unasikiliza redio ya uadventista ulimwenguni idhaa ya kiswahili sauti ya matumaini kwa watu wote nikapandana ya makelele yesu yuwaja tena nipata sauti hi mbasara yesu yuwaja tena nakuja nakuja yesu wat hii ni sauti ya matumaini kwa watu wote inayokujia kupitia redio ya waadventista ulimwenguni awr toka kila kona ya dunia tunasikia vita njaa maafa hivyo washiria marejeo ya mokozi piga panda ewe mlinzi yesu yuwaja tena matumaini yangu mpendwa msikilizaji hujambo na unaendelea kutikia sikio idhaa ya kiswahili ya redio yanti ulimwenguni inayopatikana katika masafa mafupi ya mita bendi ishirini na tano na mpendwa msikilizaji mimi jina langu ni tanda karibu tena katika kipindi kizuri cha watoto wetu na leo tena hapa utaweza kusikiliza somo ambayo inasema kwamba umuhimu wa kutunza muda kwa watoto ambapo utakuwa naye nayeue ulime yeye anatokea chuu kikuu kishiriki cha jordan huyu ni mwanapsykolojia kabla ya kuweza kumsikiliza emanuel ulime basi moja kwa moja mpendwa wa msikilizaji karibu huweze uh, kuwategea awa ni waimbaji kutoka hapa mkoani singers wanasema so, kwamba ni tayari, ni tayari ukwa... no kē tū santsana mpendwa wamsikilizaji basi moja kwa moja ungana naye mwanapsykolojia emanuel ulime umuhimu wa kutunza muda kwa watoto kuna umuhimu pia kwa watoto kutunza muda karibu msikilize mpenzi msikilizaji ikiwa ni siku nyingine tena karibu katika kipindi chetu cha watoto ukiwa nami mtaalam wa saikolojia ushauri na sihi emanuel urime kutoka chuu kikuu cha jordan siku ya leo tutazungumzia umuhimu wa kutunza mda kwa watoto au kutunza muda kwa mtoto ningependa watoto mfahamu kwamba kila mtoto duniani au mtu yoyote duniani ana masaa ishi 4 tu kwa siku nzima ambayo masaa hayo yana nafasi kubwa sana katika kujenga maisha ya sasa na maisha ya baadaye kwa maana katika nyanja tofauti tofauti kwanzia ya afya ya kimwili afya ya kisikolojia au kiakili lakini pia kutimiza malingo mbalimbali ambao mejiwekea katika maisha yako ya kila siku kwamaana ya kwamba katik masaa ishinane ukwa ma moto ishia aktumka vizui yatauezesha mtoto kufikia mango yao amda ya mfupi na malengo ya muda mrefu umejiwekea kwa mtoto, kwa mtoto namalengo yamda lefu kwafutano kma o daalannetkaue kipindi chakenda kufaya mitiani kwamba unavofungua shule ukijiandaa kwamba nataka nisome vizuri ni mfaulu vizu mtianiongo wa mwezi wa watatu au mtianiongo wa mwezi wa sita au mti niongo mwezi wa kumi na mbili haya tunasema ni malengo ya muda mfupi lakini malengo ya muda mrefu yakoje malengo ya muda mrefu ni yale ambayo yamekaa katika maono mara nyingi au ile ntoto ulizonazo kwamba nataka baadae nijekuwa daktari taka baadae nijekuwa mwanajeshi au nani taaniwkuaan w uaaayo ili kuyafikia ni lazima na matumizi mazuri ya muda kuanzia hivi sasa ulivyo mdogo kwamba utengeneze mazingira mazuri ambayo yatakusaidia wewe kuyafikia huko kwa kama unataka kuwa daktari n lazima usome vizuri na usome masomo ambayo ytakutaka wee au yatakuwezesha wewe uwezkufikia katika hio ndoto yako unaona kila kitu ambacho nakiitaji wa paimaumz mazuri ya mdhmmazri ya mda, ya mda yatakusadia kufanikiwa katika masomo yako kwa sababu utapata muda mwingi wa kujisomea lakini pia ataweza kukusaidia kuepuka hata migogoro na watu naezaka migogoro na walimu au migogoro na wazazi migogoro na walimu nazkuelewaladherunyumb ttm mamua nyumbi km motoksaumekosa mdamoamggoombakjitokeza kutokanaa kushindwa kutumia mda zuiilikuepuka hio vitu utumie muda wako vizuri nanipende tu kuambia kwamba watu wote ambao nawafahamu duniani ambao wamefanikiwa matajiri yote na waom wote au mtu yoyote amamona kwa mfanomwalimu wako vizuri lazima wako utambue nafasi yako kwamba wewe, kwa kwa kwa wewe ni nani au nabidi ujitambue weweeni anie utumia mdawao zi anbda aao kinakutambulisha iani kamaana yakamba itabulisha e ni nani ni yale majukumu yako kwa mfano e ni mwanafunzi mwanafunziaau mamo oauuma aabifanyeamajukum ako binafsi kama yakujisafisha mwenyewe aisha ya a unakuwa msafi na kusafisha mazingira moja majukumu yako na vitu vingine vingine lakini pia wee ni kiumbe kwa maana ya kiumbe haimaanishi kwamba muda wote uwe tu kwamba kwamba unafanya iti, unafanya iti, unafanya unahitaji muda wa kupumzika mdawakupumzika katika muda wako amasaa ih lazima uwe na muda wa kupumzika hata saa hatasj lakini pia wa kupumzika kuna aina mbili umepumzika umeacha kufanya kazi na kupumzika kwa kulala kao kuna nafasi mbili apo kwamba nabidi upumzike kwakulala lakini k kupumzika kwa kawaida kwamfano kama kubwa sana We kama kiumbe z na ma ni mwanafunzi kama mtoto kwahio basi kama mwanafunzi unapaswa masa yako mengi uyatumie kujifunza kujisomea au kwa kuwepo shlesio kuwepo tu shuleni bali unapaswa kuwa mdadisi kwa vitu ambavyo uvyelewi kwa walimu ili kwamba mda wako kuwepo shuleni usiotee tu bule usipoelewa masomo Ini, usipo kutumia shule, ni usiposhinda kuutumia mda wako vizui kakiwa shulei ukiwau u hauulizi maswali uadazuiadaai utaka umeupoteza katika namna ambayo haina mwendelezo wa maisha yako shuri, kwa na kwa 24 mimi na ya kawaida abdamsadishini nannekulala tu kama mtoto ni masaa tisa inabidi mtoto mdogo ulale masaa tisa kwa maana ya kwamba inabidi ulale kwanzia saa tatu usuaa kumi na mbilikisha mmisaasadiuzsha akii yako cakwanza yanakusaidia kukua kimwili na kujengeka kiakili lakini pia anakuondolea uchovu na anakufanya huwe mchangamfu kumba ukilala vizuri auwezi hata ukasinzia darasani lakini pia unakuwa mchangamfu ko ukiwa mchangamfu mfu inakusaidia hata kutengeneza urafiki na wenzako kwa sababu unakuwa unanulukwasababu umelala vizuri na hauna uchovu na naktkakwamba na na hauna uchovu wwote aakepo n baada yakuwa mdawashule umeisha kms ambao pia tunazungumzia kwamba ina, inakusaidia kuimarisha kwa i kinga yako ya mwili kwa maanakamba awenginemastsana wenginezad kwahiyo kutegemeana na shule ambao unaesoma ta itabainisha kwamba wewe masaa shule ya shulei nabidi atumie mangapi ko hapo siwezi nika nika labda nikasema kwamba shuleni nabidi utumie masaa mangapi moja kwa moja ili nategemea na shule yako unayoisoma lakini saa kipi ukifanye ukisharudi shuleni ili utumie muda wako vizuri kaio ukisharudi shuleni inapasa pia asabu tumesema kwamba nafsi aknza nimwanafunzi laini nafsyapili i moto madogadogoanymbaadaakkaa ababa aaka namamaamda wakuka na wtoto wenio kwamba ukiweza kufanya hivyo kwa nasasa mda huo kama u maanygapatikana idaowakulasjtenakekufy ho inaweza kusaidia kuimarisha uhusiano wenu husianonoli labda ningependa kuwapa jaribio mojawapo kwamba kwa siku yaleo sialo ya ya ya mda hu aongea ipenda uwezkuandika taee yaleo a pia mweziwaleo nahu mwaka elfumbi a ishata awakah bdaa na mweziu katika mwaka huu efumbii na sita ni kwamba ndo imepita hiyo aitajirudia tena hivyo basi inabidi ufahamu kwamba muda ukishapita wdeehivo basi mda, mda, bas, mda ulionao leo wakusoma shule ni vizuri kuutumia vizuri kwamfano po shule ya msingi yako na umeongezeka mtu mzima tena nafasi wako nyuma ili ukasome k wkwuza otauaa afai utishzheo iwm utashindwa kufanikiwa cha kwanza kwa sababu aua umeshindwa kutimiza majukumu yako kama mwanafunzi na kama mtoto ko chakwanza ashinda kufanikiwa amoashinaufanika katika masomoyako lain hangmotoakuoteza mdao ujutie e. baadae ina, yu, yu, ni vizuri h mda uonao sasa uweze kutumia vizuri wee kama mwanafunzi kupitia kujutia pia uwakunapelekea kuna athii hata afya yako ya akili kwa kwamaana kwamba uwezo wako wa kufanya kazi unazorota ubon unazo aa ajikuta unapata ata msongo wa mawazo kakujisihindutumidao ikuoma au mefei ksauulishindkusoma vizuri ni zairi ya kwamba lazima tu utajisikia vibaya na unaweza kujiona kama umeferi kabisa maisha na ukatengeneza msongo wa mawazo ambao ukaathiri afya yako ya kimwii lakini pia afya yako ya kiakili na ikafanya kabisa ukakosa furaha kutokana kushindwa kufanikiwa au kushindwa kufikia malengo yako kwao unaona jinsi ambavyo matumizi mabaya ya muda yalivyokuwa na athari kwako ekama mtoto kwao kwa kutokana na somo hili ningependa wazazi pia muweze kutambua kwamba mna nafasi kubwa sana kwa watoto wenu kuhakikisha kwamba mnaweza kuwapangia muda vizuri au mnaweza kuwasaidia kutumia mda wao vizuri kwamaana ukiwa kama mzazi nabidi uhakikishekamba mtotoakojnautumi da zdmba m mzazi uansha kabisa kazi ambazo mwanao kulingana na umri wake na naulinganaf ili iweze kumsaidia kutumia muda wake vizuri kwani kwa kufanya hivyo so tu kwamba ataweza kutumia muda wake vizuri lakini pia itamjenga yeye katika maisha yake ya baadaye ku kwa kwamba mtoto anaweza akafahamu kwamba mimi kama mtoto na majukumu fulani kwao kutambua majukumu yake akiwa ya kama mtoto itamsaidia pia kuendelea kujengeka zaidi kutambua kwamba yeye kama binadamu ni ana majukumu ya kufanya akiwa kama binadamu kwamba hata anavokuwa mtu mzima anavyoelekea katika maisha yake ataweza kuyafahamu majukumu yake kwa sababu alishatengeneziwa utaratibu wa kuwa na majukumu tokea mtoto mdogo lakini kama mzazi hautashiriki kumshirikisha mwanao katika kazi mbalimbali za nyumbani itampelekea siwezi kufahamu majukumu yake na kujikuta kama hana majukumu vile kwayo itamwia vigumu atakapofikia hatua ya tu uzima kwao tuna wajibu mkubwa kama wazazi kuwasaidia watoto wetu kwa kisha wanatunza muda wao <tune> amoto kuona moni mbalimbale changamoto swali tujuze kupitiya anu ani hiya payifwotayoyena hii ni awr redio adventista ulimwenguni awr sanduku la posta 172 morogoro tanzania anwani ya barua pepe ni kiswahili at awr namba ya mawasiliano simu ya kiganjani 65357814 na pia unaweza kuwasiliana nasi na idhaa ya maasai kwa nambari 769986355 ukiwa nji ya tanzania kumbuka kuanza na namba kiunganishi alama ya kujumlisha 25 unaweza kutoa maoni yako kwa njia ya facebook kwa jina la awr tanzania mimi ni fanolitandaninakutakia baraka za bwana barikiwa nao hawa ni My soul family kutoka kule nchini kenya wanasema kwamba wavunaji tukutane tena katika siku ya kesho katika kipindi kizuri cha vijana na maisha iaesuikitamananggung kenwaitika tena useng menaja narudi kuababayangu tena useng menaja narude nyumbangi tena useng menaja narudiuababayangu tena useng menaja wakati sabuti yakenkwambaziro ya. ikikuvembeleza kulitendamegidilayekujowa kuwani makosa dakindile ongo kazi akasidiwewe e eburude nyumbanior olode matakisaoti yapen pamazeo ekikubenbeleza ulicendamedi delayakojowa kuwani makosa katindile ogo kaze akusedi wewe ebolode nyumbani do you. going to so so, so, so, ubir achama avo yako iduka kunetoba bone bwemakwetu anab wakachesa ote ya kemkamasio ikikubemeleza Tend a bed, the Sasa, burude, Sasa, burude, ubebeekulitendamenge belayakojowa kuwani makosa yakingele onbo kazi akusediiwoe eburode nyumani sa porode endaakuniani