nasikiliza redio ya uadventista ulimwenguni idhaa ya kiswahili sauti ya matumaini kwa watu wote ikapandana yamakelele yesu yuwaja tena ipata sauti hiba sana yesu yuwaja tena nakjnakuja wthii ni sauti ya matumaini kwa watu wote inayokujia kupitia redio ya waadventista ulimwenguni awr toka kila kona ya dunia tunasikia vita njaa maafa washiria marejeo ya mokozi pija panda ewe mlinzi yesu yuwaja tena kuitegea sikio idhaa ya kiswahili kikutangazia kupitia masafa mafupi ya mitab5 kutokea morogoro tanzania kumbuka unaendelea kunipata kupitia ro fm na vilevile kupitiag fm mtandao yetu ni g hi leo ungananami mtangazaji wako kibaga mwaipaja nikiwa msimamizi wa kipindi hiki cha watoto wetu basi moja kwa moja msikilizaji leo hii tutakuwa na waimbaji wa tausi kutokea kule marekani na nada watapata fursa ya kuweza kutufungulia kipindi hiki kwa wimbo unaosema naishi siku moja moja ah, isio yaweza na acha ya pite kwani sim uwezo kwayo iesim na nguvu kabisa janaipa lakini katika wimbo wa pili tutakuwa nao waimbaji wa anointed singers kutokea hapa morogoro wao watakuja kwako na wimbo unaosema ni tayari asi msikilizaji kipindi hewani ni watoto wetu na leo hii tutakuwa naye josefu kabelelo huyu ni mwanafunzi wa chuo cha jordan na utapata fursa ya kuweza kumsikiliza akijitambulisha vizuri kwako lakini leo hii atakuja kwako na mada unayosema mambo yanayopelekea mtoto kukosa kujiamini naamini ya kwamba msikilizaji utabarikiwa naye josef akikujuza vitu vingi kuhusiana na namna ambavyo unaweza ukatambua kwa nini mtoto wako hajiamini na msikilizaji basi karibu katika kipindi hiki cha wtoto wetu na hawapa tausi kwaya na wimbo naishi siku moja moja mm. Mm. Nchi si kumodia modia, na shukuru gina yopita. Lisiyo ya weza na acha ya pita. Pani si kwayo, ya Some boy, tu to your belly, ke a ya You know, for you I am a na I am a Shinda na zegeme ya ani shindi osana mungu ata ishinda simama Sima machi e Yeshu we am a man, I naye josef akikubariki na mada hiyo nzuri ambayo naamini ya kwamba tutaendelea kujifunza mengi kupitia vipindi hivi vya watoto asante ndugu mtangazaji kwa jina naitwa joseph kabelela mwanafunzi wa sikolojia na ushauri na s kutoka katika chuo cha jordan mkoa wa morogoro ndugu msikilizaji wa redio ya ulimwenguni karibu katika kipindi cha watoto na mada yetu ya leo inazungumzia mambo yanayoweza kupelekea mtoto kukosa kujiamini nam labda kwa kutaka kufahamu tu kwamba maana ya neno kujiamini kwamba kujiamini ni hali ya kuwa na imani na uwezo wako wa kufanikiwa katika maisha na kukabiliana na changamoto zinazojitokeza kwamba kwamba ambapo unakuwa na imani sasa imani yako, au, imani sasa yako au zinazojitokezambuokwamba umauwezo kitu ambacho unaweza kukifanya kwa wakati huo ili mradi tu uweze kufanikisha jambo fulani eh? na pia huoenaokua unaweza kukabiliana changamoto mbalimbali zinazojitokeza katika maisha yako hapo ndipo unakuwa na uwezo wa kujiamini labda mtoto anaweza kawa anajiuliza au msikilizaji mwingine pia ambaye anasikiliza kipindi hiki cha watoto asili ya kujiamini ni nini au kujiamini kunaanzia wapi kwamba kujiamini kunaanza katika kipindi cha utoto ni pale ambapo wazazi wanavyoweza kumjengea mtoto uwezo wa kujiamini katika kipindi hiki wazazi ndio msingi mkubwa wa kuweza kumsaidia mtoto kuweza kujiamini hivyo basi watoto tunapaswa kuwa karibu na wazazi ili waweze kutusaidia kutujengea uwezo wetu wa kujiamini lakini kama malezi hayo hayajaenda vizuri inakuwa ni changamoto na ni vigumu sana kwa watoto hawa kuweza kujiamini tutaona mambo mbalimbali mbali ambayo yatapelekea mtoto kushindwa kujiamini lakini pia mambo ambayo yanaweza akamsaidia mtoto kuweza kujenga uwezo wake wa kujiamini ndugu msikilizaji katika kujiamini kuna aina tatu kuna kujiamini kupita kiasi kuna kujiamini kwa wastani au kwa kiasi lakini pia kuna kutokujiamini labda tukianza na kujiamini kupita kiasi hii ni aina ya kujiamini ambayo mtu anakuwa nayo lakini siyo hali ya kawaida inakuwa imezidi kiwango ambacho tunatarajia kwamba mtu sawa aw anajiamini lakini asizidi katika kiasi hicho kwa maana ya kwamba mtu anaweza akadhani kwamba yeye anajua kila kitu kwo katika utendaji wake anaweza akaanza kufanya kitu kwa mazoea kwa sababu anajiamini kupita kiasi kwamba anafahamu kila kitu hakuna mtu mwingine ambaye anaweza akawa na ana anamzidi yeye labda eh, kwa mfano kama labda ni mtoto anaweza kaamini anajua kufanya hesabu kupita mwenzake au anajua kusoma kupita mwenzake haemaauwezokupita kiasi na matokeo yakena makosa madogo madogo anaea kumfanyaskufaya zui zaidi wenye mtiani wake lakini pia aina nyingine ya kujiamini ni kujiamini kwa kiasi hii ni aina nzuri sasa ya kujiamini kwa maana ya kwamba unakuwa na kiwango kile ambacho ni stahiki au kinachostahili kwa mtu kuweza ku, kuendelea na maisha yake kwamba unajiamini lakini pia unakuwa unajua kwamba kuna wakati mwingine kuna mambo ambayo unaezankaa nayafahamu au mambo mengine siyafahamu ko unakuwa unajua kabisa kwamba mimi ni binadamu kuna wakati kuna vitu fulani ntakua sivifahamu kuna sehemu mapungufu yako kwa kadri ambavyo maisha yanakuwa yanakua dei vizuri pia kwa wewe mtoto kutambua kwamba sisi binadamu tuna mapungufu yetu kuatkuamini kwa, kwa kiasi au kwa wasn lakini aina nyingine ya kujiamini aina ya chini ambayo ni kutokujiamini kabisa kwamba hapo nakuta mtu sasa hana uwezo hana imani na uwezo wake wa kuweza kufanya mambo fulani na kufanikisha kwa hiyo mara nyingi anakuwa ni mtu wa kujirudisha nyuma kwa sababu anatambua kabisa kwamba hawezi kufanya jambo fulani na likafanikiwa ndugu msikilizaji wa kipindi hiki cha watoto sasa tuangalie sababu ambazo zinaweza zikapelekea mtoto huyu kuweza kukosa kujiamini kuna sababu nyingi ambazo zinaweza zikapelekea mtoto huyu kukosa kujiamini a az kukosolewa mara kwa mara na walezi au wazazi e, mara nyingi wazazi au walezi wamekuwa wakiwakosoa watoto mara kwa mara bila kuwaeleza mm, au bila kuwapa maelezo ya kutosha kwamba kwa nini wanawakosoa asa mara nyingi hii hali inawafanya watoto washindwe kujisikia vizuri na wanajiona kama vile hawana uwezo wa kufanya jambo lolote na hii hali inawakatisha tamaa kwahio ni vizuri kwa wazazi au walezi nduahekosea hapaa hpa kwasababu kwahiyo mtoto kwa hata ikitokea umekosolewa na mzazi au mlezi ni vizuri pia ukauliza kwamba umeniambia hapa nimekosea hivi na hivi au umenikosoa kwa hiki na hiki na hiki je ni mahali gani ambapo ungependa mimi nirekebishe ili niende sawa lakini pia kitu kingine ambacho kinaweza kiakufaya wewe mtoto kushindwa kujiamini ni kujilinganisha na watu wengine au pale ambapo unakuta wakati mwingine wazazi wamekulinganisha na watu wengine tunatofautiana tumeumbwa katika hali ya utofauti ni kweli sisi ni binadamu wote lakini tumeumbwa katika hali ya utofauti kuna mahali tunatofautiana tu hatuwezi kwa, kwa, kwa namna ambavyo mungu mwenyewe ameamua kutubariki au kutuja kwa hiyo pale ambapo unakuta we unaanza kujilinganisha na watu wengine au mzazi anakulinganisha na watu wengine au watoto wengine ni hali ambayo inakuwa inakutoa wewe katika hali ya kuweza kujiamini sasa na kupeleka katika hali ya wewe kujiona kama haufai au hauwezi kwa sababu labda mtu mwingine ana uwezo zaidi yako lakini pia kitu kingine ambacho kiakakufanya mtoto ushindwe kujiamini ni pale ambapo unalazimishwa kufanya maamuzi maamuzi ni fursa ya mba, ni ya kuweza kujifikiria kwamba nitoe jambo fulani lakini bila kufikiria kwa mfano labda unalazimishwa ukubali kuolewa wakati katika kipindi ambacho wewe bado ni mtoto hujapata mda wa kufikiria vizuri na ni kipindi ambacho bado fikra zako asijakomaa huwezi kutoa maamuzi ya busaracangamtkufka jinsgani kwamba jambo hili kuweza kushindwa kujiamini lakini pia wakati mwingine wazazi wanavokuwa na matarajio wa makubwa zidi yako wewe mtoto matarajio makubwa ya wazazi hawa nazaakufanya wewe mtoto kashindwa kujiamini kwa sababu anaweza labda ukiwa katika mazingira ya shuleni unavyofanya mtihani wako unavoendelea na masomo yako mzazi anatamani upate masomo labda alama za juu sana lakini katika mazingira ambao labda unapitia wewe katika kujifunza ulikuwa na uwezo wa kupata alama za wastani tu lakini sasa yale matarajio ya mzazi au katika kufanya shughuli tofauti tofauti yanakuwa ni makubwa yanapelekea wakati mwingine wewemooeza uindwau kuoteza ile hali ya wewe kuweza kujiamini kwahiyo kwa mzazi mlezi ndugu mwalimu na mtu mwingine ambaye anakuwa karibu na huyu mtoto ni vizuri kumpongeza kwa kile kitu ambacho anakuwa nakiifanya au kwa juhudi yake hii pia inaweza kamsaidia kumjengea uwezo wa kujiamini lakini pia kitu kingine ambacho kiaezakufanya wee mtoto kashindwa kujiamini ni pale ambapo mzazi mlezi au ndugu yako au mwalimu anavokuwa na kukumbusha mara kwa mara kuhusu matatizo au makosa ambayo umewahi kuyafanya katika kipindi cha nyuma hii hali pia inaweza ka wewe katika uwepo wa kuweza kuuwa na hali ya kujiamini na ni vizuri pale ambapo labda umekosea jambo fulani mzazi au mlezi akuelekeze kwamba hili jambo umelikosea wakati mwingine usilirudie lakini siyo kila mara labda umefanya jambo wiki iliyopita anakuja kukukumbusha tena wiki hii anakukumbusha sana na wiki nyingine anayofuata mbele ni mambo baazi tu ambayo anaweza kaa mlezi au ya mzazi yanayoweza kukurudisha nyuma kushindwa kujiamini lakini pia wakati mwingine tamaa ya kwako wewe mtoto labda unataka kipato cha juu, flani, cha cha juu. Tama, kwa sababu umemwona fulani ana kipato chake cha juu tamaa hio nekkufanya pia wewe kushindajaminikwasababuwewe una kipato cha chini mwenzako na kipato cha juu labda ana uwezo kununua kitu fulani wewe hauwezi kununua kitu fulani anauwezkuwaa ktu faiuwekfkf pala ambapo umepewa labda ufanye jambo fulani lakini hauamini kama una uwezo wa kulifanya jambo hilo kwamba hauamini kwa kufikiria kwako kwamba hauamini kama utaweza kulifanya jambo hilo vizuri au kama utaweza kutatua changamoto hiyo hiyoa kaa changamoto ikakupelekea umekaa mbali na wazazi au walezi kwa muda mrefu sasa ni mazingira ambayo yanaweza kakufanya wee mtoto uanze kuhisi kama vile eh, unaterekezwa au umetelekezwa au umetengwa na familia kwa sababu ya kukaa muda mrefu bila kuwa nao hao walezi wakati ndio walezi ambao ugekuwa nao na wangeweza kukusaidia labda au kukujengea uwezo wako pia jambo jingine ni na matatizo ya kibinafsi kwa kama vile ambapo unakuwa umepotelewa na, na wazazi au walezi au ndugu hii ni jambo jingineambayokufanya wewe mtoto eaaummu asa katika maisha yako maanaake unabaki wewe pekeyako uwezekukabiliana changamoto za kwako peke yako bila bilauwepowahuyo mtu ambaye ulikuwa unategemea kwamba angekua karibu yako na angeendelea kukusaidia zaidi na zaidi kwa hiyo kwa mtu huyu kueza e, kwa pia wewe mtoto uweze kushindwa kujiaminiuwka uwezowakoiwe sasa ni kwa ni familia iwe ni kwa ndugu au watu wengine pia katika jamii e, wanapokuwa wanashindwa kuthamini ile hali ya uwezo wako ulionayo na mambo ambayo ungeweza kufanya labda kuamini katika uwezo wako hiyo na ni changamoto nyingine ambayoaeaakufanya wewe mtoto ushnde uakuanza kukurudisha tena nyuma katika mazingira ambayo sasa utakua auwezikufanya jambo lolote kasababu tayari lhali yako ya kujiamini ambao inaezaaufanya wewe mtoto ushindwe kujiamini sasa tuangalie ni vitu gani sasa ambavyo unaweza ukafanya wewe kama mtoto ili viweze kukusaidia kujenga uwezo wako wa kujiamini e, kuna vitu vingi ambavyo vinaweza vkakusaidia wewe kama mtoto ukujengea uwezo wako huo ya ya vitu hivyo. Ya vitu hivyo hivyo ambavyo vinaweza mtoto ukuweza uwezo wako wa kujiamini ni kama kumshirikisha mzazi au mlezi katika mipango yako au mambo yakafayaoaaufayazuri zadautaweza kumshirikisha mlezi mzazi au ndugu yako kwa ukaribu adi wakati ingiea angowa mawazoaku kingieata msaada kwa urahisi zaidi na kufanya jambo lako kwa uzuri zaidia saidia we kuendelea kujiamini zaidi pale ambapo nakuwa unafanya mambo yako lakini pia kitu kingine ambacho kineza kusaidia we mtoto kuweza kujenga uwezo wa kujiamini ni kutafuta msaada wa kisaikolojia kwa mfano umefanyiwa jambo la ukatili la ukatili wa aina yoyote wakingono wakimwili wakihisia wakutelekezwa wakutumikishwa Uh, katika namna yoyote ile hii nizikakupelekea wewe kujiona kama vile hauna thamani eh, kutokujiaminikua na hofu wakati wote kwahio hauwezikufanya mambo yako katika ustadi wa hali ya juu au katika ufanisi wa hali ya juu kwaho ni vizuri zaidi kama utamuona mtaalam wa kisikolojia na mshauri nasihi akakusaidia katika kuweza kupambana na hii changamoto na kurudisha uwezo wako wa kuweza ujami lakini pia njia nyingine ni kujielewa kujielewa au kujitambua hapa namaanisha kwamba kwa, kwa lugha ya kiingereza kwamba ni kuwa na ile hali ya kuwa na self awareness kwamba kama utaweza kujielewa kwamba mimi ni mtoto changamoto hizi pia zipo nimeambiwa hivi na hivi na hivi lakini wakati mwingine labda kuna namna ambayo labda ni katika namna ya kunifundisha kwa hiyo nichukulie kwa namna gani jambo hili ili niweze kujifunza zaidi Ye, na sio kukata tamaa ha, na kurudi nyuma tena kaojielewe kwamba kuna mda fulani kwa sababu ya mapungufu yetu hatuwezi tukaa tumekamilika katika namna yoyote ile kwao kuna namna tu ambayo bado tuna mapungufu yetu woaem mtoto kuweza kujenga uwezo wako wakujiamini kuboresha ujuzi wako ili kuweza kusaidia kufanya kazi zako kwa ufanisi au kwa ustadi pala ambapo utaboresha ufanisi wako sasa kwa mfano kwenye mambo m- au shughuli ndogo ndogo ambazo nakonapewa nyumbani kuzifanya labda umemba usaidie kufuta labda vumbi unafuta vumbi vizuri aauialabdalabda kama nikusaidia kazi ndogondogo ndogo za nyumbani kuosha vyombo kufagaueaezoao mara mara. aueza kufanya mambo yako vizuri mtokaa na maswali maoni au changamoto anuanni hi hapa ya kuniandikijnkja nesoiwajatena na hii ni awr redio adventista ulimwenguni awr sanduku la posta 172 morogoro tanzania anoni barua pepe ni kiswahili at awr namba ya mawasiliano simu ya kiganjani 65357814 na pia unaweza kuwasiliana nasi na idhaa ya maasai kwa nambari 769986355 ukiwa nje ya tanzania kumbuka kuanza na namba kiunganishi alama ya kujumlisha 255 unaweza kutoa maoni yako kwa njia ya facebook kwa jina la awr tanzania baga mwaipaja na hii ni awr kesho tutakuwa na kipindi cha vijana na maisha naamini ya kwamba kijana utaweza kujiandaa kupata mambo mazuri kabisa takaokusaidia kuweza kujiandaa basi nikiwa natoka hapa anointed wanakwambia ni tayari i