unasikiliza redio ya uadventista ulimwenguni idhaa ya kiswahili sauti ya matumaini kwa watu wote ikapandana ya makelele yesu yuwaja tena ipata sauti himbasana yesu yuwajatena nakuja nakuja yesu yesuwat hii ni sauti ya matumaini kwa watu wote inayokujia kupitia redio ya waadventista ulimwenguni awr toka kila kona ya dunia tunasikia vita njaa maafa hivyo washiria marejeo ya mokozi piga panda ewe mlinzi yesu yuwaja tena unaendelea kuitegea sikio idhaa ya kiswahili kupitia masafa mafupi ya mita bedi5 kutokea hapa mkoani morogoro mpendo msikilizaji endelea kunipata kupitia morning star fm bila kusahau rock fm endelea kuwa pamoja nami kwa njia ya mtandao wa www jina langu ni kibaga mwaipaja ninayokaribisha katika matangazo siku hii ya leo leo kwa upande wa waimbaji tutakuwa na kundi la waimbaji linayofahamika kama anointed singers kutokea hapa morogoro na watakuja kwako na wimbo unaosema ni tayari na katika wimbo wa pili tutakuwa nao gospflm ambapo watakuja kwako na wimbo unaosema wanawali kumi na hii leo kwa upande wa kipindi hiki cha watoto wetu tutakuwa naye emmanuel ulemi ambaye yeye atatuletea mada unaosema uthubutu kwa watoto naamini tutajifunza mengi sisi kama wazazi namna nzuri ya kuweza kuwapatia nafasi watoto wetu waweze kuthubutu kufanya jambo basi hawa anointed singers kutokea hapa mkoani morogoro wanakwambia ni tayari Itayari, sana anointed singers naamini ya kwamba msikilizaji wangu umebarikiwa sana kwa ujumbe huu kutoka kwao anointed basi huyu hapa emmanuel ulemi anakuambia uthubutu kwa watoto mpenzi msikilizaji karibu katika kipindi cheo cha watoto siku ya leo upo nami mwanasikolojia na mshauri na sihi emanuel ulime kutoka katika chuo kikuu cha jordan siku ya leo tutazungumzia kwa watoto ningependa kuanza na nini maana ya tutazuumzubutu ni hali ya kujiamini ambayo inamuwezesha mtu kuwasilisha kwa ufasaha mambo anayomtatiza au jambo lolote ambalo lina msibu au kitu chochote mahitaji yake au tatuzi wa kitu chochote kwa kwa ufasaha na kwa heshima lakini pia kwa kuwa na hisia za utulivu yaani kwa maana ya kuwasilisha bila hisia za hasila au bila bila hasira kwa kuwa mhubutu ni uwezo wa kusimamia haki zako au kutetea haki za wengine kwa namna chanya au bila kumvunjia heshima mwingine kwa unavyowasilisha jambo lako kama mtu amekukosea au kuna vitu amekutendea visivyo sawa unawasilisha pasipo hasila yoyote hii ndo maana ya kwa kwa hiyo inabidi kudai haki zetu zetu au stakeizetu. au hata mahitaji yetu namna ambayo mtu heshima lakini pia kukaa na uhubutu aabidda tu autkamao labda mtoto sasa kwa watoto labda ni mtu mzima kama anaweza kaa ni mwalimu au ni mzazi au ni rafiki yako kwa vibaya si vizuri kukaa nayo mambo moyoni iyanapasa kutafuta namna sahihi ya kuwasilisha jambo lako, Ho, jambo lako ili kuondokana na na changamoto mara nyingi kukaa moyoni mb mtu kuwa na kinyongo na kuwa na kinyongo kuwa na na na unapokuwa unaweza kuwa msongo wa mawazo lakini pia asababisha ukose raha k kama ni mtoto hivyo unaweza ukajikuta labda unashindwa kuchangamana na marafiki zako vizuri au kama unakuwa darasani unaweza kkuta unawachukia walimu kwa sababu mwalimu labda alikutenda vibaya labda alikupiga mbele za wenzako au kwa kwa namna yoyote ambayo vizuri vizuri uka na ukashindwa labda kumwambia kumwambia ukajikuta unaishia tu kumchukia lakini light, kama unge mfata, ungeenda kwamba mwalimu mwalimu samani walimu, mbele za wenzangu sikujisikia kipindi kingine labda naomba usinizaiishe mbele za wenzangu ukiweza kufanya hivo ni kwamba itakusaidia mwenyewe utoe dukuduku lako moyoni kwamba ubaki na amani kwamba kamba umewezekumeleza mwalimu lakini pia itakusaidia kwamba mwalimu muda mwingine asirudie kufanya hivyo lakini usipomwambia hivo kwamba mwalimu kufanya mwalimutabadiika taendkufanya lakini pia nawe utatengeneza ile chuki moyoni kwamba unamchukia alikufanyia lakini kama msama, au kukubaliana kwamba ungekuwa na amani hata kwa hiyo na uhubutu ni kuna msaada mkubwa sana katika ustawi wetu wa mahusiano lakini pia hata ustawi wa kiafya kiakili na kimwili pia sasa ili uweze kuwa na uthubutu ni lazima ujue mawasiliano ufanisi kwamba ni namna gani ya kuwasilisha jambo lako so kumfata tu mtu kumweleza bila kujua mnagani, utenda, utenda kwa namna gani utaenda utaenda kumwambia kwao inabidi ujue kwamba nikimfata labda kama ni rafiki yangu amenikosea au labda kama na mahitaji labda na daftari langu limeisha nataka nimwambie baba nahitaji daftailangu i namnaganisah amba itaka hehaakiitamfanajiskie vibaya aone kama unamvunjia heshima na itakuwa ni rahisi zaidi kukusaidia aitafaheha siku zote inabidi ujifunze mawasiliano fanisi fanisi mawasiliano ni moja njia ambayo itakusaidia kupata hitaji lolote ambao unalihitaji lakini pia kutatua changamoto yote ambayo inakukuta endapo kama utajua ni kwa namna gani inabidi uwasilishe jambo lako kwa ufans k ukiweza kufanya hivyo ukiweza kujua kwamba namna gani uweze kuwasilisha jambo lako kwa ufanisi itakusaidia kupunguza migogoro na wenzako kama sio na wenzako au hata na wakubwa zako kama ni walimu au ni wazazi au ni mtu yyote anayekuzunguka lakini pia takusaidia kuzuia asila sababu utakuwa hauna chuki au hauna kinyongo moyoni lakini pia itakusaidia kupata mahitaji ma yako kwa urahisi na kujenga mahusiano mahusiano yetu mara nyingi yamekuwa mahusianoaa kuzieutokanatu na kwamba mwenzako amekukosea unashindwa kumwambia ukweli kwamba umenikosea hapa na hapa na ningependa isiwe hivi kukubaliana mkaweka mambo sawa labda amekukosea unakaa ashiadaoseakanay tu moyoni humwambii jambo linakua ina kuumiza unajikuta unamtenga naye na kumwambia kwamba umenitenda hivi na hivi sikufurahishwa na kifanya, na kukubaliana saa urafiki ungeendelea kwao mara nyingi kukaa mambo huwa yanakuwa athari yanakuwa na athari kiakili lakini pia yanakuwa na athari kwa afya yako lakini pia na mahusiano yako mazima una mara nyingi a unaita kama udholo au upole usiofaa faa kwaoiunaita udholo au upole usiofaa kwa ni kwamba mtu au kama mtoto unakuwa unakubaliana unakubaliana na mahitaji ya watu wengine yanayokuumiza japo jambo linakuumiza nalo tu unashindwa kusema kwamba i kwangu sawa ila unakubaliana nalo kao ndo tabia ya udolo, moja, apu, au ya upole usiofaa lakini pia unaweza unaezakawa unatarajia kupata usicho labda unataka baba akupe hitaji fulani lakini unabaki tu kubaki unaumia bila kumwambia kwao umwambiik ambao unakuwa aunaendea kukuathiri siku hadi siku labda baba akupendi au mama adi skuadabaaakiniso kwamba kwa sababu tu ulishindwa kumwambia kwamba naomba kitu fulani fulanisema bababa ni gaitulia mahitaji lakini labda babaa da mngine kama watoto kuna mambo ambayo yanatokea kwetu ya tunafanyiwa na wakubwa labda kutokana tu na namna wakubwa, gani, kwa sababu wenyewe ni wakubwa wanashindwa kujua ni kwa namna gani inabidi wakutendea mtoto ko kuna namna anakuwa amevunja haki zako lakini kuzitetea ile tabia ya upole, usofa. na ukizingatia tamaduni zetu za kiafrika na tanzania ni kwamba mara nyingi imekuwa kama mtoto anakuwa hana ile tabia ya kuweza kueleza chochote ambacho kina msibu mbele ya wazazi kama amekosewa au mbele ya mkubwa wake lakini ni kitu kisichofaa kwa kwa jamii yetu ya sasa kwa maana kwamba inakuwa na athari nyingi sana kwao ni vizuri kama mtoto ujue ni namna gani utaweza kuelezea changamoto zako au kutetea haki zako lakini tabia nyingine ya mtu kwamba ni au sofa, ni au kukubaliana na kile wanachotaka wengine hata kama kinakuumiza lakini pia kubaki kimya wakati unasumbuliwa na jambo fulani kwa hiyo ni pia pia lakini pia kuomba mno kosa la mtu mwingine lakini hyo ndo unakuwa unaomba sana msamaa kwamba unakuwa na upole ulo ulopita kiasi au upole usofa. lakini kingine ni kukubaliana na na kila jambo au ombi lolote ambalo mtu anakuomba kwa kana, kwa muda mwingine ukawa mlundikano wa majukumu mfano kama mtoto unaweza kujikuta labda mzazi amekutuma kitu fulani au amekupa kazi fulani ambao ni kubwa hauiwezi na anakuja tena tena mwingine labda mkubwa anakupa kazi fulani hauiwela auaangieuja nakupa nyingine, na nyingine. unashindwa kumwambia kwamba na kazi fulani nipo naifanya au nitakuwa nitakuwa sina muda kwa sababu na kazi fulani naifanya unakubali unakubali aafu mwisho siku unajikuta unakuwa na majukumu mengi ambao unashindwa kuyatekeleza ambao muda wako nakua utoshi afu na wa mawazo. Waza, jihama, jifumna, okubale, kwa kitu kingine ni kuzungumza kwa sauti ya chini kwa kuna watoto tupo ambao unakuta, kuzungumza jambo lako una shida yako unakuta unazungumza kwa sauti ya chini sana ambao unashindwa kusikika kwaho ni moja ya tabia ya udholo ko hizo tabia ni kwamba zina athari kubwa sana katika ustawi wa kiakili na kimwili kwa sababu utakuwa na kinyongo unashindwa kueleza kuthibu, au vitu vitu au au vinavyokutatiza mahitaji yako vitakusaidia unakuwa na, vita unakuwa na Ampavu, siku siku baada ya vitakupelekea msongo wa mawazo mawazo ambao kupelekea sonona na hataa hatari nyingine ya kimwili kwa mfano kama umepewa majukum mengi sana au kazi nyingi sana ambazo ulishinda kukataa kusema kwamba leo na kazi nyingi labda hii inatosha hotanpa siku nyingine mengi yakakupelekea ukachoka sana auu mengikei mojaatamojawapo ya kuwa na uholo au upole kwa kushindwa kueleza kwa vitu gani, kueleza kwamba ni au au mahitaji yako usiofaa sindwaueeakam tata ili kuepukana na hiyo tabia ya uzolo, au ya kushindwa kueleza mahitaji yako au kutetea haki yako kwamba inapaswa uwe na uhubutu ambao ndohuo uhubutu tumesema kwamba ni hali ya kujiamini ya kuweza kue, kueleza au kuwasilisha matakwa yako au mahitaji yako kwa mara nyingi watu wanachanganya kati ya uhubutu na ushari na watu wengi sana wamekuwa wakitumia ushari kama njia ya kutatua changamoto zao mara mara nyingi nyingi sana imekuwa matatizo zaidi kuliko kuwasaidia je labda tuangalie tabia ya ushari ambayo watu wamekuwa wakichanganya wakihisi kama njia sahihi ya ya kutatua changamoto zao mara nyingi tabia ushari kwamba unakuta unaeleza hisia zako au maoni au matakwa yako kwa namna ambayo inamtisha mtu mtu mwingine kwamba ameu-amekukosea baada ya kwenda mbaoabndauendea kwa upole au kwa ustarabu au kwa heshima umwambie kwamba samahani umenifanyia hichi na hichi kamba nimejisikia vibao ulivonifanyia hichi nahichi lakini aenda kumfata kwa kumkelemea au kwa kumkaripia kutaka ugomvi kwa hiyo pia ni moja ya tabia ya ushari na so uthubutu ni ushari lakini pia kutetea haki zako bila kum, kumfikiria mtu mwingine koo pia unajikuta labda unajali tu haki zako uangali kama mwingine unamvunjia haki zake unazotetea haki zako ni kwamba hakikisha pia unajali haki za wengine usitetee haki zako kwa namna ya kumvunjia haki mwingine kwamba unavyotetea haki zako kuna mzalilisha mwingine ni kumvunjia haki mwingine kwao lazima uhakikishe kwamba unavodai haki yako unadai kwa namna ambayo ni sahihi lakini pia tabia nyingine ya ushari ambayo ni ni tofauti kabisa na uthubutu, ni kuwazidi watu wengine wengine wengine au au au au kupiga kelele ila nataka tu usikilizwe kutishia watu au kupigana kwao kupigana sio njia sahihi ya kutatua changamoto zetu au kuonyesha ni wathubutu watoto wengi sana tumekuwa na tabia za kupigana kwamba kakuumiza wenzakutendea visivyo badala ya kumwendea kistalabu umwambie vizuri ila wewe unaenda kumfuata naenda kumpiga kwasabu nana umemzidi nguvu au unaweza kupigana naye ili uweze kupunguza asira zako kwa kwalivyokutendea lakini imekuwa so njia saii kabu nzo akaishia kumuumiza mwenzio lakini kumuumiza mwenzio unaaribu mahusiano wenu kwamba tena kwao ni namna hiyo nini mtuapendanatenako ninamnao ambao so mwenye sa ni kwamba anatetea haki zake bila kuziweka kando haki za watu wengine kwamba unawambia watu labda hasa unataka nini labda kitugani unakitaka pasipo jeuri au kuwatisha una... yako yaoawabia watu pasipo jeuri au bila kuatisha. au kwa mfano labda labda labda mwalimu amekupiga mbele za watu hujapenda hauwezi kumfuata kumtisha kwamba mtaani mtaani tutakutana lakini a unamfata unamwomba una muda kwama mwalimu unaomba muda wako nkuwa nahitaji kuongea nawee ukata ka walim nijisikia vibaya jinsi ulivyonipiga mbele za watu nilikuwa naomba muda mwingine mwako uniazibu lakini sio mbele za watu wengine au hata kumtishia hiyo ni ni kitu haifai lakini pia kwamba anakuwa na kuheshimu watu wengine aaaufatafskumtishiahshimuatu weiheshimudo mojawapo kama hivo lazima hautaweza kupigana ukiwa najiheshimu utakuwa unawaomba watu kuzungumza nao au unaeleza mambo yako kwa heshima huyo ndi mtu anaejeheshimu na kuheshimu watu wengine ni kwa mana kwamba uwezi ukawatisha watu wengine kwaababuumgienamskzana aseme lakini piakuzugza knivzi tu tuna tabia ya kuzungumza kuna utofauti kati ya kuongea na kuzungumza kwamba kuzungumza ni kwamba unaongea unaongea unampa nafasi na ya ya kuongea au unasikiliza vizuri naye pia lakini, pia lakini ni ni kujiamini kujiamini tabia nyingine kwamba mtu kwa mfano mwalimu naongeaunaaawenkamza amekosea nabidi ujiamini unamwangalia usoni vizuri na unaongea kwa kwa sauti nzuri sio sio ya chini kwa ni kujiamini lakini so kujitumua una kuna utofauti wa kujiamini wakujiamini nakujitutumua ko haitakii ujitutumue bali inabidi ujiamini kwamba uwasilishe changamoto yako au mahitaji yako kwa kujiamini lakini pia mtu an- mwenye uthubutu anakuwa na msimamo kujua kile anachotaka kusema inabidi ujue ujue pia kitu gani unataka kusema na kutumia kauli nzuri. Fani, ujue, kusemaji, kauli nzuri nzuri kwamba kwamba una shida lakini pia kwa hisia unaeleza kwa hisia chanya kwa maana ya abira kwa maana ya kueleza pia hisia lakini pia inabidi ueleze kwa hisia chanya na hisia hasi yako. kwa kafno una changamoto yoyote yale unataka anhakwa mwalimu au fafa mzazi una changamoto ntaka umwambie kuna hatua ambazo ni zinaonyesha kwamba wewe unaweza kuwasiliana kwa ufanisi na hatua hatua hizo zipo sita. Hatua moja ya kwanza ni kuomba muda kuomba muda wa mazungumzo kuomba muda wa mazungumzo na kwao unabidi muda kwa mazungumzo na huyo mtu ambae unaiai kuzungumza naezaka lada ni mwalimu anaweza kaa ni mzazi anaweza kaa ni rafiki au ni kiongozi unatakiwa umwombe muda ambao anaweza kukusikiliza na sio kumpalamia muda ambao ni ni kwako kwa mtu kama ni mzazi kwa mfano unaweza amaazakamwambia thamani baba au thamani mama au thamani rafiki naweza ka thamani mwalimu au oaesimaaesimanaezapata kuzungumza na nawewe kwa kuwa umemfuata kwa heshima ume mara nyingi kukubaliwa ni rahisi ko lazima atakwambia labda nione muda fulani au hata kama nafasi atakwambia sawa na kusikiliza hatadah kitu cha pii kiwa umewasilisha lako la heshima la kuomba muda kuzungumza na tauayee inabidi hatua ya pili ni kufafanua hisia hisia zako zako na tatizo. Zako na tatizo tatizo lako kwa mfano labda mtu amekutendea vibaya kafanoda mwalimu au mzazi au baba au mama amekupiga mbele ya wenzio ambacho kitu ambacho ulijisikia vibaya kwa unafafanua hisia zako unamwambia samani labda baba umesha samani labda baba nimejisikia vibaya au sijapendezwa na jinsi ulivyonizalirisha adharani au hata rafiki yako labda likutukanaaza kala rafiki yako labda alikutukana mbele ya wenzako alikutukana kubwa mbalokulipenda ukajiskia kuzalirika afbi jsk vibaya au siapendezwa najinsi ilivyonizalilisha aa hatu nyingine ni kutoa saumbi lako au maoni maonimaanabidi ueleze waziwazi sakipi ngependa kifanyike kamba ikitugani kwa mda wng kwamba nimejisikia vibaya usijapendeza na jinsi ambavyo ni ningependa ningependa au au naomba au itapendeza ukiwa unaniita unaniita nini unani, unaniita pembeni akitaka vibayasiapendezaakia maneno yote magumu au kitaka kukupiga au kukufanyia kitu chochote ambacho kinawezakaa ni uzalilishaji kwako ukiwa mbele ya watu wengine basi nini pembeni pembeni kwamba ningependa au naomba kwa muda mwingine pembeni. lakini hatua ya nne inabidi uulize mwenzako anahisi vipi kuhusu ombi lako kwa mfano labda we unahisije au je ni sawa kwamba umemwomba tayari kwamba mwingine naomba pembeni je mda mwingineaembeieakakubaliana nawewe au kuto kukubaliana ila kwako kwa itakuwa ni msaada hata kama hata kukubaliana na wewe. kwa kuwa umetoa ya moyoni ambayo anaeza kubaki kama kama maumivu kwamba kwamba kwa sema kwa yangu, kwa sehemu yangu ile amani unabakiwa hata hata tu tu lakini kikata, inaweza ni msaada kwako pia kwa sababu anaweza muda huo labda vibaya, kutegeme, kama kumambia, ilu, labda amejisikia unge, vibaya mtoto kumwambia aaadaoauaamba haki zako kwayo itamfikirisha sana itafanya muda mwingine asirudie kufanya hivyo kwa sababu unakuwa umemwambia hicho kitu jpoka atakubali mda huo lakini itasaidia mabadiliko ya baadae kwamba kwa baadaye kwa hawezi akakufanyia tena hivyo kwa sababu ushamwambia usha ushamwambia lakini kitu kingine cha sita au inabidi kukubali na na kushukuru kama mwe, kwa kama mwenzako atakubali ombi lako hivo kwasababu o njia nzuri ya kumaliza mjadala kwa hiyo ni vizuri ukishamsikiliza jibu lake umshukuru kwamba kwamba kwamba asante na kwa muda muda wako yeye kukupa wake wa kukusikiliza kwao lazima useme asante nashukulu kwanini kwa, kwa muda wako kwao itampa nafasi ya, ya kujifikiria zaidi hata kama ukubalia labda umbilako kwao itamfikirisha zaidi kuona kwamba unaheshima unamthamini au amamia kwa mtu anakuwa ni rahisi zaidi mabadiliko au kukutimizia mahitaji yako kwa hiyo ni jinsi ambavyo mtu unaweza kuwa nini unaweza kuwa mthubutu kwao mtu inabidi ujifunze au mtoto inabidi ujifunze kwamba ni kwa namna gani utaweza kuwasiliana kwa namna iliyo fanisi <coughs> kilizaji tunapofikia hitimisho ya kipindi hiki cha watoto wetu na wa kwamba kimeweza kukubariki na kama na maswali maoni ya changamoto anwani hii hapa ya yakuniandikiaju nesoj ten na hii ni awr redio adventista ulimwenguni awr sanduku la posta 172 morogoro tanzania anoni ya barua pepe ni kiswahili at awr namba ya mawasiliano simu ya kiganjani 65357814 na pia unaweza kuasiana nasi na idhaa ya maasai kwa nambari 769986355 ukiwa nje ya tanzania kumbuka kuanza na namba kiunganishi alama ya kujumlisha 255 unaweza kutoa maoni yako kwa njia ya facebook kwa jina la awr tanzania kesho ni vijana na maisha bila shaka utaweza kubarikiwa na mengi ambayo ameandaliwa kwa ajili yako kumbuka ulikuwa ukitegea sikio idhaa ya kiswahili ya redaenisulimwenguniawr nami ni kibaga mwaipaja asante kwa pamoja nami mwanzo mpaka mwisho wa kipindi hiki wana walikumi bwana wali wakiwa mana oh, oh. wakiwanataa zaowote walilala taazikazima wakimgoje ya bwana wao oh, oh.