unasikiliza redio ya uadventista ulimwenguni idhaa ya kiswahili sauti ya matumaini kwa watu wote ikapandana <muchilis> ya makelele yesu yuwaja tena ipate sauti himba sana yesu yuwaja tena nakuja nakuja yesu yuaja tena hii ni sauti ya matumaini kwa watu wote inayokujia kupitia redio ya waadventista ulimwenguni awr toka kila kona ya dunia tunasikia vita njaa maafa washiria marejeo ya mokozi piga panda ewe mlinzi yesu yuaja tena unaitegea sikio idhaa ya kiswahili ya redio ya wadventista wa ulimwenguni awr ikikutangazia moja kwa moja kutoka hapa morogoro tanzania katika masafa ya mita bendi 1uminasit lakini pia waweza kutusikiliza kupitiamingst radio na rocfm vilevile tupo katika tovuti yawrg uhaligani msikilizaji wangu ni imani yangu ya kwamba hali yako ni njema mimi ni mzima wa afya karibu katika kipindi cha sera za ndoa kwa siku hii ya leoimbay amizi wa haa matangazo jina langu naitwa habi machilumshana kwa kuanza kipindi chetu hebu kwanza tu asha majura na wimbo wake unaosema umewahi hesabu umewahi hesabu hebu mtegee my shining way to Ca Ca Ca Ca Ca Ca que, Ana Para 既然有。 majura na wimbo wako huo mzuri na sasa basi bila kupoteza wakati ninapenda nimkaribishe huyu ni mwanafunzi kutoka chuo kikuu cha juko hapa morogoro naye anakuja na kutueleza tabia za mtoto pekee tegeesikiwa na mada yetu ambayo inahusiana na masuala ya mpangilio wa nafasi za ukuaji ama kwa kingezu, tunasema ukuai a tukilinganisha na tukilinanisha nabya mtu au kwa lugha ya kitalam tunasema personality kama ulivyoweza kusikia namna ambavyo mtoto wa kwanza mtoto wa pili lakini pia mtoto wa mwisho ama tunasema mtoto wa kati na mtoto wa mwisho namna sifa zao zinavokuwa tabia zao na namna wanavokwenda kuishi katika maisha basi tunaendelea na aina nyingine au mpangilio mwingine ambao tunasema kwamba ni mtoto mmoja ama kwa kiingereza tunasema kwamba the only thcha ikiwa inamaanisha kwamba ni mtoto mmoja tu ambao yupo katika hiyo familia na bila shaka ndugu msikilizaji utakuwa umeshughudia baadhi ya izo familia unakuta kuna familia ina baba mama na mtoto mmoja tu mpaka maisha yao yanakuja kuwachukua wazazi ai umebarikiwa kuwa na mtoto mmoja tu au inaweza ikatokea kwamba katika yale maangaiko ama uzazi wa mpango watu wakaamua kupanga kuwa na mtoto mmoja tu kutokana na sababu za kiuchumi sababu za kidini na sababu kaza wa kaza kwa hiyo inapelekea hiyo familia kuwa na mtoto mmoja tu sasa tunakwenda kuangalia namna gani sasa huyo mtoto mmoja tu ambaonakua aapatikana sifa zake ambazo anakuwa nazo yeye kama mtoto lakini tabia zake ambazo anakuwa nazo na mambo mengine ambayo yanahusiana na mtoto wa namna kama hiyo jambo la kwanza tunasema kwamba mtoto akiwa ni mmoja tu katika familia anakuwa ni mtoto ambay ua anajitegemea ama kwa lugha nyingine unaweza ukasikia watu wanasema independent na hii kas tokana na kwamba wanakuwa hawana mtoto mwingine yani wazazi wanakuwa hawana mtoto mwingine wa, wa, wa, wa kumwangalia zaidi ya huyo kwa wakati mwingi mtoto ndo anakuwa anaangaliwa na huyo mtoto mwingine sasa ambaye ni mtoto mmoja katika huyo familia tunasema kwamba anakuwa ana uwezo mkubwa kujitegemea kwa sababu gani kwa sababu anakuwa ni mtoto ambaye yuko peke yake hana hana mwingine tena yani kama labda kuna kazi ziko nyumbani mama akatoa mtoto atafanya peke yake hana mwingine tena wakutegea kwamba wekafanya ili kafanya weka weka hili hapana bali yule mtoto anakuwa ndo yeye yeye ndo anakuwa anahusika katika kila shughuli ya wakati huo ko kwa kiwango kama hicho mazingira ya ukuaji wa namna hii inamfanya huyu mtoto ambayo yuko peke yake katika familia anakuwa ana uwezo mkubwa wa kujitegemea na iishii tu hapo tu hata akienda kwenye ma, masuala ya kitaaruma eh, akienda kwenye masuala ya kitaaruma Tuna, tunatarajia kwamba ni mtoto ambaye atakuwa wakati mwingi hahitaji sana kuomba msaada wakati mwingi anahitaji kupambana mingi kupambana, kupambana ili afanikiwe kwa sababu maisha yake na ukuaji wake nyumbani yashamtengeneza wa namna hiyo hiyo na hata akiwa nyumbani pia ashazoea kuwa hivohivo kao inakuwa ni ngumu yeye kubadilika na kuanza kuombaomba nini msaada kwa hiyo mtoto ambaye anakuwa anauamekua mmoja tu katika familia anakuwa na sifa za namna hiyo anakuwa ni mtu ambaye ana uwezo mkubwa wa kujitegemea na mbali kuwa ana uwezo mkubwa wa kujitegemea mtoto huyu pia tunasema kwamba akienda kwenye maswala labda mengine labda kwamfano ya kielimu atakuwa bado anahitaji kujitegemea asimame yeye kama yeye kwa sababu hana mwingine wa kufanya nini wa kumwegemea akienda hivo hivyo kwenye masuala ya uzalishaji He, hata akikua akishakuwa mtu mzima akiingia kwenye maswala ya uzalishaji anakuwa hana ile ari ama nguvu ya kujiunganisha na na, na, na, na na kufanya miradi ya uwekezaji labda na vikundi ile ni hali ambayo anakuwa hajaizoea toka akiwa mdogo kwao mara nyingi atahitaji kufanya uh, mambo yake ya e vyake kama atakuwa na mkakati ama na mpango atajitahidi apate pesa ili aweze kuwaajili watu wafanye kazi kwa ajili ya mpango wake na hii inatokana na namna malezi namna malezi yake yalivyokuwa hii hapa inakwenda kuchangia vipi haiba yake yeah. haba yake atunasemaaait yake inakuwa ni haiba ambayo imechagizwa na sifa za kuwa mtu anayejitegemea anapenda kujitegemea anapenda kusimama yeye kama yeye mpenzi msikilizaji tunaendelea pia na sifa nyingine ya watoto ambao wanakuwa ni mmoja tu ama mtoto ambaye anakuwa ni moja tu katika familia sifa nyingine tunasema ni watu wa mafanikio yni ni watu wa mafanikio ama kwa kiingereza wanasema achievement oriented kwamba i wanakuwa ni watoto ambao kwa kiwango kikubwa yani ni wanakuwa wanapambania au wanakuwa ni watu ambao wanaweza wakapata mafanikio kwa kiwango kikubwa hii inatokana na kwamba wazazi wanawekea angaiz mwaju yao wamba azazi wakishaona kwamba tunaye tu huyu mtoto mmoja tunaye tu mtoto mmoja k huyo huyo mtoto mmoja ambaye wanaye wazazi basi wanampa uangalizi wakutosha wanavokuwa wanampa uangalizi wa kutosha na mkubwa he inamfanya mtoto sasa kujihisi kwamba e ee ni kama mtu mzima Ehe. na anaokua anajihisi kama mtu mzima na inafanya, awe na ari. Ari na awe moyo zaidi kwa sababu pia wazazi watampa nanawfanya aateektegemea e o maneno kama haya yanampa nguvu ama yanampa ali huyu mtoto ambaye ni mmoja katika familia a kupambana na kufanya awe ni mtuamafanikio k hata katika haiba yake anakuwa ni mtu ambaye anakuwa na shauku ya kufanikiwa kwa sababu tayari anajua ee yuko peke yake yani ekeaekuwasaidia wazaziwake fawakati wazazi wake ikifika wakati wazazi wake wamekosa nguvu kutokana na uzee au wamepata marazi au amepata shida yoyote ile anakua nafahamu ya kwamba yeye kama mtoto ndiye tegemeo la mwisho yani yeye ndiyo mwokozi wa mwisho wa familia k inampa nguvu inampa hali ya kupambana na kuwa mtu wa mafanikio tofauti na yule ambaye kama labda ni mtoto watatu ama ni mtoto wa pili katika familia tayari anaona kuna wengine wapo labda sema kwamba ni mtoto wa katikati katika familia af akiangalia mtoto wa kwanza katika familia ashafanikiwa labda asha labda mbunge ashana kazi yake kwa anaona kwamba amba ataee akilegalega bado msada upo wazazi hata wakishindwa bado kuna msaada ambao ni ndugu nduguwake lakini akini tofauti na huyu mtoto ambao yuko peke yake yani mtoto amba uko pekea kwa mba, hana mwingine tena wakumtazama yeye ndiyo anatazamiwa kwamba atakuwa suruhisho atakuwa msaada kwa familia kwa ile kuwa ni mtoto mmoja tu kwenye familia inamfanya anachagizwa ama nakuwa na sifa za kiupambanaji anakuwa ni mpambanaji anakuwa ni mtu ambaye anatafuta mafanikio yaani anasaka mafanikio kwa shauku kwa sababu anafaham kwamba asipopata mafanikio basi familia yake ambayo ni baba na mama watakua shida watakuwa kwenye tabu watakuwa kwenye maangaiko ili ku, ku, ku, kupunguza aya maangaiko eh? anaweza akawapata wazazi wake baadaye basi huyu mtoto ambaye ni mmoja anakuwa anaua napambana santapambana sana kadri awezavyo lakini pia ndugu msikilizaji mm, tunasema kwamba mtoto akiwa mmoja pekee anakuwa kama mtoto wa kwanza hivi. Maona? anakuwa ni kama mtoto wa kwanza hi tukiwa na ya kwamba naakwambae yani, anakuwa ni, ni, ni, ni kama mtoto wa kwanza mtoto wa kwanza anavyokuwa amezaliwa akiwa anakuwa anakuwa hafahamu kwamba wenzake watakuwepo ama watakuja na hata kama wenzake watakuja baadaye wanakuja kumkuta eye tayari ni mkubwa na wakishakuja kumkuta e ni mkubwa namna wazazi wanavozungumza na yule mtoto wa kwanza siku zote watakuwa wanasema kijana wewe ndo, ndo, ndo baba kama kama kama ni, ni, ni, ni, ni wakiume utasikia we ndo baba wafa we dodowaado zako wote wa wanautegemea wewe hiyo ile inampa nguvu sasa mtoto akuendelea kupambana sasa huyu mtoto ambao ni huko peke yake ama tunasema amah tunasemacha katika familia k anakuwa na sifa zile zile za mtoto wa kwanza kwa sababu anajua akilega yeye basi familia imeanguka vile vile kwa familia ambazo zina mtoto wa kwanza wapili wa tatu yule mtoto wa kwanza anakuwa anajua kwamba yeye ndo kioo cha familia n yeye ndo kioo yani yeye ndokioo yani, familia wenzake wana matarajio makubwa kutoka kwake jambo jingine tunasema kwamba huyu mtoto anayekuwa mmoja huyu mtoto anayekuwa mmoja anakuwa na na matamanio makubwa sana au tunasema wanakuwa na ambisheni kubwa tunavosema matamanio ni ile shauku ya ndani wanakuwa na shauku ya ndani zaidi ya kuweza kuwasaidia wazazi wao ya kuweza kufanya kila jambo kufanikiwa katika masomo na mazingira yote ambayo wanakuwa wapo lakini jambo jingine tunasema kwamba wanakua na ukaribu na familia sana yani wanakuwa na ukaribu na familia sababu ziko nyingi ambayo zinamfanya huyu mtoto ambao yeye yuko yake ee ni mtoto ee kama yeye yuko peke yake awe na huo uwezo kuwa na ukaribu sana na familia yake kwa sababu gani unasema kwamba anakuwa anakuwa na ukaribu mkubwa na familia yake kwa sababu kwanza yeye kwenye familia yake ndo yuko peke yake na hata kwenye hyo familia ambao yupo na hata kwenye hyo familia ambao tunasema yupo yani yeye ndo anakuwa tunasema of attention yani anakuwa ndo mtu wa kuangaliwa He he, kuhu, yale ma yale ma, maisha ambao wanaishi yale maisha ambao wanafanya nini wanaishi zile hali ambazo wanazipitia yeye na familia yake yani yeye pamoja na familia yake zile hali ambazo wanakuwa wanazipitia maisha wanaoyapitia kwa hiyo wanayapitia maisha ambayo yee ndo wanatazama pekee katika familia yee ndo mdogo katika familia y ndo anahusika katika kila jambo katika familia wakitaka kufanya jambo lolote lazima wamwangalie yeye kwa sababu ndo mtoto pekee aliyoko sasa hali kama ile ndiyo inafanya huyu mtoto wetu ambaye anapatikana ni kama anakuwa ni mtoto mmoja tu kwenye hiyo familia inapelekea anakuwa ni mtoto ambao uko karibu sana na familia kutokana n kwamba yeye ndo peke yake na ee ndio anapokea na yeye ndio pekee ambaye anakuwa anapokea uangalizi mkubwa wa hiyo familia kwamba baba atamtazama mtoto kwasababu mtoto mwenyee ni mmoja tu na mama atamtazama mtoto mtoto mwenye nimojatu na ata ikitokea labda, uh, labda mtoto ni mdogo labda na miaka mitatu labda kapotea ama kachelewa kurudi nyumbani majira ya jioni utakuta, la, la, utakuta namna ambavyo wazaziwanahangaika kumtafuta otoia amaftatoe sana mtoto sana mtoto, sana mtoto basi inatengeneza ina, ina, ina mazingira ya huyu mtoto hata kaakishakuja kua baadae anakua uko karibu sana na familia na hata kile kipindi chake caukuai mam mtoto akiwa ni mmoja katika familia tunasema kwamba yani, wanadekezwa sana huwa wanadekezwa sana koo ina, inaweza ikapelekea huyo mtoto akawa na tabia za kudekadeka kwa sababu gani kwa sababu yeye akiwa, akiwa kwenye familia yao atakachokiomba atakipata asiombe yani asiseme kitu atakipata asikohoe atakipata he he. kama kamaani akipata shida kidogo yakiafya kazia ya ndogo ya kiafya atapelekwa kupata huduma za kiafya Ehe. ikitokea amepata shida nyingine vile, vile. lazima wazazi watamsikiliza na sasa ile hali ya kumpatia mtoto kila takachotaka wakati wowote ule autakao au tunasema kwamba inamlemaza mtoto au anaweza akaja kwa ni mtu wa kudekadeka tu inakuja kumpa shida huyu mtoto anavotoka kwenye mazingira ya familia anakwenda kwenye mazingira ya watu wanje anakwenda kukutana na mazingira ya watu ambao hawampi uangalizi kama vile wazazi wake wanavompa waangalizi hawamthamini kama vile familia yake inavyomthamini kwa sababu yeye kwenye familia yao ndo kipenzi cha moyo ndo kipenzi cha moyo wa familia ndio kipenzi cha baba ndo kipenzi cha mama tunasema kwamae yani, akaifaaando yani kipenzi ca mtaa hakutani na hiyo haiaatkaafaa s mtu maalum si kao inaweza kumpa shida sasa tuje tuangalie labda uh, matatizo ya kisaikolojia ambayo yanaweza yakatokana au anaweza akapata mtoto ambao ni mmoja kwenye familia halafu akawa amelelewa kwa kudekezwa sana Ka, kalelewa kwa kudekezwa sana tatizo hapo ambao linaweza kumkuta huyu mtoto tunasema kwamba ni mtoto ambaye thamani yake inaweza ikashuka ama tunasema kwamba self esteem yani ule uwezo wa yeye kujitsamini yaani yeye kujithamini unakuwa ni wa chini kwa namna gani unakuwa ni wachini kutokana na kwamba akiwa ndani ya familia akiwa ndani ya familia anaonekana an wne sana anaonekana ni, ni mtu muhi sana katika familia na wakati mwingine wazazi huwa wanadiliki kusema n yani, sijui tumpe nini mungu wetu kwa ajili ya yani, wanaiona wana, yani, kwa mtoto. Mtoto kwake lakini anavyotoka sasa kwenda kwenye mazingira changamano anakwenda kwenye mazingira ya watu ya watu wa nje anafika ambako katika eneo ambalo watu hawamhitaji watu si kwamba hawamhitaji kwa matiki ya kwamba kufanya naye kazi na nini niniyani ile attention ile yaani ile tunasema kwamba uangalizi uangalizi ama kupewa kila kitu yani, kitn akiwa katika familia akiomba amepewa akifanya nn ea sa kitoka n ana, anahisi kwamba labda kila akiomba atapaswa apewe kila kia atapaswa ataaseahudu lakini kumbe maisha hayako hivyo mazingira ya familia yake yako tofauti na mazingira ya nje hali kama hii inakwenda kumpa shida huyu mtoto anavotoka nje anaweza kujiona ni kama hana samani hiyo Self-esteem yake ama uwezo wake wa kujisamini mwenyewe unaweza ukapungua ikiwa huyu mtoto ni only nih ama mtoto mmoja tu katika familia akalelewa kwa minajili ya kudekezwa sana ndugu msikilizaji nipende kukushukuru kwa usikilivu wako na utulivu wako wa kuendelea kuvifuatilia vipindi vyetu katika AWR radio tunasema tunakushukuru sana tunakuomba uendelee kutufuatilia kwa nyakati nyingine ekana kabisa ukawa na swali au changamoto namba za kuwasiliana ni hizi hapaujnkuj nesoiwja tena na hii ni ar redio adventista ulimwenguni awr sandukula posta 172 morogoro tanzania anoni ya barua pepe ni kiswahili at awr namba ya mawasiliano simu ya kiganjani 65357814 na pia unaweza kuasiana nasi na idhaa ya maasai kwa nambari 769986355 ukiwa nje ya tanzania kumbuka kuanza na namba kiunganishi alama ya kujumlisha 255 unaweza kutoa maoni yako kwa njia ya facebook kwa jina la awr tanzania Ya hapo basi sina la ziada asante kwa kutenga muda wako na kuwa pamoja nami na kipindi hiki kwa siku ya leo kimefikia tamati yake kumbuka tu ya kwamba kesho tutakuwa nacho kipindi cha ijali ya afya yako pamoja na kipindi cha siri za ushindi usipange kukosa ninapotoka studio napenda nikuache na wimbo kutoka kwao ubungo wimbo unasema kiongozi mwema mimi jina langu naitwa habi machiu mshana nikutakie amani ya bwana Si wheres Sigue, Sigue, wukunciayagunulu yanku kateka safari你inaku in