unasikiliza redio ya uadventista ulimwenguni idhaa ya kiswahili sauti ya matumaini kwa watu wote nigapanana ya makelele yesu yuwaja tena ipata sauti nimbasana yesu yuwaja tena nakuja nakuja yesu waat hii ni sauti ya matumaini kwa watu wote inayokujia kupitia redio ya waadventista ulimwenguni awr toka kila kona ya dunia tunasikia vita njaa maafa hivyo washiria marejeo ya mokozi piga panda ewe mlinzi yesu yuwaja tena matumaini yangu mpendwa msikilizaji hujambo na unaendelea kutegea sikio idhaa ya kiswahili inayopatikana katika masafa mafupi ya mita bendi 25 pia unaweza ukatupata kupitia tovuti ya rg unaweza ukatusikiliza kupitia kupitiaredio kutoka jijini dar es salaam pamoja na rock fm kutoka jijini mbea mimi ninaitwa fanuel tanda ni kukaribisha tena katika matangazo yetu na mpendwa msikilizaji wanaotfukuria matangazo yetu tena ni dodoma advent wanasema kwamba tajificha kwako ya kwakoc Que to the deep sante sana dodoma advent basi moja kwa moja nikukaribisha katika kipindi kizuri cha ijali afyako na hapa utakuwa naye mwana mwanasaikolojia kutoka chuo kikuu kishiriki cha jordan hapa mkoani morogoro ambaye anaitwa irn mukoi anakuja na somo anaosema kwamba sababu za kisaikolojia zinazoweza kupelekea magonjwa ya kimwili karibu tena katika ya ya ya ya vipindi vyetu vya afya yako awali na kujifunza juu sababu sababu za ekologia, ambazo ya kimwili, ya leo, ambazo za ambazo ambazo zinaweza zinaweza kupelekea kupelekea magonjwa magonjwa magonjwa kimwili somo letu la leo ambapo tutaangalia tufahamu ya kwamba magonjwa ya kisaikolojia sababu yake kubwa huwa ni utendaji dhaifu ama utendaji duni wa ubongo kwa kwamba ubongo aanaakab kufanya kazi vizuri ama zile njia zinazounganisha sehemu moja ya ubongo na sehemu nyingine ya ubongo zikishinda kufanya kazi vizuri kwa kawaida huyu mtu ana hatari kubwa ama uwezekano akawaida uyu kupata magonjwa ya yakkl leo ningependa tuangalie baadi sababu chache tu wala hazitokuwa nyingi ambazo zinaweza kupelekea magonjwa ya kisaikolojia sababu ya kwanza ni kurithi tunafahamu a kwamba wakati mwingine aa magonwakama ilivoka magonjwa mengine ya yakiboloauakamavile kisukari moja wapo ya mtu katika hatari ya kwamba wakati mwingine magonjwa ya akili huzunguka ndani ya familia kwa kamaana kwamba familia ambayo ina mtu mwenye ugonjwa wa akili kuna uwezekano wa mwingine pia kuupata hata kama vitavuka vizazi vingapi akawa ana ugonjwa wa kuataanaeakaaa ata yaua na ugonjwa wa akili lakini si lazima auate kama nivotoa mfano kwama bab ana ugonjwa wa akili watoto wake hawana lakini akin waukuanaeza kapata lakini pia kuna wezekano kabisa ya kwamba ndani ya familia familiaua kuna mtu wa akili. lakini familia ama vizazi visipate huo ugonjwa ni wen gonwawaili abau kwamba ingawa familia iko katika hatari ya kupata ugonjwa wa akili lakini lazima kuna vitu vingine vitakavyochochea huyu mtu kuibuka ndani yake kama vile msongo wa mawazo unyanyasaji uh, kupitia vipindi maumivu makali ya kiakili vile kufiwa pia kuna uzaifu mgumu wa maisha ama wa utotoni unaweza kuchochea huyu mtu m autoto oeaugonwawaii kuna kasoro za ubongo ama majeraha katika ubongo haya pia inaweza kupelekea magonjwa ya akili mamumia, obongo, ya kwa kazi kwa obongo, ya mtu ameumia amepata aai kwenye kuzaa wazungu wanaita pneto damage kwamba inawezekana wakati wa wa kujifungua na na kubanwa wanajitahidi kupush bahati mbaya kama mtoto mtoto kwa inamaanisha kwamba hewa ya ya inakuwa pungufu katika ubongo kuwa magonjwa akili vile ugonjwa wa tawahudi ambao tawahudi aeleza vizuri kwenye masomo yetu mengine yanayoendelea ila pia matumizi mabaya ya dawa kulevya ambapo hii huweza kumpelekea mtu kuwa na magonjwa kama vile wasiwasi ii uwea umpelekea tuafn ka undani katika wa masomo lakini pia kuna kisukari mendelez amasomo anayofata aa maadiiko ya sukari katika mwili inasababisha mtu kuwa na magonjwa kama vile wasiwasi wasi, kushindwa kufikiri vizuri kama sukari ikipanda au mtu katenda jambo lolote lile ambalo akili yake kutenda kushindwa kufikiri kufikiri vizuri kwamba ile hali ya mtu weza kuona kufikiri, kuhisi vitu ambavyo ukai kiana kwa anakwambia kwamba kwa kristo uh, ila anasikia hakina ukweli. Yani, anasikia kitu hakina akristo laa se tu naasma u l alya maisha lakini pia kuna sonona kwa mtu mwenye kisukari ii sonona inatokana na hasahasa hasa kuwa na hofu juu ya ya uhai kuishi kwa sababu anakuwa na msongo wa mawazo kisukari kisukari kisukari nimefikia hatua hii labda nimeanza kukatwa mguu mtu mtu kupofuka na kwa mtu kisukari, mtu kuhisi, kupata sonona kwamba muda muda wangu wa hautakuwa mwingi sina mrefu uuaaaaakuaatanwaakisu ni baadhi ya mambo ambayo inampelekewa h mtu kupata changamoto ama magonjwa ya kisaikolojia kwa leo tumeweza kuangalia baadhi na isema ni machache lakini tutaendelea kujifunza mengi zaidi katika vipindi na mwendelezi unaofata waijali afya yako karibu sana endelea kufuatilia vipindi vyetu kama utakuwa na maoni mbalimbali swali tujuze kupitia anuani hapa ifuatayonakj na hii ni awr redio adventista ulimwenguni awr sandukula posta 172 morogoro tanzania anwani ya barua pepe ni kiswahili at awr namba ya mawasiliano simu ya kiganjani 65357814 na pia unaweza kuwasiliana nasi na idhaa ya maasai kwa nambari 769986355 ukiwa nji ya tanzania kumbuka kuanza na namba kiunganishi alama ya kujumlisha 255 unaweza kutoa maoni yako kwa njia ya facebook kwa jina la awr tanzania karibu tena katika kipindi cha pili ni siri za ushindi na hapa utakuwa naye emmanuel ulime naye ni mwanasikolojia kutoka chuo kikuu kishiriki cha jordan anakuja na somo nasema kwamba nguvu ya msamaha unawezaje kusamehe na utatumia mbinu gani ili iwe kazi rahisi kwako kuweza kusamehe msikilize msikilizi mwanasaikolojia akieleza kwa uzuri kabisa nguvu ya msamaha Penzi msikilizaji karibu kipindi cha za ushindi siku ya leo nami emmanuel ulime mtaalamu wa mtaawakjia kutoka chuo kikuu cha jordan chaamada yetu leo ni nguvu ya msamaha msamaha msamaha ni msamaha ni nini mchakato unaochukua muda ambao unahusisha kuruhusu au kuruhusu kuondoka kwa hisia hasi au maumivu yanayotokana na kutendwa visivyo au kutendewa vibaya na mtu wako wa karibu au mtu yoyote aliyekunyanyasa uu kujengeka siku zote mtu unapokosewa ndani yako unaanza kutengeneza uchungu ambapo uchungu huo usipokuwa makini unaweza kupelekea kupata chuki chuki chuki au kutengeneza chuki ndani yako na hiyo usipokuwa nayo makini au usipo unaweza ukapelekea kupata hasila kali ambayo mara nyingi ya unaweza umeharibu vitu vya thamani kubwa au umeweza hata kumzulu mtu mwingine au kumtenda vibaya mtu mwingine kutokana na yale maumivu ambayo upo nayo ndani yako na almaumivu ambayupon dan kupita kiasi na na mwilini ambapo unapokuwa kupita kiasi uw inapelekea mapigo yako yako ya ya ya moyo moyo moyo kubadilika na ambapo mapigo yanaweza inaweza magonjwa ya moyo, au hata kupata kisukari hivyo basi yale maumivu yalemaumivu nayo humo ndani yako yanaweza kapelekea ukatengeneza msongo wa mawazo ambapo muda mwingi unakuwa yule kwa hayo maumivu yanayopelekea msongo wa mawazo yanapelekea kinga yako ya mwili kushuka na hivyo hivyo unaweza unaweza unaruhusu yanaweza kukushambulia Evu basi pia mtu kajikuta, umepata sonona lakini pia unakosa usingizi kutokana na alema, lonayo, na yale maumivu msongo wa mawazo ambao unakuwa kuuisonwmawazosipo usiposamehe unabaki kwenye kifungo ambacho kifungo hicho kinakuweka kwenye chuki chuki na na na na kinyongo kinyongo ni kutafuna mwenyewe taratibu kama unaweza unaweza hiyo hiyo hiyo sonona lakini lakini pia pia unakosa usingizi kutokana au moyoni mwako nguvu ya moyo, yu, ya ya inakufanya inakufanya uwe amani amani moyo moyo uhuru kwa kusamehe kutakupatia huku makasiriko waweza kukutana mtu kwa sababu tu una ile ndani yako unaweza kujikuta labda unamjibu vibaya au unamfanyia vile visivyo au unaweza kuta umemjibu vile ambavyo hajakuzoea akuzoea na yale maumivu nuad ndani yako kwa kwa sababu umeshindwa kusamehe ni wazi kwamba utajenga chuki na mtu, na na mtu hata watu watu wengine wengine wanaokuzunguka hivyo basi kunaweza uhusiano wako kuonesha tu labda rafiki yako au mtu wako wa karibu anaweza pia choka vile ambavyo unakuwa muda mwingi unamzungumzia vibaya yule mtu mtu mtu vibaya au au kukuumiza kwa kuto so kwa kwa pia kumekuwa mbalimbali tu bali kwa jamii au na kizazi kizazi kwa maana ya watoto wanaokuwa au kukuzwa kwa mfano mama wanaoishi na watoto bila baba zao ambao walo wengi wameumizwa mno kihisia au kisikolojia kutokana na mambo aliofanyiwa na baba za hawa watoto ambao wanawalea bila baba zao hivyo apelekea chuki walizonazo juu ya baba zao kuambukiza watoto watoto watoto wao kupitia njia ya ya ambayo ambayo waliweza kwa kwa sehemu kubwa unakuta unakuta mtazamo wa wa kike umri kuanzisha mahusiano ndoa wanaweza kuwa na hofu kuwa. yale mama zao labda waliyapata au kuyapitia yanaweza pia hiyo wamevunja uaminifu wa kuambukizawatakupitia niaaslaansonu wanaume katika kuingia kipindi cha mahusiano mtu anakuwa na hofu kubwa kwamba naweza nikapitia yale ambao mamayangu ya ya ya tu na kwamba yule mtu alishindwa kusamehe mwanzo wakabaki na yale maumivu na ikasababisha yale maumivu akaende kuyasambaza kwa watoto wake ko kizazi kizima kinajikuta kimeathirika kutokana na asila za huyu mtu mmoja au yale maumivu ya samee ya mtu mmoja unaweza kujifunza kwa kwa wepesi kusikiliza sababu sababu za makosa hayo kufanyika au sababu ya mtu vibaya ni kweli kwamba kwamba wanadamu duniani tumekuwa tof- na tofauti zetu ambazo zinatufanya watu kuwa kipekee niwe kama mojaku lakini pia piae kama wewe lakini tofauti hizo zinaweza kuwa ni za kitabia kimawazo namna ya kuchanganua mambo ambapo huo ndo binadamu mwa watu wapo ambao ni sana iwe ni ni sana sana pale iwe kosa kosa kubwa kiasi gani mtu mtu tu kirahisi lakini wapo ambao mtu wa kosa zidi yake ngumu unakuta inafuta mema ambayo alifanyiwa tokeo ameanza kufahamiana o kama wwe kusamehe kwako ni jambo jepesi ningependa nikupe ongela sana lakini kwa kwambao kusamehe ni mtihani wa maisha ni vizuri kutafuta namna ambayo utajifunza kusamehe kusamehe kwa nini usamehe kutakupatia amani ya moyo kihisia lakini pia kha mbilimambo ambao amekufanyia na kutamani atoeke hata mbele yako Simone, mbele ya macho yako kwa juu yake itakuwa siku siku hadi na na utajikuta unatenda jambo ambalo kutegemea kwa akili yako ya ya kawaida lakini pia kusamehe kuna uhusiano mkubwa sana na hali ya kiafya kama vile kupunguza msongo wa mawazo juu ya yule mtu lkutenda vibaya kwa kwa maana siku zote na maumivu ndani yako unajikuta muda mwingi unatumia kuwaza jinsi vile mtu unapata una msongo mkubwa wa mawazo kwa hivyo kusamehe kunaweza kukupa faida kubwa sana kwa afya ni faida kubwa kwa afya yako ikiwemo kama kutengeneza matokeo chanya unapokuwa unapokuwa unatumia unatumia dawa dawa dawa dawa dawa mbalimbali mbalimbali za za kimwili una za kimwili kwa mfano mtu na na fulani unaweza hizo zikusaidii kutokana tu kwamba una msongo wa mawazo unatokana hiyo chuki ndani ndani yako yako au maumivu yako. yanafanya zile daazi, kufanya kazi katika mwili wako k hivyo unavokuwa umeweza kusamehe inakusaidia unakuwa ni ni ngumu kwa hulu lakinia na mawazo ni kupelekea kwamba utakuwa nakosa usingizi k unapoweza kusamehe inakusaidia kuongeza kiwango chako cha usingizi ko hii inamaana kwamba mtu asi kusamehe anapitia wakati mgumu sana kwa sababu utashindwa kuimarisha mahusiano na rafiki zako lakini pia itakufanya uadui kwa kwa kusamehe kusamehe kusamehe kusamehe ni ni njia nzuri ya kujilinda na na kunaimarisha yako lakini pia pia maumivu sugu kwa kusamehe pia, ni kukaribisha uponyaji wa mwili na hisia utengenez kusamehe na kuendelea na maisha bila shaka uwepo wa mtu huye aliekuumiza walekutenda visivyo hakutoumiza tena hisia zako wala kukusababishia mawazo yote ambayo tunajiweka katika nafasi ya ya kulaumu pale ambapo jambo juu yetu lakini pasipo kutafuta sababu kwa nini mtu kafanya hivyo labda labda pengine unaweza na na ikawa rahisi kwako mwingine mara nyingi kusababishia mawazoote umaayiniwatuanatendea vibaya kutokana tu na si wenyewe labda tumesababisha wao kutenda hivyo, vyema mtu hivyo, hivyo, hivyo mtu. Vyema na kwa, wa hivyo, kwa msamaha, ni vyema kujitafakari kwamba nini mtu hivo k nivema i nektafakai kaaa kusamehe kuna mbinu hizo huw nategemea kosa ambalo umefanyiwa kuna baadhi ya makosa yanahitaji msaada wa kisheria endapo ni jaribu la mauaji labda au kukujeruhi au ulemavu wa maisha haulazimishi kusema kwamba labda kwa sababu mtu amekutishia kutaka kukuua au kukufanyia kitu chochote ambacho kinahatarisha hali yako ya kimaisha au ulemavu wa maisha kwamba usimchukulie hatua ila yapaswa um, -umsamehe lakini kama inahitajika kumchukulia hatua kumchukulia hatua kwa ajili ya kujilinda rewe, na afya yako pia lakini ni mara nyingi kama mtu anakuwa anataka kuhatarisha labda labda afya yako lakini pia na na kwa kwa mtu, lakini pia kwamba uendelee kuwa na na mahusiano mtu mtu unaweza ukaendelea kukaa naye mbali endapo kama mahusiano yake baina yako na, ke, na he, ya labda afya yako kusaabisha ulemavu au hatahivo kuondolea uhai lakini moja ya njia moja ya kusamehe ni vyema kufahamu msamaa ni nini na una umuhimu gani ndo kama tulivyosema kwamba umuhimu wa msamaa upo mwingi sana kwamba unakupunguzia msongo wa mawazo una, unaweza unaweza unaweza unaweza kwamba ukapata ukapata vizuri lakini lakini ambayo ambayo madhara mengine so tu ya kimwili lakini pia hata yanaweza ukakaa katika sehemu mbaya katika maisha hasila kwa mfano ukiwa ujasamehe alafu na ukatengeneza hasira kali naeza kusababisha a ukamuumiza mtu au hata ukafanya mauaji ambayo ukaishia sehemu mbaya unaweza hata hata au kumuumiza mtu kwa namna mahusiano kwamba msamaha una nafasi kubwa sana katika maisha yetu na unaweza kusamehe kwa wepesi kwa kutafuta ushauri kwa watu ambao ikima, au hata kwa wa na wa na ushauri mwisho amb kwa kusikiliza mimi ni mtangazaji wako fanuelitanda ni nakushukuru sana kwa kuendelea kutegea sikio idhaa ya kiswahili ya redio ya adventista ulimwenguni barikiwa nao hawa the blessed voice wanasema kwamba nuru kutoka mbinguni why لك لسلمعل حكيقكن أصمج Qua, quam, quase, quase, quam, Come, am coming to