nasikiliza redio ya uadventista ulimwenguni idhaa ya kiswahili sauti ya matumaini kwa watu wote nikapandana ya makelele yesu yuwaja tena ipata sauti nimba sana yesu yuwaja tena nnakuj yesu wthii ni sauti ya matumaini kwa watu wote inayokujia kupitia redio ya waadventista ulimwenguni awr toka kila kona ya dunia tunasikia vita njaa maafa hivyo washiria marejeo ya mokozi piga panda ewe mlinzi yesu iwaja tena unaendelea kuitegea sikio idhaa ya kiswahili kupitia masafa mafupi ya mitabed5 kutokea hapa mkoani morogoro mpendo a msikilizaji endelea kunipata kupitia mningt fm bila kusahau rock fm endelea kuwa pamoja nami kwa njia ya mtandao wa www jina langu ni kibaga mwaipaja ninayokaribisha katika matangazo siku hii ya leo leo kwa upande wa waimbaji tutakuwa na kundi la waimbaji linayofahamika singers kutokea hapa morogoro na watakuja kwako na wimbo unaosema ni tayari na katika wimbo wa pili tutakuwa nao gosflm ambapo watakuja kwako na wimbo unaosema wanawali kumi na hii leo kwa upande wa kipindi hiki cha watoto wetu tutakuwa naye emmanuel ulemi ambaye yeye atatuletea mada unaosema uthubutu kwa watoto naamini tutajifunza mengi sisi kama wazazi namna nzuri ya kuweza kuwapatia nafasi watoto wetu waweze kuthubutu kufanya jambo basi hawa anointed singers kutokea hapa mkoani morogoro wanakwambia ni tayari, ni tayari sana anointed singers naamini ya kwamba msikilizaji wangu umebarikiwa sana kwa ujumbe huu kutoka kwao anointed basi huyu hapa emmanuel ulemi anakuambia uthubutu kwa watoto mpenzi msikilizaji karibu katika kipindi chetu cha watoto siku ya leo upo nami mwanasikolojia na mshauri nasihi emmanuel ulime kutoka katika chuo kikuu cha jordan siku ya leo tutazungumzia kwa watoto ningependa kuanza na nini maana ya tutzut ni hali ya kujiamini ambayo inamuwezesha mtu kuwasilisha kwa ufasaha mambo wanayomtatiza au jambo lolote ambayo lina msibu au kitu chochote mahitaji yake au utatuzi wa kitu chochote kwa kwa ufasaha na kwa heshima lakini pia utuli, kwa kuwa na hisia za utulivu utulivuni kwa maana ya kuwasilisha bila hisia za hasila au bila, ha- bila hasira kuwa mhubutu ni uwezo wa kusimamia haki zako au kutetea haki za wengine kwa namna chanya au bila kumvunjia heshima mwingine kwa unavyowasilisha jambo lako kama mtu amekukosea au kuna vitu amekutendea visivyo sawa unawasilisha pasipo hasila yoyote hii ndo maana ya usubutu. kwa hiyo inabidi kudai haki zetu zetu au stakeizetu. au hata mahitaji yetu kwa namna ambayo ambayo mtu heshima lakini pia kukaa na mambo yanatuumiza kwa watoto labda mtoto sasa kwa ni mtu mzima kama anaweza kaa ni mwalimu au ni mzazi au ni rafiki yako vibaya si vizuri kukaa nao mambo moyoni iya inapasa kutafuta namna sahihi ya kuwasilisha jambo la loeekea uwa na changamoto mara nyingi kukaa na na na na na jambo moyoni mtu kuwa na kinyongo. kuwa na kinyongo kinyongo unapokuwa unaweza kupelekea msongo wa mawazo lakini pia ukose raha asababisha kama ni mtoto hivyo unaweza ukajikuta labda unashindwa kuchangamana na marafiki zako vizuri au kama unakuwa darasani unaweza kkuta unawachukia walimu kwasababu mwalimu wa labda alikutenda vibaya labda alikupiga mbele za wenzako au alikuzalilisha kwa namna yoyote vizuri kumambia, na ukashindwa labda kumwambia kumwambia ukajikuta unaishia tu kumchukia lakini light, kama unge mfata, ungeenda kwamba mwalimu mwalimu samani alimu, mbele za wenzangu sikujisikia vizuri naomba usinizairishe mbele za wenzangu ukiweza kufanya hivo ni kwamba itakusaidia mwenyewe utoe dukuduku lako moyoni kwamba ubaki na amani kwamba umeweza kumeleza mwalimu lakini pia itakusaidia kwamba mwalimu muda mwingine asirudie kufanya hivyo hivyo lakini usipomwambia mda mwngine asiudikufanya h kufanya hivokwamba mwalimutabadiia lakini pia nawe utatengeneza ile chuki moyoni kwamba ukimwona kwa alikufanyia lakini kama ulimueleza au kukubaliana kwamba ungekuwa na amani hata ukimwona kwa hiyo na uhubutu ni kuna msaada mkubwa sana katika ustawi wetu wa mahusiano lakini pia hata ustawi wa kiafya kiakili na kimwili pia sasa ili uweze kuwa na uthubutu ni lazima ujue mawasiliano ufanisi kwamba ni namna gani ya kuwasilisha jambo lako so kumfata tu mtu kumweleza bila kujua kwa namna gani utaenda utaenda kumwambia kwaio inabidi ujue kwamba nikimfata labda kama ni rafiki yangu amenikosea au labda kama na mahitaji labda na daftari langu limeisha taka nimwambie baba nahitaji daftari langu ni namna gani sahihi ambayo itakuwa ni namnagani sahh ambayoitakua iaheshia akip ajisikie vibaya aone kama unamvunjia heshima na itakuwa ni rahisi zadi fanisi. Fanisi, itakusaidia kupata hitaji lolote ambao unalihitaji lakini pia kutatua changamoto yote ambayo inakukuta endapo kama utajua ni kwa namna gani inabidi uwasilishe jambo lako kwa ufanisi ukiweza ukiweza kufanya hivyo kujua namna gani uweze kuwasilisha ko kw mgoo wea iawenzako au ata na wakubwa zako kama ni walimu au ni ni wazazi au ni mtu yote lakini pia kuzuia kwa sababu utakuwa hauna chuki au hauna kinyongo moyoni lakini pia ndo itakusaidia kupata mahitaji ma yako kwa urahisi na kujenga mahusiano yanao kuzunguwenzako kukubaliana mkaweka mambo sawa kwa nakuta labda amekukosea unakaa nayo tu moyoni humwambii jambo linakuwa unajikuta unamtenga urafiki naye kwa sababu tu alikuumiza wakati ni kwamba ungeweza kuongea naye na kumwambia kwamba umenitenda hivi na hivi na na na na kukubaliana ungeendelea Koo mara nyingi kukaa mambo huwa yanakuwa yanathari. yanakuwa athari athari kiakili lakini pia na athari kwa afya yako lakini pia piana mahusiano yako mazima na mara nyingi mazatunaita kama uholo au upole usio faa unaitwa uolo a upole usofa au au upole ni kwamba kwamba mtu kama mtoto unakuwa unakubaliana unakubaliana unakubaliana na mahitaji ya ya ya watu wengine yanayokuumiza japo jambo linakuumiza nalo nalo tu unashindwa kusema kwangu sawa ila tabia lakini pia unaweza eoe unatarajia kupata usichokihitaji bila kuomba au kuzungumza kwa mfano baba labda unataka baba akupe hitaji fulani lakini tu kubaki nalo unaumia bila kumwambia ambao unakuwa kukuathiri siku siku hadi labda baba akupendi au mama lakinioo abaakamba ambatu fulanisema bababa ni gari tae kununulia mahitaji lakini labda baba upobise sana hajui ni hitaji gani unalitaka japokuwa baba inabidi ajue ya mahitaji yake lakini pia ni nimakumkumbusha kwakumuomba kwa kwa namna inayofaa ukiwa na upole sofa, au dholo, utakupelekea kukosa mahitaji yako lakini pia kutofanya jambo nayofaaka kutetea haki yako kuna namna kama watoto mambo ambayo yanatokea kwetu tunafanyiwa na wakubwa labda kutokana tu na namna kwa sababu wenyewe ni wakubwa wanashindwa kujua ni kwa namna gani inabidi wa kutendea mtoto k kuna namna amevunja lakini unashindwa kuzitetea kwa sababu ile tabia ya upole usofa. na ukizingatia amevunjakim zetu za kiafrika na saasa tanzania ni kwamba mara nyingi imekuwa kama mtoto anakuwa hana ile tabia ya kuweza kueleza chochote ambacho kina msibu mbele ya wazazi kama amekosewa au mbele ya mkubwa wake lakini ni kitu kisichofaa kwa jamii yetu ya sasa kwa maana kwamba inakuwa na athari nyingi sana kwao ni vizuri kama mtoto ujue ni namna gani utaweza kuelezea changamoto zako au kutetea haki zako lakini tabia nyingine ya mtu kwamba ni ni ni ana udolo, au sofa, ni kukubaliana na na wengine hata kama kinakuumiza lakini lakini pia pia lakini pia kubaki kimya wakati unasumbuliwa jambo fulani kwa hiyo kuomba kb mno inawezekana ni kosa la mtu mwingine lakini hiyo ndo unakuwa unaomba sana msamaha kwamba unakuwa na upole ulo ulopita kiasi au upole kujikuta labda mzazi amekutuma kitu fulani au amekupa kazi fulani ambayo ni kubwa wezi aafu anakuja tena mwingine labda mkubwa wako anakupa tena kazi fulani hiyo ujamaliza anakupa nyingine na na nyingine unashindwa unashindwa kumwambia kwamba flani, naifanya, nitakua, nitakua sina, una kazi kazi fulani nipo au nitakuwa sina muda muda kwa sababu naifanya unakubali unakubali mwisho wa siku unakuwa majukumu mengi ambayo kuyatekeleza ambao wako hautoshi af afunakupelekea msongo wa mawazo kwamba aanawaza nitatimizaji haya majukumu nanmakubalia kwamba nitayafanya ko kitu ambacho kinakuwa kinakuumiza kuumiza taratibu kinakupa msongo kwa, kina kina kwa mawazo lakini kitu kingine ni kuzungumza kwa sauti kuzungumzakwa sautiya cik kuna watoto tupo ambao unakuta unashindwa kuzungumza jambo lako una shida yako unakuta unazungumza kwa sauti ya chini sana naknyongoukiwa unashindwa kusikika kwa kwa hiyo ni ni moja tabia ya ya tabia tabia hizo kwamba zina athari kubwa sana katika ustawi wa kiakili na kwa na kimwili sababu utakuwa kinyongo unashindwa kueleza vitu vinavyouthibu au vitu vinavyokutatiza au mahitaji yako vitakusaidia vita ya vita ya sana au kazi nyingi sana kazi yingi labdaaoamajku mengi akakupelekea ukachoka sana koo ni moja hatari mojawapo yakuwa na uolo au pole usofaa kwa kushindwa kueleza kwamba ni vitugani au kueleza mahitaji yako au vitu gani vinakuumiza kwa hivyo basi ili kuepukana na hiyo tabia ya uolo au ya kushindwa kueleza mahitaji yako au kutetea haki yako kwamba inapaswa uwe na tumesema kwamba ni hali ya kujiamini ya kuweza kueleza, kueleza au kuwasilisha matakwa yako au mahitaji yako kwa ufasaa i mara nyingi watu ho wanachanganya kati ya uthubutu na ushari na watu wengi sana wamekuwa wakitumia ushari kama ndo njia sahihi ya kutatua changamoto zao ambao mara nyingi sana unaeleza hisia zako au maoni au matakwa yako kwa namna ambayo inamtisha mtu mwingine kwamba mtu ameku, amekukosea baada ya kenda kumwendea kwa upole au kwa ustalabu au kwa heshima umwambie kwamba samahani umenifanyia hichi nahichi kwamba nimejisikia vibao na, iti. Mpa, vibawipu, iti na iti, lakini unaenda kwa au kwa ulionifanyia kwa kutaka ugomvi kwa hiyo pia ni moja tabia ya ushari na asuhubutu so huo ni ushari lakini pia kutetea haki zako bila kum, kumfikiria mtu mwingine pia pia unajikuta labda unajali unajali tu haki haki haki haki zako zako kama mwingine unamvunjia ni kwamba za wengine haki zako kwa namna ya kumvunjia haki mwingine unavotetea haki mwinginemana mzasha mwingine huko ni kumvunjia haki mwingine ko lazima uhakikishe kwamba unavodai haki yako unadai kwa namna ambayo ni sahihi lakini pia tabia nyingine ya ushari ambao ni tofauti kabisa na uthubutu ni kuwazidi watu nguvu watu wengine au kupiga kelele au wengine wengine au nyingine, au au ila nataka tu usikilizwe kutishia watu kupigana kwaho kupigana sio njia sahihi ya kutatua changamoto zetu au ni wafubutu. watoto wengi sana tumekuwa na tabia za kupigana kwamba njiasahyakuttuaangaoto zetuaukoneshawaubutattoengi ataakupgaakambamwenziakoseakakuumizaakutendea visivyo badala ya kumwendea kistalabu umwambie vizuri ila wewe unaenda kumfuata unaenda kumpiga kwa sababu umemzidi nguvu au unaweza kupigana naye uweze kum... kupunguza asira zako kwa lakini lakini imekuwa sio sio njia kumuumiza kumuumiza mwenzio lakini, mwenzio kwamba hamtapendana tena Ko, ni, iyo, ni ni namna hiyo nini ushari njia sahihi ya kuwasilisha jambo zenu au usubutu usubutu lakini usubutu sasa kwamba namna sahihi ya kuwa mhubutu au mtu mwenye uubutu anakuwa na tabia gani mtu mwenye uthubutu ni kwamba anatetea haki zake bila kuziweka kando haki za watu wengine kwamba kwa watu labda unataka wengineataataspojeui au au kama yako watu bila kuatisha. au kwa mfano mwalimu amekupiga labda mbele za watu hujapenda hauwezi ukaanza kumfuata labda kumtisha kwamba tutaona tutaona mtaani mtaani tutakutana mtani. Ivo, lakini tutaonatanaafata kiustalabu nilikuwa nahitaji kuongea na nawee kaajisikia vibaya jinsi ulivonipiga mbele za watu nilikuwa naomba muda mwingine mwako ndo, uniazibu lakini sio zawatishia mbele za watu wengine au hata kumfuata ofsini kumtishia hiyo ni kitu ambayo haifai lakini pia mhubutu ni kwamba anakuwa anajiheshimu na kuheshimu watu wengine kwao kujiheshimu ndomojapo kama hivyo lazima hautaweza kupigana ukiwa najiheshimu utakua unawaomba nao au unaeleza mambo yako kueshima, na watu ingine, kwa heshima kaheshimahuyondtuanajnauhehiuwatu wenginekamanakam wetiagneuskza na kuzungumza kwamba mwenzio kukosea unamsikiliza ada umemweleza kwamba sijapenda hivi, na hivi k unamsikiliza naye aseme lakini pia na ni nakuzungumzak vizui tabia ya kuzungumza sabu kuna utofauti kati ya kuongea na kuzungumza kuzungumza ni kwa una ungea, una ha, vizuli, pia, ni kwamba unaongea unaongea unampa nafasi na ya kuongea unasikiliza vizuri anachokiongea naye pia pia lakini kujiamini kambawntabia nyingine ya uthubutu ni kujiamini kwamba unavoenda kumueleza mtu kwa mfano labda mwalimu au mzazi amekukosea inabidi ujiamini unamwangalia usoni vizuri na unaongea kwa sauti nzuri ya chini. Kwa ni kujiamini, lakini so ya kwamba kwa uwasilishe changamoto yako au mahitaji yako kwa kujiamini lakini pia mtu mwenye uhubutu anakuwa na msimamo kujua kile anachotaka kusema inabidi ujue pia kitu gani unataka kusema na kutumia kauli nzuri kwamba una shida flani k nabidi uju kwamba kuisemaji afu aunatumia kauli nzuri lakini pia kwa kwa kwa hisia chanya maana ya Bila, kwa pia hisia, pia kwa hisia chanya na hisia hisa hasiuna changamoto yako utumie kauli nzuri hisia hasi nzui ambao lamaisahakwa nanaaningpna utndewe kwa mda wngiekwo kuna hatua za kuzifuata unapoeleza changamoto zako kwamba umefanyiwa vibaya au umevunjiwa haki yako au na mahitaji yako yoyote yale unataka umfuate mwalimu au umfuate mzazi una changamoto unataka umwambie kuna hatua ambazo ni zinaonesha kwamba wewe unaweza kuwasiliana kwa ufanisi na hatua hizo zipo ambao hatua mojawapo ya kwanza ni kuomba muda muda wa mazungumzo kuomba muda wa mazungumzo na ko nabidi uombe muda wa mazungumzo na huyo mtu ambao una kuzungumza anaweza naezakaaa ni mwalimu aaezakaa ni mzazi anaweza ni rafiki au ni ni ni kiongozi unatakiwa muda muda ambao ambao anaweza kukusikiliza na sio kumpalamia unahisi kwako kwa mtu kama ni mzazi kwa mfano unaweza baba au tsamani mama au samaani rafiki naezaaa samani mwalimu au kiongozi naweza pata muda wa kuzungumza na na namuuliza tu ukiwa hauna asila. Na kwa, kwa, kwa, na pata na wewe. kwa kwa heshima heshima mda wakuzungumza nawewe na kitu cha pili ukiwa umewasilisha chapili a umewasisa la iaolaheshima lakuomba mda kutaka kuzungumza na nayee inabidi hatua yapili, ya pili ni kufafanua hisia zako na na tatizo tatizo hisia zako lako kwa kwa mfano labda mtu amekutendea vibaya kwa mfano labda mwalimu au mzazi au baba au mama amekupiga mbele ya wenzio ambacho kitu ambacho ulijisikia vibaya kwa unafafanua hisia zako unamwambia samani samani labda baba, mumba, samani labda baba baba nimejisikia vibaya au sijapendezwa na jinsi ulivyonizalilisha hatharani au hata rafiki yako labda alikutukanaaaa rafiki yako labda alikutukana mbele ya wenzako alikutukana na vibaya au sijapendezwa jinsi ilivyonizalilisha ukubwa mbalokulipenda nyingine ni kutoa asankutami lako au maoni manabidi ueleze waziwazi waziwaziaki penakifayke kama kituganikwa mda wngeladwi kwamba nimejisikia vibaya usijapendeza na jinsi ambavyo ni ningependa ningependa au au naomba au itapendeza ukiwa unaniita unaniita nini unani, unaniita pembeni akitaka maneno manenoyote magumu au aukitaka kukupiga au kukufanyia kitu chochote ambacho kinaweza kaa ni ya watu wengine basi unamwomba nini pembeni kwamba ningependa au naomba kwa muda mwingine huwo unaniitia pembeni lakini hatua ya nne inabidi uulize mwenzako anahisi vipi kuhusu ombi lako kwa mfano labda we unahisije au je ni sawa umemwomba tayari mwingine pembeni kwambameombatayai kwambamda mwinginenapembeinaeza kakubaliana nawewe au kuto kukubaliana ila kwako kwa itakuwa ni msaada hata kama hata kukubaliana nawewemyoi ambnaeaaema kaem yangukuna ileabakaaataaada kao auahi ako kwayo itamfikirisha sana itafanya muda mwingine asirudie kufanya hivyo kwa sababu unakuwa umemwambia hicho kitu jpokuwa hatakubali mda huo lakini itasaidia mabadiliko ya baadae kwamba kwa baadaye kwa hawezi akakufanyia tena hivyo kwa sababu ushamwambia ushamwambia lakini kitu kingine cha sita au au hajakubali inabidi kukubali na na kushukuru kwa kama mwe, kwa kama mwenzako atakubali ombi lako kusema asante ni moja njia nzuri ya kumaliza mjadala kwa hiyo ni vizuri ukishamsikiliza jibu lake umshukuru kwamba kwamba kwamba asante na kwa muda muda wako uoneshe umethamini yeye kukupa wake kukusikiliza sukambaakewakuskilizakwo lazima useme asante nashukulu kwanini kwa, kwa muda wako kwao itampa nafasi ya, ya kujifikiria zaidi hata kama kukubalia labda umbilako kwao itamfikirisha zaidi kuona kwamba unaheshima unamthamini au unamheshimu kwa mtu nakuwa ni rahisi zaidi fanya mabadiliko au kukutimizia mahitaji yako kwa hiyo ni jinsi ambavyo mtu unaweza kuwa nini unaweza kuwa mthubutu kwao mtu inabidi ujifunze au mtoto inabidi ujifunze kwamba ni kwa namna gani utaweza kuwasiliana kwa namna iliyo fanisi <coughs> kizaji tunapofikia hitimisho ya kipindi hiki cha watoto wetu naamini wa kwamba kimeweza kukubariki na kama na maswali maoni au changamoto anwani hii hapa ya kuniandikiankuj nesoniwja tena na hii ni awr <mulia> redio adventista ulimwenguni awr sandukla posta 172 morogoro tanzania anoni ya barua pepe ni kiswahili at awr namba ya mawasiliano simu ya kiganjani 65357814 na pia unaweza kuasilana nasi na idhaa ya maasai kwa nambari 769986355 ukiwa okay, nje ya tanzania kumbuka kuanza na namba kiunganishi alama ya kujumlisha 2055 unaweza kutoa maoni yako kwa njia ya facebook kwa jina la awr tanzania kesho ni vijana na maisha bila shaka utaweza kubarikiwa na mengi ambayo ameandaliwa kwa ajili yako kumbuka ulikuwa ukitegea sikio idhaa ya kiswahili ya Red Munguni, awr nami ni kibaga mwaipaja asante kuwa pamoja nami mwanzo mpaka mwisho wa kipindi hiki wana waliku wali bwana wakiwa ana wakiwanataa zaowoe walilala tazikazima wakimgoje ya bwana wao