nasikiliza redio ya uadventista ulimwenguni idhaa ya kiswahili sauti ya matumaini kwa watu wote ikapanana ya makelele yesu yiwaja tena sauti himba sana yesu yuwaja tena najnakuja yuwaja tena hii ni sauti ya matumaini kwa watu wote inayokujia kupitia redio ya waadventista ulimwenguni awr toka kila kona ya dunia tunasikia vita njaa maafa hivyo washiria marejeo ya mokozi piga panda ewe mlinzi yesu yuwaja tena ni idhaa ya kiswahili ya redio ya wad 2 awr ikikutangazia kutoka hapa morogoro tanzania katika masafa ya mita bendi 16 lakini pia waweza kutusikiliza kupitia moning star radio na rock fm vilevile vile, tupo katika tovuti ya wwwawr org uhalighani msikilizaji wangu karibu katika kipindi cha ijali afya ya yako pamoja na kipindi cha siri za ushindi kwa siku hii ya leo ni mani yangu ya kwamba hali yako ninje mimi naendelea vyema karibu katika kipindi hiki na amini ya kwamba utabarikiwa sana basi kabla ya kusikiliza vipindi hivi utapata fursa ya kusikiliza wimbo kutoka kwao ladis amon wimbo unaosema kamwe usiniulize barikiwa na wimbo huo na mara baada ya hapo ni tarehea 夜里。 amoni na wimbo wenu huo mzuri na sasa karibu katika kipindi cha ijali afya yako hapa tunaye anamloka anamloka huyu ni mwanafunzi katika chuo kikuu cha jordan kinachopatikana hapa morogoro ni mwanafunzi katika masomo ya saikolojia anatuelezea kuhusiana na afya ya akili msikilize habari ndugu mpenzi msikilizaji wa awr ungana nami ana leusi mroka mwanafunzi kutoka chuo cha jordan mwanafunzi wa psikolojia na ushauri na c leo katika mm, kipindi chetu cha afya ya akili tutakuwa na mada inayosema afya ya akili kama ambavyo kipindi chetu kinasema afya ya akili katika kipindi chetu tutaangalia nini nini maana maana ya ya ya ya ya afya afya afya akili akili akili tutaangalia mfumo wa ukoja wa mwanadamu um, namna gani gani gani kuboresha afya ya yako na mazingira au sababu zinaweza zikapelekea ya mtu ya akili kuzorota amazingiraganisabbaeke fifia au kuharibika kwa namna moja au namna nyingine kwa kwanza kwenye kipindi chetu tutaangalia nini maana ya afya ya akili afya ya akili ni ustawi katika maeneo makuu matatu ambayo ni fikra au kwa maana nyingine tunasema mawazo hisia na tabia au kwa wakati mwingine tabia tunasema kama matendo au pia mtu mwingine anaweza akasema afya ya akili ni hari ya ustawi ambapo mtu anakuwa na uwezo wa kuendana na msongo wa kawaida katika maisha na kutambua uwezo alionao kwa kutoa mchango kwenye jamii yake unaweza ukajuliza nini maana ya msongo wa kawaida msongo wa kawaida ni zile changamoto ambazo tunakutana nazo kila siku kwenye maisha yetu mfano upo njiani unaenda kazini ukakutana na foreni au ukakutana na changamoto nyingine yoyote ile changamoto ambayo unakutana nayo isiharibu ratiba yako ya siku nzima isiharibu furaha yako ambayo uko nayo ndani mwako kwa hiyo huo ndo tunaita msongo wa kawaida kwa sasa afya ya kiri ni hali ya ustawi ambapo mtu anakuwa na uwezo wa kuendana na msongo wa kawaida kimaisha na kutambua uwezo alionao na kutoa mchango kwenye jamii yake um, tunaweza tukatolea mfano mtu kwenye, kwenye jamii anasema kwamba mimi na uwezo wangu natambua kwamba naweza kuongoza watu kama naweza kuongoza watu basi yeye atatoa mchango kwenye jamii yake kwa kuweza kuwa kuwania nafasi mbalimbali za kwenye Um, jamii yake mfano labda mimi nataka kuwa mwenyekiti wa mtaa kwa sababu nna uwezo wa kuongoza watu kwo kitendo cha yeye kutambua uwezo alionao na kutoa mchango kwenye jamii yake hiyo ndo tunaweza tukasema kwamba ni afya ya akili kwa sababu ameweza kutambua uwezo alionao na pia ameweza kuutumia kwa kutoa mchango kwenye jamii yake sasa tunaweza tukajiuliza nini maana ya akili akili ni kama kamaa iliyoko ndani yasim au kompyuta simu zetu zimekuwa zinawekwa pgam mbalimbali au kompyuta zetu tumekuwa tunaziweka mbalimbali kompta zetutumea kazi hivyo hivyo akili ni programu iliyopo ndani ya mwili wa binadamu na kumwezesha kufanya mambo mbalimbali kama kufikiri na kufanya maana kwa kwamba akili ni programu ambayo iko ndani ya mwili wa binadamu inayomwezesha wilabadam aywezsa ada ufaaao bali katika jamii yake mfano kufanya maamuzi ya matatizo ambayo anakutana nayo toa ushauri kujitambua nani ili kuweza kufanya maendeleo ya kwake e mwenyewe pamoja na jamii yake inayomzunguka kwa ujumra asaunaeza ukajiulizaammo wakiabnadam unaanzawakaiaua aa maanasmaneanaaanaawa ikiwa haijui kitu chochote akiwa hatambui jambo lolote ikiwa anakuwa ni kama boksi ambalo halijahifadhiwa kitu chochote ndani sasa mfumo wa kili ya binadamu huanza mara tu pale anapozaliwa na kuendelea kukomaa ko kwa maana hiyo tunasema kwamba mtoto ambaye amezaliwa leo pale anapozaliwa ndo anaanza kutengeneza akili yake wazazi wengi au tunaweza sema wanawake wengi ambao wamekuwa wamebahatika kwenda kujifungua wanaweza wakawa ni mashahidi wa hili mtoto anapozaliwa pale akipewa nyonyo na mama mama amfundishi kwamba unatakiwa uli unatakiwa huvute hivi hapana ni mtoto mwenyewe anaamua kuanza kunyonya nyonyo la mama hakuna mtu ambaye amemfundisha ila ni akili tayari akili yake inakuwa inaanza kujengeka pale lakini mfumo huu akili huanza kukomaa zaidi wakati kipindi cha ujana kwenye ujana ndipo tunasema tuna kwambaailiyaanaiind kwa nini kipindi cha ujana. Kipindi cha ujana ujana kipindi kipindi ni ambacho kijana anaanza kuwa na matamanio ya yakuhusu maisha yake ya baadaye anaanza kuwa na mipango na mikakati ya kuhusu maisha yake ya baadaye kao kipindi hiko ndicho akili yake inaanza maa na katika kipindi hiki ndipo kijana anapaswa kujitambua na baada ya kujitambua anapaswa kuhamasishwa na kupewa taarifa sahihi tunaposema kuhamasishwa ni ili tunamwingiza sasa mzazi ndugu jamaa viongozi wa dini viongozi wetu wa serikali marafiki na watu wengine wanapaswa kumpatia huyu kijana taarifa sahihi ili aweze kukomaa akili yake kwa kujua yale ambayo yako sahihi kwa sababu kujua yale ambayo yako sahihi yana, yanampelekea yeye akili yake kukomaa na kuwa katika hali nzuri kwa sababu tayari yuko na taarifa ambazo ziko sahihi sasa nini kinaweza kikatokea endapo uhamasishaji pamoja na kukosekana kwa taarifa sahihi pale ambako unaweza ukatokea uh, ukosefu wa uhamasishaji uh, kwa kijana pamoja na kupewa taarifa sahihi hasa wakati wa barehe kwa sababu vijana wengi iwe wa kike au wakiume wakati wa barehe ndiko waga shida mbalimbali zinaanza kwa nini kwa sababu akili yao ndio inaanza kukomaha hasa wakati huu wa barehe asipopata taarifa sahihi au asipohamasishwa vile ambavyo inatakiwa ahamasishwe inaweza kupelekea kijana kujiingiza kwenye tabia hatarishi tabia hatarishi ni kama tabia gani silizaji inawezekana kabisa wakawa amepata swali au na changamoto namba za kuwasiliana ni hzredio ya adventista ulimwenguni awr sanduku la posta 172 morogoro tanzania anwani ya barua pepe ni kiswahili at awr namba ya mawasiliano simu ya kiganjani 745184882 ukiwa nje ya tanzania kumbuka kwanza na namba kiunganishi alama ya kujumlisha 25 unaweza kutoa maoni yako kwa njia ya facebook kwa jina la awr tanzania tena nikukaribishe msikilizaji katika kipindi cha siri za ushindi hapa tunaye pia mwanafunzi kutoka chuo kikuu cha jordan kinachopatikana hapa morogoro yeye anajulikana kwa jina la javeni kasele akituelezea kuhusiana na wasiwasi hebu mtee ano siku ya leo mimi mpendo wa msikilizaji nimekuja hapa kurekodi kipindi nitakaporudi nyumbani nitasema au nitaandika kwenye shajara yangu kwamba leo ninamshukuru mungu au ninashukuru ya kuwa nimeweza kurekodi kipindi na kwamba mungu amenijalia uzima na afya naweza nikaandika pia nashukuru mungu kwa majirani ambao amenijalia majirani wema namshukuru mungu au nashukuru ya kuwa nina marafiki ambao wananijali ambao wananitafuta na mimi ninaweza kuwatafuta pia na nashukuru kwamba siku ya leo katika siku ya leo eh, nimeweza kufanikisha mambo mamomai matatu unaona ndugu mpendo a mskilizaji hata mtu unapokuwa unaandika haya maneno unapata hali fulani au hisia fulani ya furaha ndani ya moyo kwani umeshukuru katika siku yako ambayo umepitia vitu vizuri ambavyo vimekuwa vimekutokea basi ni jambo jema ni jambo zuri na inapunguza kabisa hali ya wasiwasi kwa sababu wasiwasi hawezi kuisha lakini je kuna vitu vizuri vinatokea ndani ya maisha yako kama vipo ambavyo vinaenda vizuri andika ni vizuri kujikumbusha vitu ambavyo vinaenda vizuri na sio tu vitu ambavyo vinaenda vibaya mm, kuna wale wenye msemo mambo mengi mda mchache msikilizaji ni kweli kuna mambo mengi lakini kuna yale machache ambayo unayafanya kikamilifu je yeah, tunapaswa kuyafumbia macho yale ambayo yanaenda vizuri na kuzingatia ambayo yanaenda vibaya yanaenda kwa kasi yanayotufanya kwamba tunakosa muda ni kuache na hilo basi kipengele kingine ni eh, kupata usingizi wa kutosha mpendo wa msikilizaji kwako wewe usingizi wa kutosha ni wa muda kiasi gani watafiti wanasema mtu anapaswa kulala angalau masaa nane masaa nane kwa siku ukishindwa kabisa japo haishauriwi ni masaa sita ndio sasa usingizi una uhusiano mkubwa na afya ya akili watu ambao wana wasiwasi au hofu wana tabia ya kutopata usingizi wa kutosha anatumia muda mwingi kuwaza umia muda mwingi tafakari usiku anaingia kitandani saa tatu lakini anajikuta usingizi anapata sa sita sasaba hata saa nane pendwa msikilizaji yapaswa kujua kwamba unatakiwa upate usingizi wa kutosha japo inaweza ikatokea kwamba ukajikuta na mawazo au na mashaka mengi kiasi ya kwamba unashindwa kupata usingizi wa kutosha basi jitahidi leo mpendwa msikilizaji kuzingatia haya nnayokueleza siku ya leo e, kwenye kipindi chetu ili uweze kutafuta namna ya kujiboresha wewe kama wewe na hii hali inaweza ya kutopata usingizi inaweza ikaleta hasira siku inayofuata na kuleta ugonjwa wa wasiwasi saa zingine hata ukapata eh, shida siku ya kesho yake kwa sababu hata mtazamo wako hautakuwa mtazamo wenye afya utakuwa una mtazamo eh, wenye hisia hasi zaidi kwa sababu hukupata tu usingizi wa kutosha wa msikilizaji ukiweza kulala kama umebahatika na kitanda sakafu umebahatika na kitu chochote kile ambacho unatumia kwa ajili ya kupata usingizi wako basi kitumie vizuri tumia muda wako vizuri unapofika kitandani au mahali pa kupumzika utumie vizuri pumzika vya kutosha lala usingizi wako wa kutosha masaa nane kesho yake amka mapema fanya kazi zako kwa bidii na kumbuka kwamba unapokuwa na hali ya afya njema ya akili ndipo ambapo unaweza kuambukiza wenzio uh, majirani zako chanya chanya hisia chanya. lakini hii inaanza na mimi inaanza na wewe. na wewe haianzi yule au yeye au nani mwingine hapana ni mimi na nawewe tunaweza kuboresha afya yetu ya akili ni mimi na wewe tunalo jukumu la kuzingatia afya yetu ya kimwili afya yetu ya kiakili kipengele kingine ni kuweka akili yako mahali pengine kipengele hiki kinaweza kuonekana kuwa rahisi lakini kinahitaji juhudi fulani ili kujizuia kutoka kwenye wasiwasi wasi. jaribu kujishughulisha na kitu kingine mfano unaweza kujaribu kutembea Ehe, kwa wale ambao wapo morogoro labda naweza kasema mimi nitatembea kuanzia nane nane mpaka mjini E, inawezekana kabisa natembea kwanzia nane nane mpaka mji nafanya mazoezi naenda narudi na au naweza nikatembea kwenda kurudi nkarudi nanikababisa nuakikisi mwili wako nakujikumbusha kwamba bado unaweza kufanikisha mambo fulani fulani ambayo umeyapanga katika maisha yako inakuletea hali ya amani inakuletea hali fulani ya kujisikia utulivu wa moyo kutembea tu mwendo kadhaa unaweza ukasema ah, nimezoea nikitoka ofisini na zangu gari kwenda nyumbani basi kama nyumbani na kazini kasema, nita, nita sio mbali sikua unaweza ukasema nta nitatembea mwendo fulani sio kwa sababu ninataka nijionyeshe kwamba ninataka kutembea au nini hapana kwa sababu unajua kwamba nitakapotembea nitatuliza mawazo nitatuliza nini mawazo ndio kwa mpeni wa mskilizaji kutembea ni kitu kizuri mno mno mno mno kwa mwanafunzi kwa kijana kwa mtoto kwa mzee kwa mtu msima kutembea ni muhimu sio kwamba unatakiwa utembee kila sehemu kila mahali kila wakati hapana unaweza kupanga kwamba ndanakabambeaameeeanafuniezeakupanda kwa kwa kwa kwa bajaji wanziakionda iiufike shule adoaionda mpaka tungi, eh, tungi labda unapanda bajaji unapanda nini basi unasema wakati narudi kutoka shule nitatembea mwendo kadhaa alafu nikichoka ninaweza nikapanda usafiri wangu vizuri hii hali kweli kabisa itaboresha afya yako ya akili afya yako ya kimwini hatuna la ziada tumefikia tamati ya kipindi hiki kwa siku hii ya leo ambaye nimekuwa msimamizi wa haya matangazo unaitwa habi machiru mshana ni kutakia usikilizaji mwema vipindi vinavyoendelea kumbuka tu ya kwamba kesho tutakuwa nacho kipindi cha biblia ya kujibu usipange kukosa na kuachanaoi na wimbo unaosema usiogope Barikio na matangazo yetu Who see all