unasikiliza redio ya uadventista ulimwenguni idhaa ya kiswahili sauti ya matumaini kwa watu wote igapandana yambakelele yesu yuwaja tena ipata sauti ni mbasara yesu yuwaja tena nakujnakuja yuwaja tena hii ni sauti ya matumaini kwa watu wote inayokujia kupitia redio ya waadventista ulimwenguni awr toka kila kona ya dunia tunasikia vita njaa maafa hivyo washiria marejeo ya mokozi pija panda ewe mlinzi yesu yuwaja tena unaendelea kuitegea sikio idhaa ya kiswahili ikiutangazia kupitia masafa mafupi ya mita bedi 25 kutokea morogoro tanzania mpendwa msikilizaji ungana nami kupitia morning star fm bila kusahau rock fm iliyoko kule mkoani mbeya hapa nchini tanzania msikilizaji mtandao wetu ni www hi leo ungana nami mtangazaji wako kibaga mwaipaja katika kipindi kizuri cha watoto wetu na awali ya yote ni kusii uweze kuwategea sikio waimbaji kutoka mkoani morogoro hii ni kundi la waimbaji wanafahamika kama sakredi ambapo wao wanapatikana kihonda na wanakuja kwako na wimbo unaosema usikate tamaa msikilizaji katika vitu utakavyokuwa navyo leo ni pamoja na mada nzuri kutoka kwa irin mukoi ambaye yeye ni mtaalamu wa sykolojia kutoka chuo kikuu cha jordan atakuja kwako na madi unayosema uvumilivu kwa watoto ni kusi uweze kumpatia nafasi ya kumsikiliza na katika upande wa pili wa waimbaji tutakuwa na waimbaji kutoka dodoma adventist dodomaicoras wanakwambia muumbaji mkuu basi hawa pa sakredi na wimbo usikatikati Ame kata tama, ame ombasana bilama jibu, ame subiri refu, wamungu ombasana inakucoka mu wa minifu ilelezote tatimiza wa wakati wake mkumbuke ana aliyekuwatasa aliomba sana a kukata tama sana unakuchoka munguniinifu milele zote aliahidi watati miza Wa wakati wake Wakere, yeah, yeah, yeah, yeah, oh, oh. asante sana sakredi basi moja kwa moja huyo hapa airini mkoi tena katika mwendelezo wa vikindi vyetu leo tutazungumzia jinsi ama namna ya kujenga uvumilivu ama uthabiti au ujasiri kwa watoto tuna mazoea ya kufanya utoto uwe wakati wa kutujali yani hatujali kuchunguza au kuangalia ama kujaribu kujenga kumjenga mtoto akiwa ile kwasia mdogo mchanga yani hatujali kwa kifupi ila tujua kwamba ujana pekee hautoshi kuwa ngao thabiti ya maumivu ya kisia na changamoto nyingine watoto wanaweza kuombwa kushughulika na matatizo kama vile kuzoea darasa jipya ama shule mpya uonevu uh, kutoka kwa wenzao mda mwingine hata changamoto za nyumbani kutokana na haya mashaka yanakuwa ni sehemu ya kukua katika ulimwengu huu mgumu kwa mtoto uwezo wa kustawi licha ya changamoto zote hizi unaotokana na ujuzi wa ustahimilivu ambapo ndio huo lio taenda kujifunza juu yake kujenga uthabiti ama uwezo wa kukabiliana vyema na dhiki kiwewe misiba vitisho au hata mfadhaiko kunaweza kuwasaidia toto wetu kudhibiti mfadhaiko na hisia za wasiwasi hata hivyo huwa mstahimilivu haimaanishi kwamba watoto hawatapitia shida ama dhiki kujifunza jinsi ya kuwafanya watoto ifnakuafanya watto lakini kwa kuwafundisha aya haimaanishi kwamba hawatapitia watapitia ila watakuwa na uwezo vidokezo awatapitia i waan akwanza tuangalie nikuchangamana mfundishi mtoto wako umuhimu wa kuungana ama kujihusisha na wenzao ikijumuisha kujifunza kuwa na huruma na kusikiliza wengine tafuta njia za kumsaidia ama za kusaidia watoto kukuza muunganisho kwa kupendekeza waunganisho we na wenzao ana kwa ana kwa maana kwamaanatodakachezi na, na wenzake watafutie jambo lolote tukia tetakuatuatu uatoto ae kutawzake kwa, kwa kupitia simu mara wa wa wa wazazi hii itakusaidia kwanza kuimarisha usalama kwawatoto lakini pia hata kuchunguza tabia zao Kusipu, kwa mzazi mtoto hako, wewe pia mtoto wa mzazi kwa hiyo itakuwa yemakaaa nazaz kuna ttao aza anie kunatoa usaidizi wa kijamii na kuimarisha ujasiri mauthabiti umna kwama kkuchangamana a e va kuaona wenzao unafundisha mtoto kwamba hawa na wao walikuwa na wazazi kama wewe lakini bahati mbaya na, akiwa na, wewe. Kamba, kuna siku mama, na mtoto kujenga kuwa bahatimbaya vke kina aunakumhudumia ile hali pili kusaidia kusaidia kusaidia wengine kwa ambao wanaweza kuhisi hawana uwezo kuhisi kuwa wamewezeshwa kwa kuna aii wa mo wanaeaaa ao ania hawezi hawezi chochote ila kwa ile huduma ama ile njia ya kuweza kusaidia wengine kumbe ninaweza, ninaweza bjaribu kufuta vyatu vya baba o ama enuua seni pampa na aakwa watoto unampatia yee mwenyewe anashika ile jambo anaona kwamba nilikuwa naona siwezi kutoa msaada siwezi kufanya kitu kwa aili ya mtua eu jaribu kumshirikisha mtoto katika kazi za kujitolea inayolingana na umri wake niunaposema kwamba kusaidia. ni kusaidia, ni kusaidia katika kusaidiaeaawale mbanafaulu vizuimbaf jama mwenye ufaulu mzuli Nao, njia yule ambaye hana njia nyingine. Njia nyingine domisha, ratiba ama utaratibu wa kila siku kwa maisha yaende usa kwa aa kwa, kwa, kwa, kwa kudumisha utaratibu naweza kuwa na msaada kwa watoto haswa watoto wadogo ambao wanahitaji mwongozo mwongozo mara nyingi kukua ongozatan kwa na ratiba inaweza kumsaidia mtoto Ebu, shirikana nae katika kutengeneza ratiba ukiangazia muda ambao atakua kwa kwajili ya masomo muda ambao kucheza na ratiba nyingine muhimu za nyumbani mda batak natmkama mdambao uh, tatumiaumagilia maua huu uh, ya kumsaidia dada kukoroga uji naye ili mtoto ajue kwamba siishi ila na ratiba aasnaa muda huu nimetoka shule ninataka nfanye kazi ya nyumbani anu a na a na a kmekucha akumekucha nafanya kamba hata ratiba ikija kubana mambo kukua kuwa lakini hata vipi atakuwa naouam katika mpangilio ili ya kwamba hata latatu wa kupumzika vyema la pili kwamba ingawa wasiwasi wasi, unaweza kuchochea kuchukua hatari nzuri tunahitaji pia kuthibitisha hisiazo thibtisha hisia zote mfundishi mtoto wako kwamba jinsi ya kuzingatia kitu ambacho anaweza kudhibiti ama kuchukua hatua msaidie kwa kupinga mawazo yasio ya kweli kwa kuwauliza kuchunguza uwezekano wa hali mbaya zaidi wa kile wanachofikiria na maanisha ya kwamba mtoto anapokuwa anakuwa na wasiwasi ua wasi. mambo mengi hivi hii kifanyika sasa hebu mfundishe mtoto wako kitu ambacho anaweza ama kukichukulia hatua hivyo, hivyo kumsaidea kwa kumsaidea kupinga mawazo ya, ya kweli kwa Je, kwa ni kama hali Mfano. Mtoto na alionayo eh, magumu siwezi kuyafanya ila shule muulize iu unaona kwa, kwa kuigilizia unaweza kufaa uu mtiani saau so, mtiani unafanya mwenyewe hutofanya na wezako. kwa kumsaidia kupinga mawazo ambayo si, si halisi inamsaidia mtoto us eh? ama nijaribu kufanya mwenyewe sasa kupambana mwenyewe tuone akishindwa kumtia moyo mpaka pale ariukupambana iana menyeweinyoaapo kumpinga mawazo asio sahihi mkumbushe kwamba ni vyema ukafahamu kwamba mtoto anapaswa apate muda mzuri wa kupumzika kwa kupumzika kunaweza kumsaidia kuwa na uwezo wa kuchanganua mamo mengi akili imetulia amepata muda mzuri wa kutosha aipia kwa akili wamba ni mpya ana uwezo wa kufikiria vyema vyema lakini ni ni pia kufahamu kwamba nini mtoto wako anachokabiliana nacho ambacho kinaweza kumsumbua iwe ni kupitia maongezi ama kupitia mitandao wazazi wengi wamekuwa hawajali kujua ama kudadisi mtoto atia kmkarakuwa na mitandao ya kijamii au bahatimbaye tuepatia mtoto s kuangalia aa aamboaniaepitia ambalo linaweza likamtatiza akili yake mzazi ndo wa kwanza kumpatia msaada na huwezi ukajua haya kama huna ukaribu na mtoto kamaana kwamba ili uweze kujua changamoto kupitia mtoto nivyoma ukawa na ukaribu nae ksbuknaukaribu nae nirahisi kufunguka kwako njia nyingine naweza kuangalia ni kwamba mfundishi mtoto wako kujitunza mfundishi mtoto wako wa kujitunza kama vile kwa kufanya mazoezi kula vizuri kuoga na kupata usingizi mzuri hakikisha kuwa mtoto wako ana wa kufurahia na kujishughulisha katika kazi anamda wakufurahia mtoto kufanya zile ambazo unazipenda nazenda tu mzazi azoshe vyomboaaana anazoziendaegona mtoto, si vyombo. mm-hmm. vyombo anazo mtoto wangu nikimwambia aenda kamagiizia maua anamagiizia maua vizuri tena kwamoyo wote ma mfanoei uende kufagia nje kupika jai kucae nuri ambayo siakuogofsasana mtoto lakini si watoto kusawazisha ama kukabiliana vyema na nyakati kwa kwa ngumo kwa kwa mazingira hivyo namaanisha si kuna wakiumwa ambao wamezidiwa kamba wanahitaji msaada watu wengine nje lakini kunaile haliyakma ambao japo kidogo naweza kujisukuma kufanya moja mbili tatu kwayo kwakumfundisha mtu kujijali akwamba hata baadae pia mfundishe mtoto wako kukuza mtazamo chanya msaidie mtoto wako kukuza njia ambazo alifanikiwa kukabiliana na changamoto na msaidia kuelewa kwamba hizo changamoto zilizopita imemsaidia kujenga ujasiri wa changamoto aabiaa aliwezaje kukabiliana na ile hali msaada wa mzazi ulihitajika ndi ulifanya sehemu yako lakini mtoto alifanya sehemu gani pia a unapokaa nae anapopitia changamoto nyingine tena mwambie kwamba kwamba unakumbuka changamoto fulani na ukafanya kwa hizi sasa akiwa mdogo ndivyo mkwam angmt faimambiantmdogo nnaa kutumaia changamoto nyingine za maisha kwaamba, atakutana changamoto a kubwa akini insi e a a ua jaribu kujifunza kwa ajili ya watoto domishe mtazamo wa matumaini wakati ambao, wako wakati mgumu. Hiyo mpana. Yani, wakati mgumu kwa mfano anaumwa anakwambia mama kwa nini mimi kila siku ninaumwa mama nnaumwa makan tutu awatoto wenye ugonjwa wa sel, seli wasikonu watoto mara nyingi hua ni wagonjwa atma mazingira tu kato, mm, mtoto na afya? Kwa nini mimi kila siku la mzazi, mtoto kifua maaabnau w too ama katika nyakati ngumu mwanangu unaumwa kwe, lakini kuna moja mbili tatu kwao mzazi una jukumu kubwa la kumsaidia mtoto kupita vyema katika nyakati ngumu kwa kumsaidia kwa mtazamo chanya ama kwa kumpatia matumaini ingawa mtoto wako anaweza kuwa mdogo sana kufikiria mwonekano wa mda mrefu peke yake lakini msaidia aone kwamba kuna matumaini zaidi ya hali ya sasa na kwamba wakati ujao unaweza kuwa mzuri kuliko sasa mtazamo wenye matumaini na chanya unaweza kuwezesha watoto kuona mambo mazuri maishani na kupata nguvu ya kusonga mbele hata katika nyakati ngumu kz hakikisha unafanya sehemu yako vizuri wakudumisha mtazamo chanya kwa mtoto lakini pia kwa, kumtumai, kwa kumpatia matumaini katika ngumu sababu kufanya hivi akiwa mtoto anapokuwa mkubwa anapozidi za anashindwa kupambana nazo na nanakua ni mtu wa kukata tamaa kila siku lakini jua nyingine ma tafuta fursa za kujitambua mara nyingi katika nyakati ngumu ndipo watoto hujijua kuangalia ttowakontkn a changamoto aidani kwa kufeli kwakuumwa kuonewa nae omsad mtotowako aweze kujitambua kwamba ingawa kuna moja mbili tatu ingawa unapitia moja mbili tatu bado unauweza kufanya moja mbili tatu wakumsaidia kufanya hivyo ni ni nani ni mzazi kubali mabadiliko mbadi, mabadiliko kwa mabadiliko mara nyingi yanaweza kuwa ya kutisha kwa watoto na vijana msede mtoto wako aone kwamba mabadiliko ni sehemu ya maisha na malingo mapya yanaweza kuchukua nafasi ya, na ya malengo ambayo hayakufikiwa ni muhimu kuchunguza kile kinachoendelea vizuri na kuwa na mpango wa utekelezaji kwa kile ambacho hakiendi vizuri afamo maadiliko yako aina nyingi aidha hata kabla ya bare kuna mabadiliko mengi kwa kwamfano tazakshanga siku hizi nimekuwa mkubwa nimekuwa mnene nimekuwa mwimbamba Koyo, katika kipindi hio ca mabadilikomsadeookpn codma kma tamsaidia mtoto hataa afa con naakii vininem a unaa mbamba abidi umsaidie kuona ni kawaida kwsabu atakua amevipitia kipindi hicho amani anakosa furaha lakiniaafm aaiai msaidie kueka mikakati ambayo kwayo inaweza kumsaidia mtoto kuweza kutimiza malengo yake vizuri sasa naamini kwa njia chache kuziangalia tumejifunza vyema watoto tumejifunza jisigani akueza kukabiliana ni safari binafsi na unapasa kutumia maarifa yako kwa wtoto ili kuongoza safari yao nja auza thabiti ujasiri uliotumia kwa kwa mtoto wako ama kwamtotowako aaaata inaeza sifai tuma amttoa silazimishe na ozaa matokeo chanya kwa mtoto wako hiyo iyo njia ikaenda kuzaa matukio chanya mtoto mtoto wa mtu mwingine msome alafu tafuta njia nzuri zaidi ureona, hii, kwa kwa na wako anaonekana kukwama kuzidiwa au hawezi kutumia vidokezo hivi k leo ni zdiwa kutafuta msaada kutoka kwa akutata ama kwa daktari wa afya ya akili vidokezo vingi vimeshindikana vyema ukaja vingit sisi wanasikoloia ama wa akili ili dakai waai awezekua ujasiri na mwenye uuiliu naii tumebarikia watoto na kipindi lakini panai wazazi tumejifunza zaidi karibuni tena katika kipindi kijacho asanteni na kufikia hapo ndio tamati ya kipindi hiki cha hi watoto wetu hii leo naamini ya kwamba kupitia kipindi hiki watoto wamejifunza mengi sana bila shaka mzazi umepata kitu cha kumsaidia mtoto wako katika mada hii ya leo kumbuka ulikuwa nami kibaga mwaipaja na hii ni awr morogoro tanzania kesho ni vijana na maisha bila shaka aamin kwamba utajifunza mengi na utafurahia napokuaga endelea kubarikiwa nao waimbaji wa dodoma adventist dodomawanakwambia muumbaji mkuu tukutane kesho