unasikiliza redio ya uadventista ulimwenguni idhaa ya kiswahili sauti ya matumaini kwa watu wote ikapanana yamakelele yesu yuwaja tena nipata sauti himba sana yesu yuwaja tena nakujnakuja tena hii ni sauti ya matumaini kwa watu wote inayokujia kupitia redio ya waadventista ulimwenguni awr toka kila kona ya dunia tunasikia vita njaa maafa hivi washiria marejeo ya mokozi pija panda ewe mlinzi yesu yuwaja tena hii ni idhay kiswahili ikikutangazia kupitia masafa mafupi ya mita bendi 2shiri5 lakini pia unaweza wakatusikiliza kupitia tovuti ya wwg na mpendo wa msikilizaji pia unaweza wakatupata kupitia redio a shirika rock fm kutoka jijini mbeya pamoja na radio kutoka jijini dar salaam mimi jina langu ni flitanda ni kukaribisha tena katika mfululizo w mubiri yenye neno kuu cool inasema kwamba tumaini katika ulimwengu wenye changamoto na hapa utakuwa naye mchungaji gdiveni in gesi na leo anakuja na somo ambaosema kwamba bora kwa ajili ya afya yako ma leo ni na yesu akpita njian Amém. Peace. i me mataraki ki wa uhaa habari ya wakati huu tena mpendo a msikilizaji popote pale unaposikia sauti hizi hii ni a radio napenda kukaribisha sana katika vipindi hivi vya moja kwa moja kutoka hapa studio tuki rusha matangazo haya mafundisho maalum kwa ajili ya neno la mungu napenda popote pale ulipo jina langu naitwa mchungaji mwalimu ngesi kabla basi ni tuombe baba yetu na mungu mtakatifu tunakushukuru tena kwa kutupatia nafasi ya kujifunza asante kwa ajili ya msikilizaji ambaye ameketi akisikiliza neno lako naomba utusaidie tuweze kuelewa yale ambayo tumekuwa tukijifunza katika mfululizo wa vipindi hivi kwa majuma haya na siku ya leo tunaomba tufunulie ilio kweli ylo soo letu la so, leo lina kichwa kinachosema chakula bola kwa ajili ya afya yako chakula bola kwa ajili ya afya yako unaweza ukajiuliza ni kwa nini tujifunze masomo haya ya afya e, ambayo yanaweza kutupatia afya katika maisha yetu jibu ni rahisi tu mungu anahitaji uwe na afya njema na afya njema inajumuisha nyanja zote za maisha ya mwanadamu katika yohana watat fungu la pili yoana watat moja funu la pili neno la mungu linasema mungu anatuhitaji tuwe na afya neno la mungu linasema mpenzi naomba ufanikiwe katika mambo yote na kuwa na afya yako kama vile roho yako ifanikiwavyo bwana yesu asifiwe neno hili linatutia moyo ya kwamba mungu anatuhitaji tufanikiwe katika mambo yote mambo yote mambo ya uchumi mambo ya, ya, ya, ya familia mambo ya kiroho mambo ya kimwili mambo ya kilimo mambo ya biashara zako mungu anahitaji ufanikiwe katika mambo yote na anasema kuwa na afya yako unajua kuna ambao wamefanikiwa maisha haya wengine mafanikio katika katika kipengele kimoja peke yake lakini lakini lakini hawana afya afya njema mungu anataka ufanikiwe katika mambo yote lakini pia uwe na yako, na roho yako yako roho ifanikiwe kwa laisi, ni nyanja kuu nne za maisha ya yawanadam kama ambavyo zimeandikwa katika luka bl mstali ule wa na mbili. nyanja nne za maisha ya monadamu. luka hamsin nabla swandam ub mstauhamsb neno la mungu linasema hivyi naye yesu akazidi kuendelea katika hekima na kimo akimpendeza mungu na wanadamu nyanja nne za maisha mungu anahitaji wanadamu wafanikiwe maisha ya kimwili maisha ya kiakili maisha ya kiroho maisha ya kijamii yesu alikuwa katika hekima maisha ya kiakili katika kimo maisha ya kimwili akimpendeza mungu maisha ya kiroho akiwapendeza wanadamu maisha ya kijamii mafanikio ambayo mungu anahitaji ufanikiwe ni mafanikio ambayo yanajumuisha utu wako wote na ndio maana leo tunajifunza habari za kuwa na afya kwa ajili ya maisha yetu tutakuwaje na afya njema tunachokula na kile tunachokunywa labda twende katika kitabu kile cha wakorinto wakorinto wa wa kwanza kumi wa kwanza fungu fungu la r11 afya yako inatambuliwa kwa vipengele vifuatavyo sikiliza kwa makini basi mlapo au mnywapo au mtendapo neno lolote fanyeni yote kwa utukufu wa mungu unapokula kwa utukufu wa mungu unapokunywa kwa utukufu wa mungu unapofanya neno lolote kwa utukufu wa mungu jawabu ni mafanikio nataka nikutie moyo hata kama uko kitandani unaumwa mungu anahitaji akuamushe kutoka katika kitanda hicho akutoe hapo na kukupatia afya njema kwa nini mwili wako ni hekalu lake anatamani akaye ndani yako na nandiyo maana anahitaji akupe afya njema ya wakorinto wa na fungu lile la neno la mungu linasema How amjui ya kuwa mwili wenu ni hekaru la roho mtakatifu aliye ndani yenu mliyepewa na mungu wala ninyi si mali yenu wenyewe maana mlinunuliwa kwa thamani sasa basi mtukuzeni mungu katika miyili yenu miili yetu itamtukuza mungu ikiwa tutajua chakula bora ikiwa tutajua kinywaji bora na mambo yote ambayo yanaleta heshima na utukufu kwa mungu wetu sasa tuanze kwa habari ya chakula baada ya kuumbwa kwetu mungu alitoa chakula gani katika maisha ya mwanadamu mwanzo sula ya fungu la tisa. mwanzo sula ya ya na na fungu fungu la la la lile neno mungu linasema maneno haya mwanadamun2wz aa2nuaemaaen mungu akasema tazama nimewapa kila mche utoao mbegu ulio juu ya uso wa nchi yote pia na kila mti ambao matunda yake yana mbegu vitakuwa ndivyo chakula cheni mungu alitupatia mti utowao mbegu mti utowao mbegu kila mche hutoao mbegu lakini pia akatupatia mti ambao matunda yake yana mbegu vitakuwa ndivyo chakula chenu majani yote ya miche ndio chakula chenu mwanzo moja fungu la ishinatisa mungu alitupatia chakula boa chakula cha awali kabisa ambacho mungu alitupatia alitupatia chakula cha cha mbegu mbegu nafaka nafaka nafaka kwa nyingine na ndio maana tunafundishwa tuna, tuna tunapaswa kula iliyo nzima nafaka, the whole grain. kuna wengine ambao wanakoboa mahindi kuna ambao wanakoboa ngano kuna ambao wan, wana wwanakoboa wanakoboa wanakoboa na ndio maana akili za watu leo zinashindwa kukamata vitu kwa sababu ya aina ya vyakula vinavyokobolewa mungu alitupa nafaka nzima lakini pia alitupa matunda yako matunda mengi ambayo tunapaswa kuyafurahia ukisoma vitabu vinafafanua umuhimu na manufaa ya kula matunda katika ytanaanna yetu matunda ya rangi njano mfano ndizi matunda ya rangi nyennaataa ya ya ya ya chakula chakula chakula chetu sisi wanadamu Hapo ni kabla ya Baada ya kuingia mungu ya chakula mungu aliongeza aina kingine utakula mboga mboga mboga za akaongeza majani kwa ajili ya chakula cha tunapaswa tule za majani majani ni dawa majani ni tiba kula mboga za majani na unapaswa uelewe namna ya kuandaa kuna ambao wanapika mboga za majani mpaka zinaiva kabisa wameondoa virutubisho vyote tafuta vitabu vyenye afya vinavyoongelea sayansi ya lishe na mambo ya chakula vinafafanua vizuri kuhusiana na namna ya chakula mwanadamu anachopaswa kula na namna ambavyo inapaswa kuandariwa baada ya garika tunafahamu kulitokea na wakati mungu amegalikisha wa ulimwengu huu na ardhi ambayo ilikuwa inachipusha mimea mungu akatoa chakula kwa ajili ya dhalula. wakati wanatoka kwenye galika na kabla miti bado nuasaaunumwanzo sabafungu la pili mungu wanyama wa katika walikuwa safi walichukuliwa spishi zao aina zs lakini wale wasio safi wawili wawili mume na mke na mungu akawaagiza ukisoma katika mambo ya fungu la la kwanza hadi uk anafafanua aina ya wanyama wanaopaswa kula fungu la bwana akanena na msa na aruni na kuwambia neneni na wana waisraeli mkiwaambia wanyama hawa ndio mtaka wala wenye uhai katika hayawani wote walio juu ya nchi kila mnyama mwenye kwato zingatia hapo mnyama mwenye kwato katika miguu yake wenye miguu ya kupasuka kati hiyo ni aina ya pili wenye kucheua katika hayawani hao ndio mtakaowala mungu akaainisha aina kuu tatu za wanyama watakaoliwa wa kwanza ni mnyama mwenye kwato namba mbili ni mnyama aliyepasuka kati mwenye kwato iliyo mfano ngombe mbuzi kwato zao zimepasuka lakini namba tatu ni mnyama mwenye kucheua ambaye anakula na kucheua hawa ni wanyama safi ambao mungu aliagiza wanadamu wale ndio chakula ambacho mungu alitupatia baada ya aula sasa habari gani kwa wanyama wa baharini na ziwani hapo hapo mambo ya walawi kumi namoja na, na ukianzia mstari ule wa watisa walawi kumi ule wa watisa asom kwa jina la bwana hapa anasema hivi katika hao wote walio ndani ya maji mtakula hawa kila aliye na mapezi sikiliza abari ya wanyama tunaokula walio ndani ya maji lazima awe na mapezi na magamba ndani ya hao ndani ya hayo maji na ndani ya bahari na ndani ya mito mtakula hao na nahao wote wasio na mapezi na magamba ndani ya bahari na ndani ya mito katika hao waendao majini na katika wote wenye uhai waliomo majini hao ni machukizo kwenu wanyama wa majini tunaopaswa kula samaki lazima wawe na mapezi lazima wawe na magamba hiyo ni sifa ya wanyama walioko majini habari gani walioo maini habagai dgefua fungu la habari wa fungua wabaligani ndegekinaau anasema wa kisha katika ndege hawa watakuwa ni machukizo kwenu hawataliwa ndiyo machukizo tayi na furukombe na kipungu na mwewe na kunguru kwa aina zake na mbuni na kirukanjia na dudumizi na kipanga kwa aina zake na bundi na mnandi na bundi mkubwa na mumbi na mwari na mderi na korongo na koikoi kwa aina zake na hudihudi hudi, na popo hawa awapasu kuliwa habari za ndege wale wanaotambaa vipi wale wanaotambaa la ishirini hapo hapo mambo ya alawi kumi na moja fungula ishirini pamoja na hayo hivi ivvitambavyo venye mabawa viendavyo kwa miguu minne ni halali kula miguu mirefu sikiliza ya yakurukia juu ya nchi katika hao mnaruhusa kuwala nzige kwaaina za na nzige kuu kwa aina zake na panzi kwa aina zake na parare kwa aina zake lakini vyote vitamba havyo vyenye mabawa vilivyo na miguu minne ni machukizo kwenu mungu akatoa maelekezo kwa habali ya wanyama ambao wanapaswa kula habali ya samaki wa baharini lakini pia kwa habali ya ndege wapi ambao wanastahili kuliwa unaweza ukaniuliza swali habari gani vinywaji maana neno neno limesema mlapo au mnyuapo, au mtendapo lolote vnywai yote kwa utukufu wa mungu habari gani kwa ganik ya vileo kuna ambao wanasema kunywa kidogo lakini usilewe nataka nikwambie neno la mungu linakataa habari ya kilevi isaya tano isaya fungu fungu la la klev ulimwengu wetu leo umejaa sana na watu walevi na watu wanafundishwa kunywa pombe hata tangu angali wadogo na ndiyo maana taifa linarudi nyuma kimaendeleo kwa sababu ya wale ambao walikusudiwa kupata maendeleo wanakuwa ni watu wanaoshindia katika vileo vileho la mungu liko kinyume na kilevi inasema olewawo waamkao asubuhi na mapema wapate kufuata kileo fungu la kwanza mvinyo dhiaki kileo huleta ugomvi na naakosaye kwa vitu hivyo hana hekima mungu anasema mtu anayekosa kwa sababu ya ulevi wake kwa sababu ya pombe zake huyo hana hekima napaswi apaswi kutumia kutumia kilevi mithari ishirina tat mstari ule wa ishirini na tisa sikiliza miharh fungu la ishirini afu taruka ishiinatisa sole mithari ishiinatatu ishirini anasema usiwe miongoni mwao wanywao mvinyo miongoni mwao walao nyama kwa pupa kwa maana mlevi na mlafi huingia umaskini na utepetevu umvika mtu nguo mbovu ulevi unamfanya mtu aingie katika hali ya umasikini na ndio maana neno la mungu linasema usiwe miongoni mwao wanywao klvfungula ishinina tisa hapo, hapo anasema ni nani apigaye apigaeowe ni nani aliae ole ni nani mwenye ugomvi ni nani mwenye mguno ni nani enye zisizo na sababu ni nani macho mekundu ni wale wakaao sana kwenye mvinyo waendao wae wakaa saa weye no aenaa ia vnyo iwapoi nyeun rangi yake ishukapo taratibu mwisho wake huuma kama nyoka huchoma kama fira macho yako yataona mambo mageni na moyo wako utatoa yaliyopotoka neno la mungu linakataa wanadamu wasitumie kilevi kwa sababu kilevi kina madhara watafiti wameshathibitisha kabisa ya kwamba unywaji wa pombe unaweza kufanya ini lako likaharibika una habari hiyo mpendo a msikilizaji matumizi ya pombe yanaweza kufanya hata na viungo vyako vilivyo ndani ya mwili wako vikapata shida unapaswa ule na kunywa mambo yanayompendeza yanayompendezavyakula vinavyompendeza mungu hachana na vilevi na ikiwa unakunywa vilevi neno la mungu linasema walevi hawataingia mbinguni ya sita tisa. anasema msidanganyike washerati hawataurithi ufalme wa mungu wala waabudusanamu wala wazinzi wala wafiraji wala walawiti wala wevi wala watamanio wala walevi wala watukanaji wala wanyang'anyi hawataingia katika ufalme wa mungu kwa nini usiingie katika ufalme wa mungu mpendo wa msikirizaji achana na habari za kilevi tumia juis haleluya badala ya kilevi tena juis ya kutengeneza nyumbani chukua matunda yako tengeneza kunywa takupa njia chache za namna ya kuacha vilevi kuna ambao wamesema wamejaribu sana kuacha vilevi lakini wameshindwa unaposikia hamu au shauku ya kutaka kwenda kupata kilevi au kuvuta sigara jambo la kwanza mwombe mungu, mungu, lakini jambo la pili ukisikia hali hiyo chukua maji ya vuguvugu kunywa kunywa na aafuguvugu na jambo lingine pia kinywaji kingine mwambie mama mke wako mwambie mwanafamilia yako juice, badala ya kwenda kunywa mapombe chukua ana chukua maembe yako chukua mananasi tengeneza juice, na mungu atakubariki kwa kinywaji hicho kilicho kizuri napomalizia habari gani kwa wale wanaokula nyama ya nguruwe nguruwe wale wanaokula nyama ya na wanasema kwamba ni kiti moto hiki ni chakula kizuri mungu ametupatia sikiliza maneno ya mungu yanavyosema la la nitashuka mpaka neno linasema maana bwana atakuja na moto na magari yake ya vita kama upepo wa kisulisuli ili atowe malipo ya ghadhabu yake kwa moto wakao na maonyo yake kwa mihali ya moto kwa maana bwana atateta na wote wenye mwili kwa moto na kwa upanga wake nao watakaouwawa na bwana ni wengi watakuwa wengi watu wale anawaainisha hao wengi wajitakasao na kujisafisha katika bustani nyuma yake aliye katikati wa kila nyama yangurue na machukizo na panya watakoma pamoja asema bwana mungu anasema atakuja na atauwa watu wengi wanaojifanya watakatifu na huku wanakula nyama ya ngulue. wale wanaojifanya watakatifu na huku wanakula nyama ya panye wale wanaojifanya watakatifu na huku vyao ni ni, ni najishi wanakunywa virevi pasipo mpangilio wanavunja la mungu na na kuliharibu mungu atawaharibu watu wa aina hiyo nataka nikutie moyo mpendowa msikilizaji mungu anatoa ahadi ya kukupatia mianzo mipya katika wafilipi tatu fungu la kumi na nne neno la mungu linasema hivi neno la mungu linasema hivi nayaweza mambo yote katika yeye anitiaye nguvu mungu ndiye anayekuwezesha mungu ndiye atakaye kupatia uwezo wa kushinda tamaa mbaya ya ulaji mungu ndiye anayekupatia nguvu ya kushinda kuwacha kilevi kuacha sigara kuacha nyama ya nguruwe kuacha nyama ya sungura maana si chakula kuacha nyama ya panya kuacha vyakula ambavyo ni najisi na mungu anatupatia kile kilichochema tazama nimewapa mwiche nimewapa mimea nimewapa matunda kitakuwa ndiyo chakula chenu siku ya leo mpendo wa msikilizaji nahitaji ni kuombee na leo ntaomba ombi maalum kwa ajili ya wale watu ambao wamefungwa katika ulehi wamefungwa katika sigala wanashindwa kuwacha leo mungu atawafungua napo kwenda kuomba tafadhali mahali ulipo ina miisha ya kichwa chako tafuta mahali penye utulivu tuweze kuomba pamoja pamoja baba yetu na na mungu wa mbinguni asante kwa kuwa nasi na kushukuru kwa ajili ya msikilizaji ambaye amekuwa akisikiliza vipindi na mafundisho hayo mazuri neema yako imezidi kuwa pamoja naye mbariki na kumpa nguvu ya kusonga mbele anaamua kufanya maamuzi ya kufuata kanuni za neno lako takatifu baba tafadhali usimwache yupo rafiki yangu mahali fulani ambaye yeye amefungwa na urahibu wa pombe amefungwa na utumwa wa sigala na ameshindwa kuacha lakini ndani ya moyo wake kuna kitu ndani yake anasema vitu hv svta aashauku njema ndani yake baba ninaomba kwa ajili ya mpendwa huyo naomba nyoosha mkono wako nguvu zako zikao juu yake kamfunike kama kivuri akaachane na urahibu huo na akaanze maisha mapya mungu wewe umebobea katika kuwapa watu mianzo mipya wapo watu wengi walikuwa wanatumia sigala walikuwa ni warevi a wanakula nyama za nguruwe wanakula vyakula najisi na wengine wanakula hata nyama za watu lakini mungu akawafungua na kuwaweka huru mweke huru mtoto wako ambaye anasikiliza na kwa dhati anahitaji kufunguliwa siku i leo fanya muujiza huo na ushuhuda ukadhiilike na jina lako likatukuzwe asante kwa kuwa utakuwa nasi tunaomba kwa jina la yesu yesumakozi wetu amen katika kupata mawasiliano mpendw a msikilizaji namba za simu ni sifuri saba sita mbili tatu sita saba moja sita tisa nitarudia sifuri saba sita mbili tatu sita saba moja sita tisa mungu akubariki sana mimi ni tanda ungane nami tena katika siku ya kesho ambapo kutakuwa na somo zuli linaosoma kwamba tumaini ngambo ya kaburi