la kilimo pamoja na mifugo na siku ya leo utaweza kuzungumza kuhusiana na ufugaji wa kukuchotara Uh, wasikilize hawa ni nyahanga st kwayo inasema kwamba juu ya mlima <muchilis> Kahumbi wuliyamba cha ukujari paajiri This will be We will d sante sana, sana nyahanga sje kwaye basi hiki ni kipindi cha vijana na maisha kumbuka tutazungumzia ufugaji wa kuku chotara leo tutakwenda kujifunza tena kwa ufupi kuhusiana na kuku chotara Eh, tutajifunza changamoto lakini tutajifunza jinsi ya kuwafuga faida na ni nini ambacho tukifanya ili kuweza kufuga kuku katika mfumo mzuri kwa maana kwamaana eh, kipindi kilichopita tulijifunza juu ya kuku waasili na niliahidi kwamba leo tutajifunza tutajifunza eh, safari nyingine kuhusiana na tutajfunz safanyingine tutajfunz hivyo leo ni vyema tukapata mawili matatu kuona hawa kuku chotara ni kuku wa aina gani na kama nilivyosema faida na changamoto zake kuku chotara ni kuku ambaye yeah, ni kuku ambaye ame ambaye amechanganywa y amechangnywaasii pamoja na kuku wa kisasa akapatikana ku akisasa na, na maeneo mengi aamii kwamba ndugu wasikilizaji mnawafuga hawa kuku lakini huenda nguwaskzaj awafu wahunda usfahamu km a a uasii kuku, kuku ha ana tofauti kubwa sana na kuku kukuasiri kwasababu yee ana sifa zifuatazo kwanza ni kuku ambaye anakuwa kwa haraka tofauti na kuku hawa wa asiri kwa maana ana ndani ya miezi miwili miezi mitatu mpaka minne tayari anakuwa ni kuku ambaye e, ni mkubwa kiasi chake lakini tunasema kwamba e, ili atoshe kwa maana ya kuliwa basi afikishe umri wa miezi mitano anakuwa tayari ni mkubwa ambaye anakadiriwa kwamba anaweza akawa na kilo nne mpaka kilo tano sifa nyingine ya huyu kuku chotara mbali na hii sifa ya ukuaji ni kuku ambaye ni tofauti na kuku asili kwa maana hasa katika swala la hujitafutia chakula ni kuku ambaye yeye tunasema eh, anatakiwa aandaliwe chakula kwa maana analishwa kwa kuweka kupewa ndani ya banda hata kama itafikia hatua wataweza kumtoa nje lakini ni kwa muda mfupi lakini kawaida ni kuku ambao wanapewa chakula wakiwa ndani ya banda yanataftwewe akipa tuasmaawakuu u ambao pia eh, wanataga mayai mengi tofauti na kukuasiri na mayai ya hawakuku mara nyingi sana kwa sababu ya ile kwamba wao kawaida hawatamii na ikitokea wakawatamia basi hawatamii muda mrefu ko ni kuku ambao eh, mayai yao unaweza ukayatumia Uka, ukaenda ukayatotolesha kwenye mashine kwa maana ya lakini wanataga kwa kiwango kikubwa sana tofauti na kuku wa asili kwa sababu ni kuku ambaye ni mchanganyiko kwa maana ya kuku chotala lakini hawa kuku tunasema kwamba wana nyama nyingi nikisema nyama nyingi ni kwamba ni kuku ambao ni wakubwa kimwonekano lakini ni kuku ambao wana, wana uzito mkubwa mpaka kufiku, kilo wanaweza wakafika mpaka kilo kumi mpaka kilo saba kilo tano inategemea na jinsi ulivyomtunza koo kwa maana ya matumizi ya nyama anafaa mno kwa hiyo ni kuku ambao E, wana uzito mkubwa sana lakini sifa nyingine ya hawa kuku chotara kwamba ni kuku ambao e, e, wana hawana ule uwezo zaidi wa kujilinda na maadui tofauti na hawa kuku wa asili ambao kawaida ikitokea kuna e, kuna adui ama kuna kitu kibaya kinakuja wanaweza wakajihami wakaluka umbali mrefu au wakajilinda kao wanautofauti kidogo hawa chotara kama nilivyosema ni wazito kwa hiyo wao hata namna ya kuruka ni tofauti kidogo na hawa kuku wa asili e, jambo lingine ndugu msikilizaji ambalo ntakiwa ulifahamu kwamba e, kuhusiana na hawa hawakuku chotara ni kuku ambao e, kawaida hawawezi wao tunasema ule uwezo wa kuweza e, tunasema uwezo wa kuweza ku, kujilinda na magonjwa ni mdogo tofauti na wao kuku asili kwa maana ipi kwamba ni kuku ambao wanashambuliwa kiurahisi na magonjwa kama haya mataifodi na haya magonjwa mengine ya kuhara damu kama ois hiyo hizo ni sifa ambazo kuku hao wachotara e, wanakuwa nazo nazani na kama ulisikiliza vizuri kipindi kilichopita cha kuhusiana na kuku aasiri basi utakuwa umeshapata tofauti a haauuasi na hawa kuku kwa sabu, nivusema, ni kuku wame, kwa kwa sababu kama nilivyosema ni ambao mchanganyiko maana pamoja na kuku wa aas w tukija katika faida za haa kuku ha kama livosema eh, kuku ambao wanafaa sana kwa nyama kwahyo kibiashara kama ni mtu ambaye unataka kufuga kuku wa kibiashara basi hawa wanafaa zaidi kwa maana eh, kuku wa asiri kama nilivoeleza mwanzoni kwamba kukusili mpaka auzike inaweza ikachukua miezi sita mpaka saba il azkaws aama wakati awa naeza kauza mpaa shiingi el shi kwao ni faida mojawapo ambao tunaweza tukaipata kupitia wakuku chotara lakini pia eh, kama nilivyosema awa kuku chotara wanataga sana kwa hiyo kwa mtu ambaye anataka kufanya biashara ya mayai basi awakuku chotara wanafaa kwa maana utagaji wao ni mkubwa na wanataga mayai mengi kwa hiyo kwa biashara ya mayai watakufaa mno kwahiyo ni tofauti nyingine ambayo inapatikana na walikukwa waasiri e, faida nyingine kama nilivyosema kwamba ni ajira kwa mtu ambaye ni kijana mwenzangu huko nyumbani hujui nini cha kufanya kwa hiyo unaweza ukatumia kipato kidogo ulicho nacho ukaanzisha huu mradi wa kufuga wa kuku chotara labda ni waeleze tu watu wengine inawezekana napozungumza habari za kuku chotara wasielewe kuku chotara eh, wanapatikana maeneo yetu katika kwa maana katika mazingira yetu hata sisi mkulima ni ujuzi tunawafuga kwa maana tunazarisha vifaranga kama kuna mtu anahitaji vinapatikana mayai yanapatikana ya kutotoresha lakini mtu hata ukitaka kuku kwa ajili ya kula kwa maana ambao wako tayari pia tunao lakini aa kuku chotara kwa maana ni kuku ne, ne, kwa majina kwa maana wengine anawezekana wasierewe kuu kuna kuku anaitwa eh, kuroira kuna kuku chotara mwingine anaitwa saso e, wako wengi wako wengi sana wa chotara kwo hiyo ni mifano tu kwa majina nimeona ni ili tusiwe mbali sana na wewe ndugu msikirizaji kwa hiyo kama utahitaji mbegu kwa maana e, kujua vifaranga vinapatikana wapi wasiana na sisi mkulima ni ujuzi basi tutakusaidia upate wapi mbegu bora nin nazungumza na, na kwamba tuwasiliane kwa sababu tumepokea simu nyingi sana kutoka sehemu mbalimbali wengi wakiwa wanalia na hawa kuku chotara kwa maana hizi eh, faida hizi sifa ambazo nimezieleza pale awali awakutani nazo kwa maana eh, zinakuwa tofauti kwanini zinakuwa tofauti kwa sababu eh, asilimia kubwa labda kwa faida yako ndugu msikilizaji kwamba kambaa huwa tunasema ni kizazi, eh, kizazi cha kwa kwa kwa kwanza eh, kwamaana amananzowewe ambaye unakwenda kununuaaauku hotaaamanmamsafrangyauhamambo yafuatayokanzichanzo kamaana huyo mtu ambae anazalisha hivi vifaranga vya kuku chotara basi awe na chanzo kwa maana maanaretstok ambayo ni uzazi mzuri kwa maana uzazi wa kwanza ili wewe unaenda kununua kifaranga kutoka kwa eh, huyo mzalishaji basi wawe ni vifaranga ngalaa uzazi wa pili ili uweze kupata manufaa na pia tunasema kwamba namna eh, anavoenda kuzalisha au vifaranga kwenye ncubts watu wengi sana wanazalisha vifaranga kwenye ncubetas wwanakosea mambo mengi sana na mwisho wa siku unakuta kwamba ndugu msikilizai unaenda kununua kifaranga na mwisho wasiku wale vifaranga wamalizi siku saba wamesha kufa woteau asasnakot wana, vifaranga kwasabua hizi changamoto hususan kwawawatu ambao wanazalisha hivivifaranga akiayaikutoamfugwenakuzemayaiidkatotoleshe bas jitahidi sana kujua huyu mtu mwenyewe anaekuuzia ao mayai hao kuku aina aliwatoa wapi usiokanunua mayai kutoka kwenye eh, kuku ambao ni uzazi wa mbele kamaana uzazi watatu au wa uzazi wanne namaana a vifaranga utakowachukua nakn osaututsa mno hata wakikua basi hautapata manufaa mazuri kulingana na yule ambaye ana ule uzazi mzuri kwa maana uzazi wa kwanza kwa hiyo ni mambo ya msingi ambayo ndugu msikilizaji nimeona nikujuze ili uweze kuelewa kwa sababu ni changamoto kubwa sana watu wengi wanakumbana nazo kwenye hawa kuku cha utaalam yazingatia haya basi itakughalimu mno kwa maana lazima ujue chanzo cha eh, hawa wazazi ambao wanazalisha mayai au chanzo cha hawa wazazi ambao eh, wame, cha ambacho huyo mtu ambaye anazalisha vifaranga amekitoa kabla ujanunua kifaranga au mayai ni mambo ya msingi ya kuyazingatia kwa wale ambao wanatamani kufuga awakuku chotara lakini pia e, hawa kuku chotara kama nilivyozungumza ni kuku ambao wanafugwa ndani kwa maana katika mazingira ya ndani e, unaweza ukawafuga ndani lakini kuna wakati mwingine kama una, una, una gadeni nje kwa maana kuna eneo ambalo kuna nyasi unaweza muda fulani ukawaachia na wakatoka nje wakawa wanakula nyasi kwa sababu ulaji wa nyasi una faida kubwa sana kwa, kwa kuku na ndo faida nyingine hawa kuku chotara kwa maana ni kuku ambao unaweza ukawafuga kwa, kwa maana kiasiri kwa maana ukawaachia wakatembea wenyewe lakini unaweza ukawafuga ndani kwa maana ya kuwafungia ndani na ukawapa chakula kila kitu umo ndani naamini hapo pia utakuwa umenielewa vizuri ndugu msikilizaji lakini jambo lingine la msingi hasa katika swala zima la e, ulishaji wa chakula nilishatoaga somo zuri sana kupitia kipindi cha mkulima ni ujuzi hiki kuhusiana na vyakula namna ya uchanganyaji wa vyakula na namna ambavyo unaweza ukatumia vyakula bora kuwarisha kuku wako na ukapata matunda bora na hapa watu wengi sana naamini kwamba mlielewa walinipigia simu tulieleweshana hivyo hivyo katika wakuku wa chotara mara nyingi sana wana, wanalishwa vyakula ambavyo ni bora kwa maana vyakula ambavyo vina mchanganyiko mzuri na vina ambazo zinahitajika kwa maana vile vitu ambavyo viko sahihi kwa sababu tunahitaji wakuku wakuwe haraka na mwisho wasiku watoke kwa kwahiyo tunatarajia kwamba basi vyakula ambavyo utakuwa na wapa ni vyakula ambavyo pia vimeboreshwa kwa maana vina virutubisho vya kutosha ambavyo mwisho wa siku vitasababisha wakuku waende haraka kwa hiyo zingatia hilo ndugu msikilizaji endapo utaitamani kuwafuga kwa hiyo ni lazima uanze na chakula cha chas wakiwa wadogo kwa maana siku ile ya kwanza mpaka siku ya kumi na nnewnsu a kumi maana wengine wanaenda mpaka miezi miwili unawapa chakula cha chakua chakula cha kuanzisha vifaranga lakini baada ya miezi miwili basi unaweza vifarangakanzkualisha groa ambacho ni chakula ambacho kinawakimbiza haraka kwa maana kinawafanya wakue haraka na mwisho wa siku unaweza kama endapo unataka kwa ukamaliziasndukkwaajili eh, ya utagaji mayai lakini kama ni ya nyama tu basi unaweza mwanzo mwisho mwisho na kawauza wakiwa eh, eh, jambo lingine la msingi ambalo nilikuwa ndugu msikilizaji ulielewe ni changamoto kama nilivyoeleza katika kuku asili hata awakuku chtara wana changamoto zake ni kuku ambao ufugaji wake simu na mfugaji wangu mmoja ambaye alinipigia simu kuhusiana na akuku e alikuwa na vifaranga alitotolesha lakini akananiambia kwamba kila siku anaokota eh, vifaranga vitatu vinne vitatu vinne vinakufa nikamuuliza je ana jiko kwa maana ya joto ana chanzo cha joto lakini pia je kuna dawa yoyote ambayo amewanzishia awakuku kwa maana dawa ambayo nilieleza awali kipindi fulani kwamba eh, dawa ya kuanzishia vifaranga wakiwa wadogo kwa maana inatbt pamoja na natam ndani nikamuuliza hayo yote akanijibu kwa usahihi ingawa eh, changamoto kubwa ambayo ilitokea ni kwamba alikuwa ana chanzo cha joto kwa maana jiko ambalo lina linatengeneza lina, lina joto ndani ya banda ikawa kwhyokwa sabau mojawapo ya vifaranga kuendelea kufa lakini nilipofika eh, eneo la tukio ligundua kuna mambo mengi alikua nayakosea kwa maana hata namna tu eh, ya vifaa vya maji vilikuwa vichache lakini yale maji yenyewe nawapa kuko alikuwa abadilisha kwa maana nawawekea maji E, yanakaa mpaka siku mbili ndani ya banda yanachafuka na mwisho wasiku yale maji yanazarisha wadudu na bakteria na mwisho wasiku wale vifaranga wanapata magonjwa wanakufa kwa hiyo vifaranga vya haakuku htara vinatakiwa vitunzwe kwa umakini wa hali ya juu ili kuepukana na changamoto za vifo kwa hiyo vifo ni changamoto kubwa ambayo inawakumba wafungaji wengi sana wa hawa kuku lakini jambo lingine ni kwamba eh, magonjwa pia ni changamoto nyingine kwa kuku hawa kuku na changamoto ya magonjwa na magonjwa ni mengi mngiadmu Uh, ugonjwa wa kuharadamu kwa kitaalamu tunaita osiiosis e, ni mmoja ya magonjwa ambayo yanawasumbua sana hawa lakini pia kuna ugonjwa wa tyod td pia ni miongoni mwa magonjwa ambayo hawa kuku huwa mno lakini kuna mafua mafua ni ugonjwa ambao sasa eh, asilimia tisini E, ni ugonjwa ambao unawasumbua sana awa makuku chotara kama wewe ni mfugaji wa awa kuku unaamini kwamba utakuwa unaelewa na kwa nini wanasumbuliwa na uu ugonjwa mafua sana kwa sababu wafugaji wengi mabanda yao hayana mfumo mzuri wa hewa kwa maana kuku E banda la kuku unakuta kwamba lina madirisha sawa makubwa yako mbele lakini hakuna madirisha mengine ambayo yanaruhusu e hewa ile ifanyeje iweze kuzunguka maana itoke kwamba ikiingia lakini iwe na sehemu ambapo inatokea kwaho mabanda mengi miundombinu yake sio mizuri na maana awa kuku nakuta kwamba wanashambuliwa sana na mafua ukienda kwa mfugaji wa kuku chotara kero ya kwanza ama changamoto kubwa ambayo utakumbana nayo pale ni ugonjwa wa mafua na koroma sana kwa hiyo tuzingatie sana mabanda yetu tunapokuwa tunayajenga ili yaweze kuruhusu hewa kuingia na kutoka kiurahisi lakini tubadilishe vyombo maji tusafishe vyombo vya maji lakini pia vyakula ambavyo tunahapa kuku wetu visiwe ni vyakula ambavyo eh, ni vina unyevu kwa sababu vikiwa na unyevu basi changamoto za magonjwa haya kuhara azitaisha katika mabanda yetu kwahio aakuku chotala ni kama kuku wengine wana changamoto zake kwahiyo ukiweza eh, kup, kupambana na hizi changamoto kwa maana ya eh, kuweza kuzuia yale mambo ambayo yanasababisha hizi changamoto zitokee naamini kwamba wewe utaweza kufuga kwa tija na utafanikiwa mno na soko kwa upande wa masoko hawa kukuchotera kwa kweli sasa hivi ni kuku ambao wameshika e, wameshika kasi sana kwa sababu hata maeneo mengi ya vijijini ukienda kule pamoja a kwamba kuna kuku wa asiri lakini utakuta kwamba mtu ameenda mjini amenunua jogoo kwa sababu sababuayamakuku chotara majogo yake ni makubwa mno kwa mna, unakuta mtu amenunua jogoakuku chotara ameenda kuweka kwa kuku wake wakienyeji kwao vifaranga watakaotoka pale watakuwa ni vifaranga ambao pia ni chotara kama nilivyoeleza kwamba kuku awa chotara ni pale kuku wakisasa anapochanganywa na kuku wa kienyeji anapatikana kifaranga ambaye ni chotara kwa hiyo hata wewe mfugaji inawezekana ukaa unazarisha kukuhota pasipo kujua Koyo, hawa kuku chotara wameenea maeneo mengi sana mijini na vijijini kwa hiyo eh, soko lake ni kubwa maeneo mengi wanaliwa kwa kasi sana na ni kuku ambao wanapendwa sana na watu kwa sababu iny- wana nyama nyingi lakini pia ni watamu na hawa kuku chotara ni kwamba eh, ukitaka kuna wakati kuna mfugaji mmoja alinieleza kwamba hawa kuku wana wana mafuta sana ni kweli hawa kuku chotara ni tofauti na kuku wa kienyeji wana mafuta mno lakini aya mafuta ni wewe mfugaji unaweza ukamua eh, uweze ue, kuyadhibiti kwa maana yapungue ama yaongezeke inategemea na aina ya chakula unachowapa na namna unavyoweza uka ontl ili wasiwe na mafuta mengi lakini ni kuku wazuri na wanaliwa sehemu nyingi sana koo naamini kwamba eh, ndugu msikilizaji basi utakuwa umepata jambo la msingi na la muhimu hasa katika huu ufugaji wa kuku chotara sababu kuku chotara sasa kwa yule ambaye alikuwa ananiuliza swali kwamba anataka afuge kuku kibiashara mimi kama mtaalamu basi nitakushauri ufuge hawa kuku chotara kwa sababu kwanza ni rahisi ufugaji wake pili wanakuwa haraka lakini tatu ni kuku ambao kibiashara hivi ndio kuku ambao wanaongoza kwa maana wanafaida kubwa na wanapendwa na watu wengi sana kwahiyo eh, usiogope kufuga awa kuku chotala uasiriana na sisi mkulima ni ujuzi sisi tutaweza kukusaidia upate wapi wa mbegu bora lakini pia ufugeje awa kuku ili mwisho wasiku wakupatie manufaa na faida kubwa pamoja na changamoto za masoko namna gani unaweza ukapambana nazo na kwa upande wa masoko ni kama kuku asiri kwamba masoko yapo ila sasa je hayo masoko wewe unaweza ukapambana uka, uka, nayo uka, uka, uka, uka, kwa maana ukayamaliza kwa sababu ni kama vile nilivyozungumza una soko la nahitaji kuku stini au mia kila siku je wewe una uwezo huo wa kuao kuku stini kila siku kwa ili uweze kuku stini kila siku ni lazima uweke mpango mkakati lakini mwisho wa siku uweke nia mahubuti kwenye swala zima la usimamizi na namna ambavyo unaweza ukawekeza katika swala zima la ufugaji wa awa kuku hoa kwahio niwakaribishe sana tufuge tusikae tu na ufugaji sio lazima uwe na eneo kubwaaukawa nyumbani kwako tu po uaeneo dogo unaweza banda basi ukapata kuku hata makuku sokoni amefugwaje ametokea unaezaukajenga bandaaokeawapboa ukawa na banda dogo nyumbani basi ukafuga kuku hata hamsini kuku kumi mgeni akija basi angarau na wewe sasa unamchinjia mgeni anafurahia eh, kitoweo hata wewe mwenyewe watoto siku moja moja wanafurahia kitoweo lakini kwa mtu ambaye anataka kufuga kibiashara pia ni fursa ambayo unaweza ukaitumia ukafuga kibiashara na mwisho wa siku ukanufaika na ukapata faida kubwa asanteni sana kwa kunisikiriza karibuni mkulima ni ujuzi asanteni sana na mungu awabariki mno inawezekana kuwa na moni mbalimbali changamoto swali unaweza kutujuza kupitia anwani anhapefatayo ten na hii ni awr redio adventista ulimwenguni awr sanduku la posta 172 morogoro tanzania anoni barua pepe ni kiswahili at awr namba ya mawasiliano simu ya kiganjani 65357814 na pia unaweza kuwasiliana nasi na idhaa ya maasai kwa nambari 769986355 ukiwa okay, nje ya tanzania kumbuka kuanza na namba kiunganishi alama ya kujumlisha 255 unaweza kutoa maoni yako kwa njia ya facebook kwa jina la awr tanzania nakushukuru na sana we mpindo a msikirizaji kwa kutenga muda wako kuendelea y sikio idhaa kiswahili ya redio ya wav