unasikiliza redio ya uadventista ulimwenguni idhaa ya kiswahili sauti ya matumaini kwa watu wote ikapadana yamakelele yesu yuwaja tena ipata sauti hi basana yesu yuwaja tena nakuj nakuja yesu hii ni sauti ya matumaini kwa watu wote inayokujia kupitia redio ya waadventista ulimwenguni awr toka kila kona ya dunia tunasikia vita njaa maafa hivyo washiria marejeo ya mokozi pija panda ewe mlinzi yesu yiwaja tena idhaa ya kiswahili ya radio ya waadventisa ulimwenguni awr ikikutangazia kutoka hapa morogoro tanzania katika masafa ya mita bendi kumi na tisa lakini pia unaweza kutusikiliza kupitia morning star radio na rock fm vile vile tupo katika tovuti ya wwawr org karibu sana msikilizaji wangu katika kipindi cha ijali afya ya yako pamoja na kipindi cha siri za ushindi ni imani yangu ya kwamba hali yako ni njema nami niko vyema kabisa namshukuru mwenyezi mwenyezimungu jina langu naitwa habi machelumshana kabla uskiliza, ya kusikiliza kipindi cha ijali afya yako ni kupatie wimbo kutoka kwao mbiu sj kwaya wimbo hao unasema zitakapokwisha taabu tabu gani wategeskio we abuza do deae to ya kya tudam joa mokosi cukife kanyumbae acakuawa kuanza يسو Shaha Yahuli Mweku Mi Japodi Tuna Tumari Nile Nebarako Totare Shedile Paradiso teni sana mbiu sda kwaya na wimbo wenu huo mzuri na sasa ni wakati wa kusikiliza kipindi cha ijali ya afya yako hapa tunamsikiliza dr benard chenge akija na kutuelezea kuhusiana na saratani ni sehemu ya kwanza tuungane sote skilizaji karibu tena katika kipindi cha ijali afya yako ni imani yangu ya kwamba hali yako ni njema karibu sana tuungane sote mwanzo hadi mwisho mimi langu naitwa habi machilimshana tunaye hapa d benard chenge kwa ajili ya kutueleza na kutuelekeza kuhusiana na afya zetu na kwa siku hii ya leo amejiandaa zaidi na kujikita juu ya kansa saratani kama ambavyo wengi tumezoea na hapa tutaangalia tu saratani kwa ujumla lakini tutakwenda hatua kwa hatua ili tuweze kuona namna gani tunaweza kukabiliana na janga hili ambalo kwa sasa linatishia ulimwengu habari za wakati huu zuri, habari dkt ni njema kabisa habari ya siku mbili tatu ndio hmm. karibu sana na utueleze kile ambacho siku ya leo umetuandalia asante sana nashukuru leo tutazungumzia juu ya saratani wengi mekuwa wakitaja kansa kwa hiyo leo tutajifunza juu ya saratani na tutaangalia aina za saratani moja kwa moja eh, saratani au kansa tunaona kwamba huu ni ugonjwa unaotokana na siri za mwili ambazo zi, zina, zinazopoteza mfumo wake na kugawanyika katika makundi na hivyo katika hali ya, yake ya kawaida na tunaona saratani ni moja ya chembe chembe ambazo zinakuwa ambayo sio uhalisia wake na, na saratani hii sasa seli hizi hzzkku zinatengeneza uvimbe kwa hiyo moja kwa moja kumbe saratani ni uvimbe na sel hizo huweza kugawanyika katika e, bila mpangilio maalum na kuharibu mkas, mkusanyiko wa seli nyingine na pia seli za saratani hutokea sehemu moja ya mwili na zinaweza kusambaa sehemu nyingine za mwili kupitia mfumo wa damu na limfu na saratani hii inaweza kuwa ya kulisi pia na, na, na ya kulisi au kusababishwa na hali ya mazingira ya vita mbalimbali kama vile ulaji wa vyakula e, vyenye visababishi e, lakini pia nyama iliyochomwa mpaka kuungua kidogo ulaji usio bola pombe uvutaji wa sigara mionzi na aina ya madini kama kama kamard zipo pia baadhi ya saratani ambazo zinazosababishwa pamoja na, na virusi kama vile saratani ya shingo ya kizazi yeah labda hili kansa iweze kutokea inachukua muda gani kwa sababu tunaona hapa katika maelezo ya kwamba seri inabadilika katika mfumo wake ule wa kawaida na kutengeneza umbo lingine je huw inachukua muda gani hizi kuweza kufanyika eh, saratani ni ngumu sana kugundulika inachukua muda zaidi ya miaka kumi na tano mara nyingi wengi wana- wanagundulika wenye miaka kuanzia miaka stini azazi ni saratani ambayo tumesema kwamba yaulisi lakini saratani inagundulika muda mrefu na dalili zake hazionekani kwa haraka zaidi na, na, na saratani hii huweza kutokea kwenye sehemu mbalimbali za mwili kama vile mapafu hzsasa ndo aintunaona amba aina za saratani zipo katika mfumo wa, wa, wa mwili wa binadamu ambazo zinaweza zinaezaikatokea kwenye kiungo chochote kile kwa mfano kwenye kibofu cha mkojo shingo ya uzazi vari utumbo koo mdomo ngozi hizi ni, ni, ni sehemu ambazo eh, kansa inaweza ikajikita ika lakini hali nzuri ya lishe na mtindo bora wa maisha ni kigezo muhimu sana katika kuzuia saratani na pia ni sehemu muhimu ya matibabu ya kudumisha maisha bola baada ya matibabu pamoja na saratani kumalizika na baadhi ya saratani pamoja na vyakula vingine huweza kupunguza uwezekano wa kupata saratani ni moja uzito wa mwili unapozidi kiasi unaweza pia kuongeza uwezekano wa kupata baadhi ya saratani na pamoja na mtindo bora wa maisha unaodumisha ulaji bora mazoezi ya mwili na unyonyeshwaji wa watoto wachanga ni muhimu pia kupata na kufuata ushauri wa wataalamu wa afya kuhusu upimaji unaoweza kugundua mapema na baadhi ya saratani zinaweza kudhibitika ikiwa kama wagonjwa watu watawai mapema kufanya upimaji na mara nyingi swali ambayo umeuliza kwanza tunaona kwamba saratani inaweza kagundulika mapema ikiwa uta, utafanya ma, utafanya vipimo haraka na mara nyingi tunashauri hasa kwa wanawake wanapaswa kupima saratani kwenye umri umrikwanzia miaka, miaka tis anarusiwa kwenda kupima kwa sababu hivi ni chembe chembe ambazo zinakuwa zinakua ambao sio salt, taratibuo zikikua zinaongezeka zinaongezeka tatizo kwa hiyo mfano wa upimaji huo ni pamoja na upimaji wa matiti E, shingo ya kizazi kwa, kwa, kwa wanawake kuhusu pipimo au uchunguzi unaohitajika pia unaweza ukafata maelekezo kutoka kwa madaktari hiyo ndio maana halisi ya saratani tumeongelea juu ya vyanzo vyake sasa tuendelee namna ambavyo mtu anaweza akazuia hakikishe kwamba anajilinda namna ambavyo mtu anaweza akajilinda kuhakikisha kwamba anaepuka kupata shida hii ya saratani moja ndo hivyo vitu ambavyo tumeona kwamba kujilinda ni mojawapo ya ya ya kufata ushauri kutoka kwa madaktari labda tuongelee sasa elimu ya yaishe ya msingi ya lishe ili namna ya kujikinga na tatizo hili sasa moja elimu ya msingi ya rishe hii hali nzuri ya lishe na mtindo bora uh, wa maisha ni muhimu kwa, kwa kila binadamu hivyo ni muhimu muhimu kila mtu apate taarifa za msingi za lishe bora leo tutazungumzia juu ya elimu ya msingi wa lishe hali nzuri ya lishe na mtindo bola wa maisha ni boaaisha him iasiamoja na mtindob amaisha ambao unazingatia kanuni bora za afya mtindo bora wa maisha ni pamoja na bora uaj boazoeziawuatmzaomiswezesha mwili kujikinga na marai mbalimbali hususani marazi sugu pia huboresha ma, maisha kwa ujumla e, ulaji mlo wa, wa mlo kamili kila siku ni msingi wa afya bora mlo kamili unakwaje ni, ni ni mlo ambao una mchanganyiko wa vyakula mbalimbali vyenye virutubisho vyote muhimu na vya kutosha ili kukizi mahitaji ya mwili ili kudumisha hali nzuri ya lishe na afya bora kila mtu anahitaji anahitajika kufata eh, yafuatayo kula mlo kamili angalau mara tatu kwa siku ili kuwezesha mwili kupata virutubishi muhimu na vya kutosha kuhakikisha kuwa mlo kamili unakuwa na mchanganyiko wa vyakula kutoka makundi yote ya vyakula kama ifuatavyo moja ni vyakula vya nafaka vyakula vya nafaka ni kama vile mahindi ngano mchele ulezi mtama na uwele na na mizizi kama vile viazi vitamu viazi mvulingo magimbi viazi vikuu na na mihogo pamoja na ndizi lakini kuna makundi ya vyakula vya jamii yakund ya daag ug mae baaz egel coloo kalana kundi jingine ni vyakula vya jamii ya wanyama nyama aina zote samaki maziwa jibini dagaa mayai wadudu wanaoliwa kumbumbi na senene lakini kuna kundi jingine ambalo ni senen lanjinginzot za zote za majani yanayoliwa ni kama majani ya viazi matembele majani ya kunde maboga mchicha sukumawiki spinach kiam mchunga mbogamboga mboga zingine kama karoti bamia nyanya biringanya maboga matango nyanya e, nyanyachungu pamoja bilitu msikilizaji inawezekana kabisa akawa umepata swali au una changamoto. na changamoto namba zetu za kuwasiliana ni kizaaredio ya uadventista ulimwenguni awr sanduku la posta 172 morogoro tanzania anwani ya barua pepe ni kiswahili atawrrg namba ya mawasiliano simu ya kiganjani 74518 Nenale, ukiwa nje ya tanzania kumbuka kwanza na namba kiunganishi alama ya kujumlisha 255 unaweza kutoa maoni yako kwa njia ya facebook kwa jina la awr tanzania na sasa msikilizaji ninapenda nikukaribishe katika wasaa mwingine wa kusikiliza kipindi cha siri za ushindi hapa tunaungana na mtangazaji mwenzangu kibaga mwaipaja ambaye yeye alipata fursa ya kuweza kuwa na wanachuo wanafunzi wa kike ambao ni penina na airin wanahaya ya kusema katika kipindi cha siri za ushindi endo a msikilizaji katika kipindi kizuri cha siri za ushindi hi leo nimepata wasaa mzuri wa kuwa na wanachuo kutoka chuo kikuu cha sokoine ambacho kinapatikana hapa mkoani morogoro chuo hiki ni cha kilimo lakini kuna fani mbalimbali mbali ambazo zinatolewa katika chuo hiki basi nikupatie kupatia wasaa wa kuweza kuwafahamu wageni wangu hapa studio hii leo lakini kumbuka uko nami mtangazaji wako kibaga mwaipaja tafadhali tuwe sote mwanzo mpaka mwisho wa kipindi hiki cha siri za ushindi mada ambayo tutazungumza nayo ni maisha ya wanachuo jinsia ya kike wakiwa chuoni hapo ndipo tutakapozungumza hasa kujua wao wanaishije nini ambacho wanakumbana nacho watuambie kwa safari yao ya miaka mitatu nini ilikuwa changamoto yao nini ilikuwa mafanikio yao katika kusoma kwao katika chuo kikuu cha sokoine ambacho kinapatikana hapa mkoani morogoro nchini tanzania bila shaka utajifunza pamoja nasi aieamconauuati na nafanuawazshaasapatia nafasi mgeni, wangu wa kwanza, kabla nafasi mgeni asante kwa majina mi naitwa penina des ni mwanafunzi wa chuo kikuu cha soko nne masomo ya nipo hapa kama tulivyokwisha kuambiwa kwa ajili ya kuangalia mambo ambayo sisi wasichana tunakua tunapita tukiwa chuoni na mambo mengi mengi ambayo tunajifunza tukiwa chuoni asante huyo ni nienina ninaye mgeni mwingine ambaye anampatia nafasi ya kuweza kujitambulisha asante kwa majina naitwa cosmas ni mwanafunzi kutokea university kwa kifupi sua niko hapa leo kuzungumzia mada iliyoko mezani kuhusiana na mambo tunayopitia sisi kama jinsi ya kea yani wanawake au watoto wa kike katika maisha ya chuo na changamoto zake nini kinatukuta asanti basi hao ndio ambao nitakuwa nao katika kipindi hiki cha siri za ushindi nisikupotezea wakati mpendwa msikilizaji basi moja kwa moja ninatamani nifahamu tu kutoka kwao pengine nyiye wote kwa ujumla wenu Aa, mnahisi nini tofauti kati ya maisha ya msichana akiwa chuoni au mwanamke maana si kweli kwamba wanawasoma chuoni ni wale wasichana tu kuna wengine ni wanawake ambao tayaliwana miji yao Uh, wanajiunga kusoma hapo pengine utofauti ukoje kati ya maisha ya mwanachuo mwanamke na mwanaume karibuni kuna tofauti tofauti tofauti mbalimbali kati ya ya mwanachuo mwanachuo mwanamke na mwanachuo, mbae, na na na mwanaume nikianza kuzungumzia kwa upande upande wa wa ni ni dada dada ambaye makubwa familia familia yule anakuwa vizuri, anakuwa anakuwa utendaji wake mzuri mzuri unakuwa sana kwenye kwenye mambo ukiangalia darasani vizuri pia ana muda mwingi wa kufanya mambo yake free kuliko na mtu ambaye kidogo anakuwa na majukumu kwa hiyo tukiangalia huo upande hilo swali linakuwa ni zuri sana kwenye maswaa ya wanawake ukiwa kwamba kwamba yaani ukiwa chuoni hauna majukumu mengi tofauti na wale nawalewamama wakubwa au wanaume eh, kwako unaniambiaje wako kuhusiana na manamke, na mwanamke mwanaume mm-hmm. tofauti yao yeah. naona wanawake tuna mambo mengi kwa so. chuoni mwanamke ukifika chuoni kuna ile swala ya peer pressure tuseme kuna ile msukumo mm-hmm. unataka ufanane na uy ukavaa hivi kuna ile mtu siu kasuka vipodozi ukienda majumbani kwao ni tofauti na huku wanavokua chuoni mm-hmm. yani, wanakuwa kwa huku wanawake kwa maisha tuliosoma tumeona wanawake wamekuwa wanakumbwanalwamekua wanakumbwa na ile yani, wana wana msukumo wa kuiga vitu vya watu kundirika <laughs> K- yani, mtu anashindwa kuuishi ule uhalisia wake katoka nyumbani kwao alikuwa sui toka nyumbani kwao kwa alikua heleni alikua avai sulali lakini akifika kule chuo huku chuoni unakuta mtu anabadilika yaani maisha anayoishi anayoishi huku <laughs> na nyumbani kwao ni tofauti lakini kwa wanaume naona tofauti sidhani kama wanaasilika sana japo kuna ile mavazi lakini kwa wanaume ni vitu vichache utakuta labda namna ya kunyoa kunyoastali ya kunyoa ndo atabadilika mavazi kidogo hizi hizi siku zipo za <laughs> lakini kwa hiziua skuz zio sana na kama na mungu na dini kupotea ni rahisi sana pia yeah, napenda kuongezea hapo kidogo mm-hmm. kwa wanaume wanaume labda tatizo lingine ambalo naliona kwamba kuna hiki kitu ambacho tunapewa kinaitwa bumu ko nakuta na watoto wa kiume wakishapata abumu na wasichana navo wakisha kwamba mtoto wa kiume akishapata hel anasahau familia yake mm. anasahau mambo ya anasaumambo aliomletaa msichana mmoja na nakuta ta muda mwingine ana wavulana wangapi hivo k anakua ni kama anawatumia tu hapa akipata mwanaume akipata abumu inasha kwa, abu, kwa dada mwisho siku wasiku wakigorofishana hapo mm-hmm. nakuwa tenainamana ndio maana nasema kwa wadada inakuwa yaani ni changamoto kwa kweli unaweza ukakuta ana bm anatumia bomu lake anatumia na pesa kutoka nyumbani na bado wanatumia pesa za wanaume yaani ni kama ni kwa dada huyu hyu mwanamke huyu tuseme mwanamke hila pia kuna wanawake wengine ambao wanajiachia Hmm. wanasau kwamba labda ni wa, kuna wamama ambao wanatoka nyumbanik wanawaumezao mm-hmm. lakini akifika chuoni wanajiachia wanashinda kujua kwamba sisi ni wamama tumekuja hapa anataka tena knatakatnakifika chuoni anakuwa ni mtu mdogo tena sasa yaani kwamba ni mama nirudi kwako dada penina uliongea kitu kwamba asiyeolewa na ambaye ameolewa katika masomo inakuwa tofauti kidogo kwamba nini inakuwa changamoto kwamba huyu asiyeolewa afanye vizuri na yule ambaye ameolewa kidogo anakuwa na changamoto karibu mi pale napoona kwamba asieolewa mm-hmm. ila ajapokua pia kuna, kuna kama kuna mwingiliano hapo kidogo ambaye asieolewa kidogok ataa muda mwingine apiga simu mwanangu anaumwa muda mm-hmm. mwingine anapiga simu huku kuna matatizo ya akifamilia ya hivi na hivi labda anashindwa kufanyje kuutunza kutu, muda wake vizuri anakadamgi anafikiria matatizo ambayo anakuwa yanamzunguka tofauti na yule wake kutoka kwa mfano anaamka asubuhi asubuhi darasani atasoma muda muda kama vizuri matatizombanaabua tanda daaaaa mdawakektuza mda vizunb gani katika swala hio ambao naizungumzia ndugu yetu penina hapa nadhani ni kujitambua tu najua mm. kile kilichokuleta mm-hmm. japokuwa katika hicho alichosema mwenzangu penina kuna faida zake kama huyo aliye kwenye majukumu ya ndoa atakuwa yes. tuseme kama itafikia wakati yeye atakuwa akizingatia muda anaweza mm-hmm. kamzidi huyo mwingine ambaye hajaolewa e, tumeangalia mbona kuna ha waliotoka kazini mm-hmm. ndoao wengi nakuta wanafamilia mm-hmm. anaf vizuri kuliko yule mtu ambaye ana familia anaishi t mm-hmm. hiyo ni kutokana na nini unakuta anafanya anaendekeza starehe mm-hmm. yaani ana ule upangiliaji wa muda yupi sasa au mudasasa hajaolewa mwenzangu ameongule ame upande sasa yes. mi na- msaanarudi nasema endapo mtu tu atajitambua mm. na hakuna changamoto zitatokea sijui magonjwa mtoto sijui nini hata mm. hatay akijitambua anaweza akafanya vizuri kuliko huyu ambaye hajaolewa yani mm-hmm. mi nadhani ni ile kujitambua na kujua nini unachofanya Na kwa kufikia hapo basi sina la ziada mimi ambaye nimekuwa msimamizi wa matangazo haya langu jina naitwa habi machilumshana ni usikilizaji mwema wa vipindi vingine vinavyoendelea kumbuka tu ya kwamba kesho kitakuwepo kipindi cha biblia ya kujibu usipange kukosa na kuacha nao mbiu sda kwy na wimbo unaosema dunia yetu hii imefanyaje endelea kubarikiwa na matangazo yetu Sharafiki fiquei me ficar em liliza kushakwa dunia hii zote zimetimia Yesu dunia inayumba hukuna kule hakuna utuliyesoanakua tuinuwekoueu tuinu, tuinu. niage na yumba hukuna kule hakuna otuli bana yesu handakucha tuinuwekocuze tuinuweu tukaye tayari kupokea bwana yesu anakuja upesi atotokoadegoni mamoya kutisha ajali pia maradhi vita visivyokoma wanzowa utungo I am a reaper, I Dunia yumba huku na kule سن过جنيمزن so, ita t wene ambi waetovani mwake wakata kasike wapate nafasi ya kuishi kuishina mokozi kule yerusalemi kwenye <mulia> raha yesu anaita watu wote wenye damb wadetovani mwake wakata kasik Mapati nafasi ya kuishi na mwokozi kule Yerusalemu. Yeah. Wewe ndio moyo wangu mbele. Dunia ina pumvu kuna kule hakuna udulivu.