nasikiliza redio ya uadventista ulimwenguni idhaa ya kiswahili sauti ya matumaini kwa watu wote ikapandana ya makelele yesu yiwaja tena nipata sauti himbasana yesu yiwaja tena nakuja nakuja yesu yuwaja tena hii ni sauti ya matumaini kwa watu wote inayokujia kupitia redio ya waadventista ulimwenguni awr toka kila kona ya dunia tunasikia vita njaa maafa hivyo washiria marejeo ya mokozi piga panda ewe mlinzi yesu yuwaja tena ujambo na karibu msikilizaji kupitia idhaa ya kiswahili ya redio adventista ulimwenguni awr inayo furaha tele kukualika katika kipindi hiki kizuri cha vijana na maisha awali ya yote kumbuka unaendelea kuntegea sikio kupitia masafa mafupi ya m5 kutokea morogoro na vilevile vile kupitia morning star fm na kwa mtandao wetu wa www org nami kibaga wilson nikusi kusii tuweze kuwa sote wanaotufumilia matangazo ni waimbaji wa kalvar kutoka kule yudom wanakuambia njia ya uokovu kutoka kule yudo naamini ya kwamba msikilizaji wangu ameweza kubarikiwa sana na wimbo huo na hii leo kumbuka utakuwa naye dt benson mwalunenge akizungumza namna bora ya kuandaa shamba tafadhali msikilize karibishe ndugu wasikilizaji popote pale mlipo katika kipindi kizuri sana cha mkulima ni ujuzi jina langu ninaitwa dr benson mwarunenge mkurugenzi wa kampuni ya mkulima ni ujuzi ambao tunapatikana morogoro tanzania nipende kuchukua nafasi hii kuwashukuru wale wote ambao mnatufuatilia katika kipindi hiki kizuri ambacho tunajifunza ujuzi mbalimbali mbali kuhusu maswala ya kilimo pia na maswala ya ufugaji na napata e, simu nyingi nyingi sana kutoka maeneo mbalimbali e, kwa wale ambao mnatufuatilia wengine wakihitaji kujua zaidi juu ya ujuzi huu ambao tunajaribu kuelezana kwa ufupi kupitia e, redio yetu hii hivyo katika siku ya leo tutakwenda kujifunza angalau kwa ufupi eh, namna bola ya kuandaa shamba namna bola ya kuandaa shamba hapa tutakwenda kuangalia mambo mengi mengi kwa mfano tutajifunza faida za kuandaa shamba lakini tutaangalia yale mambo ya muhimu sana ya kuyazingatia wakati unaandaa shamba lako kwamba maeneo mengi katika nchi hii basi kuna maeneo ambayo sasa hivi tunakwenda kwenye msimu wa kilimo kwa mfano mikoa ya pwani maeneo mengi sasa hivi watu wanaanza kuandaa mashamba kwa ajili ya kupanda mazao mbalimbali mbali. hivyo ni vyema kwamba kabla hujaandaa lako basi ukafahamu eh, kuna faida gani hasa za kuandaa shamba kwa sababu usipoandaa shamba lako vizuri kwa maana yale maandalizi ya msingi basi kuna asilimia ndogo sana ya kufanikiwa ama kupata mazao ya kutosha katika shamba lako hivyo niwakaribishe kutega sikio na mweze kusikiriza yale ya msingi ambayo nitakwenda kuwaeleza kwa ufupi katika kipindi cha siku ya yaleo e, kama nilivyosema ni msimu wa kilimo maeneo mengi na tayari maandalizi yameshaanza ya kilimo hivyo ni vyema kujua mambo ya msingi ya kuzingatia wakati wa kuandaa mashamba yetu kwa ajili ya kilimo moja kwa moja nitakwenda kuzielezea kwa ufupi zile faida za muhimu ambazo zinapatikana endapo utaandaa shamba lako vizuri kwa maana utafanya maandalizi ya kutosha Kwanza, faida ya kwanza tunasema kwamba unapoliandaa shamba lako vizuri basi inasaidia eh, kuufanya udongo eh, uweze kuwa laini na unapokuwa laini basi moja kwa moja tunategemea mizizi itaweza kupenya kirahisi kwenda aridhini na mizizi inapopenya kirahisi kwenda aridhini basi moja kwa moja ilo zao litastawi na litaota vizuri pasipo shida yoyote kwa sababu hapa inamaana itakusaidia ita, ita ama tunazungumza moja kwa moja kwamba ni lazima udongo utauandaa kwa maana kama umelima basi utautifua vizuri kwa kutumia kifaa bora iwe jembe au t kuufanya ule udongo uwe mlaini na unapopanda zao lako au mbegu yako pale basi ile mbegu inapoota mizizi iweze kupenya sana hiyo ni faida mojawapo ya kuandaa shamba kwa hiyo ambaye unalima pasipo kuandaa shamba vizuri vizuri kwa vile basi kuna ya mazao yako vizuri. hasa kuzuia vzuiaada ndugu msikilizaji ambao tunasema kwamba kuandaa shamba inasaidia sana kupunguza kasi ya kuota magugu kwa sababu ukitifua vizuri ardhi yako kwa maana ukatumia jembe ama amata vizuri basi kuna kuna kuna kuna nafasi nzuri ama kuna mazingira mazuri unayotengeneza ya kutokuota haraka magugu kuna magugu mengine ambayo ukilima ukilima ra kamaana ujalima anavopaswabasi anakua bado mbegu zipo juu na inapelekea kuota haraka popote pale ulipo ni kwamba kuandaa shamba vizuri pia inapunguza uwezekano wa magonjwa na wadudu shambani e, kwa tunasema kwamba inapunguza kwa sababu unapofanya unapofayaunapofanya maandalizi bora katika shamba lako kuna magonjwa ambayo yanakuwa kwenye udongo na kuna wadudu ambao wakati fulani wanakuwa wapo ndani ya udongo ambao ni hatari kwa maana wanaweza wakashambulia mbegu ile inapokuwa ina, inapandwa kwa hiyo unapofanya maandalizi kwa kwamaana ukalimavilnavopaswa shamba ako kuna nafasi nzuri sana ya kuepuka hizi changamoto za awali. faida nyingine ya kuandaa shamba lako vizuri ni ni kwamba inaongeza rutuba shambani e, hii ni kwa sababu labda uju kuna baadhi ya maeneo wao huwa wana utaratibu wao wakulima kwamba wengine unakuta kwamba wakishalima basi wanaweka mborea juu kuamana juu ya udongo kama mborea za asiri hizi samadi ama kinyesi cha kuku basi kinakuwa kiko juu pale na anapokuwa ameshaa lima shambalake basi ile mbolea anaisambaza ndani ya shamba lake na mwisho wa siku inasaidia mno eh, kuufanya udongo uweze kuwa na rutuba lakini pia inasaidia sana e, uwezekano wa kutunza unyevu shambani kwa hiyo shamba lako kama umeliandaa vizuri kuna nafasi kubwa ya kufanya uyevueuzaji na fada nyingine ambaonyamsn e, katika swala zima la kuandaa shamba tunasema kwamba e, shamba pia linaweza kuwa na mwonekano mzuri ya mwonekano mzuri kwamba hata mtu akipita basi ataona kwamba kweli ili shamba shamba ame, mtu mtu kwaakanda shambalako vizui asaatuwengine endiuimaa wakahamasika kupitia wewe tu jinsi shamba lako lakini pia faida nyingine e, tunapozungumza habari za kuandaa shamba basi tunasema inapelekea kuepuka wadudu wa hatari kama nyoka na wengine tunafahamu mashamba mengi unakuta kwamba mtu kalima shamba lakini e, pembeni mwa lile shamba hajatengeneza mifereji ama hajasafisha sawa amelima lakini pembeni kuna msitu wa nyasi kuna ma- ma- mazaria kwao ile ni mbaya inaweza ikasababisha wadudu hatari kama nyoka basi kuingia ndani ya shamba lako kwaho tunapozungumza habari za kuandaa shamba tunazungumza katika upana wake na hizi ndizo faida ambazo mtu anaweza akazipata napokuwa ameandaa shamba lake vizuri faida nyingine tunasema kwamba inasaidia sana kuweka mazingira rafiki kwa zao ambalo unataka kulipanda kulipanda kwa hiyo kama umeandaa shamba vizuri vizuri basi basi tunategemea kwamba hata e, lile zao ambalo unategemea litakuwa shida yoyote hivyo ninaamini kwamba kwa faida tu hizi chache ndugu msikilizaji popote pale ulipo ambaye unanisikiliza utakuwa eh, kidogo umepata mwanga eh, angalau kwamba ni faida zipi zinazopatikana pale unapokuwa umeandaa shamba shamba shamba lako lako lako vizuri pale mkoani ambapo kwenda kulima kulima sasa na au tayari umeshaandaa kidogo kujua kwamba je umeliandaa katika mazingira gani na je maandalizi ya hilo shamba lako yatawezesha zao husika kupanda, likaota na likafanya vizuri hilo za kuuliza ndugu msikilizaji pale ulipo unaweza ukajiuliza na ukajipa majibu mwenyewe lakini kama ujafanya maandalizi bora katika shamba lako usitegemee kwamba utapata eh, mazao bora au mazao mengi katika shamba lako kwa hiyo fuatilia hilo naamini kwamba utakwenda kulifanyia kazi ndugu msikilizaji na mwisho wa siku utanishukuru kwa haya machache tu ambayo nimekueleza kwa hizo ni faida chache ambazo nilikuwa nazielezea juu ya maandalizi bora ya shamba lakini jambo lingine la msingi ambalo nitakwenda kuwaeleza kwa ufupi ndugu wasikilizaji katika kipindi hiki kizuri cha mkulima ni ujuzi Eh, ni mambo gani ya msingi tunasema ambao hapa ninazungumza na watu ambao wengine tayari umeshalima mazao yako shambani lakini wengine ndo wakati wenyewe husia wakufanya maandalizi ya shamba kwa hiyo hata wewe ambaye tayari umeshafanya maandalizi umesha, umesha lima, na umeshapanda uenda ulikuwa umekosea mahali basi utakwenda kujifunza kidogo kwa ufupi kwamba kumbe kuna mambo ya msingi akuyazingatia kabla hujaandaa shamba lako na mambo yenyewe ni kama ifuatavyo kwanza, kwanza kabisa e, tunasema kwamba lazima ufahamu ukubwa wa shamba kwa hiyo kabla ya washamba kuf, kwenda kuandaa shamba lako basi fahamu moja kwa moja shamba lako lina ukubwa kiasi gani na hapa ukishajua shamba lako lina ukubwa kiasi gani e, itakusaidia sana kujua e, itakusaidia sana kujua e, pia piagharama harisi e, za kuandaa shamba lako kwa sababu kama shamba lako ni heka moja ama heka kumi ama heka ishirini basi moja kwa moja wewe utajua kwamba ni kifaa gani ambacho utakwenda kukitumia je ni nit au ni jembe e, ama ni kifaa gani ambacho kita, au ni ngombe yule ya kukokota kwa hiyo mwisho wa siku itakusaidia kujua gharama harisi za kufanya maandalizi ya shamba lako lakini pia wengine maeneo mengine kaakwa maana kabla ya kulima huwa wanapiga dawa za magugu kwao takurahisishia pia kujua kwamba ni rita ngapi za dawa nizitumie kwenda kupiga kwenye shamba na mwisho wa siku hautatumia gharama ambazo hazina msingi kuandaa shamba lako kwao kufahamu ukubwa wa shamba ni kitu cha muhimu mno unapokwenda kuandaa shamba lako jambo lingine la msingi ndugu msikirizaji ambao lako basi tunasema kwamba eh, zao naotaka kulipanda ni lazima ulifahamu kwa maana ujue nakwenda kulima zao gani au nitapanda zao gani kama ni tikiti nyanya mahindi kwa hiyo haya mazao yote ni mazao ambayo yana yake kwa maana ya maz mbyo stykemkuanda ya shamba fano mdogo tu zao kama tikiti ili uweze lkulima katika shamba lako basi itakulazimu katika shamba lako utengeneze vijaruba, vijaruba ndivyo ambavyo vina eh, vinastahiri kwa zao kama tikiti lakini zao lingine kama mahindi alihitaji vijaruba kwa maana lenyewe eh, mahindi moja kwa moja unapanda kwa kutumia matuta sehemu zingine wengine wanalima tu nakupanda moja kwa moja kwa hiyo kufahamu kufahamu aina ya, ya zao ambalo unakwenda kupanda itakusaidia kwamba utumie mfumo gani kuandaa shamba lako jambo lingine la msingi la kulifahamu ndugu msikirizaji popote pale unaponisikia basi tunasema mazingira halisi ya shamba lako ujue mazingira e, ya shamba lako kwa maana mfano tu mdogo ni kwamba kwa mfano unaweza ukaurizia tu eneo ambalo ntak kwenda kulima maananafahamu watu wengi wamjini kwakweli hatuna mashamba mbam eh, eh, eneo lile ambao odshasb hakuna maporomoko au kuna mafuriko au au lile shamba shamba shamba shamba liko vipi ukishafahamu mazingira halisi ya lako lako basi itakuwa namna gani au tumia njia gani njia kuandaa kuliandaa mwisho kumbe saaatumia njiaganidgo i itakusaidia sana kufanya mandalizi bora ya shamba lako. pia aina yodongo, hii, itakusaidia pia kujua ni aina gani akifaa ambacho utakitumia wakati wa kulima maana udongo pia ya ni akifaatatumia kulima lakini itakusaidia kufahamu aina gani ya zao ambalo unaweza kwenda kupanda maana hapa kumekuwa na changamoto kubwa sana baadhi ya watu wananipigia simu wengine wanakuja ofisini wakiuliza kwamba e, shamba langu lina asili ya udongo wa kichanga iye ni pande zao aina ainagani amaona sasa huyo e, ni mkulima ambaye ameshajua tayari kwamba shamba lake ni lina asili ya udongo wa kichanga mwingine atasema udongo wake ni tifutifu kwa hiyo unaweza pia ukashauliwa moja kwa moja ni zaoganlipande kutokana na aina ya udongo ambao upo katika shamba lako kwao ni ushauri wabule, wa bule ndugu msikilizaji popote pale ulipo wewe ambaye ni mkulima kufahamu aina ya udongo ambao upo ndani ya shamba lako kwa sababu itakukosti utaingia gharama ya kununua mbegu ama aina fulani ya mbegu kwenda kupanda kwenye udongo ambao ule udongo ausapoti e, ile aina ya mbegu au zao ambalo unaenda kupanda kwaofahamu moja kwamoja udongowako i aiagani na itakusaidia sana kukushauri hata mimi simu yangu basi nitakuuliza moja kwamba kwa udongo uliopo ndani ya shamba lako gani kwauliza wenyeji ama fuata wataalamu wakueleze na mwisho wa siku unaweza ukanufaika na kila ambacho unakitarajia akitarajiaukifanya katika shamba lako kwa hiyo hizi haya ni mambo tu ni ni, ni, ni ni mambo ya muhimu tu ambayo kwa ufupi unaweza ukayazingatia kabla ya kufanya maandalizi ya shamba lako kwa hiyo ndugu wapenzi wasikilizaji popote pale mlipo naamini kwamba kuna vitu vizuri tu ambavyo mmejifunza kupitia somo hili zuri la maandalizi umuhimu wa maandalizi ya shamba kwa sababu pasipo kufanya maandalizi ya shamba usitegemee kupata mazao mengi na bora kwa sababu ndio msingi halisi na ndiyo kitu muhimu zaidi kabla ya kwenda kuchukua mbegu na kupanda katika udongo ule kwa sababu katika udongo e, ndipo, ndipo uzalishaji unapotokea kwao fanya maandalizi vizuri ya shamba na kama umeshapata shamba sehemu umekodisha kwa ajili ya kulima zao kama mahindi au matikiti au mpunga kabla basi ya kufika hapo unaweza ukawasiliana nami na ukanompa na ushauri ni nini ambacho ni kushauli kabla ujaenda kulima na mimi nitakushauri moja kwa moja kwa kunipigia katika namba yangu ya simu ambayo ni sifuri 6s ishirini na sab ishirininmoj 2hirn7 hiyo ni namba ya tigo lakini kuna namba ya voda ambayo pia inapatikana muda wote s765 7 7 39 watu wengi wananipigia simu na wanaomba ushauri na kwa kweli eh, wanabarikiwa kwa sababu tunazungumza moja kwa moja wengine kwa messi tunashauriana kwa sababu lengo kubwa ni kubadilishana mawazo lakini kupeana kile kidogo tulichonacho ili wengine mweze kukipata ina mwisho wa siku tuweze kubadilisha maisha yetu kwa hiyo karibuni sana tulime karibuni sana tufuge kwa sababu naamini hata kama ni mtu umeajiliwa unalima ama kama ulimi basi unafuga kama haya yote ufanyi basi nikupe pole lakini nikuombe uamke sasa ebu amia, upande wa pili kwa maana fanya maandalizi sasa ya kustafu kama wee upo kazini na kama umeshaa stafu basi kazi ya kufanya sasa hivi inafaa basi ni kilimo karibu tulime karibu tufuge mkulima ni ujuzi ujuzi tupo kwa ajili ya kupeana ujuzi na kuwapa watu ujuzi karibuni sana na mungu awabariki sana mnapoendelea kutufuatilia katika vipindi hivi vizuri kupitia redio yetu nzuri ya yaa karibuni sana mungu awabariki mno Na hiyo ndio tamati ya kipindi hi cha vijana na maisha kwa siku hii ya leo kumbuka kesho utokana uh, na kipindi cha sera za ndoa aa kwamba hautaniacha tutakuwa sote kama una maswali maoni au changamoto anwani hizi hapa zifuatazo la awr sanduku hpa zifuatazorliwenguisandukulaposta 72 morogoro tanzania yetu ya barua anzaniau bar namba zetu za mawasiliano ni kama zifuatazo simu za kiganjani namba 767682 au s72si9sbbts ukiwa nje ya tanzania kumbuka kuanza na namba kiunganishi alama ya kujumlisha kujumrisha unaweza kutoa maoni yako kupitia facebook kwa jina la awr tanzania mimi ni kibaga wilson na hii ni awr wanaotufungia matangazo kwa hii leo ni waimbaji wa alasiti kwaya kutokea kule arusha wanakwambia tupange kesho panapo ninakuhitajiso She did be was you can't be you. I Jesus we can be i okay, ah, wangu going to go to i