nasikiliza redio ya uadventista ulimwenguni idhaa ya kiswahili sauti ya matumaini kwa watu wote ikapanana ya makelele yesu yiwaja tena ipata sauti nibasana yesu yiwajatena njnakuja Yesu yu tena. hii ni sauti ya matumaini kwa watu wote inayokujia kupitia redio ya waadventista ulimwenguni awr toka kila kona ya dunia tunasikia vita njaa maafa hivyo washiria marejeo ya mokozi piga panda ewe mlinzi yesu yuwaja tena unasikiliza idhaa ya kiswahili ya radio ya wadventista wa ulimwenguni awr ikiutangazia kutoka hapa morogoro tanzania katika masafa ya mita bendi 1 lakini pia unaweza kutupata kupitia moning st radio na rock fm vilevile vile tupo katika tovuti ya www uhali gani msikilizaji wangu karibu katika kipindi cha ijali afya yako kwanini unapata utsugu leo tutajifunza sugu pamoja na kipindi cha siri za ushindi kwa siku ya leo utawezaje kutumia fursa mbalimbali zilizopo katika mazingira yako basi kabla ya kwenda kusikiliza vipindi hivi nitakupatia nafasi ya kusikiliza wimbo kutoka paradiso sd wimbo wa kwanza kutoka kwao paradisos ni wimbo unaosema tunapita kama moshi na wimbo wa pili wimbo ambao utahitimisha vipindi hivi ni unaosema mwana mpotevu na ni tumaini langu ya kwamba nyimbo hizi zitakubaliki kwa siku hii ya leo basi tuwasikilize uh, paradiso sd kwaya na wimbo huu unaosema tunapita kama moshi Go. Oh. I <muchas> be Oh my na paradiso sj kwaya na wimbo wenu mzuri na sasa ni wakati wa kusikiliza kipindi cha jali afya yako dktr benard chenge anatueleza sehemu ya kwanza kuhusiana na ugonjwa wa uti hebu mtegesi pia pendwa msikilizaji katika kipindi cha jali afya yako ni mimi d bernard chenge karibuni sana tujifunze somo zuri jali afya yako leo tutajifunza kipindi kizuri sana kwa nini unapata uti sugu leo tutajifunza uti sugu kipindi hiki kimekuwa ni adimu sana lakini kimekuwa ni kipindi cha wahanga wa watu wengi wanaosumbuliwa na matatizo haya maambukizi kwenye njia ya mkojo ama uti haya ni maambukizi ni mambukizi, mambukizi yanayoshika nafasi ya pili kupata mwili mara nyingi zaidi wengi wame- wameanza kuwa na uti a kutokana na, na kugua mara kwa mara maambukizi haya hufanya mtu kukosa raha na kwa baadhi ya watu hasa wanawake ni tatizo la kiafya linalojirudiarudia mara nyingi sana kwa bahati mbaya ni kwamba tiba iliyozoeleka kwa uti ni kutumia tboti ambapo bakteria wanaosababisha uti wanaoitwa caichaliorai na wameanza kuwa sugu dzidi ya hizi hiziboti wengi wanakimbilia sana kwa sababu wametengeneza resistance ya dawa unakuta wao wadudu numu wa na ni ngumu mm. hivyo kupelekea wagonjwa wengi kupata uti sugu kwa upande mwingine kuna tiba asili ambazo unaweza kujitibua ukiwa nyumbani na ukapona ugonjwa huu pasipo kutumia vidonge vya antibiotic. lakini navyo hivi sasa hivi imekuwa ni wengi sana unaweza ukaenda kwa mtaalamu wa afya akakusaidia namna ya kupata tiba hizi hawa ah, moja kuna dawa moja inaitwa femikea ni nzuri sana kwa magonjwa ya uti unaweza ukatupata tukakuelezea kwa wanawake femka ni kwa matatizo kwa wanawake ambao anaweza ikawa saidizi sana e, uti sugu ni kitu gani sasa kwa nini unakuwa na uti sugu Eh, tunaona kwamba ni maambukizi kwa njia ya mkojo uti tunaona ni kifupisho cha maneno ya uriay infection yaani maambukizi kwenye njia ya mkojo mkojoutainecn ni mkusanyiko wa maambukizi heidha ya fangasi virusi au virus au bakteria ambayo yanatokewa ya kwenye njia ya mkojo ya mwanamke au mwanamume na tunaposema njia ya mkojo tunaongelea figo zote mbili milija inayotoa mkojo kutoka kwenye figo figo figo figo figo hadi kwenye kwenye kwenye uh, kwenye kibofu kibofu kibofu cha cha mkojo mkojo huita na na na na chenyewe mlija wa kutoa nje kutoka matatizo ya ya ya ya ni ni nini tukajifunza kuna mawe mawe tulishazungumzia hili ni moja kipindi nyuma kwamba hatari kupata shida ya figo, mawe kwenye figo, ni moja ya tatizo fig na figo na uzalishaji wa mkojo kwa faida nyingine pia tulijifunza kule nyuma kazi ya figo ni kuchuja maji yaliyopo kwenye damu na kutoa maji yaliyozidi takamwili baada ya hapo mkojo kwenda kwenye uh, kwenye kibofu na baadaye kutolewa nje kupitia mlija wa ulethla ambayo una misuli ya uh, sinta iliyopo kwenye uke na uume bakteria wanaopatikana kwenye kinyesi ndiyo kwa kiasi kikubwa husababisha uti lo wasikilizaji unaweza mkashangaa kwamba hawa wabakteria wanaosababisha uta ni wale wanaopatikana kwenye kinyesi bakteria hao wanapoingia kwenye njia ya mkojo mwili kwa kutumia kinga yake huweza kuwadhibiti lakini isiposhindikana ndipo bakteria hawa sasa wanasababisha mazara kwa sababu mwili umetengenezwa na, na flora wengi na kila sehemu una ooa sasa wale oa wanaokaa kwenye sehemu ya mkojo e, wakikuta wa, uwezo ni mdogo sana wa kuwadhibiti hawa wadudu wakishaingia wanaenda kusababisha kitendo cha kukojoa kwa mara kwa mara kuweza kusababisha bakteria wajishinikiza kwenye njia ya mkojo lakini pia tezidume hutoa majimaji kwa mwanaume ambayo huzuia ukuaji wa bakteria wabae ichapo e, kuna kinga kubwa ya mwili dhidi ya uti lakini bado kuna hatari ya kugua ugonjwa huu na ndio maana tunatakiwa kuwa makini zaidi e, sasa utagunduaje wewe una dalili za uti zifuatazo ni dalili za moja kwa moja kwa watu wazima na natatizo la wapendwa wasikilizaji linaweza kawapata watu, watu aina, yote hata watoto hasa, watoto hasa sasa sasa hivi wanapata unakuta unakuta mtoto muda wote kwa hiyo hiyo zinarudi hebu tuangalie dalili moja, moja ni ni kupata maumivu maumivu makali makali wakati wa kukojoa ni, ni lakini makali kawa kama la pia tulishazungumzia wauanaliedai ojawomoja hali ya kuchoma kuchomachoma kwenye kibofu wakati wa kukojoa hmm? kama nunachomwa na kitu fulani kenye ncha kali lakini kingine ni kujisikia kukojoa mara kwa mara na kupata mkojo mdogo sana makojoa kidogo sana eh? mngine ni maumivu ya unajikakamua najikakamua eh? Eh, maumivu ya tumbo la chini haya yote ni matatizo ni dalili moja lakini, ingini, wanawake. Mm, wanawake. Lakini, ma, ni dalili moja kwamba, dalili moja ya, moja wapo wapo lakini lakini nyingine ni ni ni ni maumivu maumivu maumivu ya ya ya ya ya ya ya nyonga nyonga nyonga kwa wanawake hizi hizi dalili dalili dalili dalili sio tu tu tu kwamba kwamba unaweza na na na sababu hata shida uvimbe kwenye kizazi kawa pia hii lakini wakati mwingine kushindwa kujizuia mkojo kutoka hasa wale wazee kuanzia miaka sitini wanapopata tatizo hili ngumu sana sana kujicontrol sasa hebu tuangalie aina aina za za maambukizi maambukizi maambukizi kwenye kwenye njia njia ya ya ya ya ya mkojo mkojo uti mpendwa msikilizaji unayefuatilia katika katika kipindi chetu cha afya yako A, kuna aina nyingi sana za katika ya mkojo. na ya nao, kwenye la na na yanayotokea milija huitwa dalili zake ni, ni kama maumivu ya mgongo eh, mgongo chini homa kali kwa sababu infection lazima utakuwa t ne na kutapika pia inaweza ikasababishwa na bakteria wa aina ya yaolai ambao anapatikana sehemu ya kinyesi na virus pia wa wah kingine kama maambukizi yametokea kwenye kibofu basi huitwa hmm. dalili za ashari kwenye kibofu ni kama maumivu ya nyonga mkojo wa mara kwa mara naoambatana na maumivu makali na mkojo wenye damu na kingine bakteria pia wanaweza kusafiri mpaka kwenye figo na tuliona kwamba tulijifunza sana figo linasababishwaje linapata madhara gani mawe kwenye figo galiston na kuahiri figo aina hii ya maambukizi tunaita pneflitis Eh, hii inaitwa na dalili za kuwa figo zimepata asari ni maumivu wakati wa kukojoa hii ni kutokana na uwezo wa mawe ya figo ambayo hukwama kwenye milija ya kutolea mkojo sababu na mazingira ya upate upate tatizo hili eh, mazingira tarishi unaweza ukanisikiliza vizuri makini maambukizi kwenye njia ya mkojo hutokea pale bakteria wanapoingia kwenye njia ya mkojo na bakteria wanapoingia kujishinikiza na kuanza kukua mpaka kuleta ahari na ukifahamu kinachosababisha uti basi ni rahisi kwako kutakusumbuka tena kupata UTI sugu na, e, ya kila mara kwa hiyo sasa nina mambo machache ambayo aenza ku, kuzungumza mazingira hatarishi yanayo yanayoongeza yanayo uwezekano wa kupata maambukizi haya sasa tutaangalia upande wa wanawake upande wa wanawake msikiliza sana kwa makini wanawake wapo hatarini zaidi kupata maambukizi kwenye njia ya mkojo kutokana na kwamba njia yao ya mkojo kuelekea kwenye kibofu ni fupi msikilizaji inawezekana kabisa ukawa umepata swali au una changamoto namba za kuwasiliana ni hizi hapa redio ya adventista ulimwenguni awr sanduku la posta 172 morogoro tanzania anwani ya barua pepe ni kiswahili at awr namba ya mawasiliano simu ya kiganjani 745184882 ukiwa nje ya tanzania kumbuka kwanza na namba kiunganishi alama ya kujumlisha255 unaweza kutoa maoni yako kwa njia ya facebook kwa jina la awr tanzania msikilizaji karibu katika kipindi cha siri za ushindi hapa tunaye mwanafunzi kutoka chuo cha sua chuo cha kilimo sua felix martin anakuja na kutuelezea namna ya kujiajiri hebu mtegeskio kwa makini upate maarifa bwana yesu asifiwe Kilichoko mbele yako ni kipindi cha ujasiriamali kutoka katika redio yetu hii yaar morogoro tanzaniaeza ya kujiajiri katika nyana mbalimbali ambazo zinaweza ikazuzunguka katika kipindi hichi ambacho tunaishi hapa duniani mwenyezi mungu ametupatia uwezo mkubwa wa kutumia maligafi ambazo tunazo kuweza kujipatia kipato lakini zaidi sana kuweza kumtumikia yeye katika kila eneo ambayo anakuwa ametupatia kuishi kwa kwanza kabisa siku ya leo tuanze kuangalia kwanza maana ya neno ni ni ni nini unapokuwa unazungumzia ni kitu ambacho njia ambayo imetumika kudhibiti hali mbalimbali za kukosa kipato kwa watu lakini zaidi sana ni uwezo ambao mtu anakuwa nao kuweza kutumia mali malighafi ambayo zinapatikana katika maeneo ambayo anaishi au kutumia zile fursa mbao zinaonekana katika mazingira ili kuweza kuweza kujipatia kipato na hatimaye azaaezauishisasaampenziyamungu azktoelbambaeaaleo n mada mahususi sana ambayo ni ya kujiajiri hili ni tatizo kwa vijana wengi vijana wengi wamekuwa wakitimu masomo yao wanashindwa kujua namna fulani ya kuweza kutumia ujuzi ambao wameupata kut katika vo mbalimbali ambao wamesoma lakini pia hata wale ambao hawajasoma saleo tuanaiutawezai kutumia fursa mbalimbali zilizopo katika mazingira yako kuweza kujipatia kipato lakini zaidi sana kuishi maisha ya neno ajira ajira ni nini? Ajira ni ni mkataba aewa a a mwaiwa laki a awaaua na, na, na una sheria mbalimbali lakini kikubwa zaidi sana ni yule mwajiriwa mwajiri anakuwa anaku, ananunua muda wa mwajiriwa lakini pia na uwezo alionao mwajiriwa kwa kitu kinachoitwa mshahara kwaho unapokuwa unafanya kazi unapokuwa unatoa wako na elimu ulionayo kwa mwajiriwa wako anakulipa kupitia njia ya Tasa, hii ya hapa ndio maana kuajiriwa au ajira lakini pia u saariwa a kujajihpa ni pale ambapo ile sehemu ambayo inachukuliwa na na unakuwa unaichukua mwenyewe mbao lem mmwajiriwa lakini pia piahendomwajiri kwaho unajitengenezea njia zote zaweza, za kuweza kusimamia kile ambacho unakifanya kwaho kujiajiri ni kujipatia uwezo wa kuweza kutumia maligafi ambazo wanakuwa nazo lakini fursa mbalimbali ambazo wnakua unazipata wewe kujitengenezea ajira mwenyewe sasa twene moja kwa moja kwenye somo hili la kujiajiri katika mfuulizo mzima wa somo hili utaangalia mambo mambo kadhaa tumeshaangalia maana ya kujiajiri lakini pia tutaenda kuangalia vikwazo vinavyomfanya mtu au watu mbalimbali wasiweze kujiajiri mpenzi mskilizaji somo hili nipendwa ni na ni somo ambalo nawezaakufanya ukasogea mbele zaidi kiuchumi lakini zaidi sana katika maisha ambayo unakuwa unaishi kila siku vikwazo mbalimbali ambavyo vinamfanya mtu kujiajiri lakini tukitoka hapo tutaenda katika ambayoa a balimbali ambfannga mambo muhimu ya kuchukua ili sasa uwezi kujiajiri uchukue euchukue ufanye mambo gani ambayo wewe mwenyewe, Ye, apa, kingine ambacho kinaitwa changamoto changamoto ambazo ambazo ziko baada, baada ya mbalimbali mbali, pengine nasi, ya kabisa lakini pengine, ukiwa makini zaidi ange taratibu hizi utaweza kufanikiwa zaidi Uh, lakini zaidi sana pia jambo la mwisho tutaangalia umuhimu umuhimu wa kujiajiri je kuna umuhimu gani katika kujiajiri je kujiajiri ni ni jambo ambalo la, la kuzingatiwa au ni jambo ambalo ni la kupuziwa <laughs> tutaangalia sasa tweni katika katika somo letu tuangalie tutaangalia hapa sababu ambazo zinafanya vijana wengi wasijiajiri hii ndio changamoto kubwa imekaa <hverenze> hapa <hverenze> tuende katika sababu nambamoja sababu kubwa namba nambaoa namba nambaoa lakini sio kwamba kama o kubwa ni aibu vijana wengi wanakuwa na aibu yaani unakuta mtu anaweza kufanya kitu kabisa kiliimwake amepangilia kila kitu vizuri hatua za kwanza hadi hatua za mwisho lakini changamoto anashindwa kuji kujiweka wazi na kile kwanaatascanmotoanaatnkl mbaho alihonachoo Kwa nakuta mtu na, nawazo mzuri lakini umesoma mada fulani au program fulani katika chuo chako lakini unapokuja katika maisha ya kawaida unakuwa umekosa ajira lakini sasa namna ya kutumia ule ujuzi ambao unao katika kuimarisha ile elimu ulionayo unakuwa unaona ni, ni changamoto kwa mfano umesoma mambo mbalimbali ambayo yanahusiana na, na mabenki wakati unasomalikua unawaza pesa unawaza namna kuhesabu fedha za watu wafanya biashara mbalimbali lakiniumekuamta umekutanana mabenki aja kuajiri watu wamakampuniajakuajr unakuwa unashindwa una, una sababu ukiangalia hadhi yako wewe ni mtu mkubwa umejipa hadhi za juu mtu akushika fedha kila siku kila mara lakini sasa umekuja kwenye maisha ya kawaida umekuta mambo sa umekuene labda ni sambai chakula kipao umekuta kazi ya kulima shambani kipato lakini kwa sababu ya elimu yako ambao unayo na jinsi ambavyo unaogopa kuonekana tofauti na kile ambacho ndivyo unapokuta changamoto mbalimbali hiyo cangato kama yakushunda kujalia ikia hapo basi msikilizaji sina la ziada mimi ambaye nimekuwa msimamizi wa haya matangazo naitwa habi machirumshana nikutakia msikilizaji mwema vipindi vinavyoendelea ninapotoka studio na kuocha nao paradiso st kwaya wimbo unasema mwana mpotevu kesho kitakuwepo kipindi cha biblia kujibu usipange kukosa mwana mwana. Isapanyoa mali zake wajio ya مكلكسم E I t- oh, pr- want I give you We need. م yng niسم