unasikiliza redio ya uadventista ulimwenguni idhaa ya kiswahili sauti ya matumaini kwa watu wote igapanana ya makelele yesu yiwaja tena sauti himba sana yesu yiwaja tena njnakuja Yesu hii ni sauti ya matumaini kwa watu wote inayokujia kupitia redio ya waadventista ulimwenguni awr toka kila kona ya dunia tunasikia vita njaa maafa washiria marejeo ya mokozi piga panda ewe mlinzi yesu yuwaja tena hii ni dhaa kiswahili ikikutangazia kupitia masafa mafupi ya mita bendi 25 lakini pia kupitia tovuti ya wwwrrg karibu tena katika matangazo yetu ambapo leo ikiwa ni katika siku ya sita eh, ya mfululizo wa mobili yetu yenye nokua unasema kwamba tumaini katika ulimwengu wenye changamoto na leo utaweza kusikiliza somo ambayo nasema kwamba siku maalum kwa ajili ya furaha yako utakuwa naye mchungaji golin gesi It was cool. somo letu la leo lina kichwa kinachosema siku maalum kwa ajili ya furaha yako siku maalum kwa ajili ya furaha yako katika dunia hii mungu alituumba ili tuweze kufurahia maisha ukiniuliza leo maisha ni nini ntakuambia maisha ni kufurahi pamoja na mambo mengine mengi moja kati ya vitu navyofahamu ni kwamba mungu alituweka katika dunia tuweze kufurahi wapo watu ambao wamefahamu siri hii na wanaiishi siri hii lakini wapo ambao hawajafahamu ya kwamba mungu aliwaumba ili wafurahie maisha nipende kukuambia mpendo wa msikilizaji usipende kujikunja sana mungu anahitaji ufurahie maisha ikiwa kuna vitu ambavyo unahitaji kuvifahamu nataka nikwambie siku ya leo mungu aliandaa furaha kwa ajili ya maisha yako unajua iko siku ambayo mungu aliweka kwa ajili ya furaha ya maisha yako jana tulijifunza vizuri kusiana na ami kumi za mungu na katika amri amri ile ya ya tulijifunza inayotukumbusha kuikumbuka siku maalum katika juma moja ambayo mungu kwa ajili ya yetu na labda kabla a katika somo la aeo usome hiyo siku maalum jinsi ilivyoelezewa katika amri hiyo ya n katika kutoka isirini fungu la nane neno la mungu linasema ikumbuke siku ya sabato uitakase siku sita fanya kazi utende mambo yako yote lakini siku ya saba ni sabato ya bwana mungu wako siku hiyo usifanye kazi yoyote wewe wala mwana wako wala binti yako wala mtumwa wako wala mjakazi wako wala mnyama wako wa kufugwa wala mgeni aliye ndani ya malango yako maana kwa siku sita bwana alifanya mbingu na nchi na bahari na vyote vilivyomo akastarehe siku ya saba kwa hiyo bwana akaibarikia siku ya saba akaitakasa bwana yesu asifiwe katika amli hii ya nne kati ya zile amri kumi za mungu inatupatia inatupatia kanuni ya maisha yote tangu wakati ule mungu ameumba mpaka leo ya kwamba juma zima au wiki moja inaundwa na siku saba siku ya kwanza siku ya pili siku ya tatu siku ya nne siku ya tano siku ya sita siku ya saba na katika juma hili neno la mungu linasema siku sita fanya kazi watu wanapaswa wafundishwe kufanya kazi kwa bidii kwa akili kwa ustadi ndani ya siku sita fanya kazi kuna watu leo wanafanya kazi bila kutumia akili bila ustadi na ndio maana wanafanya kazi mwaka mzima ukiona mafanikio hakuna mafanikio yoyote lakini kanuni ni hii siku sita fanya kazi kwa nguvu zote kwa akili zote kwa uwezo wako wote ambao mungu amekujalia lakini katika siku sita kanuni inamalizikia hivi siku moja ikumbuke upumzike haleluya ndo maana neno linasema katika kufanya kazi siku sita siku ya saba ikumbuke maana ni nini ni siku ya sabato na neno linasema siku hiyo unapaswa upumzike ustarehe na mungu atakubariki siku maalum kwa ajili ya furaha yako sasa swali la msingi la kujiuliza hapa hivi hii siku ni siku gani sabato ni nini hasa siku hii ni ipi kati ya siku hizi za juma je ni jumapili ni jumamosi ni jumatatu ni juma nne ni ijumaa juma... endelea kufuatilia msikilizaji utaifahamu ni siku gani hiyo na tunapoanza basi hebu tuangalie nini maana ya sabato sabato ni nini kama umekutana na mahari watu wanasema sabato sabato sabato ni nini sikiliza neno hili sabato ni neno la kiebrania linaloitwa shabat neno shabati ni neno ambalo linamaanisha kupumzika kwa kiingereza walilitohoa wakaita neno rest neno rest kupumzika neno kupumzika na neno hili kwa mara ya kwanza tunalipata katika kitabu cha mwanzo sura ya pili fungu la kwanza mpaka la tatu. neno linasema basi mbingu na nchi zikamalizika na jeshi lake lote na siku ya saba mungu alimaliza kazi yake yote aliyoifanya akastarehe siku ya saba akaacha kufanya kazi yake yote aliyoifanya mungu akaibarikia siku ya saba akaitakasa kwa sababu katika siku hiyo alistarehe akaacha kufanya kazi yake yote aliyoiumba na kuifanya bwana asifiwe sana biblia inatuambia maneno ya msingi sana sikiliza neno sabato kwa mara ya kwanza tunalipata linahusianishwa na mungu mwenyewe nani aliyepumzika wa kwanza atika uanzisha sabato hii wa kwanza kupumzika neno linasema na siku ya saba mungu alipumzika kwa hiyo mungu mwenyewe ndiye aliyepumzika zingatia maneno haya yanatajwa kwa mara ya kwanza kabisa katika kitabu cha mwanzo sura ya pili mungu mu alistare. mungu alistarehe katika siku ya saba namba mbili mungu akaibarikia siku ya saba namba tatu mungu akaitakasa siku ya saba siku hii ni siku maalum siku hii ni ishara na ndiyo maana biblia inasema ni ishara ni ishara ya nini ezekieli ishirini fungu la kumi na mbili ezekieli ishirini fungu la kumi na mbili tena naliwapa sabato zangu ziwe ishara kati ya mimi na wao haleluya kumbe sabato ni ishara kati ya mungu na watu wake wapate kujua mimi ndimi bwana niwatakasaye fungula ishirini hapo hapo ezekiel ishirini ishirini anasema zitakaseni sabato zangu nazo zitakuwa ishara kati ya mimi na ninyi mpate kujua mimi ndimi bwana mungu wenu bwana sifiw sana kumbe sabato ni ishara kati ya mungu na watu wake ni alama inayowatambulisha watu wa mungu peculiar of god ishara maalum inayowatambulisha watu wa mungu ni sabato hilo ni neno la mungu na watu wa mungu ni akina nani mpendo wa msikilizaji wee uliyeko hapo unaesikiliza wewe ni mtu wa mungu maana biblia imesema hivi katika kitabu kile cha wahibrania fungu la ti fungu la tisa neno la mungu linasema maneno haya wahibrania n fungu lile la tisa panasomeka hivi basi imesaria raha ya sabato kwa watu wa mungu haleluya wewe ni mtu wa mungu na kutangazia wewe ni mtu wa mungu hata kama watu walikuzarau watu walikuona ufai watu wamekusengenya watu wamekuacha watu wamekusaliti watu wamekufanyia hivi na hivi mungu anatamka siku ya leo anasema huyu ni mtu wangu na nimempa sabato kwa ajili ya raha yake ndio maana somo letu tunajifunza siku maalum kwa ajili ya furaha ya maisha yako sabato ni kwa ajili yako mpendo wa msikilizaji katika kitabu cha malco sula ya pili mar sula ile ya pili a sua ya pili biblia inasema hiv ma ile ya pili nitasoafunulile la ishirini na saba mpaka ishirini na nane maro b shisab na ishirn nn anasema hivi akawaambia sabato ilifanyika kwa ajili ya mwanadamu na si mwanadamu kwa ajili ya sabato basi mwana wa adamu ndiye bwana wa sabato pia kumbe sabato ilifanyika kwa ajili yako kama ulikuwa ujui mpendwa msikilizaji sikiliza neno hili kwa ajili yako mungu aliumba sabato kwa ajili yako leo tambua ya kwamba mungu aliumba sabato kwa ajili yako hili neno linatia sana moyo mungu alituandalia sabato akatupa ni siku maalum kwa ajili ya furaha yetu ni siku maalum kwa ajili ya kutuongoza katika kuwa na furaha ya ndani kabisa ambayo mungu ametupatia unaweza ukajiuliza swali hivi yesu kristo ambaye ndiye kielelezo chetu yeye alipumzika alitunza sabato sikiliza vizuri si mchungaji tu mwingine nataka ni kupatia kielelezo bora the example nani aliyetupatia kielelezo bora ni yesu kristo na yesu katika kipengele hiki je na yeye aliitunza sabato kama alitunza sabato leo nataka ni kuambie mpendo wa msikilizaji anza kuitunza sabato na kama yesu hakutunza sabato na wewe huna haja ya kutunza sabato sikiliza maneno haya katika kitabu cha luka sura ya nne luka sura ya nne fungu la kumi na sita luka nne fungu la kumi na sita tunapomwona yesu kielelezo chetu katika utunzaji wa sabato 4, luka anasema hivi akaenda nazareti hapo alipolelewa na siku ya sabato siku ya sabato zingatia neno hilo siku ya sabato akaingia katika sinagogi kama ilivyokuwa desturi yake ilikuwa ni mazoea yake ilikuwa ni desturi yake akasimama ili asome ukisikia mtu anasema huyu ni desturi yake maana yake ni tabia yake ni mazoea yake kwa hiyo tabia ya yesu ya ibada ilikuwa ni kupumzika siku ya saba ya juma au siku ya sabato neno la mungu linasema akaingia katika sinagogi kama ilivyokuwa desturi yake akasimama ili asome chuo siku ya sabato kwa hiyo yesu aliishika siku ya sabato maana ni siku iliyoanzishwa na mungu na hawezi kupinga kile kilichowekwa na mungu hawezi kuenda kinyume na kile ambacho kimepingwa kimewekwa na mungu kumbuka fungu letu liosoma alisema mimi sikuja kutangua torati bali nilikuja kutimiliza wapo watu ambao wanasema mitume wa yesu wao walipumzika wali, wali siku ya kwanza ya juma, yani juma kwa bali ya mitume wa bwana yesu katika matendo tatu fungu lile la mbili, nitaenda jumapili la lakisa hivi na walipokuwa wakitoka wakawasiwawaambie maneno hayo sabato ya pili mm-hmm. sinagogi likafumkana wayahudi na waongofu wataua wengi wakashikamana na paulo na barnaba ambao wakisema nao wakawatia moyo kudumu katika neema ya mungu fungu la hata sabato ya pili watu wengi karibu mji wote wakakusanyika walisikie neno la mungu haleluya watu walikusanyika wa mitume wawafundishi watu neno la mungu neno la mungu tunajifunza ndiyo katika maisha kila siku lakini katika siku hii maalum ni siku ambayo tunakwenda tunaketi tunaanza kutafakari ukuu wa mungu na tunajifunza neno la mungu ndo maana hata yesu mwenyewe aliingia kanisani aliingia katika sinagogi siku ya sabato na akashika chuo akashika neno la mungu akajifunza bibilia inasema wale watu walikusanyika karibu mji wote walisikie neno la mungu siku ya sabato matendo fungu la pili naa mitume wa yesu baada ya ya ya ya ya yesu yesu kuwa amepaa kwenda mbinguni mitume wa waliitunza sabato sabato sabato sabato sabato anasema na paulo paulo paulo paulo kama ilivyokuwa desturi yake akaingia akaingia akaingia walimo aka nao kwa maneno maandiko tatu yani sabato ya kwanza, sabato ya pili, sabato ya tatu yaani ilikuwa ni kwanza pili akaingia naasaaainakaoeana nao na neno linasema alifanya hivyo kwa kuwa ilikuwa ni desturi yake paulo ilikuwa ni desturi yake kama ilivyokuwa desturi ya yesu kristo bwana yesu asifiwe sana af itatunzwa hata mbinguni mpendo msikilizaji tunapojifunza kupumzika sasa hivi tunajifunza kupumzika pumziko lile kuu ambalo mungu atakaporudi mara ya pili tutapumzika milele na milele katika kitabu cha isaya isaya fungu la na 2 isaya stnasit fungula ishiina mbili na ishirini na tatu panasomeka hivi anasema hivi kama vile mpya amavil zitakavyo... minu pynitakazofanya kama vile mbingu mpya na nchi mpya nitakazofanya zitakavyokaa mbele zangu asema bwana ndivyo uzao wenu na jina lenu litakavyokaa na itakuwa mwezi mpya hata mwezi mpya na sabato hata sabato wanadamu wote watakuja kuabudu mbele zangu asema bwana wa majeshi sikiliza bwana wa majeshi anavyosema ya kwamba wanadamu wote watakwenda kuabudu mbele zake sabato hata sabato mwezi huu hata mwezi huu mwaka huu kwa, ma- kwa lugha rahisi ni kwamba endless time ni muda usio na ukomo ni sabato hata sabato wanadamu watakwenda kufurahia ibada wakimwabudu mungu wao sabato hata sabato unajua mpendoa msikilizaji napouwa nikielekea mwishoni unajua hata urani tukufu urani tukufu ndugu zetu wa waislam wanaoamini qurani tukufu sikiliza bari ya qurani inavyoeleza kwa bari ya utunzaji wa sabato sabato ni siku ya pekee katika vitabu vikuu viwili biblia na kurani imefafanua vizuri kabisa kwa uwazi sikiliza kurani nayo inavyoeleza kwa habari ya siku ya sabato sabatonasema na tano na na, mbili, na, tano na, na, Nasema, na kwa yakini mmekwisha kujua habali za wale walioasi miongoni mwenu katika amli ya kuiishimu jumaamosi basi tukawaambia kuweni manyani wadhalilifu kwa hiyo tukaifanya adhabu hiyo kwa onyo kwa wale waliokuwa katika zama zao na waliokuja nyuma yao na tukaifanya ni maudhia kwa wamchao mungu haleluya kumbe kurani naeleza ya kwamba kuna watu walioasi wakaivunja siku ya jumamosi walipovunja anasema tuliwafanya kuwa manyani wadharirifu hiyo ni adhabu kwao walioishi kipindi hicho na wale wengine walewengie wotewatouja ambao wataamua kuivunja siku hii ya jumamosi mm ni maneno mazuri kidogo haya kuyasikia sikiliza tena nikusomea haya nyingine ya kurani kurani nn mstari wa mia hamsini na nne urani nn mstari wa mia hamsini na nne anasema tukaunyanyua mlima juu ya hawa mayahudi kwa kufanya agano nao na kufuata tourati na tuliwaambia liingieni lango na nchi ya shamu hali ya kuinama kama mnarukuu wakapinga na pia tukawaambia msiruke mipaka zigiliza kurani inavyosema msiruke mipaka kwa kuvunja taadhima ya jumamosi na tukachukua kwao ahadi iliyo madhubuti kwa mambo hayo na mengineyo wala wasitimize inasema msivunje taadhima ya jumamosi qurani inaeleza siku ya sabato ni siku yenye taadhima ni siku yenye heshima ambayo watu hawapaswi kuivunja ni kusomea kurani nne arobaini na saba pia inaeleza kwa bali ya, ya utunzaji wa wa, wa taadhima ya jumamosi anasema enyi mliopewa kitabu aminini tulioyateremsha yanayosadikisha yale yaliyo nanyi kabla tujazigeuza nyuso tukazipeleka kisogoni na kabla ya kuwaraani kama tulivyo watu walioharibu utukufu wa jumamosi na amri ya mwenyezi mungu lazima kufanywa haleluya kuna watu walioharibu utukufu wa amri ya mwenyezi mungu yaani utukufu wa sabato mm. kuna nimetabili vizuri kabisa siku hii ni siku takatifu kwa ajili yako mpendwa ni siku kwa ajili ya furaha yako sikiliza neno la bwana linavyosema katika isaya fungu fungu la la na nanane, tatu na isaya 8anasema kama ukigeuza mguu wako usialifu sabatu usifanye anasa yako siku ya utakatifu wangu ukiita sabatu siku ya furaha na siku takatifu ya bwana yenye heshima ukiitukuza kwa kuti kuzifanya njia zako mwenyewe ndipo utakapojifurahisha katika bwana nami nitakupandisha mahali panchi palipoinuka nitakurithisha urithi wa yakobo baba yako kwa maana kinywa cha bwana kimenena maneno hayo bwana anatamka bwana amenena ya kwamba ukigeuza ukiishi bila kuvunja siku ya sabato uki kama ukigeuza mguu wako usiharifu sabato usifanye yanasa anasema mungu atakubariki mungu atakupatia neema mungu atakuondolea mabaraa mungu atakuondolea mamikosi mungu atakupatia baraka zitakuzunguka kama vile maji ya bahari yanavyokuzunguka nataka ni moyo mpendo wa msikilizaji sabato iliandaliwa kwa ajili yako kesho utakuwa na somo zuri sana kesho hakikisha unawasikiliza kwa makini ni kama siku ya sabato ni ni, ni jumamosi ilikuaje badiliko ilikuwaje badiliko hilo litakuwa ni somo la siku ya kesho lakini tunapohitimisha nataka nikupatie ushahidi ufuatao wa kuonyesha siku hii ni siku ya sabato jumamosi ni siku ya sabato katika kitabu cha luka ile ya tunapokuwa tukielekea mwishoni kabisa luka asu ile ya na nitaanzia ule wa kushuka pale chini unataka kufahamu ni siku gani hasa ni siku ya sabato je ni jumamosi ni jumapili ni ijumaa na kwa wengi wetu sisi wa tanzania na hata wa afrika tuna siku tatu muhimu za ibada ijumaa jumamosi na jumatatu sole ijumaa jumamosi na jumapili siku tatu ijumaa jumamosi na jumapili unataka ujiulize swali ni siku gani kati ya ijumaa jumamosi na jumapili iliyo siku ya sabatu uranimesha wazi yenye ina mjadala imesema sabato ni jumamosi biblia inafunua hivi hivyo pia lakini nataka tuangalie hivyo. katika kitabu cha tatu, wa msini, cha luka nianzie wakati wa kifo kile yesu yesu kristo wetu. Kwamba yesu kristo kwamba alikufa ilikuwa ni ni siku ya ijumaa hata wakristo wengi wanasema umamosi itau a uka ianzie sai a aesu kist e isakai siuamaa siku siku ya jumapili ambayo yesu alifufuka kutoka bulini. kwa hiyo tuangalie mfululizo au mfuatano wa hizo siku tatu5anasema ijumaa jumamosi na na jumapili jinsi biblia inavyozifunua na tutaelewa kwamba siku siku gani hasa ni siku ya sabato. Luka Anasema, natazama akatoka mtu mmoja jina lake yusufu ambaye ni mtu wa baraza mtu mwema mwenye haki wala hakulikubali shauli na tendo lao naye ni mtu wa alimathaya mji mmoja wa wayahudi tena na wa mungu mtu huyu alikwenda kwa pilato akataka kupewa mwili wa yesu akaushusha akauzinga sanda ya kitani akauweka katika kaburi lililochongwa mwambani ambalo hajalazwa mtu bado ndani yake na siku ile ilikuwa ni siku ya maandalio na sabato ikaanza kuingia mandaio anasema siku ile walivyotoa mwili wa yesu kwenye msalaba wanaenda kuuzinga sanda wauweke kaburini anasema siku ile ilikuwa ni siku ya maandalio na sabato ikaanza kuingia na wale wanawake waliokuja naye galilaya walifuata wakaliona kaburi na jinsi mwili mwili wake ulivyowekwa wakarudi wakafanya tayari manukato na marihamu. na siku siku siku siku ya ya sabato walistarehe kama ilivyoamriwa ile ilikuwa ni siku ya mandalio, wa siku ilikuwa, ilikuwa ni ni maandalio ambao walichukua wa yesu kaburini iliyofuata siku ya sabato baada ya siku ya sabatu siku inayofuata luka isi fungu la kwanza hata siku ya kwanza ya juma ilipoanza kupambazuka walikwenda kaburini manukato tayari wakalikuta lile jiwe limevilingishwa mbali na kaburi wakaingia ns mwili wa bwana yesu kwa sababu bwana yesu alikuwa kwa hiyo siku yesu amekufa maandiko yanasema ilikuwa ni siku ya maandalio na siku hiyo wakauweka mwili wake kaburini siku ya maandalio ya nini inasema sabato ikaanza kuingia ukisoma msari wa hamsi halafu baada ya siku ya maandalio ambayo ni ijumaa tunafahamu kama wa Christo, kama wote kwamba ndio siku siku yesu aliyokufa inayofuata anasema sabato wale akina mama walistarehe ilivyoamriwa because it is nijumaa command kwa sababu ni agizo kwa sababu ni amri ya kwamba ikumbuke siku ya sabato wale akina mama baada ya kustarehi sabato ilipoisha mwili wa yesu ukiwa kaburini siku iliyofuata ambayo ndio siku ya ushindi watu wengi walifurahia kwa sababu ni yesu alifufuka inaitwaje ilikuwa ni siku ya kwanza ya juma bwana asifiwe kuna watu hapa huwa wanafundisha watu kwamba tunafuata siku tunatunza tuna siku ya kwanza ya juma kwa sababu ni siku aliofuka yesu hakuna ushahidi wowote kwenye maandiko hata yesu alivyofufuka alizunguka duniani takriban siku aba kabla ya kupaa kwenda mbinguni hakuna mahali ambapo yesu alisema kwa sababu siku niliyofufuka ni siku ya kwanza ya juma watu wote mnatakiwa fuatabudu siku, siku hii hakuna maneno hayo yesu alisema hakuja kuondoa torati na manabii bali alikuja kutimiliza kwa hiyo neno linabaki pale pale siku aliyokufa siku ya mandalio siku iliyofuata siku ya sabato na siku iliyofuata siku ya kwanza katika historia ya kwamba waarabu ndio waliokuwa watu wa kwanza kuja katika pwani ya afrika mashariki walipokuja walialeta dini yao na wakaeneza dini yao katika kueneza dini walianzisha shule vitu, wa fungua, walianzisha na ruga yao pia walikuja wfungu na ndiyo maana majina yote mengi ya kiswahili yametorewa yameazimwa kutoka katika lugha ya kiarabu yako mwengine ya kiingeleza na kijerumani na kireno lakini kuna yale ambayo yametoka kwenye lugha ya kiarabu mengi ni yametoka kwenye lugha ya kiarabu mfano takupa neno alhamis takupa neno shukrani haya ni maneno ambayo yametolewa wenye luga ya kiarabu hata siku hizi jumamosi jumapili jumatatu jumaatatu mpaka ijumaa zote ni maneno ya kiarabu mwarabu ya, ya, ya sabato d ni, ni, ni siku ya ibada kwa mungu akaweka akasema hili hiki ijumaa siku ambayo ataenda yeye kuabudu iwe ni siku ya saba kwake akasema basi jumamosi iwe ni siku ya kwanza sikiliza kwa makini hapa jumamosi akasema ni siku ya kwanza jumapili akasema ni siku ya pili jumatatu akasema ni siku ya tatu jumanne akasema ni siku ya nne jumatano akasema ni siku ya tano alhamis akasema ni siku ya sita ijumaa akasema ni siku ya saba ndio maana unaona waislamu wengi leo wanasali siku ya ijumaa sasa skiliza kituko siku ya Hamis, alhamis inaitwahamis alhamsi ni neno ambalo limetokana na lugha ya kiarabu alhamsa hamsa kwa lugha ya kiarabu maana yake ni tano hamsa na kama hamsa ni tano alhamsa ya tano siku ya tano ijumaa itakuwa ni siku ya ngapi ya sita jumamosi ya saba ukweli wa mungu utabaki pale, pale. haleluya mpendwa msikilizaji hii haijalishi wewe uko sehemu gani uko katika imani gani na kutangazia kwa mamlaka ya neno la mungu mungu aliandaa sabato kwa ajili yako napohitimisha kwa kufunga kwa neno hili katika kitabu cha abrania nne fungu la tisa neno la mungu linasema basi imesalia raha ya sabato kwa watu wa mungu wewe ni mtu wa mungu na mungu aliandaa sabato kwa ajili yako sabato ni kwa ajili yako asikudanganyi mtu yeyote tafuta kila mahali ili uweze kumwabudu mungu katika siku maalum aliyoiweka ya kuabudu sabato ni kwa ajili yako mwanadamu sabato, sabato, juli, sabato, juli, sabato.