unasikiliza redio ya uadventista ulimwenguni idhaa ya kiswahili sauti ya matumaini kwa watu wote ikapanana ya makelele yesu yuhaja tena nipata sauti himbasana yesu yuhaja tena nkjnakuja whii ni sauti ya matumaini kwa watu wote inayokujia kupitia redio ya waadventista ulimwenguni awr toka kila kona ya dunia tunasikia vita njaa maafa hivyowashiria marejeo ya mokozi pia panda ewe mlinzi yesu yuwaja tena ni matumaini yangu mpendwa msikilizaji hujambo na unaendelea kutegea sikio idhaa ya kiswahili inayopatikana katika masafa mafupi ya mita bendi 25 pia unaweza ukatupata kupitia tovuti ya wwwawrorg unaweza ukatusikiliza radio kutoka jijini dar es salaam pamoja na rock fm kutoka jijini mbea mimi ninaitwa nuel tanda ni tena katika matangazo yetu na mpendwa msikilizaji wanaotufukuria matangazo yetu tena ni dodoma advent wanasema kwamba tajificha kwako kwakochini ya nafsi Just. Yeah. asante sana advent basi moja kwa moja ni kukaribisha katika kipindi kizuri cha ijali afya yako na hapa utakuwa naye mwanasikolojia kutoka chuo kikuu kishiriki cha jordan hapa mkoani morogoro ambaye anaitwa irin mukoi anakuja na somo linaosema kwamba sababu za kisaikolojia zinazoweza kupelekea magonjwa ya kimwili ndugu msikilizaji karibu tena katika mendelezo wa vipindi vetu vya ali afya yako aai tunaweza kusikiliza na kujifunza ya sababu za ekologia, ambazo kupelekea ya kimwili ama magonjwa ya mzo somo letu la leo ambapo tutaangalia sababu za kibayolojia ambazo zinaweza kupelekea magonjwa ya yaaam tufahamu ya kwamba magonjwa ya kisaikolojia sababu yake kubwa huwa ni utendaji dhaifu ama utendaji duni wa ubongo kwa kwamba ubongo usipoeza kufanya kazi vizuri ama zile njia zinazounganisha sehemu moja ya ubongo na sehemu nyingine ya ubongo zikishindwa kufanya kazi vizuri kwa kawaida huyu mtu ana hatari kubwa ama mauwezkan ubwa wakueza kupata magonjwa ya kiskoloi leo ningependa tuangalie baadhi sababu chache tu wala hazitokuwa nyingi ambazo zinaweza kupelekea magonjwa ya kisaikolojia sababu ya kwanza ni kurithi tunafahamu a kwamba wakati mwingine aa magonjwa akama ilivo kamagonjwa mengine yakiboloatunakamavile kisukari tunafaada mwnn mtu kwa katika hatari ya ya magonjwa kwamba wakati mwingine magonjwa ya akili huzunguka ndani ya familia kwa maana kwamba familia ambayo ina mtu mwenye ugonjwa wa akili kuna uwezekano wa mwingine pia kuupata hata kama vitavuka vizazi vingabe, kumfano, mtu kusema, babu akawa kuatanaeakaaa ata aua na onwa wakil lakini si lazima auate kama nivotoa mfano kwamba ba ana ugonjwa wa akili watoto wake hawana lakini wajukuu lakini pia kuna wezekano kabisa ya kwamba ndani ya familia uka kuna mtu a ugonjwa ni kwa nini sabau kwamba anaweza asipate ni kwa sababu kwamba ingawa familia iko katika hatari ya kupata ugonjwa wa akili lakini lazima kwa kuna vitu vingine vitakavyochochea huyu mtu ule ndani yake kama vile msongo wa mawazo unyanyasaji uh, kupitia vipindi maumivu makali ya kiakili kama vile kufiwa pia kuna uzaifu mgumu wa maisha ama wa utotoni unaweza kuchochea huyu mtu kupata ugonjwa wa akili kuna kasoro za ubongo ama majeraha katika ubongo haya pia inaweza kupelekea magonjwa ya akili mtu ameumia amepata kwenye ubongo ajari ya na kichwa, kwa ubongo kwa kufanya kazi vizuri vizuri utendaji wake wa wa pia tunasema uharibifu kuzaa nimejaribu chake aai uharibifu ongoaana a kuzaa wazungu wanaita pneto damage kwamba inawezekana wakati wa kujifungua na na kubanwa wanajitahidi kwa kama mtoto kwa inamaanisha kwamba hewa ya inakuwa pungufu katika ubongo kumfanya kuwa magonjwa ya akili kama vile ugonjwa wa tawahudi ambao tawahudi taeleza vizuri kwenye masomo yetu mengine yanayoendelea ila pia matumizi mabaya ya dawa kulevya ambapo hii huweza kumpelekea mtu kuwa na na magonjwa kama vile wasiwasi wasi, pamoja na sonona Nikivipi, tutajifunza kwa katika wa masomo lakini pia kuna mtufa ua aia endelez amasomo anayofataaa aadiko ya kisukari, ah, sukari katika mwili inasababisha e, mtu kuwa na magonjwa kama vile wasiwasi wasi, kushindwa kufikiri vizuri kama sukariki, panda, wiki, na mtu, mtu ki kwamba ile hali ya mtu weza kuona kufikiri kuhisi vitu ambavyo viuri kwa anakwambia kwamba kwa kristo uh, mtakatifu ila anasikia kitu hakina ukweli. Yani, anasikia laa s u aasma u a a ke halii ya maisha lakini pia kuna sonona kwa mtu mwenye kisukari hii sonona inatokana na hasahasa hasa kuwa na hofu juu ya ya uhai kuishi kwa sababu anakuwa na msongo kisukari kisukari kisukari nimefikia hatua hii labda nimeanza kukatwa mguu mtu mtu kupofuka zinafanya zi kupata sonona kwamba muda muda wangu hautakuwa mwingi sina mrefu uu yaanaz aaakisuaanataonwawakisukao ni baadhi ya mambo ambayo inampelekea h mtu kupata changamoto ama magonjwa ya kisaikolojia kwa leo tumeweza kuangalia bahadhi na isema ni machache lakini tutaendelea kujifunza mengi zaidi katika vipindi na mwendelezi unaofata waijali afya yako karibu sana aneelea kufuatilia vipindi vyetu kama utakuwa na maoni mbalimbali swali tujuza kupitia anuani yapa na hii ni awr redio adventista ulimwenguni awr sanduku la posta 172 morogoro tanzania anani barua pepe ni kiswahili at awr namba ya mawasiliano simu ya kiganjani 65357814 na pia unaweza kuwasiliana nasi na idhaa ya maasai kwa nambari 769986355 ukiwa okay, nji ya tanzania kumbuka kuanza na namba kiunganishi alama ya kujumlisha 255 unaweza kutoa maoni yako kwa njia ya facebook kwa jina la awr tanzania karibu tena katika kipindi cha pili ni siri za ushindi na hapa utokuwa naye emanuel ulime naye ni mwanasekolojia kutoka chuo kikuu kishiriki cha jordan anakuja na somo anasema kwamba nguvu ya msamaha unawezaje kusamehe na utatumia mbinu gani ili iwe kazi rahisi kwako kuweza kusamehe msikilize msikilizi mwanapsaikolojia akieleza kwa uzuri kabisa nguvu ya msamaha Penzi msikilizaji karibu kipindi cha za ushindi siku ya s upo mtaalamu wa mtaalawaskoljia kutoka chuo kikuu cha jordan mada yetu leo ni nguvu ya msamaha msamaha msamaha ni msamaha ni nini mchakato unaochukua muda ambao unahusisha kuruhusu kuruhusu au kuondoka kwa hisia hasi au maumivu yanayotokana na kutendwa visivyo au kutendewa vibaya na mtu wako wa karibu au mtu kwa kupitia msamaha mtazamo juu ya yule aliyekunyanyasa kujengeka siku zote mtu unapokosewa ndani yako unaanza kutengeneza uchungu ambapo uchungu huo usipokuwa makini unaweza kupelekea kupata chuki chuki au kutengeneza chuki ndani yako na hiyo chuki usipokuwa nayo makini au usipojiazari unaweza ukapelekea kupata hasila kali ambayo mara nyingi ya unaweza umeharibu vitu vya thamani kubwa au meweza ata kumzulu mtu mwingine au kumtenda vibaya mtu mwingine kutokana na yale maumivu ambayo upo nayo ndani yako na yalmaumivu ambay upona kupita kiasi na na mwilini ambapo unapokuwa na asila kupita kiasi uwa inapelekea mapigo yako yako ya ya ya moyo moyo moyo kubadilika na ambapo mapigo yanaweza inaweza magonjwa ya moyo, au hata kupata ka hivyo basi yale maumivu unao nayo unaonaumo ndani yako yanaweza kapelekea ukatengeneza msongo wa mawazo ambapo muda mwingi unakuwa yule kwa hayo maumivu yanayopelekea msongo wa mawazo yanapelekea kinga yako ya mwili kushuka na na na hivyo hivyo unaweza unaweza unaruhusu magonjwa mbalimbali yanaweza kukushambulia hivo basi pia pia mtu kajikuta, umepata sonona lakini pia unakosa usingizi kutokana yale maumivu msongo wa mawazo ambao unakuwa yao usiposamehe unabaki kwenye kifungo ambacho kifungo hicho kinakuweka kwenye chuki chuki na na na na kinyongo kinyongo ni kutafuna mwenyewe taratibu kama unaweza hiyo hiyo hiyo sonona lakini lakini pia pia unakosa usingizi kutokana na yu, kinyongu, au moyoni mwako nguvu ya moyo, yu, ya ya inakufanya inakufanya uwe uwe amani amani moyo moyo uhuru kwa kusamehe kutakupatia huku makasiriko waweza bahokifunio ia la ay talada una unamjibu vibaya au unamfanyia vile visivyo au unaweza kuta umemjibu vile ambavyo hajakuzoea kutokana na na na na yale maumivu ndani yako sababu umeshindwa kusamehe kwa endapo, huto samehe, ni wazi kwamba utajenga chuki na mtu na hata watu watu wengine wengine wanaokuzunguka hivyo basi kunaweza uhusiano wako kwa so, kutokanatunayale maumivumnk tu labda rafiki yako au mtu wako wa karibu anaweza pia choka vile ambavyo unakuwa muda mwingi unamzungumzia vibaya yule mtu mtu mtu vibaya au kukuumiza kwa kuto pia kuna so kwa pia kumekuwa mbalimbali tu bali kwa jamii au na kizazi kizazi kwa maana ya watoto wanaokuwa au kukuzwa kwa mfano mama wanaoishi na watoto bila baba zao ambao walo wengi wameumizwa mno kihisia au kisikolojia kutokana na mambo aliofanyiwa na baba za hawa watoto ambao wanawalea bila baba zao hivyo upelekea chuki walizo nazo juu ya baba zao watoto watoto watoto wao kupitia njia ya ya ambayo ambayo waliweza wa wa kwa kwa kwa sehemu kubwa unakuta unakuta mtazamo wa wa kike kuanzisha mahusiano ajili ndoa wanaweza kuwa na hofu kuwa, yale mama zao labda waliyapata au kuyapitia yanaweza na au pia hiyo wamevunja uaminifu naaataena nu wanaume katika kuingia kipindi cha mahusiano mtu anakuwa na hofu kubwa kwamba anaweza nikapitia yale ambao pia mama yangualtbleababa za pbbznaezakasimlia kuhusianaamama zao amboaezakaamkwangu kbaada anaweza mahusiano yao baadaye baadaye kwamba kwamba anaweza anaweza labda jinsi na huyu mke wangu kwa badai, hivyo k ajikuta mtu anashindwa kuingia katika mahusiano kutokana tu na kwamba yule mtu alishindwa kusamehe mwanzo akabaki na yale maumivu na ikasababisha yale maumivu akaenda kuyasambaza kwa watoto wake ko kizazi kizima kinajikuta kimeathirika kutokana na asila za huyu mtu mmoja au yale maumivu ya ya mtu mtu mmoja unaweza kujifunza kusamehe kwa alpesi, kwa wepesi kusikiliza sababu sababu za makosa hayo kufanyika au sababu ya mtu vibaya ni kweli kwamba wanadamu duniani tumekuwa tof- na tofauti zetu ambazo zinatufanya watu kuwa kipekee kwamba mimi niwe kama mimi lakini pia weuwe kama wewe lakini tofauti hizo zinaweza kuwa ni za kitabia kimawazo namna ya kuchanganua mambo ambapo huo binadamu wenyewe miongoni mwa watu wapo ambao sana iwe ni ni ni sana sana pale iwe kosa kosa kubwa kiasi gani mtu mtu tu kirahisi lakini wapo ambao mtu akimfanyia kosa zidi yake ngumu unakuta inafuta mema ambayo alifanyiwa ameanza okay, jepesi ningependa nikupe nikueongea sana lakini kwa kwambay kusamehe ni mtihani wa maisha ni vizuri kutafuta namna ambayo utajifunza kusamehe kusamehe kwa kwa nini usamehe kutakupatia amani ya moyo kisia, lakini pia unakuwa tuchukue tu mfano hujamsamehe mtu huo unapata hisia gani pale ambapo unakutana naye bila shaka utatumia dakika mbili au tatu kukumbuka yale mambo kufanya, na kutamani hata mbele yako a mbele ya macho yako yako kwa kwa uchuki juu yake itakuwa siku siku hadi na na utajikuta unatenda jambo ambalo akili ya ya kawaida lakini pia kuna uhusiano mkubwa sana na hali ya kiafya kama vile kupunguza msongo wa mawazo juu ya yaule mtu aliyokutenda vibaya kwa maana siku zote na maumivu ndani yako unajikuta muda mwingi unatumia kuwaza jinsi vile mtu alivyokutenda unapata msongo mkubwa wa mawazo Koo hivyo kusamehe kunaweza kukupa faida kubwa sana kwa afya ni faida kubwa kwa afya yako ikiwemo kama kutengeneza matokeo chanya unapokuwa unapokuwa unatumia unatumia dawa dawa dawa dawa mbalimbali mbalimbali za za kimwili una za kimwili kwa mfano mtu na na fulani unaweza kukuta hizo zikusaidii kutokana tu kwamba una msongo wa mawazo unatokana hiyo chuki ndani ndani yako yako au maumivu ndani yako. yanafanya zile dawa zisiweza kufanya kazi katika mwili wako k hivyo unaokua eweza kusamemsamee kwamba roho yako inakuwa mbaki nyeupe unakuwa ni ngumu kwa ni mtu mlalamikai lalamikaji sana lakini pia kama kutosamehe kuna kupelekea msongo wa mawazo ni ai kwamba utakuwa nakosa usingizi k unapoweza kusamehe inakusaidia kuongeza kiwango chako cha usingizi k hii inamaana kwamba mtu asiweza kusamehe anapitia wakati mgumu sana kwa sababu utashindwa kuimarisha mahusiano na rafiki zako lakini pia utengeneze wadui. kwa kwa kwa hiyo kusamehe kusamehe kusamehe kusamehe ni ni njia nzuri ya kujilinda na kunaimarisha yako lakini pia pia kunapunguza maumivu sugu kwa kusamehe pia, ni kukaribisha uponyaji wa mwili tkfany tengenezaduis kujumla ka endapo kusamehe na, na maisha bila shaka uwepo wa mtu kuumiza, kutenda visivyo tena hisia zako wala kukusababishia mawazo mtliekumizaaltenda utomzamaakazaa binadamu unaa katika nafasi ya kulaumu pale ambapo jambo juu yetu lakini pasipo kutafuta sababu ya kwa nini mtu kafanya hivyo labda pengine unaweza naeza labda na naukamelewa ikawa rahisi kwako kumsamehe na namda mwingine mara nyingi watu anaza kaanatendea vibaya kutokana tu na si wenyewe labda tumesababisha kutenda hivyo hivyo hivyo kwa kwa kwa kwa kwa hiyo ni ni ni vyema vyema si wenyewe kujitafakari kwamba nini nini mtu hivi, au hivo. Hivo, hivo, mtu au kutafuta chanzo cha kosa na ukitatue sababu mahusiano msamaha wa kujenga mahusiano yenye afya hivyo unajifunza kusamehe Kosia, na unakuwa mahusiano yako kuna kuna kuna mbinu mbinu kadhaa ambazo kusaidia kusamehe hizo kosa ambalo umefanyiwa baadhi ya makosa yanahitaji msaada wa a endapo ni jaribu la mauaji labda au kukujeruhi au kusababisha ulemavu wa maisha haulazimishi kusema kwamba labda kwa sababu mtu amekutishia kutaka kukuua au kukufanyia kitu chochote ambacho kinahatarisha hali yako ya kimaisha au kusababishia ulemavu wa maisha kwamba umsamehe usimchukulia hatua ila yapaswa um, umsamehe lakini kama inahitajika kumchukulia hatua inapaswa kumchukulia hatua kwa ajili ya kujilinda rewe, na afya afya yako yako pia pia lakini lakini ni mara nyingi kama mtu anakuwa anataka kuhatarisha labda kusamehe hakumaanishi kwamba uendelee kuwa na mahusiano na mtu kwao unaweza kwa ukamsamehe mtu lakini ukaendelea kukaa naye mbali endapo kama labda mahusiano yake baina e, ya yako na yee anaweza kaatarisha labda afya yako kusaabisha ulemavu au hata hivyo kuondolea uhai lakini moja njia mw... ya kusamehe kufahamu, ni kufahamu nini na gani. kama tulivyosema kwamba kwamba upo mwingi sana unakupunguzia msongo wa mawazo unaweza kong... u... unaweza aaeekea ukapata, ukapata madhara mengine so tu ya kimwili lakini pia unaweza ukasababisha hata mazala ambao yanaweza ufanya we ukakaa katika sehemu mbaya katika maisha kwa kwa mfano na ukatengeneza kali kusababisha uka mtu mtu au mawaji, semba, au hata hata hata hata ukafanya mauaji ambayo sehemu mbaya unaweza kumuumiza namna yote kwamba kwa msamaha una nafasi kubwa sana katika maisha yetu na unaweza kusamehe kwa wepesi, kwa wepesi kutafuta ushauri kwa watu ambao wanahekima au watakwa utaalamu wa kisaikolojia na ushauri huu ndo mwisho wa somoleto asatani kwa kusikiliza mimi ni mtangazaji wako fanuel itanda ninakushukuru sana kwa kuendelea kutegea sikio idhaa ya kiswahili ya redio ya adventista ulimwenguni barikiwa nao the blessed voice wanasema kwamba nuru kutoka mbinguni hatekagiza la dhambi yesu amini ita vilipokuwagezani bila tumaini i <speaking in Hebrew> Salaam alaikum 不发的故你在挂后的我落界的手万个孤当看明不的么年万里