unasikiliza redio ya uadventista ulimwenguni idhaa ya kiswahili sauti ya matumaini kwa watu wote ikapandana ya makelele yesu yiwaja tena ipata sauti himbasana yesu yuwaja tena njnakuj yesu tena hii ni sauti ya matumaini kwa watu wote inayokujia kupitia redio ya waadventista ulimwenguni awr toka kila kona ya dunia tunasikia vita njaa maafa hivyo washiria marejeo ya mokozi piga panda ewe mlinzi yesu yiwaja tena hujambo na karibu katika matangazo kupitia redio ya wadventista ulimwenguni awr inayotangazia kutokea maorogoro kwa masafa mafupi ya mita bendi 16 mskilizaji kumbuka unaendelea kunipata vyema kabisa kupitia ilioko kule mkoani daressalam na bila kusahau Rock fm kutokea kule jijini mbea na leo mtandao wetu ninaambagaaipaakatia kipind kizuri cfylevil usind ai hile tamanikufahamishe tuyakwamba ambao tutajumuikanao katika, katika vipindiviwili ni waimbaji wanakutokea kule Nyamonga watakuja kwako na wimbo unaosema tunaye rafiki wa kweli hiyo ni katika wimbo wa kwanza lakini katika wimbo wa pili tutakuwa nao waimbaji singers kutokea morogoro wanakwambia jina la yesu msikilizaji katika ijali afya yako hii leo tutazungumzia tatizo la ini na hii ni sehemu ya kwanza tutakuwa naye benad chenge naamini ya kwamba tutajifunza mengi na katika kipindi cha pili cha siri za ushindi tunaendelea kuangazia ushuhuda wa mwanamama hawa shabani ambaye yeye alikuwa ni muislam, tena tano taam ambaye kwa kweli ukisema ya abayawaislam yeye yuko hapo hii ni sehemu ya pili tutakuwa sara karai ambaye alipata kuweza kuzungumza naye katika kipindi kizuri cha siri za ushindi na huu ni ushuhuda wake naamini sana basi msikilizaji ni kukaribisha kwa sikio waimbaji wa agape intentional kutokea nanyamongo na wimbo tunaye rafiki wa kweli 自己安 I'm walking na msikilizaji mara baada ya wimbo huo basi kipindi hewani jali afya yako na dr bernard chenge anakuja kwako na mada anayosema tatizo la ini sehemu ya kwanza mpendwa msikilizaji katika kipindi cha jali afya yako karibuni tena tujifunze somo jingine linalohusiana na ini leo tutajifunza tatizo la ini lakini tutajifunza maana ini na kazi yake ni mimi dr bernard chenge karibuni sana maswali mengi ambayo tumekuwa tukiulizwa hata tunapokuwa kazini ni jinsi gani watapata matibabu ya ugonjwa mafuta kwenye ini na nitiba gani ambayo inaweza kuwasaidia iawafahamu kwamba ini lako ni kiungo kikubwa zaidi mwilini kuliko vyote na ukubwa wake ukikaribia na mpila wa miguu kikawaida ini huhusika na kazi muhimu kutoka mwili kazi hii ni pamoja na uchakataji wa chakula kuhifadhi nishati na kutoa sumu mwilini jamii ya zamani za huko china waliamini kwamba ini ni kiungo muhimu zaidi kuliko vingine lakini tunaona kwamba ini ni moja ya viungo vinavyofanya kazi nzito sana mwilini likifanya kazi bila kuchoka katika kusafisha sumu kwenye damu hutengeneza myongo ambayo hutumika kwenye uchakataji wa vyakula vya mafuta kuvunjavunja homon ambazo hazitumiki na kuhifadhi vitamini na madini muhimu kama madini ya ya kama kama kama tutaungana na mimi kwamba kazi ya kazi kazi kubwa sana chochote unachoingiza mdomoni ili lazima lifanye ni kitu kizuri kama hakina kemiko, hakina linahitaji kusafishwa pia sasa kama ambavyo ini linasafisha mwili pia linahitaji kusafishwa ili lifanye kazi kwa ufanisi na lisichoke mapema ini linahitaji kula mboga za majani kwa wingi kufanya mazoezi ya mwili na kupunguza matumizi ya pombe na kemikali wa tumekuwa tukirudia sana hizi mada, eh, kufanya mazoezi kila aina ya ugonjwa lazimautakutana uta, uemkutofana unza matumizi ya pombe wengi wanakunywa, wanakunywa pombe. Hasa pombe lazima wapate tatizo hili. Ni kazi ya ini, kuchakata virutubisho ambavyo vimefyonzwa kupitia utumbo mwembamba ili viweze kufyonzwa vizuri kwenye damu ni kwa kawaida ini, ini inahusika katika kuweka msawazo kwenye viini lishe katika damu kama protni mafuta na sukari kazi nyingine muhimu yaini ni kuchakata na kuondoa sumu zilizopo kwenye pombe na madawa tunayomeza hebu e, jiulize mpendo wa msikilizaji unayokunywa pombe kila siku hmm? pombe kila siku maana yake ni kwamba unalipa kazi ya kutoa fumu kila siku mwisho wa siku litafikia sehemu ya kuchoka na lishachoka ndipo utakuwa na tatizo la mafuta mwilini utakuwa natatizo, mengi, mengi ya na matatizo mengi yaini na kuna aina zaidi ya mia za magonjwa ya ini lakini kwa leo tutaangalia hmm? mafuta kwenye ini. Eh, fat eh, ama tatizo la mafuta kwenye ini hebu tuangalie sasa ugonjwa huu wa ini ikiwemo dalili kisababishi chake pamoja na jinsi ya kupata tiba eh, klaisi ukiwa nyumbani au kwa kutumia dawa za hospitalini sasa aina ya kwanza ni niv ambayo ni mafuta kwenye ini kuna aina mbili ambazo za za mafuta kwenye lini mpendo a mskzaji sikiliza kwa makini aina ya kwanza tunaita aholic fived aina hii ya ft iver husababishwa na matumizi makubwa ya pombe pendwa msikilizaji unayotumia kinywaji hiki cha pombe uchakataji wa pombe hufanyika kwenye ini na kiasi kikubwa cha pombe hubadilishwa kuwa mafuta na kisha kuhifadhiwa kwenye seri za ini hivyo kadiri kunapoongezeka kiwango cha pombe unajiweka kwenye mazingira hatarishi zaidi ya kuongeza mrundikano wa mafuta kwenye ini pendwa hiyo ni liver hi watu wanaokunywa pombe sana hapo tumezungumzia lakini kingine kinaitwa ni kubadilisha hile ya kwanza alikoli kifati wewe unabadilisha unaandika nani alikoli kifati hii hufahamika kama mrundikano wa mafuta kwenye seri za ini pasipokuwa na mchakato wa matumizi ya pombe ni kawaida kwa, kwa ini kuwa na, na mrundikano wa mafuta lakini pale inapozidi angalau alim5 hadi asilima 1 ya hini lote ndipo tatizo linapoanza ifahamike tu kwamba matumizi ya pombe ni kisababishi kikubwa mno cha mafuta kwenye hini lakini kwa nshu ya nani alkhli fati i linatokea kwenye watu wenye uzito mkubwa ama vitambi wenye mafuta mengi, sasa, ha, hivi vyote, hivi pombe, mzuri, mafuta mengi mengi sasa sasa hivi hivi vyote vyote msikilizaji vinafanana mtu mtu anayekunywa pombe pombe anaye ambaye hazingatii mzuri lazima ataingia kwenye ya ya kuwa kuwa na na na kitambi wanaotumia kidogo sana hapa utagundua kwamba kutokutumia pombe sio kinga ya kupata mrundikano wa mafuta kwenye kweyeini bado kuna sababu nyingine yatakiwa uzingatie ili kuepukana na tatizo hili hatari sasa dalili za mafuta kwenye ini ni zipi mpendoa msikilizaji unay ifatilia katika kipindi cha ijari afya yako tuko katika kipindi cha uh, mafuta kwenye ini uh, dalili za mafuta kwenye ini ni uchovu wa mara kwa mara kupungua ama kuongezeka uzito kwa kasi kupungua kwa hamu ya chakula kutapika na kupata hivi vyote hivi dalili vinaweza vikaingiliana hata kwenye magonjwa mengine vizuri ni kuuzulia kwenye kliniki au kupata huduma ya kitabibu kupima unaweza hilo lakini kutapika na kupata kizunguzungu maumivu sehemu ya ju ku, juu, kulia juu ya, ya, ya utumbo kukosa nguvu mara kwa mara mkoa wa njan uliokolea lakini kupata kinyeshi cheusi na kuvimba kwa miguu na vifundo matumizi makubwa ya sukari ya aina ya flactos ni kisababisi cha nani alcolic fati liver disease na kwa mada hii nzuri kutoka kwake dktr benard chenge naamini ya kwamba tunaendelea kuelimika kwa vingi kupitia kipindi hiki ni sasa katika kipindi cha pili naye huyu hapa sarakarai na hawa shaban kaka akakamhamasisha mama kwamba huyu mtu sasa amebadilisha dini s nanini mteni kikao t aauaaokaaakana kwasababu nimeshaamini hata mkisema hapa urudi tu twende kwa shehe pale tukamweleze akusilimisha kumwagie maji mambo yaishi kaambia mimi hata kama mkisema mnichukue kilazima mungu anaangalia kwenye moyo mnaweza tu mkaa kuniogesha tu maana imani yangu haipo huko ah, sasa kwa sababu gani wakanshaurishauri pale walivoona kwamba nimeng'ang'ania akaniuliza sasa wewe ikitokea sasa umekufa ukiwa hapa ukiwa mikononi mwetu ao wakristo hawajui au wasabati wenzako hawajui nikawambiaje sasa sikiza niwambie mimi kama ikitokea nimekufa mikononi mwenu wasabati hawafahamu haijarishi hata kama mkisema mwite sheye ajianiombee hapo mi kwa sababu nimeshakufa labda nitasamehewa hilo swala alipo hata mseme mwite mashee kama imani yangu haiko katika imani hiyo hata kama ikiwa kwenye maniahata mkisema mait wachungaji waji wanyombee kama ni mimi matindo yangu sio mazuri siwezi kwenda kwe minguni chamsingi i mkiona kwamba mzogo utatusumbua mkiutupaoutawapa kelo kwasababu nyumbani kule kuna mto ni nazata mkanitupa mtoni ili msihangaike asabaua ajsasanambwa naezata mkanitupa kwasababu hiyo mii habari ya ibada mazishi anisaidii chochote aisawa mbonawaedi mskitini sa abiamisinacashaui kwasabau hyo ni imani yake mbona watu zamani walikua nakula magedele huku awana imani yoyote kila mtu naimani yake kila mtu atasimama mwenyewe ah, wakakaziia waka, mama labda tole maneno ya lana na maneno mabaya mama vile mama kiei dae haaaasasapo tukakaa nikakaa nikakaapo katikati nikapitia changamoto kuna wakati naimani sikuacha kabisa ila sikuwa kama sikuwa mwaminifu vizuri maana nikapata mtoto siku, na katika, katika ndoa ikapita baadaye mama akaugua efumbili nakuminan livyopitia ho changamoto, yani, changamoto kiukweli mimwenyee nikaona kwamba nikikaa mazigira nyumbani itanigarimu zaidi nikaanza kuenda mikoani kuna mtu aliniambianohku nikatafuta kimtaji changu nikaenda mikoani mm-hmm le ka nikakaa mpaka nikajifungua hatamama am mpaka nimeshajifung maanaliwaza kishamwambiataiambia nou natakapokuja huku kwasababu ndugu ameshanitenga wa atapenda tfane ankute mabaya nikakomaa tu mwenyee hhatma kaukakaja numbani mtoto akiwa na miezi minne apo nilipokuja nyumbani kakuta mama anaumwa anaumwa mama nauma naumwa tukamguza bahatimbay kafarikiaa aiza mapoli katika ukoo kila mwanafamilia alika napewa lakitatu wakasema sasa kila moja shapewa pesa yake ilama akasema msimpe kwanza ili umaniake akaa vileie kabidi wasemeje tabidisi tuende chemba wakaenda pembeni wakati wamenda pembeni wakawa dada zangu anashauri bana we rudi kwani asabatu watakusaidia nini wasabatu sio watu ao wow, wanakupendatu saizi uko hivyo ukiugua awakujui kani vipi aabisub mm. waudiao wakakae huko kikao chao walivorudi wakasema hey, umesimamia p aambia mi msimamwangu uko pale pale basi wajomba akasema kama uko pale pale sisi hatukujui walivyosema tukujui wababa akasema kwa sababu wajomba ndio wamezaa mtoto maana huku wajomba wana nguvu kwetu wajomba ndo walozaa watoto maana ni wamama kama wamama hawakujui na sisi wababa pia hatukujui kaka kakaangu mkubwa akasemaje baba alitoa husia wakati kabla ajaa ajitausia kwamba yoyote takaebadilisha dini asihusike kwenye mirasi Kwayo kwa kwaktaza huo zile pesa wenyewe wakazila lakini pia wakanifuta wenfanaasiathawajanipa chochote mpaka leo akikaa kwenye vikao vyao vya familia yani si bai hapo mii mungu akanipigania nikaendeleakaendeleakaendelea nikawa nikaendelea, najitegemea kiukweli hizo changamoto zote zot kaajtegees sasaio maeneo hapo kisambi bado nasari na watoto sasahivi wawili na kiukweli katika imani namshukuru mungu kazi a ushonaji aendlea vizuri akii aiasaraaaaaaaata aaakslamaaaa ahisi kan kubadiisha maana ukaa hivi ani kichwa wazi Ha- ni kitu ambacho ikaaaao aau uu yani, ikua mwaminifu katia uislam kwahiyo kuudi sasa uambie sasa ninge kwenye kristo kaeli kila mtu anashangaa hata nyumbani huyu mka koa mkristo msikilizai tu na yani na nafikiri tumesikia historia fupi ya dada yetu hapo na iweze kutusaidia kuweza kusimama imara hata tukipitia changamoto za aina mbalimbali kuwa mungu ndio mokozi na mungu anaokoa mungu anasaidia na tukisimama imara katika changamoto zozote na tukiwa na imani na tumtangulize mungu kwa kila jambo kama rafiki yetu hapa dada yetu alivyokipitia lakini bado amesimama katika imani na mungu aendelee kukubariki na hiyo ndio tamati ya vipindi hivi kwa leo kama una maswali maoni au changamoto fadhali waweza kunijuza kwa anwani hii hapa ifuatayot na hii ni awr redio adventista ulimwenguni awr sanduku la posta 172 morogoro tanzania anwani ya barua pepe ni kiswahili at awr namba ya mawasiliano simu ya kiganjani 65357814 na pia unaweza kuasiana nasi na idhaa ya maasai kwa nambari 769986355 ukiwa okay, nje ya tanzania kumbuka kuanza na namba kiunganishi alama ya kujumlisha 255 unaweza kutoa maoni yako kwa njia ya facebook kwa jina la awr tanzania bidhaa ya kiswahili ya redio ya wadventiste wa ulimwenguni awr inapenda kutangazia mkutano wa injili kwa njia ya redio kuanzia tarehe 18 1222 mpaka tarehe 7 mwezi wa kwanza, mwaka 223 kwa msikilizaji wa masafa mafupi yani shotweve utatupata kupitia shotweve t mita bendi 25 saa 20 kamili usiku na kwa msikilizaji wa mig star fm ni saa tatu na dakika 5 usiku neno kuula mkutano ni tumaini katika ulimwengu wenye changamoto mnenaji ni mchungaji gvne na mpendwa msikilizaji napenda kuchukua nafasi hii kukalibisha tena katika mfululizo wa vipindi vyetu vya tumaini katika ulimwengu wenye changamoto jina langu naitwa mchungaji mwalimu godlven maxmilan esi tunajifunza kitabu chenye tumaini katika ulimwengu wenye kukosa tumaini karibu upokee upokiemibaraka ya bwana bwanayesu wakuwita utokegamidi kuje kwangeleho sima mampendwa ukisitasita kifonachochaja kita kutabaro kungaligamindi Acuita, put toke damini, put toke leo, simma man penua, uki si da si toke, ki ponachachacha, ki tacuta baro, Simma man simma man wanami kibaga mwa na hii ni awr kumbuka kesho ni biblia ya kujibu mskilizaji anied singers wanakuambia jina la yesu kwa heri jina la yesu, jina kamahili ni tumaini peke la dunia maketedo na mashaka vimetanda tumai pekelimebaki wakesutu dunia hainamsa Faraja ammani, tuli Fadi mi oyoni, chinahili, tumai peke mi mebaki, Mi'o'i'oni Chinahili Na hata mwisho Wa safari ya diki Amadi siku hiyo furaha Tota sujudu na kusifu jina hili Tumai peke mebaki Kwa yesu tu dunia Haina sada Kwa tutapata faraja ama Tumai pekeli mebaki Wake yesu tu dunia Aina msada Wake tutapata faraja amani Tulihi fadi mioyoni Chinahili Tumai pekeli mebaki I am I am sada, I am sad. amani, ji safi na kutunzwa uvalisha nguo nzuri monekana maridadi lakini ajabu mesaau kutunza moyo wako jembolilila muhimu linaloleta uzima lina moyo kuliko yote uyanida