unasikiliza redio ya uadventista ulimwenguni idhaa ya kiswahili sauti ya matumaini kwa watu wote ikapanana yamakelele yesu yiwaja tena ipata sauti hibasana yesu yuwaja tena nakujnakuja yesu so hii ni sauti ya matumaini kwa watu wote inayokujia kupitia redio ya waadventista ulimwenguni awr toka kila kona ya dunia tunasikia vita njaa maafa hivyo washiria marejeo ya mokozi piga panda ewe mlinzi yesu yuwaja tena uhaligani mpendo wa msikilizaji wa idhaa ya kiswahili ya redio adventista ulimwenguni awr inayokutangazia moja kwa moja kutokea hapa mkoani morogoro nchini tanzania kupitia masafa mafupi ya mita bendi 25 kumbuka unaweza kunipata kupitia morning st fm na vilevile vile kupitia rock fm iliyoko kule mkoani mbeya mpendo msikilizaji ninayo furaha ya pekee kukualika kuweza kusikiliza wimbo kutoka kwa akasha singers ambao wanapatikana pale jijini dares salaam wanakuambia mungu wa huruma Ni ni Mungu wenu asema Tom tupa ni tom bau sima kulewa milele kina asingi haye na ayesa so i msikilizaji kwa ujumbe huo kutoka kwa Akesha singers unanipatia nafasi ya kuweza kualika katika kipindi cha kwanza ambacho ni kipindi cha ijali afya yako hii leo tutakuwa naye uh, alex esla sehemu ya kwanza anakuambia matumizi ya dawa 婚礼。<family. S 2> kambia faraja ni moja kati ya wimbo ambao unatia faraja pale ambapo unakutwa hasa na changamoto mbalimbali katika maisha ni matumaini yangu hujamba msikilizaji waa tanzania na msikilizaji wa morning waiadi karibu tena katika kipindi pendwa cha afya yako tukujuza yote yahusiyo afya zetu kwa ujumla na kwa siku hii leo tutaenda kuangazia juu ya matumizi yasiyo sahihi ya dawa za antimicrobia jina langu ni alex le kutokana na ripoti ya shirika la afya duniani wh iliyotolewa siku chache zilizopita inaonyesha kuwa kila baada ya dakika moja mtu mmoja ufariki dunia Kana na usugu wa vimelea suva dawa za atrobiawizara ya afya nchini tanzania kupilika kwa mganga mkuu wa serikali dr abali makubi anasema kwamba, kwa kwa kwa kwamba tuwe wangarifu. Tuwe wangarifu usugu wa vimelea dawa dzidi ya ugonjwa unaingiza hasara kubwa kwa mtu mmoja na kwa nchi nzima kwa jumla tunataka kuwaambia wananchi kwamba tuwe wangalifu katika kuzitumia hizi dawa ili tuweze kuzuia huo usugu wa vimelea dhidi ya hizi dawa kwa hilo ndio lengo letu kwa sababu tumeona kwamba kwa sasa hivi Kumeku, kumekuwepo na ongezeko kubwa la usugu wa hizi dawa kwa hiyo sasa tunajaribu kuwaelimisha wananchi kwamba ni vizuri kutumia njia ambazo ni sahihi katika kutumia hizi dawa ili tusiendelee kupata usugu zaidi ambao utasababisha pengine dawa nyingi zaidi zikawa haziwezi kutibu magonjwa mbalimbali mbalimbaliantiboi ni dawa nyingi ambazo kwa lugha rahisi ndio kutibu karibu magonjwa mengi ambayo tunayaona hapa kama ya malaria minyoo magonjwa ya uti numonia lakini pia zinatumika kutibu magonjwa hata ya fns lakini hata, hata magonjwa ya iras kwa hiyo ni grupu la dawa nyingi ambalo linatumika kutibu aina za vidudu mbalimbali ambao wakama hwanasabbisha magonjwa mbalimbali visababishiwa ni vingi visababishi naweza ikatokana na wenyewe wale wadudu kuna kuandag kinaitwa nata anabadilika maumbile yake ndani kama alikuwa anaweza kutibiwa dawa labda inaitwa hebu fikiria kama dawa zitumikazo katika kutibu magonjwa ya binadamu pana baadhi ya watu wanazitumia katika kutibu mifugo na wengine kuzitumia katika matumizi yasiyo lazme d makube anaeleza kwa kina kuhusiana na swala hili anaonekana sasa anajibadili kuhakiisha kwamba hawezi tena kuisikia ile dawa eiza kwa kufa au kwa kushindwa kujizalisha kwa hiyo akashindwa baadaye akafa kwa natural, kwa hiyo anashindwa kutokeailotno inashindwa kutokea dhidi yake kwaonakuwa ameshajirekebisha katika hali ambayo ukimpa mtu dawa baado ule mdudu ataendelea kuishi kwenye mwili wako na kuletea madhara hivi tatizo haswa haswalipoapi kalika swala hili nimefanikiwa kupata maoni mbalimbali mbali mbali ya wananchi nchini tanzania kalika swala hili nayo wana haya ya kuelezamajina aa naishi dodoma maeneo ya nkuhungu ni kwa, ni kweli kwamba dawa ina matumizi mengi haswa haswa kwa wananchi kwa sababu dawa kuna mda mwingine wanatumia kama mgonjwa mwenyewe akiwa binadamu na da pia dawa wanaweza kutumia pia kuwapa wanyama haswa haswa ndege kama kuku huwa wananchi sana wanatumia hizo dawa kuwapa kamapaa pamoja na dawa zile za rangi mbili huwa wanatumia kuwapa wanyama pia lakini hiyo inakuwa kama ni imani imani tu ya mtu kwamba anaimani kwamba nikimpa hii dawa na, kwa sababu mimi natumia parata nikiumwa kichwa nikimeza napona hiyo kama uukukuwa na homa a sana inakuwa nasababishaga labda na kichwa kikianza kuuma inakua hiyo inasababisha homa kwa kwahiyo anaimani kwamba nikimpa uukuku akimeza itamsaidia atapona hiyo anakuwa na ile imani kwamba nikimpa atapona hiyo akimpa nayo inamsaidia kupona pia kwenye upande wa dawa za rangi mbili huo inatumikaga kwenye kumeza unakuta labda kwa ajili ya kuondoa bakteria lakini watu wengine pia wanatumia kuzifungua na kuweka kwenye vidonda kama mtu ana kidonda labda anaweka inamsaidia kuua bakteria na kukausha kidonda lakini pia wanawapa kuku kwa ajili ya kuwasaidia pia kuua bakteria labda zile ambazo zinawasababishia kuku kuumwa kwa hiyo pia ni imani pia ya mtu kwenye kutumia dawa kwa kuwapa wanyama au mifugo wa no, anaowafuga wenyewe dawa ambazo anatumia binadamu kwa jina mimi inaitwaan na ni mkati wa wow dawayomboji daressalam akwa mimi inavyofahamu kuhusiana na matumizi yasiyo sahihi ya dawa sahi ni kwamba kwa tanzania tulio wengi hasa tumejikuta tukijikita katika matumizi yasiyo sahihi ya dawa sahi na hii imeweza kupelekea matatizo mbalimbali kutokea yani tofauti na kujiba matatizo kumekuwa na safulani miongoni mwetu maana yake ni kwamba tunazidi kuongeza matatizo juu ya matatizo kwa mfano mimi hapa labda ninavouma maraja mara kwa mara vipimo badala yaekalili aa amaakwaiyo ninaendakaiioimelibanaka majina mwenye kariki jigli ukweli Uh, kwenye jami yetu kuna watu ambao wanatumia madawa wasipokufata utaratibu kutoka kwa wataalamu wetu jambo hili limekuwa likileta shida hususani kwa wala wanaotumia kwa sababu wakati mwingine mtu aweza akatumia dawa na baadaye zikaje zikamatia madhara nakuta wakati mwingine anatumia dabaadae lakini niseme tu ya kwamba e, kitendo hiki ina kitasiri kutokana na mazoea yaani watu wamezoea sana kuishi kwa mazoea asipokufata taratibu kutoka kwa wataalamu ambao kama mtu akiaakutumia mda iema zaid akapima akapata shauri daktari adataria akaenda kutumia a hao ni baadhi ya wananchi wakieleza haswa ualisia jinsi ya matumizi yasiyo sahihi ya dawa na kumbe pana baadhi ya wananchi wengine ambao hawana elimu sahihi juu ya matumizi sahihi ya dawa d ladislaus kisute yeye ni mtaalamu wa masuala ya afya na namekuwa mshirika wangu katika kipindi hiki leo cheleo yalicozungumzanaye kinagaubaga kwa undani zaidi kuhusu suala hili ya matumizi yasiyo sahihi ya dawa za antimikrobia tunapoongelea dawa za antimikrobia tunamaanisha nini hasa d kisute anatanabaishay anaitwamekd skisute n mm, daktari dodoma nikododomakododoma nafanya shughuli zangu binafsi eh, lakini pia ni mdau wa afya kwa namna moja au nyingine nikitoa elimu ya afya kwa jamii kwa njia mbalimbali kama hivi mtu kuniuliza au kualikwa kwenye vipindi mbalimbali na kushirikiana na jamii katika kutatua changamoto nyingi za afya toka kugundulika kwa hizi dawa kumekuwa kuna matumizi ambayo yanapelekea usugu wa vile vimelea ndio maana serikali e, sio pekee yake tu shirika la afya duniani waliona kwamba kuna umuhimu sana wa kuweza kuelimisha jamii kuwapa uelewa waweze kujua matumizi sahihi ni yapi na hii viua vijasumu vinaweza vikatumikajdawa za tiirobi ni dawa ambazo zinatumika katika kuua vimelea vya magonjwa au kwa kiswahili wanaweza wkaviita ni b maanaake ni viumbe vi, vi wadogo wadogo wa ambao hawawezi wakaonekana kwa macho wakati mwingine mpaka huwezi kutumia kifaa maalum zinatumika kuweza kuwangamiza au kuweza kuwazuia wasiendeleze masambulzi kiwnz zuuwwa bzo znat a na msikilizaji naamini ya kwamba hii leo utakuwa unafahamu ni namna gani unapaswa kutumia dawa zako ambazo nakuwa amepatiwa na kama utakuwa na maswali maoni au changamoto tafadhali tujuze kwa nani hizi hapa zifuatazonakuj nakuja yesoja tena na hii ni ar <mulia> redio adventista ulimwenguni awr sanduku la posta 172 morogoro tanzania anwani ya barua pepe ni kiswahili at awr namba ya mawasiliano simu ya kiganjani 65357814 na pia unaweza kuwasiliana nasi na idhaa ya maasai kwa nambari 769986355 ukiwa okay, nji ya tanzania kumbuka kuanza na namba kiunganishi alama ya kujumlisha 255 unaweza kutoa maoni yako kwa njia ya facebook kwa jina la awr tanzania nam ni wasawa mwingine tena wakuweza kualika katika kipindi cha pili ambacho ni kipindi cha siri za ushindi hapa ungana nami k wilson nilikuwa naye maltina ambaye ni mpambaji mpendo msikilizaji ni katika kipindi kizuri cha siri za ushindi hii leo niko katika maeneo ya forest katika mkoa huu wa morogoro katika manispa ya morogoro kumbuka utakuwa nami mtangazaji wako kibaga mwaipaja naamini sote sote kujua ni ni nini ambacho nimekuandalia kwa kwa siku hii ya leo leo na na hapa msikilizaji niko katika maeneo haya kama nilivyosema mgeni ambaye tutakuwa yeye kwa kawaida kazi zake ni upambaji ukiwa yani, sherehe yako wao wanafanya harusi ipendeze ataniambia anaitwa nani kisha yakoaad kuzungumza mengi ambayo tumekuandalia karibu habari yako mzuri unaitwa nani martina msimb martina tunafahamu kwamba wewe ni mpambaji mimi nimekuwa nikikusikiasikia tu lakini mm. hebu jitambulishe kidogo tujue hii kazi ya mm. upambaji mm. ulianza lini hasa kazi ya upambaji nilianza muda mrefu kidogo lakini mwanzoni wa hapo nilikuwa nimfanyakazi kwenye taasisi za mashirika ya umma ikiwa kama mwasibu lakini baada ya miaka inavyozidi kwenda niliona kujitoa kwenye kuajiriwa nikapenda kujiajiri na hii kazi sanaa upambaji na sanaa zingine mimi nafikiri nimezaliwa nayo okay. eh. ni kipaji changu kukuuliza kuuliza saia kwamba hivi ni ya kuzaliwa nayo au kuna mtu ambaye alikuwa anafanya kazi hizo kakufanya nao uvutiwe upende kufanya hivyo kumbe hii ni ya kuzaliwa ni ya damu hey, hey, mwanzoni kabisa nikiwa ni, na umri mdogo mimi mm-hmm. kidogo ni, ni mm-hmm. Kwayo, ma, ma, ma, mama yangu mm-hmm. alikuwa ni mama wa nyumbani na wazungu wengi huwa wanapenda vitu vya at mm-hmm. kwahiyo alikuwa anafanya namiikuwa naigikuanafanyamimi naiga japokuwa mama naye hakufanya hizi kazi alifanya pia kazi za uhasibu Mm-hmm. lakini mimi nilikuwa naipenda kwa hiyo tangia nikiwa shuleni nilikuwa nasoma lakini huku niiweza kupata kipato changu kutmia mikono yangu kwa katua, unafanya kazi za mikono yako hizi unazozifanya sasa hivi yangundio lakini sio kwa ajili ya kupamba zilikuwa tu kutengeneza maua kutengeneza vitu vidogo vidogo tu ambavyo watu wakihitaji nilikuwa ni, naweza kuwauzia kwa hiyo kuhusu viatu nguo unaipenda mm-hmm nilikuwa naweza kujinunulia bila mama kuninunulia kwa hiyo mii nilianza kuwa na sanaa hatangia nikiwa na umri mdogo ka unaniambia kwamba wewe hii kazi tuseme tu kwa njia moja au nyingine umekuwa ukiifanya mapema zaidi kuliko wakati mwingine wowote sababu kama ulikuwa unasoma unaweza kufanya kitu ukajitafutia kitu chako mwenyewe bila kumwambia mzazi hii inaonekana kweli kama lakini tufahamu sasa unajua wengi huwa tunashtuka kidogo mm. kwamba mtu iko kwenye ajila alafu meniambi ulikuwa mhasibu mm. inamana ulikuwa na pesa nzuri tu nasio mm-hmm. aasibu wengi ambao alikuepo katika ambacho naamini ya amba mm-hmm. pengine, ni ya kwamba pengine kufanya maamuzi magumu hiyo kazi ya uhasibu uh, mm-hmm. katika hizo ambazo kico mchoakakuna tofauti kidogo ilikuwa kwenye changamoto kwa sababu mii mm-hmm. nilikuwa sijaajiriwa serikalini nilikuwa mm-hmm. nimeajiriwa kwenye ofisi za n mm-hmm. n huwa zina mikataba mm-hmm. M- miaka mitano miwili kumi sita baadae ile mikataba inakwisha unajikuta unakawaniauna mm. kazi, una kazi. Yes. kwahiyo baadaye niliona ni, ni bora nijiajiri mwenye mwazoni likua ngumu kidogo mm-hmm. lakini baadae nilipata jina niliweza mm-hmm. kufanya vizuri sasa mm-hmm. ninajua kwamba pambaji na ni soko ambalo mm-hmm. tuseme kwamba lina ushindani kwa sababu kama hautafanya vizuri mtu fulani akifanya utafanya vizurimakfanyavizuridoanaona pengine mm-hmm. hii kwa upande wako ulipoanza kuifanya hii kazi unahisi kwamba umeitendea haki kiasi kwamba kwako unaona ni sehemu ya maisha ambayo hauwezi kukosa chochote kwa upambaji nilivyoanza sana ya upambaji niliipenda mm-hmm. kwa sababu tulikuwa sisi ni wanzilishi miaka okay. kumi iliyopita nyuma mm-hmm. tulikuwa wachache kwa hiyo tuliweza kufanya kazi kwa vifaa vilivyoko zamani kipindi hicho eh, tuliweza kupata pesa yapo kuwa sio kubwa sana lakini iweza mm-hmm. kufanya maisha yakaendelea nikafurahia maisha kujiajiri ni changamoto zipi kubwa ambazo kwa kipindi hicho ambacho unaniambia ni ya miaka ya zamani miaka kumi wanajua kweli sio mchezo mm-hmm. kama mwaka elfu mbili unazungumzia mm-hmm. kuna tofauti gani kati ya miaka hiyo kwenye soko la upambaji na miaka ya hivi karibuni sasahivi teknolojia imepanuka mm-hmm sasahivi njia hizi nza masiliano ya simu za mkononi njia. hasa baada ya kwanza kuweka aap aa nini watu wanaona vitu vingi kupitia kwenye simu mm-hmm. aay kanini mm-hmm. <laughs> mm-hmm. vitu vanje vilikuankuvpata ndio maana hata vwakati mimi nikiwa mdogo utakuta hata yale maua ya maharusi mm. mataji si vitu vidogo vidogo mm. vilikuwa vipatikani kutoka nchi za nje baada ya kuingia vbiha kutoka nchi za nje mm-hmm. kwahiyo vitu vangu havikuepo kwenye kiwango kwa hiyo niliachana navyo navyoo nikaamia kwenye upambaji, nyo, upambaji e, kwenye upambaji na niliwahi kuwa mshonaji mm-hmm. lakini nao nikakutana mm changamoto changa, nyingi zawateazongechangamoto ilikuaje zamani kulikuwa hakuna nguo nyingi nyingiitm namoja aomshonoaanaauaaibaada a nchi kuruhusu vitu, mm-hmm. vitu vya nje kuingia wakweli aa vitu vya ndani watu wakawa kwa sababu wanaita kufanya finishing Mm-hmm. hazikuwa nzuri kwahiyo vitu vya nje vikawa vinapendwa kuliko vya ndani ndo hicho kilikuwa changamoto nikamua kuemia kwenye uh, mapambo mm-hmm. kulikuwa hakuna mtu anayejua kitu a y maaztitkaoazima upate china mm-hmm. hapahpa daresa mkienda kariakoo wapi msikilizaji nafikia tamati ya kipindi hiki cha uh, siku hii ya leo katika kipindi cha siza shindi lakini vile vile ijali afya yako naamini ya kwamba umeendelea kubarikiwa katika kipindi hiki kwa siku hii ya leo nikukumbushe tu kwamba kesho tutakuwa na kipindi cha biblia ya kujibu kwa leo nyenye maswali mbalimbali yanayohusiana na Biblia ni wasaa wa kuweza kutuma maswali yenu ili kuweza kupata majibu ya maswali hayo. Ninapokuaga kutoka pa studio kumbuka ulikuwa nami mtangazaji wako K Wilson na hivi ni AWR kutoka hapa mkoa wa Morogoro nchini Tanzania. Hatuna la ziada tukushukuru sana kuchagua kwa sote mwanzo mpaka mwisho. Kesha singers wanaendelea kutubariki kwa wimbo unaokwenda kwa jina la neema bure. Tafadhali tukutane kesho Mungu akipenda endelea kutegea sikio vipindi vinavyoendelea kutoka pa studio What