unasikiliza redio ya uadventista ulimwenguni idhaa ya kiswahili sauti ya matumaini kwa watu wote nikapandana yammakelele yesu yuwaja tena nipata sauti himba sana yesu yuwaja tena nakujnakuja So hii ni sauti ya matumaini kwa watu wote inayokujia kupitia redio ya waadventista ulimwenguni awr toka kila kona ya dunia tunasikia vita njaa maafa hivyo washiria marejeo ya mokozi piga panda ewe mlinzi yesu yuwaja tena unaendelea kuitegea sikio idhaa ya kiswahili ikiutangazia kupitia masafa mafupi ya mita bendi 25 kutokea morogoro tanzania mpendwa msikilizaji ungana nami kupitia morningst fm bila kusahau rock fm iliyoko kule mkoani mbea hapa nchini tanzania msikilizaji mtandao wetu ni www hii leo ungana nami mtangazaji wako kibaga mwaipaja katika kipindi kizuri cha watoto wetu na awali ya yote ni kusii uweze kuwategea sikio waimbaji kutoka mkoani morogoro hii ni kundi la waimbaji wanafahamika kama sakredi ambapo wao wanapatikana kihonda na wanakuja kwako na wimbo unaosema usikate tamaa msikilizaji katika vitu utakavyokuwa navyo leo ni pamoja na mada nzuri kutoka kwa irin mukoi ambaye yeye ni mtaalamu wa psykolojia kutoka chuo kikuu cha jordan atakuja kwako na madi inayosema uvumilivu kwa watoto ni kusi uweze kumpatia nafasi ya kumsikiliza na katika upande wa pili wa waimbaji tutakuwa na waimbaji kutoka dodoma adventist coras wanakwambia muumbaji mkuu basi hawa pa sakredi na wimbo usikatikana mekatatama ameomba sana ena majibu amesubirisana kumuda mrefu akuna msada damungu sana tatimiza wa wakati wake mkumbukeana aliyekuwatasa aliomba sana akukata tamaha sana ulakuchoka munguniwa minifu mimele zote alia hidi atatimiza wa wakati wake coka munu afuulelezote oh, oh. hey, hey. hey, hey. aliahidi atatimiza lawakati wake uskate hey, hey, hey. oh, oh. tamama sante sana sakredi basi moja kwa moja huyu hapa airin mkoi karibu tena katika mwendelezo wa vipindi vyetu leo tutazungumzia jinsi ama namna ya kujenga uvumilivu ama uthabiti au ujasiri kwa watoto tuna mazoea ya kufanya utoto uwe wakati wa kutujali yaani hatujali kuchunguza au kuangalia ama kujaribu kujenga kumjenga mtoto akiwa ile kosie mdogo kwasie mchanga yni hatujali kwa kifupi ila tujue kwamba ujana pekee hautoshi kuwa ngao thabiti ya maumivu ya kisia na changamoto nyingine watoto wanaweza kuombwa kushughulika na matatizo kama vile kuzoea darasa jipya ama shule mpya uh, uonevu kutoka kwa wenzao mda mwingine hata changamoto za nyumbani kutokana na haya mashaka yanakuwa ni sehemu ya kukua katika ulimwengu huu mgumu kwa mtoto uwezo wa kustawi licha ya changamoto zote hizi unaotokana na ujuzi wa ustahimilivu ambapo ndio huo liotaenda kujifunza juu yake kujenga uthabiti ama uwezo wa kukabiliana vyema na dhiki kiwewe misiba vitisho au hata mfadhaiko kunaweza kuwasaidia toto wetu kudhibiti mfadhaiko na hisia za wasiwasi hata hivyo huwa wamstamilivu haimaanishi kwamba watoto hawatapitia shida ama dhiki kujifunza jinsi ya kuwafanya ifna akuafanya watto lakini haya haimaanishi kwamba hawatapitia watapitia ila watakuwa na uwezo aafundisha aya aanisi ama awataitia waanza tuanalie kuchangamana mfundishi mtoto wako umuhimu wa kuungana ama kujihusisha na wenzao ikijumuisha kujifunza kuwa na huruma na kusikiliza wengine tafuta njia za kumsaidia ama za kusaidia watoto kukuza muunganisho kwa kupendekeza waunganisho wena wenzao ana kwa ana kwa maana cheze na, na wenzake watafutie jambo lolote tukio tetakuatuatu atoto wakut, kwa hei, kwa kupitia simu mara mzazi ni muhimu kufahamu marafiki wa mtoto. Kwa kwa kufahamu marafiki marafiki marafiki wa wa wa wa mtoto mtoto mtoto kwamba na na uwezo uwezo kuonganishwa simu kufahamu wazazi hii itakusaidia kwanza kuimarisha usalama kwawatoto lakini pia hata kuchunguza tabia zao vyema itakuwa mzazi, mtoto hako, wewe pia mtoto wa mzazi kwa hiyo vyemakwaa afaaa aazaz kuna taoaz unatoa usaidizi wa kijamii nakuimarisha ujasiri ma uthabiti umona kwaa kuchangamana a aa kuwaona wenzao unafundisha mtoto kwamba hawa na wawo walikuwa na wazazi kama wewe lakini bahati mbaya bahatimbaya e viake akiwa na aki nafuaakumhudumia ile mbili tatu. Pia. Pili, kusaidia ya kusaidia wengine hawana uwezo kuwa wamewezeshwa ao aii aowana aainia hawezi hawezi chochote ila kwa ile huduma ama ile njia ya kuweza kusaidia wengine kumbe ninaweza leo jaribu kufuta vyatu vya baba unapomtoa kwenda kusaidia wengine o kwamba menunua semeni pampa sena kwa watoto unampatia yee mwenyewe anashika ile jambo anaona kwamba ah, nilikuwa naona siwezi kufanya kitu kwa ajili ya mtu mwingine kama vile vyatu vyababa, kwa vyatu vyababa, vyababa, so vya vya baba baba siwezi kufuta kwamba nina uwezo auaftavau jaribu kumshirikisha mtoto katika kazi za kujitolea inayolingana na umri wake ani niunaposema kwamba katika kusaidiawle mb wnafauluvizuiafa jaima mwenye ufaulu mzuli njia ambazo kumsaidia yule eza kusdemtoto wakudumisha ratiba ama utaratibu wa kila siku maisha yaende vizuri lazima sikuea kusad mtoto kudumisha kuwa na ujasiri ama kuwa mvumilivu akudumisha utaratibu unaweza kuwa na msaada kwa watoto haswa watoto wadogo ambao wanahitaji na, wa, na, wa kwa na ratiba wanahitai nt shirikana nae katika kutengeneza ratiba ukiangazia muda ambao atakua kwa kwaajili ya masomo muda ambao kucheza na ratiba nyingine muhimu za nyumbani kama mdambaotaka natmiaegnmhmzanymbaikama mda mbaotautumiamagilia maua huu ya kumsaidia dada kukoroga uji yaani ili mtoto ajue kwamba siishi ila na ratiba kamba muda huu nimetoka shule nifanye kazi ya nyumbani ya ansan na aaca aumekua nfanya kwamba kwa hata ratiba a vii anaoamaajambo lapili latatu tuaz kupumzika ama ingawa wasiwasi unaweza kuchochea kuchukua hatari nzuri tunahitaji pia kuthibitisha hisia zo thibtisha hisia zote mfundishe mtoto wako kwamba jinsi ya kuzingatia kitu ambacho anaweza kudhibiti ama kuchukua hatua msaidie kwa kupinga mawazo yasio ya kweli kwa kuwauliza kuchunguza uwezekano wa hali mbaya zaidi wa kile wanachofikiria na maanisha ya kwamba mtoto anapokuwa anakuwa na wasiwasi mambo mengi hivi hivi hii sasa hebu mfundishe mtoto wako natia kitu mao naea kki a nweza ufaamtiani mtani nafanya mwenyewe utofanya na kwa kumsaidia kupinga mawazo ambayo si... si halisi inamsaidia mtoto eh? as amaijaribu kufanya mwenyewe sasa jaribu kupambana mwenyewe tuone akishindwa kumtia moyo mpaka pale atakapoweza kufanikiwa lakini katika hapo kumpinga mawazo asio sahihi mkumbushe kwamba ni vyema ukafahamu kwamba mtoto anapaswa apate muda mzuri wa kupumzika kwa kupumzika kwa kunaweza kumsaidia kuwa na uwezo wa kuchanganua mambo ni vyema kufahamu kwamba ni nini mtoto wako anachokabiliana nacho nanacho, ambacho kinaweza kumsumbua iwe ni kupitia maungezi, kupitia maongezi ama mitandao wazazi wengi wamekuwa hawajali kujua madad mtkar akua na mitandao ya kijamii au bahatimbaye tuepatia mtoto skuangalia aa aaoitia ambalo linaweza likamtatiza akili yake mzazi ndo wa kwanza kumpatia msaada na huwezi ukajua haya kama huna ukaribu na mtoto kwamba ili uweze kujua changamoto za kujuacangamotokupitia mtoto nioma ukawa na ukaribu naye naye kwa sababu ukaribu nae bariua nahis fnuka ao njia tunaweza kuangalia ni kwamba mfundishe mtoto wako kujitunza kujitunza mfundishe mtoto wako umuhimu wa kujitunza, kama vile kwa kufanya mazoezi kula vizuri kuoga na kupata usingizi mzuri hakikisha kuwa mtoto wako anamda kufurahia, na kujishughulisha katika kazi zipenda, ama Kamba, mtoto kufanya zile ambazo unazipenda katika majukumu unampatia hakikisha unamchanganyia na zile anazozipenda nazozena mtoto wangu nikimwambia aenda kamagiizia maua anamagiizia maua vizuri tena kwa moyo wote amfano opendi kudei ili uende kufagia nje jari kumchaleni nakwamba a nzuri ambayo siauogoasana mtoto kusaidia watoto kusawazisha ama kukabiliana vyema na nyakati ngumo watu wengi kwamba kwa kwa wa kwa anaishi mazingira hivyo si ambao wamezidiwa kuna kambatuawakiumwaamaanisha kunawalembaowamezidiwa msaada wanahitai watu wengine nje lakini kunaile hali yakmaambao japo kidogo naweza kujisukuma kufanya moja mbili tatu kwahiyo kumfundisha mtu kujijali kwamba hata baadae naokutananchangamoto yangu kwa ujumla lakini pia mfundishe mtoto wako kukuza mtazamo chanya msaidie mtoto wako kukuza njia ambazo alifanikiwa kukabiliana na changamoto na msaidie kuelewa kwamba hizo changamoto zilizopita zimesaidia kujenga ujasiri wakabiliaaa cangamto aliwezaje kukabiliana na ile hali msaadawa mzazi ulihitajika ni ifanya sem yako mtoto alifanya sehemu gani pia unapokaana anaopitia changamoto nyingine tena mwambie kwamba kwamba unakumbuka changamoto changamoto fulani na njia hizi hizi sasa akiwa mdogo ndivyo kukua kuzitumia niikua kutumaia changamoto nyingine za maisha kama atakutana changamoto aaoa mkubwa lakini jinsi vile aioweza kustawe aa ua jaribu kujifunza kwa ajili ya watoto kwa matumaini hata wakati wakati wakati ambao mtoto wako mgumu mgumu msaidie kutazama hali hiyo katika mtazamo mpana yani, wakati mgumu, kwa mfano anaumwa Andakambia, mama mama mimi kila siku ninaumwa domshemtzam ama watoto wenye ugonjwa wa ugonwa wasku tto sel- mara nyingi huwa ni wagonjwa mazingira tu, tu mm, Asim, li, mtoto mtoto kifua kimebana kama mama kwa nini mimi sijaikuwa na afya kwa nini mimi kila siku ninaumwa ni jukumu la mzazi kumsaidia mtoto kuwa na hata katika nyakati nya ngumu mwanangu unaumwa kwe, lakini kuna moja mbili tatu mzazi una jukumu kubwa la kumsaidia mtoto kupita vyema katika nyakati ngumu kwa kumsaidia uwa na mtazamo chanya ama kwa kumpatia matumaini ingawa mtoto wako anaweza kuwa mdogo sana kufikiria mwonekano wa muda mrefu peke yake lakini msaidia aone kwamba kuna matumaini zaidi ya hali ya sasa na kwamba wakati uja unaweza kuwa mzuri kuliko sasa mtazamo wenye matumaini na chanya unaweza kuwezesha watoto kuona mambo mazuri maishani na kupata nguvu ya kusonga mbele hata katika nyakati ngumu k mzazi hakikisha unafanya sehemu yako vizuri wakudumisha mtazamo chanya kwa mtoto lakini pia kwa, kumtuma, kwa kumpatia matumaini anapokuwa katika nyakati ngumu kwa sababu ukifeli kufanya hivi akiwa mtoto anapokuwa mkubwa anapozidi na za kiutu uzima anashindwa kupambana nazo na nanakua ni mtu wa kukata tamaa kila siku lakini jua nyingine tafuta fursa za kujitambua mara nyingi katika nyakati ngumu ndipo watoto hujijua wako kuangalia mmbud mtotowako kanglia choote nonachangatkakufeli kwakuuwa kuonen asa omsad mtoto wako aweze kujitambua kwamba ingawa kuna moja mbili tatu ingawa unapitia moja mbili tatu bado unauweza wkufanya moja mbili tatu wakumsaidia kufanya hivyo ni nani ni mzazi kubali mabadiliko kubali, mabadi, mabadiliko kwa mabadiliko mara nyingi yanaweza kuwa ya kutisha kwa watoto na vijana mside mtoto wako aone kwamba mabadiliko ni sehemu ya maisha na malengo mapya yanaweza kuchukua nafasi ya, na ya malengo ambayo hayakufikiwa ni muhimu kuchunguza kile kinachoendelea vizuri na kuwa na mpango wa utekelezaji kwa kile ambacho hakiendi vizuri nafama mabadiliko yako aina nyingi aidha hata kabla ya baree kuna mabadiliko mengi kwa kwamfano tanaezakshanga skuhizi nimekuwa mkubwa nimekuwa mnene nimekuwa mwimbamba ao katika kipindi mabadiliko o camabadilikosademokoma tamsadia mtoto, mtoto uh-uh. hatakbaaafikia hicho kipindi kwa upandewa ba lakini hiv vingine mo a kunenepaaembamba maku, nabidi umsaidie kuona ni akawaida kwsabu atakua amavipitia kipindi hicho lakinibaafam kwama aiaa msaidie keka mikakati ambayo kwayo inaweza kumsaidia mtoto kuweza kutimiza malengo yake vizuri sasa naamini kwa njia chache kuziangalia tumejifunza vyema watoto tumejifunza jisigani akuea kukabiliana namiluaaakisafari binafs na unapasa kutumia maarifa yako kwa watoto ili kuongoza safari yao njia kukuza uthabiti utabiti ama ujasiri uliotumia kwa mtoto wako ama kwa watoto wako sifai kuitumia kwa mtoto ama watoto wa mtu wewe aoou iazsh njia iliozaa matokeo chanya kwa mtoto wako hiyo iyo njia ikanda kuzaa matukio chanya kwamtoatu wa mtoto wako anaonekana kukwama kuzidiwa au awezi kutumia vidokezo hivi leo l Mi nima kutafuta msaadaktka ama kwa daktari wa afya ya akili nimezungumzia vidokezo vingi na, nimejaribu kwa mtoto kama hivi ni vyema ukaja kafta sisi wana psikolojia ama daktari wa akili ili kuweza kusaidia mtoto wako aweze kuwa jasiri na mwenye uumilivu namini tumebarikia watoto na kipindi lakini pia naamini wazazi tumejifunza zaidi karibuni tena katika kipindi kijacho asanteni na kufikia hapo ndio tamati ya kipindi hiki cha hi watoto wetu hii leo naamini ya kwamba kupitia kipindi hiki watoto wamejifunza mengi sana bila shaka mzazi umepata kitu cha kumsaidia mtoto wako katika mada hii ya leo kumbuka ulikuwa nami kibaga mwaipaja na hii ni awr morogoro tanzania kesho ni vijana na maisha bila bilashaka i kwamba utajifunza mengi na utafurahia apokuaga endelea kubarikiwa nao waimbaji wa dodoma adventist dodomawanakwambia muumbaji mkuu tukutane kesho