unasikiliza redio ya uadventista ulimwenguni idhaa ya kiswahili sauti ya matumaini kwa watu wote igapandana yamakelele yesu yuwaja tena sauti himba sana yesu yuwaja tena na kuja ana. So hii ni sauti ya matumaini kwa watu wote inayokujia kupitia redio ya waadventista ulimwenguni awr toka kila kona ya dunia tunasikia vita njaa maafa hivyo washiria marejeo ya mokozi piga panda ewe mlinzi yesu yuaja tena haligani mpendwa msikilizaji wa idhaa ya kiswahili ya redio adventista ulimwenguni awr inayokutangazia moja kwa moja kutokea hapa mkoani morogoro nchini tanzania kupitia masafa mafupi ya mita bendi 25 kumbuka unaweza kunipata kupitia morning st fm na vile vile kupitia rock fm iliyoko kule mkoani mbea mpendo msikilizaji ninayo furaha ya pekee kukualika kuweza kusikiliza wimbo kutoka kwa acasha singers ambao wanapatikana pale dar es salaam wanakwambia mungu wa huruma i Mungu wenu to go hani Mungu 高。 Si tom tupa, ni tam pa u mi kina asi Ayena ye na So... mskilizaji kwa ujumbe huo kutoka kwa kesha singers unanipatia nafasi ya kuweza kualika katika kipindi cha kwanza ambacho ni kipindi cha ijali afya yako hii leo tutakuwa naye uh, alex esla sehemu ya kwanza anakuambia matumizi ya dawa bkulikiysufamili wakikwambia faraja ni moja kati ya wimbo ambao unatia faraja pale ambapo unakutwa hasa na changamoto mbalimbali katika maisha ni matumaini yangu hujamba msikilizaji wa aid ya tanzania na msikilizaji wa morning saladio karibu tena katika kipindi pendwa cha afya yako tukujuza yote yahusiyo afya zetu kwa jumla na kwa siku hii aleyo tutaenda kuangazia juu ya matumizi yasiyo sahihi ya dawa za antimicrobia jina langu ni alex esler kutokana na ripoti ya shirika la afya duniani wh iliyotolewa siku chache zilizopita inaonyesha kuwa kila baada ya dakika moja mtu mmoja hufariki dunia kutokana na, na usugu wa vimelea sumvya dawa za antimikrobia wizara ya afya nchini tanzania kupilika kwa mganga mkuu wa serikali dr abali makubi anasema kwamba, kwa kwa kwa kwamba tuwe wangarifu. Tuwe wangarifu, usugu wa vimelea dawa zidi ya ugonjwa unaingiza hasara kubwa kwa mtu mmoja na kwa nchi nzima kwa jumla tunataka kuwaambia wananchi kwamba tuwe wangalifu tuwe uangalifu katika kuzitumia hizi dawa ili tuweze kuzuia huo usugu wa vimelea dhidi ya hizi dawa kwa hiyo ndio lengo letu kwa sababu tumeona kwamba kwa sasa hivi kumeku, kumekuwepo na ongezeko kubwa la usugu wa hizi dawa kwa hiyo sasa tunajaribu kuwaelimisha wananchi kwamba ni vizuri kutumia njia ambazo ni sahihi katika kutumia hizi dawa ili tusiendelee kupata usugu zaidi ambao utasababisha pengine dawa nyingi zaidi zikawa haziwezi kutibu magonjwa mbalimbali ni dawa nyingi ambazo kwa rugha rahisi iznazotumikakaribu magonjwa mengi ambayo tunayaona hapa kama ya malaria minyoo magonjwa ya uti n lakini pia zinatumika kutibu magonjwa hata yafs lakini hata, hata magonjwa ya is kwahiyoi rp la dawa nyingi ambalo linatumika kutibu aina za vidudu mbalimbali mbali ambao wa assha magonjwa mbalimbali visababishia n vingi sababishi naweza ikatokana na wenyewe wale wadudu waduduadaata anabadilika maumbile yake ya ndani kama alikuwa anaweza kutibua dawa labda inaitwa i hebu fikiria kama dawa zitumikazo katika kutibu magonjwa a binadamu pana baadhi ya watu wanazitumia katika kutibu mifugo na wengine kuzitumia katika matumizi yasio lasme d makube anaeleza kwa kina kuhusiana na swala hili anaonekana sasa anajibadili kuhakiisha kwamba hawezi tena kuisikia ile dawa eidza kwa kufa au kwa kushindwa kujizalisha kwahiyo akashindwa baadaye ya kafa kwa a kwahio anashindwa kutokeailotndoinashindwa kutokea dhidi kutokea yake kwao nakuwa amesha katika hali ambayo ukimpa mtu dawa bado ule mdudu ataendelea kuishi kwenye mwili wako na kuletea madhara hivi tatizo haswa lipo wapi karika swala hili limefanikiwa kupata maoni mbalimbali ya wananchi chini tanzania karika swala hili nayo wana haya ya kueleza majina majina na naisadota naishi dodoma maeneo ya mkuhungu kweli kwamba dawa ina matumizi mengi haswa haswa kwa wananchi kwa sababu dawa kuna mda mwingine wanatumia kama mgonjwa mwenyewe aiwa binadamu na pia dawa wanaweza kutumia pia kuwapa wanyama haswahaswa ndege kama kuku huwa wananchi sana wanatumia hizo dawa kuapa kama pamoja na dawa zile za rangi mbili huwa wanatumia kuwapa wanyama pia lakini hiyo inakuwa kama ni imani imani tu ya mtu kwamba anaimani kwamba nikimpa hii dawa kwa sababu mimi na, natumia nikiumwa kichwa nikimeza napona kwa so, hiyo kama uukukuwa na homa sana sana inakuwa nasababishaga labda na kichwa kikianza kuuma inakua hiyo inasababisha homa kwa kwahiyo so, anaimani kwamba nikimpa uukukupa akimeza itamsaidia atapona hiyo so, anakuwa na ile imani kwamba nikimpa kwa hiyo so, akimpa nayo inamsaidia kupona pia kwenye upane wa dawa za rangi mbili huo natumikaga kwenye kumeza unakuta labda wa ajili ya kuwondoa bakteria lakini watu wengine pia wanatumia kuzifungua na kuweka kwenye vidonda kama mtu ana kidonda labda anaweka inamsaidia kuua bakteria na kukausha kidonda lakini pia wanawapa kuku kwa ajili ya kuwasaidia pia kuua bakteria labda zile ambazo zinawasababishia kuku kuumwa kwa hiyo pia ni imani pia ya mtu kwenye kutumia dawa kwa kuwapa wanyama au mifugo anaowafuga wenyewe dawa ambazo wanatumia binadamu wajina mimi naitwa na, no, na ni mkazi wa dawa yombokwa mimi inavyofahamu kuhusiana na matumizi yasiyo sahihi ya dawa ni kwamba watanzania tulio wengi hasa tumejikuta tukijikita katika matumizi yasiyo sahihi ya dawa na hii imeweza kupelekea matatizo mbalimbali kutokea yaani tofauti na kujibu matatizo kumekuwa na tafulani miongoni mwetu maana yake ni kwamba tunazidi kuongeza matatizo juu ya matatizo kwa mfano mimi hapa labda ninapouma marada mara kwa mara vipimo badala yaeimekalili dawa zam kwahio nidkanii ninapmeakli ukweli uh, kwenye jami yetu kuna watu ambao wanatumia madawa wasipokufata utaratibu kutoka kwa wataalamu wetu jambo hili limekuwa likileta shida hususani kwa wala wanaotumia kwa sababu wakati mwingine tonaweza akatumia dawa na baadaye zikaja zikamatia madhara unakuta wakati mwingine anatumia daa baadae a ne l lakini niseme tu ya kwamba e, kitendo hiki kina kitasiri kutokana na mazoea yaani watu wamezoea sana kuishi kwa mazoea asipokufata taratibu kutoka kwa wataalamu ambao yni kama mtu akipaa kutumia madani emazwaida akapima akapata ushauri so, kutoka kwadaktari afuneni akaenda kutumia da hau ni baadhi ya wananchi wakieleza haswa ualisia jinsi ya matumizi yasiyo sahihi ya dawa na kumbe pana baadhi ya wananchi wengine ambao hawana elimu sahihi juu ya matumizi sahihi ya dawa dr ladislausi kisute yeye ni mtaalamu wa masuala ya afya na namekuwa mshirika wangu katika kipindi hiki leo cheleo yalittozungumzanaye kinagaubaga kwa undani zaidi kuhusu suala hili ya matumizi yasiyo sahihi ya dawa za antimikrobia tunapoongelea dawa za antimikrobia tunamaanisha nini hasa dr kisute anatanabaisha y anaitwamelkizd Kisute, mm, daktari dodoma nafanya shughuli zangu binafsi eh, lakini pia ni mdau wa afya kwa namna moja au nyingine nikitoa elimu ya afya kwa jamii eh, kwa njia mbalimbali mbali. kama hivi mtu kuniuliza au kualikwa kwenye vipindi mbalimbali mbali, na kushirikiana na jamii katika kutatua changamoto nyingi za afya toka kugundulika kwa hizi dawa kumekuwa kuna matumizi ambayo yanapelekea usugu wa vile vimelea maana serikali eh, sio peke yake tu shirika la afya duniani waliona kwamba kuna muhimu sana wa kuweza kuelimisha jamii kuwapa uelewa waweze kujua matumizi sahihi ni yapi na hizi viua vijasumu vinaweza vikatumikajdawa za atimirobi ni dawa ambazo zinatumika katika kuua vimelea vya magonjwa au kwa kiswahili wanaweza wkavita ni ub manaake ni viumbe vi, vi wadogo wadogo ambao hawawezi wakaonekana kwa macho wakati mwingine mpaka huwezi kutumia kifa na hizi dawa zinatumika kuweza kuwaangamiza au kuweza kuwazuia wasiendeleze mashambulizi katika mwili wa binadamu kwao inategemeana na namnayakekwmfano dawa nyingi ambazo ni hizi ukichukua dawa ambazo zinaenda kufanya kazi kuzuia virusi mnake znazuia viusi wasiendelee kushambulia mwili na nakuwazu wasikuzaliana ila ukichukua dawa ambazo zinatumika katika kuua zinasambaza zina ateinasambaza tawa tuwaondoe wote kwa sababu kuna uwezekano woteauwezkanowuondok na msikilizaji naamini ya kwamba hii leo utakuwa unafahamu ni namna gani unapaswa kutumia dawa zako ambazo unakuwa umepatiwa na kama utakuwa na maswali maoni au changamoto tafadhali tujuze kwa nani hizi hapa zifuatazo anakuja anakuja yeso ten na hii ni ar redio adventista ulimwenguni awr sanduku la posta 172 morogoro tanzania anwani ya barua pepe ni kiswahili at awr namba ya mawasiliano simu ya kiganjani 65357814 na pia unaweza kuwasiliana nasi na idhaa ya maasai kwa nambari 769986355 ukiwa nje ya tanzania kumbuka kuanza na namba kiunganishi alama ya kujumlisha 255 unaweza kutoa maoni yako kwa njia ya facebook kwa jina la awr tanzania nam ni wasawa mwingine tena wakuweza kualika katika kipindi cha pili ambacho ni kipindi cha siri za ushindi hapa ungana nami k wilson ilikuwa naye maltina ambaye ni mpambaji mpendo wa msikilizaji ni katika kipindi kizuri cha siri za ushindi hii leo niko katika maeneo ya forest katika mkoa huu wa morogoro katika manispa ya morogoro kumbuka utakuwa nami mtangazaji wako kibaga mwaipaja naamini sote sote kujua ni ni nini ambacho nimekuandalia kwa kwa siku hii leo leo na na na hapa msikilizaji niko katika maeneo haya kama nilivyosema nina mgeni ambaye tutakuwa yeye kawaida kazi zake ni upambaji ukiwa yani, sherehe yako wao wanafanya harusi ipendeze ataniambia anaitwa nani kisha tuendelee kuzungumza mengi ambayo tumekuandalia karibu habari yakozu unaitwa nani aamsim martina tunafahamu kwamba wewe ni mpambaji mimi nimekuwa nikikusikiasikia tu lakini mm. hebu jitambulishe kidogo tujue hii kazi ya mm. upambaji mm. ulianza lini hasa kazi ya upambaji nilianza muda mrefu kidogo lakini mwanzoni wa hapo nilikuwa nimfanyakazi kwenye taasisi za mashirika ya umma ikiwa kama mwasibu lakini baada ya miaka inavyozidi kwenda niliona kujitoa kwenye kuajiriwa nikapenda kujiajiri na hii kazi sanaa upambaji na sanaa zingine mimi nafikiri nimezaliwa nayo ni kipaji changu okay. eh. e, niitaka kuuliza sia kwamba hivi ni ya kuzaliwa nayo au kuna mtu ambaye alikuwa anafanya kazi akakufanya kakufanya nao vutiwe upende kufanya hivyo kumbe hii ni ya kuzaliwa ni ya damu hey, hey, mwanzoni kabisa nikiwa ni, na umri mdogo mm-hmm. mimi kidogo ni chtaamama mm-hmm. ma, ma, yangu mm-hmm. alikuwa ni mama wa nyumbani na wazungu wengi huwa wanapenda vitu va at mm-hmm. kwahiyo alikuwa anafanya na miikuwanaigikanafanyamii naiga japokuwa mama naye hakufanya hizi kazi alifanya pia kazi za uhasibu Mm-hmm. lakini mimi nilikuwa naipenda kwa hiyo tangia nikiwa shuleni nilikuwa nasoma lakini huku niliweza kupata kipato changu kutumia mikono yangu kwa katua, unafanya kazi za mikono yako hizi unazozifanya sasa hivi yangundio lakini sio kwa ajili ya kupamba zikuwa tu kutengeneza maua kutengeneza vitu vidogo vidogo tu mm-hmm. ambavyo watu wakihitaji mm-hmm. nilikuwa ni, naweza kuwauzia kwahiyo kuhusu viatu nguo mm-hmm. nayopenda nilikuwa naweza kujinunulia bila mama kuninunulia kwa hiyo mii nilianza kuwa na sanaa hata nikiwa na umri mdogo ka unaniambia kwamba wewe hii kazi hmm. tuseme tu kwa njia moja au nyingine umekuwa ukiifanya mapema zaidi kuliko wakati mwingine wowote kwa sababu kama unaniambia ulikuwa unasoma unaweza kufanya kitu ukajitafutia kitu chako mwenyewe bila kumwambia mzazi hii inaonekana kweli kama lakini tufahamu sasa unajua wengi huwa tunashtuka kidogo hmm. kwamba mtu iko kwenye ajila alafu meniambilikua mhasibu hmm. inamana ulikuwa na pesa nzuri tu nasioahasibu mm-hmm. wengi ambao walikepo katika ambacho naamini kwamba mm-hmm. pengine ni uliamua kufanya kufanya maamuzi magumu ya ya hiyo kazi ya uhasibu uh, mm-hmm. katika hizo ambazo fanya, ukaamua kujikita kwenye kujiajiri binafsi kuna tofauti pengine kuna tofauti kidogo ilikuwa kwenye changamoto kwa sababu mii mm-hmm. nilikuwa sijaajiriwa serikalini nilikuwa mm-hmm. nimeajiriwa kwenye ofisi za ngo mm-hmm. n hua zina mikataba M- miaka mitano miwili kumisita baadae ile mikataba inakwisha unajikuta unakawaniauna mm. kazi, uh, una kazi. Yes. kwa kwahiyo baadae niliona ni, ni bora nijiajiri mwenyewe mwanzoni likua ngumu kidogo mm-hmm. lakini baadae nilipata jina mm-hmm. niliweza kufanya vizuri sasa mm-hmm. ninajua kwamba pambaji na lenyewe ni soko ambalo mm-hmm. tuseme kwamba lina ushindani kwa sababu kama hautafanya vizuri mtu fulani akifanya vizuri vizuridoanaona mm-hmm. pengine hii kwa upande wako ulipoanza kuifanya hii kazi unahisi kwamba umeitendea haki kiasi kwamba kwako unaona ni sehemu ya maisha ambayo hauwezi kukosa chochote kwa upambaji nilivyoanza sana ya upambaji niliipenda mm-hmm. kwa sababu tulikuwa sisi ni wanzilishi miaka okay. kumi iliyopita nyuma mm-hmm. tulikuwa wachache kwa hiyo tuliweza kufanya kazi kwa vifaa vilivyoko zamani Njiyo. kipindi hicho tuliweza kupata pesa yapo kuwa sio kubwa sana lakini imweza mm-hmm. kufanya maisha yakaendelea nikafurahia maisha kujiajiri ni changamoto zipi kubwa ambazo kwa kipindi hicho ambacho unaniambia ni y miaka ya zamani miaka kumi wanajua kweli sio mchezo kama mwaka elfu mbili unazungumzia kuna tofauti gani kati ya miaka hiyo kwenye soko la upambaji na miaka ya hivi karibuni sasa hivi teknolojia imepanuka mm-hmm sasahivi yeah, njia hizi nzamasiliano ya simu za mkononi Ndia. hasa baada ya kwanza kuweka waap anaaontu vnypndcy kaini vitu vanje vilikuakuata ndio maana hata vwakati mimi nikiwa mdogo utakuta hata yale maua ya maharusi mm. mm. mataji siuu vitu vidogo vidogo mm. vilikuwa vipatikani kutoka nchi za nje baada ya kuingia vibihaa kutoka nchi za nje hiyo mm-hmm. vitu vangu havikuepo kwenye kiwango kwa hiyo niliachana navyo o nikaamia kwenye nyo, upambaji e, kwenye upambaji na niliwahi kuwa mshonaji mm-hmm. lakini nao nikakutana mm changamoto changa nyingi <laughs> za wateja kuziongea zawatezongechangamoto ana, mm, ilikuaje mm. zamani kulikuwa hakuna nguo nyingi nyingitmbaa namoja oshonoaanamoauaai ada anchi kuruhusu vitu vya nje kuingia aelitu vyandani watu wakawame, Kwa sababu wanaita kufanya finishing Mm-hmm. hazikuwa nzuri kwa hiyo vitu vya nje vikawa vinapendwa kuliko vya ndani ndo hicho kilikuwa changamoto nikaamua kuemia kwenye eh, mapambo mm-hmm. kulikuwa hakuna mtu anayejua kitu aaye maaztik az kinapatikana sio lazima upate china hapa hpa daresa mkienda kariakoo wapi unapata msikilizaji nafikia tamati ya kipindi hiki cha uh, siku hii ya leo katika kipindi cha sizo shindi lakini vile vile ijali afya yako naamini ya kwamba umeendelea kubarikiwa katika kipindi hiki kwa siku hii ya leo ni tu kwamba kesho tutakuwa na kipindi cha biblia ya kujibu wale wenye maswali mbalimbali yanayohusiana na Biblia ni wasaa waweza kutuma maswali yenu ili kuweza kupata majibu ya maswali hayo. Na napokuaga kutoka hapa studio kumbuka alikuwa nami mtangazaji wako K Wilson na hivi ni AWR kutoka hapa mkoa wa Morogoro nchini Tanzania. Hatuna la ziada tukushukuru sana kuchagua kwa sote mwanzo mpaka mwisho. The children singers wanaendelea kutubariki kwa wimbo unaokwenda kwa jina la neema bure. Tafadhali tukutane kesho Mungu akipenda endelea kutegea sikio vipindi vinovyoendelea kutoka pa studio