unasikiliza redio ya uadventista ulimwenguni idhaa ya kiswahili sauti ya matumaini kwa watu wote ikapanana ya makelele yesu yuwaja tena nipata sauti himbasana yesu yuaja tena njnakuja whii ni sauti ya matumaini kwa watu wote inayokujia kupitia redio ya waadventista ulimwenguni awr toka kila kona ya dunia tunasikia vita njaa maafa hivyowashiria marejeo ya mokozi piga panda ewe mlinzi yesu yiwaja tena hii ni idhaa ya kiswahili kukutangazia kupitia masafa mafupi ya mitabendi 5 kutokea morogoro tanzania kumbuka unaweza kunipata kupitia morning fm na vile vile kupitia ro fm tandao yetu ni www jina langu ni kibaga mwaipaja tafadhali twe pamoja mwanzo mpaka mwisho wa kipindi hiki cha watoto wetu hii leo basi ni msikilizaji wangu tuwezekuwa pamoja awali yote leo hii tutakuwa na waimbaji wa kwaya imara kwaya kutokea kule drc nchini congo ambapo watakuja kwako na wimbo unaosema unapomtegemea wimbowapita endelea kubaki nao waimbaji wa imara kwaya kutokea nchini kongo watakuja kwako na wimbo unaosema jiandayeakazi wa uaalumba vitu vyote kasema nasemabari mirimavwe wa kutangaa mauu yas basi hi katika kipindi hiki cha watoto wetu tutakuwa naye joseph kabelela kutoka chuo kikuu cha jordan hapa mkoani morogoro na atazungumzia uonevu kwa watotoau wakati mwingine unakuta mzazi labda au watoto wenzake wanamtenga na wenzake katika kucheza e, mzazi hataki acheze na watu fulani au labda usicheze na watu fulani au watoto wenzake pia wamemtenga mtu huyu au mtoto huyu hawataki kucheza naye hii ni mojawapo pia ya vitu ambavyo vinaonyesha kwamba huu ni uonevu dhidi ya mtoto huyu katika kipindi kilichopita tuliweza kuangazia kidogo kuhusiana na swala hili la uonevu kwa watoto basi hii leo utapata fursa ya kuweza kumsikiliza mwanzo mpaka mwisho katika mada hii ya uonevu kwa watoto basi ni kupatia nafasi ya kuweza kusikiliza wimbo mzuri unaosema unapomtegemea waimbaji ni imara kwaya kutokea li- i i see my mom josefu osefkabelela na mada onevuawa labda na ulemavu wa kiungo fulani kwa hiyo unaamua kutumia ulemavu wake ule ule unaanza kumuonea na kumfanyia njia yoyote ile ambayo itampelekea yeye kuweza kujisikia vibaya na kupata maumivu lakini pia wakati mwingine ni kipato cha wazazi labda mtu anaanza kumsema mwenzee kwa sababu ya kipato ambacho wazazi wake wanacho kama ni kipato kidogo labda mara nyingi unakuta wala hasahasa wanaoumia ni wala ambao unakuta vipato vya wazazi wao viko chini au ni vidogo kwa hiyo mtu mwingine anaweza kaona kama ni fursa yeye kuweza kumtania mtu mwingine au kumwambia kumi mtu huyo kupitia hali hiyo lakini pia namna nyingine ni kupitia kumpiga mtoto au kumshambulia ko pale ambapo nakuta watoto wenzake au mtu mwingine anampiga mtoto anamshambulia hii ni mojawapo pia ya njia ambayo inaonyesha huu ni uonevu dhidi ya mtoto huyo ni vyema tukatambua vitendo hivi au njia hizi uamba sio salama au sio rafiki katika kuishi na watoto lakini pia namna nyini mokaonekanaama ni uonevu ni kumtenga mtoto kukaa pamoaa watoto wenzakeau kukaa na kudi la watoto wengine au wakati mwingineakuta mzazi labda au watoto wenzake wanamtenga na wenzake katika kucheza e, mzazi hataki acheze na watu fulani au labda usicheze na watu fulani au watoto wenzake pia wamemtenga mtu huyu au mtoto huyu hawataki kucheza naye hii ni moja pia ya vitu ambavyo vinaonyesha kwamba huu ni uonevu dhidi ya mtoto huyu mtoto anahitaji kucheza anahitaji fursa kuushirikiana na wenzake ili aweze kujifunza mambo mengi zaidi namna nyingine mbao kaonekana kwamba ni uonevu ni kumdharau mtoto au kumshambulia mtoto mwingine kwa sababu ya dini yake labda kabila lake jinsia yake au utambulisho wake wa kijinsia ama kwa namna yoyote ambayo mtutambusha yake kwa dini yake m, au kabila una, afaaaa e, ya makabila ambayo aanyini anatumika kamale aauiaa e, aa a sambulia watu fa amaa aoangea idogoas kwa msukumanini kwahiyo kuna vitu kama hivyo ambavyo viaa vinatokea kama kaa diaaaotwezao a a inin mkaonekana kama ni uonevu au kafanyika na ikawa uonevu kwa mtoto nikusambaza uvumi au habari za uongo kuhusu mtoto mwingine kkuna watoto wengine unakuta au watu piawako vyema sana katika kusambaza habari za wengine na unakuta habari hiyo haina ukweli wowote aina uhalisia wowote kuhusu mtoto huyu ka ule uvumi aliousikia au alioutunga ye mwenyewe anavosambaza kwa watu wengine inakuwa anamshambulia mtoto huyo anamuumiza kihisia kwahiyo watu wengine pia watakuanamtazamo mbaya zidi ya mtoto huyu sio vyema kufanya vitendo hivyo lakini pia namna nyingine ni kuihaki au kumtania mtoto mwingine kwa sababu ya utendaji wake wa masomo kamfano labda jinsi ambavyo anakuwa nenda katika maendeleo ya e, yake ya shule mitihani yake na majaribio mbalimbali ambayo naa natokea pale ambapo nakuta mwenzak akapataa za chini pataa za juu unaanza kumtania e. kicha kikubwa labda lakini akili hakuna E, masikio tu maskotndokma hi asaau mwenzako ame, amepata ufaulu wa chini tofauti nawe ulivopata au namna mbavo masomake amecheewaajaelewa mapema elewa haaka ataka lada wezeshaj lshajiendnayoaeaoaewata kuuliza amshamulia vizuri piakutambua mtoto mwenzetua pia haja ya kujifunza vzi akueza kuelewaza namna nyingine ni kumpokonya mtoto mwingine ya ya tu akesaa at netnae vituvyake h navvunja vitu vake mbegiake umtua chini wenye matope mvunjavunja la zake penseli na vitu vingineadafaiake ada canao ni vitendo vyote ambavyo vinaonekana amaovnaonekana uonevu idi ya mtoto huyo lakini pia kuna mifano mingi tu ambayo tukaiona foani mnene namita bongeoboneana akini pia wakati mwninfo mingine kwambakuta mtoto, mtoto ni mwembam watuakaanamita tukunyema kinyume chake na jinsi ambavyo ee mwenyewe alivyo e, au kimbaumbau e, kuna vitu kama hivyo wakati mwingine labda laaunakuta mtoto mwingineni na rangi ya, ya, ya weusi au eh? ya uafrika zaidi mezidi zaidi mra kwahiyo mtoto huyanaza kuitwa cheusimwangaa u wakati mwingine mtu nakuta lada ni mfupi anaitwa touta eh? mtu, mtu ni mrefu anaitwa shoti ko ni mazingira ambayo yapo tu E, mtu mwingine ni mwambamba anaitwa bonge ko hivi vitu vizuri kama tutavifahamu na kuvifanyia kazi tuweze kuacha kuwafanyia hivyo watoto kwani madhara yake ni makubwa zaidi sasa baada ya kuona mifano hiyo au namna ambavyo uonevu huu unawezkatokea asa tuangalie madhara ya uonevu huu kwa watoto sababu madhara haya yana ya mambo mengi na tumeona madhara haya nkaakihisia kisaikolojia kiakili kijamii pia kasababisha madhara mengine yakaa ya muda mfupi au ya mda mrefu mwanayake ni ya kudumu sasa kwa mtoto huyu a tuangalie madhara haamaaa a jawo maajo a mooalifanyiwa uoe i kupungua kwa uwezo wa mtoto kuezakujiamini au kujitambua Kumba, kati j i dhai awezikufana jambo lolote sababu ya huouhaifu wake kwa sababu ya kujiona yee ni mnyonge akwotntmk kmbk e, mara nyingi walikuwa wanapenda nyini shueiwatuapnda kuita ai a akat e, majina yote mawili kwamba aki na waigizaji walewaigizaiwanaotoka nchi ya nieria kwamba aki na ukwa ilikuwa inanisumbua sana ilikuwa naniumiza sana lakini baadaye baada ya kupata msaada kidogo kuzuma na wathaacawato wenzan watambua ma kt y wat maaruf wafasha na watu, watu, watu, watu maarufu hiyo, hiyo hali a kunisumbua lakini kwa mwanzo ilikuwa inanisumbua sana na wakati mwingine zikakunyima kujiamini napita mbele za watu inakuwa ni changamoto kwako pia kwa kakusema hio sasa atambua kabs na watoto wengi mo wanaitmajina tofautiatafuta msaada wakapata namna ya kuweza kuishi na ile kama ni changamoto na kuwafanya wao wawekua kuwa z waishi wahali ya caa zaidi akini pia madhara mengine kuongezea kwa viwango vya wasiwasi au unyonge msongowa mawazo ha shm aisha o asaso asha tu mtani aafikashuenika i changamoto iawakatnn ta mazigira anyumbani I nyumbani ndotokeauonevu nzakaako shleni lakini akaanza kupata saama m maninaaa hai ya unyongeat a pia madhara mengineambaoakajitokeza kwa mtotokufanyiwa uonevu e, ni kupungua kwa uhusiano wake na jamii au na watoto wengine kwa sababu tayari hawa kwamba kwa wanaweza labda uonevu kwa njia ya vitu vyake kumtenga asicheze nao au kumpiga labda sasa katika mazingira haya aonyesha kabisa wazi kwamba mtoto huyu hawezi kuwa na na mzuri na watu hawezi kuwa kuwa na na na na uhusiano uhusiano mzuri mzuri watu wanajamii kwa sababu katika hyu aw st ami niom afaya ne ni mtoto ambaye anakuwa katika hali ya kujitenga ya katika hali hii ya kujitenga haiwezi kamsaidia yeye kuweza kujenga mahusiano bora na jamii yake lakini pia madhara mengine mbayzakajitokeza hapa kuongezeka kwa viwango vya changamoto za usingizi kwamba ili hali ambao walikuwa nao ya kawaida ya kupata usingizi ilikuwa labda hali ya kawaida lakini lakinissa anapopata changamotouonezeka kwa, kwa changamoto hii ya, ya usingizi pale ambapo unakuta sasa hana amani anaishi maisha ya hofu wakati mwingini anaezakaa amelala lakini akaanasikia kama vile anaota ndoto ya, ya tuocangatoua kupata u usingiziasngi aaadama tna a inakuwa ni hali hiyo au labda asipate usingizi wa kutosha amasamataufjao lolotauaka eh, changamoto kubwa kaspia so na jambo jingine mokajitokeza kama madhara kwa ajili ya ee da ya kufanyia uonevu huu ama napunguza uwezo wake kueza kujifunza na kufaulu vizuri katika masomo yake aba kama alikuwa na uwezo wa kufaulu vizuri kufanyua, uivu, baada oanza kufanyiwa uoneu hu wenzake lada wanamuonea iu baadayaafnya vizuri wanaharibia madaftari yake waaaibia tabu ake ftwaswas oga wake huo, sasa kwa nao, kueza kushindo, kueza pia vitu hivi vya mwanzo bado inamhitaji e kuweza kutafuta vitu mbalimbali ambavyo alikuwa navyo tayari lada kama vil vitu vya kujisomea l mba lia meandika po aai haviotea mpakakuvitafuta mwanzo kwaio insi mbavo anaka naena aki mahtaf amo mngka chanaoto ua kujifunza vizui na kueza kufau mauo aaiakii pa madhara menginupata canaoto akula a anaansaa mfano kwama huyu ni mtoto fanauoneata mazingira ya shuleni na watu ambao a wanasimamia chakula katika mazingira hayo akfaa faauoneu hu akini pia labda labdatuchukulie katika mazingira ya nyumbani hmm? kila kichukua chakula alikuwa anapewa maneno ya masimang e, pewa maneno ya kuihakiwanachowezaaa aana ktkingiaokiwezamasooenyewe e, haufanyi vizuri kwa hakuna mtu yoyote ul ambaye namchukuliatazam chana na uea kumsaidia zaidi lakini i kumwona tu kama vile ni mtu ambaye yupo kwa ajili ya kuleta hasara katika familia ko vitu hivikampotezea kula au asiweze kula kabisa na tunafahamu kwamba ni wazi kuwa kwamba mtu asipopata chakula asipokula vizuri asipopata lishe bora nizikampelekea yeye kuweza kupata changamoto za kiafya kimwili kamba nzakapata madhara mengine pia ambayo nazakaa na msumbua, siku hadi siku kwaiyo ni vizuri kuweza kuyafanyia kazi mambo haya lakini pia madhara mengine ambayo nizakajitokeza hapa kwamba huyo mtoto kwa sababu tumeona uko mwanzo sasa kwamba atakosa uwezo wa kujitambua atakosa uwezo wa kujiamini sasa utatokea changamoto nyingine ambayo itamfanya yee sasa ashindwe au akose uwezo wa kujieleza kujielezana ashinda kujitambulisha yeye kama mtoto anastahili heshima na upendo na nini k vitu vingine hivi vyote vitapotea akishakosa pia hata uwezo wa a kuweza kujieleza. kujieleza na kujitambulisha yeye kama nani anastahili vitu gani akizake ni zipi aweze kutambua haki zake ni hizi na hizi nahizi inakuwa ni changamoto kwake kwa hiyo sasa ni vizuri kutambua madhara haya ni vizuri kutambua aina hizi za uonevu au namna ambavyo uonevu navokatokea kwa mtoto kwa namna yoyote ile natutambue kwamba vina athari kubwa kwa mtoto huyu ina athari zenyee ni hasi ko ni, has. ni vizuri kufanyia kazi mambo haya ili kuweza kumsaidia mtoto huyu ndugu msikilizaji msikiliza labda aawewe sio mtoto lakini ni mtu mzima e, au wee ni mtoto pia ni vizuri sasa kama utatafuta namna ambao aaweza kumsaidia mtoto huyu awe vizuri, na hali nzuri au ajisikie vizuri naendelee kukua bora zaidi akuwe katika misingi iliyo bora awe imara a ni mtu akujiamini a jasii kuweza kupambana na maisha yake ya kila siku vizui tukamfundisha namna ambavyo naezkamjenga zaidiui tukaishi katika jamii ambayo inawafundisha watoto au inawasaidia watoto kuepukana na changamoto hizi lakini pia kundi mengine ya watoto ambao wamekuwa labda na tabia hizi za kuwaonea wengine ni vizuri mkaacha kwa sababu pia kuna athari kubwa iofikiria kwamba wewe ni mtoto utakuja kuwa mkubwa pia utapata watoto wako nao wakija kufanyiwa uonevu huo watapitia changamoto kubwa za kimaisha pia kwa hiyo ni vizuri kuona kwamba kiwa anachokifanya kwa, kwa mwenzako kinaweza pia kakurudia wewe hata e, kabla hujapata watoto kurudia wewe katika hali yako hiii hii, ya ttouz zitka tabia iz nakufata misingi ambayo bora zadiaki otamaa waoto tayai ambao wameshafanyiwa hio at cangaoto faywa fowenza efanywa hio au ni wewe mwenyewe umefanyiwa hio itendo e, vya uone kufaya meshinda ufaa utulivu mekupotezea amani umeshindwa kujithamini kujiamini una furaha uwezo wake wa kujifunza na kufaulu katika masomo yako umepotea umekosa uhusiano mzuri na wanajamii ko ni vizuri kutafuta msaada wa kisaikolojia na uweze kusaidiwa vizuri kabisa na endapo utahitaji msaada zaidi au eh, huduma zaidi ya eh, ushauli nasihi unaweza kutupigia simu kwa namba 62165936 ntarudia 6216596 karibuni sana katika vipindi vingine vinavyoendelea asanteni kwa kuwa pamoja nami katika mada hii ya uonevu kwa watoto na hiyo ndiyo tamati ya kipindi hiki cha watoto wetu hii leo naamini ya kwamba msikilizaji umejifunza mengi kuhusiana na madahii nzuri basi wewe mzazi au mtu yeyote ni jukumu lako kuweza kumlinda mtoto lakini sio kuruhusu mambo mabaya yamtokee mtoto basi kesho ni vijana na maisha kumbuka ulikuwa nami kibaga mwaipaja asante sana kuchagua kwa pamoja nami mwanzo mpaka mwisho wa kipindi hiki kama utakua na maswali maoni a changamoto anwani ya kuniandikia ni hii hapa ifuatayeku Yes, so you na hii ni awr redio adventista olimwenguni awr sanduku la posta 1720 morogoro tanzania anoni ya barua pepe ni kiswahili at awr.org namba ya mawasiliano simu ya kiganjani 65357814 na pia unaweza kuasilana nasi na idhaa ya maasai kwa nambari 769986355 ukiwa nje ya tanzania kumbuka kuanza na namba kiunganishi alama ya kujumlisha 255 unaweza kutoa maoni yako kwa njia ya facebook kwa jina la ar tanzaniabasi hawa pa imara kwaya wimbo jiandae basi tukutane kesho panapo majaliaauavitu <mucho> vyote I am a good boy, I akazi aliyapenda anda eji anda eci anae yesu yuwata kumulikwa kumulipa kumulikwa kila mutu wakaz aliapenda leonumupてekupoなa <muchos> adec a에e yesuy