unasikiliza redio ya uadventista ulimwenguni idhaa ya kiswahili sauti ya matumaini kwa watu wote igapanana ya makelele yesu yiwaja tena ipata sauti nimbasana yesu yiwaja tenanjnkuj yesu swt hii ni sauti ya matumaini kwa watu wote inayokujia kupitia redio ya waadventista ulimwenguni awr toka kila kona ya dunia tunasikia vita njaa maafa hivyo washiria marejeo ya mokozi piga panda ewe mlinzi yesu yuwaja tena na hii ni idhaa ya kiswahili ikikutangazia moja kwa moja kupitia masafa mafupi ya mita bendi 25 kutokea morogoro tanzania na kumbuka unaweza kunipata kupitia rock rocfm iliyoko kule mkoani mbeya na bila kusahau mornings fm mtandao wetu ni www jina langu ni kibaga mwaipaja linayekukaribisha katika matangazo yetu kama idhaa ya kiswahili ya redo adventist ulimwenguni awr basi hi leo msikilizaji kumbuka tutakuwa na vipindi viwili kipindi cha kwanza ni kipindi cha ijali afya yako hapa tutakuwa naye profesa mtango akija kwako na mada unayosema umuhimu wa asali hii ni sehemu ya kwanza ambapo atazungumzia umuhimu wa asali katika kipindi cha pili tutakuwa naye Peter mapigano ambaye yeye ni managing director epivet and fortune international consultants ambaye anapatikana kule dar es salam atatubariki sana katika kipindi hiki cha siri za ushindi na leo tutazungumzia kujitambua nguvu ya maarifa basi naamini ya kwamba katika sehemu hii ya kwanza utaweza kubarikiwa naye sana na utajua kwa nini ni vizuri kujitambua tafadhali uwe pamoja nasi basi katika wimbo huu wa kwanza ambao unawetwa kwetu na waimbaji wa arusha herads katika kipindi hiki cha ijalia ya fya yako wanatuambia umetuahidi usisahau kuendelea kuwategea sikio unapobarikiwa katika kipindi hiki cha ijali yafya yako hawapa arusha herads na wimbo umetuahidi umetua naam mara baada ya kubarikiwa na arusha hera basi huyu apaa profesa mtangoasali ni chakula kizuri kuliko vyakula vyote chakula kitamu kuliko vyakula vyote asali katika bibilia katika kitabu ch- cha chamarko tuliona kwamba yohana mbatizaji alikuwa anavaa singa ya ngamia na akawa anakula nzige na asali ya mwitu kwa nini waliita asali ya mwitu kwa sababu hawakuwa na wafugaji wa nyuki siku zile asali waliipata kutoka mwituni lakini wayahudi walikuwa na asali ingine asali ya matunda walikuwa wanakamua juisi ya zabibu na kuichemsha kwenye maji ili maji yaondoke na ibaki tuseme tunaweza kusema e, siku hizi si, wanaita smthi lakini ibaki matunda yasiyo na maji au sirapu kwa kiingereza na hii waliweka kwenye vibuyu wakiziba hewa isiingie na ingeweza, iliweza kukaa hata mwaka mzima na walipeleka hekaluni kama sadaka ya kinywaji mtu ukitaka kuitumia ulikuwa unaongeza maji tu unapata mvinyo ambao walikuwa wanaita mvinyo mpya kwa sababu ukichanganya na maji ukiacha zaidi ya siku mbili ilikuwa inageuka kuwa pombe Kwayo, kwa hiyo walipoambiwa kwamba wanaenda nchi iliyojaa maziwa na asali haikuwa asali ya nyuki tu zaidi ilikuwa kwa sababu walikuwa na matunda mengi ya zabibu wale wapelelezi waliporudi kutoka kupeleleza nchi walisema ni kweli nchi imejaa asali na maziwa na matunda yake ndio haya walikuwa wamebeba ki, kichala cha zabibu ambacho kichala kimoja ilibidi wabebe watu wawili asali ni chakula lakini pia nasema kwamba asali ni dawa iliyo tamu wakati sukari ni sumu tamu ahiyo hapo tunaelewa asali ni nini ni kitu kinachotengenezwa na nyuki lakini nitawaeleza kidogo jinsi nyuki anavyotengeneza asali nyuki wanaenda kukusanya nekta au kitu kitamu kutoka maua hii nekta wakiwanaimeza wanaibeba kwenye matumbo yao na kuileta kwenye mzinga nyuki anapokuja kwenye mzinga ameshiba hii nekta anaicheua mpa kumnywesha nyuki mwingine wa pili na huyo anakaa nayo tumboni kwa muda halafu anaicheua ampe nyuki wa tatu na yule nyuki wa tatu anakaa nayo tumboni halafu anaicheua ampe nyuki wa nne huyu nyuki wa nne akisha imeng'enya tumboni ndiyo inawekwa katika masega katika mzinga wa nyuki n lakini asali hiyo ina maji asilimia hamsini kwa hiyo nyuke wanaanza kuipepea na mabawa yao mpaka maji yanaondoka yanabaki tu asilimia ishirini ya maji na hiyo ndiyo asali ambayo tunavuna na tuna, tunaivuna au tunairina na inaweza kuwekwa kwenye machupa na ikauzwa dukani kwa hiyo ni kumtukuza mungu na kuona maajabu ya mungu jinsi hawa nyuki wanavyoweza kutengeneza kitu kitamu lakini kama nilivyosema ni dawa ya kila ugonjwa lakini tutaeleza tu magonjwa machache na hata hivyo dawa zote za asili ukitumia kama huponi nenda kwa daktari asante je inaweza ikawa ni kinga au tiba kwa magonjwa gani hasa hasahembu ah, wewefikiria ugonjwa wowote uniambie nitakwambia kiasi gani cha asali utumie ili upone asante vipi kuhusu ugonjwa wa, wa pumu ugonjwa wa pumu unakunywa vijiko viwili viwilvitatu vya asali kila siku unapata una nafuu na unaweza ukapona ugonjwa wa pumu nimeelewa sasa lakini kuna wakati mwingine tunapata majeraha mbalimbali kutokana labda na ajali au jipu au mtoto kadondoka kaumia kapata kidonda asali ni dawa nzuri sana ya vidonda ikiwa una kidonda kidonda kipya au kidonda kilicho na usaha una kidonda kipya huna haja ya kukiosha unapaka asali tu inaponyesha kidonda hicho lakini kama ni kidonda cha zamani chenye usaha unakiosha kwanza alafu unapaka asali na utaona kidonda kinapona haraka harakaaa nyingi watoto, watoto hua wanaarisha kutokana na kula mchanga chini katika ule umri wa kutambaa vipi kuhusiana na ugonjwa ugonwa auharisha hasa kwa watoto ugonjwa kwa kuharisha kwa watoto hatushauri hutumie asali kwa watoto chini ya miaka mitano usitumie asali kwa sababu asali nyuki wanaweza wakachafuka kwenye, kwenye uchafu wowote ule kwa hiyo wanaweza wakaleta vijidudu vinavyoleta mgonjwa unaitwa botulismu ambao ni spoa na hizi spoa zinaweza kuishi kwenye asali bila kufa kwa hiyo haturuhusu watoto kupewa asali kama dawa e, hasa watoto chini ya miaka miwili lakini kwa mgonjwa mtu mzima anayeharisha asali anakunywa vijiko viwili mara mbili kwa siku anapata nafuu sana anaweza kufunga kuharisha asante vipi kuhusiana na ugonjwa ambao tumeuzungumzia kama siku tatu nyuma ugonjwa wa moyo au wakati mwingine tunasema tu pressure ya juu ugonjwa wa pressu asali inalegeza musuli na hata musuli za mishipa ya damu lakini asali iliyo nzuri zaidi kwa ugonjwa wa presa ni asali ya nyuki wadogo nyuki wale wasiouma nadhani wapare wanaita mhunze haya, hata wagogo hivyo hivyo kwa hiyo sijui wengine wanahitaji lakini hawa nyuki hawaumi unaweza kukaa nao hata kwenye bedroom hawakuumi na wanakutengenezea asali na wao hawafanyi masega wao wanafanya vibuyu kama eh, kichuguu cha cha mchwa wanatengeneza kichuguu hicho na wanaweka asali ukichukua ile asali ukipasua kichuguu unaweza kupata lita au zaidi ya asali vichuguu vidogo, vidogo hii asali inalegeza msuli kiasi ambacho hii asali ya nyuki wadogo kama mama yuko kwenye uchungu wa kuzaa akipewa vijiko viwili vya hii asali anazaa bila maumivu na anazaa haraka sana lakini kwa ugonjwa wa pres tunachanganya asali hiyo na kitunguu saumu nadhani niliwaeleza jana kwamba kitunguu saumu ni dawa nzuri ya presha hasa kila vitunguu vibichi unavitafuna kwenye ad lakini unaweza kuchanganya na mdalasini asali mdalasini na tangawizi inakuwa vizuri sana kuteremsha pressure ya kupanda hapa dodoma hali ya hewa sio nzuri sana wakati mwingine upepo vumbi baridi kwa kweli vipi kwa wale ambao wana mafua na kikohozi wanakula vijiko viwili vya asali naweza kula mara mbili lakini na hakika kwamba mtu atakula hata zaidi ina, ina, inalainisha makohozi na mtu atakohoa vizuri kwa hiyo asali ni nzuri kwa ugonjwa wa kukohoa au aurotis na pia kama nilivyosema kwa pumu inalegeza makohozi kwa hiyo hivyo hivyo kwa ugonjwa wa covid utachanganya asali kwenye mdarasini na mchaichai eh, kwenye tangawizi na mchaichai utapata kitu kizuri cha kulainisha makohozi na kuweza kupumua vizuri na msikilizaji kwa maswali maoniya changamoto anwani hii hapa ya kuniandikia nkuj nakujaa yesouhja so tena na hii ni awr redio adventista olimwenguni awr sanduku la posta 1720 morogoro tanzania anwani ya barua pepe ni kiswahili at awr namba ya mawasiliano simu ya kiganjani 65357814 na pia unaweza kuhasilana nasi na idhaa ya maasai kwa nambari 769986355 ukiwa nji ya tanzania kumbuka kuanza na namba kiunganishi alama ya kujumlisha 255 unaweza kutoa maoni yako kwa njia ya facebook kwa jina la awr tanzania ni wasa wa kuweza kutegea sikio kipindi cha pili ambacho ni kipindi cha siri za ushindi huyu hapa pita mapigano mshukuru mwenyezi mungu kunipa nafasi ya kuweza kutoa mada hii ili wasilishwa kwenu watu wa mungu na kwa kweli kwangu ni baraka kuu na a, bila kupoteza muda tuelekee moja kwa moja kwenye mada ambayo iko mbele yetu kichwa cha somo cha mada yetu siku ya leo kinasema nguvu ya maarifa kujitambua silaha ya mwana taaluma na mjasilia mali nadhani sote tunafahamu ya kwamba mafanikio ni hitaji la kila mtu katika ulimwengu huu bila mafanikio hatuwezi kuifanya kazi ya mungu vizuri na mafanikio yamejengwa katika mambo mbalimbali na jambo kuu ambalo tumekuwa tukilipuuza kwa muda mrefu ambalo kiukweli ndio msingi hasa wa mafanikio ni kujitambua hii ni moja ya vitu ambavyo kiukweli kama tutavitumia vizuri vinaweza kutusaidia na tambua ya kwamba tuna uwezo tofauti na tumekua katika mazingira tofauti na wakati mwingine inaweza ikawa sio rahisi kwa mtu ambaye amepitia changamoto ngumu katika maisha hasa tukiwa wadogo eh, kuweza ktiaish kwamba pia anaweza kafaikiwa na wako watu ambao mewaa-wanaamini kwamba mafanikio ni bahati lazima kuwe na mazingira yametengenezwa lakini moja moja ya ya critical success factors ambazo kamfanya, mtu akafanikiwa katika dunia hii hii ni ni kujitambua na hii ni moja ya akili kati ya akili ambazo zinatambulika katika ulimwengu ulimwenguu nitaeleza kwa ufupi kidogo zamani tulikuwa tunaamini katika uh, akili za darasani na mpaka miaka ya e eh, hata baadhi ya vio, actually vio vingi bado vinaamini hivyo baahia aili darasani zina nafasi kubwa sana katika kumsaidia mtu kuweza kufanikiwa lakini katika ulimwengu wa sasa kumekuwa na aina nyingine ya akili ambayo tuseme ya kwamba imeweza kupita hii akili ya ya darasani katika masuala mafanikio uh, ni jamii ya wasomi wanakaa kila mwaka wanaeleza eh, zile tunaita critical success factors vitu gani ambavyo mtu akiwa navyo anaweza akafanikiwa kwa lugha wasom waakaakla mwawl wakati fulani aliulizwa bill bie aliulizwa pia aliulizwa pia steve jobs katika mazingira tofauti waliulizwa nini ambacho kinafanya watu wanafanikiwa katika maisha walipokuwa wanaelezea wote kwa namna moja au nyingine walikuwa vitu ambavyo vinafanana sasa nitajikita zaidi kwenye akili akili za eh, zaidi, za hisia hisia kujitambua kuna zaidi wangapi ambao wanajitambua na jitambua? na kama ni ni kwa kiwango gani nani ambaye anaweza akasema anajitambua nini maana ya kujitambua Kufaamu, mipaka yako uwezo wako sasa mada hii nitagusia baadhi ya mambo ambayo aatmumni msingi tutaangalia maana ya kujitambua tutaangalia tutaangalia mambo ya ya kuzingatia katika kujitambua kujitambua kujitambua kujitambua lakini lakini pia pia pia pia ni ni muhimu mtu kujitambua. Pia ambavyo, e, mtu mtu tutaona namna gani gani ambavyo hawezi kufanikiwa asipokuwa na na hali ya kujitambua. Lakini pia ni wakati mzuri anapaswa na tutaangalia nafasi ya malezi au wazazi katika kujitambua unadhani siku kuu mbili katika maisha ya mwanadamu ni zipi mtu akiuliza nitajie kuu mbili za muhimu katika maisha ya mwanadamu unadhani hizi siku kuu mbili ni zipi iz e, siku kuu mbili za muhimu katika maisha ya mwanadamu ni siku uliozaliwa lakini siku kuu ya pili ambayo ni ya muhimu zaidi ni siku ambayo unajua kusudi la wewe kuzaliwa alieleza huyu william mtaanw kiukweli jambo la kujitambua ni moja ya kati ya mambo ya muhimu sana katika maisha ya mwanadamu bahati mbaya wako watu ambao wameishi kwa muda mrefu lakini hawakupata nafasi ya kufikia kujifahamu kujfhkujitambua eh, siku ukifika hatua ya kujitambua niseme tuwaziya kwamba kila jambo linakuwa tofauti na kama kuna jambo tunahitaji kuwa nalo watu wa mungu hasa katika wakati wa mwisho ni kujitambua ukisoma eh, katika maandiko mbalimbali wanasema wataala mbalimbali kujitambua ni hali ya kuwa na ufahamu wa nini kuhusu wewe na pia utambuzi kuhusu watu wengine kwa hiyo utambuzi sio tu ya wewe peke yako uwezo wako mapungufu yako lakini pia ni utambuzi pia kuhusu watu wengine e, kujua malengo yako hatima yako changamoto zako na namna ya kuweza kuhakikisha kwamba unatumia karama na vipaji ambavyo mungu amekupatia kiukweli uh, swala ya kujitambua ni swala moja kati ya maswala muhimu sana katika maisha ya mtu kama kuna mtu ambaye ana mali au ana mazingira mazuri lakini hajajitambua na kuna mtu mwingine ambaye hana mali hana mazingira awezeshi lakini anajitambua huyu mtu ana uwezo wa kuja kufanikiwa huyu mtu ambaye ana mazingira ambayo yako rafiki kwa hiyo swala kujitambua ni swala la muhimu zaidi na ndio maana tunafahamu wote wengi tumetoka katika mazingira mbalimbali vijijini tumekuja mjini hapa tumepitia maisha ya changamoto lakini pale tulipojitambua tu tuliweza kufanikiwa japo wakati mwingine ni muhimu sana kulipa gharama kwa hiyo jtambua ni moja ya sababu kuu sana sana za kuweza kuweza kutupatia mafanikio katika maisha katika maisha yetu ukisoma ukisoma zaburi ya ya anasema e, tumeumbwa punde kuliko malaika e, hili ni moja mambo muhimu kufahamu biblia mungu kwamba sabau e, ku wa wakati e, wa awali ab kama tulivyo sasa tuomwa mbali na malaika uwezo wetu ulikuwa ni ya juu kwa raisi sema kwamba we are little than angels ui mbali kama kama ni ni malaika alikuwa mkubwa mkubwa kidogo kidogo tunafuatia pale japo saa ukiangalia kiukweli kiukweli tulivyo kwa unaweza kwamba tumeshuka uwezo uwezo wetu lakini wakati mungu anatuumba alituumba na uwezo mkubwa kabisa ambao tungeweza tungeweza kufanya vizuri katika katika maisha yetu ukisoma pia katika kitabu ama malailiua i kubwa tumekuwa tukitumia sana katika idara ya vijana kwa Guide, lakini pia hata ijana aa biblia bibliainasema bayanaya kwamba tumeumbwa na mungu kwa kusudi la mungu mwenyewe hii eh, hii hii ni ni moja moja ya ya ya vitu ambavyo kiukweli kiukweli ya ambayo yanatusaidia kuweza kutambua kusudi kusudi kusudi letu katika katika dunia dunia kwa nyingine, kwa lugha nyingine tunapozungumzia swala la kujitambua tunazungumzia nini tupo wote ambao waliweza waliweza kupata nafasi kufahamu lao waliweza kufanya vizuri na unaweza kwamba ni wakati gani unadhani mtu uatamt kujitambua kiukweli wanasema wataalam mtu akizaliwa ubongo wake unakuwa tupu lakini kati ya mwaka 0, mpaka miaka ma ubongo wa mtu unakuwa mpaka 8, 8, 9, kwa maana hiyo huu muda ni mda muhimu sana hasa kwa wazazi au kwa walezi kuakisha kwamba wanajaza katika vichwa vya vijana mambo ambayo yanaweza yakawasaidia katika maisha yao na maana tunaona katika biblia mifano mbalimbali mbali, mfano uh, yusufu alitoka nyumbani kwao akiwa kijana mdogo sana Eh, lakini bado aliweza kusimama katika kweli ukisoma maandiko inaonyesha kwamba yusufu alitoka nyumbani kwao akiwa na miaka eh, kumi na mbili lakini aliweza kukua na aliweza kusimamia kweli na wala akuweza kumwacha mungu na hata wakati mke wa watif anataka kumbaka alisema kwamba yakwamba ifanyje banimkosee mungu tunaona pia hata daniel eh, katika umri wake wa miaka kmi nasaba eh, wakiwa katika kule babeli waliweza kusimamia katika kweli kwa sababu gani umri huu wa mwanzo ni wa muhimu sana katika maisha yetu sisi kama wazazi kama viongozi ndani ya kanisa tunapaswa kutambua ya kwamba umri kati ya mwaka sifuri mpaka miaka sb ni umri wa thamani sana na uwezo wa uwezo kujitambua unajengwa sana katika wakati huu na andio maana hasa katika miaka kumi na miwili ubongo wa mtoto unashika vitu kwa haraka kama ka kama wakristo kama wataalam wa ndani ya kanisa tunaohitaji kuweza kufanya mao makubwa katika kanisa letu na pia kuweza kumtumikia mungu tunapaswa kutambua ya kwamba huu wakati ni wakati wa muhimu sana kujenga tabia kwa hiyo kama kuna changamoto wakati fulani ya kwenye swala la utambuzi huenda pengine katika makuzi yetu hatukuweza kupata zaidi sana e, msaada wa kuweza kukua na hiyo ndio tamati ya kipindi hiki kwa hii leo kumbuka ulikuwa ukiitegea sikio awr msikilizaji naamini ya kwamba umebarikiwa kupitia kipindi hiki cha siri za ushindi kumbuka ilikuwa ni sehemu ya kwanza tu endelea kuwafuatana nami katika kipindi hiki katika sehemu ya pili na zinazoendelea na potoka hapa studio msikilizaji waimbaji wa luguruni wanakubariki kwa wimbo unaosema amka jeshi la uokovu Oh, oh, oh.