unasikiliza redio ya uadventista ulimwenguni idhaa ya kiswahili sauti ya matumaini kwa watu wote igapanana yambakelele yesu yuwaja tena ipata sauti himba sana yesu yuwaja tena nkujnakuja So hii ni sauti ya matumaini kwa watu wote inayokujia kupitia redio ya waadventista ulimwenguni awr toka kila kona ya dunia tunasikia vita njaa maafa hivyo washiria marejeo ya mokozi piga panda ewe mlinzi yesu yuwaja tena unaendelea kutegea sikio idhaa ya kiswahili inayopatikana katika masafa mafupi ya mita bende 16 lakini pia unaweza ukasikiliza matangazo yetu kupitia tovuti ya wwwawr karibu tena katika kipindi kizuri cha vijana na maisha mimi jina langu ni fnel tanda lakini kwanza watege sikio hawa ni ubungo sd kwy wanasema kwamba kwa furaha tutashinda C-C-R. ie kwaya basi moja kwa moja ni kukaribisha katika kipindi kizuri cha vijana na maisha katika siku ya leo utaweza kuzungumzia hasa uraibu na tutakuwa naye huyu ni mwanasikolojia anaitwa javen kasele ataeleza kwa uzuri zaidi kwamba nini maana ya uraibu dugu msikilizaji wa awr kwa majina naitwa javin pascal casele na leo uko nami kuzungumza kuhusu mada ya uraibu moja changamoto ambayo ni vigumu kubaini kama upo nayo ni uraibu ni hali ya kuwa na uvumilivu ambao sio wa kawaida na utegemezi juu ya kitu ambacho kinakuwa na athari ya kisaikolojia au chenye kujenga tabia kwa maana unafanya kitu bila kujizuia au huwezi kuishi bila kufanya kitu hicho kwa maana maisha yako yanategemea kufanya hiko kitu au jambo fulani kitu hicho kinaweza icho ulevi kununua sana vitu kila ukipata pesa yani huwezi pesa huwezi kukaa na ndani mpaka ishe kabisa mfano unaweza esaueakannua sigara madawa nguo viatu yani ni wewe tu na nini na kununua vitu urahibu wa aina nyingine unaweza hata ukawa urahibu wa kubeti na bila kubeti unakuwa unahisi kama unamisi kitu fulani au unakosa jambo fulani na siku aiwezi kuisa mpaka umefanya muamala, umekopa ili mradi tu uweze kubeti uwezebtu ndio na msikilizaji kwa sababu gani tukio hilo linakuwa linajirudia kwa mtu ambaye uh, ameanza ame kuwa na urahibu wa kitu fulani ni kwa sababu kama tukio lile e, la kubeti limeleta hali ya furaha basi kuna mon inayozalishwa kwenye ubongo dopamine I dopamine inapozalishwa mtu anakuwa anapata furaha kubwa sana sasa kadri siku zinavyoenda anakuwa anatamani kupata furaha aliyopata eh, siku zilizopita kwao inakuwa anajirudia najirudiainajirudia anatumia eh, sigara mara kwa mara au ataendelea kubeti kufikia ili kufikia ile hali ambayo alifikia alifikia mara ya kwanza urahibu wa aina nyingine ni kuangalia sinema za x lakini pia kutazama sana tv kufanya kazi sana kupita kiasi kufanya mazoezi sana kupita kiasi kuchora sana tatuu kutumia simu kupita kiasi eh kupenda kufanya uh, sipendi kutumia hili neno lakini kupenda kufanya ngono sana na kiukweli kila kitu kipo na faida na hasara hivyo unaweza kuwa umeona sehemu kubwa umekuwa huwezi kujizuia kwani urahibu hufanya mtu kushindwa kujidhibiti na kufanya vitu bila kujizuia utajuaje sasa kama upo na urahibu uh, utajikuta unafanya kitu hicho hata kama kimekuwa na madhara kwenye mahusiano yako utataka kuacha tabia hiyo eh, lakini pia huwezi eh, unajikuta unafanya bila kujijua eh, namna nyingine unaweza kujua ni unafanya kwa muda mrefu sana kuliko matarajio yako eh, unatumia muda sana kufanya au kujiondoa utajuaje kama huko na urahibu je yeah unafanya kitu hicho hata kama kimekuwa na madhara kwenye mahusiano yako je yeah. unataka kuacha tabia hiyo lakini hauwezi unajikuta unafanya bila kujijua je yeah. unafanya kwa muda mrefu sana kuliko matarajio yako je yeah. unatumia muda sana kufanya hiko kitu au kujiondoa kwenye hiko kitu je yeah huwezi kudhibiti kazi zako nyumbani ofisini shuleni kwa sababu tu ya hicho kitu je yeah. umeacha vitu vya thamani na muhimu katika jamii kazini burudani au kwa sababu ya hiko kitu tu eh, kila kitu kimekuwa kime kimekatishwa kime je yeah. unaendelea kufanya hata kama unajua kuna madhara ya kimwili au kiakili au kihisia eh, kutokana na kufanya hicho kitu moja ya sababu ya watu kuishi bila furaha ni kuwa na urahibu juu ya tabia fulani ambazo kwa kiwango kikubwa huwazuia kubadilisha tabia zao tabia huwa zipo kwenye kitu ambacho kwenye loj tunakiita kwenye iolojia tunakiita subconscious mind ambapo huwa zinakuja zenyewe bila kujizuia kutokana na kufanya jambo mara kwa mara kwa, kulire, kwa kulirejea kila wakati unapotaka kujenga tabia mpya unatakiwa kuifanya sehemu ya maisha yako kuna watu hawaamini kama pesa inakaa kwa sababu wakipata pesa tu hutumia zote mpaka zinaisha na hawajui kama wapo na tatizo wao wanaona nini ni kawaida kuna mtu akiwa na pesa hatulii mpaka ziishe zote na aoni kama ni tatizo kwa sababu ni tabia ya muda mrefu sana kuna mtu ni mvivu kupita kiasi naaoni kama ni tatizo kwa sababu amekuwa hivyo kwa muda mrefu sana tabia ya uvivu hufanye mtu kupoteza uwezo wa kujiamini na kujipenda uvivu huchochea tabia ya kuhairisha shughuli eh? wao unaambiwa tufanye kitu muda fulani unapuuzia unasema nitaleta saa tano mmekubaliana saa tatu inafika saa tano hujaileta unasema ah, nimechelewa samani niko njiani au nini unasema nitaleta saa nane sasa hii ni so, ndio hiyo kitu inaitwa uvivu unashindwa kufanya vitu kwa wakati uvivu hufanya mtu kuogopa kufanya vitu ambavyo ni riski au ni hatarishi kwa sababu anataka apewe uhakika wa kufanikiwa kabla ya kuanza chochote hali hii hufanya mtu kuishi kwa hofu muda wote anakuwa na hofu ya kukosolewa kufeli kupokea taarifa za msiba kupokea taarifa za ajali kupokea taarifa za kufukuzwa kazini kupokea taarifa mbaya muda wote hali hii humfanya mtu kujiona kuwa ha, yupo tayara, yupo, eh, yupo hatarini muda wote eh, inamfanya mtu aone kwamba niko hatarini muda wote kwa ah, kuhofia jambo baya kutokea eh, ubayo wa tabia hii hufanya mtu kuwa na huzuni hata kwenye sherehe anakuwa na hofu ya kupata tukio baya tu akipenda anakuwa na hofu ya kuachwa akipata mtoto anakuwa na hofu ya kifo cha mtoto akiwa anataka kusafiri anakuwa na hofu ya ajali muda wote kama yupo na mgonjwa anakuwa na kifo cha mgonjwa muda wote hofu hufanya mtu kuteseka muda wote kuliko matukio yenyewe kama upo na tatizo hili kwa muda mrefu utashangaa ukiwa peke yako tu unaanza kufikiria sana matukio mabaya ambayo yanaweza kutokea siku za karibu hofu haiwezi kuondoa tatizo la kesho au matatizo ya kesho bali huondoa furaha ya leo utakutana na matatizo na utakabiliana nayo kwa maandalizi ambayo upo nayo leo ikiwa huna maandalizi ujue ndivyo ambavyo utakabiliana navyo hivyo hivyo kuna utafiti uliofanyika na chuo cha university of dar es salaam au chuo cha eh, dar es salaam kinasema eh, madhara enas- eh, wanasema kwamba madawa ya kulevya huathiri ubongo wa mtumiaji na kumsababisha kuwa na matendo eh, hisia fikra na mwonekano tofauti na matarajio ya jamii huyu mtu atakuwa na kunywa au atakuwa anavuta au atakuwa hata anajidunga sindano Uh, ilimradi tu aweze kupata ile hali ya ya furaha inayotokana na na kutumia haya madawa ya kulevya utafiti pia umefanyika marekani kuangalia ongezeko la vifo ambayo linatokana na utumiaji au uraibu wa madawa ya kulevya huko marekani uh, ulipofanyika ukagundua kundua kwamba imeongezeka kwa asilimia kumi na nne kwa mwaka elfu mbili kumi na saba ndio kwa hiyo hii huonyesha kabisa Madha, na madawa ya kulevya na madhara zaidi kuliko hata faida na ina watu kwenye umri wa miaka kumi na tano mpaka kumi na sita kuendana na tafiti zilizofanyika mwaka elfu mbili na kumi na saba madhara mengine ya ya madawa ya kulevya ni kuchangamka sana kuliko kawaida eh, muda mrefu unakuwa unapoteza kumbukumbu unakuwa unapoteza nguvu e, ya uzazi magonjwa akili moyo ini unakuwa na utegemezi wa dawa ya kulevya ambayo mwanzoni ilianza kama urahibu lakini kwa sababu mtu anakuwa anataka kupata ile furaha anayopata mwanzoni alivyokuwa akitumia hiyo dawa basi anakuwa sasa tegemezi anashindwa kuwacha nahata akijidunga sindano au akinywa pombe anakuwa anaongeza kiwango zaidi kwa sababu mwili sasa umeshaanza kuzowea ile halitkingkikuwaz kila unapotumia haya madawa unazidi kujenga uvumilivu wa kimwili kingereza tunasemaa yan kwa maana kwamba uakua unavumilia kwah nahitaji kiango kikubwa zaidi kufika ileal likua naipata kule mwanzoni kwa hiyo e, turudi sasa kwenye suluhisho e, mtu ambaye ana uraibu wa madawa kulevya anaweza kufanya nini ili aweze kutoka katika hiyo hali e, kwani ameona labda kwamba amepata hasara nyingi katika maisha yake kuliko kuliko ile furaha ambayo ndo faida pekee anaoipata e, ambazo amezipata zinaezazikawa nyingi kwao zinaeza zikamfanya e aone sasa ni wakati sahihi wa kutoka sasa tunamsaidiaje huyu mtu kwanza kabisa niseme kwamba huyu mtu anatakiwa ajikubali ndio anatakiwa ajikubali kabisa kwamba nina tatizo unapojua shida unaoipata ndipo unapoweza kutafuta njia ya, kujis, ya kujipatia suluhisho kwenye hiyo shida kwa hiyo huyu mtu anatakiwa ajikubali pili kabisa anatakiwa kujitambua kama nilivyosema eh, kujikubali ni pointi ya kwanza au eh, sehemu ya kwanza sehemu ya pili ni anatakiwa ajitambue ajitambue kwamba mimi nina shida na ninahitaji msaada ndiyo msa, uh, kitu kingine ambacho anaweza kafanya ni kutafuta msaada wa kisaikolojia au ushauri nasihi hawa ah, watu wapo wapo kwa ajili yako wapo kwa ajili ya mtu mwenye hii shida ya uraibu urahibu wa aina yote ile wa madawa kulevya wa kutumia mali sana au kupenda kununua vitu sana e, urahibu wa unywaji wa pombe e, hawa watu wapo kwa ajili yako na wana wanafundishwa kabisa wamebobea kabisa katika tiba kwa ajili ya mtu wa dain hii au waaina hii kitu kingine na cha mwisho ambacho huyu mtu anaweza akafanya ni kujizuia pale ambapo anaona na kiu ya kutumia madawa ya kulevya au kutumia pombe ndiyo anaweza kujizuia kwa namna gani kwanza kabisa aondokane na marafiki kama li, kama aliingia kwenye urahibu wa pombe kwa sababu ya marafiki basi inabidi ajitenge na hayo marafiki hiyo ni njia ya kwanza ya kujizuia unapojitenga na na kichochezi cha wewe kuendelea kunywa hiyo pombe basi itasaidia kupunguza hata e, kama ni kiwango cha pombe au madawa ambayo unakuwa unatumia kitu kingine anachoweza kufanya ni kama alikuwa na glasi tano e, za bia basi anaweza akapunguza akajizuia akapunguza akapunguza e, kwanzia tano akaanza sasa kutumia glasi nne e, kwa siku ya kwanza katika wiki labda kama wiki anaenda mara mbili basi hizo siku mbili ajitaidi uh, kutoka glasi tano apunguze mpaka glasi nne ba a i kitu kingine na chamwisho anachoweza kufanya akatumia njia akatumia kinywaji Uh, cha tofauti au badala ya ku uh, kunywa dawa akamua lambe pii kwaupandewakinywaji anaza badalaliaea kunwa manakimbilia sehemu ambayo anaona kuna soda yotenakunywa kadri siku zinavyozidi kwenda basi e, uponyaji e, wa hii shida ya urahibu inaweza ika- ikatokea asante sana kwa kunisikiliza e, ni mimi javin kasele asanteni sana asante sana javin kasele mungu waweze kubariki kama utakuwa na maoni mbalimbali changamoto swali tujuze kupitia anwani hizo pozifuatazoyeujt na hii ni awr redio adventista ulimwenguni awr sandukula posta 172 morogoro tanzania anwani ya barua pepe ni kiswahili at awr namba ya mawasiliano simu ya kiganjani 65357814 na pia unaweza kuasiana nasi na idhaa ya maasai kwa nambari 769986355 ukiwa nji ya tanzania kumbuka kuanza na namba kiunganishi alama ya kujumlisha 255 unaweza kutoa maoni yako kwa njia ya facebook kwa jina la awr tanzania mimi ni na inakutakia baraka za bwana na nikushukuru sana kwa kutenga muda wako kuendelea y kutegea sikio idhaa kiswahili ya redio ya uadventista ulimwenguni hey. we veux ma croix the avutewa la kwkeiliniagizo lake mokozi tufane kama adu uagiatuoneshependo kwawengewi To a daily Walion, a shida Walion, c'est to a double. To a on a ship, la, Yesu, to a putte wa, de, wa, ques, ilini, a guisola, ques, mon, cosi, to a to we to a vote. i