unasikiliza redio ya uadventista ulimwenguni idhaa ya kiswahili sauti ya matumaini kwa watu wote ikapandana ya makelele, yesu yiwaja tena ipata sauti nimba sana yesu yuwaja tena nakujnakuja So hii ni sauti ya matumaini kwa watu wote inayokujia kupitia redio ya waadventista ulimwenguni awr toka kila kona ya dunia tunasikia vita njaa maafa hivyo washiria marejeo ya mokozi pija panda ewe mlinzi yesu yuwaja tena ni matumaini yangu hujambo na unaendelea kutegea sikio idhaa kiswahili inayopatikana katika masafa mafupi ya mita bendi 25 lakini pia tunapatikana kupitia tovuti ya org karibu tena katika matangazo yetu siku ya leo utakuwa na kipindi kizuri cha ijali ya fyako pamoja na kipindi cha siri za ushindi lakini kwanza wategea hawa ni waimbaji wa muhas wanasema kwamba yesu anakuita asante sana muha squaya basi moja kwa moja nipende kukaribisha katika kipindi kizuri cha ijali afya yako na hapa utakuwa naye muuguzi huyu ni esta tarimo anakuja na nasomo zuri kabisa ambalo nasoma kwamba uzazi salama salamapenda msikilizaji wa redio wa sabat ulimwenguni iliyopo morogoro a mimi kwa majina naitwa este albin tarimu ni muguzi daraja la pili nipo zaanati ya switsambu mkoa arusha wilaya ngorongoro leo tuna mada tutakazozungumzia kwanza kuna uzazi salama chanjo kwa watoto pamoja na umuhimu wake na mada ya ukikitaji kwa upande wa wajawazito tunashauri kwamba ni muhimu sana kwa mama mjamzito mzito kliniki ya hospitali za anati au kituo cha afya kwani kuna umuhimu sana faida za mama mjamzito kliniki kliniki ni kama zifuatazo kliniki ni muhimu kwa kujua maendeleo ya mama mwenyewe pamoja na mtoto wake aliyoko tumboni pia anapata kinga za awali ikiwemo kinga za malaria dawa za minyoo na dawa za kuongeza damu pamoja na chanjo za tetenas pia mama atajua maandalizi ya kujifungua ambaye ikiwemo ni vitu ambavyo anakiwa kupeleka hospitali wakati akiwa na uchungu kama vile kanga za kutosha beseni pamoja na pamba kwa ajili ya kuzuia damu na mpira wa kutandika kitandani pia mirafkuvo i vyakula ambavyo vinatakiwa vimwongezee damu kwa wingi na vitakavyompa nguvu kama vile matunda na mboga za majani kwa wingi zitakazoongeza damu kwa mama pia mama atakuwa atafahamu pia kazi ngumu ambazo hazitakiwi kufanya wakati akiwa mja mzito sababishaimbautoa mada ii uaazunumzia mada uzazi wa mpango uzazi wa mpango maana yake ni kupanga watoto wangapi mnaotarajia kuwa nao na pia aa watoto wapishane kwa umri gani lakini kwa afya tunawashauri sana inamama u baba pamoja na familia nzima kupanga watoto takaokua nao na pia watoto angalau wapishane umri wa miaka mitatu kwani kizazi kitakuwa kimerudi katika hali yake na pia mama atakuwa amepata muda mrefu wa kupumzika ndipo anapostahili kupata mtoto mtoto mtoto mwingine na kumnyonyesha pia wake maziwa yake peke yake ambaye faida kwa mtoto. kuna aina za uzazi wa mpango ziko njia amda mrefu za mda mfupi njia za kudumu na pia kuna njia za asili tuanze na hii njia za mda mrefu ambaye ikiwemo vipandikizi pamoja na kitanzi kipandikizi ni kichocheo ambacho kinawekwa kwenye mkono wa mama wa kushoto chini ya ngozi ili kuzuia mimba vipandikizi pia unaweza kapata miaka mitatu na miaka ambapo utazuia mimba ndipo mama anastahili mtoto mwingine kuna hi njia ya kitanzi kina mama wengi pia wanatakiwa kuitumia kwani ni njia mda mrefu ni zaidi ya miaka kumi na mbili ij njia ya mda mfupi sindano na vidonge sindano sindano ni ina vichocheo kimoja ambapo mama huchomwa kila baada ya miezi mitatu lakini pia sindano tunashauli kwa kina mama kutumia wasio na na umri wa kuendelea kuzaa anamiaka aa azanoaasautmaanmamayoyote anaestahili kutumia njia hii ya sindano hatakie kupata sindano zaidi ya kwani katika kutafuta mimba itamchelewesha yatatu lakini mbilizavidongevdonvaoenenjia kwa njia hii ya akudumu kuna kufunga uzazi kwa mama na kufunga uzazi kwa baba tukizungumzia hapa kufunga uzazi kwa mama tunamaana kwamba mama anakatwa ile mirija inayosafirisha mayai ili visiweze kwenda kutunga kwa kwa kwa hiyo mama anatolewa ile ya uzazi uzazi kwa baba pia ni hivyo, hivyo kwa baba kuna mirija ya uzazi ambayo inasafirisha mbegu za kiume Nae ufungwa, ili funwazsiwez kuruhusu mbegu za, za kiume kutoka na na kwenda kusababisha mimba kwa huyo mama kuna njia za asili, njia kalenda, njia kunyonyesha. njia asili ya ya kalenda kunyonyesha ya kunyonyesha wakina mama wengi pia wako wanaotumia na ni njia nzuri pia lakini pia ni ngumu kama mama hata mnyonyesha mtoto wake kwa masaa anayetakiwa na tunashauri kwa upande wa mchana mama anyonyeshe kwa masaa nane na usiku ananyonyesha kwa masaa nane ndipo, na, ndipo atakuwa ni muda mzuri kwake kwakeyeye kutumia njia a unyoyesaji kama uzazi uzazi wa wa wa mpango mpango kuna umuhimu kwanza kabisa mapenzi mazuri kati ya mama na mtoto wake alafu pia mtoto anapata muda mrefu wa kunyonyesha maziwa ya mama na kama tunavyojua kwamba maziwa ya mama yanakuwa na umuhimu sana kwa mtoto wake kumjenga kwanza kimwili na kiakili na pia atamsababisha mtoto akue vizuri na pia mama atapata muda mrefu kupumzika na kufanya kazi zake za maendeleo kwamba mtoto anapozaliwa tu anastahili kunyonya maziwa ya mama yake hadi kufikia umri wa miezi sit mfululizo ndipo anastahili kupewa chakula au na vinywaji vingine madhara yanayetokea kwa mtoto anayelishwa mapema yako mengi kwanza yule mtoto anakuwa hakui vizuri kimwili na kiakili alafu pia magonjwa hayatamwacha sana huyu mtoto kama tunavyojua kwamba maziwa ya mama yanamkinga yule mtoto na mbalimbali kwa hiyo mtoto atakuwa anashambuliwa na magonjwa mbalimbali ikiwemo ugonjwa wa kuharisha kwa sababu ameanzishiwa chakula mapema ambapo ule utumbo wa wa mtoto wa kusaga chakula ndani ya mwili unakuwa bado haujakua, kufanya kazi zake vizuri kwa hiyo mama anashauriwa kumnyonyesha mtoto wake umri wa miezi sit bila kumpatia chakula kingine cha aina yyote inawezekana kuwa na moni mbalimbali changamoto swali tujiuza kupitia anuali yepo ifuatayo yesu tna hii ni awr redio adventista ulimwenguni awr sanduku la posta 172 morogoro tanzania anwani ya barua pepe ni kiswahili at awr namba ya mawasiliano simu ya kiganjani 65357814 na pia unaweza kuwasiliana nasi na idhaa ya maasai kwa nambari 769986355 ukiwa okay, nji ya tanzania kumbuka kuanza na namba kiunganishi alama ya kujumlisha 255 unaweza kutoa maoni yako kwa njia ya facebook kwa jina la awr tanzania karibu katika kipindi kizuri cha siri za ushindi na hapa utakuwa naye huyu ni mtangazaji mwenzangu joyce combe akiwa naye mjasiria mali huyu mama husna hii ni katika sehemu ya kwanza nimeweza kuonana na mama mjasiria mali naye ataweza kujitambulisha anaitwa nani lakini pia anajishughulisha na nini unaitwa nani naitwa husna ramadhani shemsangaamad unajishughulisha na nini mimi ni fundi wa kushona nguo za kawaida na kudalizi mashuka asante sana msikilizaji wa awr kama umeweza kumsikia anaitwa usna ramadhani ni mjasiria mali ambaye anajishughulisha na swala zima la ushonaji anadalizi lakini pia anashona nguo mbalimbali mbali hapa mkoani morogoro katika kata ya mji mpya unaweza ukatupa historia yako kwa ufupi mambo gani ambayo umeyapitia mpaka sasa hivi umeweza kufungua ofisi yako mimi nimepitia changamoto mbalimbali mbali nikianza na kwamba nimezaliwa katika familia ya watoto tisa ambao kila mtu alitoa yee kama yeye tu kutafuta maisha yake umri kwao mliofikiaumri wakumaiza darasaa saba skufanikwaede nikaa afanyafanya kazi za kilimo na nini baadaye nikaona mbona siwezi kutoka niende mjini mjini sasa kufika nitaanza na kazi gani kati sina ujuzi wa aina yoyote nikatafuta nikatafuta kazi kazi za andani, nika fanya. Nika fanya kazi za ndani ndani nikafanya nikafanya miaka mitano hivi kabla sijazifanya mama ambaye a mama yule niliongea naye kabla sijaanza kazi za ndani nikaambia mamami nafanya kazi za ndani nahitaji kufanya kazi zandani laanakaiaaasdaaaaoakwamaka tisini na mbili kafanya kazi zile miaka angu miwili tisinina nne nikampata mama mwingine mshaara kipindi cho ikuwa elfunne mia tano efune miatanoanani ikajifunza chereani akaambia sasa utaliu mshaala huu kalipia nachereanikambia do mamaabakea mshaala wakwanza wapili watatu kafika efu ishirini namoja ikaambia mama elfu ishirini namoja hiyo naiomba kaambia kaambia mamangu nyumbani ana shida ya kaambiani kambiaymbaniashiaa cheleani nishinga efu arobaini nasita na fanyabafunishe kushona chereani amasaa takua shingapi kaambia nachukua kutwa nzima fundi mwanafunzi wa kawaida saa nafanya kazi zangu mpaka naenda kwa fundi. Na shone, saa saba, nyumbani kupika kamakaa afnafaya efu arubaini kamaae kitu usi unaenda nakurudi nachoka sana kaa mpaka saa sita pika kabisa funika chakula mezani ndo, ndo. mpaka saa kumi na ya shida na mbilifamz sitaaa vitu vyote hivyo tayari ufundi ushahitimu utaweza kufungua ofisi yako nikaambia ndio naweza haya nikaitafuta ofisi utaifungua saa ngapi ili nawe nikutafutie msichana mwingine wandani alafu mimi istiri ndani ya mwaka huu mmoja niwe naenda kufanya kazi kazi zangu nikipata mtaji nitaenda kupanga chumba mwenyewe nijitegemee akaniambia ni ni vizuri kaa hapa ni kwenu dada nyumbani kwenye, nika mletea, nika nyumbani kwetu kule nikamletea tukaenda sawa na mama yule kazizangu mama maiaaa jina lingine aina masawe nimfanya kazi basi yule yule mama kwa kweli ndio alo, mpaka hapa binti akaendelea kufanya kazi ili upate na we, mavuno kama aaata mii uwe na, na nizamu ufanye kazi kwa bidii na unaweza ukafanyiwa kitu kingine tofauti sawa dada basi tukakaa pale mwaka mmoja umeisha nimekaa nimepata mtaji na wachumba wachumba ashza kujitokeza nikapewa mtaji na ibi, mbia, alini, na bwana mmoja hivi yupo kigoma huko akaniambia utatoka lini hii kazi yako ya kushona kwani usibadiishe biashara ya kuuza kwenye masoko nikaambia sawa hiyo n tisini na saba hio nkaenda kufungashaaanafana biashara yakuchukua kazi yangu siwezi kurudi nyuma hutaki naweza ukaniacha baba yule zana, yule ya na mipitia, mambo basi, ule atukuwezana tukachana ksaabuiata ao ngiaaaaamaaaanoyoaatu akuyumbishi basi baba yule nikaendelea naye na nika akanambia mi bwana b udi kwenye kushonama nashida naye nimbabe tunashindanaasanashdafs maeneo a stesheni nikashona pale mdawa miaka Tuka miwili tukaamishiwa dodoma kwamshiwa dodoma fina efumbili na mbili dodoma hkakaenetdayinyinnini ninyingiamamke wote wote wangu sanae bado ananipiga vita wanaingilia mwanamke ganinafantuishi utaki ondoka mmewangu nifanyakazi warerw nijitaiinaule ulema malo niwezesha kazi ni ni h yaufundi mama aina masawe nikaombaatie mewangu kazi ambao ambayo na ombiliaawaa kama basi kawa pale nimeshindwa kuendelea na kazi na hivyo ni mgeni sijui nifanyije bigwa uko ndanindani nirudi tena kwa yule mama, mama hivi si, tafuta hata baraza ukae ule makae nyumbania anaumwa ukishampaujuza toka kambia aya hivo hivo kaa mama yule ananifatilia mpaka kesho kauguza mme wangu akapata nafuu mi niko baraza naziba wa kulipa kodi kodi tena sina miangu, nip, nip kodi, sina wangu nipe anakwambia ili mradi turudi nyumbani unampikia Tukivudi, ugali huo mda mdauouo ameka eh. anakula tonge moja umemwangalia mapenzi ao hivi atakiwi kwa vijana hivi mkifanya hivo lazima mwanguke kimaisha ani unayumba kaambia tujitoe pesa kwanza sababu kuna leo na kesho mwenzangu haupo tutaniachia watoto tashindwa kuwaendeshamimi ni fan tanda na kutakia baraka za bwana panga miadi tuweze kuananda katika siku ya kesho ambapo kutakuwa na kipindi kizuri cha biblia ya kujibu you can sit I'm Kisima, <speaking in foreign language> you