nasikiliza redio ya uadventista ulimwenguni idhaa ya kiswahili sauti ya matumaini kwa watu wote ikapandana ya makelele yesu yiwaja tena nipata sauti himbasana yesu yiwaja tena najnakuja yuwaja tena hii ni sauti ya matumaini kwa watu wote inayokujia kupitia redio ya waadventista ulimwenguni awr toka kila kona ya dunia tunasikia vita njaa maafa hivyo washiria marejeo ya mokozi pija panda ewe mlinzi yesu yuwaja tena ni matumaini yangu mpendwa msikilizaji hujambo na unaendelea kutikia sikio idhaa ya kiswahili ya redio yaentisa ulimwenguni inayopatikana katika masafa mafupi ya mita bendi ishirini na tano na mpendwa msikilizaji mimi jina langu ni fuei tanda karibu tena katika kipindi kizuri cha watoto wetu na leo tena hapa utaweza kusikiliza somo ambayo inasema kwamba umuhimu wa kutunza muda kwa watoto ambapo utakuwa naye manuel ulime yeye anatokea chuu kikuu kishiriki cha jordan huyu ni mwanasykolojia kabla ya kuweza kumsikiliza emmanuel ulime basi moja uh, kwa moja pendwo wa msikilizaji karibu huweze kuwategea hawa ni waimbaji kutoka hapa mkoani morogoro anointed singers wanasema so, kwamba ni tayari Itayari. Where to? santesana mpendo wa msikilizaji basi moja kwa moja ungana naye mwana mwanapsykolojia emanuel ulime umuhimu wa kutuza muda kwa watoto kuna umuhimu pia kwa watoto kutuza muda karibu msikilize mpenzi msikilizaji ikiwa ni siku nyingine tena karibu katika kipindi chetu cha watoto ukiwa nami mtaalamu wa saikolojia ushauri na sihi emanuel urime kutoka chuu kikuu cha jordan siku ya leo tutazungumzia umuhimu wa kutunza mda kwa watoto au kutunza mda kwa mtoto ningependa watoto mfahamu kwamba kila mtoto duniani au mtu yoyote duniani ana masaa ishi 4 tu kwa siku nzima ambayo masaa hayo yana nafasi kubwa sana katika kujenga maisha ya sasa na maisha ya baadaye kwa maana ya katika nyanja tofauti tofauti kuanzia afya ya kimwili afya ya ekologia, au kiakili lakini pia kutimiza malengo mbalimbali ambao mejiwekea katika maisha yako ya kila siku ka maana yakamba kati masaa ishiane ukiwa ma moto utaasishia yakitumka vizui atauezesha mtoto kufikia mango yao a ya mda mfupi na malengo ya muda mrefu amalengoyadafmwez waaaufu iaiaulaasmaufauuna ufaye o zui wee kuingiadaa latano kama o darasa lannedalte la usku kipindichakenda kufaya mtiani kwamba unavofungua shule ukijiandaa kwamba nataka nisoma vizuri ni mfaulu mtianongo wa mwezi wa watatu au mtnongo wa mwezi wa sita au mtongo w mwezi wa kumi na mbili aya tunasema ni malengo ya muda mfupi lakini malengo ya muda mrefu yakoje malengo ya muda mrefu ni yale ambayo yamekaa katika maono mara nyingi au ile ndoto ulizonazo kwamba nataka baadae nije kuwa daktari nataka baadae nije kuwa mwanajeshi au taka niwe kuwa nani niwe lubani oo ana kia kitu ambaho na kiitaji ka hapa duniani kinahitaji matumizi mazuri ya mda wee hibamatumizi mazuri ya mda yatakusaidia kufanikiwa katika masomo yako kasabauutapata mda mwingi wakujisome akii pia ataezausadia kuepuka hata migogoro na watu wa. naaka migogoro na walimu au mgogoo a wamgooanazauewladaaa waza kuchelewa kurudi nyumbani au kutotimiza majukumu ya nyumbani kama mtoto kwa sababu tu umekosa muda ko ni moja migogoro ambao naeza kajitokeza kutokana na kushindwa kuutumia kuambia kwamba watu wote ambao ambaonawafaam duniani ambao wamefanikiwa matajiri wote na wasomi au mtu yote wamefankotmaona kwa mfano mwalimu wako au mtu mkubwa ambao auote na mafanikio mazuri ambao unamtamania yapasutambue kwamba alitumie muda wake vizuri ndo maana kwa saizi amefikia ame katika hiyo hatua, hatua lazima utumie utumie muda muda wako wako mzuri vizuri lazima utambue nafasi yako kwamba ambao ni fk cha kwanza wee ni mtoto na mara nyingi watoto ni wanafunzi ko kama e ni mtoto lakini pia ni mwanafunzi lakini ukiachana kwamba wewe ni mtoto ni mwanafunzi lakini pia wewe ni kiumbe kwama ni kiumbe hai unahitaji muda wa kupumzika kwa hivyo basi ili uweze kuhutumia mda wako vizuri cha kwanza inabidi muda wako mwingi uelekeze katika kitu ambacho kinakutambulisha wewe ni nani kwa maana ya kwamba kitu kinahoutabulisha wewe ni nani ni yale majukumu yako kwa mfano e ni mwanafunzi kwamba kwa kwa kujadili amaaunno abemajuumako binafsi, binafsi kama yakujisafisha mwenyewe asha ya ua unakuwa msafi na na kusafisha mazingira unayolala moja ya majukumu yako vitu vingine vingine lakini pia we ni kiumbe kwa ya kiumbe tu, unafanya iti, unafanya iti, unafanya iti. kwa maana haimaanishi kwamba kwamba muda wote uwe tu unafanya afmaziniaaaii pi wee i kimbe a maanyakime imanishkwm mdawote uahitmdawakuumzika ktika muda wako kupumzika ishi hata saa wakupumzikat lakini pia kupumzika kuna aina mbili unaweza pi umepumzika umeacha kufanya kazi na kupumzika kwa kulala koo kuna nafasi mbili hapo kwamba inabidi upumzike kwakulala lakini a kupumzika kwa kawaida kwa mfano kama shueni kubwa sana kama kiumbez na mfa ni, ni mwanafunzi akama mtoto kwahivo basi kama mwanafunzi unapaswa masa, masa yako mengi uatumie kujifunza kujisomea au kwa kuwepo shulenisio kuwepo tu shuleni bali unapaswa kuwa mdadisi kwa vitu ambavyo huvielewi kwa walimu ili kwamba mda wako kuwepo shuleni usipotee tu bule a usipoelewa masomo niusiposhinda kutumia muda wako vizuri kaa huleikia huulizi maswali a mda waizuri ani utaka umeupoteza katika namna ambayo haina mwendelezo wa maisha yako mema ya badai, au maisha yako ya kwa hivyo basi, na kwa na ya kawaida mabadamasamazdaaishii nanne kulala tu kama mtoto ni masaa tisa inabidi mtoto mdogo ulale masaa tisa kwa maana ya kwamba inabidi ulale kwanzia saa usiku, na kwa mkasa, ya subuhi, ya ya yako usua kumi ya na mbilikikisha kwamb masaisaakawii auenaaii lakini pia anakuondolea uchovu na anakufanya huwe mchangamfu kumba ukilala vizuri awezi hata ukasinzia darasani lakini pia unakuwa mchangamfu ko ukiwa mchangamfu mfu inakusaidia hata kutengeneza urafiki na wenzako kwa sababu unakuwa kwa sababu umelala vizuri na hauna uchovu nkama auna uchovu wwotekinikwks z akeo baad ak dahes ambao pia tunazungumzia kwamba ina, inakusaidia kuimarisha kwa yako ya, ya mwili kwamaanakamba a awengiestsana wenginezad kwahiyo kutegemeaa a shule ambao unaesoma ta itabainisha kwamba wewe masaa shule i nabidi atumie mangapi ka hapo siwezi nika nika labda nikasema kwamba shuleni inabidi utumie masaa mangapi moja kwa moja ili nategemeana na isoma. Ukifanye, shule yako unayoisoma lakini sa kipi ukifanye ukisharudi shuleni ili utumie muda wako vizuri kao ukisharudi shuleni inapasa pia sababu tumesema kwa kwamba nafsi yako kwanza ni mwanafunzi lakini nafsi ya pili ni mtoto aakaa u madogomadogoya nyumbanimaamdaakka abaaaa amama a mawauka na waoo wenio kwamba ukiweza kufanya hivo kwanasasa mda huo kama uo maayapatikana idaambiwakula motosiengauakeaufhaea kusadia kumarisha husiano wenu ia laba ningependa kuwapa jaribio mojawapo kwamba kwa siku yaleo so ya mdah aongea ipenda uwezkuandika tae yaeo aike pia mwezi wa leo na huu mwaka elfumbili na ishinatatu awaka hu bma da waleo aa kama leo namweziu katika mwaka huu efubi nast ni kwamba do imepita hiyo aitajirudia tena hivyo basi inabidi ufaham kwamba muda ukishapita awedaeofateaeaeihvo basi mda ulionao leo wakusoma shule ni vizuri kuutumia vizuri kwafano upo shule ya msingi wo kiw ueongezeka auwa mtu mzima wako nyuma ili ukasome vizuri hiyo shule utashindwa kufanikiwa chakwanza kwasabautaua umeshindwa kutimiza majukumu yako kama mwanafunzi na kama mtoto kao chakwanza unashindwa kufanikiwa ambaoashinda kufanikiwa katika masomeo yako laihyo changamoto yakupoteza mda wakoiujutie baadae ni vizuri huu mda ulonao sasa uweze kutumia vizuri wee kama mwanafunzi u kujutia pia huwakunapelekea kuna, kuna athiri hata afya yako ya akili kwamaanaya kwamba uwezo wako wakufanya kazi unazorota bono aa kajikuta unapatahata msongowa mawazo kakujioamihintumi dawo vz usoma au mefeiksaulishidkusoma vizuri kwa ni zairi ya kwamba lazima tu utajisikia vibaya naunaeza kujiona kama umeferi kabisa maisha na ukatengeneza msongo wa mawazo ambao ukaathiri afya yako ya kimwii lakini pia afya ya yako yakiakili nakafnya kabisa ukakosa furaha kutoaa kushindwa kufankwaauhinfklengoko k unaonajinsi ambavyo matumizi mabaya ya muda yalivyokuwa na ahaia mtoto kao kwa kutokana na somo hili ningependa wazazi pia muweze kutambua kwamba mna nafasi kubwa sana kwa watoto wenu kuhakikisha kwamba mnaweza kuwapangia muda vizuri au mnaweza kuwasaidia kutumia mdawao vizuri kamaana ukiwa kama mzazi nabidiuhakikishe kamba mtotoako j nautumia dae zdaksa kazi ambazomwanao ulingana aiwag ili aweze kumsaidia kutumia muda wake vizuri kwani kwa kufanya hivyo so tu kwamba ataweza kutumia muda wake vizuri lakini pia itamjenga yeye katika maisha yake ya baadae k kwa kwamba mtoto anaweza akafahamu kwamba mimi kama mtoto na majukumu fulani kwao kutambua majukumu yake akiwa ya kama mtoto itamsaidia pia kuendeea kujengeka zaidi kutambua kwamba yeye kama binadamu ni na majukumu ya kufanya akiwa kama binadamu kwamba hata anavokuwa mtu mzima anavyoelekea katika maisha yake ataweza kuyafahamu majukumu yake kwa sababu alishatengenezewa utaratibu wa kuwa na majukumu tokea mtoto mdogo lakini kama mzazi hautashiriki kumshirikisha mwanao katika kazi mbalimbali za nyumbani itampelekea siweze kufahamu majukumu yake na kujikuta kama hana majukumu vile kwayo itamwia vigumu atakayofikia hatua ya tu uzima kwayo tuna wajibu mkubwa kama wazazi kuwasaidia watoto wetu kwa kisha wanatunza muda wao wow. kama utakuwa namoni mbalimbali changamoto swali tujuuza kupitia anwani yapo ifuatayo Yes, so you na hii ni awrredio adventista olimwenguni awr sanduku la posta 1720 morogoro tanzania anoni ya barua pepe ni kiswahili at awr.org. namba ya mawasiliano simu ya kiganjani 557814 na pia unaweza kuasiana nasi na idhaa ya maasai kwa nambari 769986355 ukiwa nji ya tanzania kumbuka kuanza na namba kiunganishi alama ya kujumlisha 255 unaweza kutoa maoni yako kwa njia ya facebook kwa jina la awr tanzania fanlitandani nakutakia baraka za bwana barikiwa nao hawa ni kutoka kule nchini kenya wanasema kwamba wavunaji tukutane tena katika siku ya kesho katika kipindi kizuri cha vijana na maisha watafurahi Sende najo narudi kwa baba yangu tena narudi njumwani tena usende najo narudi kwa baba yangu saote yakenkuabazeeo ya. ekikobemeleza uulitendamege delaya kojola kuani makosa bertindile bongo bazi akoseriwae ebolo denyubani I'm going to go tubir acama ovo yako vinuka kuongetoba omboni mwemakwetu anatubwakacisa oti ya kenkwamaziio ikikubembeleza Wani ta mengi bila ya ko juwa ku makosa lakini le bombo ko ze aku seri wa ke burudi nyubani sa sa burudi banda za tu um susa sa sa burudi banda za tu mbi ikikubemeea kulitendamengi bela yakojowa kuwani makosa nakingile ongo kaze akosiriwae ekulode eh, eh, eh, nyumbani lode uiolode endaatubingoni