nasikiliza redio ya uadventista ulimwenguni idhaa ya kiswahili sauti ya matumaini kwa watu wote nikapandana ya makelele yesu iwaja sauti ni mbasana yesu iwaja tena na kuja ana. So hii ni sauti ya matumaini kwa watu wote inayokujia kupitia redio ya waadventista ulimwenguni awr toka kila kona ya dunia tunasikia vita njaa maafa hivyo washiria marejeo ya mokozi piga panda ewe mlinzi yesu yuwaja tena ni matumani yangu hujambo na unaendelea kutegea sikio idhaay kiswahili inayopatikana katika masafa mafupi ya mita bende 25 lakini pia tunapatikana kupitia tovuti ya org karibu tena katika matangazo yetu siku ya leo utakuwa na kipindi kizuri cha ijali ya pamoja na kipindi cha siri za ushindi lakini kwanza wategea hawa ni waimbaji wa muhas wanasema kwamba yesu anakuita sante sana muha squaye basi moja kwa moja nipenda kukaribisha katika kipindi kizuri cha ijali afya yako na hapa utakuwa naye muuguzi huyu ni esta tarimo anakuja na somo zuri kabisa ambalo nasoma kwamba uzazi salamapenda msikilizaji wa redio rediowasabat ulimwenguni iliyopo morogoro a mimi kwa majina naitwa este albin tarimu ni muguzi daraja la pili nipo zaanati ya switsambu mkoa arusha wilaya ngorongoro leo tuna mada tutakazozungumzia kwanza kuna uzazi salama chanjo kwa watoto pamoja na umuhimu wake na mada ya ukikitaji upande wa wawajawazito tunashauri kwamba ni muhimu sana kwa mama mjamzito mzito kliniki ya hospitali za anati au kituo cha afya kwani kuna umuhimu sana faida za mama mjamzito kliniki kliniki ni kama zifuatazo kliniki ni muhimu kwa kujua maendeleo ya mama mwenyewe pamoja na mtoto wake alioko tumboni pia anapata kinga za awali ikiwemo kinga za malaria dawa za minyeo na dawa za kuongeza damu pamoja na chanjo za tetenas pia mama atajua maandalizi ya kujifungua ambaye ikiwemo ni vitu ambavyo anakiwa kupeleka hospitali wakati akiwa na uchungu kama vile kanga za kutosha beseni pamoja na pamba kwa ajili ya kuzuia damu na mpira pia mama vyakula na wa kutandika kitandani mpirafkutk vyo i vyakula ambavyo vinatakiwa vimwongezee damu kwa wingi na vitakavyompa nguvu kama vile matunda na mboga za majani kwa wingi zitakazoongeza damu kwa mama pia mama atakua atafahamu pia kazi ngumu ambazo hazitakiwi kufanya wakati akiwa kwani mimba kutoka ma mzito saabsa uzazi wa mpango uzazi wa mpango maana yake ni kupanga watoto wangapi mnaotarajia kuwa nao na pia aa watoto wapishane kwa umri gani lakini kwa afya tunashauri sana na mama au baba pamoja na familia nzima upanga watoto utakaokua nao na pia watoto angalau wapishane kwa umri wa miaka mitatu kwani kizazi kitakuwa kimerudi katika hali yake na pia mama atakuwa amepata muda mrefu wa kupumzika ndipo anapostahili kupata mtoto mtoto mtoto mwingine na kumnyonyesha pia wake maziwa yake peke yake peke faida kwa mtoto. kuna aina za uzazi wa mpango ziko njia amda mrefu za mda mfupi njia za kudumu na pia kuna njia za asili tuanze na hii njia za mda mrefu ambaye kiem vipandikizi pamoja na kitanzi kipandikizi ni kichocheo ambacho kinawekwa kwenye mkono wa mama kushoto chini ya ngozi ili kuzuia mimba vipandikizi pia unaweza ukapata vamiaka mitatu mwingine kuna hi njia ya kitanzi hii njia kina mama wengi pia wanatakiwa kuitumia kwani ni njia mda mrefu ni zaidi ya miaka kumi na mbili njia ya mda mfupi sindano na vidonge sindano sindano ni ina vichocheo kimoja ambapo mama huchomwa kila baada ya miezi mitatu lakini pia sindano tunashauri kwa kina mama kutumia wasio na na umri wa kuendelea kuzaa anzamiaka aaaamayoyot anaestahili kutumia njia hii ya sindano hataki kupata sindano zaidi ya kwani shida katika kutafuta mimba itamchelewesha kuwa mjamzito lakini mblvidondongvaoe kwa njia yakudumu vidonge. Vidonge, vidonge njia akudumu kuna kufunga uzazi kwa mama na kufunga uzazi kwa baba tukizungumzia hapa kufunga uzazi kwa mama tuna maana kwamba mama anakatwa ile mirija inayosafirisha mayai kwenda kutunga kwa kwa kwa hiyo mama anatolewa ile ya uzazi tunakuja ya uzazi tunakuja njia baba pia ni hivyo, hivyo kwa baba kuna mirija ya uzazi ambayo inasafirisha mbegu za kiume naye fungwa izsiwez kuruhusu kiume kutoka na kwenda kusababisha mimba kwa huyo mama kuna njia njia njia njia za asili ya ya ya kalenda na njia kunyonyesha njia kunyonyesha wakina mama wengi pia wako wanaotumia na ni njia nzuri pia lakini pia ni ngumu kama mama hata mnyonyesha mtoto wake kwa masaa anayetakiwa na tunashauri kwa upande wa mchana mama anyonyeshe kwa masaa nane na usiku ananyonyesha kwa masaa nane ndipo, na, ndipo atakuwa ni muda mzuri kwake yeye kutumia njia a unyoyeshaji kama na mtoto wake alafu pia mtoto anapata muda mrefu wa kunyonyesha maziwa ya mama na kama tunavyojua kwamba maziwa ya mama yanakuwa na umuhimu sana kwa mtoto wake kumjenga kwanza kimwili na kiakili na pia atamsababisha mtoto akue vizuri na pia mama atapata muda mrefu wa kupumzika na kufanya kazi zake za maendeleo kwamba mtoto anapozaliwa tu anastahili kunyonya maziwa ya mama yake hadi kufikia umri wa miezi sit mfululizo ndipo anastahili kupewa chakula au na vinywaji vingine madhara yanayetokea kwa mtoto anayelishwa mapema yako mengi kwanza yule mtoto anakuwa hakui vizuri kimwili na kiakili alafu pia magonjwa hayatamwacha sana huyu mtoto kama tunavyojua kwamba maziwa ya mama yanamkinga yule mtoto na mbalimbali kwa hiyo mtoto atakuwa anashambuliwa na magonjwa mbalimbali ikiwemo ugonjwa wa kuharisha kwa sababu ameanzishiwa chakula mapema ambapo ule utumbo wa wa mtoto kusaga chakula ndani ya mwili unakuwa bado unauabao kufanya kazi zake vizuri kwa hiyo mama anashauriwa kumnyonyesha mtoto wake umri wa miezi sit bila kumpatia chakula kingine cha aina yote inawezekana kuwa na, na moni mbalimbali changamoto swali redio nlimwenguni sanduku la posta s morogoro tanzania anwani yetu ya barua pepe ni kiswahili namba zetu za mawasiliano ni kama zifuatazo simu za kiganjani namba 76682 au79 ukia je yaanzania umbuka kuanza na namba kiunganishiala sa unaweza kutoa maoni yako kupitia facebook kwa jina la awr tanzania karibu katika kipindi kizuri cha siri za ushindi na hapa utakuwa naye huyu ni mtangazaji mwenzangu joyce komba akiwa naye mjasilia mali huyu mama husna hii ni katika sehemu ya kwanza nimeweza kuonana na mama mjasilia mali naye ataweza kujitambulisha anaitwa nani lakini pia anajishughulisha na nini unaitwa nani naitwa husna ramadhani shemsanga hna ramadhani unajishughulisha na nini mimi ni fundi wa kushona nguo za kawaida na kudalizi mashuka asante sana msikilizaji wa awr kama umeweza kumsikia anaitwa usna ramadhani ni mjasiria mali ambaye anajishughulisha na swala zima la ushonaji anadalizi lakini pia anashona nguo mbalimbali mbali hapa mkoani morogoro katika kata ya mji mpya unaweza ukatupa historia yako kwa ufupi mambo gani ambayo umeyapitia mpaka sasa hivi umeweza kufungua ofisi yako mimi nimepitia changamoto mbalimbali mbali nikianza na kwamba nimezaliwa katika familia ya watoto tisa ambao kila mtu alitoa yeye kama yeye tu kutafuta maisha yake umri wa kumaliza darasaaa saba skufanikiwa kendelea asenda ikaa afanyfana kazi za kilimo na na nini baadaye nikaona mbona siwezi kutoka ikabidi niende mjini mjini sasa kufika nitaanza kazi gani bada sina ujuzi wa aina yoyote nikatafuta nikatafuta kazi kazi za za ndani ndani nikafanya nikafanya kama mitano hivi kabla sijazifanya mama ambaye atanielewa mama yule niliongea naye kabla sijaanza kazi za ndani nikaambia mama mi nafanya kazi za ndani nahitaji kufanya kazizandani lakasdaaaamwaka kazi, kazi kazi, tisini na mbili kafanya kazi zile miaka miangu miwili tisinina nne nikampata mama mwingine mshahara kipindicho ma- yako yote. mama ambaye ataniongeza mshaara kipindi cho ikuwa elfunne mia tano efunne miaanofaazandani aumi kaambia ssa talibu mshaala uu kalipa nacheeambia ndo mamaabama akaniekea mshaala wa mwezi ananipa hela hela nkaambia mama usinipe hiyo naomba ukae nayo kwanza mshahara wake wapili watatu kafika elfu ishirini namoja ikaambia mama elfu ishirini namoja hiyo naiomba kaambia ya nini? kaambia nini nyumbani ana ya kambini kaama uymaniashidaa shnga efu arobaini na sita aabafunishe kushona chereani kwa masaa takua shingapi kaamba m nachukua kutwa nzima fundi mwanafunzi wa kawaida saa kumi, saa nafanya kazi zangu mpaka nimemaliza naenda kwa fundi. Na shone, saa saba, nyumbani kupika chakula kamakaa aafkaaanya efu arubaini kamaambe kitu usu naenda nakurudi nachoka sana kaa mpaka saa sita pika kabisa funika chakula mezani ndo, ndo, Kaya, mpaka esaa kumi nambiliffundi ndani a mezi sitaa vitu vyote hivyo tayari ufundi ushahitimu utaweza kufungua ofisi yako nikaambia ndio naweza haya nikaitafuta ofisi utaifungua saa ngapi ili nawe nikutafutie msichana mwingine wa ndani alafu mimi unistiri ndani ya mwaka mmoja niwe naenda kufanya kazi zangu nikipata mtaji ni kupanga chumba mwenyewe nijitegemee akaniambia ni kanambia, ni vizuri kaa hapa ni kwenu tafuta, dada nyumbani kwenye, nika mletea, nika zinafua, enda, nyumbani kwetu kule nikamletea kazi tukaenda sawa na nkipata mtajiakupanama ena masawe jina lingine aina masawe nimfanya kazi wa basi yule mama kwa kweli ndio alionifikisha mpaka hapa waeao a aataiue nanizamu ufanye kazi kwabidii na unaweza na, naezaukafanyiwa na kitu kingine tofauti na mimi sawa dada basi tukakaa pale mwaka mmoja umeisha nimekaa nimepata mtaji na wachumba wachumbawachumba ashaza kujitokeza nikapewa mtaji na nambia, li, na bwana mmoja hivi yupo kigoma huko akaniambia utatoka lini hii kazi yako ya kushona kwani usibadiishe biashara kuuza kwenye masoko nikaambia sawa hiyo tisini mume mume na saba yani, yangu siwezi kurudi nyuma mzemanamkembtak naweza ukaniaca babaletukuwezaa tkacana auiaipitia mambo ngiakaaaaelza aiambbaa skizakazianu iapitia changamoto inyingi ao aaauao ayoa batu akuyumbishi basi baba yule nikaendelea naye ah, na nika akanambia mi bwana bi kweny kushmnashida naye nimbabe tunashindanaasmanashdaaole afs maneoastesheni nikashona pale mda wa miaka miwili tukaamishiwa duduma kwamshiwa dodoma fmbina efumbili na mbili dodoma knetaashidatkanga kwe, te kwenye ofisioainyingnyinginiyingi amake wote wanaingilia mwanamke gani anafanya mwanamkeaa tuishi utaki ondoka mmewangu nifanya kazi wareru nijitaii nale ulemamalo niwezesha kaiaufundi mama aina masawe wangu kazi ambao hii. Ya ya na na hii na morogoro, zingine biiaawaampatakama basi kaa pale nimeshindwa kuendelea na kazi nahivyo ni mgeni sijui nifanyije bigwa kuko ndani ndani kule nipoli, nipoli. basi nauguza nauguza mume na mume mwaka mzima mtaji umefanyaje umeshuka sasa. Eh! nirudi tena kwa yule mama, mama e, kona yumba hivi wewe si, tafuta hata baraza ukae usikae nyumbani mamaaaka baba anaumwa ukishampa uza e toka kaambia aya hivo hivo kaa mama yule anafatilia mpaka kesho kauguza wangu akapata nafuu niko baraza naziba njimbani, Tukivudi, ugali huo virakaa au anakula tonge moja umemwangalia mapenzi mapenziao atakiwi kwa vijana sasa hivi mkifanya hivo lazima mwanguke kimaisha yani unayumba kaambia e, tufanyeje tujitoe pesa kwanza sababu kuna leo na kesho mwenzangu haupo utaniachia watoto tashindwa kuwaendeshamimi ni fane tana na kutakia baraka za bwana panga miadi tuweze kuonana katika siku ya kesho ambapo kutakuwa na kipindi kizuri cha biblia ya kujibu Bajia o Zimaya Punya Yo, Kissy Ma akuna Takuna Kyu Tena, Ebuchona Fiki, Parakandamjana, Bajiau Zimaiapunya Yo, Kissy Ma Ki Chok. 不也回住不住完离平也不 <laughs>