unasikiliza redio ya uadventista ulimwenguni idhaa ya kiswahili sauti ya matumaini kwa watu wote ikapanana ya makelele yesu yuwaja tena nipata sauti nimbasana yesu yuwaja tena nujnakuj yuwaja whii ni sauti ya matumaini kwa watu wote inayokujia kupitia redio ya waadventista ulimwenguni awr toka kila kona ya dunia tunasikia vita njaa maafa hivyo washiria marejeo ya mokozi piga panda ewe mlinzi yesu yuwaja tena unaitegea sikio idhaa ya kiswahili ya redio ya wadventisa ulimwenguni awr ikiutangazia moja kwa moja kutoka hapa morogoro tanzania katika masafa ya mita bendi 1umina sita lakini pia waweza kutusikiliza kupitia morning star radio na rock fm vilevile vile tupo katika tovuti ya ww awrorg uhali gani msikilizaji wangu ni imani yangu ya kwamba hali yako ni njema karibu katika kipindi cha ijari ya afya yako pamoja na kipindi cha siri za ushindi ambapo kwa siku hii ya leo unakwenda kuvisikiliza nikukaribishe sana tuwe sote nikiwa na imani ya kwamba tutaungana pamoja kuanzia mwanzo hadi mwisho mimi ambaye ni msimamizi wa matangazo haya yanaitwa habi machilu mshana kwa kuanza basi kipindi chetu twategee sikio mikongeni sda kwaya na wimbo unaosema enye watu wa mungu mara baada ya hapo nitakukaribisha katika kipindi cha ijali afya yako Tu to amu, we know Ali, we know Ali, get out his orin, get him money, to Ali, and Ali, Ali, Ali. i i'll kwaya na wimbo wenu huo mzuri na sasa ni zamu yake d benard chenge katika kipindi cha ijali afya yako akielezea ugonjwa wa ini ni katika sehemu ya pili ungana nasi nasiupendwa msikilizaji unaonifuatilia kwa makini kutoka sehemu mbalimbali nchi na na nje ya tanzania tutazungumzia tumezungumzia kuhusu flaktozi. A, flaktozi ni aina ya sukari inayopatikana kwenye matunda asari pamoja na vinywaji vya viwandani na kwenye baadhi ya vyakula vilivyosindikwa hivyo hatua yako ya kwanza katika kuepuka mafuta mengi kwenye ini ni kupunguza matumizi makubwa ya matunda asari na kuepuka kabisa vyakula na vinywaji vya viwandani maana vinakuletea magonjwa na kukufanya ugue kila siku ni muda wa kusafisha jiko lako ili uanze safari ya uhuru wa kiafya jiko lako ni nini jiko lako ni mwili wako jiko lako ni mwili wako kwa bahati mbaya tofauti na sukari Aa, zingine kama gurukozi ambazo hutumiwa na seli karibu zote za mwili sukari aina ya flato huwa inachakatwa na kusafirishwa na seri zilizo kwenye ini pekee msikilizaji unayenifuatilia katika kipindi chetu hiki kizuri cha jali afya yako nitakuletea utafiti mmoja wa mwanasayansi ambaye anaitwa dr robert lasting huyu ni mbobefu katika maswala ya neva na mfumo wa hormone kwenye kitengo cha endo, endocloogy katika chuo kikuu cha california huyu mmalekani katika utafiti wake anasema kwamba sukari ya aina ya yafats inalevya kama ilivyo ilivyooain na ni sumu kwenye ini alo pendwa ni kama ilivyopombe sukari hii pia huchakatwa moja, moja kwa moja kuwa, uh, kuwa mafuta tofauti kabisa na sukari aina ya gurukozi ambayo yenyewe hutoa nishati kwa kawaida na hivi unapokula kwa wingi okay. tafasiri yake ni kwamba unaongeza mafuta zaidi kwenye ini na inapofikia ini sasa haliwezi kustahimili kiwango kikubwa cha mafuta ndipo seli zako kujaha mafuta na kutuna na hivyo kushindwa kufanya kazi vizuri na ndiyo inaitwa ini lako linakuwa na mafuta ya kutosha sasa kiwango cha kwenye vyakula vyakula uh, hivi kuzungumza sana viwango ni, ni kutumia tu ambavyo hiyoniaitwaakua namafuta kutumia mboga za majani matunda usitumie vitu vivyo nipende kuzungumzia kwa sababu tukiongelea flaktozi hapa matund hata kinywaji aina ya soda e, sukari hii aina ya at inatengenezwa pale sasa tujifunze leo usikilize kwa makini sana hatari ya kunywa soda watafiti kupitia e, jarida la surgery, uh, and nutrition huu utafiti waliandika kuwepo kwa uhusiano kati ya tatizo la mlindikano wa mafuta kwenye ini na sababu za kimazingira kima matumizi makubwa ya sukari aina ya yaf inayopatikana kwenye vinywaji kama soda na tunaona kwamba hii kwenye soda ni sawasawa na vijiko vya sukari s na ulaji wa vyakula vilivyotengenezwa viwandani na kuongezwa sukari huchangia kwa kiasi kikubwa kuongezeka kwa tatizo hili duniani hasa ukizingatia kasi ya mapinduzi ya viwanda kwa sasa leo hii utakutana kuna azamu kuna moo kuna jui nani kwa, ni aina lukuki ya, ya vitu vingi kwa hiyo hebu tuwe makini sana na angalau si vyema hatu sio kwamba uwache lakini angalau basi angalau hata kwa, kwa wiki kamoja au hamna kabisa kutokana na utafiti huu ni kwamba sasa uh, inaongeza kiwango cha wengi ambao wanapata uris hebu citasimini chakulu unachokula mpendwa msikilizaji unanisikiliza kuna wapo wengi wahanga wenye shida ya uriest hebu angalia life side yako kwa hiyo tunaona kwamba uh, f inawe, inaongeza kiwango cha uriest ni kitendo ambacho sasa kusababisha seri kuishiwa nishati iliyo katika mfumo w atp Uh, wapendwa ni, ni, ni, ni tukakifananisha na binadamu aliyekoswa damu kitendo hiki sasa tunaweza tukaona kwamba n kukifananisha na mtu ambaye aliyekoswa damu damu baada ya, adamu, ya kunyo, yake yote na kutokana na matumizi makubwa yat ya, ya, ya, ya, ya Uh, sei zilizokosa nishati hututumuka na kujaa mafuta na hivyo kushindwa kufanya kazi yake ya kusafisha sumu sasa mpendwa msikilizaji unayonisikiliza mazoezi ni muhimu sana kama una mafuta kwenye ini uh, kazi kubwa ya ini ni kutoa nishati uh, unapofanya kazi unapojishughulisha na mazoezi itakufanya kuzalisha ile homoni kuna homoni fulani ambayo inazalisha kuchoma il amazaisaofutaionez japokuwa ushauri mkubwa katika kupambana na tatizo hili ikiwa ni kupunguza kwa kiasi kikubwa matumizi ya matumiziya aina ya lakini bado tafiti zinaonyesha kwamba ni muhimu katika kupambana na tatizo hili wagonjwa wai waliofanya mazoezi walau dakika msini kwa wiki dakika m m kwa wiki ni sawasawa na ukiangalia da mia msini ni sawasawa na angalau mara tatu kwa wiki eh, ambayo ni sawasawa na nusu saa kila siku walioonyesha kupona haraka ugonjwa huu ukilinganisha na wale wasiofanya mazoezi sasa hivyo ndivyo ambavyo vinaweza kwa kufanya kufanya mazoezi sasa mpendo msikilizaji hivyo unaweza ukawa hauko kwenye ya kupata hili tatizo nipende kukushukuru sana mpenda msikilizaji wa kipindi hiki karibuni tena katika vipindi vingine vinavyofata mungu aweze kuwabariki unaweza ukatufuatilia nasi kwa kuangalia masomo mbalimbali na kufuata ushauri na matibabu mengine e, kwa kutupata katika namba zifuatazo awabariki inawezekana kabisa msikilizaji umepata swali au na changamoto namba za kuwasiliana ni hizi hapankuj nesonihaja so tena na hii ni awr <mulia> redio adventista ulimwenguni awr sandukla posta 172 morogoro tanzania anoni ya barua pepe ni kiswahili at awr namba ya mawasiliano simu ya kiganjani 65357814 na pia unaweza kuwasiliana nasi na idhaa ya maasai kwa nambari 769986355 ukiwa nje ya tanzania kumbuka kuanza na namba kiunganishi alama ya kujumlisha 255 unaweza kutoa maoni yako kwa njia ya facebook kwa jina la awr tanzania sasa ni wasaa mzuri wa kusikiliza kipindi cha siri za ushindi hapa tunapata fursa ya kumsikiliza janeti katika sehemu ya kwanza akitoa ushuhuda wake ungana nasi ili uelewe ni kwa namna gani ambavyo mungu amemtendea muujiza na alipata fursa ya kuwa naye sara karai ungana nasi upate kubarikiwa msikilizaji wa awr uko na karai na niko mbala niko na mama yangu anaitwa jina jane nanmasiha e, na msikilizaji kwa siku ya leo tutaenda kusikiliza historia fupi na hisi itatufundisha wengi na itatupa hamasa kwa kina mama kama kuna mama unansikiliza au binti changamoto zote tunazozipitia tuna tukisimama katika yesu na mungu ataweza kutusaidia na kutufikisha na naenda kumwalika mama angu atufundishe kile kidogo ye alichokipitia mpaka sasa karibu mama e, mimi naitwa janiti janit masia nina changamoto ya maisha ambayo niliopitia changamoto nimeanzia mbali nimeanzia mambo ya kilimo ndo napoishi naishi chama kiicha chamakweza maisha yangu ni kilimo na kufanya kazi za kukata mikaa kwa hiyo wanangu jisi walivyoanza kusoma shule ya msingi mpaka kufikia wengine sekondari mpaka sasa hivi wengine na umri wanajitegemea wa, wa, wa, ninamshukuru mungu kwa kweli nilijitahidi kwa njia hiyo mpaka nimesomesha watoto mimi na mme wangu ni hatuna biashara yoyote zaidi ya kilimo na kukata kazi za kukata mikaa lakini namshukuru mungu ila elimu ya kukata mikaa na kilimo imetusaidia mpaka watotwetu wamesoma sababu utakapokuwa umekaa mimi sina elimu yoyote yakusoma na elimu ya kusoma sijaomaaaakuajiliwa amesoma mishodarasala sabaena mtoto mmoja ndo nayo uko darasa la saba lakini namshukuru mungu naye anaendea vizuri na elimu yake na bado tunapambana naye hii naye mpaka afike, afike maisha ya kujitegemea hiyo kazi ya kukata mkaa ulianza mwaka gani mkaa tulianza mwaka tisini toka mwaka tisini na ulikuwa mnakata wenyewe au mnaajiri watu wakuja kukata tunakata wenyewe tunalima mashamba hakuna kumwajiri mtu tunalima wenyewe tu mashamba na kukata hiyo miti ya mikaa na kwa kukata hiyo mkaa unatumia siku ngapi ili ku, kupata hiyo tanuri moja hiyo tanuri kukata tunatumia siku kama kumi na mbili maana mm. utakapochukua muda wa kukata naza chukua wiki nzima mm. ili upate ile miti ya kutosheleza ku, kuweka moto kwahio mpaka ufikishe kama siku kumi na mbili ndotaniijkuaka mpaka sikuya kumi na mbili ndo umesha rada kuuza umepata ile hela iikusaidie baada ya hapo na kwenye ku kuchoma unafanyaje yaani ukishakata kata mtu umedondoka chini unaucharanga charanga alafu unaukusanya ukishakusanya unatafuta sehemu ambayo nye kama saizi na kiangazi mm. ili upate sehemu yabch upate nini una kitu nasema tofari unapiga tofari mm. kishapiga tofariuu unaweka majani basi unaweka kifusi mchanga shaweka kifusi mchanga unaweka moto ndo basi inawaka asa inategemea na ile mitienye takaoa mewaka nachukaa miti kiwa mikubwa nawaka lada wikisc unakata mibichi mm-hmm. hata kama ikiwa mikavu mekauka inatoa mkaa ikiwa mibichi natoa mkaa kwaiyo ile kazi ya mkaa haina kusema kiangazi wala masika unafanya hata kama masikaatu wanaosimamia kwenye misitu kulikuwa na taratibu zozote ambazo mnazozipitia e, taratibu zozote za kupitia mm. e, unatoa watakapokuja pale wanataka unaripia kibari mikaa ile ushuru natoa mm. e. kwa hiyo kuna kuna taratibu ambazo mpaka huwezi kwenda kukata mti mpaka upitie hiyo taratibu ya misitua huo msitu nauko naengea na biashara zetu za hizo za mikaa mm. basi na kwenye biashara yako ya kulima ulikuwa unalima hasa nini nalima mahindi mihogo mipunga hii tunalima Tua, na nalima wenyewe kaenyee tu kwa mkono wako wakommewako na mme wangu e. mm. na sasa na kwa kupitia hizo biashara ulizozifanya mafanikio makubwa kwako ni hapi mafanikio makubwa kupitia hizo kazi namshukuru mungu kwa kili alichokuwa alicho nanipa watoto wangu kusoma kasababu mm. e, kipindi icho nka ana biashara yote a kwa sasahivi ndokidogo mepumzika asauna kai neanatujtunafanya yeah. mm. <laughs> kazi tu ndogondogo miminzauza mboga yeah. e. mbogaunua tuku... sooi huko kaakolima mabondeni huko naenda kuzinunua nanuna kama tutaivi kitauile nanuakama kimoja au viwili ndio ndotakua nachuma zile mboga kama siku mbili au tatu mnamaliza basi utakavochuma utakuja kuzisambaza mitaani sasa sasaaani natembeza mitaani sasa kwa kupitia historia yako hivyo tunaweza kujifunza nini na, na e, nina, ninaona kwamba wanaye nisikiliza ninaomba wasikate tamaa ya maisha kutokana na nini changamoto za maisha zinakuwa hazichagui mtu yawezekana utakavoanza maisha unaanza nayo vizuri unakuta na maisha yajuuanpatshaakinibaadae naakabadiiaaaotkashangaama kaoambe mungu bado amekupa nafasi ya kufanyaji yakujua ka kwamba mungu anataka nitende nini juu ya hii shida au juu ya kushuka kushukahivivyoshuka ana kubadilisha mawazo i ujue ma, maisha yanaendaje mm. ili ubadilisha ratiba nyingine uendelee kuishi na watoto a changamotoutahuko chasandosawa sana maisha tulio na, yu, sisi wanadamu natakiwa ninyi wazazi kama wazazi mnajiongeza mimi nifanye nini au sisi tufanye nini ndani ya familia tutaifanyaji kwa mnabadilisha mawazo mbona mambo mengi tu au kazi nyingi za kubadiisha fanyi biashara hii hii imeshindikana badirisha kazi nyingine kilimo ni ajira pia naona unaweza ukafanya biashara ta ya kuchoma mandazi yote ni ajira mandazi mimi ninachoma basina kwa kufikia hapo sina la ziada mimi ambaye nimekuwa msimamizi wa haya matangazo unaitwa habi machilumshana nikutakie usikilizaji mwema vipindi vinavyoendelea kesho utasikiliza kipindi cha biblia ya kujibu usipange kukosa na kuacha na wimbo kutoka kwao mikongeni sda kwaya wimbo unaosema angalia saa barikiwa na matangazo yetu It's a