unasikiliza redio ya uadventista ulimwenguni idhaa ya kiswahili sauti ya matumaini kwa watu wote igapanana ya mmakelele yesu yiwaja tena ipata sauti limba sana yesu yuwaja tena nakujnakuja yesu yesuwat hii ni sauti ya matumaini kwa watu wote inayokujia kupitia redio ya waadventista ulimwenguni awr toka kila kona vita, ja, maafa, ya dunia tunasikia vita njaa maafa hivyo washiria marejeo ya mwokozi pija panda ewe mlinzi yesu yuwaja tena unaitegea sikio idhaa ya kiswahili ya redio ya wa waadventista ulimwenguni awr ikikutangazia moja kwa moja kutoka hapa morogoro tanzania katika masafa ya mita bendi 1 lakini pia waweza kutusikiliza kupitia morning st redio na rock fm vilevile vile tupo katika tovuti ya wwwawrorg uhaligani msikilizaji wa idhaa ya kiswahili ya redio wa ya waadventista ulimwenguni ni imani yangu ya kwamba hali yako ni njema ninapenda ni katika kipindi cha sera za ndoa kwasiku hiiya leo mimi ambaye ni msimamizi wa haya matangazo naitwa habi machilu mshana karibu tuwe sote mwanzo hadi mwisho kwa kuanza kipindi chetu basi nakupatia fursa ya kusikiliza wimbo kutoka kwao nyahanga sda kwaya wimbo unaosema chagua utakayemtumikia wategeskio na mara baada ya hapo nitarejea Yaw mo kozi, kiki wapi ma wapen ma, tungche di mungu, ah. Katu tovahu tungmani wanyadiki nashidam, tungache ua pu, tungache di Shinam Truvachewabu Truvache Ninami Tum tu mi you oh, oh. Así. a Santa Terana ns waya na wimbo wenu huo mzuri na hivyo basi bila kupoteza wakati ninapenda nikukaribishe katika kipindi cha sera za ndoa na kwa siku ya leo tunapata kumsikiliza jan kasele yeye ni mwanafunzi kutoka katika chuo kikuu cha jordan ambacho kinapatikana hapa mkoani morogoro ni mwanafunzi katika masomo ya saikolojia naye anakuja na kutuelezea kuhusiana na aina za mahusiano Nizipi, ni katika sehemu ya kwanza ana haya ya kutueleza habari mpendo wa msikilizaji wa awr ungana nami javin pascal kasele katika kipindi chetu cha leo tutaenda kuzungumza kuhusu aina tatu za mahusiano ndani ya familia aina ya kwanza ni familia yenye mahusiano yenye afya aina ya pili ni familia yenye mahusiano ya mbali sana aina ya tatu ni aina ya familia yenye mahusiano ya karibu sana kupita kiasi kwenye aina ya kwanza ambayo ni familia yenye mahusiano yenye afya ni ile hali ya kutoa na kupokea msaada utaona kabisa mzazi anaweza kutoa msaada kwa mwanawe na mwanawe uh, kuweza kutoa msaada kwa mzazi lakini pia kunakuwa na upendo na kujaliana ndani ya familia pia kuna usalama mzazi anamhakikishia mtoto usalama mtoto anamwhakikishia eh, dada mtu mdogo mtu usalama Eh, kuteteana pale panapowezekana na pia kunakuwa na mawasiliano chanya mawasiliano ya kutosha ndani ya familia kitu kingine pia ni kumfanya kila mtu ndani ya familia ajisikie wa maana kuthaminiwa na kuheshimiwa aina ya pili ya familia ni aina ya pili ya mahusiano ndani ya familia ni aina ambayo ina mahusiano ya mbali sana kutengana ama kutengwa hii ni kitu mmoja wapo kinachoweza kuonekana kwenye familia yani hamna ule ukaribu kati ya mzazi na mtoto mtoto na mtoto mwenzie ndani ya familia ule ukaribu hhamna kuna kautengano fulani ndani ya familia lakini pia familia hii ni aina ambayo haishirikishani hawashirikishani kitu chochote ndani ya familia familia hii ni familia ambazo hahazishirikishani chochote ni familia ambazo ni wakali kupita kiasi kiasi hapa unakuta mzazi anakuwa mkali sana kwa mtoto cha kwamba hata mtoto akiumia anamwambia e hey, ni uzembe wako kitu kama hichi kinaweza kikaleta kika hata mawasiliano ndani ya familia yawe ma, yani mawasiliano anaweza kaa madogo sana kwa kabisa kwa kwa kwa sababu sababu sababu gani mzazi mzazi anakuwa mkali sana mtoto anaogopa au anahofia kumwambia chochote kile kwa sababu anahisi nikimwambia nitagombezwa nitapigwa akaskwamba yani anaezaswepokabsa aaabanakuaaaachocote ki kwasababuaasatambtaabachochote kwaiyo haina maana ya kumweleza mzazi chochote aina hii ya familia au fa, uh, mahusiano ndani ya familia hii ni ambayo hamna mawasiliano ya kutosha na inakuwa ngumu kubadilika kwa mifumo ya familia kiasi cha kwamba ni ngumu kupata msaada kwa mzazi au kwa mtoto pia ni ngumu kupata mwongozo unaofaa kwani kama hamna mawasiliano basi ni ngumu mtoto kuomba msaada kwa mzazi ni ngumu mzazi kuomba msaada wowote kwa mtoto kwa sababu hamna mawasiliano kuna utengano kuna hali fulani ya sintofahamu kati ya wanandugu ndani ya familia kwahiyo ni ngumu hata kupata mwongozo sahihi juu ya maisha mtoto atakuwa anajiuliza mambo mengi sana na kujitafutia majibu mwenyewe kwani anaona hata nikimwambia mzazi nnaweza nsipate majibu nayohitaji au majibu nayoweza kupewa yanaweza kuniumiza kihisia au hata kimwili aina ya tatu ya familia ni familia yenye mahusiano ya karibu sana kupita kiasi wengine wanaweza kusema ni muhimu sana mzazi awe na na mtoto na ni kweli mzazi anatakiwa awe karibu na mtoto lakini pale ambapo anapitiliza e, ule ukaribu kati yake yeye na mtoto basi inaweza ikaleta madhara fulani fulani hapo baadaye kwenye maisha ya mtoto familia yenye mahusiano ya karibu sana kupitiliza ni aina familia yenye matatizo kimahusiano na inahusisha mipaka ambayo haijafafanuliwa vizuri na kuto kuwepo kabisa hapa mipaka inakuwa haijafafanulia vizuri kwamba mzazi mpaka wake wa kunielekeza mimi mtoto unaishia hapa nami inapaswa nimwachie mtoto nimpe mtoto uhuru wa kufanya maamuzi yake binafsi nitatoa mfano kusikiliza mpendo wa wa msikilizaji iwr kwani ni kitu muhimu sana kujua kwamba familia yenye mahusiano yaliyopitiliza au mahusiano ya karibu sana ni, in, ni kwamba ina mifumo isiyofaa kwani hakuna uhuru mfano mzazi anakuwa karibu sana na mtoto hadi anakosa uhuru kama nilivyosema hapo awali hapataezatukasemawambz ab amba akija kupata taarifakwamba mtoto alipata shida shuleni anaenda shuleni anaenda kuzungumza na walimu kwa nini mtoto wake amepitia shida hiyo kwanini waalimu wamekuwa wazembe anaweza akakasirika na badala kumpa mtoto nafasi ya kurekebisha pale alipokosea basi yeye anakuwa mtetezi anaweza hata sisikiliza upande wa pili na kalalamika akasema mtoto huyu mwenzake ndio mwenye shida lakini mwanangu hana shida yoyote kwa sababu anakuwa na mahusiano ya karibu sana na mtoto hajampa mtoto nafasi ya kujitambua ytmbuaeye kama yeye na kufanya maamuzi yake na kurekebisha pale alipokosea huko shuleni ni muhimu sana mzazi hata anaposikia taarifa shuleni nnabidi achekeche aeb aeia tu kwenda kulalamika shuleni kwamba mtoto hana shida bali ni wengine ndo wana shida nadhani mpendo wa msikilizaji utakuwa umepata mwanga kidogo pale ambapo mzazi anakuwa na mahusiano ya karibu sana na mtoto wake kiasi kwamba mtoto anashindwa kufanya maamuzi peke yake na hii inasababishwa na vitu mbalimbali mbali, mfano kama kuna urahibu ndani ya familia urahibu wowote ule labda wa pombe au wa madawa ya kulevya basi familia ya ya aina hii ya mahusiano ya karibu sana inaweza ikawepo kwa sababu mzazi anakuwa anakuwa eh, anaongozwa ana, na na urahibu huo wa pombe kwa hiyo kama mzazi ni mlevi tuseme anaweza sio anafanya maamuzi sahihi anaweza asifanye maamuzi ambayo kama asingekuwa amekunywa au ametumia madawa fulani asinge afanya kwaiyo ni muhimu sana mzazi kujua kwamba je maamuzi nayoyafanya kwa ajili ya mwanangu yanatokana yanalenga ya nini ni kwa ajili yangu mimi mwenyewe au ni kwa ajili ya manufaa ya mtoto mtoto mtoto wangu na na na je nimeingilia mipaka mipaka yangu mipaka ambao, yangu ambayo nimeiweka kati mimi na mtoto. Aa, pia inaweza ikasababishwa ugonjwa ugonjwa wa wa afya afya ya ya akili kama ya akili kama ana basi mtotowanu eanu iabaa ugonaafaaiugonwaaiazu kutawala maisha ya mtoto wake au kufahamu zaidi maisha ya mtoto wake kwani anaona mtoto awezi kufanya maamuzi peke yake kwa sababu ana ugonjwa wa afya ya akili au ugonjwa mwingine wowote ule wa kimwili mfano wale wagonjwa wa pumu unaweza akuta mtoto ana ugonjwa wa pumu na anapata shida mara kwa mara akiwa nyumbani akiwa shuleni anapata shida kwaio sasa mzazi kashazoea eh, kashazoea kukaa karibu na mtoto ili kuangalia pale ambapo akipata shida aweze kuwepo kumsaidia na ni upendo wa upendo wa wa dhati dhati unaweza ukajionyesha kama kwa mtoto lakini, mtoto lakini pia ana maamuzi yake mwenyewe hata kama iooana kuna namna fulani fulani au kuna uweke nita, nita, wajibu, wajibu wangu pale ambapo mtoto anapata shida ya kiafya lakini flani kama mtoto amekua amefika miaka kumina saba e, hata kama ana matatizo ya pumwa himaanishi kwamba umfuatilie fuatilie labda mahusiano yake ya shuleni yakoje kwamba hata akigombana na mtu huko shuleni basi we mzazi unaingilia unasema hapana mtoto wangu ataki kufanyiwa hivi ameonewa hapana okay hata kama ameonewa unabidi uangalie ameonewa kweli au kama hajaonewa basi mtoto wangu amechangia wa nini amechangia vipi kwenye kukuza kwa tatizo la jambo fulani kwahiyo ampe uhuru mtoto amfatilie ndio akini e uuutotofanyamaazshusiano yakaribuanwao unaweza ukaangalia kwenye hizi dalili inaweza ikawa sio zile ambazo nimezitaja hapo awali lakini uh, viashiria vingine vinaweza vikawa kama au vinaweza vikaja kwa namna hii hakuna usiri kati ya watoto na wazazi unakuta hakuna usiri kati ya watoto na wazazi mzazi anamwelezea mtoto shida zake zote za kimaisha zote afichi hata kimoja hii ii inaweza ikaleta madhara kwa baadaye kwani mtoto anaweza kahisi kwamba ana hatia kwamba yeye ni mkosaji yeye hapendwi mzazi anakuwa naona shida zake tu na haoni mtoto aliyeko mbele yake ni muhimu sana mzazi kuwa na na wasiliana mtoto na kumwambia pale anapokwama kipesa hawa, amekwama kwa nyingine lakini sio kumwambia hadi siri za ndoa vitu vinavyotokea umo ndani labda siri za ndugu namna anavyogombana na ndugu zake namna okay, kuna namna fulani natakiwa uangalie je hizi taarifa nazompa mtoto wangu nimuhimu kwake kujua zote je nimpe mtoto uh, taarifa zote au nimpe mtoto taarifa ambazo anastahili kupata ehe <gibu> nabidi kujitathmini kuna siri ambazo mtoto sio lazima azijue au apaswi kabisa kuzijua ni zako wewe mzazi na wanajamii wenzako au na mwenza wako au na ndugu yako lakini sio za kumfahamisha mtoto lakini pia uh, akiashiria kingine kinaweza kikawa wazazi kumtegemea mtoto kuwa rafiki yake wa karibu na kumweleza siri zote A, ukiachana na hakuna usiri kati ya mtoto na mzazi kuna ile mtoto anamtegemea anamtegeme mzazi anamtegemea mtoto kama rafiki yake au mtoto anamtegemea mzazi kama rafiki yake wa karibu sana yaani sana sana sana sana kiasi cha kwamba vitu vyote vinavyotokea anamwwadisia mzazi kwanzia A, mpaka mpaka z zote anamwambia mzazi na mzazi hivyo hivyo kwa mtoto kwao anaona kama huyu ni rafiki wakaribu wa karibu sana siwezi kumficha chochote au sitakii kumficha chochote inaruhusiwa kwamba mzazi a, anaweza kawa rafiki wa mtoto lakini pale anapoona kwamba ndo tegemezi mtoto ndio tegemezi wa kila kitu kinachotokea katika maisha yangu basi atakuwa ameingilia uhuru wa mtoto urafiki upo lakini ukipitiliza unaingilia uhuru wa mwenzio au wa mtoto au wa mzazi au warafiki hata kwa marafiki e, nabidi kuwa na mipaka fulani kwamba mimi mipaka yangu imeishia hapa basi pia kiashiria kingine ni pale ambapo mtoto anakuwa nasifiwa anasifiwa pale ambapo amedumisha hadhi ya familia amedumisha hadhi ya familia kwani anaona kama vile e, familia inaonekana vizuri kwsa anamsi mwanaedelea aadumsaea aiafamilia ua nu b aaanaaangusa kwao anajaribu kuweka ile hadhi ya familia ya siku zote iwe juu asiharibu kitu kingine kinachoweza kuashiria mahusiano ya karibu sana tena yaliyopitiliza ni pale ambapo wazazi wakiwa wamejihusisha kupita kiasi kwenye maisha ya watoto wao nadhani nimeelezea hapo awali kwa mifano mbalimbali kwamba mzazi anaweza kujihusisha pita kiasi kwenye ma- maisha ya mtoto wake anamwamulia kila kitu atakachokula ataka atakachovaa atakachofanya shuleni yaani anamwamulia kila kitu kwa sababu anaona kwamba kuna umuhimu wa mimi kwa karibu na mwanangu lakini asichokijua ni kwamba akipitiliza basi mtoto atakuwa hawezi kufanya maamuzi binafsi anakuwa anategemea nini kumsikilizia mzazi anasemana inawezekana kabisa kwama mepata swali au na changamoto namba za kuwasiliana ni hizi aparedio ya wadventista ulimwenguni awr sanduku la posta 172 morogoro tanzania anwani ya barua pepe ni kiswahili t awr namba ya mawasiliano simu ya kiganjani 745184882 ukiwa nje ya tanzania kumbuka kuanza na namba kiunganishi alama ya kujumlisha 255 unaweza kutoa maoni yako kwa njia ya facebook kwa jina la awr tanzania hapo tumefikia tamati niliyekuwa msimamizi na wa haya matangazo anaitwa habi machirumshana ni kutakia usikilizaji mwema vipindi vinavyoendelea kesho tutakuwa nacho kipindi cha ijali afya yako pamoja na siri za ushindi na kuachanao nyahanga sdi kwaya na wimbo wanaosema harakati za maisha ni kutakia mwema vipindi vinavyoendelea Kazi zamaisha zime si wafunga wengi walemsha humu wakifatia kazi zao. Hare kazi za I am going to mungu Aku la oh, pamba si, si. mungu ajua. Hakura, ah, Hadiye, Pomwa, Kamwa, Ma'u, ah, Hakura, Kamwe, Hakura, ah, Hadiye, Pomwa, Kamwa, Ma'u, I you. Sisi, si, am Si, si, si. ayoyote mungu ajuwaaa ah, si, si. ayopia mungu ajuwa una kamw aua aie pauma kamaau unakmw aunaalie paumba kammamaua Chakula ne nisi si, haya si, si. yote Mungu ajuwa. Tutabani nisi si, haya si. pia Mungu ajuwa. Hakuna kamwe, hakuna ah. aliye pamba kama mawa Hakuna kamwe, hakuna ah. Bom bom tamba ba u ba kunakamwe akuna aliye bom bom akuna kamwe