unasikiliza redio ya uadventista ulimwenguni idhaa ya kiswahili sauti ya matumaini kwa watu wote igapandana ya makelele yesu yuwaja tena ipata sauti himba sana yesu yuwaja tena nakujnakuj wthii ni sauti ya matumaini kwa watu wote inayokujia kupitia redio ya waadventista ulimwenguni awr toka kila kona ya dunia tunasikia vita njaa maafa hivyo washiria marejeo ya mokozi piga panda ewe mlinzi yesu yuwaja tena ni kwa mara nyingine tena unaitegea sikio idhaa ya kiswahili ya redio ya ward29s ulimwenguni awr ikikutangazia kutoka hapa morogoro tanzania katika masafa ya mita bendi kumi na sita lakini pia tunasikika kupitia morning star radio na rock fm vile vile tupo katika tovuti ya w awrrg uhaligari msikilizaji wangu ni imani yangu ya kwamba hali yako ni njema karibu sana kwa ajili ya kusikiliza kipindi cha ijali ya afya yako pamoja na kipindi cha siri za ushindi mimi ambaye ni msimamizi wa haya matangazo naitwa habi machirumshana tuwe sote mwanzo hadi mwisho wa vipindi hivi kwa siku hii ya leo kwa kuanza tu vipindi vyetu hebu basi tusikilize wimbo kutoka kwake kwakeveronica asi wimbo unaosema upendo wako hebu barikiwa hevu elias na wimbo wako huo mzuri na sasa karibu msikilizaji katika kipindi cha ijali afya yako tunaye dktr david nyama akiendelea na mfululizo wa vipindi hivi vya afya akielezea kuhusiana na afya ya kinywa na meno katika sehemu ya sita mtegee sikioukingalia okay, kwenye jino lako pembeni ya yaf utaona kwa chini kuna kakitu kama kauvimbe kamejitokeza na kale kauvimbe huwa kanakuwa ukikapasua huwa kanakuwa kanatoa kama vimajimaji au viusaa hiyo ni fista maanake fistula, fistula tumeshazoea kwamba fistula ni ugonjwa wa wanawake lakini fistula nayizungumzia hapa ni, ka, ni, ni ni upenyo ambao infection au eh, uvimbe wa kwenye jino chini kule kwa peleapika ilikuwa na tafuta kwa kutokea imeshindwa kwa hiyo ikautafuna mfupa mfupa ukatoboka mfupa wa taya ka uv... kashimo ka ambao kale kashimo kakatoa kakaanza kutoa usaa sasa ka kakaanatengeneza unafuu wa ule uvimbe chini ya jino hiyo kwetu kwenye uh, elimu ya kinywa na meno au kwenye field yetu sisi kwenye uwanja wetu pia tunaita fistula kao hii ni dalili hatarishi kwamba mpaka mfupa umetoboka kwa sababu ya infection ambayo umeipata kwa hizi ni dalili ambazo ukizifuatilia kuzingatia utakuta ulikuwa una hatua ya kwanza ambayo ambayokufatilia hatua ya pili na mwish wa siku hatua hii asilimia kubwa yatawa a unapelekea watukufanya matibabu ambayo sio sa wakidhani kwamba ni suluhu kwa mfano eh, watu huwa wakifika kwenye stage hii dawa dawa ya kuling'oa kuling'oa tu sio kung'oa hapana kama nilibu, kwenye hatua ya kwanza hatua hatua ya ya pili nakuelezea sio eh, watu wengi sijalala inabidi utoe hapana atuaaiihataaaaouso matibabu ya hii hatua ya tatu yameaganyia katika sehemu mbili kama uh, kwenye hiyi hatua ya pili tulivyoona kuna mgawanyiko wa, wa sehemu mbili na hapa pia kwenye hatua ya tatu kuna mgawanyiko wa sehemu mbili sehemu ya kwanza tunaita illevi, kumbuka tumesema kitaalamu hii ina, ina, ina tunaita hatua ya tatu kwa hiyo sehemu ya kwanza ni irre, reversible hii ni sehemu ambayo ni, ni kulika au tatizo ambalo linaweza likarejesheka katika hali ya kawaida au unaweza ukalirejesha jino ukalitibu vizuri bila kuingia matibabu mengine ambayo ntakuelekeza baadaye chakwanza ambachoeza kukifanya hapa eh, daktai akikagua akigundua kwamba hii au ni, ni dalili ambazo zinaweza zikarejeshwa katika hali yake ya, ya mwanzo kwahiyo fanyka kama ile hatua tulioona au tulivyoona sehemu ya pili ya jino ya chini imelika ko hapa cha kwanza utawekewa temporary filling. zile temporary zina materials ambazo zinaenda kurv zina antibiotics au dawa za bateria ina, anti, an, ina au dawa za maumivu ambayo ikienda kuwekwa pale juu itafanya kazi ya kuua baada ya daktari kusafisha jino lakini pia kupunguza maumivu ambayo ilikuwa unayasikia hii ni kwa reversible parpitis ambayo baada ya muda daktari atafanya marejeo atakufanyia appointment au miadi kwa ajili ya kuangalia maendeleo ya jina lako kama linaridhisha hali yake basi kitakachofuata hapo utazibwa kwa dawa ya kudumu ambayo ni permanent feeling lakini sehemu ya pili ni irreversible jino hatuwezi kulirejesha katika hali yake ya kawaida kwenye au kwenye hatua ambayo hatuwezi kuirejesha ninatumia kitalamu kidogo lugha ya kitalamu kwa sababu asilimia kubwa maneno ya afya ya hayana tafsiri nzuri au yamekosa tafsiri sahihi katika rugha ya kiswahili kwa hiyo tunavosema hii hatua ya pili kwamba haiwezi kurejesheka manake hatuwezi kuirejesha jino likawa kama kawaida kuna aina mbili ya matibabu aina ya kwanza ya matibabu kama jino bado lina nguvu eh, kuta zake bado ziko imara na lenyewe bado halijalika sana isipokuwa katikati topmilika na unasikia hizo dalili zote cha kwanza ambachotutakifanya tutaliua io ktaam tunaitwaktai atakuua nahiihuwa tunafanya matibabu ya kitalam jino lako linafunguliwa vizuri linasafishwa unaweza ukashangaa tunafanya Tuna kitu ambacho tunatoa vile vimishipa vya fahamu na vimishipa vya damu jino lako linakuwa lipo lina nguvu linafanya kazi zote isipokuwa tunalipotezea uwezo wa kuhisi tunavyosema jino kustunavosema tunalipotezea u- uwezo wa kuhisi tunalikatisha mawasiliano kati yake lenyewe jino na mazingira ya mwili Kwa linakuwa ni linakua hata ukiligusa ukiligonga haliumi tu linakuwa lina kufanya kazi zake zote ambazo meno mengine anafanya kwa hiyo hiyo ni hatua ya kwanza lakini e, cha pili kwenye e, au hatua ambayo haiwezi kurejeshwa kama jino limeisha kuna muda mwingine unaona jino limefika kwenye hatua ambayo mpaka mizizi imelika sehemu ya juu ya jino lote imekuwa imepotea kwa kinachofanyika hapa ni kwamba hili jino inambili litolewe tu kwa sababu aliwezi likafanya root canal treatment. kwa sababu kuta za jino zimelika na jino hakuna sehemu yoyote ambayo unaweza likajishikiza tukifanya root canal treatment kwa kinachofanyika hapa basi ili jino linatolewa tu kwao sasa ukiangalia hizi hatua zote tatu nimekuelekeza kila hatua matibabu yake dalili zake na mpaka hatua ya mwisho tunakuja kuona kwenye jamii zetu watu wengi walikuwa wakikosea wakiona jino linauma wanakimbilia kungoa hata inafika kipindi wanakuwa wakishurutisha wakis madaktari kwamba mimi nataka nitoe jino langu kwa sababu asababunauumaho kwa hatua hizi zote ambazo nimekupatia na hivyo vyote ambavo nimeku, nimekuambia ni vizuri ukafuata ushauri wa daktari daktari akupatia matibabu sahihi ambayo yataendana na hali yako ya muda husika vipindi kitachofuata kwa sababu hapa tumeona kuna uvimbe nataka tuelezee uvimbe kiundani zaidi kwa sababu uvimbe hapa unaozungumziwa sio kwamba kila kivimbe basi umeumwa ume, ume ume jino kuna uvimbe wa aina tofauti tofauti ambao kwenye kipindi kijacho nashukuru sana kwa muda wako unaweza tofautiawezaka una swali la kuuliza unaweza kawa una sehemu haujaelewa vizuri unaweza ukawa una changamoto ambayo pengine ina inashabihiana ina na hizo dalili ambazo nimekwambia unaweza ukawasiliana na mimi kwa kupitia simu ya kiganjani kwa namba ya simu sf65tk27b549 mpaka utakapokutana kipindi kingine mungu akubariki sana msikilizaji inawezekana kabisa ukawa umepata swali au una changamoto namba za kuwasiliana ni hizi hapaehj t na hii ni ar redio adventista ulimwenguni awr sanduku la posta 172 morogoro tanzania anwani ya barua pepe ni kiswahili at awr org namba ya mawasiliano simu ya kiganjani 65357814 na pia unaweza kuwasiliana nasi na idhaa ya maasai kwa nambari 769986355 ukiwa nji ya tanzania kumbuka kuanza na namba kiunganishi alama ya kujumlisha 255 unaweza kutoa maoni yako kwa njia ya facebook kwa jina la awr tanzania msikilizaji ninapenda nikukaribishe katika kipindi cha siri za ushindi hapa tunamsikiliza giveni mgaya huyu ni mwanafunzi mwanafunzi katika chuo kikuu cha jordan kinachopatikana hapa mkoani morogoro juko anakuja na kutuelezea kuhusiana na upangiliaji wa muda kumbuka kipindi ni siri za ushindi tegeskio majina given nnaitwa mwanafunzi kutoka chuo kishiriki cha jordan leo niko na mada inayohusiana na upangiliaji wa muda kwa namna nyingine tunaweza kusema time management ningependa kwanza kutoa maana ya upangiliaji wa muda sema hiki ni kitendo cha kugawanya au kugawa muda wako ulionao namna na utakavyotumia kwenye shughuli zako zote mbalimbali mbali, kwa ufanisi mkubwa hii na maana ya kwamba unapokuwa na muda muda wako unapaswa utenge kwa namna ambavyo utatimiza majukumu yako ndugu msikilizaji ufanisi na umahili wa matumizi ya mda kiujumla unaonekana kuwa rahisi kwa baadhi ya watu ukilinganisha na watu wengine lakini kila mmoja anaweza kujenga au kutengeneza namna bora ya kutumia muda wake vizuri ndugu msikilizaji bila namna bora ya upangiliaji wa matumizi ya muda inaweza kukupelekea au kukusababishia miongoni mwa mambo yafuatayo kwanza inaweza kufanya uzalishaji wa kazi zako uwe ni hafifu kwa lugha nyingine tunasema kwamba usipopangilia vizuri muda wako unaweza ukafanya kazi zisizo na ubora kutokana na kwamba kuna wakati unaweza ukachelewa kuutumia vizuri muda wako halafu ikafika wakati ambapo kazi yako inapaswa iwasilishwe halafu wewe ona kazi nyingi na ndefu ambazo bado hazijakamilishwa kwao kutokana na kutotumia vizuri muda wako unajikuta kazi ambayo unaifanya kwa wakati huo inakuwa na ubora hafifu lakini shida nyingine ambayo unaweza ukaipata kutokana na kutotumia muda wako vizuri ni kushindwa kufikia au kuendana na shughuli ambazo zinakuwa na ukomo wa muda kwa lugha nyingine tunaweza kusema kwamba kuna wakati huwa tunakumbana na shughuli ambazo zinakuwa na nai kwamba umepewa kazi fulani afu unaambiwa baada ya siku mbili au siku tatu hiyo kazi unapaswa uwasilishe au kama uko katika mradi fulani umepewa mradi ambao unatakiwa uutekeleze ut- lakini umepewa muda kwamba huu mradi utapaswa utekelezwe baada ya miezi sita minne au mitano na kadhalik sasa unapokuwa umepewa kazi za namna kama hiyo ambazo umepewa ukomo wa muda kama haujapangilia vizuri muda wako inaweza inaweza kukupelekea ukashindwa kutimiza kazi za namna kama kama hiyo lakini nyingine ama jambo linaweza kukupata hautapangilia vizuri vizuri muda wako kukuongozea msongo wa mawazo hii ina maana ya kwamba msongo wa mawazo kwa kiwango kingine huwa unasababishwa na matumizi mabaya ya muda kama nilivyoweza kueleza athari iliyopita hapo nyuma ya kwamba inaweza kukufanya ukashindwa kufikia ama kuendana na shughuli zenye muda au tunasema kazi zenye sasa unapokuwa umeshindwa kutimiza shughuli ambayo ina inaokomwa muda au inakuwa na deadline, moja kwa moja inakupelekea unakuwa na msongo wa mawazo unakuwa na wasiwasi je utafukuzwa katika hiyo shughuli utatemwa katika hiyo kazi kwa mwisho wa siku inakupelekea unakuwa na, na msongo wa mawazo lakini jambo jingine unaposhindwa kupangilia vizuri muda wako inaweza kukuharibia uzani wa utendaji wako wa kwa kazi kwamba kuna baadhi ya kazi ukishapewa zinahitaji uzitengee muda maalum na ukishatengea muda hiyo kazi yako itakamilika kutokana na muda ambao unao sasa pale ambapo unakuwa umeshindwa kuupangilia vizuri muda wako inakupelekea unashindwa kutengeneza uzani katika utendaji wa kazi yako utakuta kuna kazi nyingine umeitengea muda mwingi zaidi afu kazi imekamilika haraka na muda umebaki na kazi nyingine umeipangia muda mdogo na umeshamaliza muda umeipangilia lakini kazi bado inahitaji muda na aari nyingine ambayo unaweza kukutana nayo ni kuharibia sifa ya taaluma yako hii ina maana gani kwamba wewe ukiwa kama ni mfanya kazi au mwajiliwa na waajili wako au wafanyakazi wenzako wanakupatia kazi ambayo unapaswa uitekeleze baada ya muda fulani ukishakuwa umejenga mazoea ya kutopangilia muda wako vizuri bila shaka utakua nakumbwa na adha ya kutokamilisha kazi zako kwa wakati stahiki sasa unaposhindwa kukamilisha kazi zako kwa wakati stahiki na we ni hata kama labda unashindwa kutimiza majukumu yako kwa wakati stahiki inakuharibia sifa yako na unakuwa na sifa mbovu na nayoyote inatokana na wewe mwenyewe kushindwa kupangilia vizuri muda wako ndugu msikilizaji ningependa tufahamu kwa nini kuna umuhimu wa wakupangilia vema kwa nini tunauasa upangilie vema muda wako jambo la kwanza ni kwamba tunahitaji uimailishe au uboleshe utendaji wako hii na maana hi unapopanga muda wako kwa ajili ya shughuli au kazi tofauti inakusaidia kutambua ni muda wa kiasi gani utaotumia katika kutekeleza jambo fulani hivyo kufanya hupunguze masuala ya kuahilisha majukumu yako pasipo na sababu maalumu na wakati mwingine ukiwa katika kutekeleza majukumu yako unakuwa hauna vipingamizi ama vikwazo ama vitu ambavyo vitakufanya hushindwe kutekeleza jambo lako kwa ubora unaostahili kwa sababu tayari umeshaupangilia muda katika ratiba zako hakuna shughuli nyingine ambao utaifanya wakati huo shughuli ambayo utaifanya ndio hio ambao na umeipangilia muda wake kutokana na kwamba upo katika jukumu ambao muda kwa hiyo hakuna mwingiliano wa majukumu mengine hivyo hii sasa inakupa nafasi ya kutekeleza jambo lako kazi yako kwa ufanisi mkubwa na inaimarisha utendaji kazi wako na jambo nyingine au jambo jingine kwa nini tunakuwasa upangilie muda wako vizuri ni kuzalisha kazi bora unapokuwa unafanya kazi bila ya bugza ya ukomo wa muda na hata kama umepewa kazi ambayo ina ukomo wa muda lakini kabla haujaitekeleza hiyo kazi umeamua kufanya tasimini kuratibu muda ulionao nao kuratibu majukumu yako ambayo nayo kwa ufanisi kwa namna ambayo kwa namna ambayo haiendi kwa asili utendaji kazi wa kazi nyingine inakusaidia unakwenda kuzalisha kazi iliyo na bora na siyo bora kazi na kwa kufikia hapo msikilizaji hatuna la ziada tumefikia tamati ya vipindi hivi kwa siku hii ya leo asante kwa kuwa pamoja nasi mimi ambaye nimekuwa msimamizi wa haya matangazo naitwa habi machilu mshana ni kutakia usikilizaji mwema wa vipindi vinavyoendelea kumbuka tu ya kwamba kesho kitakuwepo kipindi cha biblia ya kujibu usipange kukosa natoka hapa studio na kuacha na wimbo kutoka kwake veronica elias na wimbo anaosema ni kwache niende kwa nani barikiwa na matangazo yetu nikutakie siku njema i ienen anwnanwang na mwengene wakumgeeaw kuace miene kwanari kwa mana wangu