nasikiliza redio ya uadventista ulimwenguni idhaa ya kiswahili sauti ya matumaini kwa watu wote ikapanana ya makelele yesu yuwaja tena ipata sauti himbasana yesu yuwaja tena njnakuj Yesu, hii ni sauti ya matumaini kwa watu wote inayokujia kupitia redio ya waadventista ulimwenguni awr toka kila kona ya dunia tunasikia vita njaa maafa hivyo washiria marejeo ya mokozi piga panda ewe mlinzi yesu yuwaja tena ni matumaini yangu mpendwa msikilizaji hujambo na unaendelea kutegea sikio idhaa ya kiswahili inayopatikana katika masafa mafupi ya mita bendi 25 pia unaweza ukatupata kupitia tovuti ya wwwawrorg unaweza ukatusikiliza kupitia kupitiaredio kutoka jijini dar dares salaam pamoja na rock fm kutoka jijini mbea mimi ninaitwa fanuel tanda ni tena katika matangazo yetu na mpendwa msikilizaji wanaotufukuria matangazo yetu tena ni dodoma advent wanasema kwamba tajificha kwako chini ya mwamba kwakocaau Just. Yeah. Yeah. sante sana advent basi moja kwa moja nikukaribisha katika kipindi kizuri cha ijali afya yako na hapa utakuwa naye mwanasikolojia kutoka chuo kikuu kishiriki cha jordan hapa mkoani morogoro ambaye anaitwa irin mukoi anakuja na somo naosema kwamba sababu za kisaikolojia zinazoweza kupelekea magonjwa ya kimwili tena katika ya ya vipindi afya yako awali na kujifunza juu sababu sababu za ekologia, ambazo ya kimwili, ya leo, ambazo za ambazo ambazo zinaweza zinaweza kupelekea kupelekea magonjwa magonjwa magonjwa kimwili leo ambapo tutaangalia ya kka tufahamu ya kwamba magonjwa ya kisaikolojia sababu yake kubwa huwa ni utendaji dhaifu ama utendaji duni wa ubongo kwamba ubongo usipoeza kufanya kazi vizuri ama zile njia zinazounganisha sehemu moja ya ubongo na sehemu nyingine ya ubongo zikishindwa kufanya kazi vizuri kwa kawaida huyu mtu ana hatari kubwa ama amauwezekano kubwa wakuweza kupata magonjwa ya kiskolojia leo ningependa tuangalie baadhi sababu uchache tu wala hazitokuwa nyingi ambazo zinaweza kupelekea magonjwa ya kisaikolojia sababu ya kwanza ni kurithi tunafahamu ya kwamba wakati mwingine kwa a ma magonwa kama ilivyo kwa magonjwa mengine ya kiboloatunakama vile kisukari unafada bu... katika hatari ya amagonjwayakola kwamba wakati mwingine magonjwa ya akili huzunguka ndani ya familia kwa maana kwamba familia ambayo ina mtu mwenye ugonjwa wa wa wa akili kuna uwezekano mwingine pia kuupata hata kama vitavuka vizazi vingapi babu akawa ugonjwa katika hatari na waakili una wezkanowawingine piauataaaaaaaonawa si aazima aua kama nivotoa fano kwamba bab ana wa watoto wake hawana lakini wanaweza lakini pia kuna wezekano kabisa ya kwamba ndani ya familia kukaa kuna mtu mwenye ugonjwa waakili lakini familia ama vizazi visipate huo ugonjwa ni kwa nini vasababu kwa ni kwa kwamba ingawa familia iko katika hatari ya kupata ugonjwa wa akili lakini lazima huwa kuna vitu vingine vitakavyochochea huyu mtu kuibuka ndani yake kama vile msongo wa mawazo unyanyasaji uh, kupitia vipindi maumivu makali ya kiakiri, kama vile kufiwa pia kuna uzaifu mgumu wa maisha ama wa wa unaweza kuchochea huyu mtu kupata ugonjwa akili kuna kasuro za ubongo ama majeraha katika ubongo haya pia inaweza kupelekea magonjwa ya akili mtu ameumia amepata aai kenye ongoaana a ii kuzaa wazungu wanaita pneto damage kwamba inawezekana wakati wa kujifungua na kubanwa wakasu, kupush bahati mbaya kwa inamaanisha kwamba hewa ya kuush inakuwa pungufu katika ubongo wa mtoto mtoto hivyo kumfanya kuwa na magonjwa ya akili kama vile ugonjwa wa tawahudi ambao tawahudi taeleza vizuri kwenye masomo yetu mengine yanayoendelea ila pia matumizi mabaya ya dawa kulevya ambapo hii huweza kumpelekea mtu kuwa na magonjwa kama vile wasiwasi pamoja na sonona ki tutajifunza kwa undani katika mwendelezo masomo lakini pia kuna kisukari. kuna kisukari kisukari za anayofata lakiaadiko ya sukari katika mwili inasababisha e, mtu kuwa na magonjwa kama vile wasiwasi wasi, kushindwa kufikiri vizuri kama sukari ikipanda au mtu jambo lolote lile ambalo akili yake kushindwa kufikiri kufikiri vizuri kwamba ile hali ya mtu weza kuona kufikiri, kuhisi vitu ambavyo uai kiana kwa anakwambia kwamba kwa ila kitu akristo laba useme tu naeza asma uni a alii ya maisha lakini pia kuna sonona kwa mtu mwenye kisukari ii sonona inatokana na hasahasa kua na hofu juu ya ya uhai kuishi kuishi kwa sababu anakuwa na msongo wa wa mawazo kisukari kisukari kisukari nimefikia hatua hii labda nimeanza kukatwa mguu mtu changamoto kupata sonona kwamba muda muda wangu wa hautakuwa mwingi sina mrefu uuyaaakisuanatnwaakio ni baadhi ya mambo ambayo inampelekea huy mtu kupata changamoto ama magonjwa ya kisaikolojia kwa leo tumeweza kuangalia bahadhi na isema ni machache lakini tutaendelea kujifunza mengi zaidi katika vipindi na mwendelezi unaofata waijali afya yako karibu sana endelea kufuatilia vipindi vyetu kama utakuwa na maoni mbalimbali swali tujuza kupitia anuwani yapa na hii ni awr redio adventista ulimwenguni awr sanduku la posta 172 morogoro tanzania anaoni ya barua pepe ni kiswahili at awr namba ya mawasiliano simu ya kiganjani 65357814 na pia unaweza kuasiana nasi na idhaa ya maasai kwa nambari 769986355 ukiwa okay, nje ya tanzania kumbuka kuanza na namba kiunganishi alama ya kujumlisha 255 unaweza kutoa maoni yako kwa njia ya facebook kwa jina la awr tanzania karibu tena katika kipindi cha pili ni siri za ushindi na hapa utokwa naye emanuel ulime naye ni mwanasikolojia kutoka chuo kikuu kishiriki cha jordan anakuja na somo nausema kwamba nguvu ya msamaha unawezaje kusamehe na utatumia mbinu gani ili iwe kazi rahisi kwako kuweza kusamehe msikilize mwanasaikolojia akieleza kwa uzuri kabisa nguvu ya msamaha karibu kwenye kipindi cha za ushindi siku ya yleo upo ulime mtaalamu wa wakoljia kutoka chuo kikuu cha jordan mada yetu leo ni nguvu ya msamaha msamaha msamaha ni msamaha ni nini mchakato unaochukua muda ambao unahusisha kuruhusu kuruhusu au kuondoka kwa hisia hasi au maumivu yanayotokana na kutendwa visivyo au kutendewa vibaya na mtu wako wa karibu au mtu kwa kupitia msamaha mtazamo juu ya yule kujengeka siku zote mtu unapokosewa ndani yako unaanza kutengeneza uchungu ambapo uchungu huo usipokuwa makini unaweza kupelekea kupata chuki chuki au kutengeneza ndani yako na hiyo chuki usipokuwa nayo makini au usipojiazari unaweza ukapelekea kupata hasila kali ambayo mara nyingi ya unaweza umeharibu vitu vya thamani kubwa au meweza ata kumzulu mtu mwingine au kumtenda vibaya mtu mwingine kutokana na na yale maumivu ambayo upo nayo ndani yako na mara kutokanaumivu amba kupita kiasi huwe inakuwa na na na mwilini ambapo ambapo unapokuwa na asila kupita kiasi inapelekea mapigo mapigo yako yako ya ya ya moyo ya moyo magonjwa ya moyo kubadilika yanaweza inaweza magonjwa au hata kupata kisukari hivyo basi yale maumivu yalemaumivu nayo umo ndani yako yanaweza kapelekea ukatengeneza msongo wa mawazo ambapo muda mwingi unakuwa yule maumivu yanayopelekea msongo wa mawazo yanapelekea kinga yako ya mwili kushuka na na na hivyo hivyo unaweza unaweza unaruhusu magonjwa mbalimbali yanaweza kukushambulia hivo basi pia pia mtu kajikuta, umepata sonona lakini pia unakosa usingizi kutokana yale maumivu msongo na wa mawazo ambao unakuwa yaakeinayiansipo usiposamehe unabaki kwenye kifungo ambacho kifungo hicho kinakuweka kwenye chuki chuki na na na na kinyongo kinyongo mwenyewe taratibu kama unaweza unaweza hiyo hiyo hiyo sonona lakini lakini pia pia unakosa usingizi kutokana au moyoni mwako nguvu ya msamai, ya mwenye, yu, ya inakufanya inakufanya uwe uwe amani amani moyo moyo uhuru kwa kusamehe kutakupatia huku makasiriko waweza kukutana mtu yoyote kwa sababu tu una ile ndani yako unaweza kujikuta labda unamjibu vibaya au unamfanyia vile visivyo au unaweza wkuta umemjibu vile ambavyo hajakuzoea kutokana na yale maumivu na na na ndani yako kwa sababu umeshindwa kusamehe kwamba utajenga chuki na mtu hata na watu watu wengine wengine wanaokuzunguka hivyo basi samehe, kunaweza uhusiano wako so, tu labda rafiki yako au mtu wako wa karibu anaweza pia choka vile ambavyo unakua muda mwingi unamzungumzia vibaya le mtu vibaya au au au mtu kuto so mtu kukuumiza kwa kwa kwa kwa kwa samee pia kumekuwa mbalimbali tu bali kwa jamii na na kizazi kizazi maana ya watoto watoto wanaokuwa kukuzwa kwa mfano mama wanaoishi bila baba zao ambao walo wengi wameumizwa mno kihisia au kisikolojia kutokana na mambo aliofanyiwa na baba za hawa watoto ambao wanawalea bila baba zao hivyo upelekea chuki walizonazo juu ya baba zao watoto watoto watoto wao kupitia njia ya ya waliweza ambayo ambayo kwa kwa kwa sehemu kubwa unakuta unakuta wa wa kike kuanzisha mahusiano ajili ndoa wanaweza kuwa na hofu kuwa. yale mama zao labda waliyapata au kuyapitia yanaweza pia hiyo wamevunja uaminifu kkzawaaknaadaana wanaume katika kuingia kipindi cha mahusiano mtu anakuwa na hofu kubwa kwamba anaweza nikapitia yale ambao pia mama yanguatwbbzpznaeaksimlia kuhusianana mama zao anaweza mahusiano yao baadaye kwamba kwamba labda jinsi ambayo na huyu mke wangu kwa ambanaezakaakewangu kabaadanaeza kepo hivo k uajikuta mtu anashindwa kuingia katika mahusiano kutokana tu na kwamba yule mtu alishindwa kusamehe mwanzo akabaki na yale maumivu na ikasababisha yale maumivu akaende kuyasambaza kwa watoto wake ko kizazi kizima kinajikuta kimeathirika kutokana na asila za huyu mtu mmoja au au yale maumivu ya ya mtu mtu mmoja unaweza kujifunza kusamehe kwa kwa wepesi kusikiliza sababu sababu za makosa hayo kufanyika au sababu ya mtu vibaya ni kweli kwamba wanadamu duniani tumekuwa na tofauti zetu ambazo zinatufanya watu kuwa kipekee kwamba mimi niwe kama mimi lakini pia weuwe kama wewe lakini tofauti hizo zinaweza kuwa ni za kitabia kimawazo namna ya kuchanganua mambo ambapo huo wenyewe miongoni mwa watu wapo ambao ni sana iwe ni sana sana pale iwe kosa kosa kubwa kiasi gani mtu tu kirahisi lakini wapo ambao mtu akimfanyia kosa zidi yake ngumu unakuta inafuta mema ambayo alifanyiwa Okay, kufahamiana kama kusamehe kwako ni jambo jepesi ningependa nikupe ongela sana lakini kwa kwambay kusamehe ni mtihani wa maisha ni vizuri kutafuta namna ambayo utajifunza kusamehe kusamehe kwa kwa nini usamehe kusamehe kutakupatia amani ya moyo kisia, lakini pia unakuwa tuchukue tu mfano mtu Huo unapata hisia gani pale ambapo unakutana naye bila shaka utatumia dakika mbili au tatu kukumbuka yale mambo ambayo amekufanyia na kutamani nakutamaniatoeke hata mbeleako, simuone, mbele yako mbele ya macho yako yako kwa kwa uchuki juu yake itakuwa siku siku hadi na na utajikuta unatenda jambo ambalo kutegemea akili kwa ya kwa kawaida lakini pia kusamehe kuna uhusiano mkubwa sana na hali ya kiafya kama vile kupunguza msongo wa mawazo juu ya aul mtu aliyokutenda vibaya kwa maana siku zote na maumivu ndani yako unajikuta muda mwingi unatumia kuwaza jinsi vile mtu alivyokutenda kmaansku unapata msongo mkubwa wa mawazo Koo hivyo kunaweza kukupa faida kubwa sana kwa afya ni faida kubwa kwa afya yako ikiwemo kama kutengeneza matokeo chanya unapokuwa unapokuwa unatumia mbali mbali za unatumia dawa dawa dawa dawa mbalimbali mbalimbali za za kwa mfano mtu na na fulani unaweza kukuta hizo zikusaidii kutokana tu kwamba una msongo wa mawazo unatokana na hiyo chuki ndani ndani yako yako au maumivu yanafanya ya zile dawa zisiweze kufanya kazi katika mwili wako unavyokuwa umeweza kusamehe ina hulu, pia. Pia kusamehe inakusaidia unakuwa huru lakini lakini yako ya mwili inaimalika pia pia kunaweza kusababisha ukapunguza kule kulalamika k hivo nak kasam kwamba roho yako inakuwa nakuambaki nyeupe unakuwa ni ngumu kwa ni mtu mlalamikai lalamikaji sana lakini pia kama kutosamehe kuna kupelekea msongo wa mawazo ni haii kwamba utakuwa nakosa usingizi k unapoweza kusamehe inakusaidia kuongeza kiwango chako cha usingizi k hii inamaana kwamba mtu asiweza kusamehe anapitia wakati mgumu sana kwa sababu utashindwa kuimarisha mahusiano na rafiki zako lakini pia pia pia kwa kwa hiyo kusamehe kusamehe kusamehe kusamehe ni ni njia nzuri ya kujilinda na yako lakini kunapunguza maumivu sugu kwa kusamehe pia, ni kukaribisha uponyaji wa mwili piaitakufanya utengenez adukjuml Ndapo, kusamehe na kuendelea na maisha bila shaka uwepo wa mtu kuumiza kutenda visivyo umiza tena hisia zako wala kukusababishia mawazo yote ambayo kwa tunajiweka katika nafasi ya ya kulaumu pale ambapo jambo baya juu yetu lakini pasipo kutafuta sababu kwa nini mtu kafanya hivyo labda pengine unaweza yakau labda na lanakamelewa ikawa rahisi kwako kumsamehe na muda mwingine mara nyingi watu aeza kanatendewa vibaya kutokana tu na si wenyewe labda tumesababisha wao kutenda hivyo hivyo hivyo kwa kwa kwa kwa kwa hiyo ni ni vyema vyema si wenyewe kujitafakari kwamba nini nini huyu mtu hivi, au hivi. Hivo, hivo, mtu au itakurahisishia kutafuta chanzo cha kosa na ukitatue sababu kufanya tumesababisaanafwkuenga mahusiano msamaha ni kujenga mahusiano yenye afya hivyo unajifunza kusamehe unakuwa mahusiano yako kuna kuna kuna mbinu mbinu kadhaa ambazo kusamehe hizo kosa baadhi ya makosa yanahitaji msaada wa kisheria ndao ni jaribu la mauaji labda au kukujeruhi au kusababisha ulemavu wa maisha k haulazimishi kusema kwamba labda kwa sababu mtu amekutishia kutaka kukuua au kukufanyia kitu chochote ambacho kinahatarisha hali yako ya kimaisha au kusababishia ulemavu wa maisha kwamba umsamehe usimchukulie hatua ila yapaswa um, umsamehe lakini kama inahitajika kumchukulia hatua inapaswa hatua kwa ajili ya kujilinda lewe, na afya afya yako yako pia pia lakini lakini ni mara nyingi kama mtu anakuwa anataka kuhatarisha labda hakumaanishi kwamba uendelee kuwa na mahusiano mahusianonauyomtukwunaweza ukamsamehe mtu lakini ukaendelea kukaa naye mbali endapo kama labda mahusiano yake baina yako na yee anaweza kaatarisha labda afya yako kusaabisha ulemavu au hata hatahivyo kuondolea uhai lakini moja mw... ya njia kusamehe ni vema kufahamu ni nini na una gani Do kama tulivyosema kwamba kwamba umuhimu wa wa upo mwingi sana unakupunguzia msongo mawazo unaweza kong... u... unaweza lakinimojadaaa mbnaezapelekea ukapata, lakini u... ukapata madhara mengine so tu ya kimwili lakini pia unaweza kasaabisha hata mazala ambao yanaweza fanya e ukakaa katika sehemu mbaya katika maisha kwa kwa mfano na ukatengeneza kali kusababisha uka mtu mtu au mawaji, semba, au hata hata hata hata ukafanya ambayo ukaishia sehemu mbaya unaweza kumuumiza namna yote mahusiano as ua msamaha una nafasi kubwa sana katika maisha yetu na unaweza kusamehe kwa wepesi kwa kutafuta ushauri kwa watu ambao wanahekima au hata utaalamu wa kisaikolojia na ushauli huu ndo mwisho wa somoleto asatani kwa kusikiliza mimi ni mtangazaji wako fanueltanda ni ninakushukuru sana kwa kuendelea kutegea sikio idhaa ya kiswahili ya redio ya adventista ulimwenguni barikiwa nao hawa the blessed voice wanasema kwamba nuru kutoka mbinguni katika giza la dhambi yesu aminibita nilipokuwa gezani bila cumaini kwa saoti ya uk I am the Salaam no I will