unasikiliza redio ya uadventista ulimwenguni idhaa ya kiswahili sauti ya matumaini kwa watu wote igapanana ya mwakelele yesu yuwaja tena ipata sauti himbasana yesu yuwaja tena nakuja nakuja yesu whii ni sauti ya matumaini kwa watu wote inayokujia kupitia redio ya wadventista ulimwenguni awr toka kila kona ya dunia tunasikia vita njaa maafa hivyo washiria marejeo ya mokozi piga panda ewe mlinzi yesu iwaja tena ujambo na karibu katika matangazo kupitia redio ya waadventista ulimwenguni awr yinayotangazia kutokea morogoro tanzania kwa masafa mafupi ya mita bendi 25 unaweza kunipata kupitia rock fm lakini vilevile vile waweza kunipata kupitia mning fm kumbuka kuendelea kunitafuta kwa mtandao wetu wa www ungana nami mtangazaji wako kibaga mwaipaja na nikukaribishe sana katika matangazo yetu hii leo na kwa kufungua kipindi chetu hiki cha biblia kujibu tunao waimbaji washamaliwa ya kutokea kule mwanza wanakuambia adonai shama ni jina lakhe asante sana shamaliwa kwa ujumbe huu ambao unanipatia nafasi ya kuweza kukukaribisha katika kipindi hiki ambapo hii leo tunaendelea kujibu maswali ya msikilizaji hapa ni kusiututegesikiwe kipindi hewani ni biblia kujibu utakuwa nami kibaga mwaipaja pamoja naye mchungaji emanuel makore basi ndiyo mgeni wangu ambaye niko naye hapa studio ambaye atapata uhasaa mzuri wa kuweza kujibu maswali yako ambayo uliyauliza katika kipindi hiki cha biblia ya kujibu na nimpatie nafasi kuweza kuzungumza nawe japo kwa dakika chache tu kabla ya kuanza kipindi chetu karibu mchungaji bwana yesu asifiwe ninashukuru sana kwa ajili ya kufika hapa tena katika kipindi hiki cha biblia ya kujibu na ni kwa neema tu ya mungu kwamba tunaweza kuendelea mungu akubariki sana unapoendelea kufuatilia asante sana basi ninaamini ya kwamba msikilizaji wangu umeweza kumsikia mchungaji makole na twende sote mwanzo mpaka mwisho wa kipindi hiki cha biblia y kujibu naamini wengi ambao umepata fursa ya kuweza kuuliza maswali yenu hiileo kaa mkao wa kuweza kupata majibu na kwa wasaa huu ninamwalika mchungaji aweze hmm. kutupatia lile swali ambalo moja kwa moja liliweza kumfikia yee mwenyewe na nahii leo atatutolea majibu yake karibu mchungaji amina amina nashukuru sana ndugu mtangazaji kwa ajili ya nafasi ambayo ninaipata kwa ajili ya ku ya kushiriki mbaraka huu wa neno la mungu pamoja na ndugu wasikilizaji maari popote walipo sasa yuko ndugu yetu mmoja anaitwa daniel kutoka shinyanga ambaye aliuliza swali akitaka ufafanuzi tofauti ya agano jipya pamoja na agano la kale kwa sababu ameliangalia agano la kale kama sheria za mungu na agano jipya kama neema sasa anaona kwamba agano la kale ambazo ni sheria za mungu zilipitwa na wakati na sasa tunaishi katika agano jipya yani tunaishi chini ya neema sasa katika kujibu swali hili kwanza ninaomba ndugu uh, msikilizaji aweze kwanza kutofautisha aweze kwanza kutofautisha vitu vifuatavyo atofautishe kwanza agano na sheria yani huo ndo huwe msingi wa kwanza katika katika mazungumzo yetu kwanza aweze kutofautisha sheria za mungu pamoja na agano kwa sababu kama kweli agano litakuwa ni sheria za mungu basi tutakuwa tume wakristo wote watakuwa hatuna tumaini tena la kuokolewa na ndiyo maana sasa nataka tusome katika kitabu kile cha walumi sura ya nne eh, kuanzia mstari wa sita pale ili tuanze kutofautisha hapo mara moja alafu tukimbia haraka kwenda kuliangalia ku sasa uh, suali letu jinsi ilivokaa kwao ukiangalia katika kitabu kile cha warumi sura ya nane kwanzia mstari wa, wa sita uh, kwanzia mstari wa sita anasmtunaweza hata kanzia mstari wa tano anasema kwa maana wale wafuatao mwili huyafikiri mambo ya mwili bali wale waifuatao roho huyafikiri mambo ya roho kwa kuwa nia ya mwili ni mauti na nia ya roho ni uzima na amani kwa kuwali nia ya mwili ni wadui juu ya mungu kwa maana haitii sheria ya mungu wala haiwezi kuitii wale waufuatao wa mwili hawawezi kumpendeza mungu lakini ikiwa roho wa mungu anakaa ndani ndanienu ninyi haumufuati mwili bali mwifuata roho na lakini ikiwa mtu aweye yote asipokuwa na roho wa kristo huyo si wake sasa unaweza ukaanza kuona hapo kwanza e, kuhusiana na habari nzima ya, ya ya mambo ya ya roho na mambo ya mwili na nilikuwa nataka pia niunganishe na fungu jingine tena kitabu hiki iki chabania sura ya nane mstari ule wa mstari ule wa sita anasema lakini sasa amepata huduma iliyo bora zaidi kwa kadili alivyo mjumbe wa agano liliobora lilioamliwa juu ya ahadi zilizobora maana lile la kwanza lingalikuwa halina upungufu nafasi isingalitafutwa kwa lile la pili maana maanawalaumupo asema angalia siku zinakuja asema bwana nami nitatumizia nyumba ya israeli na nyumba ya yuda agano jipya sasa katika fungu hili la hebrania mstari wa si utaona kuna vitu vinatajwa hapa vinavyohusiana na agano kwanza kuna maagano mawili agano la kale na agano agano jipya na na kwa kwa mujibu wa fungu anasema hivi kama kama lile lile la kale lisingalikuwa na upungufu nafasi jipya tafsiri yake ni kusema kwamba kumbe lile agano la kale lilikuwa na upungufu ndiyo maana ikabidi agano jipya liwepo kama lisingekuwa na upungufu pasingekuwa na haja y kuleta agano jipya kwa hivyo limekuwa na upungufu ndo maana pamekuwa na agano jipya swali kama kweli agano la kale lililo na upungufu ni amri kumi je ni amri ipi katika zile kumi iliyo na upungufu kwa sababu mungu aliyezitoa zile amri ndiyo aliyeanza pale katika amri ya kwanza mpaka amri ya kumi akizitaja akizi zote ambazo ndio zimetambulisha dhambi kwa muda wote hasa unaposoma katika kitabu kile cha arumi tatu msari wa ishii kusomaarumi n mskanaarumi s7 unaona jinsi sheria ambavo zinatamkwa kuwa ni, ni, ni takatifu ni ya haki na ni njema sasa je kwa mujibu wa fungu hili la la nane mstari wa, wa si kwamba lile agano la kale lilikuwa na upungufu ndio maana ikapatikana nafasi ya kutengeneza agano jipya sasa swali ni kwamba kama sheria za mungu ndiyo agano la kale ni ipi katika amli kumi iliyo na upungufu utakuta ukiangalia katika zile amri zote je hivi ni ile amli ya kusema mheshimu baba yako na mama yako yenye upungufu unasema hapana haiwezekani hapaaaweekanikumheshimu baba na mama iliwe ni jambo baya liwe na upungufu ili litafuta jambo gani zuri zaidi kuliko kumweshimu baba na mama je ni habari ya sabato kwamba ina upungufu utasema hapana kwa sababu hata katika nchi mpya sabato itakuwepo je ni habari ya usiuwe nasema hapana je tukisema kutokuua kuna upungufu je tuuwe ndo kutakuwa kumekamilika kwao utakuja kuona kwamba kwa ukweli haiwezekani sheria za mungu ziwe agano la kale kwa sababu agano la kale linatajwa na maandiko kuwa ni agano lililokuwa na upungufu ndio maana ikapatikana nafasi ili liweze kuwa na litengenezwa agano jipya lisilokuwa na upungufu tena maandiko haya yanasema hivi yanasema lile la kwanza liliamliwa juu ya ahadi zilizokuwa hafifu lakini hila hapa jipya limeamliwa juu ya ahadi zilizokuwa bora kuwa bora ndio maana sasa utaona labla tuulize katika lile agano kama sheria za mungu ndio agano la kale ni ahadi gani ambazo zimo katika hizo sheria ambazo zilikuwa dhaifu kwa sababu agano jipya lina ahadi bora zaidi utaujagundua kwamba hakuna hata moja katika ahadi zinazotolewa katika sheria za mungu ambayo ina upungufu zote ni bora hakuna afifu hata moja mojakayo mpaka hapo kwanza tumempaka mpaka hapo weka msingi kwamba agano la kale sio amri za mungu sio sheria za mungu sasa agano la kale litakuwa kitu gani katika kiswahili tu cha kawaida utagundua kwamba maana ya neno agano huwa ni mapatano ndio neno lake la kiingereza covenant covenant ni maagano au mapatano watu wanakubaliana na kwa ukweli katika mapatano yote yale yanakuwa na ahadi maana hata bibli inazungumza habari ya ahadi yani ni sawa na watu wanaotaka kufanya biashara hata ya kuuziana jambo lolote lile lazima katika mkataba wanakuwa na mkataba ule mkataba unakuwa una ofa na unakuwa pia na ahadi kwamba mimi kwa mfano nakuuzia kiwanja wao watanipa hela ya thamani kiasi fulani kwa hiyo na mungu pia katika maandiko matakatifu ni hivyo hivyo mungu anaweka ofa na sisi tunakubali ofa yake na nazinakwepa ahadi mungu anapoweka ile ofa anaweka na ahadi na ndivyo ambavyo walifanya hata katika agano la kale kwa mfano kwamfanoa nikuoneshe agano la kale ni kituaitndettabu musa akapanda kwa mungu na bwana akamuita toka mlima ule akisema utawaambia nyumba ya yakobo na kuwaarifu wana wa israeli maneno haya mmeona jinsi nilivyowatendea wamisiri na jinsi nilivyowachukua ninyi juu ya mbawa za tai nikawaleta ninyi kwangu sasa basi ikiwa mtahitii sauti yangu kweli kweli sasa hapa unaona hiyo ni kauli yenye ondihn ndani yake anasema sasa ikiwa mtahitii sauti yangu kweli kweli na kulishika agano langu hapo ndipo mtakapokuwa tunu kwangu kuliko kabila yote ya watu maana dunia yote pia ni mali yangu nani mtakuwa kwangu ufalme na makuhani na taifa takatifu hayo ndiyo maneno utakayowambia wana wa israeli katika maneno haya niliyoyasoma hapa mungu anapozungumza utaona kuna vitu viwili kuna ofa na ahadi ofa ni nini ofa mungu anasema agano sasa mungu anatoa hiyo ni stipulation offer. mungu anasema hivi ikiwa mtahitii sauti yangu kweli kwa hiyo mungu yuko hapa sahihi anataka watu wote waitii sauti yake kweli kweli na anaongea na musa anamwambia wana wa israeli maneno haya kwamba ikiwa sauti yangu kweli kweli kwa hiyo mungu alichokuwa anakitaka alikuwa anataka wana wa israeli waitii sauti yake kweli kweli sasa kama watakubali kuitii sauti yake kweli kweli mungu anaahidi nini Ndo mungu anamwambia musa ahadi zangu ni hapa anasema hivi zhani mtakuwa kwangu ufalme wa makuhani hiyo ahadi ya kwanza kama watatii sauti yake ahadi iliyopo mungu anasema kwake watakuwa watakuwa ufalme wa makuhani ahadi ya pili taifa takatifu unaona kwao hizi ndio ahadi mungu anaweka kwa ajili ya ile ofa aliyotaka kwo mungu anataka watu watii sauti yake lakini katika kutii sauti yake ameweka matokeo ambayo sasa ni ahadi kwamba itakuaji wakiesha kutii sauti sasa itakuaji nasema kwanza watakuwa ufalme wa makuhani mbili watakuwa taifa takatifu musa musa musa maneno haya na kweli mstari mstari wa wa wazee wa watu akawafunulia maneno hai, yote bwana alia mewaagiza watu wote wakaitika pamoja wakisema hayo yote aliyoyasema bwana tutayatenda naye musa akamwambia bwana maneno ya watu hao k unaona yale maneno alipokwenda kwa watu musa amewambia jamani hivi ndivyo bwana wanavyosema watu akasema hayo yote aliosema bwana sisi tutayatenda ko maneno mengine kusema watu walikubali ko agano likaingia na ili uone sasa kwamba watu kuwa wamekubaliana na mungu kwamba watafanya unapokwenda katika sura ishirin nanne ukitoka kuminatis ishirin ishirin namoja ishiin na mbili ishini na tatu na ishirini na nne mstari wa tano unana sasaneshautaratibu wa haraka haraka uone ile ile process ule, ule, ule mchakato, uli, uli sasa anasema hivi akapeleka vijana wa wa wana sadaka za kuteketezwa wakamchinjia bwana sadaka za amani za ng'ombe musa akatoa nusu ya ile damu akaitia katika mabakuli na nusu ya ile damu akainyunyiza juu ya madhabahu kisha akakitwa kitabu cha agano akakisoma masikioni mwa watu angalia hapa kuna kitu kituiitwa kitabu cha agano akakisoma masikioni mwa watu wakasema hayo yote aliyoyanena bwana tutayatenda nasi tutatii hiyo ni mara ya pili wanarudia kusema maneno yale yale musa akaitwa ile damu akawanyunyizia watu akasema hii ndiyo damu ya agano alilolifanya bwana pamoja naye katika maneno haya yote katika maneno haya yote kwao unaona hapa ule utaratibu wote wa namna ya kulingia lile agano umefuatwa kwanza kimeletwa kitabu cha agano kitabu cha gano ndani yake kina nini watu waitii sauti ya mungu ahadi zake watakuwa ufalme wa makuhani na taifa takatifu alafu katika maneno haya yote yapi ndio mungu akasema sasa zile amri kumi katika sura ya ishirini zile amri amiu kwayo amri kumi ni maneno haya yote katika agano yaliloliingia mungu lenye ahadi za kuwa ufalme wa makuhani na taifa takatifu kwaio amri kumi ni maneno ya agano katika maneno haya yote kwamba watatembea katika maneno haya yote katika agano hilo la mungu kwamba wao wakisha kutii sauti ya mungu watakuwa ufalme wa makuhani na taifa takatifu lakini katika maneno haya yote ambazo ndio zilemetao utakuja kuona sasa hizi hizi hizi amri ni maneno ya agano kwamba watu wakubaliani kutembea na mungu katika maneno haya yote waitii sauti yake sasa swali linakuja inakwaje kuaje mpaka agano la kale linapoteza sifa linaonekana lina upungufu upungufu unakuja wapi upungufu unakuja ukiangalia haya maneno wana wa israeli walipoletewa hii ofa na mungu katika ule mstari wa nane walisema hivi katika toka kumi na tisa mstari wa nane walisema hivi watu wote wakahitika pamoja wakisema ha yote aliyoyasema bwana yani mungu tutayatenda na e musa akaenda akamwambia bwana bwanay maneno mara ya kwanza musa anawaleteaofa watu wakasema tutayatenda unajua unaposema tatenda maanake ni kwamba umekubali ile ofa na umeona una uwezo wa kufanya lakini ukija kuangalia tena katika hiki kitabu cha kutoka hapo sura ih kwanzia mstari ule wa watano hapa katikati utaona e, utaona wale watu wakasema hivi kwanze, kusuma, hasa mstari wa anasema kisha akaitoa kitabu cha gano akakisoma masikioni mwa watu manake musa akawapatia yale maneno ya bwana ili ili wakubaliwakasemahiv wakasema wakasema hayo yote aliyo yanena bwana tutayatenda nasi tutatii wakaongezea kabisa neno nasi tutatii sasa changamoto ni kwamba hawa watu walikubaliana na maneno ya mungu na walikubaliana na ahadi zake wakakubali kwamba watatii changamoto ikaja baada ya sisi wanadamu kuwa tumeasi mungu pale edeni ni kwamba sheria za mungu zilizokuwa takatifu kamilifu za haki na njema zilibaki katika kiwango hicho hicho hazijawahi kupungua lakini sisi wanadamu tuliokuwa watakatifu tukawa sio watakatifu tena tuliokuwa wema tukawa sio wema tena tuliokuwa wenye haki tukawa sio tena wenye haki tuliokuwa wakamilifu tukawa tena sio wakamilifu kwao kwa ukweli mwanadamu wa tabia ya asili hawezi kuyapokea mambo ya roho wa mungu hawezi kutii sheria maana tunaambiwa hivyo katika kitabu kile cha walumi sura ya nane mstari eh, mstari wa sit walumi 8 mstawa sikiliza maandiko anavyosema maandiko anasema hivi katika kitabu cha harumi nane mstari wa sita anasema anasema kwa kuwa nia ya mwili ni mauti bali nia ya roho ni uzima na amani kwa kuwa ile nia ya mwili ni uadui juu ya mungu kwa maana haitii sheria ya mungu wala haiwezi kutii nia ya mwili haiwezi kutii sheria ya mungu sasa wale waziwei walisema haya maneno aliyosema bwana sisi tutatii lakini kwa ukweli ni kwamba mia ya mwili isingeweza kutii sheria ya mungu takatifu kwa sababu mwili sio mtakatifu isingeweza kutii sheria ya mungu kamilifu wakati mwili sio mkamilifu isingeweza kutii sheria ya mungu njema wakati mwili sio mwema isingeweza kutii sheria ya mungu ya haki wakati sisi sio wenye haki kwa hiyo wakajikuta kwamba kwa ukweli kila siku panapokucha mungu. Mungu see shindwa na wanashindwa kwa sababu gani kwa sababu ya udhaifu wa mwili sasa itakuwaje ndi mungu akatengeneza mpango wa pili unaoitwa gano jipya ambapo katika kitabu cha yeremia yeremia yeremia nikusomea na ndugu msikilizaji katika bibia yako hapo Jiremia, f/1, f/1. mungu anasema hivi na maneno haya yamerudiwa katika kitabu kile cha maandiko anasema hivi angalia siku zinakuja asema bwana nitakapofanya gano jipya na nyumba ya israeli na nyumba ya yuda agano jipya yeremia hapa anatoa ahadi ya mungu anasema siku zinakuja asema bwana nitakapofanya agano jipya na nyumba ya israeli na nyumba ya yuda si kwa mfano agano lile nililofanya na baba zao ndo lile agano la kale si kwa mfano agano hilo niliofanya na, nilio, na baba zao na katika siku zile nipowashika mkono ili kuwatoa katika nchi ya misri ambalo agano langu hilo walilivunja nani kweli walivunja kwa sababu ya udhaifu wa mwili walisema tutatii lakini ukweli walivunja kwa sababu mwili ulikuwa unashindwa kutii sasa kwa sababu hiyo mungu anasema mungu anasema bali agano hili ndilo nitakalofanya na nyumba ya israeli baada ya siku zile asema bwana nitatia sheria yangu ndani yao na katika mioyo yao nitaiandika nani nitakuwa mungu, mungu wao nao watakuwa watu wangu wala hawatafundishana kila mtu na jirani yake na kila mtu na ndugu yake wakisema mjue bwana kwa maana watanijua wote tangu mtu aliye mdogo miongoni mwao hata liye mkubwa miongoni mwao wasema bwana wa unaweza kona katika agano jipya sheria hazibadiliki katika maneno yale yote hakuna kinachobadilika palekinachobadilika mungu anasema sheria zangu nitatia katika mioyo yao tena watazitii watazitii na wataziti kwa sababu gani watazitii kwa sababu mungu mwenyewe anazitia katika mioyo yetu mungu anawe katika mioyo yetu na, na, na hasa hili ndio agano jipya kwamba mungu anatia sheria zake katika mioyo yetu na sisi tunazitii sheria hizo kwa uwezo wa mungu na mskilizaji ndio tamati ya kipindi hiki cha biblia kujibu kwa hii leo kumbuka hii ni sehemu ya kwanza tutaendelea kujibu maswali yako katika kipindi kijacho na kama utakuwa na maswali maoni au changamoto anwani hii hapa ya kuniandika redio ya wadventista ulimwenguni awr sanduku la posta 172 morogoro tanzania anwani ya barua pepe ni kiswahili at awr namba ya mawasiliano simu ya kiganjani 74518 Nenale, nenale ukiwa nje ya tanzania kumbuka kuanza na namba kiunganishi alama ya kujumlisha 255 unaweza kutoa maoni yako kwa njia ya facebook kwa jina la awr tanzania kesho ni mafundisho makuu kumbuka tutaendelea kubarikiwa sote karibisha na mwingine aweze kujifunza neno la mungu hawa wapasha maliwa kwaya wanakwambia pendo ndio wanahitimisha kipindi chetu kama idhaa ya kiswahili ya redo adventist ulimwenguni awr ni mali nnidhiki au ni ja mitabundilizo naso au magonjwa hivivyote mimi havinitengina mokozi amaana jinsihi mungu aliupenda ulimwengu kata akamtoha mwana ewapege ilikila mtu amwaminihe asipote