unasikiliza redio ya uadventista ulimwenguni idhaa ya kiswahili sauti ya matumaini kwa watu wote igapanana ya mmakelele yesu yuwaja tena nipata sauti nimbasana yesu yuwaja tena anakuja anakuja yuwaja tena hii ni sauti ya matumaini kwa watu wote inayokujia kupitia redio ya waadventista ulimwenguni awr toka kila kona ya dunia tunasikia vita njaa maafa hivyo washiria marejeo ya mokozi piga panda ewe mlinzi yesu yuwaja tena unaendelea kuitegea sikio idhaa ya kiswahili kupitia masafa mafupi ya mita be5 kutokea hapa mkoani morogoro mpendo msikilizaji endelea kunipata kupitia mningst fm bila kusahau rock fm endelea kuwa pamoja nami kwa njia ya mtandao wa www jina langu ni kibaga mwaipaja ninayokaribisha katika matangazo siku hii ya leo leo kwa upande wa waimbaji tutakuwa na kundi la waimbaji linayofahamika kama anointed singers kutokea hapa morogoro na watakuja kwako na wimbo unaosema ni tayari na katika wimbo wa pili tutakuwa nao gosp flm ambapo watakuja kwako na wimbo unaosema wanawali kumi na hii leo kwa upande wa kipindi hiki cha watoto wetu tutakuwa naye emmanuel ulemi ambaye yeye atatuletea mada unaosema uthubutu kwa watoto naamini tutajifunza mengi sisi kama wazazi namna nzuri ya kuweza kuwapatia nafasi watoto wetu waweze kuthubutu kufanya jambo basi hawa pa, anointed singers kutokea hapa mkoani morogoro wanakwambia ni tayari Itayari, sana anointed singers naamini ya kwamba msikilizaji wangu umebarikiwa sana kwa ujumbe huu kutoka kwao anointed basi huyu hapa emmanuel ulemi anakuambia uthubutu kwa watoto mpenzi msikilizaji karibu katika kipindi cheo cha watoto siku ya leo upo nami mwanasikolojia na mshauri nasihi emmanuel ulime kutoka katika chuo kikuu cha jordan siku ya leo tutazungumzia kwa watoto ningependa kuanza na nini maana ya tutzumztu ni hali ya kujiamini ambayo inamuwezesha mtu kuwasilisha kwa ufasaha mambo wanayomtatiza au jambo lolote ambalo lina msibu au kitu chochote mahitaji yake au tatuzi wa kitu chochote kwa kwa ufasaha na kwa heshima lakini pia kwa kuwa na hisia za utulivu ni kwa maana ya kuwasilisha bila hisia za hasila au bila, ha- bila hasira kwa kuwa mhubutu ni uwezo wa kusimamia haki zako au kutetea haki za wengine kwa namna chanya au bila kumvunjia heshima mwingine kwa unavyowasilisha jambo lako kama mtu amekukosea au kuna vitu amekutendea visivyo sawa unawasilisha pasipo hasila yoyote hii ndo maana ya uthubutu au hata mahitaji yetu kwa namna ambayo ambayo mtu heshima lakini pia kukaa na mambo yanatuumiza kwamba labda mtoto sasa kwa watoto labda ni mtu mzima kama anaweza kaa ni mwalimu au ni mzazi au ni rafiki yako kwa vibaya si vizuri kukaa naayo mambo moyoni iyanapasa kutafuta namna sahihi ya kuwasilisha jambo lako ili na na na na na changamoto mara nyingi kukaa jambo moyoni mtu kuwa na kinyongo. Na kuwa na kinyongo kinyongo pale unapokuwa kupelekea na msongo wa mawazo lakini pia ukose raha ukoseraha kama ni mtoto hivyo unaweza ukajikuta labda unashindwa kuchangamana na marafiki zako vizuri au kama unakuwa darasani unaweza kuta unawachukia walimu kwa sababu mwalimu labda alikutenda vibaya labda alikupiga mbele za wenzako au alikuzalilisha kwa namna yoyote vizuri vizuri uka uka na ukashindwa labda kumwambia kumwambia ukajikuta unaishia tu kumchukia lakini kama unge mfata, ungeenda kwamba mwalimu mwalimu samani marimu, mbele za wenzangu sikujisikia kingine labda naomba usinizaiishe mbele za wenzangu ukiweza kufanya hivyo ni kwamba itakusaidia mwenyewe utoe dukuduku lako moyoni kwamba ubaki na amani kwamba kamba umewezakumweleza mwalimu lakini pia itakusaidia kwamba mwalimu muda mwingine asirudie kufanya asiudikufanya lakini usipomwambia hio kwamba mwalimu kufanya mwalimutabadiika taekufanya lakini pia nawe utatengeneza ile chuki moyoni kwamba ukimwona unamchukia alikufanyia lakini kama labda angeweza msamaha au kamba kukubaliana kwamba ungekuwa na amani hata ukimwona kwa hiyo na uhubutu ni kuna msaada mkubwa sana katika ustawi wetu wa mahusiano lakini pia hata ustawi wa kiafya kiakili na kimwili pia sasa ili uweze kuwa na uthubutu ni lazima ujue mawasiliano ufanisi kwamba ni namna gani ya kuwasilisha jambo lako so kumfata tu mtu kumweleza bila kujua kwa namna gani utaenda utaenda kumwambia kwao inabidi ujue kwamba nikimfata labda kama ni rafiki yangu amenikosea au labda kama na mahitaji labda na daftari langu limeisha nataka nimwambie baba na daftari langu ni ni namna gani sahihi ambayo itakuwa i namnaganisa mbaitaka iheha ajisikie vibaya aone kama unamvunjia heshima na itakuwa ni rahisi zaidi zadi ukusaidia siku zote inabidi ujifunze mawasiliano fanisi fanisi mawasiliano ni moja ya njia ambayo itakusaidia kupata hitaji lolote ambao unalihitaji lakini pia kutatua changamoto yote ambayo inakukuta endapo kama utajua ni kwa namna gani inabidi uwasilishe jambo lako kwa ufanisi ukiweza ukiweza kufanya hivyo kujua kwamba namna gani uweze kuwasilisha jambo lako kwa ufanisi itakusaidia kupunguza migogoro na wenzako au hata na wakubwa zako kama ni walimu au au ni wazazi, au ni wazazi mtu lakini pia kuzuia kwa sababu utakuwa hauna chuki au hauna kinyongo moyoni lakini pia ndo itakusaidia kupata mahitaji ma yako kwa urahisi na kujenga mahusiano mahusiano yetu mara nyingi yamekuwa yakivunjika au ya me, na na na marafiki zetu kutokana tu kwamba kwamba amekukosea unashindwa kumwambia ukweli umenikosea hapa na hapa ningependa isiwe hivi aonayo kukubaliana mkaweka mambo sawa labda amekukosea unakaa nayo tu moyoni humwambii jambo linakuwa unajikuta unamtenga hutaki urafiki naye kwa sababu tu alikuumiza wakati ni kwamba ungeweza kuongea naye na hivi na hivi. na na kumwambia kwamba hivi hivi sikufurahishwa kukubaliana ungeendelea kwao mara nyingi kukaa mambo huwa yanakuwa yanathari. yanakuwa athari na athari kiakili lakini pia yanakuwa na athari kwa afya yako lakini pia piana a mahusiano yako mazima na mara nyingi mazimamaayib tunaita kama uholo au upole usiofaa unaitwa naita uolo upole usofa kwa au au upole upole upole ukoje sasa ni kwamba kwamba mtu kama mtoto unakuwa unakubaliana unakubaliana unakubaliana na mahitaji ya ya ya watu wengine yanayokuumiza jambo linakuumiza unakubaliana nalo unakubaliana nalo tu unashindwa kusema kwangu ila tabia usau lakini pia unaweza aoe unatarajia kupata usichokihitaji bila kuomba au kuzungumza kwa mfano baba labda unataka baba akupe hitaji fulani lakini tu kubaki unaumia bila kumwambia ambao unakuwa una kukuathiri siku siku hadi labda baba akupendi akupendi au mama lakiniwabobamba so btu fulanisema bababa ni gari tae kununulia mahitaji lakini labda baba upo bise sana ajui ni hitaji gani unalitaka japokuwa baba inabidi ajue mahitaji yake lakini pia ni vyamakumkumbusha kwakumuomba kwa kwa namna inayofaa ukiwa na upole sofa, au utakupelekea kukosa mahitaji yako lakini pia kutofanya jambo inayofaaki kutetea haki yako kuna namna kama watoto mambo ambayo yanatokea kwetu nafanyiwa na wakubwa labda kutokana tu na namna kwa sababu wenyewe ni wakubwa wanashindwa kujua ni kwa namna gani inabidi wa kutendea mtoto ko kuna namna uwa amevunja lakini unashindwa kuzitetea kwa sababu unakuwa na na ile tabia ya upole ukizingatia akinamadun zetu za kiafrika na sasa tanzania ni kwamba mara nyingi imekuwa kama mtoto anakuwa hana ile tabia ya kuweza kueleza chochote ambacho kina msibu mbele ya wazazi kama amekosewa au mbele ya mkubwa wake lakini ni kitu kisichofaa kwa jamii yetu ya sasa kwa maana kwamba inakuwa na athari nyingi sana kwao ni vizuri kama mtoto ujue ni namna gani utaweza kuelezea changamoto zako au kutetea haki zako lakini lakini lakini tabia nyingine ya mtu kwamba ni ni ni ana udolo, au so far, ni kukubaliana na na wanachotaka wengine hata kama kinakuumiza lakini pia kimia, na pia lakini pia kimya wakati unasumbuliwa jambo fulani kwa hiyo kuomba aa mno inawezekanani kosa la mtu mwingine lakini hyo ndo unakuwa unaomba sana msamaha kwamba unakuwa na upole ulo ulopita kiasi au upole usofa. lakini kingine ni kukubaliana na kila jambo au ombi lolote usof abamb olote ambao amekutuma kitu fulani au amekupa kazi fulani ambayo ni kubwa auwezi aafu anakuja tena mwingine labda mkubwa wako anakupa tena kazi fulani hiyo ujamaliza anakupa nyingine na imaliza, mgina, na kuja, na nyingine unashindwa kwamba kazi flani, naifanya, au, nitakua, nitakua sina, kusabu, una kazi fulani nipo au sina muda muda kwa sababu naifanya unakubali unakubali mwisho wa siku unakuwa majukumu mengi ambayo kuyatekeleza ambao wako hautoshi fan afunakupelekea msongo wa mawazo kamba aaanawaza ntatimizaji haya majukumu naimekubalia kwamba nitayafanya kwa kitu ambacho kinakuwa kinakuumiza taratibu taratibu kinakupa msongo msongowa mawazo lakini kitu kingine ni kuzungumza kwa sauti ya chini k kuna watoto tupo ambao unakuta unashinda kuzungumza jambo lako una shida yako unakuta unazungumza kwa kwa kwa sauti ya ya chini sana sana unashindwa kusikika hiyo ni ni moja tabia ya, kwa hizo tabia hizo kwamba zina athari kubwa sana katika ustawi wa kiakili na kimwili. Kwa na kimwili sababu utakuwa kinyongo nakinyongoukiwa unashindwa kueleza vitu vinavyouthibu au vitu vinavyokutatiza au mahitaji ako vitakusaidia k vitakufanyanakusausea kmbale na ya hata hatari nyingine ya kimwili kwa mfano kama umepewa mengi sana au kazi nyingi nyingi sana kukataa leo na kazi labda hii inatosha nyingilabda hiatoshamjku mengi aakupelekeaukachoka sana ko ni moja hatari mojawapo yakuwa na uolo au pole usiofaa kwa kushindwa kueleza kwamba ni vitu gani au kueleza mahitaji yako au vitu gani vinakuumiza kwa hivyo basi ili kuepukana na hiyo tabia ya udholo au ya kushindwa kueleza mahitaji yako au kutetea haki yako kwamba inapaswa uwe a uubutu ambao ndohuo uubutu tumesema kwamba ni hali ya kujiamini ya kuweza kueleza, kueleza au kuwasilisha matakwa yako au mahitaji yako kwa ufasaa i mara nyingi watu huwa wanachanganya kati ya uthubutu na ushari na watu wengi sana wamekuwa wakitumia ushari kama ndio njia sahihi ya kutatua changamoto zao ambao unakuta unaeleza hisia zako au maoni au matakwa yako kwa namna ambayo inamtisha mtu mwingine mpa, mtu ameku, amekukosea baada ya kwenda badakendakumwendea kwa upole au kwa ustalabu au kwa heshima umwambie kwamba samahani umenifanyia hichi kwamba nimejisikia vibao lakini unaenda ahichi kumfata kwa kumfataaukeee au kwa kwa kwa kutaka ugomvi hiyo pia ni moja tabia ya tabia ushari na kaumkai autaaugoojatabiya so ushauhtu ushari lakini pia kutetea haki zako bila kum, kumfikiria mtu mwingine pia pia unajikuta labda unajali unajali tu haki haki haki haki haki zako zako zako kama mwingine unamvunjia zake unazotetea ni kwamba za wengine kwa namna ya kumvunjia haki mwingine haki zaona mzarisha mwingine huko ni kumvunjia haki mwingine kwao lazima uhakikishe kwamba unavodai haki yako unadai kwa namna ambayo ni sahihi lakini pia tabia nyingine ya ushari ambayo ni tofauti kabisa na uthubutu ni kuwazidi watu nguvu watu wengine au kupiga kelele au wengine wengine au au ila tu usikilizwe kutishia watu au kupigana kwao kupigana sio njia sahihi ya kutatua changamoto zetu au ni wahubutu watoto wengi sana tumekuwa na tabia za kupigana kwamba kakuumiza mwenziwakuoakaumakakutendea visivyo badala ya kumwendea kistalabu mwambie vizuri ila wewe unaenda kumfuata unaenda kumpiga kwa umemzidi nguvu au unaweza kupigana naye kumfae kupunguza asira zako kwa alivyokutendea lakini imekuwa sio sio njia njia sahihi kumuumiza kumuumiza mwenzio lakini, mwenzio wenu kwamba hamtapendana tena kwao ni ni namna hiyo nini, nini ushari sahihi ya kuwasilisha jambo zenu au so kwamba namna sahihi ya kuwa mhubutu au mtu mwenye anakuwa na tabia gani mtu mwenye uhubutu ni kwamba anatetea haki zake bila kuziweka kando haki za watu wengine watu labda labda unataka nini kitu gani wengineatdtaoeuwatisaaabiwatu asipojeui au kwa kama una shida yako unaambia watu au bila kuatisha. au kwa mfano mwalimu amekupiga labda mbele za watu hujapenda hauwezi ukaanza kumfuata labda kumtisha kwamba tutaona tuta mtaani mtaani tutakutana mtani. Ivo, lakini kwamba sema muda mwalimu naomba muda wako nilikuwa nahitaji kuongea na mwalimu kawalijisikia vibaya jinsi ulionipiga mbele za watu nilikuwa naomba muda mwingine mwako undo, uniazibu lakini sio watutishia mbele za watu wengine au hata kumfuata ofsini kumtishia hiyo ni kitu ambayo haifai lakini pia msubutu ni kwamba anakuwa anajiheshimu na kuheshimu watu wengine kwo kujieshimu ndo mojapo kama hivyo lazima kupigana utakuwa una, unawaomba watu kuzungumza nao au unaeleza mambo yako kueshima, na watu ingine, kwa heshima kwaheshimahuotu anajeauesatuwenginekamaanakaa weawtishaeneuataugine aaauskiliza na kuzungumza kwamba mwenzio kukosea unamsikiliza labda umemweleza kwamba sijapenda hivi na hivi kua unamsikiliza naye aseme lakini pia nakuzungumza k vizui tuna tabia ya kuzungumza sabu kuna utofauti kati ya kuongea na kuzungumza kwamba kwamba kuzungumza ni kwa unaongea unampa nafasi kabafwenntabia yigine ya uthubutu ni kujiamini kwamba unavoenda kumueleza mtu kwa mfano labda mwalimu au mzazi amekukosea nabidi ujiamini unamwangalia usoni vizuri na na kwa kwa sauti nzuri sio ya chini kwa ni kujiamini lakini so Una utaf... Una kujiamini lakini utofauti wa bali inabidi ujiamini kwamba uwasilishe changamoto yako au mahitaji yako kwa kujiamini lakini pia mtu a anakuwa na msimamo kujua kile anachotaka kusema kusema inabidi ujue pia kitu gani unataka na kutumia kauli nzuri kwamba una shida kwa unashida flani k nabidi uju kamba kuisemaji fu nunatumia kauli nzuri hisia akhcanakahicha na hisia hisaasiuna changamoto yakotumiekauli nzi mao kwa namna annnnewe kwa mda wngine kuna hatua za kuzifuata unapoeleza changamoto zako kwamba umefanyiwa vibaya au umevunjiwa haki yako au na mahitaji yako yoyote yale unataka umfuate mwalimu au umfuate mzazi una changamoto unataka kuna hatua changamotonataa ni ziaonyesha kwamba wewe unaweza kuwasiliana kwa ufanisi na hatua hizo zipo ambao hatua mojawapo ya kwanza ni kuomba muda kuomba muda wa mazungumzo kuomba muda wa mazungumzo na kao nabidi uombe mazungumzo na huyo mtu amba una kuzungumza anaezaka aa ni mwalimu anaeaka ni mzazi anaweza kaa ni rafiki au ni kiongozi unatakiwa umwombe muda muda anaweza kukusikiliza na sio kumpalamia ambao unahisi ni ni kwako kwa umfuate mtu kama ni mzazi kwa mfano unaweza baba au samani mama au samani rafiki anaweza kaa samani mwalimu au kiongozi naweza pata muda kuzungumza na wakuzungumza nawewe namuuliza tu unakuwa ukiwa hauna asila, na kwa heshima chapili ia kwa heshima lakuomba mda akutaka kuzungumza na na kwa kwa heshima heshima mara nyingi kukubaliwa ni rahisi kwao lazima atakwambia atakwambia labda nione muda muda muda fulani au hata kama nafasi kitu cha pili lako la la kuomba kutaka kuzungumza nayee inabidi hatua ya pili ni kufafanua hisia zako na na tatizo tatizo hisia zako lako kwa kwa mfano mfano labda mtu amekutendea vibaya kwa mfano labda mwalimu au mzazi au baba au mama amekupiga mbele ya wenzio ambacho kitu ambacho ulijisikia vibaya kwa unafafanua hisia zako unamwambia samani samani labda baba, mumba, samani labda baba baba nimejisikia vibaya au sijapendezwa na jinsi ulivyonizalilisha hatharani au hata rafiki yako labda alikutukanaaa aa rafiki yako labda alikutukana mbele ya wenzako alikutukana kubwa kuzali, vibaya au sijapendezwa nyingine ni kutoa afbikayaanutoam lako au maoni ueleze waziwazi ungependa ni ni kwa nabidi uelezewaziwazifakktganikwa mda wngiepafaladaambi kwamba nimejisikia vibaya na ambavyo ni ningependa ningependa au au naomba au itapendeza unaniita, nini unani, unaniita pembeni akitaka maneno yoyote magumu au kitaka kukupiga au kukufanyia kitu chochote ambacho kinaweza ni kwako ukiwa mbele ya watu wengine basi unamwomba nini akuitie pembeni kwamba ningependa au naomba kwa muda mwingine huwo unaniitia pembeni lakini hatua ya nne inabidi uulize mwenzako anahisi vipi kuhusu ombi lako kwa mfano labda wee unahisije au je ni sawa kwamba mwingine naomba pembeni je je kwa kwako ni sawa au je, unaonaje umsikie naye anasemaje kuhusu hatua ya tano jibu eombatayai kamba anaweza winineemaezakakubaliana na wewe au kuto kukubaliana ila kwako kwa itakuwa ni msaada hata kama hata kukubaliana na wewe. kwa kwa kwa kwa kuwa ya moyoni ambayo anaweza kubaki kama maumivu kwamba kwamba nimeshasema kwa sehemu yangu kuna ile amani nayo hata hata akikataa akikataa tu inaweza ni msaada kwako pia kwa sababu muda huo labda amejisikia vibaya mtoto nawewemaamoyoni amba naea labda unge, kaopia kudnaambua haki zako kwayo itamfikirisha sana itafanya muda mwingine asirudie kufanya hivyo kwa sababu unakuwa umemwambia hicho kitu jpokuwa hatakubali mda huo lakini itasaidia mabadiliko ya baadaye kwamba kwa baadaye kwa kwa hawezi akakufanyia tena hivyo kwa sababu ushamwambia usha ushamwambia lakini kitu kingine cha amekubali au au hajakubali inabidi kukubali na na kushukuru kwa kama mwe, kwa kama mwenzako atakubali ombi lako kusema hivo kwasababu njia nzuri ya kumaliza mjadala kwa hiyo ni vizuri ukishamsikiliza jibu lake umshukuru kwamba kwamba kwamba asante na kwa muda muda wako uoneshe umethamini yeye kukupa umshukukwambau mdawake wakusikiliza kwo lazima useme asante nashukulu kanini kwa, kwa muda wako kwayo itampa nafasi ya, ya kujifikiria zaidi hata kama hukukubalia labdaumbilako kao itamfikirisha zaidi kuona kwa kwamba unaheshima unamthamini au una, unamheshimu una, una ko mtu nakuwa ni rahisi zaidi fanya mabadiliko au kutimizia mahitaji yako kwa hiyo ni jinsi ambavyo mtu unaweza kuwa nini unaweza kuwa mthubutu kwao mtu inabidi ujifunze au mtoto inabidi ujifunze kwamba ni kwa namna gani utaweza kuwasiliana kwa namna iliyo fanisi <coughs> kizaji tunapofikia hitimisho ya kipindi hiki cha watoto wetu naamini wa kwamba kimeweza kukubariki na kama tukaona maswali maoni ya changamoto anwani hii hapa ya kuniandikianku nesoiwaja so tena na hii ni ar <mulia> redio adventista ulimwenguni awr sandukula posta 172 morogoro tanzania anoni ya barua pepe ni kiswahili at awr namba ya mawasiliano simu ya kiganjani 65357814 na pia unaweza kuwasiliana nasi na idhaa ya maasai kwa nambari 769986355 ukiwa nji ya tanzania kumbuka kuanza na lamba kiunganishi alama ya kujumlisha 2055 unaweza kutoa maoni yako kwa njia ya facebook kwa jina la awr tanzania kesho ni vijana na maisha bila shaka utaweza kubarikiwa na mengi ambayo ameandaliwa kwa ajili yako kumbuka ulikuwa ukitegea sikio idhaa ya kiswahili ya Red awr nami ni kibaga mwaipaja asante kuwa pamoja nami mwanzo mpaka mwisho wa kipindi hiki wana waliku walimgojea ana wakiwa nataazaailalatazikazima oh. oh. wakimgojea bwana wao