nasikiliza redio ya uadventista ulimwenguni idhaa ya kiswahili sauti ya matumaini kwa watu wote nikapandana ya makelele yesu iwaja tena nipata sauti himbasana yesu yiwajatena najnakuja yesu esat hii ni sauti ya matumaini kwa watu wote inayokujia kupitia redio ya waadventista ulimwenguni awr toka kila kona ya dunia tunasikia vita njaa maafa hivyo washiria marejeo ya mokozi piga panda ewe mlinzi yesu yiwaja tena ni matumaini yangu mpendwa msikilizaji hujambo na unaendelea kutikia sikio idhaa ya kiswahili ya redio yaentis ulimwenguni inayopatikana katika masafa mafupi ya mita bendi ishirini na tano na mpendwa msikilizaji mimi jina langu ni fanu litanda karibu tena katika kipindi kizuri cha watoto wetu na leo tena hapa utaweza kusikiliza somo ambalo inasema kwamba umuhimu wa kutunza muda kwa watoto ambapo utakuwa naye manuel ulime yeye anatokea chuo kikuu kishiriki cha jordan huyu ni mwanapsykolojia kabla ya kuweza kumsikiliza emmanuel ulime basi moja kwa moja pendw a msikilizaji karibu huweze uh, kuwategea awa ni waimbaji kutoka hapa mkoani morogoro anointed singers wanasema so, kwamba ni tayari where to sante sana mpendo wa msikilizaji basi moja kwa moja ungana naye mwanapsykolojia emanuel ulime umuhimu wa kutunza muda kwa watoto kuna umuhimu pia kwa watoto kutuza muda karibu msikilize mpenzi msikilizaji ikiwa ni siku nyingine tena karibu katika kipindi chetu cha watoto ukiwa nami mtaalamu wa saikolojia ushauri na sihi emanuel urime kutoka chuo kikuu cha jordan siku ya leo tutazungumzia umuhimu wa kutunza mda kwa watoto au kutunza muda kwa mtoto ningependa watoto mfahamu kwamba kila mtoto duniani au mtu yoyote duniani ana masaa ishi 4 tu kwa siku nzima ambayo masaa hayo yana nafasi kubwa sana katika kujenga maisha ya sasa na maisha ya baadaye kwa maana katika nyanja tofauti tofauti kwanzia afya ya kimwili afya ya kisaikolojia au kiakili lakini pia kutimiza malengo mbalimbali ambao umejiwekea katika maisha yako yakila siku kwa maana ya kwamba katia masaa ishae ukiwa kama mtoto utaatamasaa ueuishia aitumkavizui atakuezesha mtoto kufikia mangoyao a ya mda mfupi na malengo ya kwa mtoto, kwa kawahida, tukizungumzia malengo, tukizungumzia malengo ya muda mrefu umejiwekea kwa kwa mtoto mfupi ni unakuta namalengo yadaefuwtano kmao daasa lanedtekipiniakakufanya mtihani kwamba unavofungua shule ukijiandaa kwamba nataka nisome vizuri ni faulu mtianiongo wa mwezi watatu au mtaniongo a mwezi wa sita au mtniongo wa mwezi wa kumi na mbili haya tunasema ni malengo ya muda mfupi lakini malengo ya muda mrefu yakoje malengo ya mda mrefu ni yale ambayo yamekaa katika maono mara nyingi au ile ndoto ulizonazo kwamba nataka baadae nije kuwa daktari nataka baadae nije kuwa mwanajeshi autaka niwe kuwa nani niwe ubaksomo mbaoatezesao ounaona kila kitu ambacho na kwa hapa duniani kinahitaji matumizi mazuri ya muda weze kukifikia matumizi mazuri ya muda yatakusaidia kufanikiwa katika masomo yako kwa sababu utapata muda mwingi wa kujisomea lakini pia ataweza kukusaidia kuepuka hata migogoro nawatu naezaka migogoro na walimu au migogoro na wazazi migogoro na alim nazakanikuchelewa labdaaaa auka waza naikuchelewa kurudi nyumbani au kuto tmajuaym ttuuambia kamba watu wote ambao nawafaam duniani ambao wamefanikiwa maa wote na wasomi wote au mtyyote amb unamona kwamfano mwalimu wako au toyote mkubwa mbnamuona na, na mafanikio mazuri ambao unamtamania yapasa utambue kwamba aliutumie muda wake vizuri ndo maana kwa saizi amefikia kata ho hatua lazima utumie muda muda wako wako mzuri vizuri utambue nafasi yako na ambaofk we cha kwanza we ni mtoto na mara nyingi watoto ni wanafunzi ko kama e ni mtoto lakini pia ni mwanafunzi lakini ukiachana kwamba wewe ni mtoto ni mwanafunzi lakini pia wewe ni kiumbe kama ni kiumbe hai unahitaji mda wa kupumzika kwa hivyo basi ili uweze kuutumia mda wako vizuri cha kwanza inabidi muda wako mwingi uelekeze katika kitu ambacho kinakutambulisha wewe ni nani kwa maana ya kwamba kitu inhotalisha e ni nani ni yali majukumu yako kwa, kwa mfano e ni mwanafunzi kamba e ni mwanafunzi hutambulisha zaidi lakini pia wewe ni mtoto kwa muda mwingine ukiachana kwamba ee ni mwanafunzi ambapo mda wako mwingi tabidi utumie kwenye kusoma kuuliza mambo ambayo aumbua eni lakini pia kia ao lakini pia ee ni kiumbe kwa maana ya kiumbe haimaanishi kwamba muda wote uwe bize tu kwamba unafanya hichi unafanya hichi unafanya hichi kwamba unahitaji muda wa kupumzika koo katika muda wako au ya masaa ishini na nne lazima uwe na muda wa kupumzika lau hata saa moja lakini pia kiujumla kupumzika kuna aina mbi unaweza katu umepumzika umeacha kufanya kazi na kulia kupumzika kwa kulala kwao kuna nafasi mbili apo kwamba nabidi upumzike kwakulala lakini ki kupumzika kwa kawaida kwamfano kama shuenitunaona kwama a da wmapuziko e kama kiumbe z m ni mwanafunzi wa kama mtoto kwhisi kmmwanafunziunapaswa masa yako mengi atumie kujifunza kujisomea u k uwe io tu hebali npasw kuwa mdadisi kwa vitu ambavyo uvielewi kwa walimu ili kwamba mda wako kueo shulenust tu bl usipoelewa masomo Ini, usipo kutumia shule, ni usiposhinda kuutumia mda wako vizuri kaakiwa shulei kiwa u huulizi maswali adazuiai uaa umeupoteza katika namna ambayo haina mwendelezo wa maisha yako mema ya badai, au maisha yako ya kwa hivyo basi, na mmemabaadae maisa ako mazuiadaeishiini nannedkulala tu kama mtoto ni masaa tisa inabidi mtoto mdogo ulale masaa tisa kwa maana ya kwamba inabidi ulale kwanzia saa tatu usiku a kumi na mbiliisa ukua kimwili na, na, na, ki na kujengeka kiakili lakini pia anakuondolea uchovu na anakufanya uwe mchangamfu mfu kumba ukilala vizuri hawezi ata ukasinzia darasani lakini pia unakuwa mchangamfu kukiwa mchankamfu nakusaidia takutengeneza urafiki na wenzako kwasaunakua unanuu ksmelala kwa vizui na hauna uchovuunaukuoaakwamba hauna uchovu wowote lakini ukiwa na uchovu kwasau kulala vizuri mwenziaailaalaaauekampigaa lakiniwa masaa ambayo unakwepo shuleni sasa baada ya kuwa mda wa shule umeisha kwamba ukiachanao masaa tisa kuna wengine wanatumia masaa tisa na wengine hata zaidi kwa hiyo kutegemeana na shule ambao unaisoma no ita, itabainisha kwamba wewe masaa ya shule inabidi atumie mangapi k hapo siwezi nika nika labda nika, nikasema kwamba shulei inabidi utumie masaa mangapi moja kwa moja ila nategemeana na shule yako unaoisoma lakini sa kipi ukifanye ukisharudi shuleni ili utumie muda wako vizuri ko ukisharudi shuleni inapasa pia asabu tumesema kwambanafsia anza nimwanafunzi akini nafsyapili imoto kadogoaymamamdaakkaabaa aa a mama a mdawakuka na watoto mda mda mda wenio kwamba ukiweza kufanya hivo kwanasasa mda huo kama u maptknai daamo wakulanhnaeakusadia kumarisha husiano wenu husianoi zauwezi kujrudia tena aba ningependa kuwapa jaribio mojawapo kwamba kwa siku yaleo smda ya hu aongea iependa uwezo kuandika tare yaleo ake pia mwezi wa leo na huu mwaka FB na, na tarehe kama ya leo na mweziu katika mwakahuu efubi nashita ni kwamba ndo imepita hiyo aitajirudia tena hivyo basi inabidi ufahamu kwamba mda ukishapita wdaweoteaeaeihvo basida ulionao leo wakusoma shule ni vizuri kuutumia vizuri kwa mfano upo shule ya msingi wako mtu mzima nyuma ili ukasome vizuri zi kufaia awanza kwasau a meshinda kutimiza majukumu yako kama mwanafunzi na kama mtoto chakwanzaashinda kufanikiwa ambao ashina kfanika katika masome ako lakini juie e. baadae ni vizuri mdauao sasa uweze kutumia vizuri we kama mwanafunzi uweze kusoma vizuri i uweze kufanikiwa ka kupitia kujutia pia huwa kunapelekea kuna athiri hata afya yako ya akili kwa maana kwamba uwezo wako wa kufanya kazi unazorota ubongo unaeza kajikuta unapata hata msongo wa mawazo kwa kujiona kwamba umeshapoteza jaribu kufikiria tu umeferi darasa la saba wenzako waaendeea je utajisikiaje umeferikwasababulishinda kutumia muda wako vizuri kwakusoma au umeferi kwa sababu ulishindkusoma vizuri ni zairi ya kwamba lazima tu utajisikia vibaya na unaezakujiona kama umeferi kabisa maisha na ukatengeneza msongo wa mawazo ambao ukaathiri afya yako ya kimwii lakini pia afya yako ya kiakili na ikafanya kabisa ukakosa furaha kutokana kushindwa kufanikiwa au kushina kufikia malengo yako ko unaona jinsi ambavyo matumizi mabaya ya muda yalivyokuwa na athari kwakokama mtoto kwao kwa kutokana na somo hili ningependa wazazi pia muweze kutambua kwamba mna nafasi kubwa sana kwa watoto wenu kuhakikisha kwamba mnaweza kuwapangia muda vizuri au mnaweza kuwasaidia kutumia muda wao vizuri kamaana ukiwa kama mzazi nabidiuhakikishe na na kabamtotootumdada kabisa kazi ambazo mwanao kulingana na, na, na iwe angf ili aweze kumsaidia kutumia muda wake vizuri kwani kwa kufanya hivyo so tu kwamba ataweza kutumia muda wake vizuri lakini pia itamjenga yeye katika maisha yake ya baadae k kwamba mtoto anaweza akafahamu kwamba mimi kama mtoto na majukumu fulani kwao kutambua majukumu yake akiwa kama mtoto itamsaidia pia kuendeea kujengeka zaidi kutambua kwamba yeye kama binadamu ni na majukumu ya kufanya akiwa kama binadamu kwamba hata anavokuwa mtu mzima anavyoelekea katika maisha yake ataweza kuyafahamu majukumu yake kwa sababu alishiatengeneziwa utaratibu wa kuwa na majukumu tokea mtoto mdogo lakini kama mzazi hautashiriki kumshirikisha mwanao katika kazi mbalimbali za nyumbani itampelekea siweze kufahamu majukumu yake na kujikuta kama hana majukumu vile kwayo itamwia vigumu atakapofikia hatua ya tu uzima kwayo tuna wajibu mkubwa kama wazazi kuwasaidia watoto wetu kwa kisha wanatunza muda wao wow. kama utakuwa na maoni mbalimbali changamoto swali tujuza kupitia anuani hapo ifuatayoja yesoni so waja tena na hii ni awr redio adventista olimwenguni awr sanduku la posta 1720 morogoro tanzania anoni a barua pepe ni kiswahili at awr.org namba ya mawasiliano simu ya kiganjani 65357814 na pia unaweza kuasilana nasi na idhaa ya maasai kwa nambari 769986355 ukiwa nji ya tanzania kumbuka kuanza na namba kiunganishi alama ya kujumlisha 255 unaweza kutoa maoni yako kwa njia ya facebook kwa jina la awr tanzania mimi ni fanolitandani na kutakia baraka za bwana barikiwa nao hawa ni my soul family kutoka kule nchini kenya wanasema kwamba wavunaji tukutane tena katika siku ya kesho katika kipindi kizuri cha vijana na maisha wow. هونلوت فره ألوت Tickle, do be wakakesa ote yaken kambaze etikovemeleza uulitendame dedelayakojora kuwani makosa bakindileonga kaze akusedelawe ebolo denyumbani Thank you. saute? Tôi tôn thờ sự bình vô acama oko yako iluka kuonetova ongone mwema kwetu anatusubiri wakatisa uti yakenkwamazi itikubembeleza kulitendamengi bila yakujola kuwani makosa nakimileomba kdakakesa ote ya tempabase etekovemeleza ulitenamenjebela ya kojola kuwani makosa But if you don't Sasa,